Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Assalamu alaikum, msikilizaji wa RFI Kiswahili. Karibu andamane nasi kwenye matangazo yetu haya ya asubuhi, awamu ya pili, Ijumaa ya Oktoba 28. Tumekuandalia uchambuzi wa kina wa habari, michezo, dondoo za magazeti na makala ya muziki Ijumaa. Jina langu ni Emanuel Richard Makundi na huu ni muhtasari wa utakayoyasikia. Polisi nchini Kenya wathibitisha kupigwa risasi kwa mtu mmoja nje ya ubalozi wa Marekani. Serikali ya DRC yakashifu utafiti uliofanywa na chuo kikuu cha New York Marekani kuhusu wagombea urais nchini humo. Na wagombea wa urais nchini Marekani waendelea na kampeni za lala salama, wakati huu zikiwa zimebaki takriban siku 11 kabla ya kupigwa kura. Habari kamili, msikilizaji. Matangazo haya pia yanasikika kwenye tovuti yetu ya www.rfikiswahili.com. Nawe msikilizaji, lakini waweza kuchangia kile ambacho utakisikia kwenye matangazo haya kwa kuandika ujumbe wako mfupi wa maandishi na kisha kuutuma kwenda kwenye namba 255764015747. Usisahau kuanza na alama ya kujumlisha. Kwa upande wa muda, ni saa mbili na dakika 31 jijini Nairobi nchini Kenya, sawa na saa za hapa Dar es Salaam, Tanzania. Mtu mmoja amekufa kwa kupigwa risasi na polisi nchini Kenya akiwa nje ya ubalozi wa Marekani jijini Nairobi, baada ya kumshambulia kwa kisu afisa wa polisi. Polisi aliyehusika kwenye ufyatuaji wa risasi alikuwa ni mwanajeshi wa Kenya, alikuwa analinda nje ya ubalozi wa Marekani, tukio ambalo limeonekana kuwashtua wengi. Na mwanajeshi huyo anapatiwa matibabu na hali yake imeelezwa kuendelea vizuri. Wachambuzi wa mambo na litazamaji tukio hili na je, kuna uhusiano wowote na maswala ya ugaidi? Brani Wanyama ni mchambuzi wa siasa na mhadhiri katika chuo cha Kibabii kilichoko mjini Bungoma nchini Kenya. umekuwa kabisa na uoga kabisa kuhusu mashambulizi haya ya, ya wapiganaji wa kujitoa mhanga na pengine nafikiri mlinzi aliyekuwa pale nje ya ubalozi alidhani pengine ni kundi hili linalotia maisha ya watu kundi la Alshabab. Kwa sababu kutokana na mashambulizi hayo ndipo askari wa GSU waliweza kumpiga risasi yule mshambulizi. Tukio hili linatokana kwa sababu ya wasiwasi iliyopo, ambapo tumeshuhudia hivi majuzi mashambulizi ya kujitoa muhanga, na kwa hivyo pengine dhana ya walinzi ilikuwa ni kwamba pengine huyu raia alikuwa akijaribu kujipenyeza katika afisi ya ubalozi wa Marekani ili kutekeleza ma, mashambulizi makubwa mno ile ilivyo ni kwamba lazima hali ya tahadhari iwekwe, na vyombo vya usalama viweze kuendeleza na kujaribu kuinua juu hali yake ya ujasusi na jinsi ya kupata habari. Hali ya usalama lazima iweze kuimarishwa, vitengo vyote viweze kushirikishwa katika kujaribu kuona kwamba mashambulizi haya hayawezi kutekelezwa kwa urahisi. Ni mtazamo wake Brian Wanyama, mchambuzi wa, wa siasa na mhadhiri katika chuo cha kibabii kilichoko mjini Bungoma nchini Kenya. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imegadhabishwa na kutupilia mbali utafiti uliofanywa na chuo kikuu cha New York Marekani na ofisi ya utafiti nchini DR Congo kati ya mwezi Mei na Oktoba mwaka huu na ambao umeonyesha Mois Katumbi Chapwe na Etienne Tshisekedi wa Mulumba ndio wanaoweza kushinda uchaguzi wa urais. Utafiti huo unaonyesha pia robo tatu ya wananchi wa DRC wangependa kuona rais Joseph Kabila Kabange anaondoka madarakani baada ya kutamatika kwa muula wake Desemba 19 mwaka huu. Serikali ya DRC inaona kuwa huu ni udanganyifu wa kisiasa, kwani wahusika wa, wa uchunguzi huo wana chuki binafsi na rais Kabila, kama anavyoeleza hapa Lambert Mendo Malanga, msemaji wa serikali ya DRC bare a manger dans cette initiative été... suoriituna suala la ulaji katika mpango huu. Kwanza kuhusu chanzo chake, kuna upande mmoja Bercy ambayo iliundwa na Olivier Kamitatu ambaye tunamfahamu ni mtu kutoka kundi la G7, kundi linalompinga kabisa rais wa jamhuri. Upande mwingine, kuna kundi la utafiti kuhusu Kongo la bwana Jason Stearns ambaye aliondoka na mtimanyongo baada ya kufurushwa nchini Kongo tumika chuki fitina, na ambapo hakuna ukweli wowote kwa kinachoendelea nchini. Muda tu baada ya kutoa matokeo hayo, hasa kuhusu hatma ya rais Joseph Kabila, yamenifanya niwe na mashaka. Hivyo hatukubaliani na matokeo hayo, kwani hayana utaalamu wowote. Tunachukulia kuwa ni udanganyifu wa kisiasa kutaka kuvuruga utawala na kuvunja uaminifu wa utawala, na sio utafiti halisi Idadi ya viumbe hai kidunia kama vile wanyama, ndege na viumbe wa majini imepungua kwa asilimia 58 na kati ya mwaka 1970 hadi mwaka 2012, imeonyesha ripoti mpya ya shirika la kimataifa la mfuko wa wanyamapori WWF. Uh, ripoti hiyo inasema idadi ya wa wanyama hao wanaoishi majini kwenye mito na maji safi wameshuhudia kupungua kwa idadi kubwa, ambapo ni zaidi ya asilimia 81 uh, imepungua kutokana na shughuli za binadamu, ambapo ripoti imeonya kuwa ikiwa hatua za haraka hazitachukuliwa kunusuru walii viumbe hai watapungua kwa robo tatu zaidi ifikapo mwaka wa elfu mbili na ishirini. Mwenzangu wa idhaa ya Kiingereza Laura Banyeto amezungumza na Jared Bozier, mkurugenzi wa uhifadhi kutoka shirika la WWF nchini Kenya. Ripoti ambayo imetolewa inatuonyesha ya, inatu, ya kwamba katika hali ya mazingira tumepoteza idadi ya okay. Asilimia hamsini na nane ya wanyama na hata mimea yote ulimwenguni na hii ni kwa sababu ya kilimo, kwa sababu uh, watu wengi wanategemea miti kutoka misituni, na kama serikali za Afrika hazitaweza ku, kutumia mbinu zingine ambazo ni mbinu endelevu Uh, maendeleo yetu huenda yakawa yatapata ya, ya shida. Kwa hivyo changamoto kubwa ni ya kwamba uh, asilimia uh, sabini asilimia uh, themanini wanategemea kuni na kwa hivyo wanaendelea kukata misitu kwa kiasi kikubwa. Ni sauti yake Jared Bosire, mkurugenzi wa hifadhi kutoka shirika la mfuko wa wanyamapori WWF la nchini Kenya, wakati alipokuwa akizungumza uh, na mwanahabari wetu wa idhaa ya Kiingereza, Laura Banieto. Wachambuzi wa mambo duniani kote wanaendelea kukosoa na kuonya hatua ya nchi za Afrika kutaka kujiondoa kabisa kwenye mahakama ya ICC. Onyo linalotolewa wakati huu nchi za Burundi, Afrika Kusini na Gabon zikiwa zimeridhia kujiondoa. Wadadisi wa mambo wanaona kuwa kitendo kinachofanywa na nchi za Afrika ni mwendelezo wa ni niaovu ya viongozi hao kutaka kuendelea kuwalinda wahalifu wa makosa ya kivita. Wataalamu hao wanasema kuwa ni aibu kwa nchi za Afrika kutaka kujiondoa wakati huu wakituhumu mahakama ya ICC kwa kuwa na upendeleo dhidi ya viongozi wa magharibi, wakati kesi nyingi zilizoko kwenye mahakama hiyo zilipelekwa na viongozi hao hao ambao sasa wanataka kujiondoa. Wanaharakati wa haki za binadamu wanaonya kuhusu hatua hii ya viongozi wa Afrika wanayosema itaminya upatikanaji wa haki, kama anavyoeleza hapa Francis Auma kutoka shirika la Haki Afrika lenye makao yake mjini Mombasa nchini Kenya. Sisi kwanza tunalipinga hilo jambo la kuwa manchi nchi za kiafrika zinataka kutoka ICC. Hii ni kosa kubwa sana, maanake ICC ndio inatetea mnyonge, inaangalia na tumeona kwa hakika, nchi nyingi za kiafrika wanadhulumu watu, watu wamekuwa wakiumizwa na viongozi wa kisiasa, viongozi wa kivita, na wakijitoa hii ni kumaanisha kuwa wanataka kuzidi kuumiza watu. Kwa hiyo tunasikitika kuona ndio wimbo unaimbwa hivi sasa, kila mtu ajitoa, ajitoa, ajitoa. Hii ni kwa manufaa yao, wanasiasa wenyewe na wale watu ambao ni mainla ma wataka kuumiza watu. Sisi tunashutumu, tunakataa jambo hili, na hata ikiwezekana ni watu waanze kupiga lobbying, watu waanze kupiga kelele kila njia, maanake sisi ndio watu tuseme hapana, hakuna kujitoa huko. Kwajitoa kwa nini? ICC, hiyo ni urongo mkubwa, ati ina- ina- inaumiza ina, ina Afrika? Hapana, sisi tumeona watu wamepelekwa huko na tumeona, kwa hivyo wewe ukifanya maovu utapelekwa ICC. Na sisi kama watetezi wa haki za kibinadamu tunaona hii ni jambo la kusikitisha na ni jambo baya sana. Ni Francis Yauma, mwanaharakati wa haki za binadamu kutoka shirika la Haki Afrika lenye makao yake mjini Mombasa. Rais wa Nigeria Muhammadu Buhari juma lijalo anatarajiwa kukutana na viongozi kutoka eneo lenye vurugu la Niger Delta ikiwa ni sehemu ya juhudi zake za kumaliza sintofahamu kuhusu eneo hilo linalozalisha mafuta kwa wingi. Waziri wa mafuta nchini Nigeria Emmanuel Ibe Kachikwo amewaambia waandishi wa habari kuwa viongozi hao watakutana jijini Abuja na kuongeza kuwa kumaliza machafuko kwenye eneo hilo ni ajenda kubwa ya rais Buhari. ni saa saba na dakika 40 jijini Washington na, na New York marekani saa saba na dakika 40 usiku msikilizaji hapa afrika mashariki ni saa mbili na dakika 40 mke wa rais wa marekani Michelle Obama kwa mara ya kwanza amefanya kampeni ya kuwania urais na mgombea wa chama cha demokrat katika jukwaa moja Hillary Clinton huku akimwagia sifa kemkem mgombea huyo ambaye amesema ana kila vigezo vya kuwa amiri jeshi mkuu Hillary Clinton ana uzoefu kuliko mgombea mwingine yeyote. Mgombea huyu ni zaidi ya Barack yes, Obama Barack, na ni zaidi ya Bill Clinton, hivyo anastahili so, na yuko tayari kuwa rais na amiri jeshi mkuu wa Marekani, yes, ikizingatiwa kuwa mgombea wetu ni mwanamke. Kwa upande wake Donald Trump amejitetea dhidi ya tuhuma zinazomkabili huku akiendelea kusisitiza kuhusu sera yake ya kuzuia wahamiaji kutoka nchi zinazoongoza kwa ugaidi. Utawala wa Donald Trump, Trump utachukua hatua za kusitisha uingiaji wa wahamiaji kutoka kwenye nchi zenye ugaidi, na tutasitisha mpango wa wakimbizi na wahamiaji kutoka Siria kuingia nchini Marekani kwa sababu hatuwezi kuhatarisha it's usalama wetu here, na hasa linapokuja swala muhimu la kulinda usalama wa watu wa Marekani. Of the people, no. Ni sauti yake Donald Trump, mgombea wa chama cha Republican nchini Marekani. Sasa tugeuke katika uga wa michezo na Ali Bilali. Karibu nam. Ni kushukuru sana Emmanuel Richard Makundi. Shirika la kimataifa linalopinga matumizi ya dawa za kusisimua misuli michezoni WADA limechapisha ripoti yake, inaonyesha kuwa kulikuwa na mapungufu na kufanyika makosa makubwa katika utaratibu wa kuwapima wanamichezo walioshiriki michezo Olympic ya olimpiki ya Rio nchini Brazil. Ripoti hiyo iliyofanywa na wachunguzi huru kutoka WADA waliokuwa na kamati ya kimataifa ya olimpiki imeanzisha kesi kadhaa za wanamichezo waliokuwa wanatakiwa kuchukuliwa vipimo ama waliochukuliwa taarifa zao <coughs> kabisa nam. Tukiendelea na habari za a, michezo, ni kwamba eh, swala la wanamichezo aidha mashabiki kuvunja viti uwanjani haishuhudiwi pekee barani Afrika. Huko nchini Uingereza wiki, wiki hii West Ham ilichuana na Chelsea na kushinda mabao mawili kwa moja, lakini mashabiki walionekana kuleta vurugu, mashabiki kutoka pande kundi kutoka timu hizi mbili na hivyo e, uchunguzi umefanyika na takriban watu mia mbili e, wamechukuliwa e, vikwazo vya kuto e, shiriki michezo kuingia uwanjani kwenda kushuhudia mechi zao zikimenyana. Na hii e, e, e, leo kuna kunatarajiwa kushuhudiwa mchuano wa kirafiki baina ya Kenya a, na Cameroon, mchezo ambao utashuhudiwa na watu wengi ambao wanataka kuona a, uwezo wa Kenya kwa sasa, baada ya kujiweka sawa. Lakini pia katika ligi kuu kule, e, nchini Uingereza ni kwamba hii leo tunatarajia kesho, kumradhi, tarehe 19 Oktoba, kunatarajiwa kushuhudiwa mechi baina ya Sunderland ambayo itachuana 29 <laughs> <ishina tisa, laughs> <niyo. laughs> No, no. Eh, Sunderland wanatarajiwa kuchuana na Arsenal. Manchester United watachuana na Burnley. Middlesbrough watachuana FC Bournemouth Tottenham watachuana Leicester City. Wakati huo e, nchini Ufaransa katika Ligue 1 Toulouse watakuwa uwanjani kumenyana Olympique Lyonnais, na huko Ujerumani Wolfsburg watachuana Bayern Leverkusen, lakini Italia Serie A Bologna watakuwa uwanjani kumenyana na Fiorentina, huku Juventus wakimenyana na Napoli na tutazama yale yaliyopewa nafasi kwenye magazeti asubuhi na Victor Batwile. Karibu. Asante sana Emmanuel Makundi na basi nianzie kule nchini Rwanda na kubwa ni kuhusiana na rais wa Rwanda Paul Kagame afanye ziara nchini Congo Brazzaville na kufanya mazungumzo na rais wa nchi hiyo Sasungwe. So na nchini Uganda gazeti la Daily Monitor limeandika habari kuhusiana na watu wenye silaha wanaodhaniwa kuwa ni waasi wa, wa Sudani Kusini wateka basi jingine la Uganda katika barabara ya kuelekea jijini Juba na na na na na na nchini nchini nchini nchini Kenya Kenya Kenya gazeti gazeti gazeti la la la la Nation lenye limeandika limeandika habari habari kuhusiana na maafisa wa wa wa Wizara ya ya ya ya Afya nchini Kenya, watakiwa kuwajibika kuhusiana na kashfa ya ubadhirifu wa shilingi bilioni tano za Kenya. Na gazeti la Le Figaro la nchini Ufaransa lenye limeandika habari kuhusiana na hali ya mashambulizi yanayoendelea katika mji wa Mosul eh, nchini Iraq. Magazeti ya Tanzania kwa haraka hapa, nikianza na gazeti la Mtanzania um, kwenye ukurasa eh, wa kwanza hakimu tishia kufuta kesi ya vigogo Nida awataka TAKUKURU wasiwe na kiherehere. Na gazeti Habari Leo lenyewe limeandika habari kuhusiana na ufaulu juu eh, darasa la saba, wavulana watamba mikoa ya kanda ya ziwa ya ngara moro aibu na gazeti la Mwananchi lenye limeandika eh, maajabu matokeo ya darasa la saba eh, shule ya toa wanafunzi saba kitaifa katika orodha ya shule kumi bora. <laughs> Hii ni, ni changamoto kwa shule <laughs> nyingine ama sivyo? Naam bila shaka. Na gazeti la Uhuru lenye limeandika ufaulu wa ongezeka shule ya msingi kwema ya toa wanafunzi bora na hatimaye apewa notisi. Abu Dhabi kuendelea kukuza ushirikiano na Tanzania, eh, ni gazeti la Uhuru, wakati gazeti Tanzania Daima likiandika serikali ya mliza Sumaye mwenyewe asema hata wafanye nini hatarudi tena CCM na serikali ya wageuka machinga na wanafunzi waandika majibu e, kwenye sare ni hayo tu. Ta Herve Gola amezaliwa Machi 3 mwaka 1976 jijini Kinshasa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ni wa saba katika familia yenye watoto tisa. Alivutiwa sana na muziki tangu akiwa bado mdogo, ambapo alikuwa akienda kuangalia mazoezi ya wanamuziki kila baada ya shule na kuwa na ndoto ya kutokea kuwa mwanamuziki siku moja maishani. Mwaka 1995 ndipo ndoto yake ilianza kutimia baada ya tamasha la muziki lililokuwa limeandaliwa katika wilaya ya Bandalungwa jijini Kinshasa, ambapo Herve aliyechukuliwa na mwanamuziki Werason ambaye alimwajiri katika bendi ya Wenge Muzika 4x4 BCBG Tuterain kipindi hicho wakiwa bado na kina Jibe Mpiana, Alain Mpela, Blaise Bula, Emeli Alias na wengine, kabla ya wanamuziki hao kuachana, kila mmoja kuendelea na muziki kivyake. Baada ya bendi hiyo kugawanyika, Herve alijiunga na Wenge Muzika Maison Mere kwa kipindi cha miaka saba, kuanzia mwaka 1997, hadi mwaka 2004 ambapo alikuwa akitumia jina la Fer Cher de Poule. Allo? Oui. Bill Clinton Kalonji ambao nao pia waliondoka katika bendi ya Wenge Muzika kipindi hicho, lakini bendi hiyo haikudumu kwa muda mrefu. Baadaye akajiunga na bendi ya Cartel Latin ya Kofi Olomide, na ambapo alikaa kwa muda wa mwaka mmoja na baadaye akaondoka ili kufanya muziki akiwa ya peke yake. Mwaka 2006 alitoa albamu yake ya kwanza kabisa iliyobatizwa Sans Interdit, iliyofuatiwa na Lubukulunkumu Mwaka 2008. Oktoba 2009, Fer Cher de Poul alitoa albamu yake ya pili iliyokuja kwa jina la Cuyer Derriere Toi iliyokuwa na nyimbo 18 na kama vile Pamba, Zazu, Soke, Kama Sutra, Le Doigt bekile dikidiki na 12 heures. Mwaka 2011 alitoa albamu iliyokuja kwa jina la avangou. 2012, Fergola aliteuliwa kuwania tuzo katika kipengele cha mwanamuziki bora wa kiume Afrika kati katika tuzo za Kora Award kupitia wimbo wake Chekelepete. Mwaka 2013 alitoa albamu nyingine iliyokuja kwa jina la Boite Noire, Kisanduku cheusi. 2014 Fergola aliorodheshwa katika kipengele cha mwanamuziki bora kutoka nchi zinazozungumza lugha ya Kifaransa katika tuzo za MTV Africa Music Award mwaka 2014. Na 2015 alishirikiana na rafiki yake Marcy Flam ambao waliweka sokoni kibao 7 ambacho ili kuchezea mwanzoni kabisa mwa makala haya, moja miongoni mwa vibao vyake vibichi kabisa ni kibao hiki alichomshirikisha mwanamuziki wa kike kutoka nchini Kenya, Victoria Kimani. Tucheze simama, si basi tucheze haya, pandisha mikono juu, shusha chini, ale ndombolo, ndombolo ya bapapa, ndombolo ya bakongole, ale yeo <laughs> yupo studio katika hatua za mwisho kabisa za maandalizi ya albamu yake itayokuja kwa jina la keske javedi nilikuwa nimeongea nini ambapo inatarajiwa kuachiwa kabla ya mwishoni mwa mwaka huu 2016 anaitwa pia fergola jezi de nuance ambaye kwa sasa anaishi jijini paris na anatembelea gari aina ya Ferrari yenye thamani ya yuro laki mbili Bilali, nilikuwa nawe mpenzi msikilizaji. Usikosi kutufolo kwa Instagram kwa kuandika bili underscore bilali, kwa kufahamu mengi zaidi kuhusiana na maswala ya muziki. Hadi hapa sina la ziada na kutakia Ijumaa mubarak. na msikilizaji, kwa muktasari, yale tuliyokuwa nayo ya asubuhi hii katika matangazo ya awamu ya pili: polisi nchini Kenya wamethibitisha kupigwa risasi kwa mtu mmoja nje ya ubalozi wa Marekani. Serikali ya DRC ya kashifu utafiti uliofanywa na chuo kikuu cha New York Marekani kuhusu wagombea wa urais nchini humo na wagombea urais nchini Marekani waendelea na kampeni za lala salama, wakati huu zikiwa zimesalia takriban siku 11 kabla ya kupigwa kura. Fundi mitambo alikuwa ni Emmanuel Mbando, msimamizi wa matangazo Victor Robert Wille, Ali Bilale alitujuza habari za michezo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi. Usikose kutu kuungana nasi katika matangazo mengine itakapotimia saa 12 kamili za jioni ya leo. Kwa heri. Muda wote huu ulikuwa unasikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili kutoka hapa Dar es Salaam Tanzania. Kibao ni Betha akiwa anakwambia boda boda. Muda fupi ujao, tutakuunganisha na matangazo yetu mengine katika lugha nyingine kutoka idhaa mbalimbali za Radio France International. Siku njema.