Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Tunakutangazia kutoka Dar es Salaam Tanzania. Karibu katika nguo ya pili ya matangazo yetu ya asubuhi leo, Jumanne Disemba 6 mwaka elfu mbili kumi na sita. Utasikia mengi, tuanze na muktasari wa habari. Wagonjwa saba waripotiwa kufa katika hospitali za umma kutokana na mgomo wa madaktari na wauguzi ulioanza jana nchini Kenya. Rais wa Ghana John Dramani Mahama ahitimisha kampeni za chama chake akitetea nafasi hiyo dhidi ya mpinzani wake wa karibu Nana Akufo-Addo. Urusi na China zatumia kura ya turufu kuzuia azimio la baraza la usalama la Umoja wa Mataifa la kusitishwa kwa mapigano kwa siku saba huko Aleppo nchini Syria. Jina langu ni Martha Saranga. Karibu katika taarifa ya habari. Nchini Kenya, wagonjwa takribani saba wameripotiwa kufa katika hospitali za umma kutokana na mgomo wa madaktari na wauguzi ulioanza jana, huku mamia wagonjwa wakilazimika kwenda katika hospitali binafsi kutibiwa. Madaktari nchini Kenya wanashinikiza kulipwa nyongeza ya mshahara kwa asilimia mia tatu, madai ambayo wanasema ni haki yao kutokana na makubaliano yaliyofikiwa takriban miaka miwili iliyopita. Austin Odor ni mmoja wa madaktari wanaoshiriki kwenye mgomo huo. Mgomo mgomo unaendelea, lakini clinical officers mgomo wao unaanza tarehe saba na mgomo wetu utaendelea hadi wakati ambapo serikali itatufanyia vile tunataka. Hata tunavyoongea, -tuna na wewe sasa hivi tunafanya vikao na kamati ya na serikali ya wizara uh, ya afya na kamati ya kamati ya magavana. Hapo jana, polisi walitumia gesi za kutoa machozi kuwatawanya watawanya madaktari walioandamana nje ya wizara ya fedha nchini Kenya wakishinikiza kulipwa fedha zao na kuwapa kutorejea kazini. Tukiendelea kusalia nchini Kenya, shirika la kutetea haki za binadamu, Human Rights Watch linaitaka serikali ya Kenya kuwafidia waathiriwa wa dhuluma za kijinsia hasa waliopitia mateso wakati wa vurugu zilizotokea nchini humo katika serikali zilizotangulia. Joseph Jira kutoka mjini Mombasa nchini Kenya ametuma taarifa ifuatayo. Afisa wa utafiti katika shirika hilo Agnes Odhiambo anasema serikali ya Kenya haijaangazia kwa kina swala la waathiriwa wa dhuluma za kijinsia hasa baada ya ghasia za uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na saba hapa nchini Kenya. Vile tumeona katika mazungumzo yamekuwa yakiendelea Kenya kuhusu waathiriwa, sana sana waathiriwa wa mchafuko ya baada ya uchaguzi, tunaona hichi kitengo cha waathiriwa kimeachwa nyuma zaidi na serikali haijawashughulikia kabisa. Hey, Jacqueline Mtereni afisa wa shirika linaloshughulikia wahanga wa ghasia za baada ya uchaguzi hapa nchini Kenya la Grace Agenda. Watu wanazidi kuumia. Natumeona kwamba tangu eh, mheshimiwa rais alipotoa 10 billion uh, restoration fund, tumekuwa na wakati mgumu wa kumfikia na kumjulisha kwamba kulikuwa kuna dhuluma zile zilikuwa na long lasting effects. Na ndio kwa maana tumetaka sahii kudiscuss. Lakini maafisa wa shirika la mawakili wanawake hapa nchini Kenya, yani FIDA, wana maoni gani kuhusiana na swala hilo? Mbeti Mishuki ni afisa wa shirika hilo la FIDA hapa waathiriwa wanakuja ofisi yetu na tunaweza wapatia wakili ambayo wanaweza wasaidia kotini. Tena tunawapatia mawaidha ya vile wanaweza report kwa polisi na pia tunafanya follow up na polisi ndio kesi zao ziweze endelea mbele. RFI Kiswahili pia imezungumza na baadhi ya waathiriwa wa ghasia hizo zilizotokea hapa nchini Kenya wakati wa uongozi wa serikali zilizopita. Askari anafanya mimi kwa rap, anafanya mimi mbaya, mimi kalia sasa, ukaanguka hapo sasa. Sasa sisi bado sija sijabata na haki yetu, bado sijabata na watoto yetu, usaidisi ile husuni wale watu wagala walipata sidani kama inaweza kutoka haraka, haraka. Joseph Jira Mombasa, RFI Kiswahili. Shukran, Joseph Jira. Takriban miaka 11 imepita tangu mahakama kimataifa uhalifu wa, wa kivita ICC kutoa hati ya kukamatwa kwake Dominic Ongweni. Sasa atashtakiwa leo mbele ya majaji wa mahakama hiyo. Alitekwa alipokuwa kijana wa miaka 14 na mbaba wa kivita Joseph Kuni kaskazini mwa Uganda na kuwa askari mtoto ambaye aliibukia kuwa kamanda katili zaidi katika kundi la waasi wa LRA na kuhusika katika vitendo vya uhalifu dhidi ya ubinadam na uhalifu wa kivita. Rais wa Ghana John Draman Mahama hatimaye amehitimisha kampeni za chama chake hapo jana, akiwania kuteuliwa kwa muhula wa pili mfululizo kuongoza taifa hilo, ambapo anajaribu kumzuia mpinzani wake Nana Akufo Ado. Kampeni za safari hii zimeshuhudia upinzani mkali toka kwa wagombea wote wawili, ambapo Akufo ado ameahidi kubadili mifumo mibovu ya serikali ya Mahama, huku Mahama mwenyewe akijivunia miaka minne mizuri na kusisitiza kuwatumikia wananchi kwa moyo. Say... Nitawaleta wagana pamoja, sitawagawa kamwe. Nitafurahia kila muda niliyotumia kuwahudumia kama rais wenu, na nitaendelea kufanya hivyo. Naomba ridhaa yenu Desemba saba, mnipe nafasi nikamilishe safari tuliyoianza pamoja. Mwandishi RFI Finani, Akra, wa idhaa ya RFI Kiingereza, Daniel Finan aliyoko mjini Akra anasema hadi sasa wadadisi wa mambo wanashindwa kutabiri moja kwa moja ikiwa nani ataibuka na ushindi katika uchaguzi wa hapo kesho. Uchunguzi kuhusu tuhuma za udhalilishaji wa kingono na unyanyasaji dhidi ya walinda amani wa Umoja wa Mataifa nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati uliokuwa unafanywa na tume maalum ya Umoja wa Mataifa umemalizika. Uchunguzi huu ulikuwa unafanywa na mamlaka za ndani za Umoja wa Mataifa, ulianza Aprili elfu mbili kumi na sita siku chache tu baada ya tuhuma hizo kuwasilishwa kwenye tume yake, huku matukio yenyewe yakiripotiwa kuwa kati ya mwaka elfu mbili kumi na nne na elfu mbili kumi na tano kwenye maeneo ya Dekoa na Kemo ambako walinda amani wa Burundi na Gabi Msemaji wa umoja wa mataifa. The UN has requested from the Burundian and Gabon. Umoja wa mataifa umetuma maombi kwa mamlaka ya Burundi na Gabon kupitia matokeo ya uchunguzi huu na kufanya mahojiano na watuhumiwa ambao kwa nyakati fulani walihudumu nchini humo kabla ya tuhuma zenyewe kuibuliwa. Umoja wa mataifa pia umeomba nakala ya uchunguzi wa kitaifa na uwasilishwe haraka. Jumla ya wasichana na watoto ishirini na watano wanadaiwa kufanyiwa vitendo vya udhalilishaji na walinda amani hao. Muungano wa vyama vya upinzani nchini Cote d'Ivoire umewasimika wagombea wake watakaowania viti vya ubunge Jumapili Disemba 18, wakati katika baadhi ya maeneo kukishuhudiwa ghasia za uchaguzi katika ngome za upinzani. Imeelezwa kuwa ni muhimu kwa kambi hiyo kushikamana kabla ya uzinduzi wa kampeni. Serikali ya Algeria imeendelea kukosolewa na viongozi wa nchi za Afrika Magharibi ambao wanashuhudia raia wao waliokuwa wanaishi nchini Algeria wakifurushwa nchini humo na wengine kuhifadhiwa kwenye makambi maalum. Taarifa za kufurushwa kwa raia kutoka nchi za Afrika Magharibi nchini Algeria ziliripotiwa kwa mara ya kwanza na idhaa hii, ambapo kwa mujibu wa takwimu za mashirika ya kutetea haki za binadamu, zaidi ya wa wahamiaji elfu moja na mia nne wameshafukuzwa mjini Algers, hatua ambayo inakosolewa na mbunge wa bunge la kitaifa nchini Mali, Amediara flu Taasisi ya Umoja wa Mataifa ya Uhamiaji na serikali ya Mali huwa tunashirikiana kwa kurejesha raia wetu ambao wako katika hali mbaya. Kwa hiyo tunakosoa kitendo hicho cha serikali ya Algeria na tutaiambia serikali ya Mali isikubali kupokea raia wetu wakiwa katika hali hiyo mbaya. Ni sauti yake ya Media, Raflu, mbunge wa bunge la kitaifa nchini Mali. Radio France Internationale. ni saa mbili na dakika 38 Dar es Salaam Tanzania hii ni RFI Kiswahili Urusi na China zimetumia kura yao ya turufu kuzuia azimio la baraza la usalama la umoja wa mataifa lililokuwa linapendekeza kusitishwa kwa, li kwa mapigano kwa muda wa siku saba kwenye mji wa Aleppo nchini Syria nchi hizi zikisema kutoa muda huo ni njama za waasi kutaka kujiimarisha na kurejea kwenye maeneo yaliyopokonywa na serikali hadi sasa kwa upande wake balozi wa Uingereza kwenye umoja huo Matthew Rycroft Rycroft amelaani uamuzi wa Urusi akisema anashangazwa na nchi hizo kuzuia azimio muhimu lililokuwa na tija kwa wakati huu. For the sixth time in five years, they have. Kwa mara ya sita katika kipindi cha miaka mitano, wamechagua kuzuia maazimio muhimu na kuliweka baraza hili mateka. Na kwa kuendelea zaidi, wameweka mateka maisha ya maelfu ya raia wanaotaabika na kuumia kwa sasa mjini Aleppo, Aleppo. Urusi na China zinasema azimio hilo lilikuwa na kasoro nyingi za kitaalam na lililenga moja kwa moja kuwapa ahueni wasi kuendelea kujiimarisha. Waziri Mkuu wa Ufaransa Manuel Vals hatimaye ametangaza kuwa atajiuzulu nafasi yake kama waziri mkuu ili kujipa nafasi ya kuwania kiti cha urais katika uchaguzi mkuu wa mwakani, huku akisisitiza kuwa yeye ndio chaguo sahihi kwa matatizo ya Ufaransa. Vals mwenyewe alizaliwa Uhispania. Sasa atapambana na wagombea wengine takribani saba kutoka ndani ya chama chake cha Kisocialist, ambapo mchujo wa awali wa chama hicho unatarajiwa kuwa kati ya Januari 22 na 29 mwakani aliyekuwa makamu wa rais wakati fulani nchini Marekani, Al Gore amekutana na rais mteule Donald Trump pamoja na mtoto wake wa kike Ivanka Trump ambapo wamezungumzia kuhusu sera ya mabadiliko ya tabia nchi. Akizungumza punde baada ya kukutana na rais mteule, Al Gore amesema mazungumzo yao yalikuwa ya mazuri na ameridhishwa na namna ambavyo Donald Trump amemhakikishia kuhusu utawala wake na sera ya mabadiliko ya tabia nchi Trump na lengo lilikuwa ni kutafuta maelewano ya pamoja, lakini awali nilikutana na mtoto wake Ivanka Trump na muda mwingi niliutumia na Donald Trump. Nimeridhishwa na mazungumzo yetu na yataendelea katika hatua nyingine. Rais mteule Donald Trump ameendelea kuteua mawaziri mbalimbali mbali kwenye serikali yake. Kuna nafasi na usubiri wa kwa hamu ni ile atakayekuwa waziri wake wa mambo ya kigeni. Wabunge nchini Korea Kusini jana Jumatatu wametupilia mbali mfululizo vika wa vikao ambavyo vitashuhudia wataalamu wa biashara wakibanwa kufuatia madai ya rushwa yanayotishia kupigwa kura ya kutokuwa na imani kwa rais wa nchi hiyo Park Geun-hye. Usalama umeimarishwa katika maeneo ya Los Angeles kufuatia mtu asiyefahamika kutishia kulipua moja kati ya vituo vyenye shughuli nyingi. Kwa mujibu wa mamlaka, simu ya kitisho ilieleza shambulizi limelenga kituo kikubwa cha usafiri mjini humo, ambapo mtu aliyepiga simu alisema kuna jambo litatokea siku ya Jumanne, kwa mujibu wa FBI. kabisa na sasa ni RFI Kiswahili, michezo na Emmanuel Makundi nam Asante Martha Saranga. Nikianzia hapa barani Afrika, rais wa shirikisho la kimataifa la riadha duniani IWF Sebastian Coe anafanya juhudi na kila namna kuhakikisha kwamba nchi ya Kenya itakuwa mwenyeji wa michuano ya kimataifa ya vijana chini ya umri wa miaka kumi na nane jijini Nairobi mwaka ujao, michuano ambayo huenda ikawa ni michuano ya mwisho vijana nane, uh, kwa vijana chini ya umri wa miaka kumi na nane kutokana na kwamba IWF linafanya marekebisho katika kanuni zake za uandaji wa mashindano. Yeah. Shirikisho la soka nchini Cote d'Ivoire ama Ivory Coast linasema kwamba lina matumaini makubwa uh, kiungo na winga wa klabu ya Crystal Palace kule nchini Uingereza Wilfred Zaha ataamua kuachana na kikosi cha timu ya kuichezea timu ya taifa ya Uingereza chini ya bosi Gareth Southgate. Uh, Wilfred Zaha ana uraia wa Uingereza, lakini uh, kwa mujibu wa kanuni za FIFA zinaruhusu mchezaji aliye mwenye asili Uingereza iliendelea hapo jana, Middlesbrough wakiwafunga wakiwa Hull City kwa bao moja kwa bila. Katika Italia ya Serie A Kievo wakitoka sare bila kufungana na Genoa, wakati Udinese wakiwafunga Bologna bao moja kwa bila. Katika Primera Division kule Uhispania, Deportivo La Corunya waliwafunga Real Sociedad mabao matano kwa uboyo. Na draw ya raundi ya tatu ya michuano ya kombe la FA kule nchini Uingereza imetangazwa rasmi, ambapo Ma Manchester United watakuwa na Reading, wakati Ipswich watacheza na Lincoln. Uh, Brighton watacheza na kati ya timu ya MK Dons au Charlton, wakati Chelsea watacheza na Peterborough ama Nottingham country, wakati Liverpool watacheza na Newport ama timu nyingine ni uh, Rotendam wao watacheza na Oxford ama Maxfield. Na kibabu aliyekuwa rais wa FIFA Seblata ameshindwa rufaa yake aliyoikata ya kupinga adhabu ya kufungiwa miaka sita kutojihusisha na kabumbu. Rufaa aliikata katika shirikisho ama kama, mahakama ya kimataifa ya michezo Kas, akipinga kwamba mlungula ama zawadi aliyompa Michel Platini ya dola za Marekani milioni mbili ilikuwa ni bakshishi tu ya mm -hmm. sante kwa kazi aliyomfanyia <laughs> lakini kasi imesema haiwezekani, ule ulikuwa ni mlungula. Nimalizie na mechi za NBA, mpira wa kikapu kule nchini Marekani. usiku wa kuamkia leo mechi zimepigwa, Philadelphia walifungwa na Denver Nuggets kwa vikapu mia moja na sita kwa tisini na nane, wakati Charlton hornets wakiwafunga Dallas Maverick kwa vikapu mia moja na tisa kwa mia moja na moja, wakati baadaye usiku Los Angeles Lakers watakuwa wa, Kumradhi, walicheza wali na una uta jazz kuibuka washindi na vikapu 57 kwa 53. Ni wakumbushe tu wasikilizaji sasa kwamba leo usiku saa tatu na saa 4 na dakika 45 kutokana na michano ya klabu bingwa kule barani Ulaya na asante Emanuel Makundi, asante. na munaendelea kutegea sikio RFI Kiswahili. Na sasa ni dondoo za magazetini na ibu Mulongicheli. Habari za asubuhi. Nzuri Martha Saranga, naanzia Ufaransa na gazeti la Le Figaro na la Le Monde. Magazeti karibu yote yamezungumzia hatua eh, ya waziri mkuu Manuel Valls kutarajiwa kujiuzulu leo mm. Gazeti la Le Figaro linauliza nani atakayechukua nafasi ya aliyekuwa waziri mkuu nchini Ufaransa, Manuel Valls. Hii ni baada ya Valls kutangaza kuwa atawania kiti cha urais na kuwa hii leo atajiuzulu. Le Monde linaandika Manuel Valls anapingwa na baadhi ya wanachama wa chama chake Parti Socialiste, PS. La Prosperite la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo linasema kuwa ujumbe wa maskofu wa DRC wa baraza la Senko wakiongozwa na mwenyekiti wao Askofu Mkuu Marcel Utembi wamekutana na Rais Joseph Kabila jana ili kuwasilisha ripoti yao ya awali kufuatia upatanishi wanaosimamia baina ya serikali na upinzani nchini humo. Gazeti la The New Times la Rwanda linaandika kuwa uaminifu ni msingi wa maendeleo ya Rwanda, likimnukuu rais wa Rwanda Paul Kagame akiwahutubia wafanyabiashara wa wafanya ndani na kuwa mafanikio ya bidhaa katika masoko ya ndani na nje yanategemea ubora wa uzalishaji, amesema rais huyo. Daily Monitor la Uganda linasema waziri, waziri wa elimu ya juu John Crisostom Muingo nchini humo Uganda ameomba waalimu wakuu wapya kuwa mstari wa mbele katika kupambana dhidi ya rushwa mashuleni. Gazeti Uhuru la Tanzania lina kichwa cha habari, Kumekucha CCM kamati kuu Nek, kukutana da, lakini pia linaandika ndege nyingine nne kununuliwa, mchakato wa kuinunua umeanza ikiwemo Boeing kubwa. Nipashe lina kichwa cha habari mambo saba mtihani kwa mrithi wa Lubuva, Nek. Na Tanzania daima ni malizia na gazeti hili linaandika Kinana Nape kungoka CCM, Rais Magufuli aitisha CC Nek da. Ni hayo tu, asante idmo, shukrani. Ni saa mbili na dakika 46, na nampisha Ebi Shaban Abdalla katika Siha Njema. Nam, ni matumaini yangu mpenzi msikilizaji wetu wa RFI Kiswahili ni mzima na buheri wa afya, na karibu katika makala yetu ya siha njema kwa jumaa hili. Na kukuanza tu, msikilizaji wetu, katika siku za hivi karibuni dunia imekuwa ikihamasisha jamii zote kutambua madhara tukanayo na matumizi ya tumbaku kwa afya binadamu, na hata katika swala zima la uharibifu wa mazingira. Na ifahamike tu, matumizi ya tumbaku yamethibitishwa kis kisayansi kudhuru karibu viungo vyote mwilini na kusababisha magonjwa kama vile saratani na hata watu wengine kupoteza maisha. Basi, kutokana na madhara yatokanayo na matumizi ya tumbaku, katika makala yetu ya siha njema kwa juma hili nitaweza kupia jicho kuangazia juu ya madhara ya matumizi ya tumbaku na namna serikali zetu katika ukanda huu wa Afrika Mashariki na Kati zinazokafanya ili kudhibiti matumizi ya tumbaku. Basi kwa kumi, kupitia makala haya utakuwa nami, mtayarishaji na mtangazaji wako Ebi Shaban Abdallah, ni kusitwe sote mwanzo hadi mwisho wa makala haya. na basi, kwa kuanza tu msikilizaji wetu, kwa njia ya simu ni naye bwana Sai Manyanda ambaye ni mtaalamu wa masuala ya afya kutoka hapa nchini Tanzania. Naye hapa anabainisha sababu ambazo zimechangia kuongezeka kwa wimbi la vijana wengi ama watu wengi hivi karibuni kutumia tumbaku. Uh, kwa mujibu wa takwimu za shirika la afya ulimwenguni, inakadiriwa nusu ya watumiaji wa tumbaku huweza kufariki ama huweza kufa kwa sababu ya matumizi ya tumbaku na inakadiriwa kuwa karibu ya watu milioni sita kufa kila mwaka. Hii ni kwa mujibu wa takwimu za Shirika la Afya Ulimwenguni, WHO. Chanzo kikubwa cha vijana wetu ama wananchi wengi kujiingiza katika uvutaji wa sigara ni msongo wa mawazo. Unakuta mtu yupo katika hali ya mawazo, ya mawazo mengi, anaamua kuingia katika uvutaji wa sigara akiamini kwamba anapovuta sigara, pengine mawazo ama msongo wa mawazo nao utaweza kuondoka. Lakini vile vile ni ukosefu wa shughuli za kufanya, ama tunaita ajira, kwamba vijana wengi unawakuta wanakaa katika makundi, ambapo makundi nayo yanachangia, ni kuwa sababu nyingine katika ukosefu wa shughuli. Wengi wanapokuwa wanakaa pasipo shughuli ya kujishughulisha nayo, basi hujikuta moja kwa moja wamejiingiza katika uvutaji huu wa sigara ama matumizi ya tumbaku. Kitu kingine ni ukosefu wa sheria, kwamba hatuna sheria kali inayoweza kukataza kwamba katika nchi yetu ama katika eneo letu fulani, ni marufuku kwa mtu kuweza kujiingiza katika uvutaji wa tumbaku. Kwa hiyo hii inamfanya kila mtu yeyote anayekuwa na matamanio ya kufanya kitendo hiki kuweza kujiingiza moja kwa moja katika matumizi ya tumbaku. Lakini kingine, nimeshakisema ni ushawishi wa makundi mitaani, vijana wanapokuwa wanakusanyika, wengi wale ambao hawavuti na wale ambao wana kisha jiingiza katika matumizi haya huweza kuwashawishi vijana wengine kuweza kujiingiza katika matumizi ya tumbaku. Jambo jingine ni mtindo wa maisha. Mtindo wa maisha nao, ili uonekane kijana wa kisasa, ama ili uweze kuonekana na wewe ni mjanja, basi wengi ujikuta wamejiingiza katika matumizi ya haya matumizi ya uvutaji wa tumbaku. Mambo mengine ni ukulima, unapokuta mkulima mwenyewe wa zao hili la tumbaku, naye mara nyingi hujikuta ameingia katika matumizi ya tumbaku, kwa sababu yeye mwenyewe ni mkulima. Hivyo wengi wao unapowahoja, anasema siwezi kulima kitu ambacho mimi mwenyewe sikitumii. Kwa hiyo anajikuta tayari kashaingia kwenye kundi hili la matumizi ya tumbaku na mkumbuka tu msikilizaji wetu, matumizi ya tumbaku yamekuwa na madhara kadhaa katika afya ya binadamu. Na hapa bwana Manyanda anabainisha baadhi ya madhara hayo. Athari kwanza, watumiaji wengi wa tumbaku wanakuwa wanafanya hivi bila kujua athari za madhara katika miili yao na uvutaji wa sigara una athiri, una athiri kiafya ya mtumiaji mwenyewe na pia huyu ambaye ni mtu wa pili ambaye anaweza kupata moshi huu ama kuipata tumbaku pasipo kuvuta. Na katika tafiti zilizofanyika kuna kemikali zinazokadiriwa kufikia elfu saba ambazo zinapatikana katika tumbaku na madhara yake ambayo yanaweza kusababishwa na kemikali hizi ambayo mojawapo ni kemikali aina ya nikotini ambayo inapatikana katika E, zao la tumbaku, athari moja hapo kabisa ni saratani ama wanaita kansa. Hii ndio dhara, madhara ni moja ya madhara makubwa kabisa ambayo yanaweza kumpata mtumiaji mwenyewe, lakini vile vile huyu mtu ambaye anaweza akaupata moshi ama akapata uh, kuwa karibu na mtu anayetumia mm, anayetumia tumbaku, kwayo madhara kabisa ya kwanza ni ugonjwa wa saratani lakini u, u, madhara mengine ama ugonjwa mwingine unaweza kusababishwa na e, matumizi ya tumbaku ni magonjwa mapafu ikiwepo kifua kikuu. Ugonjwa wa kifua kikuu nao ni chanzo kimojawapo kinachosababishwa na matumizi ya tumbaku, lakini vile vile ni kwa mama wajawazito wanapokuwa katika hali yake ya ujauzito, hii nao inaweza kupelekea kuharibika kwa mimba ah, hasa mama anapokuwa akijishughulisha ama akijiingiza katika matumizi haya ya uh, matumizi ya tumbaku. Lakini vile vile kwa wanawake anayenyonyesha, kemikali hizi hupenya hadi kwenye sehemu ya maziwa, ambapo kama ananyonyesha mtoto, basi kemikali hizo mtoto anaweza kuzipata moja kwa moja kupitia mama ambaye ni mtumizi uh, ni mtumiaji wa matumizi haya ya tumbaku. Lakini vile vile katika sigara kuna kemikali nyingine ambazo zinakuwa mule ambayo unapokuwa unavuta huenda kuathiri mfumo wa hewa, na hii inasababisha kwamba katika tumbaku kunakuwa na uh, kemikali ama kunakuwa na uh, tuite, ni kemikali ambayo inajulikana kama carbon monoxide, ambayo unapokuwa unaivuta basi huweza kwenda kuathiri mfumo wa hewa, na aina hii ya hii uh, kemikali ya carbon dioxide kushambulia chembechembe nyekundu za damu ambazo zina kazi yake ni kusafirisha hewa aina ya oksijeni katika mwili. Hivyo mtumiaji anapokuwa akijishughulisha na hii huweza kujikuta anadhalisha madhara mengine, hususan madhara katika moyo. Sambamba na hilo, ni kupooza mtu anayetumia matu, anayefanya matumizi ya tumbaku huweza kupooza na vilevile kuathiri mishipa ya damu, sambamba na kuathiri kuathirika kwa kupata ugonjwa katika jicho ambapo hii pia huwa inaathiri misuli misuli ya jicho na hivyo kuweza kusababishia upofu kwayo. Sambamba na hivyo matumizi ya tumbaku huweza kupelekea hata athari katika ubongo, vilevile vile na athari katika kinywa na mdomo. Hayo ni madhara mojawapo ambayo mtumiaji wa tumbaku huweza kukumbana nayo. Na kwa kumalizia tu kipindi chetu, bwana Manyanda, sasa labda unashauri nini kifanyike katika nchi zetu katika bara la Afrika ili kuweza kudhibiti ongezeko la wimbi kubwa la vijana kutumia tumbaku? E, kwa ushauri wangu, kwanza kabisa ni tuweke mikakati ama sera madhubuti kabisa ambazo zitaweza kupambana na matumizi ya tumbaku. Hizi sera zikitekelezwa ipasavyo itaweza kusaidia ama kuwezesha kabisa kupunguza ama kutokomeza kabisa matumizi ya tumbaku. Lakini kitu cha pili kabisa ni kupunguza ama kupiga marufuku matangazo ya picha ambayo matangazo haya mengi, na matangazo ya picha pamoja na matangazo ya sauti. Hii itaweza kusababisha ama kutusaidia sisi ama kutusaidia katika kuweza kupunguza ama kupiga marufuku matumizi ya tumbaku. Hii itasaidia katika kuelimisha, yani matangazo yale basi yawe mengi, ni yale ya kuelimisha na si kuchochea uvutaji wa sigara. Hii itatuweza kusababisha, itaturahisishia sisi kama wataalam katika kuweza kupambana na matumizi ya tumbaku. Lakini kitu kingine kabisa, tuwe na matangazo basi yanayoonyesha athari za matumizi ya tumbaku hii itakapokuwa inatolewa katika vyombo vya habari itaweza kutusaidia. Watu watakapokuwa wakiona athari ama namna mtu anavyoathirika na matumizi ya tumbaku, hii itatusaidia kwa watu wengine, watakapoona matangazo hayo, basi wakajua madhara ya tumbaku, na wanaweza wakaacha. Sambamba na hilo, ni kuwa na kampeni maalum tu katika nchi hizi za maziwa makuu, basi tuwe na kampeni kapi, vyombo matelevisheni na redio, kampeni mahususi kabisa ya kutokomeza matumizi ya tumbaku. Lakini jambo jingine tu ni kwa serikali za nchi husika hii ili kuweza kupiga marufuku, lakini vile vile kuweza kuongeza kodi basi ya katika bidhaa hizi za tumbaku, kwa sababu hii itapelekea kupunguza matumizi kwa vijana, ama watu wanaojishughulisha na matumizi ya tumbaku. Kwa mfano tu katika tafiti zilizofanyika eh, ongezeko kama ongezeko la ushuru au kodi kwa bidhaa hizo za sigara litaongezeka kwa litaongezwa kwa asilimia kumi. Hii itatupunguzia itapunguza matumizi ya tumbaku kwa asilimia nne ya watumiaji katika nchi zilizoendelea, lakini itatusaidia kupunguza kwa asilimia tano ya watumiaji katika nchi zenye kipato cha chini, hususan nchi mojawapo ikiwa ni Tanzania, endapo tu kodi itaongezwa kwa kwa asilimia kumi ya hizo bidhaa za tumbaku. Hivyo basi itatusaidia kupunguza ongezeko la wavutaji kwa asilimia katika maeneo yetu. Na kufikia hapo, msikilizaji wetu wa RFI Kiswahili, ndipo nafikia tamati ya makala haya ya siha njema kwa juma hili kwa takriban dakika kumi. Basi kupitia makala haya ulikuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Abi Shaban Abdalla, nikusihi kuendelea kutigia sikio idhaa yako ya Kiswahili ya Radio France International. Msimamizi wa matangazo haya alikuwa Emmanuel Makundi, mitamboni ni Emmanuel Mbando, na mimi ni Martha Saranga, na kutakia juma nne njema. RF Kiswahili, punde utaendelea kupata matangazo kutoka Radio France International, na junge na sita na saa 12 kamili za jioni kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Matha Saranga na kutakia Jumanne njema.