Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Afrika Mashariki ni saa mbili na nusu, Afrika ya Kati ni saa moja na nusu. Habari za asubuhi hapo ulipo na asante sana kwa kuungana nasi siku hii ya Alhamis tarehe 19 mwezi wa Januari mwaka 2017. Jina langu ni Victor Abuso. Tumekuandalia habari za dunia, habari za michezo, uchambuzi wa magazeti na makala. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muktasari wake. Mkuu wa tume ya usalama na amani ya Umoja wa Afrika zuru nchini Burundi. Jeshi la muungano wa nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS, lajiandaa kuingia nchini Gambia baada ya rais Yahya Jammeh kukataa kuondoka madarakani. Na raia wa Ufaransa wanaendelea kutatizika kutokana na kibaridi kikali katika maeneo mbalimbali nchini humo. Unaweza tuma ujumbe wako mfupi, anza na alama kujumlisha, lakini pia ukiweza, ukiweza tuandikie katika ukurasa wetu wa Facebook wa RFI Kiswahili. Matangazo haya pia unayapata kupitia tovuti yetu ya RFI Kiswahili.com. Mkuu wa tume inayoshughulikia maswala ya amani na usalama katika Umoja wa Afrika anazuru nchi ya Burundi kwa ziara siku mbili, kutoka jijini Bujumbura mwandishi wetu Juvena Bigirimana ametuma ripoti ifuatayo. Ismail Shergi akiambatana na waziri wa Burundi wa mambo ya nje na ushirikiano wa kimataifa Ale Menyamitwe, wamejielekeza kwenye makaburi ya Mpanda, nje kidogo ya mji mkuu Bujumbura, kuweka shahada za maua kwenye makaburi ya wanajeshi wa Burundi waliopoteza maisha yao nchini Somalia. Kwa mujibu wa kamishna Shergi alichokifanya Ni ishara muhimu sana kwa wahanga hao nikimejiambaye chanye kuko, ni ishara muhimu sana kwa sababu inchi ya Burundi imekuwa miongoni mwa nchi za kwanza kutuma majeshi wake nchini Somalia kuanzia mwaka wa elfu mbili na saba. Kuna wanajeshi kadhaa wa Burundi waliopoteza maisha yao huko Somalia, waliojitoa ili Somalia ipate amani na usalama. Somalia na chonye ne kironke amahoro n'umutekano. Ziara hii ya Kamishna Ismail Sherki imefika wakati Burundi ikiwa tayari imeanza mchakato wa kuyaondoa majeshi yake yaliyo nchini Somalia. Sasa hajajulikana iwapo pande hizi mbili zitaafikiana kuhusu swala la malimbikizo ya mishahara ya wanajeshi hao ambalo ndiyo sababu ya kutaka kurejeshwa nchini. Juvenal Bigirimana, Bujumbura, RFI Kiswahili. Mtafiti wa shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch aliyefukuzwa nchini DRC mwaka uliopita na amesema serikali ya Kinshasa imemwambia anaweza kurudi tena nchini humo. Ida Soye katika ukurasa wake wa Twitter amesema kwamba amefurahi kuwa sasa anaweza kurudi katika nchi ya DRC kwa kile alichokieleza kwamba ni wamko mpya wa, wa serikali nchini humo kuheshimu haki za binadamu na haki za kujieleza. tukisalia huko nchini DRC, viongozi wawili wa wasi wa zamani wa M23 mashariki mwa nchi hiyo na wengine wawili kutoka wilani Masisi wamekamatwa na jeshi la serikali na kupelekwa kwa gavana wa jimbo la Kivu Kaskazini, Julian Paluku. Mwandishi wetu wa Goma, Chube Ngorombi, ametuma ripoti ifuatayo akiwa mbele za wasi hao wanaodaiwa kuwa waemi ishirini na tatu, liwale wa jimbo la Kivu Kaskazini Jule ni Palughu kahongia alishukuru yeyote aliyepelekea kuchikwa kwa maadu yao, na kusihi jumuiya ya kimataifa kuendelea kuunga mkono serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Muda ndio huo, kuwashukuru na kuwaarifu watu wote kusalia kuwa chonjo. Kuna wanaodharau hali kwa hii ya kwani yawafaidisha ya kwa, watetezi wa haki za binadamu upande wao wathibitisha kuridhika kwa kushikwa na waasi hao wanaoteiwa kuwa waemi 23, kama alivyoeleza Plasidi Nsilamba, mtetezi wa haki za binadamu kutoka shirika SIDOP. Tunaridhika na kazi hiyo, na tunawaomba waongeze juhudi. Wale ambao wameshikwa wapelekwe mahakamani ili waeleze zaidi kiini cha njama zao. Wazee wenye hekima jimboni Kivu Kaskazini wamepokeaje kushikwa kwa waasi hao? Nzuvede Silusawa ni mmoja wa wazee wenye busara kutoka ungano wa wazee wenye elimu jimboni Kivu Kaskazini. Kila kitu ambacho mtu anachotenda hapa duniani kabla haja kufa anaweza kawa wamelipwa. Ambao waliobaki msituni, tunawasihi kabla wao hawajasikwa sikwa, wangelijunga pamoja na serikali. Chube Ngorombi, Goma, RFI Kiswahili. RFI. Radio France Internationale Afrika mashariki ni saa 2 dakika 35, afrika kati ni saa 1 dakika 35. Asante sana kwa kuwa pamoja nasi asubuhi hii. Rais wa Gambia Yahya Jammeh ameonekana kukataa kuondoka madarakani hata baada ya kupita kwa muda aliyopewa na muungano wa nchi za afrika magharibi, ECOWAS, kumtaka kuachia madaraka. Adama Barrow aliyeshinda uchaguzi wa urais mwezi Desemba mwaka uliopita anatarajiwa kuapishwa hivi leo. Na leo hii jeshi la ECOWAS likiongozwa na Senegal anatarajiwa kuingia nchini Gambia wakati wowote, huku mkuu wa majeshi nchini humo akisema jeshi lake halitapambana na jeshi hilo. Rais wa Mauritania Mohamed Ould Abdelaziz alikutana na rais Jame hapo jana kujaribu kumshawishi kuondoka madarakani, uh, huku bunge nchini humo likimwambia Jame anaweza kuendelea kukaa madarakani kwa miezi mitatu. Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Dar es Salaam. Ha, mimi ni uamuzi ambao niliutegemea. Nchi kama, nchi kama Gambia ambayo ilimpata rahisi ya, ya game kwa mapinduzi uh, ni nchi ya jeshi yapo ile, baadaye walibadilisha ikawa nchi ya kiraia, lakini yeye ana asili ya jeshi na wanajeshi ndio jamaa zake. Kwa hiyo kikubwa zaidi ambacho mimi nikiona ile jana kutangaza hali hatari na bunge kupitisha ni mipango ambayo ipo iliendelea kuwepo tangu alipoanza kukataa tena kuwapokea matokeo yale. Naam, ni sauti yake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa akizungumza akiwa jijini Dar es Salaam. Tukisalia tukienda kule Afrika Magharibi, hali ya utulivu imerejea nchini Cote Divoire baada kuandamana, na daimu, rupu, rupu. Mbao, vifo, najishi, wa ya kuandamana kwa wanajeshi waliokuwa na dai marupurupu maandamano ambayo yalisababisha vifo vya wanajeshi wanne. Maandamano ya wanajeshi hao waliokuwa wapiganaji wa zamani waliojumuishwa katika jeshi la taifa mwaka elfu mbili na kumi yalisababisha sikusimama kwa shughuli mbalimbali katika miji uh, nchini humo. Waziri wa ulinzi Alain Richard Donwahi amesema vikosi vya usalama vinadhibiti hali ya mambo nchini humo, hali ya utulivu imerejea na wanajeshi wamerudi kambini, wameridhika na madai ambayo ya yalikuwa yameandaliwa katika mpango wa sheria ya kijeshi itakayoanza kutekelezwa kuanzia mwaka wa 2017 na ambayo, na ambayo imekidhi hali ya wasiwasi kuhusu hali ya maisha ya wanajeshi Mapato, maripo na marupurupu, na hii ilitarajiwa kuboreshwa katika mpango wa sheria ya kijeshi hivyo. Hilo ndilo linaloenda kutekelezwa. Hatujataja kiwango hadi hivi sasa na hatutataja. Ninafikiri kwamba masuala ya kijeshi hapa Côte d'Ivoire yanapaswa kubaki kuwa siri ya jeshi, na yatawekwa bayana pale ambapo itaonekana kuna umuhimu. Nam ni sauti yake ya Waziri wa Ulinzi chini Cote d'Ivoire Alain Richard Donwahi. Radio France Internationale Kiswahili. Ungana na watu zaidi ya milioni mia moja oja wanaongea Kiswahili duniani. Radio France Internationale. Idhaa ya Kiswahili kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Kuanzia saa moja na nusu hadi saa mbili kamili na saa mbili na nusu hadi saa tatu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa habari za ulimwengu, makala na michezo, utazipata kuanzia saa kumi na mbili hadi saa moja jioni kwa saa za Afrika Mashariki. Radio France International ni radio ya ulimwengu. Bila shaka ukiwa jijini Juba kule Sudan Kusini unatupata kupitia 90.4 FM na ni saa 2 dakika 39. Jina langu ni Victor Buso. Ufaransa inaendelea kushuhudia baridi kali katika maeneo mengi ya nchi hiyo licha ya kuwepo kwa jua huku wataalam wa masuala ya hali ya hewa wakisema hali hii itaendelea hadi mwishoni mwa wiki ijayo. Baraza la mawaziri lilikutana hapo jana kujadili hali hii. Bernard Cazeneuve ni waziri, uh, waziri mkuu wa nchi hiyo Pendekezo letu ni kuona katika kipindi hiki cha baridi baridi kubwa inayokuja tunapata suluhu kwa kila mmoja. Hii inashirikisha sera ya muda mrefu. Tumeongeza kwa kiasi kikubwa maeneo ya hifadhi jambo ambalo halikuwepo hapo awali. Tumetoka kwenye kiwango cha kupokea watu elfu themanini hadi watu laki moja na elfu ishirini tunataka siku zijazo kuongeza jumla ya nafasi elfu tatu ya ziada na ambapo 1400 zipo mjini Paris, jambo ambalo limeturahisishia kupunguza idadi ya watu ambao hawawezi kuhudumiwa kwa kukosa nafasi. Nam ni sauti yake Bernard Cazeneuve, waziri mkuu wa wow, Ufaransa. Na tukule nchini Marekani ma kesho ama siku ya Jumaa uh, Marekani itapata rais mpya. Donald Trump anatarajiwa kuapishwa jijini Washington DC, lakini rais Barack Obama anayemaliza muda wake amezungumza uh, kwa mara ya mwisho na waandishi wa habari, na kabla ya kuondoka madarakani amemtaka rais mtaraji uh, wa Trump kuhakikisha kuwa anatofautisha uh, maswala ya vikwazo vya uchumi dhidi ya Urusi na maswala ya silaha za nyuklia. Ni ukweli ulio wazi kwamba tangu Rais Putin arejee madarakani, kulianza kuibuka vita baridi kati ya Marekani na Urusi, hatua ambayo ilifanya uhusiano wetu kuyumba, na sababu inayotufanya tuweke vikwazo dhidi ya Urusi sio silaha za nyuklia, bali tumefanya hivyo kwa sababu mipaka, mamlaka na uhuru wa Ukraine uliingiliwa na Urusi. Uh, nam ni sauti yake rais wa Marekani Barack Obama. Anatusalia kule nchini Marekani, rais wa zamani wa nchi hiyo George H W Bush amelazwa katika kitengo cha ugonjwa mahututi baada ya madaktari kubaini kuwa anasumbuliwa na ugonjwa wa nimonia. Lakini pia amelazwa na mkewe Barbara Bush mwenye umri wa miaka 91. Na kule Korea Kusini, mahakama jijini Seoul imekataa kutoa agizo la kukamatwa kwa mfanyabiashara na rais wa kampuni ya Samsung Lee Jae Young kwa madai ya kuhusika na ufisadi kwa ushirikiano na rais Park joe. Na sasa tunakwenda viwanjani na Ali Bilal nam. Ni kushukuru sana Victor Buso. Kama kawaida, tuelekee kule Gabon, tuangazie kuhusiana na michuano ya kombe la mataifa bingwa barani Afrika ambayo inaendelea nchini humo. Hapo jana wenyeji Gabon walishindwa kutamba mbele ya Burkina Faso, mechi ambayo ilimalizika uh, kwa sare ya kufungana bao moja kwa moja na matokeo yamesababisha jana ambapo Cameroon pia nayo ilikuwa uwanjani kumenyana na Guinea-Bissau na kuweza kuitandika mabao mawili kwa moja hivyo kuifanya Cameroon kuongoza kwenye nafasi ya kwanza katika uh, kundi a kwa pointi nne, ikifuatiwa na Burkina Faso yenye pointi mbili, huku Gabon ikiwa na pointi na Guinea ikiwa Uramkia kwenye kundi hili. Lakini kwenye kundi b Senegal inachukua nafasi ya kwanza ikiwa na pointi tatu ikifuatiwa na Algeria, Zimbabwe pamoja na Tunisia, ambapo leo tunatarajia kushuhudia mechi baina ya Senegal pamoja na Zimbabwe, lakini pia Algeria na Tunisia. Tukiachana na, tukia na michuano hii ya kombe la mataifa bingwa barani Afrika, tuelekee huko barani Ulaya nchini Italia. Hii leo unatarajia kushuhudiwa mtandange katika kombe la Copa Italia baina ya Roma na Sampdoria. Lakini kule nchini Uhispania, Copa Del Rey, Atletico Madrid hii leo watamenyana na El Bar, huku Real Sociedad wakipepetana na Barcelona. Na hapo jana kule nchini Ufaransa, eh, katika uh, Ligue 1 Nantes waliicharaza Caen bao moja kwa bila, na kule Italia, Copa Italia, Sassuolo walicharazwa mabao mawili kwa moja na Sesena huku Lazio wakiisulubisha Jenoa mabao manne kwa mawili. Lakini kule nchini Hispania, Copa del Rey, hapo jana matokeo ni kwamba Deportivo Alves waliicharaza Alcorcon mabao mawili kwa sifuri huku Real Madrid ikilala kwa mabao mawili kwa moja na Celta Vigo. Nikizungumzia hapa kuhusiana na michuano ya tenis ambayo inaendelea huko nchini Australia Mfaransa Richard Gasquet ambaye anachukua nafasi ya 18 katika ubora wa mchezo huu duniani, hapo jana amemcharaza Argentina Carlos Bercock ambaye anachukua nafasi ya 90 kwa seti 6 moja, 6 moja, 6 moja, 6 moja huko Melbourne. Ali Bilal, asante sana. Nikushukuru sana Victor Buso. Na sasa ni wakati wa uchambuzi wa magazeti na Victor Robert Wille. Asante sana, na basi nianzie kule nchini Rwanda na gazeti la New Times, lenye ilikuwa limeandika habari kuhusiana na rais wa Rwanda, Paul Kagame, amesema kuwa umefika wakati wa kutatua changamoto za kibiashara ndani ya nchi za Afrika. Nchini Uganda, gazeti la The Monitor, lenye limeandika habari kuhusiana na hospitali ya rufaa ya mkoa wa Arua nchini Uganda, eh, inakabiliwa na upungufu wa akiba ya damu baada ya benki ya damu ya mkoa huo kushindwa kukusanya damu ya kutosha. Na nchini Kenya gazeti la Daily Nation lenye limeandika habari, katibu mkuu wa zamani wa chama cha TNA Onyango Olo amesema kuwa atatoa siri ya njia zilizotumiwa na muungano wa Jubilee kuiba kura katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na tatu nchini Kenya. Bila shaka hili ni joto la kisiasa likiendelea kupanda eh, kabla ya uchaguzi wa mwezi wa nane. Kweli kabisa, na huyo Nyang'oolo alikuwa katika chama cha rais Uhuru Kenyatta. Naam, magazeti ya Tanzania, gazeti Habari Leo katika ukurasa wake wa kwanza, ujenzi wa hospitali wa Mngoa kigogo ungegharimu shilingi bilioni 46, na maiti iliyozikwa na kukutwa nyumbani yazikwa kwa ulinzi mkali. Eh, gazeti Mwananchi lenyewe likiandika, viongozi watatu Chadema wafungwa na serikali yajipanga kudhibiti ugonjwa wa mafua ya ndege. Gazeti Majira lenyewe likiandika pamoja na habari ya kigogo Chadema kuhukumiwa kifungo e, pia kuna habari ziara ya Magufuli Simiu Yacha kizaazaa TBA na Tanzania Daima, vigogo wengine Chadema watupwa jela, ni mwenyekiti wa mkoa wa Lindi Suleiman Mathew na katibu tawi na diwani Tarime afungwa miaka mitano jela, ni gazeti Tanzania Daima, wakati gazeti la Mtanzania lenyewe likiandika E, mpinzani wanape, mwaka mbili na wa nape mwaka elfu mbili na kumi na tano afungwa jela, na waishio karibu na barabara hatarini kuugua akili pia ni habari nyingine, na kaimu jaji mkuu aja na mageuzi katika mfumo wa mahakama. Ni hayo tu, lakini gazeti la Rai nguvu ya hoja lenye likiandika zito na lisu waungana na uhaba wa chakula, Bakresa atoa neno. Ni hayo tu, asante sana Victor Robert Wile, nakutakia asubuhi njema, shukrani. Manelo Makundi sasa anaingia na makala ya gurudumu la uchumi. Na msikilizaji wa RFI Kiswahili, leo kwenye makala ya gurudumu la uchumi tunakwenda kujadiliana na wataalamu wetu wa maswala ya uchumi kulingana na mjadala ambao unaendelea hivi sasa katika mkutano waki mataifu, waki uchumi, wa kimataifa wa kiuchumi wa World Economic Forum unaendelea kule Davos nchini Uswizi mjadala wetu leo ni je, utandawazi umesaidia kufanya uchumi wa dunia kuimarika ama utandawazi umeendelea kuonyesha ombwe kubwa la kati ya walionacho ambao wanaendelea kuwa nacho na wale ambao hawana na wanaendelea kupambana angalau kufikia hali ya kati. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi na hiki ndicho ambacho tunakwenda hii leo kukitathmini kwenye makala ya gurudumu la uchumi A kutusaidia kujadili hili kwenye laini ya simu tutaungana na Dr. Wetengere Kitojo. Yeye ni mtaalamu wetu wa maswala ya uchumi akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Lakini pia tutakuwa na Prof. Humphrey Moshi, yeye pia ni mtaalamu wa maswala ya uchumi akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Nyote nawakaribisha kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili nam, pengine nianze na Prof. Humphrey Moshi, wewe unatazamaje utandawazi umesaidia kuimarisha uchumi wa dunia ama umezidi kutengeneza ombwe la watu walionacho na wasionacho? E, ukiangalia dhana nzima ya utandawazi ilikuwa na nia ya kujaribu kupunguza e, mabaka yaliyoko duniani kati ya nchi zinazoendelea na nchi ambazo zimeendelea, lakini kwa ujumla utaona kwamba utandawazi umesaidia mabara mengine kusonga mbele lakini wakati huo huo imefanya mabara mengine yasonge mbele. Kwa mfano bara la Ulaya la Asia waliweza kusonga mbele, lakini utandawazi umefanya Afrika kama bara likawa nyuma, kwa maana ya globalization. Hata ukiangalia mambo mengine kama biashara, ukiangalia mambo mengine kama eh, fedha, utaona bara la Afrika limepata asilimia ndogo sana kwenye, kwenye eh, biashara ya dunia. Afrika imetoka kwenye asilimia tano nukta tatu kufikia asilimia mbili nukta tatu Hivyo hivyo kwenye mambo ya mtandao wa fedha, utaona kwamba nao hivyo hivyo, Afrika imepata tu asilimia tatu nukta tatu Kwa hiyo kwa upande mwingine tunasema ndio, kuna waliofaidi, lakini au kuna walio na, na, na, na, ambao wakufaidi. Na pengine, kwa upande wako, Dokta Otengere Kitojo, wewe una mtazamo gani katika hili? Utandawazi umesaidia Ii, naweza kusema kwa sababu, imi nitapenda niangalie zaidi kwenye upande wa uchumi. Ni kweli ni kwamba kwa utandawazi umesaidia uchumi wa dunia kukua, lakini kwa kukua huko ume, nakubaliana na profesa umenufaisha nchi zingine zaidi ya nchi zingine, na uh, imenufaisha nchi za Ulaya zaidi ya nchi ambazo hazijaendelea, kwa, kwa maana kwamba eh, katika ushindani huwa wa utandawazi wanaonufaika ni wale ambao wana uwezo zaidi ya kiteknolojia kiuzewa, na wale wengine ambao teknolojia yao sio nzuri sana, utaalamu wao sio mzuri sana, wao wanaachwa nyuma. Utandawazi pamoja na kukuza uchumi wa dunia, umeulika ile gap au ule mgawanyo mkubwa kati ya walionacho na wasionacho. Kwa hivyo tunaweza tukakubaliana kwamba, Dkt. Kitojo, uh, kwa sehemu kubwa utandawazi umelifanya bara la Afrika kwa kiasi kuwa nyuma ya mimi ninachokiona ndio hicho, kwa sababu ukiangalia kama alivyosema prof pale, tukiangalia mambo yale ya mam, muhimu ya biashara, ya ushindani, uwekezaji, eh, ile movement ya, ya, ya leba, unakuta kwamba inanufaisha ina, ina nchi ambazo zinayo zaidi ya nchi ambazo uh, hazijaendelea hazijaweza kushindana zaidi. Unaongea kwa mfano biashara huru kwenye utandawazi, ni nani anayenufaika kwenye biashara huru? Kama tulivyoona kwenye EPA utakuta kwamba anayenufaika ni yule aliyeendelea zaidi kuliko yule ambaye ajaribu. Yule anaweza akazalisha vitu vingi vyenye ubora na akavisafisha kuliko huyu ambaye hana uwezo, hawezi kuzalisha vitu vingi, lakini hawezi kutoa vitu vyenye ubora ambavyo itakuwa na duniani vishindani Hawa watu ambao wana sifa, wana teknolojia kubwa, leba nzuri. Na Profesa Humphrey Moshi, miongoni mwa mambo ambayo mwaka huu na mwaka jana yalikuwa ni gumzo ni kuibuka kwa viongozi ambao wana misimamo mikali na wanaonesha tofauti mkubwa sana, hasa katika mifumo ya kibiashara na namna ambavyo dunia ilikuwa ikienda. Mfano mzuri ni Donald Trump na vyama vingine kama kule Ufaransa vyenye msimamo mkali. Pengine kwa mwaka huu unatazamaje? unadhani watu watazidi kuviunga mkono vyama vya mrengo wa kushoto na pengine kuwaunga mkono viongozi wenye misimamo mikali hasa katika sera za kiuchumi? Ukiangalia swala kama hilo, lazima uangalie pande mbili. Kuna pande ya nchi zinazoendelea na pande za nchi ambazo zimeendelea, kama Amerika na Ulaya. Kwa upande wa Ulaya na Amerika, utaona kwamba hawa watu kama Rais mteule Trump ndio wataelekea huko kwanza kupinga kwa mfano hali ambayo imetokeza Ulaya ya wakimbizi kuwa wengi, kwa sababu ya vita ambazo zinaendelea huko Ulaya na Mashariki ya Kati, lakini na kwa sababu ule msimamo wao ulio mkali, na sisi tunawasiwasi kwamba je, watakuwaje? Eh, wataathiri vipi uchumi, wataathiri vipi Afrika na nchi nyingine ambazo zinaendelea? Kwa kweli, kwa upande wetu tunaona watatuathiri vibaya, kwa sababu msimamo walionayo ni sio msimamo ya kujaribu kutuendeleza, bali itakuwa ni msimamo ya kuigadamiza baadhi ya nchi za dunia na hasa zilizoendelea zimekuwa kana kwamba hazisikilizi sana ushauri unaotolewa na taasisi uh, za kiuchumi na zile za kifedha. Kwa mfano, IMF Christine uh, uh, Lagarde, mkurugenzi alionya kuhusu kuendelea uh, kukua kwa uchumi uh, kwa hali iliyo dhaifu uh, kuendelea kutokea kwa mgawanyiko mkubwa katika ukuaji uh, wa uchumi na, u, na ugawanaji wa rasilimali, na hiki ndicho ambacho anasema kimesababisha mizozo yote hii duniani. Nchi zilizoendelea hasa Marekani na mataifa mengine yatamsikiliza nani katika mwaka elfu mbili na kumi na saba, pengine kupunguza utofauti uliopo. Eh, ukizungumza mashirika kama World Bank, IMF, haya ni mashirika ya kidunia ambayo yanatoa kondishen fulani za uchumi, lakini hao mabwana hawajawahi kuendesha serikali. Kwa hiyo kwa maana nyingine, sasa serikali ambazo zimechaguliwa na watu wana wana tendensi ya kuwasikiliza wale wanaowachagua wanaweza kusema Hawa, na kwa nchi za Afrika mimi, msimamo wangu ni kwamba tumewasikiliza mara nyingi haya mashirika, lakini haya mashirika kwa kweli mara nyingine wanaturejesha nyuma. Kwa mfano sisi tuna ajenda. Naam, Dkt. Tengere Kitojo, pengine kwa mwaka wa elfu mbili na kumi na saba, kupitia haya haya maswala ya utandawazi, pengine tutashuhudia nchi zaidi za bara la Afrika zikihamisha au ushirikiano kutoka katika nchi za Ulaya na kwenda Asia zaidi na hasa China ambayo inaonekana kuwa tishio kwa mataifa ya Ulaya na Amerika. Ya, yeah, mimi nafikiri imefika wakati nchi za Afrika kama alivyosema Prof, tu tuangalie zaidi maslahi yetu na ndani. Mara nyingi tukiangalia wenzetu wa nchi za Magharibi au haya mashirika ya kimataifa, yanatupa ya ushauri ambao hautatusaidia sana. Kwa hiyo lazima tusimame imara kuangalia malengo yetu kama alivyosema Prof, tuna malengo ya, ya kuanzisha viwanda ambao watu wengi wa, wa, wanapinga mpango huo na wanapinga mpango huo, ili sisi tuweze kuendelea kuwa masoko ya bidhaa zao. Sisi kwa lengo la kuleta viwanda tunaonekana kwamba tuna tunahatarisha masoko ya bidhaa zao. Sasa ifike mahali tusimamie mipango yetu na tuangalie ni nani ambao wanaweza wakatusaidia zaidi kutekeleza mipango yetu, ambao tumeshaona ni nchi za Asia na China, akiwa ndio rafiki yetu mkubwa. Tuegemee upande wao, ili watusaidie sisi kutimiza yale ambayo malengo tunaona kwamba yatatusaidia. Na msikilizaji wa RFI Kiswahili, yako mengi ya kujadili, lakini kwa leo tuishi hapa. Usikose kuungana nami juma lijalo, ambapo tutaendelea na mjadala wetu kuhusu utandawazi. Je, umeendelea kuimarisha uchumi wa dunia ama umeendelea kuwagawa wananchi kati ya walionacho na wasionacho? Hadi juma lijalo, naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri. Asante sana Emmanuel Makundi kwa makala hayo ya gurudumu la uchumi. Bila shaka msikilizaji atakuwa pamoja nawe pia juma lijalo sana, wakati kama waleo. Lakini kabla hatujaagana asubuhi hii, asante sana Richard. Uh, ukiwa uh, kule Beni ni mashariki mwa DRC si unasema kwamba Yaya Jame uh, sio kubembelezwa tena ila nguvu za kijeshi zifanye kazi. Bila shaka unazungumzia hali ya sintofahamu uh, kule nchini Gambia ni siku ambayo Uh, tunatarajia kuona kitakachotokea nchini humo. Asante uh, sana kwa ujumbe wako, lakini mwingine pia amesema uj... ametuma ujumbe kuhusu uh, Gambia. Anaitwa Katinji wa Katinji, yeye amesema kwamba ye, Jame angekubali tu kuondoka madarakani ili uh, wananchi wa Gambia wawe na amani uh, sante sana uu ukus... e, Mungu Uh, saidia sana madaktari wafikiane na serikali huko nchini Kenya. Ni ujumbe wake mgimwa stofaita, ukiwa Makambako, pia ni nchini Tanzania, umetuandikia hivyo. Lakini Michael Kapushi ukiwa Kitwe, Zambia, unasema kwamba asante sana RFI ya Kiswahili, tumepata vizuri sana asubuhi ya leo. Ni ujumbe wa mwisho ni wake bwana Patrick Mangu ukiwa uh, nchini Tanzania. Anasema asante sana rf kwa habari za, za asubuhi. Na kufikia hapo, tunafika mwisho wa matangazo ya asubuhi. Uh, fundi mitambo amekuwa ni Emmanuel Mbando, msimamizi wa matangazo haya amekuwa ni Victor Robert Wille. Mimi ni Victor Abuso. Asante na kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam.