Saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. <tabu> Karibu katika nguo ya pili ya matangazo yetu ya asubuhi leo Jumamosi Januari 21 mwaka 2017, utasikia mengi. Tuanze na muktasar wa habari <tabu> Baada ya kula kiapo na kuwa rais wa 45 Donald Trump aahidi kuirejeshia Marekani hadhi yake. Muongozi wa muda mrefu nchini Gambia Yahya Jammeh akubali kungatuka na kuondoka nchini humo. Na bunge la Uturuki lapitisha muswada wa kumwongezea madaraka rais Recep Tayyip Erdogan. Karibu katika taarifa ya habari, jina langu ni Martha Saranga. Rais wa Marekani Donald Trump ambaye ameapishwa rasmi jana Ijumaa Januari 20 kuwa rais wa 45 wa taifa hilo ameahidi kuwapa nafasi kubwa kwa wananchi wa Marekani katika madaraka, akisema kuwa walisahulika kwa muda mrefu. Baada ya mizinga 21 kufyatuliwa hewani, Donald Trump alitoa hotuba yake ya kwanza kama rais katika sherehe zilizofanyika katika majengo makuu ya bunge la Congress, Capitol Hill, na kutangaza kwamba kuapishwa kwake kumerejesha mamlaka kutoka Washington hadi kwa raia. Sherehe hizi za leo, hata hivyo, zina maana ya kipekee sana, kwa sababu leo hatubadilishi tu madaraka kutoka uongozi mmoja kwenda mwingine au kutoka chama kimoja kwenda kingine, lakini tunahamisha madaraka kutoka Washington DC na kurejesha kwenu. Marcel ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Mwanza, Tanzania. Walifurahi japokuwa miongoni mwao wale watu waungwana hawakubaliani na jambo hilo, japokuwa limeshatokea. Lakini pili, wale watu wanaunga mkono democratic na eh, hasa makundi ya Waafrika na makundi ya watu wengine wanatokea mataifa mengine, kwao ilikuwa ni kama kilio, ni musima mkubwa kwa, kwa kwa kwa nini hatima yao, kwani walionekana dhahiri kwamba walikuwa no, wali wameumia sana. Kimsingi ni kwamba kwa mara ya kwanza taifa la Marekani linampokea rais likiwa limegawanyika pande mbili, na watu wengi wakiwa hawajua hawana hakika na hatima maisha ya, ya baadaye baada ya Trump kukamata madaraka na kuiongoza Marekani ni swala kusubili na kuona, bila shaka naam. Na, Hamdun Marcel, Donald Trump anasema kwamba katika hotuba yake ya kwanza kuapishwa kwake kumerejesha mamlaka kutoka Washington hadi kwa raia. Hii inamaanisha nini? <coughs> inamaanisha kitu kimoja, alikuwa anajua, alikuwa anasema waziwazi kwamba ikulu ya Marekani ile White House ilikuwa imedhibitiwa na mtu ambaye kimsingi si Marekani, yeye ndio ndimo mawazi wake yalivyokuwa kwa hiyo, tamaduni za Marekani, mila za Marekani, sira za Marekani zilikuwa zimepotea. Kwa hiyo sasa mamlaka yamerejeshwa, kwa sababu wale watu wenye maguvu wale matajiri wa Marekani, wamiliki wa viwanda e, makundi ya watu ambao wabaguzi wakijifanya wao ndo wa Marekani zaidi kuliko watu wengine na kadhalika, wamekamata madaraka kwa sababu Trump kaenye madarakani. Kwa msingi huo ni kwamba ubabe wa Marekani, ujeuri wa Marekani na kila kitu cha namna hiyo kimerejea mahala pake. Kwa hiyo ndio maana anazungumza kwamba mamlaka yamewarejia Marekani, si kana kwamba kila raia wa Marekani, lakini raia wale ambao yeye mwenyewe anaitaki. Ni kwamba hao ndio hakika wenye haki, ndio raia wenye haki ya, ya kufanya maamuzi, ndio raia wenye haki ya ya kufaidi matunda ya uchumi wa Marekani. Ni sauti yake Hamdun Marcel, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Mwanza nchini Tanzania. Kiongozi wa Gambia aliyemaliza muda wake na kusalia madarakani ya Yahya Jammeh amekubali kuondoka madarakani ili kupisha amani na utulivu katika taifa hilo baada ya miaka 22 ya utawala wake, ikiwa ni hatua inayofuatia mazungumzo ya mwisho kati yake na viongozi wa mataifa Afrika Magharibi kabla ya kufanya uvamizi wa kijeshi. RFI Radio France Internationale unaendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Ni saa kumi na ni saa mbili na dakika thelathini na nne kwa saa za Afrika Mashariki, saa moja na dakika thelathini na nne kwa saa za Afrika ya Kati. Bunge la Uturuki mapema hii leo limeidhinisha rasimu ya mswada wa kumwongezea madaraka rais Recep Tayyip Erdogan, ikimaanisha taifa hilo litapiga kura ya mabadiliko ya katiba baadaye mwaka huu. Serikali imesisitiza juu ya mapendekezo hayo yatahakikisha urahisi na ufanisi katika utendaji wa uongozi, ingawa wakosoaji wanaona kuwa hatua wa hiyo itampa Erdogan madaraka zaidi. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI. Kiswahili. Sasa unategea sikio RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Na sasa nampisha Ruben Lukumbuka kuwa nawe katika makala mtazamo wako kwa yaliyojiri. Radio France Internationale na asante na miongoni mwa habari zilizopewa uzito katika matangazo yetu kwa juma hili hapa idhaa ya Kiswahili ya RFI ni pamoja na kuapishwa kwa rais mteule wa Marekani Donald Trump, lakini pia mshindi wa uchaguzi kule Gambia Adama Barro na mwenyewe aliapishwa nje ya nchi yake kwenye ubalozi wa Gambia nchini Senegal, na mdahalo uliowakutanisha wagombea wa kiti cha urais kwa tiketi ya chama cha kisoshalisti nchini Ufaransa, lakini pia mkutano wa wanasiasa wa upande wa serikali na wale wa upinzani kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kujadili uteuzi wa manaibu waziri mkuu katika serikali itakayopewa jukumu la kuandaa uchaguzi nchini humo. Naitwa Ruben Lukumbuka, msikilizaji, nami nakusihi tujumuike sote katika matangazo haya hadi tamati yake. RFI. Tukianzia nchini Marekani, rais mteule wa nchi hiyo Donald Trump ameapishwa kuwa rais wa 45 hapo jana, kuhitimisha safari yake kuelekea ikulu na mwanzo wa muhula wake wa miaka minne ambayo huenda ikaitikisa Marekani na dunia kwa ujumla. Akizungumza kabla ya kwa kuapishwa kwake, Trump aliahidi kuwaunganisha wa Marekani na kuleta mabadiliko nchini humo. Tunataka and mabadiliko so far... na tunataka mabadiliko ya kweli, na tutashuhudia vitu vya kufurahisha so na kushangaza katika sherehe za kuapishwa kwangu, na hili ni vuguvugu ambalo limeanza na ni vuguvugu ambalo haliwezi kuonekana katika nchi nyingine yoyote duniani. Tunataka kuifanya Marekani kuwa imara tena kama ilivyokuwa miaka ya nyuma kwa ajili ya watu wetu na kila mtu nchini kwetu kote, na ninawaahidi nitafanya kazi kwa bidii. Nilimtafuta Hamdun Marcel ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na hapa anatoa mtazamo wake kuhusu utawala huu mpya wa Marekani. Fedha zote zilizokuwa zinatoka Marekani e, kama uhisani ambazo Marekani pengine utawala wa, wa, wa, wa Trump hautaziona zina manufaa na uchumi wa Marekani. Utarajie zitarajie hizi nchi za Afrika kwamba fedha hizi zitaondolewa njiani shaka. Nishane, bila shaka misaada itakayopokelewa bila shaka itakuwa ni yenye masharti magumu na yenye kuimarisha uchumi wa Marekani zaidi pengine kuliko Afrika. Afrika itarajie kuwa ni koloni jingine jipya e, eh, la, la Marekani eh, baada ya makoloni ya, ya, ya Wajerumani na Waingereza na Wareno kuwa wametawala Afrika wa miaka iliyopita. Na viongozi wengi wale ambao pengine wazingatii misingi fulani ya uchumi na kijamii pamoja na siasa katika Afrika huende wakaondoshwa kwa nguvu, maana Donald Trump atakuwa anadhibiti baraza la Kongres ambalo linampa mamlaka ya kufanya jambo lolote dhidi ya taifa lolote duniani wakati wote. Bara la Afrika linashuhudia baadhi ya viongozi ving'ang'anizi, uh, na utawala wa Barack Obama uh, ulikuwa ukielezea wazi kupinga hali hiyo. Sasa hivi utawala mpya umeingia Marekani uh, pengine unadhani atashughulikia vipi swala hili? Bila shaka wale wote wanaong'ania madaraka katika Afrika watabatizwa kwa moto. Nina hakika kwa misimamo ya Donald Trump ha, kama ilivyokuwa mi, misimamo ya kina uh, Ronald Reagan kama walivyokuwa kina Johnson na wengineo wana hayo, bila shaka wataondolewa kwa nguvu za mabavu e, ya kijeshi, msuri wa Marekani utanyooka dhidi ya wale wote wanaonekana kuang'ang'ana na kukata kuondoka katika utaratibu ambao ni mwafaka. Kwa hili sina shaka na hawana, hawana salama. Naam, unazungumziaje kuwepo kwa uh, Bill Clinton na Hillary Clinton, ambao walionyesha tonga mwanzo kupinga sera zake? Utaratibu na, na, na, na utamaduni wa Marekani katika mambo haya ni kwamba ukishashindwa unaukubali matokeo na kushirikiana na mshindi. Kwa hiyo mshinde na mshindi wote wanakuwa na mtazamo mmoja wa kuijenga Marekani moja yenye nguvu zaidi, na mara zote ijulikane kwamba watawala wa Marekani wanakuwa hawabuguzi wale waliokuwa wali, walio madarakani, waliotoka madarakani hawabuguzi wale waliotoka. Hupewa kila mmoja nafasi ya kushughulika kuijenga Marekani katika mtazamo na msimamo wake. Kwa hiyo mimi nafikiri kwamba hilo si jambo la ajabu, ni utamaduni wa kawaida wa Marekani kwamba wanakubali au wasikubali, lakini lazima watumize nia hiyo, ndio utamaduni wao. Naam pengine, unadhani Marekani sasa ita, itabadilika kwa kiasi gani kama unavyotoka kusema? Kutakuwa na mabadiliko makubwa sana, o, imperialism na racism, yaani u, u, ule ubeberu na, na ubaguzi utakuwepo wa nguvu sana, matumizi makubwa ya mabavu yatakuwepo, kutokuheshimu taasisi za kimataifa za Umoja wa Mataifa utakuwa ni mkubwa na, na no. Marekani tare katika matumizi ya mabavu kabisa kabisa, yasiyopata kushuhudiwa kushu, kushu, katika miaka ya karibuni mtazamo wake. Hamdun Marcel ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania, na, na sasa anaungana na mwenzetu Emmanuel Richard Makundi hapa studio kujua Donald Trump ni nani hasa na makundi hadi kuchaguliwa kwake mwaka uliopita. Trump mwenye umri wa miaka 70 amekuwa mfanyabiashara na tajiri nchini Marekani na utajiri wake unakadiriwa kuwa dola bilioni 4.5. Amekuwa akifanya biashara kwa muda mrefu, na ni biashara ambayo aliirithi kutoka kwa baba yake, na hata watoto wake amekuwa akiwahusisha ni muhimu kukumbuka kuwa hata akiwa mfanyabiashara amekuwa akitoa mtazamo wake kuhusu siasa, na mwaka elfu mbili alitaka kuwania urais lakini akajiondoa, sawa na mwaka elfu mbili kumi na mbili. Lakini mwaka uliopita ndio aliojitosa moja kwa moja na kuishangaza dunia kwa kushinda kuwa rais anapoingia madarakani. Hata hivyo, amesema kuwa ameachana na biashara na kukabidhi uendeshaji wake kwa watoto wake na kuahidi pia atahakikisha kuwa kazi ya kuiongoza Marekani haitilafiani kwa namna yoyote ile na biashara zake. Ni mtu ambaye anapenda sana kuwasiliana kupitia ukurasa wake wa Twitter, na ni jambo ambalo wachambuzi wa, wa siasa wanasema anapoingia madarakani, basi abadilishe mbinu, na hii ni kufanya mawasiliano maalum kama rais wa Marekani, na tutaona kama hilo litafanyika. Mbali na hilo, kauli zake pia zimekuwa ni tata na kukosolewa hapa na pale . Unakumbuka pia wakati wa kampeni aliahidi kuwa atavifanyia marekebisho baadhi ya vitu ambavyo Obama amevifanyia, mfano ni ile bima ya afya ya Obamacare. Wiki hii akizungumzia sera yake ya mambo ya nje alisema, yeye lengo lake ni kuhakikisha kuwa uhusiano wa nchi yake na mataifa mengine ni wa kibiashara zaidi na kulinda mipaka yake. Tunasubiri kuona ikiwa atatekeleza aliyoyasema, mfano kuwarudisha makwao wahamiaji haramu wanaoishi nchini humo, lakini pia bara la Afrika linasubiri kuona atawafanyia nini. Asante sana Emmanuel Makundi na msikilizaji, kama ndio kwanza umejiunga nasi, kumbuka unasikiliza makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa Kiswahili ya Radio France Internationale. Unaweza pia kutusikiliza kupitia tovuti yetu yenye anwani ya www.rfikiswahili.com. Serikali ya Uganda juma hili ilisema haifahamu waliko waasi zaidi ya mia moja wa zamani wa kundi la M23 walioripotiwa kuingia nchini DRC, lakini ilisema pia limewakamata wengine katika eneo la Mbarara waliokuwa wanajaribu kutoroka. Zaidi ni katika ripoti hii, kwa mujibu wa tangazo lililotolewa na serikali ya Uganda kupitia msemaji wake Ofuono Opondo ni kuwa wapiganaji takriban 40 walitoroka kambi ya kijeshi ya Bihanga tangu mwaka elfu mbili na kumi na nne, na kwamba wengine mia moja na moja waliojaribu kutoroka na kuingia DRC walikamatwa eneo la mpakani wa Congo. Mashirika ya kiraia yana mtazamo gani? Omari Kavota ni mwenyekiti wa shirika linalotetea utawala bora na demokrasia la SEPADO na hapa anazungumza nasi akiwa jijini Beni, wakati Uganda inakiri wapiganaji arobaini kupotea na wakati inakamilika ya kuwa hapo awali ilisema ha haina taarifa yoyote kuhusu nao M ishirini na tatu. Hii ni ishara tosha ya kuwa taarifa ambazo zilitangazwa na mashirika ya kiraia na kiongozi wa mkoa wa Kivu ya Kaskazini kama, koto, Uganda, yu, yu, kuja kuanisha, vita mashariki mwa sio za uongo. Hata hivyo, mmoja wa waasi hao wa zamani wa kundi la M23 Meja Zimurinda amekiri kuwa wao hawakukamatwa bali walijiripoti kwa jeshi la serikali ya DRC n kambi ya M23. Mwanzoni mwa juma hili, gavana wa mkoa wa Kivu Kaskazini Julien Paluku kaongea, aliwaambia ulimwengu kuhusu kurejea nchini humo kwa waasi wa, wa zamani wa kundi la M23 kutoka Uganda, Taarifa ambayo imeibua hali ya sintofahamu baada ya Uganda kuituhumu serikali ya Kinshasa kwa kueneza habari zisizo na ukweli dhidi yake. Nilimtafuta Omari Kavota, ni mwanaharakati wa haki za binadamu na mwenyekiti wa shirika linalotetea haki za binadamu la, la Sepado akiwa jijini Beni huko mashariki mwa Congo. Na Mkavota, unamtazamo gani kuhusu hali hii kule DRC? Kile tunachopenda kusema ni kwamba kupitia matamshi hayo ya waziri wa Uganda ni kwamba serikali ya Uganda imekiri ya kuwa waasi wa M ishirini na tatu kweli walitoroka. Na sisi kama shirika ya kijamii, taarifa ambayo tunayo ni zaidi ya mia moja ama mia mbili wale ambao tayari wameweza kukimbia. Yaani dunia ya kimataifa sasa ni wajibu wake kuweza kujua ukweli hivi leo ya kuwa hatari imeweza kuingia DRC. Awali, Umoja wa Mataifa MONUSCO na wenyewe ulisema hakuna uthibitisho wowote kuwa waasi hawa wa zamani wa M23 walivuka mpaka na kuingia DRC. Hii inamaanisha nini? Kwa hiyo Uganda inafahamu ya kuwa kufatana na hali la DRC iliweza kufahamika ya kuwa kutakuwa uh, tume la uchunguzi la ICGLR ambalo litakuja kuangalia ukweli kwa watu sasa wakati Uganda inajua ya kuwa tume nili itakapofika it kambini halita wakuta hao m ishirini na tatu, ndiyo maana inajionyesha kuwa mania njema ya kusema ukweli, na ukweli tayari, eh ilikuwa imeshafahamika. Iwapo Uganda ilikuwa na unafiki wa kuweza kukiri waziwazi ya kuwa waasi wa M23 wa mwezi kutoka njini mwaki ili kuja kuanzisha vita DRC. Maafisa wakuu wa jeshi la serikali pamoja na gavana wa mkoa wa Kivu Kaskazini walionyeshea waandishi wa habari baadhi ya wapiganaji akiwemo afisa mmoja wa jeshi wa kundi hilo la wapiganaji uh, la zamani la M23, uh, James Zimurinda. Hao wamesema hawajakamatwa lakini wamejiripoti. Mkanganyiko huu unatokana na nini hasa? How, okay ambao waliweza kuonyeshwa hadharani na jeshi la taifa ni askari wa emu ishirini na tatu akiwemo Zimurinda, ambao waliweza kuonyeshwa kwenye vyombo vya habari yaani, hakuna tena kushakia kama kuna kwa wale ambao eh, eh, shinatatu tu hao waliweza kujiripoti wenyewe, waliweza kupekwa nyara na jeshi ya DRC inaonekana, na vyombo vya usalama vya DRC wako wanafanya kazi. Naam, Omar Kavota, baadhi ya wanasiasa kule Congo DRC wanasema uh, kushindwa kutekelezwa kwa makubaliano ya Nairobi ya uh, mwaka wa elfu mbili na kumi na tatu uh, kati ya serikali na wapiganaji wa zamani wa m M23 Uh, huenda ikawa ndo sababu inayopelekea wapiganaji hawa kuingia kule Kongo DRC. Iwapo itathibitishwa hili, unalizungumzieje? Kwanza sisi mashirika ya kijamii tuliweza kukataa mkataba wowote kusainishwa kati ya serikali na hao M23. Watu wakati wameshindwa vita, inaomba tena kuwapatia madaraka, inaomba kuwabembeleza si tunasema ya kuwa wakati waliweza kushindwa vita walipaswa enda gerezani. Mtazamo wake Umari Kavota, huyo ni mchambuzi wa siasa na mwanaharakati wa haki za binadamu kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na amekuwa akizungumza nami akiwa mjini Beni mkoani Kivu Kaskazini. Akizungumzwa na waandishi wa habari punde baada ya kukutana na gavana wa mkoa wa Kivu Kaskazini, huko mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mmoja kati ya maafisa wakuu wa jeshi la serikali FRDC kutoka Kinshasa, Jenerali Olinga Francois, alisema waasi hao wa zamani wa kundi la M23 wanapaswa kurudi nyumbani haraka iwezekanavyo, la sivyo watajikuta matatani. Na tukiwa bado nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, kwa juma hili, Rais Denis Sassou Nguesso wa Kongo Brazzaville alitembelea nchi hiyo ya DRC na kuwataka maaskofu wa Kanisa Katoliki ambao wamekuwa wakiongoza mazungumuzo ya wanasiasa kutoka upinzani na wale wa serikali kutumia busara zaidi na kuwa wavumilivu katika jitihada za kuwapatanisha wanasiasa hao ambao wamekuwa wakikutana kwa lengo la kufikia makubaliano ya pamoja kuhusu uteuzi wa waziri mkuu pamoja na manaibu wa waziri mkuu katika serikali ya mpito itayopewa jukumu la kuandaa uchaguzi mkuu nchini humo. Haya yanajiri wakati baraza hilo la maskofu wa kanisa Katoliki juma hili lilisema hii leo siku ya Jumamosi ya Januari 21 mwaka huu wa 2017 Ningetamani kutamatishwa mara moja kwa mazungumzo hayo na kupatikana kwa ufumbuzi wa mgogoro wa kisiasa unaolikumba taifa hilo kuhusu swala zima la uchaguzi. Makubaliano yaliyosainiwa Desemba 31 na mwaka uliopita katika nchi hiyo yanampa rais Joseph Kabila Kabange kusalia madarakani hadi Desemba 2017, ikiwa ni pamoja na kuwataka wanasiasa wengine ambao ni wafunga wa kisiasa kuachiwa huru lakini pia kuwapa fursa wanasiasa wengine walioko nje ya nchi hiyo akiwemo aliyekuwa gavana wa jimbo la zamani la Katanga, Moise Katumbi Chapwe, Antipas Mbusa Nyamwisi na wengine kurejea nyumbani. Miongoni mwa wanasiasa hao walioko nje ya nchi, mmoja, Roger Lumbala wa chama cha RCDN pekee, ndio amerudi nchini humo. Serikali ya Burundi kwa juma hili ilisema inasitisha mpango wa kuwaondoa wanajeshi wake walioko Somalia chini ya kikosi cha Umoja wa Mataifa kinacholinda amani katika nchi hiyo, AMISOM, baada ya kufikia makubaliano kuhusu malipo ya mshahara wao. Mwanahabari wetu wa Bujumbura, Juvenal Bigirimana, alitutumia taarifa ifuatayo. Kwa mujibu wa Gaston Sindimo, makamu wa kwanza wa rais wa Burundi, ni kwamba suala hilo limepata ufumbuzi kama vile serikali ya Burundi ilivyokuwa ikitaka. Tumejadili masuala mawili muhimu. La kwanza ni lile la wanajeshi wa Burundi walio wa Somalia, ambapo suala hilo limepatiwa jibu ya kuridhisha kama serikali ya Burundi inavyotaka. Tatizo ni kwamba wanajeshi wa Burundi walikuwa hawajapokea. Tukisema tumepata ufumbuzi, ni kwamba tumeafikiana namna watakavyopokea, majeshi yetu yatapata mishahara na yatachukuliwa kama wanajeshi wengine walio nchini Somalia. Upande wake Ismail Sherigi amesema sasa majeshi ya Burundi yatachukuliwa kama majeshi wengine walio nchini Somalia. Une, une tumeweza kuondoa jaribio la ubaguzi dhidi ya majeshi ya Burundi. Hivi sasa tumesaini makubaliano kwamba majeshi ya Burundi watachukuliwa kama wenzao kutoka nchi zingine za wachangiaji wa majeshi, hivyo sasa hivi karibuni mishahara yao Tukiwa bado nchini Burundi, Bunge la Ulaya limeitaka serikali ya Burundi kuwapokonya silaha vijana wa chama tawala Imbonerakure kwa sababu za kiusalama. Ombi hilo linakuja wakati huu vijana hao wakihusishwa na matukio ya ubakaji na uporaji kwa mujibu wa shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch. Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na hapa anazungumza nami akiwa jijini Dar es Salaam Tanzania eh, kwa kweli mnaona, Umoja wa Mataifa unapita nje ya barabara unapita porini badala ya kupita kwenye barabara. Serikali ya Burundi imekuwa ikikaidi maazimio mengi na maagizo mengi ya Umoja wa Mataifa kuhusu mambo tofauti. Sasa imbona kule kuja kuwa leo wanyang'anya silaha au amri ya kuwaomba serikali ya Burundi wanyang'anye, unafikiri inaweza ikakubalika? Haiwezi kukubalika kwa sababu ile ni kama secret army ya rais, kwamba kamuuweni fulani, wanaenda kumuua, fanyeni fujo mahali fulani, wanaenda kufanya. Hii inamsaidia rais kumweka stable pale. Sasa kuambia wanyang'anye ni kwamba, kwanza umoja wa mataifa waidentify ni kina nani anaweza kusema tu mbora kule basi, wakawa ni watu wengi. Huwezi kujua ni nani anyang'anywa nani anyang'anywa, na sio kundi registered, ni kundi ambalo linatengenezwa kwa maslahi maalum. Haitosaidia wala haitokuwa rahisi kwa nyang'anya. Mtazamo wake Haji Kaburu, ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. <muchu> wawakilishi zaidi kutoka kampuni hamsini za kimataifa wanatazamiwa kukutana jijini Dar es Salaam nchini Tanzania mwishoni mwa juma hili kujadili namna ya kuisaidia Tanzania kuwa nchi ya kiviwanda. Miongoni mwa wawakilishi hao ni kutoka nchi ya China, ambayo uchumi wake umeimarika kutokana na viwanda. Rais wa nchi hiyo John Pombe Magufuli amekuwa akisema lengo lake ni kujenga nchi yenye viwanda ili kusaidia kuunda ajira kwa Watanzania. Hatimaye kiongozi wa Gambia aliyemaliza muda wake na kusalia ya madarakani Yahya Jammeh amekubali kuondoka madarakani ili kupisha amani na utulivu katika taifa hilo baada ya miaka ishirini na miwili ya utawala wake, ikiwa ni hatua inayofuatia mazungumzo ya mwisho kati yake na viongozi wa mataifa ya Afrika Magharibi kabla ya kufanya uvamizi wa kijeshi. Jammeh alifanya mazungumzo kwa saa kadhaa na marais wa Guinea na Mauritania hapo jana Ijumaa katika jiji la Banjul ambapo makubaliano yalifikiwa kuwa atakabidhi madaraka kwa rais mteule Adama Barrow ambaye alitangazwa mshindi wa uchaguzi wa mwezi Desemba. Adama Barrow aliapishwa hivi majuzi akiwa nje ya nchi hiyo kwenye ubalozi wa Gambia nchini Senegal. <mucho> Hatimaye, serikali ya Meksiko ilimsafirisha juma hili mbabe na muuzaji mkubwa wa dawa za kulevya El Chapo Guzman kwenda nchini Marekani. Guzman amekuwa akitafutwa na serikali ya Marekani kwa kufanikisha biashara hiyo ya dawa za kulevya nchini Marekani, na amewahi kukamatwa mara mbili na kufungwa jela lakini akafanikiwa kutoroka kabla ya kukamatwa mwaka uliopita. Na, natumalizie makala haya na Ufaransa ambako chama tawala cha, cha kisosialisti nchini humo kesho siku ya Jumapili kitakuwa na uchaguzi wa mzunguko wa kwanza kumtafuta mgombea wa chama hicho kuelekea uchaguzi mkuu wa mwezi Aprili. Wanasiasa saba akiwemo waziri mkuu wa zamani Manuel Valls wanatafuta tiketi ya chama hicho kuelekea Jumapili kesho. Wanasiasa hao wamekabiliana vikali katika mdahalo wa runinga kuelezea sera zao kwa raia wa Ufaransa. Na msikilizaji, kufika hapo sina la ziada. Ulikuwa nami Ruben Kakule Lukumbuka Ben Saleim, hadi wakati mwingine, na kwa mara nyingine, panapo majaliwa, ni kutakie kila la kheri. Kwa herini, shukrani kwako kwa msikilizaji, kwa kutegea siku ya matangazo haya. Kwa niaba ya wote, mimi ni Matha Saranga na kutakia jumamosi njema Wewe milele lakini, nini nini nini nini, unanichanganya maisha, wote wawili tulipanga, shida ni nini? Hatujakosa sana, haingekuwa hivyo, unapenda upendi, mpenzi, tuachane mimi A Kiswahili pundo tunaendelea kupata matangazo kutoka Radio France International, na kutakia Juma mosi njema, tukutane tena saa 12 kamili za jioni kwa saa za Afrika Mashariki.