Imetimia saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa moja na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. karibu katika ngua ya pili ya matangazo yetu ya asubuhi leo Jumapili, Februari 19 mwaka 2017. Utasikia mengi, kwanza muktasar wa habari. Maelfu ya warundi wajikusanya katika viunga vya jiji la Bujumbura jana Jumamosi, wakiandamana kupinga mazungumzo ya amani yaliyolenga kumaliza mzozo unaolikabili taifa hilo. Mauaji ya kikabila yatekelezwa jimboni Kivya kaskazini nchini DRC na nchi ya Ecuador yenye utajiri wa mafuta ya leo inapiga kura itakayoamua hatima ya mwanzilishi wa WikiLeaks Julian Assange. Na kukaribisha katika taarifa ya habari, jina langu ni Martha Saranga. Maelfu ya warundi walijikusanya katika viunga vya jiji la Bujumbura jana Jumamosi kuandamana juu ya mazungumzo ya amani yaliyolenga kumaliza mzozo na ulikabili taifa hilo, mazungumzo ambayo upende wa serikali haukushiriki. Mazungumzo ya Arusha nchini Tanzania yameendelea zikiwa ni juhudi za kumaliza mzozo uliozuka baada ya Rais Pierre Nkurunziza kuamua kuwania mhula wa tatu mnamo Aprili mwaka 2015. Hata hivyo, serikali iligoma kukaa meza moja na muungano wa upinzani chini ya mwamvuli wa SNARED na kwenda mbali zaidi kuomba watiwe nguvuni na mamlaka nchini Tanzania. Mmoja kati ya waandaji wa maandamano hayo ya amani, Gilbert Becaud Njangwa, aliambia AFP kuwa wamefanya maandamano hayo kuitaka serikali ya Burundi kutounga mkono matokeo ya mazungumzo ya Arusha ambayo yamehudhuriwa na maadui wa demokrasia ya Burundi. Mataifa ya Afrika kutoka ukanda wa maziwa makuu yameanzisha kituo cha intelijensia nchini Uganda jana Jumamosi kwa lengo la kuimarisha ushirikiano bora katika mapambano dhidi ya makundi ya waasi ambayo ya amekuwa yakitekeleza mauaji katika taifa jirani la DR Congo. Mfululizo wa umwagaji damu ambao raia wamekuwa wakishuhudia katika mji wa Beni, kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, umesababisha takribani vifo mia saba tangu mwaka elfu mbili kumi na nne mauaji hayo yamekuwa yakidaiwa kutekelezwa na kundi la waasi wa ADF linaloundwa na waasi wa kiislamu wenye msimamo mkali ambao hata hivyo hawajawahi kukiri kutekeleza shambulio lolote na kuacha utata juu ya lengo la kundi hilo. Wapiganaji kutoka kabila la Wanande nchini DRC wametekeleza mauaji ya raia 25 katika eneo la mashariki kwa kuwashambulia kwa mapanga maafisa wamethibitisha. Mwakilishi wa gavana wa jimbo la Kivu Kaskazini, Francis Bakunda Kabo, amesema jumla ya watu ishirini na tano wameuawa kwa kuchinjwa na wapiganaji wa Maimai Mazembe katika kijiji cha Kiaghala. Raia wote waliouawa ni kutoka kabila la Wahutu, ambapo mauaji yalitekelezwa mapema alfajiri ya Jumamosi. Hope Kubuya, mwanaharakati katika eneo hilo, ameshuhudia maiti ishirini na tokana na kushambuliwa kwa mapanga na mwanamke mmoja ambaye aliuawa kwa kufyatuliwa risasi. Sekta ya utalii imeanza kuimarika nchini Misri baada ya miaka ya ghasia na utovu wa usalama kufuatia kulipuliwa kwa ndege ya Urusi iliyokuwa na watalii kutoka Urusi. Wizara ya utalii nchini Misri imethibitisha kuwa sasa kuna ongezeko la watalii, ambapo mnamo mwezi Januari hali ilikuwa nzuri ikilinganishwa na miaka ya nyuma. Watalii kutoka China, Japan na Ukraine ni miongoni mwa watalii walioongezeka zaidi kutembelea Misri. RFI. Votre radio pour comprendre le monde. Hii ni RFI Kiswahili tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Ni saa mbili na dakika 34 kwa saa za Afrika Mashariki. Nchi ya Ecuador yenye utajiri wa mafuta leo inapiga kura itakayoamua hatima ya mwanzilishi wa WikiLeaks Julian Assange ili kuondolewa katika ubalozi wa London nchini humo. Mgombea urais wa kisoshalisti Lenin Moreno ambaye ameongoza katika kura ya maoni anapendelea hifadhi kuendelea kutolewa kwa Assange ambayo ilitolewa chini ya kiongozi anayemaliza muda wake Rafael Correa, lakini wagombea wawili wakihafidhina Guilemo Leso na Cynthia Viteri kila mmoja aliyeambia AFP kwa wakati wake kuwa wangesitisha kumuhifadhi Assange ikiwa watashinda uchaguzi. Waziri wa mambo ya kigeni wa Ufaransa Jean Marero amekemea uvamizi wa kimtandao unaotuhumiwa kufanywa na Urusi dhidi ya uchaguzi wa Ufaransa na kuongeza kuwa ni wazi mgombea anayeunga mkono Umoja wa Ulaya Emmanuel Macron ndiye amelengwa. Msemaji wa Macron, ambaye kwa sasa anaongoza katika mbio hizo, ameituhumu Mosco kufanya mashambulizi ya kimtandao dhidi ya kampeni ya Macron na kuingilia barua pepe za mwezi uliopita. Radio France International Kiswahili, kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Ni saa mbili na dakika 35 kwa saa za Afrika Mashariki. Haya ni matangazo ya RFI Kiswahili yanakujia kutoka Dar es Salam nchini Tanzania. Na sasa nampisha Karume ya Sangama katika makala ya changu chako chako changu. Karibu msikilizaji wa idhaa Kiswahili ya Radio France International katika makala hai ya changu chako chako changu, changu, changu. Ungana nami Karoma Sangama, mtayarishaji na msimulizi wa makala haya Katika historia na utamaduni. Tunaendelea na mada juu ya historia ya kijiji cha makumbusho jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, ambapo juma lililopita tulisikia kuwa kijiji hicho cha makumbusho ni makumbusho ya wazi, hususan katika uhifadhi wa majengo, mila na desturi za makabila mbalimbali nchini mbali Tanzania. Wilbert Lema, afisa mwandamizi wa mila kutoka kijiji cha makumbusho, aliendelea kutuelewesha mengi juu ya kijiji hicho. Hapa ninaendelea kuteta naye, makinika. Hali ofisini kwako, uh, niliona kuna picha moja ambayo nimeona ya wanawake wako tumbo wazi, uh, wako tumbo wazi, wanawake wamesuka nywele kama rasta au nini, uh, Sijui ni picha zamani au ni picha nani, labda unaweza ukatueleza kuhusu hiyo picha, maanake najua mtu, watu wengi wakija wakiona hiyo picha lazima wataweza kuvutiwa nao. Labda unaweza unaifahamu hiyo picha. Kama unaifahamu, basi hebu tufafanue, ni picha ni kabila gani lile, au ilikuwa kabila gani? Ya sasa ndio tunahifadhi mila na utamaduni Tunaangalia pia na jamii nyingine za Afrika zinaishi vipi, mbali na Tanzania tunavyoishi sisi. Ile picha ni ya uh, wa, Waswana, watu wa kusini mwa Afrika na ukiangalia kwenye ile picha walivyovaa, to, sio tofauti sana na makabila baadhi yetu ambayo tulikuwa tunavaa za zamani au sasa hivi. Kwa mfano ukiangalia Wasandawe na Wadizabe vaa yao ni kama ile, zinafanana zinashabiana kidogo, japo sio wale mm -hmm. Kwa hiyo tunajaribu tu kulinganisha ku, ku, ku tamaduni moja na nyingine, tuangalie kuna umfanano na utofauti gani kwenye hizi tamaduni. Je, Watanzania wanakuwa na, wa wana na mwamko au wito wa kutembelea makumbusho ya taifa? Kwa sababu hii ni sehemu ya utalii kusema, naweza kusema inaingiza uh, uh, pato kwa nchi ya Tanzania ni kwa hiyo tukiangalia kwenye utalii wa utalii wa ndani, watanzania wa kutembelea makumbusho wa uh, ya taifa taifa make, labda unaweza ukatufafanulia kuhusu hilo Mm, kwa Watanzania mwamko upo, labda niseme nia ndio ni bado haijawa kubwa, lakini mwamko upo kwa sababu makumbusho kama makumbusho tunafanya program za kwenda kuwaelimisha watu kwenye jamii, kwenye mashule, sana sana kuwaelimisha watu kuhusu makumbusho na muhimu wake, na hatimaye kuwafanya waje makumbusho, na pia kupitia program za hizo za, za utamaduni, watu wanakuja, ila watu wengi ambao wanakuja, Watanzania, unakuta na wanafunzi wa sekondari, primari, na baadhi ya wanafunzi wa chuo watu wazima ambao wanakuja makumbusho kutembelea kwa hiari yao binafsi ni wachache, japo sasa so hivi kidogo inaanza kuongezeka, lakini bado ni wachache. Na wanafunzi ambao wanakuja wengi, unakuta wanakuja kwa sababu ni mahitaji ya shule, wanalazimisha kuja makumbusho, au wamepewa special projects ambazo lazima waje zifanyie makumbusho ba, ila bado ule wito wa Watanzania kuja wenyewe bado ni mdogo, na wengine ni wasanii ambao wanakuja kwa ajili ya kushuti tamthilia zao movie na miziki ambao wanataka kupata mandhari ya kijiji na wanakuja na nafikiri baadhi ya hizi hizi hii miziki izi, na tamthilia hizi za Kitanzania maigizo, nafikiri imeanza kuwapa watu mwamko pia, kwa sababu mtu akiangalia anajua hii imetengenezwa ime, ime wapi, si, mm. makumbusho ni wapi, anashawishika kuja. Kwa hiyo nafikiri nayo inaanza kuongeza hamasa ya watu kuja. Kwa hiyo mm. wanakuja wanaongezeka. mm. kuna changamoto zozote ambazo mnazipata kama wafanyakazi uh, watendaji humu ndani katika kuendesha shughuli hizi ambazo ni shughuli uh, muhimu, shughuli za msingi kwenye ustawi wa utamaduni na taifa letu kwa ujumla? ya, changamoto hazikosekani sehemu yoyote, ila changamoto kubwa ni ta, changamoto za kiuhifadhi. Kama nilivyosema hapo awali, hizi nyumba zimejengwa kwenye, kwenye hali ya hewa tofauti na asili yake. Tuko kwenye hali ya hewa ya kitropiki, kwa hiyo kwenye hii hali ya hewa ni rahisi sana kwa wadudu hasa mchwa na wadudu wengine ambao ni madumuzi, ambao wanatoboa hii miti ambayo inajengea nyumba na vifaa vyake ambavyo viko ndani, kuharibu hivi vifaa na hizi nyumba. Kwa hiyo kuna changamoto ya, ya, ya uhifadhi kwa, ya hali ya hewa. Pia tuna changamoto ya mvua, mvua za Dar es Salaam ni kubwa, kwa hiyo inaweza ikaonyesha mvua kidogo go kwa muda mfupi ile ikafanya uharibifu mkubwa. Kwa hiyo hiyo ni changamoto kubwa ambayo tunayokabiliana tuna, tuna, tuna, tuna, nayo hapa, ukizingatia nyuma zetu ni za nyasi na udongo. Kwa hiyo ikatokea nyumba inavuja na mvua ikanyesha labda siku tatu mfululizo, na maana uharibifu unakuwa ni mkubwa na wadudu ambao ni uharibifu pia. Kuna changamoto za kibinadamu Tunapata wageni wengi, wakati mwingine kama wanafunzi wa shule, kwa mfano, wakija wanafunzi mia au mia na hamsini mia mbili ni ngumu kuingia kwenye nyumba moja kwa wakati mmoja. Kwa hiyo tusipokuwa na ile jinsi ya kwakabili kwa, kwa, kwa, kwa wakati, unakuta mara nyingi wanahamisha baadhi ya mikusanyo kwenye kwa nyumba moja kwenda nyumba nyingine, japo ni changamoto ambayo tunaweza tukaikabili <coughs> tuka tukijipanga tuka vizuri. Nyingine ni wizi. Kuna baadhi ya watu wanakuja kwa malengo tofauti kwa ajili ya kuiba baadhi ya vifaa vya ndani, japo tuna ulinzi hapa. Kwa hiyo ni vitu ambavyo vinaepukika, wakati mwingine tukimanisha tuki, tuki, ulinzi pia ch kuna changamoto ya fedha. Hii ni taasisi ya serikali kwa hiyo kuna kuna kuna changamoto ya, ya fedha. Hizi nyumba ni gharama kujenga, kwa hiyo tunajitahidi kutafuta vyanzo vya mapato vya ndani kwa ajili ya kujenga hizi nyumba. Hii mara nyingi hela, mara nyingi inakuwa ni mpungufu, kwa hiyo tunajitahidi kwa kadri ya uwezo wetu, kulingana na mchango wa serikali kujenga hizi nyumba, ila ni gharama sana, kwa sababu kwanza malighafi inapatikana sio pa Dar es Salaam. Kwa hiyo unavyoleta malighafi kutoka sehemu nyingine ambayo ni mbali, gharama zinaongezeka. Kwa hiyo kuna uhitaji mkubwa wa fedha kwenye kuhitaji kuhifadhi hizo nyumba unasikiliza changu chako changu chako changu kutoka idhaa ya Kiswahili so ya Radio France International ambapo tumekuletea sehemu ya pili juu ya kijiji cha makumbusho iliyopo jijini Dar es Salaam nchini Tanzania kihistoria na kiutamaduni kwenye muziki tunaendelea kutupia jicho muziki wa Tanzania ulipotoka ulipo na unapoelekea Tumakinike tena na Juma Ubao, aliyewahi kuvuma kama King Makusa, akitueleza muziki wa Tanzania ulipo sasa. muziki wa Tanzania eh, kwa sasa, sisi wazee wa zamani hatujakwisha, hilo la kwanza. Tumejaribu kuwaita sana, wajifundishe instruments ambayo sisi tumeshaona in future itabidi umtafute expatriate kutoka nchi za nje, umlipe maforeign wa uta, e, yeah, Software, ukienda kwenye international games, nyie mnaambiwa kaeni pembeni. Kifupi, wala sio mbali sana, Zanzibar, mwaka juzi, mwaka jana, watu wametolewa, wanaambiwa tunataka live. You have to play live. Wasataipa, of um, nani of instrument are you playing? Una, unacheza chombo gani? oh, sisi tu, tunapiga mziki live. Live, eh? Vyombo vile pale pal saksofoni kilichopungua, semeni, sio mtu na nani na kaseti umeweka nyuma, nani ya suruari nani, alafu unatudanganya huku, kwenye speaker unafungua zaidi, piga makelele sasa. Utapiga makelele, hawataki wamekataa na wamewa wamewa write off. Sasa ukienda kwenye international games, ndio kabisa, wala hawakusikilizi haw, hawa watakuuliza wanakuambia, okay, unapiga wewe instrument gani? Ah, mimi mwimbaji. Mwimbaji na chombo gani kingine? Ah, mimi mwimbaji tu. Haya, okay, imba melody gani tukupigie? Wala unapiga melody melody yote, ukitaka wana kupigie haya. Sasa panda kwenye zile melody, wimbe hiyo, ndio inaitwa live music. Hilo la kwanza, ambalo tayari linaonyesha kwamba tunaelekea kwenye kumalizika, tunaelekea kwenye kumalizika hichi kizazi cha watoto wetu pamoja na kuwa sisi wanatuponda sana, o oh, nyie wazee tu hamna kitu. Lakini sisi tunaelewa nini faida yake na nini hasara zake, badia, muziki, bendi, vijana, kuji, na kuna baadhi ya wanamuziki bendi hata kumi hazifiki, vijana hao wamejitahidi kujiorganise na kuanza kupiga live, lakini maelfu kwa maelfu kila mtu anataka kuimba. Sasa wote mnataka kuimba, nani atapiga? Tukamchukue Zimbabwe, ama tukamchukue nani South Africa au tukamchukulia nani West, au ku wapi Nigeria, West Africa eh? Ni vitu ambavyo vitakuwa havina mashiko sisi na kuelezea. Sasa ulipo mziki wa zamani ulipoanza, mimi mwenyewe nimefundishwa, pia nimefundishwa, nimeanza kupiga na bass guitar. Na miziki ya zamani ilikuwa ni la, lazima upige live. Live, miziki kama ile hakuna, hii imechukuliwa sielewi kama kitu gani, lakini nataka kuambia kwamba miziki ya zamani unafundishwa, unajifunza mpaka uweze, ndio unapanda stejini, na stejini pale unapiga nyimbo ambazo ulizozifanyia zif, mazoezi au kama mtu kama mimi, hata kama sijaifanyia mazoezi nikuta unapiga wewe, na kusikiza dakika moja tu, mi napanda, nashika, napiga, kwa sababu na uzoefu ntajua melodi gani unapiga, kii gani unapiga. Kuna vitu vingi sana katika staff notation, na nini ntajua melodi ipi Eh, unapiga major minor nini Spanish code nini tajua, nitafahamu. Lakini sasa watoto sasa hivi anakwambia bongo flavor, samani sana sio tukaneni vijana sasa. Bongo flavor, hebu nipe criteria yake. Unaanza vipi? Unamalizia vipi? Unaona sisi no, sisi tunasema mziki wa dansi, kuna mitindo, kuna pachanga, kuna rumba eh? kuna twist, kuna bolero, kuna rock and roll. Hii hip hop wanaizungumza wao, hii hip hop imeanza siku nyingi kabisa eh? Kuna, kuna mitindo mingi na yote inapigwa tofauti. Sasa kama hujajua hiyo mitindo wewe, ni sawa sawa na hamna, ni sawa sawa na hamna, you are not a musician. Wewe ni mbabishaji tu. Nam Mwalimu Ubao au King Makusa, <laughs> <laughs> unaweza ukatoa ushauri gani kwa sio tu kwa wa, wasanii wa muziki lakini hata kwa watayarishaji wa muziki mm. Kila mtu ambaye ana mkono katika muziki wasambazaji, watayarishaji, wale sijui wa sound engineer, wale wote, kila mtu ambaye anahusika katika kutengeneza mziki mm. Utakuwa na wito gani kwa muziki wa Tanzania ili tufanye nini sasa, ili tuweze ku nini, kuweza tusonge mbele? Asante sana Bwana Karume, ukweli ni kwamba kinachotufanya tupotee potee na tushindwe kuelewana kwa pamoja na ku, kutokuwa na solidarity njaa, wewe ukikataa kurekodi urekodi mwenziwe anarekodia chumbani, halafu watu ambao wanaotumaliza na wanaoomaliza hawa vijana wetu ni hawa radio present, presenters. ni watu ambao nyimbo yako haiwezi kulia mpaka ukate kitu kidogo inaweza ikapigwa nyimbo mbaya ikapigwa mpaka ukaizoea, kwa sababu inapigwa kutwa mara tano, kwa sababu jamaa ameshakata. Sasa hayo mambo tuachane nayo kwanza, katika huo mzunguko wa sisi wote ambao tuna wadau wa hiyo kazi na hasa watu wa Aa, wengine wote ni rahisi kuwambia wakakubali, lakini radio presenters, wale ni wauaji nakwambia, ni wauaji. Unaweza kupiga nyimbo nzuri, mimi mwenyewe nimeibiwa nyimbo nzuri, nyimbo zangu nzuri zimefunikwa tu hivi hivi, nimeibiwa, nimeibiwa sana sana sana, na nyimbo zaidi ya mia mbili, lakini zingine nilikuwa natafuta ziko wapi, kumbe wameiba. Wamezifunika. Halafu kuna watu mafia wao, wanapeleka pesa, nyimbo za mtu fulani au za bendi fulani usipige. Halafu nataka kusema kwamba ee, wao katika uo wa umoja na kushirikiana ni kwamba kwanza, ile presentation yao ya, ya, ya radio ethics iko chini. Wakati mwingine wana, wana, ni yani wana, wanaendesha sio vile tunavyoelewa sisi wazee wa zamani, barabara kabisa. Juma hili tunasafiri hadi Congo Brazzaville, pamelumuka na kibao chake l'argent appel l'argent, ikimaanisha hela inaita hela au hela inatengeneza hela. Pata burudani. alikuwa Pamelo Muka na kibao chake l'argent appelle l'argent, ikimaanisha hela inaita hela au hela inatengeneza hela. Mambo ya changu chako chako changu, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Kwa wakazi wa Dar es Salaam, Arusha, Nairobi, Mombasa, Kampala, Goma, Kisangani, Lubumbashi na kwingineko, usisite kutembelea vituo vya Alliance Francaise kwa kujifunza lugha ya Kifaransa, ushirikiano wa kiutamaduni na mambo kede kede juu ya burudani elimu na taarifa muhimu. Alliance Francaise ni sehemu safi pa kupata masuala murwa. Ni matumaini msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International umeweza kuhabarika, kuelimika na kuburudika na makala haya Changu Chako Chako Changu. Unaweza pia kupata makala haya kwenye tovuti yetu RFI kiswahilicom. Mimi Karuma Sangama, mtayarishaji na msimulizi wa makala haya, ninakutakia bon dimanche, jumapili njema. Shukran, Karume a Sangama kwa makala ya changu chako chako changu, changu. Msikilizaji, usikose kutegea sikio matangazo yetu yatakayokujia saa 12 kamili za jioni katika lugha ya Kiswahili kutoka RFI Kiswahili. Kwa niaba ya wote uliwasikia, mimi ni Martha Saranga na kutakia jumapili njema. ya Kiswahili. Punde tuendelea kupata matangazo kutoka Radio France International. Mimi ni Martha Saranga na kutakia Jumapili njema.