Hii hey, ni idhaa ya Kiswahili ya redio France International. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Afrika Mashariki ni saa mbili na nusu, Afrika ya Kati ni saa moja na nusu. Habari za asubuhi hapo ulipo na asante sana kwa kuungana nasi siku hii ya Jumatano tarehe 29 mwezi wa Machi mwaka 2017. Jina langu ni Victor Abuso, tumekuandalia habari za dunia, habari za michezo, uchambuzi wa magazeti na mjadala wa wiki. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muktasari wake. Mauaji yanaendelea kushuhudiwa katika jimbo la Kasai nchini DRC, huku miili ya wataalamu Umoja wa Mataifa waliokuwa wametoweka ikipatikana. Mke wa rais wa zamani wa Côte d'Ivoire Simon Bagbo aondolewa mashtaka ya kuchochea mauaji ya raia baada ya uchaguzi mkuu 2010. Na, na mahakama nchini Ufaransa mhukumu kwa mara ya, ya tatu uh, maisha jela Carlos de Jaco aliyeongoza mashambulizi ya kigaidi jijini Paris mwaka 1974. Unaweza kutuma jumaka mfupi ukiwa na chochote cha kusema, anza na alama kujumlisha 255764015747. Lakini pia tuandikie katika ukurasa wetu wa Facebook wa RFI Kiswahili. Matangazo haya pia unaweza kuyasikia kupitia redio wa shirika na tovuti yetu ya rfikiswahili.com. Mauaji yanaendelea kuripotiwa katika jimbo la Kasai katikati mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambako miili ya wataalamu wawili wa Umoja wa Mataifa imepatikana baada ya serikali kutoa taarifa rasmi ya vifo vya polisi 39 waliouawa na waasi. Mwandishi wetu Ali Bilal anaeleza zaidi. Wataalamu hao wawili, Michael Sharp raia wa Marekani, na Zaida Catalan raia wa Sweden, walitekwa nyara Machi 12 wakiwa pamoja na watu wengine wanne raia wa Kongo waliokuwa wakiwasindikiza katika jimbo la Kasai ya kati linalokabiliwa na uasi wa Kamuina Nsapu, kiongozi wa kijadi aliuawa Agosto mwaka jana katika operesheni ya kijeshi. Msemaji wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambaye pia ni waziri wa habari Lambert Mende amesema kwa vile mwili wa mkalimani wao umepatikana katika eneo hilo hakuna shaka kwamba miili hiyo ni ya wataalamu hao na ambapo mmoja wa kike ulikutwa umekatwa kichwa. Wataalam wa polisi wa Kongo wapo katika eneo la tukio kwa ajili ya kutambua rasmi, lakini kwa vile hakuna wageni wengine waliopotea katika jimbo hilo na walikutwa katika shimo moja na mkalimani wao wa Kongo ambaye yeye alitambulika. Hili linatudhihirishia kwamba ni wao, kwa mujibu wa kamanda wa polisi. Tangu mwaka jana, eneo hilo la Kasai ya Kati linagubikwa na machafuko ya hapa napale, na pale na ambapo makaburi zaidi ya thelathini ya watu waliozikwa pamoja yamegundulika hivi karibuni. Tomas Dakin ni mwanaharakati mtetezi wa haki za binadamu mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Kwa sasa hivi wale eh, watu wa, wa umoja wa, wa mataifa, wale wataalam wa, wa wanashakiwa kuwa miili yao imekwisha kuonekana wakiwa wameuliwa, ah, halafu mambo hayo yote wanatupasha ya kwamba kuna polisi zaidi ya makumi tatu na tisa pia walioanguka ndani ya ya nyavu za, ya, ya wa, za waasi na wakauliwa wote. Umoja wa Mataifa umesema utafanya kila jitihada kuhakikisha ukweli unafahamika kuhusu vifo vya wataalamu hao. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema Michael Sharp na Zaida Catalan wamepoteza maisha wakati wakijaribu kufanya uchunguzi kuhusu chanzo cha machafuko katika eneo hilo na kusaidia kutafuta suluhu ya kurejesha amani katika nchi hiyo. Nam, tukisalia huko DRC ni kwamba raia mashariki mwa nchi hiyo wanaendelea kuonyesha masikitiko yao kuhusu kushindwa kwa kutekelezwa kwa mkataba wa kisiasa uliofikiwa uh, mwaka uliopita kati ya serikali na was na uh, wanasiasa wa upinzani. Wanasiasa wamekuwa wakishtumiwa na baraza la maskofu nchini humo kushindwa kutekeleza uh, mkataba huo Siril uh, Mahungia ni msemaji wa chama cha PPRD uh, jimboni Kivu kaskazini upinzani wanastahili kuletwa kwa nia nzuri ili wapate kuendesha mambo mbele, mwenendo ya mapatano iende mbele. Na kwa upande wa wanasiasa wa upinzani, Daniel Mutinkanko ni muhusika wa, wa mbinu wa mawasiliano katika chama cha UDPS pia katika jimbo la Kivu Kaskazini. Peuple congolais itasimama imara na itatekeleza huo mkataba kwa namna yote iwezekanayo yenye katiba yetu inatupatia. Nam ni sauti yake Daniel Mutinkanko. Yeye ni, ye ni mwanasiasa kutoka chama cha UDPS na tutakuwa tunazungumzia swala hili kwa kina kidogo katika mjadala wetu wa wiki baadaye kidogo. Radio France Internationale. Afrika mashariki ni saa 2 dakika 35, afrika ya kati ni saa 1 dakika 35. Kiongozi wa harakati za ubaguzi wa rangi nchini Afrika Kusini Ahmed Kathrada aliyefariki dunia hapo jana akiwa na umri miaka 87 anazikwa leo. Raia Afrika Kusini wamekuwa wakiomboleza kifo cha mwanaharakati huyo ambaye alifungwa miaka 26 jela aa, na rais wa kwanza mweusi Nelson Mandela katika harakati za kupinga ubaguzi wa rangi. Mahakama jijini Abidjan, nchini Cote d'Ivoire imemwachilia huru mke wa rais wa zamani wa inchi hiyo rasimon Bagbo, uh, uh, Bagbo baada ya kusikiliza kesi yake kwa takriban uh, miezi kumi kubaini kuwa hakushiriki katika mauaji ya baada ya uchaguzi mwaka elfu mbili na kumi. Jopo la majaji limetangaza kwamba hakuna ushahidi uh, wa kutosha kumchukulia hatua b Bagbo, uamuzi ambao hata hivyo umeonekana kuwashtua wengi. Mwanasheria mkuu wa serikali aliye uh, amesema huenda ukawa ni ujumbe kwa wanasiasa kuelekea katika mazungumzo ya maridhiano. Just, uh, de juri... nataka kuwakumbusha kwamba ni jopo la majaji la watu wasiokuwa wataalamu wa sheria. Kile walichotakiwa kufanya ni imani yao kuhusu tuhuma dhidi ya mtuhumiwa ni hisia zao, hisia zao ndicho kilichombwa, na hivyo hisia, mtazamo wao umeona kwamba hakuwa na hatia kwa makosa yote mawili anayotuhumiwa. Labda walitaka kutuma ujumbe mzito kwa wanasiasa kwa ajili ya maridhiano, labda Wanaona kwamba ndio njia ya haraka kufikia maridhiano. Ukweli ni kwamba kesi imesikilizwa na sasa hukumu imetolewa. Nam, hata hivyo, muungano wa mashirika ya waathirika wa vurugu na machafuko nchini Cote Divoir amesema wamehuzunishwa na hatua hii na kuomba kesi hii ifikishwe katika mahakama kimataifa ya ICC. Ikiwa upo Marekani na unatamani kusikiliza RFI, piga namba hii kupitia simu yako ya mkononi jijini kampala nchini uganda ni saa 2 dakika 37 asante sana kwa kuwa pamoja nasi jina langu ni victor buso mahakama nchini ufaransa kwa mara ya tatu imemhukumu raia wa venezuela carlos de jackal maisha jela kwa kosa la kuongoza shambulizi la gaidi katika duka la kifahari jijini paris na kusababisha vifo vya watu wawili na kwa jeruhi wengine mwaka 1974 mwandishi wetu mathasaranga anaeleza zaidi Mwendesha mashtaka ameiambia mahakama jijini Paris vielelezo vyote vilivyokusanywa katika uchunguzi wa kesi dhidi ya Carlos vinamthibitisha kutekeleza shambulizi hilo, licha ya kwamba wachunguzi walikosa vinasaba, alama za vidole, au picha za kamera ya CCTV vinavyohusu shambulizi hilo katika ghasia jijini Paris. Watu wawili waliuawa na wengine thelathini na wanne kujeruhiwa katika shambulizi la mnamo Septemba 15 mwaka 1974. Carlos mwenye umri wa miaka 67 ameahidi kukata rufaa dhidi ya hukumu hiyo. Awali alidai kuwa huenda ni yeye aliyetekeleza uhalifu huo lakini hakuna wa kuthibitisha, na kudai kuwa hakuna hata mmoja katika vuguvugu la Wapalestina aliyetekeleza mauaji ya watu zaidi yake. Nam, tukisalia huko Ufaransa, mke wa mgombea urais Francois Fillon ameanza kuchunguzwa kwa madai ya kulipwa mshahara na mme wake kwa kazi ambayo hakuifanya. A, Penelope Fillon atahojiwa kufahamu kwa undani zaidi kuhusu madai ya mme wake Fillon kumpa malipo, madai ambayo ameyakanusha. Mapema mwezi huu mme, mme e, wake alichunguzwa kwa madai hayo ambayo anasema yanamlenga kisiasa. Viongozi kutoka mataifa ya Kiarabu wanakutana leo jijini Amman nchini Jordan. Viongozi hao wanatarajiwa kuzungumzia maswala ya usalama katika muungano wa nchi za Kiarabu na changamoto ambazo zinakabili mataifa kama Siria, Libya na Iraq. Rais wa Sudan Omar al Bashir na rais wa Siria Bashar al Assad wanatarajiwa kuhudhuria mkutano huo. Na Uingereza imezindua mchakato wa kujiondoa katika umoja wa Ulaya. Hatu hii ni ya kihistoria, baada ya raia wa nchi hiyo mwaka uliopita kupiga kura ya maoni kuamua kuwa wanataka kujiondoa katika umoja huo. Baada ya kuwa wanachama kwa karibu miaka 60, Uingereza inakuwa nchi ya kwanza kujiondoa katika umoja huo ambao sasa utasalia na mataifa 27. Waziri mkuu Theresa May alikuwa anasubiri bunge kupitisha mswada maalum wa kumwezesha uh, kutia saini mchakato wa kuondoka katika umoja huo. Nam, sasa ni wakati wa RFI Michezo na mwenzangu Ali Bilal. Nam ni kushukuru sana Uh, Victor Buso, nianze na taarifa za vijana Watimu wa timu ya taifa ya Burundi Ndamba Mrugamba. Wamepata ndege mapema leo alfajiri, wakirejea jijini Bujumbura baada ya mechi yao hapa jijini Dar es Salaam na timu ya taifa ya Tanzania, ambapo walichapwa mabao mawili kwa moja, mechi ambayo ilichezwa katika uwanja wa taifa jijini Dar es Salaam jana, pia kulikwepo na mechi nyingine za kirafiki. Cameroon ilichuana na Guinea na, na kucharazwa mabao mawili kwa moja na Guinea. Hakuna aliyetarajia kwamba Cameroon naweza <laughs> ikafungwa na Guinea no mabao mawili kwa moja. Mambo kama, hmm. hmm. kama hayo na ngine, huwa na mara nyingine makocha huwa wanapenda kuwatumia wachezaji ambao hawana umaarufu mkubwa. Akupa nafasi nao kweli. Misri nayo kaisulubu Togo kwa mabao matatu kwa sifuri. Lakini kule barani Ulaya pia eh, Sweden ikaicharaza Ureno mabao matatu kwa mawili. Ufaransa nao wakalala kwa mabao mawili kwa sifuri. Katika michuano ya kuonea kufuzu kombe la mataifa bingwa barani Afrika, Mauritania hapo jana ili, ilitoka sare ya kufungana bao moja kwa moja na Komoro, huku Sudan, Sudan Kusini ikaicharaza Jibuti mabao sita kwa sifuri. E, lakini pia michuano ya kuwania kufuzu kombe la mataifa, kombe la dunia katika upande wa bara la Asia hapo jana Saudi Arabia walicharaza Iraq bao moja kwa bila, huku Uzbekistan ikaicharaza Qatar bao moja kwa bila na Japan ikailaza Thailand kwa mabao manne kwa sifuri. Australia yao ikaicharaza eh, nchi za falme za Kiarabu mabao mawili kwa sifuri ya Buso Bilal. Kwa bahati mbaya, muda wetu naona umefika mwisho. Nakushukuru sana Asante. Asante, shukran sana <laughs> Sasa ni wakati wa uchambuzi wa magazeti na Matha Saranga. Asante Victor Busso. Msikilizaji, tuanze na gazeti la New Times la Rwanda, laandika mke wa Rais Paul Kagame, Bi Janet Kagame aitaka jamii kufanya juhudi kuwapatia elimu wasichana nchini humo. Gazeti la Uganda Daily Monitor laandika kuhusu kupatikana kwa miili ya wataalamu wa Umoja wa Mataifa kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na msikilizaji, la la Nation la Kenya laandika kuhusu madaktari wa Kenya kuuawa nchini Libya katika kambi ya Islamic State. Gazeti la Iwachu la Burundi limechapisha habari kuhusu mashirika ya Jumuia ya Afrika Mashariki na shirika la Jumuia ya nchi za ukanda wa Maziwa Makuu ICGLR kushirikiana katika masuala ya amani na usalama katika nchi wanachama. Magazeti takribani yote nchini Gabon kama vile la Fraternite, la nouvelle tribune LNM yamechapisha habari na kufanya uchambuzi kuhusu hatua ya kujiuzulu kwa waziri wa ulinzi wa nchi hiyo Kandida Zanai, ambaye alikuwa mtu wa karibu sana na rais wa nchi hiyo Patrice Talon na ambaye alichangia makubwa katika harakati za kumleta madarakani rais Talon. Gazeti la La Prosperite la huko Dir Congo limechapisha habari kuhusu: baada ya kushindwa kupatikana mwafaka kisiasa, rais Joseph Kabila Kabange anatarajia kulihutubia baraza la msemo, bunge na seneti, katika siku za hivi karibuni, gazeti la Le Figaro la huko nchini Ufaransa limechapisha habari kuhusu Machi 29, siku ambayo Uingereza inaaga rasmi umoja wa Ulaya. Gazeti la Le Monde limechapisha habari kuhusu mke wa Francois Fillon, mgombea wa urais nchini Ufaransa, Penelope Fillon, afunguliwa mashtaka kuhusu tuma ya ajira hewa aliyopewa na mumewe. Na, uh, magazeti nchini Tanzania vitabiso <laughs> gazeti Habari Leo: bajeti ya kuchochea uchumi, serikali yapanga kutumia trilioni 31.7, fedha za maendeleo trilioni 11.999. Gazeti Mwananchi, sekeseke seke la bajet. Serikali imetoa theluthi moja tu ya fedha za maendeleo katika bajeti ya mwaka huu ambayo imebakiza miezi minne kukamilika, yapanga kutumia shilingi 31.6 trilioni bajeti ijayo ikipunguza uwiano wa fedha za maendeleo kwa asilimia mbili. Gazeti Nipashe, mawakili serikali mbaroni kwa unga panga, sasa la nukia kwa majaji mahakimu. Ni hayo tu Nam, asante. Asante sana, Salamata Saranga, kwa uchambuzi huo wa magazeti kutoka barani Afrika na kwingine duniani, asante. Karibu katika mjadala wa wiki Jumatano hii tunazungumzia masikitiko yaliyotolewa na wasuluhishi wa mzozo wa kisiasa nchini DRC, ambao ni maskofu wa kanisa Katoliki wanaonekana uh, kukata tamaa kutokana na kutotekelezwa kwa mkataba uliofikiwa uh, mwaka uliopita. Katika ripoti yao wiki hii, maskofu wameshtumu viongozi wa kisiasa kutoka pande zote mbili uh, kutokuwa na utashi wa kisiasa kuanza kutekeleza mkataba huo, na wananchi nchini DRC sasa wanaona kwamba jumuiya ya kimataifa iingilie kati ili kujaribu kutekeleza mkataba um, huo na kujaribu kutathmini swala hili na uh, ripoti hii ya baraza la maaskofu uh, nitaungana naye naungana naye bwana Mheshimiwa DD Manara, yeye ni mbunge wa serikali, akizungumza nasi akiwa jijini Kinshasa. Uh, mheshimiwa, karibu sana katika mjadala um, wa wiki hapa RFI Kiswahili, asante sana nam na hapa studio ninaye uh, mwandishi wetu Ali Blal ambaye pia kwa karibu sana amekuwa akifuatilia hali ya kisiasa huko uh, DRC. Karibu sana. Nam na kushukuru sana Victor Abuso na pia tumekuwa tukijaribu kumtafuta Bwana tomada ka rais wa mashirika kiraia, ma ya kiraia akiwa kule mashariki mwa DRC akipatikana tutakuwa naye pamoja na. Uh, nianza nawe uh, mheshimiwa Manara um, nyinyi wanasiasa mmelaumiwa kwamba hamjaonesha utayari wa kuanza kutekelezwa kwa mkataba huu wa kisiasa. Eh, asante sana ndugu kwanza ningependa kuwasifu sana maaskofu wetu waliofanya kazi kweli kazi kubwa sana ya kuweza kuwasikilizanisha wakongomani na hasa sisi wafuna siasa kutuweka pamoja kwa kuweza kuongea lakini neno moja tu yenyewe haikuweza kuendeka ni ile jambo mbili ya kwanza namna ya kumtaja waziri wetu wa kwanza atakae mkomboa wa waziri mwenye kuwa madarakani kwa sasa. Maneno la pili na muda ya kuweza kumtaja yule atakayesimamia ile baraza kuu tunasema Conseil National de Suivi de l'Accord, ni maneno mbili tu yenyewe ilibaki, lakini maneno makubwa mengi iliweza kumalizika, na ni pale tunawasifu kabisa maskofu. Naam. Uh, na sasa swali kubwa ambalo linabakia, bwana Bilani, kwa nini imekuwa ni vigumu sana kumpata waziri mkuu? Uh, reports zinasema kwamba upinzani wao wanapendekeza jina moja, lakini upande wa serikali wanataka uh, upinzani utekeleze upendekeza majina matatu kwa sababu huyu waziri mkuu anasli kutokea upande wa upinzani. Ndo unajua, bwana Buso, siasa ni mchezo wa kutegana, mtego wa paka na panya, kiasi kwamba unaweza ukamwekea mtego, akianguka kwenye mtego basi umempata. Unaona, swala hili ambalo, kama alivyoeleza hapo, uh, mbunge Didier Manara kutoka Kinshasa, kwamba swala kubwa ambalo limeleta utata sasa hivi ni nani ambaye ataongoza serikali ya kipindi cha mpito, ukizingatia kwamba wao upinzani tayari wana jina la yule ambaye wangependa awe eh, waziri mkuu, lakini upande wa serikali wao wanasema kwamba rais uh, Kabila anataka majina ya watu watatu miongoni mwa majina hayo atachagua mmoja kati ya majina hayo matatu ndi ambaye ataongoza serikali ya kipindi cha mpito, lakini upinzani wao umeendelea kukazana na mtazamo wake huo, na serikali nayo wow, imeendelea kukazana na msimamo wake huo, wameendelea wow, kuvutana kwa kipindi chote hiki, sasa ni zaidi ya miezi mitatu, na ndio maana umesikia hata baadhi ya watu wanasikitika kuona kwamba uh, wanasiasa hawa wanaonekana kutia maslahi yao mbele. Ukizingatia kwamba kwa nini labda tuseme upinzani usilete au majina matatu, kama wakileta majina matatu likiwemo jina la huyo ambayo wangependa awepo, eh, waziri mkuu, uh, eh, kwa nini wasifanyi hivyo? Upande mwingine tena wasema kwa nini serikali sikubali hivyo, umeona eh? Kiasi kwamba ukiangalia hapa kuna ukweli kwamba hawa wanasiasa hawaweki mbele maslahi ya wananchi. Nam mbunge Mnara, unafikiri ni kwa nini kumekuwa na Uh, haya masharti ambayo kidogo inaonekana magumu, na ukiangalia hali uh, suala hili linaweza likachukua muda gani? Kwa sababu uh, wananchi wengi wanaonekana kwamba wameanza kupoteza imani, unaona. Asanti sana na ulizo lile, sababu sisi tunaona kama hii maneno inatokea ngambo ya upinzani wanakosa mapendo kwa Kongomani, unajua katiba yetu kuu ama constitution inasema kama waziri wa kwanza anapaswa kutokea ngambo ya wanasiasa wenyewe wanamkubalia Joseph Kabila, lakini sisi tulikubali kusema kama ule mwenye, kwa kuleta amani ndani ya nchi yetu Congo, tunawaachia basi wa ndugu wa ngambo ya upinzani wakamate ile cheti ile, tuseme cheo ya kuwa premier ministre, kama waziri wa kwanza ile kwanza inerok kwa ya kwanza, tulikubali waziri wa kwanza atokee ngambo ya opposition, ila constitution yetu haiseme vile. Sisi tulikubali ile neno ya kwanza. Neno ya pili, ndugu, ukipatia de desturi yetu ya nchi Congo na constitution yetu inasema hivi: raisi ndiyo anapaswa kumutaja yule anapaswa kuwa waziri wa kwanza, na yule waziri wa kwanza anapaswa kujadiliana vizuri na raisi sababu ya kuweza kujenga nchi lakini wao ngambo ya upinzani wanasema kama watapenda kuleta tu jina moja. Sasa pale wakileta jina moja, rais anamchagua nani? Unaona pale yao ilikuwa kuleta mtu mwenye hataleta hata nani masikilizano mzuri na rais, na nchi pale haitaendeka vizuri. Na ni pale tulisema kama tunakubali majina hayo matatu itokee ndani ya opposition, ndani ya upinzani, na rais achague moja kati ya ile majina matatu kama ndani ya upinzani awa kwa. Vizuri mheshimiwa, vizuri mheshimiwa, tumepata mbunge, tumepata hoja yako vizuri sana, natarudi kwako muda siku mrefu. Lakini Bilal anavyozungumza mbunge Manara, inaonekana kwamba labda hili jina moja ambalo upinzani imelitoa upande wa serikali haujaridhia. Ni kweli na ni kwamba jina hili inasemekana kwamba ni jina la Felix Tshisekedi aliyefariki dunia, aliyefariki dunia, na kumekuwa hata na hali ya kutoelewana upande wa upinzani, upande wa Rassemblement kiasi ya kutokea mgawanyiko wa makundi mawili baada ya kuonekana kwamba Felix Tshisekedi ndio amekuwa akipendekezwa mbele kuongoza uh, upande wa upinzani, kiasi kwamba hata uh, wengine walionekana kujiondoa katika sehemu hii na kuonekana sasa kumekuwa sehemu mbili. Mbali na tatizo lililopo baina ya viongozi wa serikali pamoja na upinzani, lakini sasa kumekuwa tatizo lingine, upinzani baina ya upinzani, kiasi kwamba hii inasababisha muda kuendelea kurepa zaidi mm. Ukizingatia kwamba makubaliano yalifikiwa tangu tarehe 30 Disemba mwaka jana, hadi leo tunaelekea mwezi wanne, hakuna utekelezwaji wowote ambao hata ile hatua ya kwanza basi tuone tayari limeanza kutekelezwa. Ni mkataba ambao kila kitu kipo wazi, ilibaki tu kuangalia tunautekeleza vipi, kama vile swala hili la kumteua waziri mkuu, uundwaji wa serikali ya kipindi cha mpito, lakini pia swala zima la kuunda tume ambayo itafuatilia kwa karibu utekelezwaji huu. Mambo yote hayo yanasababisha hadi muda unasogea mbele hata muda ambao ulikuwa umepangwa kufanyika uchaguzi, itafikia ionekane kwamba haiwezekani kwa sababu serikali ya, ya mpito haipo, haipo. Kwa hiyo itaonekana wa, warefushe muda tena, hali ambayo ndo hivyo tena, kama ulivyosikia katika taarifa zetu hapa, tulikuwa tukipitia, unaangalia, wanasema kuna taarifa kwamba Kinshasa kuna baadhi ya maeneo ambapo kulikuwa na hali ambayo si shwari naam. A, mbunge Manara a, a, kwa sababu bado suala hili bado lina utata kati yenu wa bunge ya serikali na upinzani, unafikiri kwamba sasa itakuwa ni vema ikiwa jumuiya ya kimataifa itaingilia kati na kujaribu kuwasaidia kupata waziri mkuu? Jumuiya ya mataifa wa ta, nadhani wao wamekwisha kuonyesha kama walishindwa kabisa na kazi sababu e, walimtaja sijui Benkoo alikuja hapa akafanya kazi na ile kazi kuweza kukubaliwa na ngambo zote mbili hasa ngambo za upinzani wa kukubali kazi ya demkojo. Sasa tukianza tena mambo ya jumuiya ya taifa ikitakwa kama tunarudia tena ku kuruka ya kwanza. Tume, tumefikiri kama jinsi wa maskofu walisema walikumbusha kumuona Rais Kabila na wakapeleka ripoti yake, walimuona president nadhani jana na juzi magharibi, na President Kabila alikubali ripoti na kuwasifu kabisa maskofu, na maskofu wakasema yeye kama vile E, rais wa nchi hii tunasema mkifransa garant wa nation akamate hatua nyingine ya kuleta amani ndani ya nchi, na rais aliweza kukamata ile ripoti na kuweza kupatia matumaini kupatia makongomani matumaini, kusema kama siku za usoni ataweza ku, ku, ku, ku, kusema mbele ya nadhari ya Congres maake mambo ya wanabunge, wasenater na wa wadepite, na tutasikia mambo itapita. Najua na, na kama Rais Kabila, kama vile rais wetu mwenye kuwa na busara mingi kweli ataleta njia ya kupitia na ambayo ambani itarudia ndani nchi yetu Kongo na tutapata waziri mpya mm. Endelea shabaha yetu kubwa ni kul, ni kufikia kunako uchaguzi, lakini wanamemba wa opposition wa upinzani wanapenda sasa viti za kukaa, wanatafuta kazi na muda wa kule matumbu zao. Sisi tunasema sisi tunaendelea shamba yetu ni uchaguzi, lakini wao wanapenda sasa kuchukua viti wa na kukaa za waziri wa kwanza oh, na japo kuwa baba yake kwanza hajazikwa na, na, na, na upinzani umesema kwamba kwamba Chisekedi uh, uh, hata hatazikwa hadi pale serikali mpya itakapoundwa na waziri mkuu atakapopatikana. Lakini bila, bila rais Kabila tazungumza hivi karibuni kama ulivyosema katika ripoti yako, na uh, bunge la Senate na bunge lile lingine, unafikiri kwamba tukashuhudia kitaja waziri mkuu? Nam, kila kitu kinawezekana kwenye siasa, ukizingatia kwamba Rais Kabila ndiye uh, tuzosema ndiye baba wa taifa. Uh, yeye anaangalia hali inavyokwenda, upepo unapoelekea. Kuna uwezekano akatuliza, kwa sababu ukiangalia joto la kisiasa limeanza kupanda zaidi, kama ulivyosikia, Kinshasa hali imeanza kuwa si nzuri. Huko Kasai tumekuwa na maandamano, ndio huko Kasai, kama unavyosikia mauaji hapa na pale, hasa katika hali kama hii kuna watu ambao wanaweza wakatumia fursa hii ili kuweza kufanya machafuko ili ionekane kwamba nchi haitawaliki. Kwa hiyo basi, tunatarajia huenda rais Kabila katika hutuba yake akahutubia hutuba ambayo itakuwa inaleta matumaini no, kutuliza mm, nyoyo za wananchi ambao kitu kama hicho na uh, Mheshimiwa Manara, kwa sekunde kumi tu uh, nikupe nafasi hii. Unamaliziaje kwa sekunde kumi? Muda wetu umekwenda sana ndio, nam labda una jambo la mwisho la kusema kwa kwase muda mfupi tu. Aksanti sana, mimi nasema kama kwanza na furaha sana na radio yenu RFI, sababu ni redio nzuri sana, inaleta amani ndani ya nchi Kongo na inatupatia eh, manufaa kubwa sana hapa kwetu sisi. Tunasema kama tuna tunatumaini kama tutapata amani ndani ya nchi ya Kongo Sio kama zile ndugu mwenye kwa pale anasema kama nchi yetu haitawalika. Nchi inata iko iko inatawalika na rais Kabila na serikali yake, na tuna bunge, tuna senat, tuna asambli national, tuna wa wa wa kavana ndani ya ma, ma province. Nchi inatawalika, na nikusema kama sisi shabahi yetu ni kwenda kuma election na election itakuwa, lakini sasa ndio kama itakuwa tena mwisho wa mwaka, kwa sababu ya hii upinzani unapita hapa nipa nikupe na tutas mbunge wa serikali ukiwa jijini Kinshasa kuzungumza nasi asubuhi ya ya leo nakushukuru sana. <laughs> na Shukran sana Victor na kufikia hapo, tunafika mwisho wa matangazo yetu Jumatano hii ya leo. Mimi naitwa Victor Busof, amekuwa ni Emmanuel Mbando, msomezi wa matangazo ni Matha Saranga. Asante sana na kwa hili kutoka hapa Dar es Salaam. namni mwanamuziki lafune na la shanje kapitisha namna hiyo matangazo ya asubuhi kutoka hapa RFI Kiswahili. Um, muda fupi ujao utakupeleka kule jijini Paris, jijini Ufaransa, upate matangazo mengine. Usikose kuwa pamoja nasi tena, uh, ilikofika saa kumi na mbili jioni saa za Afrika Mashariki, lakini pia wakati huo unaweza kutupata kupitia uh, masafa yale ya shortwave 21690 uh, ukiwa Afrika Mashariki na um, mita benta kumi na tatu, lakini ukiwa Afrika kati ya katika masafa ishirini na moja