Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Afrika Mashariki ni saa 2 na nusu, Afrika ya Kati ni saa 1 na nusu. Habari za asubuhi hapo ulipo, na asante sana kwa kuungana nasi siku hii ya Alhamis tarehe 30 mwezi wa Machi mwaka 2017. Jina langu ni Victor Abuso. Tumekuandalia habari za dunia habari za michezo na uchambuzi wa magazeti uh, pamoja na makala. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muhtasari wake. Umoja wa Mataifa athibitisha kuwawa kwa wataalamu wake wawili nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Serikali ya Rwanda asema imeanzisha juhudi za muda mfupi kuanza kuwafunza lugha ya Kiswahili raia wa nchi hiyo. Na mahakama nchini Korea Kusini inatathmini uwezekano wa kumkamata rais wa zamani wa nchi hiyo Park Geun-hye unaweza kutuma ujumbe wako mfupi ukiwa na lolote, anza na alama kujumlisha 255764015747. Umoja wa Mataifa umethibitisha miili ya watu wawili iliyokotwa hivi majuzi na wataalamu kwamba ni wataalamu moja huu ambao baada ya kutekwa mkoani Kasai waliuawa. Wakati huu maswali chungu nzima akiwa nasalia aa, bila majibu. Mwandishi wetu alibilala amekuwa akifuatilia uh, taarifa hii na hapa ripoti yake. Swali la kwanza ni kuhusu idadi ya miili iliyokotwa. Viongozi wa Kongo wanasema waliokota miili ya watu watatu katika kaburi moja, wataalamu hao wawili na mkalimani wao mmoja, raia wa Kongo. Lakini Umoja wa Mataifa upande wake unasema umekuta miili ya watu wawili pekee, ambao ni wataalamu wake wawili, Marekani mmoja na raia mmoja wa Sweden. Wapi walipo raia wengine watatu waliowasafirisha kwenye pikipiki? Wote mpaka sasa haifahamiki walipo. Swali lingine lisiokuwa na jibu hadi sasa ni kina nani wahusika. Awali msema msemaji wa serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Lambert Mende, anaeleza kwamba wahusika ni kundi la watu wasiojulikana, lakini kwa sasa anasema ni wanamgambo wa kundi la Kamwina Nsapu ambao wamekuwa wakikabiliana vikosi vya serikali tangu kipindi kadhaa. Lambert Mende anasema mfumo wa operesheni ya kundi hilo umethibitisha, kwani mwili mmoja ulikutwa umekatwa kichwa, lakini uchunguzi ndio tu bado umeanza. Duru kutoka Kasai zinaeleza kwamba kundi hilo la Kamwina Nsapu halijawahi kushambulia wageni. Jambo lingine ambalo luzua utata ni kwamba mara mbili mfululizo serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ndio ilikuwa ya kwanza kutoa taarifa ya kifo na kuthibitisha kabla ya Umoja wa Mataifa, na ambapo ni wafanyakazi wa umoja huo. Kwa nini uharaka huo wakati ambapo Umoja wa Mataifa ulikuwa bado unakagua miili hiyo kabla ya kutoa taarifa kwa familia zao? Maswali yote hayo huenda yakapatiwa majibu baada ya uchunguzi. Nam, asante sana mwenzangu Ali Bilal kwa ripoti hiyo. Baada ya lugha ya Kiswahili kukubalika kuwa lugha rasmi nchini Rwanda, juhudi za kufundisha lugha hiyo kwa muda mfupi zimeanzishwa. Mwandishi wetu wa Kigali, Edith Nibakwe, ametuma ripoti ifuatayo. Licha ya kuwepo vitengo vya Kiswahili katika taasisi ya elimu ya sekondari kwa sasa, pia juhudi za kutoa elimu kwa watu wazima zimeanzishwa ili Wanyarwanda waweze kufahamu lugha hii kwa haraka. Kiongozi wa chuo kikuu cha utalii, biashara na teknolojia ambacho kimeanzisha kutoa kozi fupi za Kiswahili Bwana Kabela Kalist amesema mpango huu wa kufundisha Kiswahili nchini Rwanda umeanzishwa ili kuwasaidia raia kukaribisha maendeleo na mawasiliano katika nyanja za uchumi. Uh, watalii wengi wanatoka katika nchi za East Africa, watu ambao wanafanya shughuli mbalimbali kama biashara, kama utalii sciences na teknolojia, so ndio sababu tulifikiri kuanzisha mfumo huu wa kufundisha Wanyarwanda Kiswahili vitasaidia sana kwenye integration. Raia kutoka nchi za kigeni nao waishio nchini Rwanda pia wametangaza kufurahishwa na jitihada hizo za Wanyarwanda kujifunza lugha hii ya Kiswahili na kutangaza kuwa kuzungumzwa kwa wingi kwa lugha hii itasaidia katika mawasiliano. Daniel Yusufu, raia kutoka Tanzania anayefanya kazi Kigali. Kwa kweli hiyo itasaidia sana kwa watu kama sisi, wageni wengi wanakuja hawaelewi Kinyarwanda. Kweli itakapoanza kuongelewa Kiswahili itarahisisha sana hata kwa wageni kwe. Nchi hii ya Rwanda ni miongoni mwa nchi jumuiya za Afrika Mashariki, na hii ndio sababu kubwa Rwanda kukubali Kiswahili kutumiwa kama lugha rasmi. Edith Nibakwe, Kigali, RF Kiswahili. Na asante Edith. Zaidi ya raia elfu sitini wa Sudani Kusini wameingia Sudan katika miezi mitatu ya mwaka huu. Shirika la Kimataifa la Kuhudumia Wakimbizi limebainisha kuwa wengi wao wanakimbia taifa lao kwa sababu ya bala njaa na vita. Wakili Jua Ngagina ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anatathmini uh, swala hili akiwa Nairobi. Hiyo taarifa ni ya kuhuzunisha na huenda ikawa uh, namba kamili ya wale ambao wametorokea hifadhi kwa sudani ya kaskazini ni zaidi ya hiyo, lakini hiyo ni wale wamehesabiwa la pili linaonyesha kwamba wale watu ambao wanaendelea kupoteza imani kwa serikali ya Salvakir kuweza kuleta amani inaongezeka, na hawa wamekata tamaa kabisa kwamba kuna suluhu itakayopatikana chini ya Salvakir, ndipo wanakimbia kwa nchi adu ya adui ambayo walitoka tu hivi karibuni. Nam, ni sauti yake Wakilo Juangina, mchambuzi wa siasa za kimataifa akizungumza akiwa Nairobi. R -F -I. Radio France Internationale. Na mkiwa hapo jijini Bujumbura nchini Burundi ni saa moja dakika 35, habari za asubuhi. Bila shaka hapo bu Burundi kumekuwa na mvua kubwa kuanzia usiku wa kuamkia leo. Natumai kwamba wakazi wa Bujumbura watakuwa wanachukua tahadhari ili kuepuka madhara ambayo yanasababishwa na mafuriko hm, katika jiji hilo. Na mahakama huko nchini Kenya imetoa muda wa siku sitini kwa wabunge uh, kupitisha sheria ya kutaka bunge kuwa na idadi kubwa ya wanawake, la sivyo, bunge hilo bunge la sasa livunjwe. Katiba mpya nchini Kenya inataka theluthi mbili ya wabunge nchini humo isiwe ya jinsia moja. Wanaharakati wa wanawake wamesifia uamuzi huo wa mahakama na kusema kwamba hatimaye ndoto ya kuwa na idadi kubwa ya wanawake a, bungeni imeanza kuonekana. Awali wabunge wa kiume walikuwa wamepinga kupitishwa kwa sheria hiyo ambayo ilisababisha wabunge wa kike kwenda mahakamani kusalia huko nchini Kenya. Kenya imeanzisha tena safari zake za ndege kutoka Nairobi kwenda mjini Mogadishu nchini Somalia baada ya kusitisha kwa miaka kumi kwa sababu za kiusalama. Waziri Mkuu wa Somalia Hasan Ali Here alizindua safari hizo hapo jana kutoka Mogadishu kuja Nairobi. Hatua hii imekuja baada ya Rais Uhuru Kenyatta na Rais wa Somalia Muhamed Abdulahi Farmajo kukutana wiki iliyopita na kuamua kuanzisha tena safari za ndege kati ya mataifa hayo mawili. Serikali ya Sweden imesema kwamba imeombwa kuongoza mazungumzo ya kisiasa kati ya rais wa Uganda Yoweri Museveni na mpinzani wake wa siku nyingi Kiza Besigye. Wizara mambo nje, ya mambo ya nje ya Sudan imeliambia gazeti la kila siku nchini humo la Daily Monitor kwamba ipo tayari kusaidia viongozi hao kuja pamoja katika meza za mazungumzo na kumaliza tofauti zao za muda mrefu. Kumekuwa na wito wa kufanyika kwa mazungumzo ya kisiasa nchini Uganda kati ya Museveni na BSG ambao wamekuwa wapinzani wa kisiasa katika taifa hilo la Afrika Mashariki. Ikiwa upo Marekani na unatamani kusikiliza RFI, piga namba hii kupitia simu yako ya mkononi 5639993340 na mkiwa afrika mashariki, matangazo haya ya RFI Kiswahili pia unaweza kuyapata katika shortwave. Yanasikika katika frekuensi ya uh, kumi na tatu saba nne sufuri na katika mita bendi ishirini na mbili. Uh, ukiwa uh, huko Afrika ya kati pia unaweza kutupata kupitia frekuensi ya kumi na tatu saba nne sufuri na mita bendi ishirini na mbili. Afrika mashariki ni saa mbili dakika thelathini na nane. Afrika ya kati ni saa moja na dakika thelathini na nane. Rais aliyeondolewa madarakani nchini Korea Kusini, Paka Jen Yi, amewasili mahakamani leo Alhamis kusikiliza kesi iliyoamua ikiwa atakamatwa kwa tuhuma za ufisadi. Mwandishi wetu Mathasaranga anatusimulia zaidi. Pak alionekana mkimya alipowasili katika viwanja vya mahakama ya wilaya mjini Seul kuwekwa kwake kizuizini rasmi na kuhamishiwa rumande italeta taswira mbaya kwa rais wa kwanza mwanamke katika taifa la Korea Kusini ambaye alijizolea kura katika uchaguzi wa kidemokrasia mwaka elfu mbili kumi na mbili. Park aliondolewa ofisini baada ya mahakama ya juu nchini humo kuthibitisha hatua hiyo mapema mwezi huu na kuondoa kinga ya kiuongozi, huku kushtakiwa kwake kukiwa ni hitaji kubwa la mamilioni ya watu walioandamana katika viunga kumpinga rais huyo wa zamani. Anatuhumiwa kwa makosa lukuki, ikiwemo ufisadi, kutoa taarifa za serikali na matumizi mabaya ya madaraka, ambavyo vyote amevikanusha. Viongozi wa Umoja wa Ulaya wanasema muungano huo utaendelea kusonga mbele hata baada ya Uingereza kuanzisha mchakato wa kujiondoa. Mkuu wa tume hiyo Jean Claude Juncker amesema huu ndio wakati wa mataifa ishirini na saba yanayosalia kuendelea kuwa kitu kimoja. Aidha, ameongeza kwamba wakati mchakato huo ukiendelea haki za raia kutoka mataifa ya ulaya zitawekwa mbele. Jaji wa mahakama wa jimbo la Hawaii nchini Marekani alisitisha agizo la rais Donald Trump kwa zuia raia saba, uh, kutoka mataifa ya kisla, raia kutoka mataifa ya kiislamu kuzuru Marekani. Ameongeza muda huo, uh, wa agizo hilo kutotekelezwa. Jaji Derik Watson amesema kwamba marufuku hayo yamesimamishwa ya kwa muda sasa usiojulikana. Hatua hii imehuzunisha rais Trump ambaye amekuwa akisema uamuzi wake ulikuwa ni kwa sababu za kiusalama. Na shirika la kijasusi la Marekani FBI limemkamata kiongozi wa mashtaka nchini Mexico kwa madai ya kuhusika na biashara ya dawa za kulevya. FBI inasema kwamba Edgar Vietia alikamatwa siku ya Jumatatu katika mpaka wa Marekani, katika mji wa Santiago. Uh, maafisa wa usalama chini ya Marekani wanasema kwamba watatoa taarifa zaidi uh, kuhusu kiongozi huyo wa mashtaka. Na katika jumbe wetu mfupi, asante sana bwana Patrick Mangu kwa Msange, Singida, Tanzania, wanasema kwamba uko pamoja nasi asubuhi uh, hii ya leo ukiwa Afrika Mashariki ni saa 2 dakika 41, na sasa muda usio kwa mrefu utasikiliza uh, RFI michezo. Asante sana, karibu sana Ali Bilal. Nam uh, ni kushukuru sana Victor Buso. Nianzie kwanza na michezo ya tenis, ni kwamba Veniste William amefuzu kuingia katika nusu fainali katika michuano ya Miami kwa kumwondoa bingwa nambari moja wa mchezo huo upande wa wanawake Angelique Kerber, kwa kumcharaza kwa seti saba, tano, sita, uh, tatu. Lakini pia upande wa wanaume kama nilivyokuwa nimekujuza katika awamu ya kwanza ya matangazo haya ni kwamba E, Rafael Nadal naye alishinda, uh, Rafael Nadal naye ameingia katika nusu fainali baada ya kumtoa Jacques Sock kwa seti sita mbili 3 abuso na, tukielekea viwanjani upande wa mchezo mpira wa miguu ni kwamba klabu ya Manchester United uh, kocha wa klabu ya Manchester United Jose Mourinho anasikitika, anasema, anasema anasikitika kuona uh, wachezaji wake Phil Jones na Chris Smalling lakini pia uh, Pogba ambao bado wana majeraha na watakosa uh, kuwepo katika mechi zijazo, na ukizingatia kwamba wachezaji hawa kama Phil Jones na Chris Smalling walipata majeraha katika mechi ambazo zilichezwa mechi zao walipokuwa wakichezea timu yao ya taifa ya Uingereza na hivyo klabu hii ya Manchester United inasikitishwa kuona kwamba labda wachezaji hao watakuwa nje ya uwanja kwa kipindi cha muda kadhaa. Na Alexis Sanchez kama unavyomfahamu ni mshambuliaji wa klabu ya The Gunners. Arsenal. <laughs> Arsenal The Gunners kule nchini Uingereza eh, anasema kwamba angilipenda kujiunga na klabu ambayo inapata ushindi, ukizingatia kwamba kwa sasa kumekuwa kama mgogoro wa chini kwa chini kiasi yes, kwamba huenda akauzwa <laughs> ila anasema <laughs> angependa kujiunga na klabu ambayo ingetoa mataji, uh, mataji mm. tuta tutaona kama hilo mm, litafanyika. Asante sana, nikushukuru sana Ni cha ata, atakuwa anazungumza kufafanua zaidi ya alimaanisha nini hapo, alizungumza hapo jana, kwa sababu ni matamshi ambayo yameleta hali kidogo ya mvutano katika muungano wa NASA maana alisema la sivyo kitajiondoa, itakuwaje? <laughs> Tutaona, tutaona itakavyokuwa. Gazeti la New Times nchini Rwanda lasema ujumbe wa Australia upo nchini humo kuchunguza ushirikiano wa kiwekezaji katika sekta mbalimbali za kukuza biashara kati ya nchi hizo mbili. Na gazeti la Sudani, Sudan Tribune laandika kiongozi wa waasi Riek Machar aituhumu IGAD kwa kushindwa kuheshimu mkataba wa amani, amelaumu kikao cha hivi majuzi huko Nairobi na. Le Figaro laandika mgombea uchaguzi nchini Ufaransa Jean-Luc Mélenchon akataa wito wa kuungana na Benoît Hamon asema atapambana mwenyewe kuelekea ikulu ya Elize Aprili 23 mwaka huu. Wagombea wote hawa wawili ni kutoka mrengo wa kushoto. Taarifa kama hiyo imeandikwa pia na gazeti la Le Monde ambalo limesema Jean Melenchon akata hadharani wito wa Hamon. Gazeti Wachu la Burundi, uhaba wa mafuta endelea kuwasumbua wananchi wakazi wa jiji la Bujumbura, ambapo picha hapa inaonesha msululu wa magari yakipanda foleni kwenye vituo kwa ajili ya kupata mafuta huku kukiwa na minongono miongoni mwa wananchi kuhusu kukosekana kwa bidhaa hiyo muhimu. DRC, magazeti takribani yote kama vile Potensiel la Far, kama Forum des As, yamechapisha habari kuhusu hatima ya taifa baada ya maskofu kushindwa kuwaleta pamoja wanasiasa wa taifa hilo na utabiri wa hotuba ya Rais Joseph Kabila ambaye anatarajia kulihutubia bunge la mseto, yaani bunge na Senate. Kwa haraka una, nchini mm, Tanzania gazeti ya Habari Leo, Makonda kizimbani, kamati ya bunge. Huyu ni mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam. Mwananchi liswa mwandikia barua Raisi Magufuli, gazeti Nipashe, saa tatu za Makonda kwenye kitimoto, kamati nzito ya bunge yamehoji udhalilishaji, gazeti Majira Chadema wakataa sarakasi za Lipumba, ubunge EALA, CCM watumia panga la moto, wapitisha wagombea kumi na mbili kati ya mia nne hamsini, rushwa yatupa wengi nje, zito wa Mlima, barua spika, gazeti Uhuru kotini kwa kuficha magari, kwa kuficha magari ya kifahari wagombea Afrika mashariki watajwa. Na asante sana, Mathasaranga, na kutakia asubuhi njema. Asante Na sasa ni wakati wa makala ya Gurudumu la Uchumi na Emmanuel Makundi. Msikilizaji wa RFI Kiswahili, majuma kadhaa aliyopita, rais wa Tanzania John Pombe Magufuli alitangaza kupiga marufuku usafirishaji wa mchanga wa madini kwenda nje ya nchi kuchenjuliwa, akisema kwamba ni lazima mchanga huo uchenjuliwe hapa nchini Tanzania, na akasema haijalishi itachukua muda gani kwa Tanzania kuwa na mtambo huo, lakini ni lazima wajue kile ambacho kinasafirishwa ni nini na makampuni haya ya uwekezaji wa madini yamepata nini, na kila mwaka migodi hiyo husafirisha wastani wa tani elfu 55 za mchanga huo unaojumuisha madini ya dhahabu, shaba, chuma, salfa pamoja na mercury. Lakini hatua hii ya serikali ya Tanzania ina athari gani kwa uchumi na wachimbaji? Wao wanazungumziaje na wataalamu wa masuala ya uchumi wanatuambiaje? Hili ndilo ambalo tunakwenda kulizungumza hii leo kwenye makala ya Gurudumu la Uchumi. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, karibu katika kulitathmini hili nitakuwa ni na Severini Malugu Magese, yeye ni mwenyekiti wa wachimbaji wadogo, lakini pia Dr. Tengere Kitojo, yeye ni mtaalamu wa masuala ya uchumi kutoka hapa Dar es Salaam nchini Tanzania. Nyote nawakaribisha kwenye makala haya ya gurudumu la uchumi jumaa hili, asante sana. Pengine nianze na Severin. Uh, hatua hii ya Rais Magufuli kupiga marufuku uh, usafirishwaji wa mchango wa madini kwenda nje ya nchi uh, pengine nyinyi imewaathiri kwa kiasi gani? Eh, kwa upande wetu sisi upande wa wachimbaji wadogo wadogo, hatua hii sisi hawezi kutuathiri sana, kwa sababu sisi mchanga tunaochimba huwa tunachimba tunachenjua tuna humu ndani, na baada ya kuchenjua humu ndani tunaendelea kunani hapa. Kwa hiyo habari ya kusafirisha nani, habari ya kusafirisha mchanga huu unakuwa sio nani sana, tunachenjua tuna mchanga humu ndani, na bado mchanga unarudi hapa hapa ndani, lakini sasa labda kwa upande kwa kwa makampuni mengine. A pengine, sasa nyinyi kama wachimbaji wadogo wa hatua hii ya serikali mnaitazamaje kwenu? Kwa e, upande sisi sura, kwanza tuzungumze katika sura mbili. Sura ya kwanza juu ya wafanyabiashara wa wakubwa ambao ndio wanaosafisha mchanga nje ya nchi ni kwamba kwa upande wao kwa sababu walikuwa wameshazoea, inawezekana ikawaathiri sana, lakini kwa upande wetu sisi tunaona kwamba miaka yote wanasafisha mchanga, lakini kila mara wanasemaga kwamba ni hasara, ni hasara. Kwa hiyo kwa upande mwingine sisi tunaweza kuona kwamba serikali imefanya vizuri ili, ili ipate mapato yao, lakini kwa upande mwingine wa upande wao wao kama walikuwa wamezoea, walikuwa wanapata chochote kwa sababu wanasafisha mchanga kule, hawajui nani, ajui kwamba wanapata kiasi gani, wanafanyaje? Kwa upande wetu sisi, kwa kweli, wachimbaji wadogo wadogo hatuna hatuna, hatuna madhara kwenye, kwenye swala hili, kwa sababu mchanga wetu sisi tunachenjua humuhumu na tunatoa dhahabu na makapi yanabaki humu nchini. Doktor Tengere Kitojo, uh, kama mtaalamu wa maswala ya uchumi uh, hatua hii kwanza ya serikali kwa kuanzia hapo, wewe unaitazama vipi? Mimi niseme kwamba kwa kama ambavyo tumekuwa tukisema kila wakati ni kwamba tuna utajiri mkubwa wa madini na kila wakati tumekuwa tukisema kwamba madini haya yamekuwa hayatunufaishi sana, na mimi nafikiri serikali imefanya jambo jema kuhakikisha kwamba inajua ni nini ambacho kinasafirishwa na yenyewe serikali inanufaika vipi, kwa sababu e, tumekuwa na wasiwasi kwamba ni njia mojawapo ambayo inatumiwa kutorosha madini na njia moja wapo inayotumia kukwepa madeni kwa sababu eh, kontena makontena na makontena ya mchanga yanasafirishwa kupelekwa nje. Hivi wao wanapata kiasi gani? Kwa hiyo nafikiri ni, ni muvu nzuri ya serikali nam Dkt. tengre Kitojo, rais alizungumza bandarini wakati akikagua makontena ambayo yalikuwa yamekamatwa, na akasema haitajalisha ni kwa muda gani makontena haya yatazuiwa na mchanga huu au utasafirishwa, pengine uh, huoni huenda ukaathiri uh, uchumi wa nchi kwa kuwa serikali itakosa mapato kutokana na, na usafirishwaji wa mchanga huo inategemea kwamba serikali ilikuwa inapata kiasi gani kutoka na, na, na, na, na, na kusafishwa kwa mchanga na ndani ya makontena hayo kuna nini kwa swala tu sio kupata unaweza ukawa unapata mapato kwa mfano nitoe mfano tu labda elfu hamsini kumbe ulikuwa unatakiwa kupata milioni hamsini kwa muvu ya serikali ni sahihi kwamba lazima kwanza tujue ndani ya mchanga huo kuna maana kuna dhahabu kuna kuna shaba halafu kuna fedha ni ya kiasi gani kulinganisha na kile ambacho serikali inakipata, kwa sababu kwenye kwenye, kwenye kwenye sekta madini, serikali imekuwa ikipata mapato, lakini inaaminika kwamba ni mapato madogo, kwa sababu kumekuwa na kuficha kinachopatikana halisi, lakini pia ukwepaji mkubwa. Kwa hiyo swala sio serikali itakosa mapato, swala ni kujua ni kiasi gani cha kia madini yapo kwenye mchanga huo, ili serikali ipate stahiki yake, sio hicho tu ambacho wanapewa. Na msikilizaji wa RFI Kiswahili, uh, makampuni ambayo yamekuwa yakisafirisha mchanga huu ambao kama alivyosema dokta unajumuisha madini ya dhahabu, shaba, chuma, salfa na Mercury. Sasa rais alipiga marufuku uh, na ameagiza kwamba uchenjuaji wa mchanga wa madini ufanyike katika taifa la Tanzania. Pengine Kulikia hili swala e, kwa upande wetu sisi, nafikiri cha msingi tu kwamba kwanza tuna tunaunga mkono juhudi za serikali, kwa sababu ni kweli kama alivyosema mwenzangu Kitojo kwamba wananchi nani, serikali imekuwa haipati mapato yake stahiki, kwa sababu watu wanapeleka nje, wanachenjua huko huko, na maana kwamba hakuna anayejua sasa. Matokeo yake ni kwamba sisi kwa upande wetu sisi tunaona kama ni kitu cha kawaida na ni kizuri sana upande wa serikali, kwa sababu sisi, serikali inapopata fedha ya kutosha, kwa sababu sisi ni wachimbaji wa wadogo wadogodogo nchini humu inaweza ikapata uwezo mkubwa wa kuweza kutusaidia zaidi ya hapo. Lakini kama serikali inakuwa haipati mapato yake stahiki, matokeo yake serikali bado itaendelea kuwa kwamba haina fedha, haina fedha, haina fedha, haina fedha. Na hata sisi serikali inapokosa fedha, hata sisi wenyewe inamaana kwamba hatuwezi kupata huduma ya stahiki kwenye nchi yetu. Hebu fikiria, hata mtu aliyeko hapa nchini bado hawezi kutoa nani, majibu sahihi ambayo anachokivuna hata raia tu Watanzania mara nyingine wanakwepa kulipa kodi na yuko humu humu nchini. Sasa je, mchango unapopelekwa nje nani anayekuja kutoa ripoti sahihi? Kwanza tunapata hela ndogo sana tunapata asilimia na hii mrahaba wa asilimia tatu, sasa hivi zimeongezeka baada ya kupigapiga kelele, zikaongezeka asilimia nne. Kwaona bado hata ile dhahabu ambayo ma, ma, ma, madini ambayo wanachenjua nitakuja kwako Severin na Severin, nitarudi nitarudi kwako Dkt. Watengere Kitojo. Pengine hiki kizungumkuti cha kushindwa pia kujua ni kiasi gani cha madini a, ambayo makampuni haya makubwa yanayofanya uwekezaji mkubwa wa madini hapa Tanzania yanapata na nidhabu kiasi gani, ndicho ambacho kimemfanya pia rais kuchukua hatua hii ambayo amesema hata kama itaathiri, lakini hakuna jinsi tatizo la kujua wanaochimba madini wanachimba kiasi gani, ili serikali iweze kupata mapato yake stahiki kutokana na kilichochimbwa limekuwa ni tatizo kubwa. Sasa una, unajiuliza swali, hawa wanaosafirisha makontena wanailipa serikali kwa, kwa, kwa, kwa kigezo gani? Kwa ni vizuri, mimi nakubaliana kabisa na muvu ya serikali. Tumekuwa tukilalama kila wakati habari ya, ya kodi. Serikali isimamishe makontena yasiende mpaka utaratibu utakaojulikana wa kupima vizuri na kujua kwamba kuna madini, kuna, kuna, kuna, kuna kiasi gani, yenye thamani gani ambao ndio sasa wanaitolea kodi serikali. Na hivi karibuni, mimi na wewe tumezungumza kuhusu uh, serikali ya Uganda angalau kuwa na kiwanda cha kuchakata uh, mchanga huu na madini kabla ya kupelekwa nje ya nchi uh, pengine hili unadhani pia ni kwa kiasi gani linaweza likafanywa kazi na serikali uh, kama pengine kutafuta mtambo ambao utakuwa na uwezo wa kuchenjua wastani, sio kwa kiwango ambacho kinatakiwa kwa mwaka. Yeah, mimi nafikiri ndio jambo katika taarifa ya ya, ya Kasia ambayo imetolewa leo Akasi wanasema wako tayari kushirikiana na serikali kuanzisha kiwanda ambacho kitaanza kutangua hapa nchini ka, na nafikiri ni jambo jema, serikali iangalie sasa uwezekano wa kuanzisha hata kama siamini kwamba kuna viwanda vikubwa sana, labda kutakuwa na viwanda pia vya kati, kuliko sisi kuendelea kushikilia kwamba kiwanda ni ghali, kiwanda ni ghali, madini yetu yanakwenda, tunaendelea kuliwa, tunaendelea kuliwa maisha yetu yote, haiwezekani. Severini, uh, ukiwa kama mwenyekiti wa wachimbaji wadogo wadogo, uh, kumekuwa na taarifa kwamba mbali na kwamba mnapata mirabaha, lakini kumekuwa na biashara ambayo imekuwa ikifanyika kimagendo ya uuzaji wa dhahabu ambazo mmekuwa mkipata nje ya nchi, pengine hili unaweza ukalizungumziaje? Ah, hili kwa ujumla ni kweli kwamba mpango mpango huo upo na kulikuwa na watu wana, yani wanachukua dhahabu wanawenda kuuza bila bila serikali kupata haki yake lakini kwa upande wa nanio ni kwamba serikali izidi kuongeza njia za kubana, njia zote za kutorosha madini yetu, vinginevyo kama bila kuziba hizo njia wataendelea tu, maanake hawa watu ni nani wa ibao uchumi. Na kwa hivyo, Dkt. Watengere Kitojo, tunaweza tukasema kwamba hatua hii pamoja na kwamba hatufahamu ni kwa kiasi gani itaathiri uchumi wa nchi, lakini hakuna namna, hatua hii lazima iendelee na kwa kuwa pia nchi ya Tanzania haitegemei sana mapato yanotokana na madini na nafurahi Makundi, kwamba wakati mwingine ni vizuri ukaita watu kama hao ambao wanatueleza ule ukweli. Mimi nasema hivi, kwanza hakuna kitu kikubwa sana tunachokipata kutoka kwenye madini. Kwa hiyo ni vizuri kama unavyosema vizuri, serikali hata kama inasimamisha isimamishe, sasa tukose hayo madini kwa muda mfupi, tuweke mipango mizuri ya kuanzisha viwanda ambayo baadaye itatupatia mapato makubwa. Nam, asante sana Dokta Watengere Kitojo pamoja na Severini Malugu Magese. Uh, Severini ni mwenyekiti wa wachimbaji wadogo wadogo na Dokta Watengere Kitojo ni mtaalamu wetu wa maswala ya uchumi. Asanteni sana kwa kushiriki pamoja nami kwenye makala ya Gurudumu la Uchumi juma hili, asante sana. Asante sana mheshimiwa nam. Asante sana msikilizaji kwa kusikiliza makala haya ya Gurudumu la Uchumi. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine ya juma lijalo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi. Kwa heri na imekuwa ni fahari yetu kuwa pamoja nayo asubuhi ya leo kukuletea matangazo ya dunia kutoka hapa RFI Kiswahili. Msimamizi wa matangazo haya amekuwa ni martha Saranga. Uh, fundi mitambo amekuwa ni Emmanuel Mbando. Usikose kuwa pamoja nasi tena saa kumi na mbili jioni saa za Afrika Mashariki. Mimi naitwa Victor Abuso na kutakia kila la heri. Asante sana na kwaheri kutoka hapa Dar es Salaam. nam ni na mwanamuziki chipukizi na kibao cha unatafuta kazi kutoka kule nchini Kenya, akitamatisha namna hiyo matangazo yabini ya asubuhi kutoka hapa RFI Kiswahili. Tutakupeleka kule Paris au Ufaransa muda mfupi ujao, utasikiliza matangazo mengine, lakini usikose kuwa pamoja nasi saa kumi na mbili jioni saa za Afrika Mashariki. Asante sana na siku njema popote pale ulipo.