Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Afrika mashariki ni saa mbili na nusu, Afrika ya kati ni saa moja na nusu. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Habari za asubuhi hapo ulipo na asante sana kwa kuungana nasi siku hii ya Ijumaa, tarehe 28 mwezi Aprili mwaka 2017. Jina langu ni Victor Abuso. Tumekuandalia habari za dunia, habari za michezo na uchambuzi wa magazeti, bila kusahau makala ya muziki Ijumaa. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muhtasari wake. Umoja wa Mataifa wasema watu elfu tisini na tano wameyakimbia makwao kutokana na vita vinavyoendelea nchini Sudan Kusini, huku Rais Salva Kiir akiahirisha mkutano wake na wanajeshi. Wanasiasa nchini DRC watia saini makubaliano maalum kuhusu hali ya kisiasa nchini humo, na Rais wa Marekani Donald Trump asema kwamba China inafanya kazi nzuri kuhusu mgogoro wa Korea Kaskazini. Bila shaka unaweza kuchukua simu yako mkononi na kututumia ujumbe wako mfupi. Tuna tuna alama kujumlisha 255764015747. Tuambie unatusikiliza ukiwa wapi na una maoni gani kuhusu habari hizi za dunia ambazo tunakutangazia moja kwa moja. Unaweza pia kutupata kupitia redio wa shirika na tovuti yetu ya RFI Kiswahili.com. Ukurasa wetu wa Facebook ni RFI Kiswahili. Rais wa Sudani Kusini Salva Kir amesitisha mpango wake wa kutembelea makao makuu ya jeshi la polisi jeshi uh, nchini jijini Juba. Ripoti zinasema kwamba rais Kir alikuwa ameanza safari ya kwenda katika makao makuu ya jeshi kaskazini mwa jiji hilo, lakini alipofika katikati ya safari yake aliamua kusitisha ziara yake na kurejea katika ikulu jijini Juba. Jeshi la Sudan Kusini limeendelea kushtumiwa na uangalizi wa Umoja wa Mataifa kuendelea kutekeleza mashambulizi makali dhidi ya waasi inayosababisha maelfu ya watu uh, kukimbia makwao, huku Umoja Mataifa ukisema kwamba tangu mwaka huu ulipoanza watu elfu tisini na tano wameyakimbia makwao kwa sababu ya mpigano ambayo yanaendelea. Francis Auma ni mwanaharakati wa haki za binadamu kutoka shirika la Haki Afrika, anazungumza akiwa mjini Mombasa nchini Kenya. Kwa hakika ni jambo la kuwa nchi ndogo ya Sudan Kusini, mpaka wa leo kuna vita usiku na mchana. Wanaumia ni kina mama, watoto na wazee, na pia hiyo nchi imechukua muda mrefu. Kenya imejaribu sana kuwasaidia na nchi zengine, lakini sasa tunasema hii ni kiriba goji kujikiriba jui. Kwa nini haiwezekeki wakapata suluhu ya kudumu? kama watetezi wa haki za kibinadamu AU, hey, nao ni wakati wao kuangalia uh, suluhu ya kudumu Uh, hususan, wameshindwa, wanya wanya Juba wameshindwa wenyewe kwa wenyewe, hawawezi kuleta suluhu ya kudumu kwa hakika, wameshindwa kuchukua hatua zote, ndio maana watu wanakimbia. Sasa ni mataifa mengine yaingilie kati na kuisaidia serikali ya Juba. Tanzania, Uganda, Kenya, uh, Ethiopia wanaangalia kwa kando, na haifai namna hii. nam ni na sauti yake Francis Auma, mwanaharakati wa haki za binadamu kutoka shirika la Haki Afrika, akizungumza akiwa mjini Mombasa nchini Kenya. Makubaliano maalum ya wanasiasa yamesainiwa nchini DRC katika ofisi za bunge, huku spika wa baraza la Senate Obin Minaku na mwenyekiti wa baraza la Senate Leon Kengo Wadondo wakimwakilisha rais Joseph Kabila. Mengi zaidi na mwandishi wetu Ali Bilal. Makubaliano hayo yametiwa saini na uwingi wa vyama vinavyounga mkono utawala ama Majorite Presidentielle, upinzani uliobatizwa jina la Opposition Republicaine, upinzani uliosaini makubaliano ya Oktoba 18 mwaka jana, mashirika kirai ya kiraia yaliyosaini makubaliano ya Oktoba 2016 upinzani wa Rassemblement unaoongozwa na Joseph Olenga Koi pamoja na Lisa Ngabonganga spika wa bunge na mwenyekiti wa baraza la Senate ambao walimwakilisha Rais Joseph Kabila Kabila, na nao pia wamesaini makubaliano hayo. Upande wa tawi la Rassemblement linaoongozwa na, na Feliks Chisekedi haujahudhuria sherehe hizo za kusaini makubaliano hayo maalum na ulieleza mapema kwamba hautosaini makubaliano hayo na kutuhumu kuwa yanavunja mkataba wa Disemba 31, mwaka jana, pamoja na katiba ya nchi hiyo. Kundi linaloheshimu katiba lao limeomba kupewa muda kidogo kabla ya kusaini makubaliano hayo. Fidel Babala ambaye aliwakilisha jukwaa hilo la kisiasa amesema wao watasaini makubaliano hayo hii leo Ijumaa. Spika wa bunge Obemi Naku amesema Makubaliano hayo yanatoa maelekezo kuhusu utekelezwaji wa mkataba wa Desemba 31 mwaka jana na yanaweza kusainiwa na wajumbe wengine ambao hawakuwepo katika sherehe hizo za jana Alhamisi namna viongozi wa serikali huko DRC katika jimbo la Kivu Kaskazini wamethibitisha kuhukumiwa kwa waasi 44 wa zamani wa kundi la M23 kifungo cha miaka miwili jela kwa kosa la kutoroka kambi walikokuwa wamehifadhiwa katika nchi jirani ya DRC. Huko nchini Kenya, mwanasiasa wa siku nyingi Raila Odinga amethibitishwa kuwa mgombea urais kupitia muungano wa upinzani NASA kupambana na Rais Uhuru Kenyatta wakati wa uchaguzi mkuu mwezi Agosti mwaka huu. Itakuwa ni mara ya pili kwa Odinga kupambana na Kenyatta baada ya wilhao kumenyana mwaka elfu mbili na kumi na tatu. Odinga ambaye anawania urais kwa mara ya nne amesema kwamba yeye na wanasiasa wenzake wamekubaliana kuunda serikali ya pamoja ikiwa watashinda uchaguzi huo. Profesa Larry Gumbe ni mchambuzi wa siasa, anatathmini uh, uteuzi huu wa Raila akiwa Nairobi. Aatar alikuwa ni yule mwanasiasa mwenye uzoefu mwingi, anazo fedha na rasilimali zingine za kufanya kampeni. Ndio naona kwamba wenzake waliangaliwa hivyo, wakasema ya kwamba anaweza yeye kuwaongoza na kuwapatia ushindi kwa uchaguzi. Ni sauti yake Profesa Lari Gumbe, mchambuzi wa siasa akizungumza akiwa jijini Nairobi. Marekani imeonya raia wake kuepuka kuzuru eneo la kitalii la Gordan nchini Ethiopia kutokana na mwendelezo wa mashambulizi ya gruneli yanayolenga hoteli na hotel ya makazi ya watu. Usalama wa eneo hilo umekuwa mashakani baada ya maandamano makubwa ya upinzani mwaka uliopita na kusababisha serikali ya Ethiopia kutangaza hali hatari katika eneo hilo. Radio France Internationale jijini Addis Ababa nchini Ethiopia. Ni saa 2 na dakika 36 sawa kabisa, na ukiwa hapo Juba, Sudani Kusini, unatupata kupitia 90.4 FM. Mahakama maalum jijini Daka nchini Senegal limeshikilia hukumu ya maisha jela dhidi ya rais wa zamani wa Chad, Hissen Habre. Habre ambaye aliongoza nchi yake kati ya mwaka 1982 hadi 1990 19, 19, 19. Alipatikana na kosa la mauaji, ubakaji na makosa mengine ya ukiukwaji wa haki za binadamu. Wakili wa rais huyo wa zamani, Munir Balal, amesema kwamba mahakama hiyo haijafanya haki. Inasikitisha. Kwa mara ya kwanza barani 30 afrika 30 utawala unashindwa kuchukua 30 muda zaidi 30 ili kusikiliza kesi hii nam. Kwa upande wake wakili wa waathiriwa Jacqueline Mudena amesema kwamba hukumu hiyo ni ujumbe muhimu dhidi ya viongozi wote madikteta barani Afrika. Huu ni ujumbe mzito kwa viongozi madikteta barani Afrika, kuweni makini, hamtobaki bila kupewa adhabu. Pamoja na uamuzi huu uliochukuliwa, ni vigumu sana kufikiria hali ya kutokuadhibiwa barani Afrika. Utaadhibiwa bila ya kujali kitendo kimefanyika ukiwa wapi. Mahakama hiyo ya maalum iliyoundwa pia na umoja wa Afrika imesema kwamba hukumu hiyo ndio ya mwisho na ndio mara ya kwanza barani Afrika kwa rais wa zamani uh, kufunguliwa mashtaka katika nchi nyingine na kuhukumiwa. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis anazuru nchi ya Misri hivi leo. Papa Francis anatarajiwa kuwa jijini Kairo kwa muda wa saa ishirini na saba na kukutana na viongozi wa dini ya Kiislamu madhehebu la Coptic na Wakristo wengine pamoja na uongozi wa Misri. Usalama umeimarishwa jijini Kairo Uh, kuelekea ziara hii kutokana na mashambulizi ya kigaidi ya mara kwa mara ambayo yamekuwa yakitokea. Balozi wa Umoja wa Mataifa nchini Libya Martin Kobler anatarajiwa kuzuru nchi ya Sudan siku ya, ya Jumapili. Katika ziara hiyo atakutana na waziri wa mambo ya nje nchini humo, lakini pia kutana na viongozi wengine wa serikali. Lengo la ziara hii ni kujadili mzozo wa Libya baada ya makubaliano yaliyofanyika katika ya, mkutano wa viongozi wa nchi za kiarabu hivi karibuni na kule kaskazini bara la Afrika. Uh, baraza la usalama la umoja Mataifa na limeahirisha zoezi la kupigia kura azimio kuhusu eneo la Western Sahara. Marekani inataka uongozi wa eneo hilo kuondoa vikosi vyake katika eneo hilo ambalo linawaniwa kati ya eneo hilo la Moroko, ili kuepusha makabiliano zaidi. Rais wa Marekani Donald Trump amemsifu rais wa China Xi Jinping kwa namna anavyoshughulikia mzozo wa Korea Kaskazini. Trump amemwelezea uh, ping kama uh, mtu mwema anayependa nchi yake. Rais huyo wa Marekani pia ameeleza kwamba anangependa kumaliza mzozo wa Korea Kaskazini kwa njia ya kidiplomasia, lakini anasema kwamba haitakuwa rahisi. Abala Pita Uma ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mtaalam wa masuala tutuza migogoro. Anazungumza akiwa Dar es Salaam. Nadhani China ina mchango mkubwa sana, ukija upande wa ushawishi juu ya Kenya, kwa sababu ya uhusiano baina ya ya Beijing na na Kenya. Kwa hivyo, Donald Trump kumeona kumeona rais wa China kuingilia kati, amejiona hilo kama njia mojawapo ya kujaribu kuepusha mzozo huo kwenda kwenda mbali lakini, um, ilivyo ni kwamba Marekani wamepania kabisa, nadhani wanataka tu kukomesha ora wa Korea Kaskazini. Naam, ni sauti yake ya Bala Pita Uma, mchambuzi wa siasa za kimataifa akizungumza akiwa jijini Dar es Salaam na waandamanaji wamevamia majengo ya bunge nchini Macedonia baada ya kuchaguliwa kwa spika kutoka uh, kabila la Albania. Makabiliano yalizuka ya na kusababisha majeruhi ya watu kumi, wengi wakionekana kutokwa damu. Kumekuwa na maandamano ya wiki kadhaa nchini humo kushinikiza kusiti, kuitishwa kwa uchaguzi mpya uh, katika taifa hilo. Ali Bilal anaingia na RFI michezo. Naam nikushukuru sana Victor. Abuso, nianze hapa na taarifa kuhusiana na mechi baina ya Manchester United na Manchester City hapo jana. Uh, timu hizi zilitoshana nguvu na hakuna mbabe, licha ya kwamba Manchester United mchezaji wao mmoja alipewa kadi nyekundu. Manchester City walishindwa kupenya na kufungua mwamba wa klabu hii ya Manchester United. Naam, ina maana kwamba wamegawana alama moja moja. Wakweli, mashabiki wa vilapu vyote viwili uh, leo hii wanatia na moyo baada ya wa jana. Wajani wakweli kabisa, kocha uh, Jose Mourinho wa klabu ya Manchester United alisikika akisema kwamba uh, timu yake imefanya vizuri na isinge liweza kufanya zaidi ya kugawa mm. Matokeo <laughs> kwa, kwa mazuri lakini pia tunaweza kusema kwamba <laughs> si mazuri <kusababu> kwa <laughs> <kinatimi natakiwa laughs> hmm. Na hii leo katika ligi ya Premier League kule nchini Uingereza kesho, kumradhi Southampton watakuwa uwanjani kumenyana na Hull City. Stoke City wataminyana na West Ham United, Sunderland wataminyana na FC Bournemouth, Leicester City wataminyana na West Bromwich. Crystal Palace watacheza na Burnley. Lakini kule nchini Ufaransa katika Ligue 1 Monaco wao watacheza na Toulouse, Montpellier watacheza na Lille, Bastia wao watapepetana na Rennes, Nantes wao watamenyana na Lorient, Guingamp wao watacheza na Saint-Etienne, Metz wao watawapokea Nancy. Na kule nchini Ujerumani katika ligi ya Bundesliga kesho, siku ya Jumamosi, Borussia Dortmund wao watacheza na Köln Mainz watacheza na Borussia Malaga, huku Wolfsburg wakicheza na Bayern Munich. Na kule nchini Italia, ligi ya Serie A, Torino watacheza na Sampdoria. Nchini Hispania, ligi ya Primera Division, Real Sociedad watamenyana na Granada, Real Madrid wao watamenyana na Valencia, Las Palmas watacheza na Atletico Madrid, Espanyol wao watawapokea eh, Barcelona. A, Ali Bilal, nakushukuru sana na utakie juma njema, lakini pia wiki njema. Uh, uh, viwanjani. Nam, shukrani sana. Baadaye utakuwa katika makala ya muziki jumaa. Naam. Naam, sasa ni wakati wa uchambuzi wa magazeti na Victor Robert wile, asante uh, sana Victor Abuso. Na basi eh, nianzie kule nchini Rwanda na gazeti la New Times likiwa limeandika habari kuhusiana na waziri mkuu wa Ethiopia Haile Mariam Desalegn amewasili mjini Kigali nchini Rwanda kwa ziara ya kikazi ya siku tatu lakini nchini Uganda gazeti la Daily Monitor, wabunge wa Uganda wameikosoa wizara ya ulinzi juu ya namna inavyotoa nafasi za kazi hususan katika jeshi la nchi hiyo na kushindwa kuzingatia usawa wa kikanda na uh, nchini Kenya gazeti la Daily Nation lenye limeandika habari kuhusiana na kiongozi wa upinzani Raila Odinga ambaye ameteuliwa kuwa mgombea wa uraisi kupitia muungano wa NASA hiyo jana amesema kuwa ana uhakika wa kushinda katika uchaguzi mkuu unaotarajiwa kufanyika Agosti 8 mwaka huu atakapokabiliana na Rais Uhuru Kenyatta katika uchaguzi huo, tusubiri tuone na, ni marudiano ya mwaka 2013, itakuwa ni <laughs> finali ya pili, uh, Victor <laughs> Robert. Na, tusubiri tuone. lakini nchini e, Ufaransa gazeti la Le Figaro lenye limeandika habari kuhusiana na mgombea urais nchini Ufaransa Emmanuel Macron amesema hayuko tayari na hayuko katika nafasi ya kumwona mgombea mwenzake aliyeingia naye katika duru ya pili ya uchaguzi wa Mei saba, Marine Le Pen anashinda uchaguzi huo, pia tusubiri tuone. E, mambo 7, mwezi ujao. Si mbali sana. Mm. Magazeti ya Tanzania nikianza na gazeti la Mtanzania 40, za vyeti feki leo eh, JPM kukabidhiwa majina ya waliogushi zaidi ya watumishi elfu kumi roho mkononi. Na gazeti Mwananchi lenyewe likiandika Maalim Seif na Profesa Lipumba ni msuli msuli, na bodaboda boda zageuka adui benki na maduka makubwa, eh, lakini wapinzani waibua kivuko cha JPM bungeni. Gazeti Habari Leo lenyewe likiandika Mbarawa kutimiza ndoto za Magufuli, huku gazeti Tanzania Daima eh, lenyewe likiandika Raila, Raila awaweka kona mbaya JPM na Lowasa, na gazeti la Uhuru likiandika maji yenye sumu yatumika kumwagilia mboga Dar es Salaam eh, chura akitumbukia anaungua. Mtu akikanyaga mguu eh, unachubuka papo hapo. Eh, gazeti la Majira, walimu waswekwa mahabusu Lushoto, huku gazeti la ni Nipashe likiandika majambazi kufuru tupu, ya teka ya pora ya jeruhi na kubaka. RPC atuma kikosi maalum kuwa nasa na panga vya tifeki kutua kwa rais Magufuli. Leo ni hayo tu kwa ufupi, na basi, nakushukuru sana Victor Robert Pili, lakini pia nakutakia wikendi njema, nakutakia njema, bila shaka utakuwa unarudika burudika. Asante, shukran. Radio France Internationale. Nam alibila rejea. Sasa na makala ya muziki juma Hili, Ali Bilali na kuletea habari kuhusu Festival de Musique Urbaine Danumabo Femua ni tamasha ambalo hufanyika kila mwaka nchini Cote d'Ivoire. Mwaka huu, tamasha hilo linafanyika kwa kumwenzi Gilles Shungu Wembadio pene Kikumba, maarufu kama Papa Wemba. Mwanamuziki wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo aliyefariki akiwa jukwani wakati akitumbuiza katika msimu wa tisa wa tamasha hilo. Mepona kolia ni tamasha ambalo liliundwa na kundi la Magic System, moja miongoni mwa makundi ya vijana kutoka katika mji wa Anumabo nchini Cote d'Ivoire, vijana ambao walizolea sifa tele kupitia nyimbo zao kama vile Premier Gaou, Un Gaou wa Paris, Fanta Diallo, wimbo ulioimbwa na mwanamuziki wa miondoko ya rege Alpha Blondy na kurejelewa na vijana hawa. Mwaka huu femua wa imeorodhesha wanamuziki kutoka katika mataifa mbalimbali kwa ajili ya kutumbuiza katika tamasha hilo. Miongoni mwao ni pamoja na Salif Keita kutoka nchini Mali, Black M kutoka nchini Ufaransa, Singila kutoka Ufaransa. Kumbuka juma lililopita nilikuletea historia ya mwanamuziki huyo. Tiken Jah Fakoly, Marema Fall wa Senegal aliyewahi kushinda tuzo za Prix Decouverte, tuzo ambazo hutolewa kila mwaka na RFI, Bisa Kdei wa Ghana, Sulbang wa Guinea Conakry Monique Seka wa Côte d'Ivoire, nafikiri unakumbuka nyimbo zake kama vile Misua. Ni mwanamuziki aliyewahi kusumbua sana barani Afrika kupitia nyimbo zake, hususan wimbo huo Misua. Nikukumbushe kidogo, Misua na Monique Seka kabisa nafikiri umekumbuka zama hizo. Hebu nieleze ulikuwa wapi miaka hiyo na ulikuwa na umri gani? <laughs> Haya, wapo pia wanamuziki muziki Nash, kundi la Revolution, DJ Leo Keith no Beats na Kuman Group kutoka nchini Cote d'Ivoire. Tamasha hili la Femua lilianza kufanyika tangu mwaka 2008 chini ya mwasisi wake Traore Salif ama Asalfo ambaye ni kiongozi wa kundi la Magic System ambaye alishirikiana na wanamuziki wenzie katika kundi hilo la Magic System. Lengo hasa la tamasha hilo ni kutoa nafasi kwa wapenzi wa muziki wasiokuwa na uwezo mkubwa wa kununua tiketi kwa ajili ya kuhudhuria tamasha la wanamuziki wakubwa kutoka mataifa mbalimbali duniani. Inaelezwa kuwa mmoja miongoni mwa matamasha makubwa katika ukanda wa kusini mwa jangwa la Sahara. Katika msimu wa tamasha hukusanywa pesa kwa ajili ya kuendeleza miradi mbalimbali mbali ya maendeleo hususan kama vile kununua vifaa vya hospitali, kutoa misaada kwa wakimbizi, kujenga shule na misaada ya wanafunzi, zahanati pamoja na mengineyo. Karibu kutamatisha makala haya, sikiliza kibao hiki kipya kabisa cha kundi la Magic System. Wanakwambia ya foe, wanasema sote ni ndugu, hatuna sababu za kubaguana, tuishi pamoja katika hali ya upendo na amani, sababu uhuru hauna makadirio. Tamasha hili linafanyika kwa takriban mwezi mzima na limekuwa kivutio kikubwa sana kwa watalii kutembelea Côte d'Ivoire, katika msimu wa tamasha hilo ambalo hudumu takriban mwezi mzima, zikishuhudiwa semina na harakati mbalimbali za maendeleo. Ali Bilali, unaweza kutufollow kwa Instagram kwa kuandika bili daso bilani, nikutakie Ijumaa Mubarak. Kabisa, asante sana Ali Bilal kwa makala hayo ya muziki Ijumaa. Bila shaka utakuwa naye pia wiki ijayo sana, wakati kama waleo. Lakini pia msikilizaji, imekuwa ni fahari yetu kuwa pamoja nawe wiki nzima, uh, wakati wa asubuhi kuletea matangazo ya dunia kutoka hapa RFI Kiswahili. Kundi mitambo amekuwa ni Emmanuel Mbando, msomizi wa matangazo haya amekuwa ni Victor Robert wile, mimi ni Victor Abuso na utakia kila la heri. Asante sana, kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam. kutoka Burundi kibau, cham, sorry, na kibao cha msuri kikikamatisha namna hiyo. Matangazo ya asubuhi kutoka hapa RFI Kiswahili, na muda si muda tutakupeleka kule jidi Parisa Ufaransa upate matangazo mengine <tosimuza> lakini usikose kuwa pamoja nasi tena saa kumi na mbili, jioni saa za Afrika Mashariki kwa matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili. Asante na kwa heri.