Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International tukikutangazia kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale wanapotegea sikio matangazo yetu haya ya asubuhi ya awamu ya pili. Karibu andamane nasi mwanzo mpaka mwisho wa matangazo haya. Tumekuandalia uchambuzi wa kina wa habari, michezo, dondoo za magazeti na makala. Jina langu ni Mano Richard Makundi. Lakini kwanza ni muhtasari wa habari. Mazungumzo ya kitaifa nchini Sudani Kusini yameng'oa nanga huku rais Salva Kiir akitangaza usitishaji wa mapigano kwa muda. Shirika linalotetea haki za binadamu nchini DRC ya kaji limeingiwa na wasiwasi kuhusu msako unaoendelea dhidi ya wafungwa waliotoka kwenye gereza la Makala. Na polisi kwenye jiji la Manchester nchini Uingereza wanafanya uchunguzi kuhusiana na shambulio la bomu lililoua watu zaidi ya 19. Habari kamili. Msikilizaji, ukiwa na lolote, tutumie rafa yako kwenda kwenye namba 2557601574 kwanza na alama ya kujumlisha. Rais wa Sudani Kusini Salva Kir ametangaza kusitisha mapigano kupisha mazungumzo ya kitaifa ambayo hayakumhusisha simu wake Riek Machar. Sio mara ya kwanza kwa rais Kir kujiapiza kuwa jeshi lake litaweka silaha chini katika miaka mitatu ya mapigano lakini bado ametoa onyo kuwa jeshi jeshi kwa lake halita sita kujilinda dhidi ya uvamizi wa aina yoyote. Dr. Brian Wanyama ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri katika chuo cha Kibabii kilichoko mjini Bungoma nchini Kenya. Umuhimu wa kongamano hii kwa kweli ni na una uzito mkubwa kabisa, uzito mwingi. Lakini jambo lingine la kusikitisha ni kwamba yule uh, kiongozi wa upinzani ambaye sasa anaishi Afrika Kusini wa mishoni, hataweza kushiriki naye ni Riek Machar. E, maoni yangu ni kwamba Riek Machar amekuwa na kikosi kikubwa kabisa cha wananchi raia, na vile vile wapiganaji ambao wameunga mkono, na pengine bila kushirikisha kwa wanachama wake, huenda ikawa e, ni dosari uh, kwa upande wa uongozi wa Sudani Kusini ni kwamba juhudi zote, mchakato mzima wa kujaribu kuleta amani Sudani Kusini unaopewa uh, heko, lakini e, kwa upande mwingine ili mikakati zile hatua ambazo zinachukuliwa kidogo ni kama ziko finye, ni kama uende zizibebe ule uzito ambao tuliutarajia. Ni mtazamo wake Dk Bran Wanyama, mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri katika chuo cha Kibabii kilichoko Bungoma nchini Kenya. Utafiti mpya kuhusu hali ya wakimbizi duniani unaonyesha kuwa watu zaidi ya milioni 31 duniani wamekimbia makwao ndani ya nchi zao kutokana na machafuko na hali ya majanga katika mwaka elfu mbili kumi na sita huku China na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zikitajwa kuwa nchi zilizoathirika zaidi. Nchi ya DRC na watu zaidi ya laki tisa ambao hawana makazi ndani ya nchi yao, ikiwa ni mara mbili zaidi ya idadi iliyorekodiwa nchini Siria, ambako kuna watu zaidi ya laki nane na nchi hiyo inakabiliwa na vita kwa zaidi ya miaka sita hivi sasa. Ripoti ya taasisi ya baraza la wakimbizi ya Norway imeongeza kuwa hali ya majanga inasababisha watu kukimbia makwao wa mara tatu zaidi ukilinganisha na hali ya machafuko. China inaongoza kwenye orodha hiyo ikifuatiwa na Ufilipino, India na Indonesia. Shirika linalotetea haki za binadamu nchini DRC la ACAJI limeingiwa na wasiwasi wa, na shughuli ya msako unaoendelea nchini humo kuwasaka wafungwa waliotoroka jela kuu la Makala jijini Kinshasa. Shirika hilo limesema vyombo vya usalama vinaendesha msako bila ya kuwa na kibali na ruhusa kutoka kwa vyombo vya sheria, huku idadi kubwa ya watu wanaoshukiwa wakikamatwa na kutiwa mbaroni kinyume cha sheria. George Kapiamba ni mwenyekiti wa shirika la ACAJ lenye makao yake jijini Kinshasa. ya, si kuna tukio la kutafutwa watu kwa misingi ya kadi za uraia, jambo ambalo linahofiwa kushuhudia matumizi mabaya, maana wale ambao hawana kadi za uraia wanachukuliwa kuwa ni, wa, ni wafungwa waliotoroka. Kuna wanaofungwa muda mrefu katika vituo vya polisi. Kwa mujibu wa taarifa tulizonazo, wengi wanaachiwa baada ya kulipa faini, huku wakijua kwamba hicho ni kinyume cha sheria. Ni sauti yake George Kapiama, mwenyekiti wa shirika la Kaji lenye makao yake mjini Kinshasa, DRC. Radio France International. Kesi dhidi ya kinara wa upinzani nchini Zambia, Kainde Hichilema, ambaye anashtakiwa kwa makosa uhaini, ya uhaini, imeahirishwa hadi vileo baada ya hakimu aliyekuwa akisikiliza kesi hiyo kuugua ghafla hapo jana. Chama cha Hichilema cha UI kimekosoa hatua ya mahakama kuahirisha kesi ya kiongozi wao kikisema inalenga kuminya haki na demokrasia nchini humo, ambapo kimetaka jumuiya ya kimataifa kuingilia kati. Waumini wa kanisa Katoliki nchini Mali wameridhishwa na hatua ya kiongozi wa kanisa hilo Papa Francis ambaye ametangaza mwishoni mwa juma kuteua makardinali wapya watano, wakiwemo waskofu Jean Zebo kutoka nchini Mali. Rais wa Mali Ibrahim Bubakar Keita ni miongoni mwa walioridhishwa na hatua wa hiyo ambapo wamepongeza kardinali Jean Zebo na kumtakia kumta mafanikio mema katika kazi zake. Watatu, watatu kati ya makardinali hao wapya ni kutoka barani Afrika. Timoteo Diallo ni padhri kutoka kanisa la askofu Zebo jijini Bamako. Ni mshtuko wa jumla, watu wote tumefurahi. Kuna padri mmoja ameniambia kwamba amepiga kengele ya kanisa ili kudhihirisha furaha yake. Hii ni ishara ya kutia motisha kwa kanisa letu la Mali, lakini pia kwa nchi yetu inayopitia wakati mgumu. Ni mara ya kwanza katika historia ya Mali kuwa na kardinali ni sauti yake Timoteo Dialo, padhiri kutoka kanisa la skofu Zebo aliloko jijini Bamaco, Mali. Radio France International Kiswahili, kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Nam msikilizaji, kupata ukule wa mambo sikiliza RFI pale Kitwe, Zambia ni 92.5, wakati Juba, Sudani Kusini ni tunasikika kupitia 90.4 FM. Mageuzi ya kanuni ya sheria kuhusu ajira ni miongoni mwa vipaumbele vya serikali mpya nchini Ufaransa, ambapo wakati wa kampeni zake rais Emmanuel Macron alisisitiza na kuahidi kulifanyia kazi wakati wa, wa, wa, wa, atakapochaguliwa. Hii leo Rais Macron atawapokea wawakilishi wa muungano wa mashirika ya wafanyakazi na waajiri kwa nyakati tofauti, kujaribu kujadili kuhusu mageuzi hayo ya ajira kabla ya kuchapishwa kuwa sheria mpya. Wakati huo huo, sheria mpya kuhusu maadili ya kisiasa nchini humo inawasilishwa hivi leo kwenye baraza la mawaziri, ambayo inatakiwa kupigiwa kura kabla ya uchaguzi wa wabunge mwezi Juni. Aliyekuwa mgombea katika uchaguzi wa rais uliopita Marine Le Pen ameipinga sheria hiyo. Interdire dozier anataka kuzuia watu binafsi wasitoe mikopo kwa vyama vya kisiasa, anataka kuzuia vyama vya kisiasa visiwakopi wagombea. Nataka niwaambie matokeo yake, sasa benki ndizo zitakazokuwa zinaamua nani ana haki ya kuwa chama cha kisiasa, na benki ndizo zitakazoamua nani ana haki ya kuwa mgombea au hapana, ikiwa na maana kwamba wagombea watateuliwa na benki au wale ambao la la, na uwezo binafsi wa kuendesha kampeni hususan uchaguzi wa Bunge. Na hili linatisha sana katika demokrasia. Wadadisi wa mambo wanasema sheria mpya ya ajira ni kipimo cha rais Macron katika uongozi wake wa miaka mitano na hapaswi kukosea. Takriban watu 19 wameuawa katika shambulio linalodhaniwa kuwa la kigaidi wakati wa tamasha la mwanamuziki wa pop wa kule Marekani Ariana Grande katika jiji la Manchester. Martha Saranga na maelezo zaidi. Hali ya sintofahamu na mshtuko ilishuhudiwa katika eneo la tukio ambapo mashabiki vijana walikimbia eneo la tamasha baada ya baadhi kushuhudia sauti kubwa ya mlipuko wa bomu muda mfupi kabla ya tamasha kutamatika. Kufuatia tukio hilo, waziri mkuu wa Uingereza Theresa May ametaja tukio hili kama kitendo cha kigaidi. Taarifa ya polisi mjini Manchester imethibitisha vifo vya watu 19, majeruhi takriban 50. Na ikiwa itathibitishwa kuwa ni shambulio la kigaidi litakuwa baya zaidi kuwahi kuikumba Uingereza tangu Julai mwaka 2005 ambapo watu 50 walipoteza maisha katika shambulizi la kujitoa muhanga mjini London. Asante sana Matha Saranga. Zaidi habari hii utaipata katika matangazo yetu ya leo jioni saa kumi na mbili uh, za jioni. Rais wa Brazil Michel Temer amewaonya wapinzani wake kuwa hatokubali kuondoka madarakani bila ya kupigania nafasi yake, wakati huo akiendelea kupata ahueni ya tuhuma za rushwa zinazomkabili zilizosababisha kushinikizwa ajiuzulu. Rais Temer amesema kuwa Uh, ikiwa wapinzani wake wanataka aondoke basi lazima wamlazimishe atoke, uh, na kwamba akijiuzulu uh, atakuwa amekiri kuhusika na vitendo vya rushwa vinavyo anavyokanusha, uh, wakati huo pia akikaribisha uh, uchunguzi dhidi yake. Na rais wa Korea Kusini aliyeondolewa madarakani Park Geun-hye muda mfupi uliopita amepandishwa kizimbani kwenye mahakama ya Seoul kujibu mashtaka ya rushwa yanayomkabili na ambayo yalisababisha kuanguka kwake. Park Geun-hye anashtakiwa sambamba na aliyekuwa rafiki yake wa karibu Choi Soon-sil, ambaye anadaiwa wakati akiwa rais alimpendelea kwa kumpa mikataba kadhaa ya kiserikali kupitia njia, njia zisizo rasmi. Kipienga kimelia na Ali Bilali yumo studioni karibu. Nami ni kushukuru sana Emmanuel Richard Makundi. Kocha wa klabu ya Chelsea ya ligi daraja la kwanza kule nchini Uingereza ambayo ilitoa ubingwa msimu huu, Antonio Conte ameteuliwa pia kuwa kocha bora msimu huu unaotamatika na Eh, kumekuwepo na taarifa kuhusiana na swala zima la uh, mchezaji wa Ufaransa ambaye anakipiga kule nchini Uhispania, Antonio Griezmann ambaye anasema kuna asilimia sitini ya yeye kuhama kuhamia klabu ya Manchester United katika msimu wa usajili baada ya kutamatika kwa ligi na pia mchezaji mshambuliaji kutoka Uruguay Maxi Gomez amesajiliwa na klabu ya Celta de Vigo makundi. Uh, tulikuwa na taarifa hapa kuhusiana na kocha wa klabu ya Sunderland. David Moyes, David Moyes kubwaga manyanga, ameamua kujiuzulu mwenyewe, hakupenda kusubiri aweze ku kufungiwa virago ama kupata shinikizo <laughs> kwa mashabiki, na kwa hiyo ameamua mwenyewe, na eh, analezwa kwamba tetesi kwamba huenda a uh, kocha huyu akatimkia kwenda kule nchini uh, China kwenda kufundisha vilabu vya kule uh, kwa sababu tayari inaonekana unakumbuka, mara baada ya kutoka Manchester United alijaribu kwenda kufundisha soka kule Uhispania, mambo haya kumwendea vizuri, vizuri, lakini akarudi kule kuifundisha Sunderland. uh, mambo haya wakati mwingine unasema ni bahati mbaya, kwa sababu wakati anaondoka katika klabu ya Everton Everton ilikuwa inafanya vizuri <laughs> uh, na ilikuwa ipo katika msimamo mzuri katika ligi ya Uingereza, lakini mm, nafikiri kitita cha pesa na klabu ya Manchester United Kweli uh, uh, kabisa eh, lakini pia tukirejea barani Afrika hapa hii leo makundi uh, timu kadhaa zitashuka uwanjani kumenyana katika mchwano wa Confederation Cup ambapo Horoya wao watacheza na TP Mazembe, Hilal Obayed wao watacheza na Zesco United, huku ni kesho huu ni mchezo ambao utafanyika kesho, makundi nam, nam. <laughs> huku Rekreativo uh, ikicheza na smuth Rivers United, uh, watacheza na, na Fus ya Rabat, lakini pia katika mchuano wa um, kombe la mataifa bingwa barani Afrika kwa vijana wenye umri wa chini ya miaka kumi na saba Ghana watashuka uwanjani kuminyana na Niger huku Mali wao wakipepetana na Guinea. Sijui nam. Asante sana Wilali, muda umetupa mkono, lakini nikutakie siku njema, shukran nam. Karibu Martha Saranga utujuze aliyopewa nafasi kwenye magazeti. Asante sana, naanza na gazeti la Daily Nation nchini Kenya laandika, wanasiasa wakabiliwa na jaribio la uadilifu, ni katika harakati za watangazania kuelekea uchaguzi ujao nchini Kenya. Daily Monitor la nchini Uganda laandika Rais museveni awataka watu wa sudani Kusini kuenzi umoja na mshikamano ili kutohatarisha zaidi taifa lao. Gazeti la New Times la Rwanda laandika Umoja Mataifa kutoa tuzo za heshima kwa Wanyarwanda watatu miongoni mwa walinda amani wa Umoja wa Mataifa waliofariki dunia wakiwa katika kulinda amani. Shughuli hizo zitafanyika katika makao makuu ya Umoja wa Mataifa mjini New York. Gazeti la sudani kusini andika Salva Kir akataa kurejea kwa Machara, atangaza vikosi vyake kusitisha mapigano. Gazeti la Liberation la nchini Ufaransa limeandika kuhusu shambulio lililotokea huko Manchester usiku wa kuamkia leo lililogharimu maisha ya watu 19, taarifa ambayo imechapishwa pia na magazeti ya Le Monde na Le Parisien. Magazeti ya DR Congo, gazeti la Far limeandika kuhusu tuhuma za hatari dhidi ya mbunge Clement Kanku kuhusu Kamuina Nsapu, ambapo gazeti la New York Times limemtuhumu kuwa na jukumu kubwa katika machafuko ya huko Kasai. Le Potentiel Lenyewe limeandika kuhusu siku moja ya ukweli kufahamika wakati kesi za hadhara zitakapoanza kusikilizwa huko Mbujimai kuhusu vifo vya wataalamu wawili wa Umoja wa Mataifa. Magazeti nchini Tanzania, haraka haraka, gazeti Mwananchi, kauli ya Mwigulu, mauaji Kibiti ya Pingwa. Wadau wasema kutisha kuwabana wananchi hakutasaidia kupata taarifa za mauaji. Gazeti Nipashe, mauaji raia Pwani, ukiwa kamatisha 12 umetajirika. Pana picha hapa za watuhumiwa ambao wanatafutwa lakini pana picha ya IGP Ernest Mangu. Gazeti Habari Leo, wabunge wasema viwanda bila kilimo havipo, wataka bajeti iongezwe utafiti katika kilimo uimarishwe, wapongeza serikali kuondoa tozo mia moja na nane kwa mazao ya wakulima. Gazeti Majira, mauaji Rufiji Kibiti, JWTZ watakiwa kuingilia kati, wananchi washauri fanyike operesheni maalum ya kijeshi kuleta utulivu. Na gazeti Mtanzania, mauaji Kibiti yaumiza vichwa. Kwa sehemu kubwa, magazeti mengi nchini Tanzania nafasi kwa taarifa kutoka huko Kibiti ambapo mauaji yaumiza vichwa Nam, ambako kumeendelea kushuhudiwa mauaji. Asante um, Martha Saranga na nawe pia ni kutakie siku njema. Asante Nam, ni mpishe basi ebi Shaban Abdala na makala ya siha njema Nam, ni juma lingine tena ambapo msikilizaji wetu wa RFI Kiswahili ambapo tunakutana tena kwa takriban dakika kumi katika makala yetu ya siha njema ambapo katika makala yetu ya siha njema kwa juma hili, kwa mara nyingine nitaweza kutupia jicho kuangazia baadhi ya maudhi ambayo mtu anaweza akayapata pale anapopata matibabu ya saratani haswa matibabu kupitia njia ya mionzi, na moja ya maudhi hayo ni pamoja na kunyonyoka kwa nywele. Basi kupitia makala haya kwa juma hili utaweza kusikia sababu, lakini vile vile hatua ambazo zinastahili kuchukuliwa ili kuweza kukabiliana na hali hiyo. Basi kwa takriban dakika kumi kupitia makala yetu ya siha njema kwa juma hili utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Ibi Shahban Abdallah, ni kualika tu sote mwanzo hadi patafikia tamati ya makala haya kwa juma hili Namna moja kwa moja kwa njia ya simu, msikilizaji wetu, naungana mmoja daktari bingwa wa masuala ya nywele kutoka huko Nairobi nchini Kenya. Labda daktari, kwa manufaa ya wasikilizaji wetu wangependa kufahamu tunazungumza na nani kwa asubuhi ya leo? Asante ah, sana. Mimi kwa majina naitwa Daktari Bini na ni daktari ambaye amesomea haya maswala ya nywele. nam Dokta Bili, karibu sana katika kipindi chetu cha siha njema kwa asubuhi ya leo. Na tukienda katika mada yetu moja kwa moja, labda kuna uhusiano gani katika suala hili la mgonjwa kunyonyoka nywele na matibabu ya saratani, haswa matibabu ya mionzi? Asante uh, sana. Uh, wajua, wakati mtu yuko na shida ya saratani, kuna njia tofauti za kufanyiwa matibabu. Mtu anaweza akafanyiwa upasuaji na uh, kuna zile x-ray ambayo tunaita radiotherapy, lakini pia kuna tiba kemo, yani kemotherapy ambayo yatumika kusaidia mtu ambaye ko na hii ugonjwa wa saratani. Sasa hii tiba kemo inapotumiwa, mara nyingi inakuwa na ile side effect ambayo ni zile seli ambazo zinajigawanya uh, kwa haraka sana kwa mwili zinapunguka, na wajua kwamba nywele ni mojawapo ya seli ambazo zinajigawanya uh, kwa haraka sana kwa mwili. Sasa tibakemo inapotumiwa haina njia ya kutofautisha kati ya saratani na seli zingine za kawaida za mwili ambazo zajigawanya kwa haraka, na ndio maana mtu anasaidika, ndio kwa hiyo tibakemo, lakini side effect ni kwamba nywele ambazo pia ni seli za kujigawanya kwa haraka zinapungua. Sasa mtu anaona ni kama nywele za anguka kutoka a, kichwani. mm -hmm. na Dr. Bili, labda hali hii ya mgonjwa kunyunyuka nywele inaweza ikadumu kwa kipindi gani, wakati mgonjwa huyu akiwa anapatiwa matibabu ya saratani? Uh, wajua uh, saratani, kuna saratani tofauti, na hizi saratani tofauti zatibiwa kwa madawa tofauti ambayo yanachukua muda tofauti. Kwa hivyo kuna yale, uh, tunaweza tumia madawa kwa kama miezi mitatu, kuna mengine mtu anaendelea na madawa hata mwaka mzima. Kwa hivyo kwa wakati mtu bado anatumia madawa, basi kuna huo uwezekano wa huo muda uh, kukuwe na shida ya, ya nywele na anapoacha kutumia yale madawa polepole pole zile nywele zaanza uh, kumea na kurudi vizuri. mm -hmm. Uh, daktari, labda kwa upande wa muda humchukua mgonjwa muda gani mpaka aanze kuona dalili hizi za kunyonyoka kwa nywele zake wakati akipatiwa matibabu ya saratani? Uh, inategemea sana na ni matibabu gani mtu anayewapata ana, kwa sababu kuna zile tibakemo ambazo tunapeana ambazo ziko strong sana, yani ukali wake unaanza kusikika kwa mapema kuliko zingine. Lakini aa, kwa muda wa kama mwezi mmoja hivi tangu mtu aanze kupata matibabu ndio anaanza kuona kuna tofauti aa, kichwani. Aa, lakini mara nyingi unaweza pata hata baada ya miezi miwili ama mitatu bado kuna huu utofauti ambao mtu ana, anaendelea kuuona kichwani. Jambo lingine la muhimu, aa, mtu wakati ambapo yuko na saratani mara nyingi aa, chakula ama kutumia chakula kunakuwa na shida, na uh, inaweza kuwa ya kwamba shida hata si zile tibakemo ambazo mtu uliwapata, lakini ni ugonjwa wenyewe na kutokula vizuri. Sasa yale madini ambayo ni ya muhimu katika kutengeneza kwa nywele yanakuwa yanaanza kupungua na tunaona kuna tofauti kichwani. nam kamando kwanza, umeungana nasi msikilizaji wetu wa... hili nimeweza kutupia jicho kuangazia juu ya tatizo la kunyonyoka kwa nywele wakati wa matibabu ya saratani, na kwa njia ya simu ninaye daktari bingwa wa masuala ya nywele kutoka huko nchini Kenya. na mdokta Billy, labda tumekuwa tukishuhudia wakati ukifika mgonjwa anapatiwa matibabu ya ugonjwa huu wa saratani, na akifikia hatua ya kunyonyoka nywele mgonjwa ameonekana akikata tamaa, labda nye humshauri nini mgonjwa huu ili aweze kujisikia vizuri na kuendelea na matibabu pamoja na changamoto gani ambazo mnakuwa mnakabiliana nazo katika kipindi hiki? Um, I think jambo la muhimu ni mtu kujua ya kwamba inawezekana atapoteza nywele, lakini uzuri ni kwamba ni kwa muda fulani. Baada ya muda fulani kama uh, wa kumaliza matibabu nywele huwa inarudi. Kwa hivyo huwa ni muhimu sana mtu kujua kuna huo uwezekano ili kujitayarisha, yani kisaikolojia, mtu asipate ile stress wakati ambapo inatokea So jambo la kwanza, kuna huo uwezekano lakini kuzuia, the nutritious meal na eh, ukuwe na huo kujitayarisha. Kuna zile zile sisi tunapenda kuita, yani kama camouflage, ama mtu akipoteza nywele kuna nini anaweza kufanya? Kama kina dada, pengine kuna zile wigi ambazo mtu aweza kuvaa ili watu wasijue ya kwamba kuna shida fulani inaendelea uh. Mwisho ni kwamba hii eh, tibakema na x-ray fulani, yaani zile radiotherapy, kuna machache sana mtu unaweza fanya ili ile nywele isipate kupungua na kuanguka, kwa sababu ni ni, ni, ni side effect ya kawaida, lakini inapofanyika mtu akuwa umejitayarisha na u, at least kwa upande wako ule vizuri, ili kupunguza uh, ukali wa ile nywele ambayo inaanguka. Wakati tunaongea juu ya changamoto, ninafikiria hili jambo la la saikolojia, ama the psychological effect ya mtu kupoteza nywele. Kama alikuwa hajajitayarisha vizuri, ni changamoto kubwa, na jinsi ya kumtia mtu kama huyu moyo, jinsi ya kumweleza ya kwamba hey, hii ni kawaida, huwa inafanyika, jipe muda tu, itarudi. Jambo hilo mara nyingi, kama mtu hajajitayarisha vizuri, inawasumbua sana hasa inapofanyika kwa kina dada ama watoto watoto ambao pengine wanaenda shule, wenzao hawaelewi ni nini kinaendelea, pengine wanachekwa na watoto wenzao, so inakuwa changamoto sana kwa wale watoto na kina dada. Unavyojua, wanapenda sana urembo, ungependa sana uh, nywele zao zinapokuwa vizuri. Kwa hivyo inakuwa jambo la, la, la kuwasumbua So kuelezea ya kwamba hii ni kawaida na itarudi vizuri baadaye inakuwa ni changamoto kweli kwetu. Mm-hmm. Kwa kumalizia tu kipindi chetu cha siha njema sasa, Dr. Bill, ushauri wako ni upi kwa wasikilizaji wetu hasa wagonjwa ambao hivi sasa wanapitia matibabu haya ya saratani na wanakabiliwa na changamoto ya unyunyukaji nywele, lakini vile vile kwa jamii kwa ujumla. Um, kwanza ningependa kuambia ya kwamba ni vizuri mtu yeyote ambaye anapoteza nywele wakati anapata haya matibabu ajue ya kwamba hii siyo, ni kitu kwa muda kidogo, ni kwa sababu ya madawa hayo, lakini uh, ma, unapomaliza matibabu nywele huwa inarudi mahali pake vizuri. Na kwa wale jamii ama jamaa ama society in general, ni vizuri tukuwe watu ambao tunawatia wenzetu moyo. Tusi tu, uh, watoto ama kinadada wanapitia mambo kama haya psychologically tayari wako affected sana. Kwa hivyo tukuwe watu wa kuwatia moyo na tuelewe ni nini kinaendelea. Na mtu kupoteza nywele anapopata matibabu haimaanishi ya kwamba matibabu hayafanyi kazi vizuri ama mtu anaenda kupoteza maisha yake, hiyo tu ni sehemu. Mtu akipata tibakemo x-ray mara nyingi, aa, atapata hiyo shida, lakini ni tu, kwa muda tu. Nam, tunashukuru sana Dr. Bill kwa ushauri huo na tunakutakia siku njema. Asante sana namna kwa nukta hiyo, msikilizaji wetu wa raifa ya Kiswahili, ndipo nafikia tamati ya makala yetu ya siha njema kwa juma hili. Kumbuka kuungana nami tena hapo juma lijalo katika makala haya. Mimi ni Ebi Shaban Abdallah, basi nikutakia asubuhi njema nam. Asante Ebi Shaban Abdallah kwa makala hiyo ya siha njema na ndivyo ambavyo anatamatisha matangazo yetu ya asubuhi awamu ya pili hivi leo. Msikilizaji, usikose kututegea sikio katika matangazo yetu ya leo jioni itakapotimia saa 12 kamili hivi leo kwa muktasari tu ni kukumbusha yale ambayo tulikuwa tumekuandalia katika matangazo yetu. Ni pamoja na mazungumzo ya kitaifa nchini Sudan Kusini yameng'oa nanga hapo jana, huku Rais Salva Kiir akitangaza usitishaji wa mapigano kwa muda. Serikali ya Gambia imesema aliyekuwa rais wa nchi hiyo Yahya Jammeh alitoroka na kiasi cha dola za Marekani milioni 50 na polisi kwenye jiji la Manchester nchini Uingereza wanafanya uchunguzi kuhusu shambulio la bomu lililoua watu zaidi ya 19 na kujeruhi wengine zaidi ya 50. Zaidi ni katika matangazo yetu ya leo jioni. Fundi mitambo amekuwa ni Emmanuel Mbando, msimamizi wa matangazo alikuwa ni Martha Saranga. Ali Bilali alitujuza habari za michezo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, asante sana msikilizaji kwa kututegea sikio na nikutakie siku njema. Msikilizaji wa RFI Kiswahili ni Ariel akiwa amemshirikisha Tina, wasanii kutoka kule Congo Brazzaville. Kibao kinaitwa Deteste moi et moi, ndivyo wanavyotamatisha matangazo yetu kutoka yetuu. Emmanuel Mbando, msimamizi wa matangazo ni Martha Saranga, naitwa Emmanuel Richard Makundi. Na muda mfupi ujao, tutakuunganisha na wenzetu wa Paris, Ufaransa, katika matangazo mengine ya idhaa ya Radio France International. Nikutakie siku njema.