Imetimia saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationali, tunatangaza kutoka Dar es Salam, Tanzania. Sabina na Bigambo. Muungano wa upinzani nchini Kenya, NASA, wazindua rasmi ilani yake ya uchaguzi hapo jana. Familia, rais Kongo, ya, jibu, tuhuma, mkabili, ya rais wa Kongo Brazzaville Denis Sassou Nguesso yajibu tuhuma zinazomkabili binti wa rais huyo Julienne Sassou Nguesso na mumewe. Na upinzani ndani ya chama cha Republican nchini Marekani kwa mara nyingine wachelewesha kupiga kura kwenye bunge la Seneti kuhusu mabadiliko ya bima ya afya. Karibu tena msikilizaji katika matangazo yetu ya asubuhi. Leo ni Jumatano tarehe 28 mwezi Juni mwaka 2017. Tu, tunasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www RFI Kiswahili.com na redio wa shirika, na ukiwa na maoni tuandikie ujumbe kwenye namba alama ya kujumlisha 255764015747 au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, nami nitausoma hapo baadaye. Muungano wa upinzani nchini Kenya NASA, hapo jana jioni, umezindua rasmi ilani yake ya uchaguzi ambayo viongozi wake wanasema ikiwa watachaguliwa watahakikisha hali ya maisha ya Wakenya inabadilika ndani ya siku mia moja. Kinara wa muungano huo Raila Odinga amesema muungano wao umelenga kukata kiu ya muda mrefu ya Wakenya kuona mabadiliko ya kweli na kwamba ni kupitia ilani yao mabadiliko kwenye sekta ya afya, miundombinu na uchumi yatashuhudiwa. Like sisi tunapenda kuwaunganisha watu wa nchi hii na kutengeneza taifa la watu wamoja, kutoa nafasi sawa on kwa kila aliyezaliwa kwenye nchi hii. tunataka wakansha. Kuleta maridhiano ya nchi yetu, tutashughulikia na mauaji ya kiholela tutatengeneza nafasi Genets. kwa wanawake, tutaondoa rushwa. Rushwa ni saratani kwenye nchi yetu na kwa upande wake Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta, ambaye anawania kuteuliwa kwa muhula wa pili kupitia chama chake cha, cha Jubilii aliendelea na kampeni zake kwenye eneo la Tharaka Nithi, ambako aliwataka wapinzani wake kuwaeleza wananchi ni kipi wamekifanya hadi wachaguliwe. Huyo jirani wenu mmetaja, amekuwa serikali miaka ngapi? Si over 35 years? Akisimama hapa mbele yenu, awaambie ya kwamba serikali ya Jubilii yake 35. kama sisi ndio wa kwanza ndio wa kwanza kama sisi ndio kulete, kulete, kulete, kulete ngapi mingi. Chama cha Jubilee na muungano wa NASA ndivyo vinatajwa kuchuana kwenye uchaguzi wa mwezi Agosti mwaka huu, huku wadadisi wa mambo wakisema kuwa huenda ikawa ndio nafasi ya mwisho kwa kinara wa upinzani Raila Odinga kuwania uraisi wa nchi hiyo. Majirani wanne wa Afrika Kusini wamekataza uagizaji wa kuku kutoka katika taifa hilo baada ya kuzuka kwa ugonjwa mbaya unaoambukiza haraka wa mafua ya ndege. Namibia jana Jumanne ilikuwa nchi ya hivi karibuni kuzuia uingizwaji wa kuku kutoka Afrika Kusini wakiwa hai ama ambao hawajapikwa kufuatia kuzuka kwa ugonjwa huo juma lililopita katika mashamba mawili ya kuku nchini Afrika Kusini. Bunge nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limetoa ruhusa kwa mwendesha mashtaka wa nchi hiyo kuanzisha uchunguzi kuhusu tuhuma za kuhusika kwa waziri wa zamani kwenye mauaji yanayoendelea kwenye eneo la Kasai. Mwendesha mashtaka mkuu Flori Kabange Numbi amesema kuwa amepokea barua ya bunge la nchi hiyo kumruhusu kuanzisha uchunguzi dhidi ya waziri Clement Kanku ambaye anatuhumiwa kuhusika na upangaji wa visa vya mauaji vinavyoendelea kwenye mkoa wa Kasai. Wanaharakati wa haki za binadamu wanamtazamo gani? Omar Kavota ni mwenyekiti wa shirika la SEFADO, anazungumza DRC. Nasi akiwa mashariki mwa Tunafikiri ya kuwa hiyo ni nia nzuri kwa ukyoonyesha serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa kuweza kutoa ukweli kuhusu kinachoendelea katika mikoa ya Kasai na ni, ni, kielelezo kizuri kuonyesha kuwa hakuna yeyote ambaye anaweza kuhifadhiwa ili kwamba asiweze kujibu mbele ya vyombo vya sheria iwapo kuna mashaka ama kuna mashtaka dhidi yake kuhusu kumshika kwa namna moja ama nyingine. Haya yanajiri wakati timu ya wachunguzi wa Umoja wa Mataifa ikitarajiwa kuwasili nchini DRC kwanza uchunguzi wa visa vya ukiukaji wa haki za binadamu vinavyotekelezwa kwenye mkoa wa Kasai. Radio France Internationale. Saa mbili dakika thelathini na tano Afrika Mashariki, saa moja dakika thelathini na tano Afrika ya Kati. Bado uko na RFI Kiswahili tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Familia ya Rais wa Kongo Brazzaville Denis Sasungueso, imejibu tuhuma zinazomkabili binti wa Rais huyo Julien Sasungueso pamoja na mumewe Guy Johnson, tuhuma ambazo zilitolewa na vyombo vya sheria nchini Ufaransa juma lililopita. Viongozi hao wawili wanatuhumiwa kuhusika katika kashfa ya utakatishwaji wa fedha na kujitajirisha kinyume cha sheria, baada ya shirika la Transparency International kuwataja katika kashfa hiyo. Wakili wa familia ya Rais Sasungueso Jean Marie Viala amesema wanakwenda kumfungulia mashtaka mkurugenzi wa shirika la Sherpa linalohusika li na kupiga vita ubadhirifu wa mali ya umma ambaye alitoa matamshi ya uongo katika mambo yasiyokuwa na ushahidi nayo atapokea mashtaka ya kosa la kuharibu jina la mtu kupitia taarifa aliyoitoa kwenye redio yenu kuhusu mamilioni ya pesa yaliyogunduliwa wakati wa msako, jambo ambalo ni uzushi mtupu na hakuna kitu hicho katika ripoti kuhusu msako. Mtu yoyote ataishambulia Kongo au wateja wangu katika mkasa wa kujitajirisha kinyume cha sheria, labda awe na taarifa za ukweli, vinginevyo nimeruhusiwa kumshambulia mtu huyo. Kashfa hiyo ya kujitajirisha kinyume cha sheria inazikumba familia nyingi za viongozi wa mataifa ya Afrika ambapo pia familia ya Obiang Nguema wa Guine, familia ya marehemu Omar Bongo wa Gabon pamoja na familia ya Francois Bozize aliyeondolewa madarakani nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati wanatuhumiwa kwa ubadhirifu. Miili ya wahamiaji takriban ishirini na watano ambao walizama wakijaribu kwenda Ulaya imepatikana karibu na Tripoli jana Jumanne, shirika la mwezi mwekundu nchini Libya limesema. Baadhi ya maiti zilisukumwa na mawimbi hadi ufukweni karibu na mji mkuu wa Libya, lakini miili mingi ilikuwa juu ya miamba katika kitongoji cha Tajura ikiwa imeharibika. Watu wanane wakiwemo watoto wanne waliokuwa wakirejea shuleni baada ya sikukuu zaidi wameuawa kwa bomu la kutegwa barabarani magharibi mwa nchi ya Kenya, jirani na mpaka na nchi ya Somalia. Mwanahabari wetu Emmanuel Makundi ana maelezo zaidi. Msemaji wa polisi amekiri kutokea kwa shambulio hili ambalo amesema kuwa watoto wanne na polisi wanne waliuawa kwenye barabara kati ya Maralani na Kiunga. Shambulio hili la bomu linafanana na mashambulizi mengine yanayodaiwa kutekelezwa na kundi la Al-Shababu nchini Somalia, ambalo limekuwa likivilenga vikosi vya usalama kwenye eneo hilo. Polisi saba na raia mmoja waliuawa mwishoni mwa mwezi Mei mwaka huu wakati gari yao ilipokanyaga bomu la kutegwa barabarani kusini mwa nchi hiyo, na wiki moja baadaye watu wengine wanne waliuawa kwenye mashambulizi matatu tofauti ambayo kundi la Al-Shababu lilikiri kuhusika. Mbali na kwenye mpaka wa nchi ya Kenya, kundi hilo limekiri pia kushambulia ofisi za serikali ya mtaa mjini Mogadishu ambako watu kumi walikufa, huku likitekeleza shambulio kama hilo wakati wa mwezi mtukufu wa Ramadhan kulenga mgahawa mmoja mjini Mogadishu ambako watu 18 waliuawa. Ukiwa Marekani, sikiliza matangazo ya RFI bila malipo kwenye simu yako. Piga namba hii 7124327755 oh, this... au kama wewe ni mteja wa T-Mobile MetroCPS piga moja kwa moja kwenda 3603984208 nam asante sana msikilizaji kwa muda wako pamoja nasi katika matangazo haya ya asubuhi. Ni saa mbili dakika 38 kwa saa za Afrika Mashariki. Upinzani ndani ya chama cha Republican nchini Marekani umechelewesha kwa mara nyingine kupiga kura kwenye bunge la Seneti kuhusu mabadiliko ya bima ya afya, hatua ambayo imeendelea kuwapigwa kwa Rais Donald Trump ambaye anataka kufuta bima ya afya ya Obamacare. Bunge la Seneti limeahirisha kura hiyo kutokana na kushindwa kupatikana kwa idadi iliyokuwa inatakiwa kutoka kwa wabunge wa Republican ambao sasa itafanyika baada ya uchaguzi wa wabunge Julai 4 mwaka huu. Kinara wa chama cha Republican kwenye bunge la Senate, Mitch McConnell, amekiri kushindwa kupata idadi ya kura baada ya kuonekana kuwa bado raia milioni ishirini na mbili wataathirika na mpango mpya Tunaendelea kuzungumzia suala hili, ni swala ambalo linakanganya kidogo. Nakumbuka hata namna ambavyo Demokrats walipata changamoto mwaka 2009 na 2010. Ni swala kubwa na, na, na gumu lakini mazungumzo yanaendelea na tuna imani kwamba tutapata on, mwafaka. Wabunge wa Demokrats wanapinga mabadiliko ya bima ya afya ya Trump huku wakiungwa mkono na baadhi ya wabunge wa chama cha Republican ambao nao hawataki mabadiliko Helikopta imeangusha mabomu mawili kwenye jengo la mahakama kuu nchini Venezuela na ma katika shambulizi la kigaidi dhidi ya serikali, rais Nicolas Maduro amesema katika hotuba jana Jumanne. Rais Maduro amesema ameamsha vikosi vyote vya silaha kulinda amani na kwamba amelitaka jeshi kuchukua tahadhari kujibu shambulizi hilo. Umoja wa Ulaya umeitoza kampuni ya Marekani ya Google faini ya yuro bilioni 2.42 baada ya tume ya umoja huo kubaini kuwa kampuni hiyo ilivunja mamlaka yake kwa kuamua kuchapisha matangazo yake ya manunuzi. Mkuu wa ushindani wa tume ya Ulaya Margrethe Vestager amesema kuwa kampuni hiyo kubwa ya teknolojia imetumia vibaya nafasi yake ya kutawala soko kama injini maarufu zaidi ya utafutaji vitu duniani ili kutoa huduma zake za manunuzi na kunyima kampuni mengine nafasi ya kushindana. Tume hiyo imeitaka Google kuachana na matangazo hayo kwa muda wa siku tisini au ichukuliwe hatua zaidi. Naam, ni wasaa mwingine wa RFI Kiswahili michezo na Ali Bilal. Karibu. Naam, ni kushukuru sana Sabin Krispin na Bigambo. Nianze na taarifa hapa kuhusiana na mechi ya ligi ya mabara nusu fainali ambayo inatarajiwa kupigwa hii leo baina ya Ureno na Chile majira ya saa tatu siku, lakini pia kwenye michuano ya Kosafa leo Zimbabwe watachuana na Madagascar, huku Sesho wakicheza na Mozambique ama Msumbiji. Jana Tanzania ilitoka sare ya kufungana ya kutofungana na Angola, huku Malawi pia ikatoka sare ya kutofungana na Mauritius na Hatimaye, mchezaji Teo Hernandez amezungumzia hadharani usajili wake katika klabu ya Real Madrid. Inaarifiwa huenda klabu ya Real Madrid na Real Sociedad vimeafikiana vime kuhusu uhamisho wa mchezaji huyo kwa kitita cha euro milioni 26. Mchezaji huyo amesema klabu ya Real Madrid ndiyo klabu ya ndoto yake tangu akiwa bado mdogo, hivyo kuhamia katika klabu hiyo ni kutimia kwa ndoto yake na kocha wa klabu ya Monaco nchini Ufaransa, Leonardo Jardim amevunja ukimya na kuzungumzia kuhusu usajili wa mshambuliaji Kylian Mbappe, ambapo amesema angelipenda kuona mchezaji huyo anabaki katika klabu hiyo. Na timu ya taifa vijana wa miaka chini ya 21 Ujerumani imeondolewa imeiondoa timu ya taifa ya vijana chini ya umri wa miaka 21 kutoka Uingereza katika hatua ya kufuzu kucheza fainali michuano ya bara la Ulaya, ambapo Uingereza ilishindwa kupachika nyavuni mikwaju miwili ya penalti, huku Ujerumani ikifaulu kupachika mikwaju minne. Na timu hizi zililazimika kwenda sare kwenye hatua ya matuta baada ya mechi kumalizika kwa sera kufungana na mabao mawili kwa mawili. Ujerumani kwa sasa itachuana Uhispania katika fainali baada ya kuilaza Italia matatu kwa moja. Nam, nakushukuru Ali Bilali kwa taarifa hizo za michezo, shukran. Sasa namkaribisha Emmanuel Makundi katika habari za magazetini. Karibu. Nam, asante. Gazeti la The New Times la Rwanda lenyewe limeandika habari kuhusiana na mazoezi ya pamoja yaliyoanza kati ya vikosi vya Uganda na vile vya Rwanda katika kuimarisha uh, maswala ya upelelezi wa makosa ya jinai. Gazeti la Daily Monitor la Uganda lenyewe limeandika habari kuhusu polisi na jeshi kuwa kuwapiga risasi raia watatu wakati wakijaribu kuwasambaratisha uh, waandamanaji walikuwa wanagombea ardhi. Daily Nation la Kenya lenye limeandika kuhusu uzinduzi uh, wa ilani cha uh, muungano wa NASA hapo jana, ukisema kwamba unalenga kuongeza mishahara na bima za afya kwa bei rahisi. Uh, magazeti ya hapa Tanzania, gazeti la Uhuru limeandika Lowassa ahojiwa kwa uchochezi, vitambulisho vya taifa kutumika kunasa vyeti feki. Gazeti la Mtanzania lenyewe andika saa nne za Loasa, polisi wa Tanzania mia tano wafukuzwa Kenya. Habari leo, umeme wa uhakika wanukia, JPM wakutana na wataalamu kwa maandalizi ya vunja rasmi kamati ya BRN, awaga wafanyakazi. Gazeti la Tanzania Daima lenye limeandika luasa amalizia idi polisi aujiwa kwa saa nne kuhusu uamsho, magari ya kuasha yatumika kuimarisha usalama. Gazeti la Le Figaro la Ufaransa lenye limeandika kuhusu muswada wa mabadiliko ya sheria za kazi kule Ufaransa kwa mara ya kwanza utafikishwa katika baraza la mawaziri. Na gazeti la The Express la Uingereza lenye limeandika kuhusu kile kilichotokea kule Venezuela kwa helikopta moja kutaka kushambulia uh, ukumbi wa mahakama ya juu. Nam na kushukuru Emmanuel Makundi. Asante. Na msikilizaji, moja kwa moja nakukaribisha katika mjadala wa wiki hii leo, na tunaangazia kukamilika kwa hatua ya uzinduzi wa ilani za uchaguzi kati ya vyama vinavyotajwa kuwa na upinzani mkali nchini Kenya, chama tawala cha Jubilee na muungano wa upinzani NASA. Muungano wa upinzani NASA umezindua rasmi ilani yake jana jioni, huku chama cha Jubilee kikiwa kimefanya hivyo siku ya Jumatatu. Viongozi wa NASA wanasema ikiwa watachaguliwa watahakikisha hali ya maisha ya Wakenya inabadilika ndani ya siku mia moja. Lakini kwa upande wa chama cha Jubilii wao ilani yao inanadi kumaliza shida za Wakenya kupitia miradi waliokamilisha na ile ambayo wataikamilisha katika kipindi cha miaka mingine mitano ikiwa watachaguliwa. Lakini wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani kuhusu ilani hizi? Basi naungana kwenye laini ya simu na Dr. Brian Wanyama mchambuzi wetu wa masuala ya siasa za kimataifa akiwa mjini Bungoma Nchini Kenya, karibu tena Dr. Brian Wanyama. Asante. Habari wasikilizaji wote, nam, bila shaka ni buheri wa afya vilevile. Vile naungana na ndugu Francis Auma, mwanaharakati wa masuala ya haki kutoka shirika la Haki Afrika la mjini Mombasa nchini Kenya. Karibu sana ndugu Auma. Nam, asante sana na kupata kwa njia swafi kabisa, shukrani kabisa. Basi nianze nawe, Dkt Brian Wanyama, pengine unazungumziaje hatua iliyofikiwa kuelekea uchaguzi nchini Kenya? Kwa kweli hapa Kenya tunatarajia uchaguzi hapo tarehe nane mwezi wa nane mwaka huu zimesalia karibu siku thelathini na tisa, arobaini, na hatua kadha wa kadha zimeweza kupigwa ili pengine kuona kwamba uchaguzi huu unafanyika na bila tashwishi yoyote. E, mwanzo kabisa e, kumekuwa na tatizo sasa zaidi kuhusu uchapishaji wa makaratasi kwa sababu sasa kuna kesi kotini e, kuhusu ile zabuni e, iliyopewa ile kampuni ambayo inachapisha makaratasi, na kwa hivyo huenda hiyo naye ikaleta mzozo hapa na pale kuhusu e, uchaguzi. Kwa upande mwingine e, sajili za upigaji kura, majina yamewasilishwa kwa, kwa gazeti la Kenya Nam msikilizaji, tumempoteza brian wanyama, lakini ni kija kwako ndugu Francis Yauma. Wewe pengine kwa mtazamo wako tukielekea sasa kuangazia ilani hizi ambazo zimezinduliwa na vyama vikuu vinavyoelezwa kuwa na ushindani mkali. A pengine, unapozichambua ilani zote mbili, ya Jubilii na ile ya Nasa, unadhani zinatekelezeka? Nam, kwa hakika Jubilii wamekuwa uongozini kwa miaka mitano na hivi sasa wao wametoa ilani yao na kuonyesha kuwa wanataka kufanya zaidi na miaka mitano. Kihakika wameshindwa hata kutekeleza zingine, kuna miradi hazijamalizika. Nchi imekuwa kwa hakika na mambo mengi, hususan na masuala ya corruption. Watu wamekuwa wakipata shida, pesa za umma zimechukuliwa left, right and center. Masuala ya hivi sasa tunavyoongea, masuala ya chakula hapa Kenya, kupata unga ni, ni vita vikubwa sana, unga hakuna, na hata ukipata basi ni bei ya juu. Masuala ya usalama imekuwa shida chini ya uongozi wa uh, bl uh, usalama Kenya ime, imekuwa mbovu zaidi. Wana, watetezi wa haki za kibinadamu kama sisi tumepata shida sana kwa mikono ya serikali ya Uhuru Kenyatta, tumefungiwa, tumepata shida, wengi wameshikwa, watu wamekimbia hata nchi kwa hivyo kwa hakika hata ilani yake akitoa, tunaona uh, Uhuru Kenyatta na Ruto bado hawa hawakuwa tayari kuiongoza hii nchi, na kihakika wameleta dhiki nyingi sana katika nchi. Maanake marafiki zao wameiba nchi, miradi ya NYS pesa zimeibiwa. Standard gauge railway wamejenga, lakini ukiangalia kihakika, pesa zimepotea nyingi sana. kwa hivyo, hata watoe waandike wafanye, sijui masuala ya elimu, sijui waseme masuala ya kazi tunamwona pale pale tu ni wale wale, na nadhani wata wakiingia wakirudi hakika wataumia, wataumia. Na ndugu uh, Dkt. Brian Wanyama, uchaguzi wa Kenya umekuwa na historia ya kufanyika kwa misingi ya kikabila na maeneo atokayo mgombea, pengine unadhani Wakenya watazingatia yaliyomo ndani ya ilani eh? Kwa kweli, hapa Kenya ni kweli kwamba uchaguzi umekuzafanyika kuzingatia upande wa kabila uchaguzi hapa Kenya pakubwa. Eh, kutokana na vile linavyoona ni kwamba hautaweza kufanyika kulingana na manifesto hii, kwa sababu i, tayari Jubilee na NASA kila chama, kila, kila chama, kila I, chama Jubili, kina maeneo ambayo yanavutia wapigaji kura. Kwa mfano chama hiki cha Jubilee kina wafuasi wengi sana mm. uh, Bonde la Ufa na Rift Valley na upande wa Central Kenya, kwa hivyo kumaanisha kwamba E, kidogo wanachama e, ni kama wanaegemea wanavaa, uh, wana, wana, wana, wana, wana, wana, wana zile sura za, za, za kidogo za ukabila na maeneo, na ndio maana sasa tunapata kwamba NASA ina mvuto zaidi upande wa pwani, upande wa Nyanza, upande wa magharibi mwa Kenya. Kwa hivyo hali hii ya ukabila, naona kwamba hapa Kenya kidogo haijatokomea. Nafikiri mbegu hii ya uzalendo haija haikupandwa vilivyo tangu tulipojinyakulia uhuru kwa sababu uchaguzi uliopita pale e, ni kana kwamba makabila yalikuwa mawili makubwa ambayo yalikuja pamoja na yakaweza kunadi e, sera zao na yakapata kupigiwa kura na kupita kuingia e, kuingia Ikulu, kumaanisha kwamba wakati huu kuliko wakati mwingine wote pengine, e, vyama hivi vimeangazia zaidi umoja, utaifa wa Kenya, umoja mm. wa Wakenya ili Wakenya wanapoenda kupiga kura wazingatie sana sera na sio kabila au eneo ambalo huyu ama yule anatoka mm-hmm. Kwa hivyo kungali kuna changamoto kubwa sana za kikabila, changamoto za, za kimaeneo na o, kwamba licha ya kuwepo kwa hizi manifesto au ilani e, kidogo ionekana kwamba wapigaji kura wengi huenda wategemea zaidi upande wa kabila na maeneo yao. Uh, naam, Rais Kenyatta ananadi kuendeleza mambo ambayo tayari ameyafanya kinyume na afanyavyo uh, kinara wa upinzani Raila Odinga. Pengine hii inaweza kuwashawishi wa Kenya kumpa nafasi nyingine ndugu Francis Yauma. Naam, kwa hakika sijui, manake uh, Kenya hivi sasa imekuwa tight hii resi hii rais, na wao wako katika uongozi Uhuru Kenyatta na Ruto katika uongozi na wako na njia zote ya kufanya mbinu zote ili wabaki katika uongozi, lakini ukiangalia, uh, masuala ya wind of change uh, ili wimbi na upepo umegeuka. Ukiangalia uh, Kenya nzima uh, watu wa uh, hata huko central Raila Odinga anaingia na anapata na support kubwa. Sasa ni tight, hatuwezi uh, kusema hati uh, ni rahisi kwake Uhuru Kenyatta, lakini ni vita vikubwa sana na kwa hakika safari na hii kwa Raila Odinga, wanasema kwa lugha ya king'enge ama kimombo, do or die eh? Mm. Ni amesema yeye anabaki na risasi ya mwisho, na, na kwa hivyo ameweka resources zote, ameweka mbinu zote, anajaribu kila njia ili anyakue uongozi. Nam, tumeshuhudia mabadiliko ya upepo wa siasa katika nchi za mataifa ya Afrika Magharibi. Pengine huenda mabadiliko haya yakawa na nafasi katika nchi ya Kenya na kushuhudia upinzani ukipewa nafasi. Dr Brian Wanyama, nam tumempoteza tena Dr Brian Wanyama. Nirejeshe swali hili kwako Francis Yauma, unadhani pengine kwa mabadiliko ya mataifa ya Afrika Magharibi uh, tunaweza tukashuhudia pia hata Kenya mabadiliko kama haya, na upinzani ukapewa nafasi. Tumesema eh, wimbi imegeuka. Hata ukiangalia kulikuwa na kiongozi kule Gambia, kule Serekunda, Banjul pale, yeye alikuwa ni sitting president, amekaa muda mrefu na watu walisema wamechoka. Tukiangalia pia Ghana, tukiangalia Nigeria, na tukiangalia hivi sasa kule Amerika pia, Trump ameingia. Kwa hivyo anything is possible, na pia ukiangalia mwa Amerika azingatii sana masuala ya kulingana Trump. Hataki kuzinga, hataki na Trump amesema hataki hataki kushulika na nchi geni, nchi tofauti, nchi za Kiafrika nchi yoyote anataka Amerika iwe kwanza, naona, na kuse, change, kwa hivyo naona mabadiliko pia kule italeta kwa kuna hati oo, wana support, anaangalia Britain pale pia yule mama ameingia kule na mabadiliko yako mengi na itaathiri pakubwa hapa. Si kama zamani ile tunasema tamaduni ati tulikuwa tunafatizia Europe, tunafatizia mtu fulani. Hapana, kila mm. mtu uh, ni kifo chake nam pengine, katika uh, ilani zote mbili ukizichambua, unaona masuala ya haki yamezingatiwa na yanatoa hakikisho kwa Wakenya kuhusu utekelezwaji wake eh, upande wa haki. Raila Odinga anajulikana kuwa ni mtu upigania, hata ukimwangalia mara nyingi huenda hata barabarani. Amefahamika sana tangu kitambo kuwa ni mtu ambaye hutetea wanyonge, kwa hivyo watu wengi wanajidentify naye kuwa huyu ni mtetezi wa, wanamuona kama mkereketwa wa utetezi wake za kibinadamu. Ndugu yangu, upande mwingine ukiangalia Uhuru Kenyatta, yeye pia yuko pale, lakini yeye hajaonekana akimasumasu aking'ang'ana aki ama akifatilia masuala ya haki na alivyoingia katika uongozini umeona watikizi wake za kibinadam hususan kama sisi, mm. nasema, unikubwa, sisi tuliathirika pakubwa na uongozi wake hata hao walikuwa wanasema vita vyao vikubwa sisi ndio tunapeleka allegation hivi anasema tulishirikiana uh, na opposition kwapeleka kwa hivyo uhuru kenyatta bado yuko baridi sana Naam, na tutarajie nini sasa baada ya hatua hii kukamilika kwa pande zote mbili, serikali na upinzani, kutangaza ama kuzindua ilani zao. Dkt. Brian Wanyama: e, baada makundi haya mawili kuweza kuzindua ilani zao, sasa tunaelekea kama nilivyotaja hapo awali, siku imebasalia 40. Sasa ni kampeni kabisa na kila chama kiweze kuuza sera ili kiweze kukubalika na raia e, kwa jumla e, jambo muhimu hapa ni kwamba kile chama ambacho sera zake zitaunganika na kuiana kabisa na matarajio ya raia wa kawaida, nacho basi ndio kitaweza kupata umaarufu na umaarufu huu utamaanisha kwamba tarehe ya uchaguzi, raia wengi watatokeza kuweza kupiga kura. Nami, jambo lingine la muhimu kabisa ni kwamba E, idadi ya wale watu watakaojitokeza kupiga kura itakuwa na maana kabisa hata zaidi kuhusu nani am kuhusu yule ambaye ataweza kupata ushindi. Kwa hivyo katika kampeni zao, vyama vyote viwili bila shaka vitajaribu kuwarai wafuasi wao waweze kujitokeza kwa wingi kabisa, ili siku ya kupiga kura waweze kupata kura nyingi mno. E, jambo la hapa ni kwamba wengi tunatarajia kwamba uchaguzi huu, kampeni hizi ziwe za amani. E, NASA Jubilii zinapopiga kampeni zao ziweze kudumisha amani na waweke e, kando kabisa nahili la ukabila, waweze kuuza sera zao, wajaribu kuunganisha kabisa wa Kenya nam, ndugu Brian Wanyama kupiga kwa utani kabisa matamshi yao ili yasiji akawagawanya ya raia wa kawaida. Nam, muda umeturuhusu kuwa na hayo kwa leo, ni kushukuru sana Dr. Brian Wanyama kwa kushiriki nasi katika makala haya ya uh, mjadala wa wiki asubuhi ya leo. Na asante na shukrani nam nakushukuru pia ndugu Francis Auma kutoka Mombasa Kenya, kwa kushiriki nasi asubuhi ya, ya leo nam shukrani jazila na msikilizaji. Basi hadi hapa sina la ziada. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, msimamizi wa matangazo haya ni Emmanuel Makundi, fundi mitambo ni Emmanuel Mbando na habari za michezo ametujuza Ali Bilal. Hadi wakati mwingine na kutakia asubuhi njema, kwa heri. Msikilizaji huyo anaitwa Malek Berry na kibao chake Control kutoka Nigeria. Hadi hapa basi, hatuna la ziada katika matangazo ya asubuhi hii leo. Kwa niaba ya wote, mimi ni Sabina Crispin na Bigambo. Shukrani kwa muda wako. Punde tutaungana na wenzetu Paris, Ufaransa. Kwa heri.