Hii ni idhaa ya Kiswahili ya redio France International tukikutangazia kutoka jijini Dar es Salamu nchini Tanzania. Emmanuel Richard Makundi. Mahakama mjini Lubumbashi nchini DRC kuamua kuhusu rufaa aliyokata gavana wa zamani wa Katanga Mois Katumbi Chapwe. Rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni awakosoa wale wanaopinga mjadala wa marekebisho ya katiba kuhusu kipengele cha umri. Na nchi ya Irani ya kashifu vikwazo vipya vilivyotangazwa na Marekani dhidi yake. Asante msikilizaji, matangazo haya pia unaweza ukasikiliza moja kwa moja kupitia kwenye tovuti yetu ya www.rfikiswahili.com, lakini pia unaweza kutoa maoni yako kupitia kwenye mtandao wetu wa kijamii, na kwenye Facebook RFI Kiswahili, na pia kutuma arafa yako kwenda kwenye namba 255764015747. Usisahau, usisau kuanza na alama ya kujumlisha. Mahakama mjini Lubumbashi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inatarajiwa kuamua ikiwa itaendelea kusikiliza kesi ya rufaa inayomhusu mwanasiasa wa upinzani aliyekuwa gavana wa jimbo la Katanga Mois Katumbi Chapwe, aliyehukumiwa waji jela miaka mitatu kwa kupora ardhi na nyumba ya raia wa kigeni. Mwanahabari wetu wa Lubumbashi Kahozi Kosha ana maelezo zaidi. Ni katika hali ya utata hii. Jana, kupitia maswali na majibu baina majaji wa mahakama na wakili wa mpinzani Moizi Katumbi Chapwe, kesi ya rufaa ilifunguliwa kwenye chumba cha masamba cha Lubumbashi kwa muda wa masaa matano. Kwanza, wakili walipinga jinsi barua ya kumshtaki Moizi Katumbi haikufikisha nyumbani kwake bali kwa kiongozi wa mtaa. Jibu la majaji: sio kinyume na sheria, kwani walinda usalama nyumbani kwake walikataa kupokea kartasi inayomstaki Moizi Katumbi. Pili, wanaomtetea Moizi Katumbi chape walikataa mteja wao kusambishwa na majaji 29 wa Lubumbashi. Jibu: nyumba iliyoporwa ya mugriki ipo Lubumbashi na makao ya Moizi katumbi ni Lubumbashi. Tatu, wakili wa Moizi Katumbi waliombwa kesi iendeshwe na mahakama ya juu. Kesi ilisimamishwa kwa muda, kisha wanaomtetea liwali wa zamani wa jimbo la Katanga kuelezea mahakama ya kuwa kutupilia mbali maombi zao Niki kinyume na katiba ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo swali so, hilo jibu ni leo na saa tatu ya asubuhi saa za Lubumbashi. Wakati haya ya kijiri mmoja, jaji Jacques mbui alipigwa risasi kujaruhiwa tumboni na kwenye mguu usiku nyumbani kwake na watu wasiojulikana. Florence Kalumbi mwanaye alieleza RFI ya kwamba waliompiga risasi babaye walisema walitumwa kumuua jaji Chantal Ramazani aliyekuwa wa kwanza mwaka uliopita kutamka kumhukumu Moizi Katumbi Chapwe jela miaka mitatu. Alitoroka siku chache baadaye kukimbia Ufaransa na kueleza ya kama alishurutishwa kufanya hiyo ili kumzuia mpinzani Moizi Katumbi asigombanie kiti cha uraisi. Mimi ni Lucien Kaozi Kosha, RFI Kiswahili. Nchi ya Marekani imeyakosoa vikali mataifa ya Afrika ambayo yaliunga mkono nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kupewa kiti kwenye baraza la tume ya haki za binadamu na umoja huo, Marekani ikisema hatua hiyo itachochea machafuko zaidi kwenye taifa hilo. Tume hiyo ya haki za binadamu kwa sasa inachunguza makosa yaliyotekelezwa nchini DRC na vikosi vya serikali pamoja na makundi ya wa wapiganaji kwenye jimbo la Kasai ambako kumegunduliwa pia zaidi ya makaburi ya pamoja 80. Tume ya uchaguzi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imetangaza kuwa jimbo la Kivu Kusini ni mojawapo ya maeneo ambayo uchaguzi mpya utafanyika kumchagua gavana baada ya mas gavana aliyekuwepo Marceline Chisambo kujiuzulu. Mwandishi wetu wa Bukavu Mitima de la Chance ametuma ripoti ifuatayo. Hatua hiyo ya kujiuzulu kwa waliwali Marcelin Chisambo imeridhisha wakaaji wengi jimboni Kivu Kusini, hasa zaidi baadhi ya wanamemba wa upande wa serikali. Bernard Zagabe ni mmoja kati ya wanamemba hao chama cha PPRD. Tulipigana vita kubwa na Rais Kabila ameweza kusikia malalamiko ya wakaaji. Unajua kuwa chama tawala ilikuwa ilishapata haya sana na kufezeka kupitia maongozi mabaya ya aliyekuwapo waliwali hapa sitikia. Kwa upande mwingine, kundi la wakaaji lililowahi kumuunga mkono Chishambo hapo mbeleni ili kushawishi kwamba arudi madarakani limesema kusikitika na hatua hiyo. Dani Bashige aliwahi kuongoza kundi hilo tangu tunaona hii maandalizi ya wa maliwali ule ambao tunaomba si ambao wanatuletea wamereisi ruku yao ya kusema kama watatuletea pia tena ule ule maliwali wa, wa shoao. Tangazo lililotolewa na tume huru la uchaguzi nchini Kongo ya Kidemokrasia linapanga uchaguzi wa maliwali wapya na makamo wao tarehe 26 Agosti na, na matokeo kutangazwa tarehe 12 Septemba. Majimbo hayo ni Katanga ya Kaskazini Lomami ya Kaskazini Equateur Chopo Chwapa Kwilu, Mongala, Kasai Central, Ubangi ya Kusini, Bazwele na Kivu Kusini. Katika majimbo hayo maliwali wameshutumiwa uongozi mbaya na wengine kukataliwa na vyama vyao vya kisiasa. Wakaaji wa Kivu Kusini wanatazamia liwali mpya wa aina gani? Akwe kwanza mtu ambaye anasikia watu, aendeleshe kazi kwenye kiongozi mwenye alitoka aliachia. Tunataka liwali mwenye hatie mabega juu, ule liwali mwanayua kama anapashwa kuwa pembeni ya wakaaji. Mitima de la chance Bukavu, RFI Kiswahili. Rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni amesema hafuatilii mjadala unaoendelea kuhusu mpango wa chama chake cha NRM kuwasilisha muswada bungeni wa kuondoa kifungu cha katiba kinachozuia mtu mwenye umri wa miaka zaidi ya 75 kuwania uraisi. Museveni ambaye atakuwa na umri wa miaka 76 wakati wa uchaguzi mkuu wa mwaka 2021 amesema wanaozuia mjadala huo wanajaribu kuwapotosha wananchi na wa nchi hiyo na kumharibia kazi anayoifanya. Uh, was... nimekuwa nikisikia mengi kuhusu hilo lakini sifuatilii kwa sababu nina mambo mengi sana ya kufanya, sijapata muda wa kuyazingatia hata kidogo, kwa sababu mimi nina kazi nyingi. could... na unachojaribu kufanya ni kunipotosha, lakini muda wa kuwajibu ukiwadia, tutafanya hivyo na hawatapenda I ni sauti yake, Rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni. RFI Radio France Internationale. Na msikilizaji, asante sana kwa kuendelea kutegea sikio matangazo yetu. Juhudi za maridhiano nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati zimeendelea kufifia, wakati huu rais wa nchi hiyo Faustin Archange Touadera aliyechaguliwa mwanzoni mwa mwaka elfu mbili na kumi na sita akilumbana na, na spika wa bunge Abdul Karim Mekasua, mbunge kutoka kata ya Waislamu ya PK5. Jumamosi iliyopita, upande mmoja ulimtuhumu mwingine kuandaa jaribio la mapinduzi kabla ya kutengua kauli zao. Haya yanajiri wakati huu shirika la Umoja Mataifa linalohudumia watoto UNICEF likilani ni vitendo vya utekaji nyara vinavyoendeshwa dhidi ya watoto kama anavyoeleza hapa mwakilishi wa UNICEF mjini Bangui Christine Mwagana Mwang ni jambo ambalo tunaliona la jitokeza hivi karibuni. Wasiwasi wetu ni kwamba namna mambo yanavyoendelea, utafikiri swala la watoto wanavyoathirika na mzozo huu nchini Jamhuri ya Afrika Kati halina umuhimu. Wanaishi katika mazingira magumu, hawana uwezo wa kukimbia, hawana uwezo wa kujilinda. Tunaona kwamba wamekuwa wakilengwa na imekuwa rahisi kuwakamata ni sauti yake Christine Muigana, uh, mwakilishi wa UNICEF mjini Bangui, Jamhuri ya Afrika ya Kati. Shirika la kimataifa la haki za binadamu Amnesty International limesema kwenye ripoti yake kuwa vyombo vya usalama nchini Kamerun vinawatesa kwa kiwango cha juu wapiganaji wa kundi la Boko Haram. Matukio haya yameripotiwa kutokea ya kati ya mwaka 2013 na 2017, na kwamba mamia ya washukiwa wamefariki kutokana na mateso. Serikali ya Kamerun haijasema chochote kuhusu ripoti hii RFI. Ukiwa Marekani, sikiliza matangazo ya RFI bila malipo kwenye simu yako, piga namba hii 7124327755. Oh, this... au kama wewe ni mteja wa T-Mobile MetroPCS piga moja kwa moja kwenda 36, 03, 98, 42, 08. Asante sana msikilizaji wetu wa pale Newala nchini Tanzania unatusikiliza kupitia 97.4, na, na pale Musoma pia Tanzania unatusikiliza kupitia 107.5. Iran imelani hatua ya Marekani kuiwekea vikwazo vipya vya kiuchumi kwa sababu ya mradi wake wa kutengeneza silaha za nyuklia. Waziri wa mambo ya nje Mohamad Javad Zarif amesema serikali ya Rais Trump imeendelea kuwa na tabia mbaya ya kutotii makubaliano ya kimataifa yaliyofikiwa mwaka elfu mbili kumi na tano ili kuiondolea vikwazo vyote vya kiuchumi na kusisitiza kuwa nchi yake haiendelei na mradi huo wa nyuklia. Well, uh, inasikitisha sana na imekuwa ni tabia mbaya inayofanywa na uongozi huu kwa kutokufuata makubaliano ya kimataifa yaliyofikiwa ili kuondolewa kwa vikwazo kwa Irani baada ya kutii masharti ya shirika la kimataifa la kupambana na uzalishaji wa silaha za nyuklia. Irani inaitaka Marekani kuondoa vikwazo hivyo. Yeah, yeah visivyo kubalika kwa sababu lengo lao ni kuiharibia jina nchi yetu kimataifa. Serikali ya Rais Donald Trump imetangaza vikwazo hivyo kuwalenga watu 18 na kampuni mbalimbali kwa madai kuwa wanaendelea kuisaidia serikali ya Iran kufanikisha mradi huo. Serikali ya Rais Trump pia imepata pigo jingine baada ya mahakama ya juu nchini humo kudai kuwa makataa ya kusafiri kuingia nchini humo kwa raia kutoka mataifa kadhaa ya Kiislamu haikuwa, haikuwa husu babu na bibi na ndugu wengine wanaoishi nchini humo. Mahakama hii imekubaliana na uamuzi wa majaji wa mahakama ya Hawaii ambao juma lililopita walisema kuwa utawala wa Rais Trump ulitafsiri visivyo nini maana ya ndugu wa karibu na jeshi la Venezuela limesisitiza kuwa tiifu kwa rais Nicolas Maduro, ambapo limesema litahakikisha vikosi vyake vinalinda zoezi la upigaji kura aliyotangaza kufanyika juma moja lijalo kuchagua tume itakayoandika upya katiba ya nchi hiyo. Azimio la jeshi lililosomwa na waziri wa ulinzi Jeneral Vladimir Padrino Lopez imekuwa ni hatua nyingine ya utawala wa rais Maduro kutupilia mbali vitisho vya rais wa Marekani Donald Trump dhidi ya taifa hilo. Jeshi linasema lina natambua uhalali wa kura iliyoitishwa na rais Maduro. Msikilizaji, ni tazame ujumbe mfupi wa maandishi ambao umetutumia ukusema unaitwanana, lakini unasema asante sana, asante sana RFI Kiswahili kwa matangazo yenu hapo Dar es Salaam. Asante msikilizaji. Nam shukran sana Emanuel Chede. Makundi, nianze hapa na mbio za baiskeli ya Tour de France ambayo imeingia me, katika uh, hatua ya kumi na saba hapo jana. Eh, mwakilishi pekee kutoka barani Afrika Louis Mentens ameshinda kwenye nafasi ya tisa. Ni raia kutoka nchini Afrika Kusini, makundi ambapo Um, Slovenia Loglich ndiye ambaye alikuwa kwenye nafasi ya kwanza. Na kocha wa klabu ya uh, Manchester United Mourinho yeah, amebaini masikitiko yake baada ya maamuzi ambayo alichukuliwa na mchezaji uh, kutoka Real Madrid Alvaro Morata hapa sasa amesaini katika klabu ya Chelsea. Mourinho anasema kwamba angilipenda kumwona uh, mchezaji huyo katika klabu yake ya Red ya Manchester United ikizingatiwa kwamba uh, Morata alianza eh, kucheza soka akiwa na kocha huyu uh, Mreno Mourinho mor, mm. Na lakini dakika za mwisho Chelsea wametoa dau nono na kuweza kumpata mchezaji huyu. Wanasema kwamba wametoaani <laughs> ayo ni alikuwa ni maamuzi ya Morata mwenyewe kwa sababu Manchester United ulitoa dau la pauni milioni themanini bado Real Madrid wakumuuza lakini Real Madrid wao wametoa 85 no. na Morata yeye alikuwa anapenda aelekee Chelsea. Kwa maana nafuma mapenzi ya mchezaji kwenda uh, kwa kwa Antonio Conte badala ya kwenda kwa Jose Mourinho kwa sababu unajua Mourinho mara, mara, mara nyingi ana wachezaji wake, kwa hivyo pengine labda alikuwa anawaza ningeweza kukosa namba kama nilivyokosa na nikatolewa kwa mkopo kwenda Juventus. Na mtuzungumzie pia kuhusiana na ushindi wa klabu ya TP Mazembe kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo hapo jana imeshinda imemshinda Mhisani wake AC Club, Vita club kwa bao moja kwa bila bao ambayo ilifungwa katika dakika ya pili ya mchezo huo na mchezaji kutoka nchini Ghana Daniel Aj baada ya kupewa pasi kutoka jo isama mpeko. Na kumekuwa na vishindo na nderemo ambavyo vimeendelea katika mji wa Lubumbashi ambako ndio makao makuu ya klabu hii, na nikumbushe tu wasikilizaji wetu kwamba klabu ya Vita Club ndiyo timu kuu kutoka kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika jiji la Kinshasa, lakini pia Marco Verratti huyu ni mchezaji kutoka katika klabu ya Paris Saint-Germain, ametangaza kubadili wakala na sasa anasimamiwa na Mino Raiola ambaye anasimamia wachezaji wengi. Asante Bilal. Shukrani. Na katika kwenye magazeti na Victor Abuso. Na asante sana, tuanzie kule barani Ulaya. Le Monde, Le Figaro, Lekipe yote ya Ufaransa anaandika kuhusu kuteuliwa kwa Jenerali Francois Leconte kuwa mkuu mpya wa majeshi baada ya kujiuzulu kwa Jenerali Pierre Deville aliyetofautiana na Rais Emmanuel Macron kuhusu kupunguzwa kwa bajeti ya jeshi. The Guardian la Uingereza nalo naandika kuhusu mtoto wa Rais Donald Trump Jr. na alikuwa mwenyekiti wa kampeni ya babake Paul Manafort ambao watahojiwa uh, na Congress tarehe 26 mwezi huu uh, kubaini wanachokifahamu kuhusu madai ya Urusi kuingilia uchaguzi mkuu wa Marekani uh, mwaka uliopita. Nchini Tanzania, gazeti la Mwananchi naandika kuhusu kwa lisu wagomea kotini RPC ya mfuata tuliza Uh, amtuliza huku gazeti la Habari Leo likiandika kuwa JPM sina utani na matumizi ya EFDS. Uh, kule nchini Rwanda gazeti la New Times laandika kuhusu kampeni zinazoendelea kwa kuwania urais nchini humo mwezi ujao, Rais Paul Kagame jana alikuwa katika wilaya ya, ya Bugesera, mgombea binafsi Philippe, uh, Mpayimana naye alikuwa katika maeneo ya, ya Karongi na Rusiro huku Frank Habineza wa chama cha Green Party akiendelea na kampeni zake katika wilaya ya, ya Rulindo na Nyabihu. Iwacho la Burundi laandika kuhusu mashindano ya mavazi ya nchi za Francophonie itakayoanza kesho jijini Abidjan kule nchini Cote d'Ivoire. hiyo uh, hivi leo uh, Gazeti la, la, la uh, uh, ya wanaume uh, wa uh, watatu wa matatu ambao mwaka elfu mbili na kumi na nne walimdhalilisha mwanamke mmoja kwa kumvua nguo. Msikilizaji, raia wengi wa ukanda wa Afrika Mashariki hasa wale wa kipato cha kati na kile cha chini wamekuwa wakijiuliza ni namna gani wanaweza wakaongeza kipato chao. Wengi wamekuwa wakishiriki katika kufanya biashara mbalimbali kwa lengo la kujipatia kipato, lakini kwa dunia ya sasa ambayo tunasema ni dunia ya kijiji, kuna maswala yanayohusiana na hisa pamoja na hati fungani. Leo makala ya gurudumu la uchumi inakwenda kuzungumza na mtaalamu wa maswala ya hisa ambaye yeye ni dalali katika soko la hisa kutueleza hisa ni nini na hati fungani ni nini, na pengine faida za hisa na namna gani mwananchi wa kawaida unaweza ukawekeza katika soko la hisa. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa meo mkunjufu, na kusiujumuike nami mwanzo mpaka mwisho wa makala haya. Katika kuzungumzia hili nimemwalika Frank Kakwezi, yeye ni dalali wa soko la hisa aa, wa kampuni ya Zetex International Security hapa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Aa, Frank karibu sana kwenye makala ya gurudumu la uchumi juma hili. Asante sana, nashukuru. Pengine kwa kuanza, Frank, hisa ni nini? Kumiliki hisa, unamiliki sehemu ya kampuni. Kama mwanahisa, wewe ni mmiliki wa kampuni, na umiliki wako utategemea na kiasi cha hisa ambacho umenunua au umewekezwa katika kampuni husika. Na kuna kitu kinazungumzwa sana siku hizi kinaitwa hati fungani, pamoja na kwamba kilikuwepo, lakini wananchi wengi, bila shaka ni neno ambalo limeanza kuwa maarufu hivi karibuni. Pengine tunapozungumzia hati fungani, ni nini hasa hati fungani? Serikali huwa inakopa kutoka kwa wananchi wake na kutoka kwa kwenye taasisi mbali mbalimbali kupitia Benki Kuu ya Tanzania. Kwa upande wa Tanzania kuna hati fungani Miaka miwili, miaka mitano, miaka saba, miaka kumi, na miaka miwili miaka mitano miaka saba miaka kumi na miaka kumi na tano mwananchi yoyote anaweza akaikopesha serikali yake kupitia kwa dalali wa soko la hisa au kupitia kwa benki za kibiashara mnada huo unafanyika kila siku ya jumatano na matokeo ya mnada huo yanatoka siku ya jumatano kiasi cha chini cha kuikopesha serikali ni shilingi milioni moja kwa hati fungani ya miaka miwili na riba kwa hati fungani ya miaka miwili ni asilimia saba nukta nane mbili kwa mwaka kwa miaka mitano ni asilimia tisa nukta moja nane ukikopesha serikali kwa miaka saba ni asilimia kumi pointi sufuri nane miaka kumi ni asilimia kumi na moja nukta nne nne na miaka kumi na tano ni asilimia kumi na tatu nukta tano sufuri. Kwa hiyo mimi, kwa ushauri wangu, nashauri wananchi ambao wanataka kuwekeza kwa njia ya kuikopesha serikali kwa njia ya hati fungani waweze kuwaona madalali wa soko la hisa au waweze kuona mabenki kufika. Uh, sasa Frank, pengine uh, nini faida ya kuwekeza kwenye hisa pamoja na, na hati fungani? Faida ya kuwekeza kwenye hisa ni kwamba unawekeza kwenye hisa, unapata gawio la kila mwaka kutokana na faida ya kampuni. Unaweza ukatumia cheti chako cha hisa kama dhamana ya kwenda kupokea benki na faida nyingine kubwa ya kuwekeza kwenye ni kwamba bei ya hisa inaweza ikaongezeka unanunua hisa mathalan kwa shilingi mia unaiuza kwa shilingi mia moja hamsini kwa hiyo inakuwa ni faida ambayo ume, umeipata kutokana na kuwekeza kwenye hisa na kwenye hati fungani za serikali faida kubwa ni kwamba unapata riba ya kuhakika manake hati fungani kwa kiingereza wanasema ni risk free investment ni kwamba una uhakika wa kulipwa hela yako na riba huwa zinalipwa kila baada ya ni sita. Kwa hiyo kwa mfano kama umewekeza kwa miaka miwili unapata riba ya asilimia saba nukta nane mbili itagawanywa mara mbili kila baada ya miezi sita unapata kipato cha uhakika kutokana na hatifungani za serikali. Wengi wanakuwa na hofu, Frank, ya kununua hisa. Itakuwaje ikiwa nimenunua hisa za kampuni alafu kampuni ikafilisika, unapataje fedha zako? Okay, ukiwekeza kwenye kama nilivyosema hapo awali, ni kwamba umewekeza kwenye kampuni unamiliki kampuni. Kwa hiyo maana yake kama mmiliki wa kampuni kama kai, kampuni haitafanya vizuri, kama kampuni itafilisika, maana yake ni kwamba wadeni wote watalipwa, wewe kama mmiliki utapata kiasi cha mwisho baada ya kulipa madeni yote ya kampuni. Kwa hiyo kama kampuni inafilisika, madeni yote yakishalipwa, ki, ya kinachobaki ndio mwanahisa anapata. Kama hakibaki chochote basi mwanahisa apati chochote. Kwa maana nyingine ni kwamba unaponunua hisa ya kumiliki kampuni, kampuni. Kama unavyosema maanake, mnunuzi wa hisa lazima uwe tayari kwa faida na hasara itakayotokana na, na, na maendeleo ya kampuni. Ulichosema ni kweli kabisa, lazima uwe tayari kwa faida na hasara ambayo itatokana na kampuni <laughs> na wengi wamekuwa wakiniuliza na wakisema pengine kuna hasara zaidi kuliko faida katika manunuzi ya hisa. Frank, unawaambiaje? A, mii sikubaliani nalo kwa sababu ina mifano halisi ya kampuni ambazo ziko kwenye soko la isa la Dar es Salaam. Kampuni kama Tibio iliingia sokoni tisini na nane. Hisa moja ilikuwa inauzwa mwaka takriban shilingi mia tano kwa hisa moja. Sasa hivi vita ya inauzwa kwa shilingi elfu kumi na tatu kwa hisa moja na wanatoa gawio la shilingi mia tano kwa mwaka. Kwa hiyo kwa kifupi, e, miliki kisa ina maana unamiliki biashara. Ushauri ambao anaweza nikawapa wasikilizaji wako ni kwamba inatakiwa mayai yako yote usiweke kwenye nini, ki uwezi, kwenye kikapu kimoja. Inatakiwa uweke kwenye makampuni tofauti tofauti kampuni mingine. Kuna wakati kampuni fulani inafanya vizuri, na maana kampuni nyingine usiofanya vizuri, unaweza ukapata faida kwenye kampuni inayofanya vizuri. Kwa hiyo, huo ndo ushauri inaweza nikawapa wasikilizaji wako. Ni kiwango gani cha chini ambacho, mimi kama nataka kununua hisa, ninaweza kuwekeza? Kiwango cha chini kabisa unatakiwa kununua hisa uh, una kumi. Inategemea na kampuni inauza hisa zake bei gani. Kwa mfano mathalan, sasa hivi CRDB hifa moja inauzwa kwa shilingi mia mbili, kwa hiyo hifa kumi ni shilingi elfu mbili na ukiweka na ameolipwa dalali wa soko la hisa. Ukiwa na shilingi elfu tatu unaingia sokoni kununua hisa. Naam, bila shaka msikilizaji alikuwa amefahamu me vizuri kwamba sio lazima uwe na milioni kumi, hata shilingi elfu tatu unaweza ukaingia katika soko a, la, la hisa. A, pengine ninaweza kuhamisha umiliki wa hisa zangu, pengine kama nina mke ama na watoto? Ni kweli kabisa. Kama una mke au na mtoto, unachotakiwa kufanya ni kuandika barua. Ukishaandika barua, unaambatanisha cheti chako cha hisa pamoja na kitambulisho chako, na kama ni mke unaleta cheti cha ndoa. Kama ni watoto unaleta cheti cha kuzaliwa kuonyesha kwamba ni watoto wako, alafu unaweza ukahamisha hisa. Pengine ninawezaje uh, kuuza hisa zangu ikiwa naona sihitaji tena kuwa sehemu ya umiliki wa kampuni Frank? Ukinunua hisa unapata cheti cha hisa. uki, wakati wa kwenda kuuza hisa zako unaenda kwa wadalali wa soko la hisa ukiwa na cheti chako cha hisa, ukiwa na kitambulisho chako utajaza fomu, alafu hisa zita zako zitawekwa sokoni kulingana na bei ya soko wakati unapoenda kuuza, maanake soko la hisa linafunguliwa kila siku ya kazi. Kwa maana hiyo ni uh, kama nilinunua hisa kwa shilingi uh, hisa kumi kwa shilingi elfu tatu lipokuwa natolea mfano pale awali, nikitaka kuuza ninaweza nikauza zaidi ya hapo hata chini hapo, unaweza ukauza zaidi ya hapo au chini ya hapo kutonga, ku, u, kulingana na kampuni inafanyaje sokoni. Kama kampuni inafanya vizuri, unaweza ukauza labda shilingi mia tatu. Kama kampuni inafanya vizuri, unaweza ukauza shilingi mia mbili au chini ya hapo. Kwa hiyo ni nguvu za soko na wakati ambao unataka kuuza hisa zako. Kwa hivyo, kwa kumalizia tu Franki, hakuna kiwango cha ukomo kwa kwa mtu kununua hisa. Naweza kanunua hisa nyingi kadiri awezavyo, unaweza ukanunua hisa nyingi kadiri vyo lakini, kila kampuni huwa inaorodhesha kiasi fulani cha hisa. Mathalan, kampuni ya NMB ina hisa milioni mia tano. Kwa hiyo huwezi ukanunua zaidi ya hisa milioni mia tano. Kwa hiyo unaweza ukanunua hisa ambazo zimeorodheshwa kwenye soko la hisa na ambazo wauzaji wako tayari kuuza. Na msikilizaji wa RFI Kiswahili, bila shaka utakuwa umeelimika na kupata mwanga zaidi kuhusiana na maswala ya hisa na hati uh, fungani. Uh, shukrani sana kwa Frenki uh, kwa kushiriki pamoja nasi kwenye makala ya Gurudumu la Uchumi. Frenki Kakwezi, yeye ni dalali wa soko la hisa kutoka kampuni ya Zetex International Security hapa nchini Tanzania. Aa, Frenki na kushukuru sana kwa kushiriki pamoja nami kwenye makala ya Gurudumu la Uchumi juma hili. Okay, na shukuru sana asante sana na msikilizaji wa RFI Kiswahili, na mpaka kufikia hapo ndio natamatisha makala haya ya Gurudumu la Uchumi kwa juma hili. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine juma lijalo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi. Kwa heri. Msikilizaji Amos, Charles Roikiza, wa Mvuha, Morogoro, Tanzania, mabadiliko ya katiba huko nchini Uganda kwa kigezo cha kuongeza umri ni sawa na, uh, kuwa umri mkubwa sana utapoteza na ufanisi. Uh, David Sechenga kutoka Mweza, Tanga, Yoeri Museveni, eh, ikiwa umeongeza Uganda, umeongoza Uganda kwa kipindi kirefu sasa ni zamu ya wengine. Elia Muhindo kutoka Kampala, Uganda, asanteni sana kwa matangazo ya RFI Kiswahili na anatufata tano kwa tano, asanteni sana, uh, kwa TP Mazembe pia kuwa mabingwa. Moksi ni Mmadi uh, Mwanasalam anasema kutoka kule Makondeko Newara. uh, Rais Museveni, ifike wakati ujue muhimu wa kupumzika. Rashid Georgi Wailagila wakahama Tanzania, Mseveni ifike mahala uheshimu katiba na mawazo ya wananchi. Na ujumbe wa mwisho kutoka kwake Astanus uh, Rukas, Rukas Mudumbi kutoka Mugombe Kasulu Tanzania, ni vema huko Uganda wanawaweke makubaliano kuhusu mjadala huo wa kufanyiwa marekebisho katiba. Naitwa Emanuel Richard Makundi, msikilizaji. Fundi mitambo alikuwa ni Emanuel Mbando. Tangazo Victor Abuso, hadi jioni saa 12 kamili za jioni. Kwaheri. Saa kumi na mbili kamili, katika matangazo yetu mengine. Naitwa Emmanuel Richard Mkonde, fundi mitambo a Emanuel Mbano, msimamizi wa matangazo Victo Abuso, na muda mfupi ujao atakuunganisha na wenzetu wa Paris, Ufaransa, kwa matangazo mengine, idhaa ya redio France International.