Hii ni idhaa ya Kiswahili ya redio France International, tukikutangazia kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Emmanuel Richard Makundi. Rais wa Burundi awataka raia wake waliokimbilia nchini Tanzania kurejea nyumbani. Umoja wa Afrika wasema vinara wawili kwenye uchaguzi mkuu nchini Kenya wanatofautiana kuhusu utayari wa tume ya uchaguzi nchini humo. Na rais wa Ufaransa atoa ahadi ya kuongeza bajeti ya jeshi la nchi hiyo ifikapo mwakani. Habari kamili, msikilizaji, ukiwa na lolote tutumia rafa yako kwenda kwenye namba 255764015747, lakini pia uweze kutuachia maoni yako kupitia kwenye mtandao wetu wa kijamii kwenye Facebook RFI Kiswahili. Matangazo haya pia unaweza ukayasikiliza moja kwa moja kupitia kwenye tovuti yetu ya www.rfikiswahili.com. Rais wa Burundi Pierre Nkurunziza amewataka raia wa nchi yake zaidi ya laki mbili wanaoishi nchini Tanzania kama wakimbizi kurejea nyumbani kwa kuwa hali ni shwari. Rais Nkurunziza ambaye alizuru Tanzania hapo jana ikiwa ni ziara yake ya kwanza nje ya nchi ndani ya miaka miwili baada ya jaribio la kutaka kumwondoa madarakani kushindikana, amesema amani imerejea nyumbani na raia hao hawana lolote la kuogopa. Tunapata nafasi tena ya kushukuru, Warundi walikimbilia hapa Tanzania miaka iliyopita, hii miaka miwili tu Warundi wenye warudia nyumbani kwetu wanazidi elfu laki moja na nusu Wairudia Burundi bila sapoti yauncr ndoma. Tunataka kuambia warundi warudie nyumbani, kwetu tujenge Burundi yetu, Burundi leo ni nchi uko na amani. Serikali ya Tanzania imeunga mkono wito wa Rais Nkurunziza, lakini ikasema haiwezi kuwalazimisha kurejea nyumbani kwa nguvu. Maelfu ya raia wa Burundi wamekuwa wakikimbia nchi yao toka kuzuka kwa vurugu za kisiasa na ni wakimbizi laki moja na nusu pekee waliokubali kurejea nchini mwao kwa hiari. Vijana sita kutoka nchini Burundi ambao walikuwa wanashiriki mashindano ya kimataifa ya kutengeneza roboti nchini Marekani wameripotiwa kupotea katika mazingira ya kutatanisha. Polisi nchini humo wamethibitisha wavulana sita na wasichana wawili wenye umri wa kati ya miaka 16 na 18 walipotea wakati wa duru ya kwanza ya mashindano hayo mjini Washington DC. Polisi kwenye mji wa DC wamesema kuwa vijana hao kwa mara ya mwisho alionekana siku ya Jumanne wakati wa kufungwa kwa mashindano hayo. Tayari msako dhidi ya vijana hao unaendelea. Umoja wa Afrika unasema Rais Uhuru Kenyatta na mgombea mkuu wa upinzani Raila Odinga wanatofautiana kuhusu maandalizi ya utayari wa tume ya uchaguzi kusimamia uchaguzi mkuu wa mwezi ujao. Hili limebainika baada ya mwenyekiti wa tume ya umoja huo Musa Faki Mahamat kumaliza ziara yake nchini humo baada ya kukutana na viongozi hao wawili, mashirika ya kiraia na tume ya uchaguzi. Odinga amekuwa akihoji utayari wa tume ya uchaguzi huku rais Uhuru Kenyatta akisisitiza kuwa ni lazima uchaguzi ufanyike tarehe nane ya mwezi ujao na kuwashutumu wapinzani kutaka uchaguzi huo kuahirishwa. Kiongozi wa waangalizi wa Umoja wa Afrika ambaye pia ni rais wa zamani wa Afrika Kusini mzee Thabo Mbeki amesema wamekutana na wadau mbalimbali kuhakikisha kuwa maandalizi yanakuwa mazuri. We are trying to be as comprehensive as possible. tunajaribu kufahamu mambo mengi kwa wakati mmoja taka kusikia kutoka kwa wananchi wa Kenya na viongozi wao kuhusu uchaguzi huu, hasa kuhusu maandalizi ili kuweza kuhakikisha kuwa uchaguzi huu unakwenda kama unavyostahili. Hapo jana mahakama ya rufaa iliamua kuwa tume ya uchaguzi inaweza kuendelea kuchapisha karatasi za kuania urais baada ya kukubali rufaa ya IBC kupinga hukumu ya awali ya mahakama kuu iliyozuia uchapishwaji wa karatasi hizo. Mkutano wa kimataifa unaowakutanisha vijana zaidi ya elfu ishirini na nane kutoka barani Afrika unatamatika hivi leo jijini Kigali, Rwanda, huku vijana hao wakitakiwa kuwa mstari wa mbele kuchochea maendeleo kwenye bara lao. Mkutano huu wa siku tatu ulioanza Jumatano wiki hii chini ya kauli mbiu ya kutambua fursa na uwezo wa vijana umefanyika wakati huu wakuu wa nchi za Afrika wakikubaliana kuwezesha vijana kiuchumi na kuwaandaa kama viongozi wajao wa, wa bara hili wakati walio wakati walipokutana kwenye mkutano wao mjini Addis Ababa, Ethiopia. waziri wa mambo ya nje kutoka mawaziri wa mambo ya nje kutoka muungano wa nchi za kusini mwa Afrika SADC wanakutana jijini Dar es Salaam nchini Tanzania kujadili masuala mbalimbali ambayo ni pamoja na usalama na biashara kati yao. Usalama hasa eneo la mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo linajadiliwa katika mkutano huu, lakini pia maombi ya Komoro na Burundi kujiunga kwenye jumuiya hiyo. Augustine Mahiga ni waziri wa mambo ya nje wa Tanzania. Nchi za Tanzania, Malawi na South Africa wametoa kikosi maalum cha askari elfu tatu ambao wanasaidiana na jeshi la kulinda amani la Umoja wa Mataifa ili kuweza kukabili kikomando matatizo ambayo yanaikabili, uh, DRC. Ni sauti yake waziri wa mambo ya nje wa Tanzania. Balozi Augustin Mahiga. RFI. Radio France Internationale ni saa mbili na dakika thelathini na tano hapa Dar es Salaam, Tanzania. Msikilizaji asante unayotusikiliza kwa pale Singida kupitia tisini na nne nukta sita na pale Sumbawanga ya nchini Tanzania unatusikiliza kupitia mia moja na mbili nukta moja FM. Mtu mmoja ameuawa nchini Cote d'Ivoire katika shambulio dhidi ya vikosi vya usalama. Tukio ambalo limetokea ikiwa ni saa kadhaa kabla ya uzinduzi wa michezo ya kimataifa inayojumuisha nchi zinazozungumza lugha ya Kifaransa Jeux de la Francophonie. Tukio hili limetokea ikiwa ni saa chache baada ya kufanyika kwa mabadiliko katika baraza la, la serikali ya Rais Alassane Dramani Watara yenye lengo la kutafuta suluhu kuhusu minong'ono ya kuwepo mgawanyiko ndani ya vikosi vya usalama nchini humo. Waziri alipewa dhamana ya ulinzi Ahmed Bakayoko amebaini masikitiko yake kuona tukio hili linatokea punde baada ya uteuzi wake. Katika nchi inayotoka vitani, sio rahisi kulionyoosha jeshi ukizingatia muundo wake kama tujuavyo. Tuendelea na juhudi zetu katika mwelekeo wa misingi yenu, huku tukizingatia wajibu wetu, tukizingatia mwendelezo wa serikali. Cote d'Ivoire imepiga hatua katika sekta ya kiuchumi, lakini kama, lakini kama hatutotatua tatizo hili kiujumla takuwa kila wakati na matatizo ya kuimarisha ukuaji wa uchumi. Muda mfupi baada ya kuteuliwa kwangu, nasikia kuna milio ya risasi huku na kule. Hizi ni vurugu za watu wanaotaka kuzuia kung'ara kwa Cote d'Ivoire. Ni sauti yake Ahmed Bakayoko, waziri wa ulinzi wa Cote d'Ivoire. Polisi nchini moroko hapo jana wamelazimika kutumia mabomu ya machozi na risasi za mpira kuwatawanya mamia ya wa waandamanaji kaskazini mwa nchi hiyo kwenye mji wa Al-Hoseima, waliokuwa wakiandamana kuipinga serikali. Waandamanaji kutoka vuguvugu la Al-Hirak al-Shaabi waliita maandamano hayo kama milioni million man march, na waliapa kuendelea na maandamano yao licha ya kukatazwa na serikali. Radio France Internationale. komanda nyingine kama hii, kila juma mosi, usikose kusikiliza yaliyojili wiki hii hapa Radio France Internationale. Asante msikilizaji kwa kuendelea kutegea sikio matangazo yetu. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ameahidi kuongeza bajeti ya wizara ya ulinzi ifikapo mwaka elfu mbili kumi na nane. Rais Macron ametoa kauli hii wakati huu ambapo akijaribu kurejesha imani katika jeshi baada ya kujiuzulu kwa mkuu wake wa majeshi General Pierre de Villiers, akiambatana na mkuu mpya wa majeshi General François Lecointre pamoja na waziri wa ulinzi Florence Parly katika kituo cha kijeshi cha Istres, Emmanuel Macron amesema mwaka huu inabidi kuweka akiba, lakini kuanzia mwaka ujao bajeti ya ulinzi pekee ndio itakayoongezwa kuanzia mwaka 2018 ili kujiweka katika mwelekeo wa asilimia mbili 2, iliyozungumza taongeza juhudi za ulinzi. Bajeti ya wizara ya ulinzi itaongezwa hadi euro bilioni 33.3 za matumizi, euro milioni 650 za akiba na euro milioni 200 zinazosaidia katika kuimarisha vikosi vyetu, ikimaanisha maisha yenu ya kila siku. Hapo pia siwezi kumwacha mtu azungumze kwamba maamuzi ya ongezeko la bajeti yanafanyika bila kujali maisha yenu ya kila siku. Hilo sio kweli hata kidogo. Mimi ndiye mdhamini na hili ndiyo jukumu langu la kila siku, kama ilivyo kwa waziri wa ulinzi, de la ministre des armes. Ni sauti yake, Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron. Nchi ya Qatar imetangaza kufanya mabadiliko kwenye sheria zake kuhusu ugaidi, suala ambalo lilikuwa moja ya mambo yaliyoibusha mzozo kati ya taifa hilo na mataifa mengine ya guba yaliyotangaza vikwazo dhidi yake. Mabadiliko haya yalitangazwa na mfalme wa Qatar Sheikh Tamim bin Hamad Al Thani ambaye alitangaza orodha ya watu na taasisi ambazo zinapaswa kujumuishwa kwenye orodha ya makundi ya kigaidi. Katika hatua nyingine, waziri wa mambo ya ndani wa Qatar amesema sasa wamepata ushahidi kuwa uharamia wa kwenye mtandao uliofanywa dhidi ya mashirika yake ya habari ulianzia kwenye nchi ya Falme za Kiarabu. Na Umoja wa Mataifa umesema kuwa nchi ya Korea Kaskazini inakabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula baada ya taifa hilo kukumbwa na hali ya ukame ambayo haijawahi kushuhudiwa tangu mwaka elfu mbili na moja. Uzalishaji wa mazao nchini humo umekuwa duni kutokana na kuendelea kwa vipindi virefu vya ukame na kwamba kwa sasa uingizaji wa, uagizaji wa chakula kutoka nje unahitajika kwa haraka ili kunusuru hali ya raia. Katika miaka ya tisini, mamia kwa maelfu ya raia wa Korea Kaskazini inaaminika walikufa kutokana na baa la njaa, huku watoto wakiwa waathirika wakubwa kubwa. <tipos> Nam, tugeukee okay, katika uga wa michezo. na ali Bilali, karibu sana. <tipos> <tipos> Nam, ni kushukuru sana ched makundi. Nianze na habari hapa ya tanzia ambapo bendi maarufu sana ambayo ilitamba katika mchezo na muziki wake kule uh, nchini Marekani bendi ya uh, Linkin Park imempoteza moja miongoni mwa uh, wanamuziki wake Chester Bennington, moja miongoni mwa wanamuziki mahiri ambao walipa uh, maarufu sana, maarufu sana yaki bendi yaki hiyo. Na, na tusikilize moja miongoni mwa vibao vya Uh -huh. Hmm. Kibao kinaitwa good, goodbye, <laughs> good, good bye ni <laughs> kama alikuwa na jiaga mwenyewe na amekutwa usiku wa kuamkia leo no. Amekutwa nyumbani kwake akiwa amefariki kwa tayari uh -huh. Na inaelezwa kwamba huenda ikawa ni ukioza so, so, alitumia dawa kuzidi kiasi, lakini pia polisi wanasema uchunguzi wao wa awali umebaini kwamba huenda aliamua kutoa uhai wake. Unajua ukiwa unatumia madawa yale kama mm -hmm. yale cocaine na kadhalika. Sana. na tatizo kubwa ukiwa na madeni hivi, makundi. Tukiendelea na taarifa hapa, ni kwamba vijana sita kutoka Burundi ambao walikuwa wamiliki kule Marekani kushirika na michuano wa roboti wametoweka. Taarifa zinasema kwamba wawili wameonekana. Kwa sababu kuliko kukimbilia nchini Tanzania, ukapata nafasi ya kwenda Marekani, ukapata nafasi ya kuzamia, labda watapata uraia wa Marekani. Kuwasaka, mm, me. Najua, na sasa hivi wameanza kuwasaka babu polisi me. Tukiachana na hayo, ni kwamba kuhusiana na yale mageuzi ambayo yamejitokeza katika mkutano ambao ulikuwa ukifanyika kule nchini Rabat nchini Morocco, katika shirikisho la soka bara Afrika CAF, ni kwamba yote ambayo yaliafikiwa yataanza kutekelezwa mwaka elfu mbili na kumi na tisa, ambapo miongoni mwa yaliyotekelezwa ambayo yaliafikiwa ni pamoja na kuongeza idadi ya vilabu ambao vinashiriki kombe la mataifa bingwa barani Afrika kutoka kumi na sita hadi 24 ili kutoa nafasi hmm, kwa timu nyingi zaidi, zaidi kuweza kushiriki. kushiriki lakini pia michuano hii kutoka katika kuandaliwa mwezi Januari Januari kwenda Juni, jula jula, jula, jula, jula. jula. uh, hmm. na Julai bila yako mengi, bila shaka atajadili katika makala ya jukwaa la michezo mwishoni mwa juma. Shukran sana, nam Victor Abuso. Karibu na yale yaliyopo nafasi kwenye magazeti. Nam, asante sana. Tuanzie kule nchini Rwanda. New Times na habari nyingi sana kuhusu kampeni ambazo zinaendelea kuelekea uchaguzi mkuu tarehe nne mwezi ujao, lakini habari kubwa ni kuwasili kwa mwanabiashara maarufu kutoka kule nchini China, Jack Ma, ambaye atakuwa na mkutano na vijana hivi leo jini Kampala, jini Kigali, kuzungumzia namna gani unaweza kufanya biashara. Milionea wachache kule nchini China kweli kabisa, na namna unavyoweza kufanya biashara kutumia mitandao Ishu la Burundi linaandika kwamba eh, Rais Penguruzi alizuru Tanzania hapo jana. Ni ziara yake ya kwanza ndani ya miaka miwili na kutoa wito kwa raia wa Burundi ambao ni wakimbizi nchini Tanzania kurejea nyumbani. Amesema kwamba usalama umerejea uh, kule Burundi, kwa hivyo Warundi warudi uh, nyumbani. La Prosperite na la Potensial yote ya DRC inaandika kuhusu maoni ya wadau mbali mbalimbali, hasa uh, baada ya tume ya uchaguzi kutoa kalenda ya uchaguzi wa magavana. Lakini shirika la Kaji linauliza na kwa je, kwamba kwa uchaguzi umepangwa kufanyika katika jimbo la Kasai ya Kati wakati kuna governor Alex Kande naeleza ni kwa nini <laughs> alivyouliza hivyo. Daily Monitor la Uganda naandika kwamba kiongozi wa chama cha upinzani cha Democratic Party no Mao na katibu wake mkuu Gerald Siranda walikamatwa na polisi uh, hapo jana jijini Kampala baada ya kuzindua harakati za kupinga juhudi zote za mabadiliko ya katiba ili kuondoa ukomo wa mtu kuwania urais nchini uh, humo magazeti ya Kenya, Daily Nation, The Standard na The Star inaandika kuhusu uamuzi wa mahakama ya rufaa na kuruhusu tume ya uchaguzi wa ABC kuchapisha karatasi za urais kulikia uchaguzi mkuu mwezi ujao, na magazeti haya anauliza je, upinzani utachukua hatua gani? Kwa sababu walikuwa anapinga kampuni ya Agurai kuendelea na uchapishaji huo. Nchini Tanzania, magazeti mengi lakini gazeti la Mwananchi ukurasa wa kwanza linaandika kuhusu liswa kamato uwanja wa ndege, lakini pia kuna picha ya Rais Pierre Nkurunziza za Burundi na Rais John Magufuli wa Tanzania wakiwa kule wilani Ngara mkoani Kagera hapo jana. Magazeti mengi tu kama Nipashe, Uhuru, Tanzania Daima, majira naandika kuhusu wito Ufaransa, kuhusu, ardhi, Ugiriki, vifo, wa Rais za Burundi kurejea nyumbani Nkurunziza na Magufuli. Ufaransa naandika kuhusu tetemeko la ardhi ambalo limetokea kule Ugiriki na kusababisha vifo vya watu wawili, lakini pia hususia za Ufaransa naandika kuhusu mkutano wa chama cha Front National ambacho kinaongozwa na Marine i eaekaibila shaka kuhusu siasa za Trump, uh, na yule mwanasheria wake mkuu, lakini pia anaandika kuhusu mchezaji wa zamani wa soka OJ Simpson ambaye ameachiliwa huru. mpenzi msikilizaji mimi ni Ali Bilali hii leo tupo kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mashariki mwa nchi hiyo katika jiji la Goma habari za hapo bwana Makasi vizuri <tipa in> zaidi sana wewe ni mwanamuziki wa muda mrefu bila shaka hapo Goma labda tufahamishe kwa ufupi historia yako kimuziki hapo Goma nilianza mwanzo kitengo na nilianza mwaka <tipa in> mbili na sita. Zaidi sana nilianza katika kanisa na kuisha watu katika uiaaika na nilianza ilikuwa na matatizo sana katika imi, lakini sahizi niko na tu, nimefanya nyimbo zengi sana kabisa, na ninaendelea kufanya nyimbo za zaidi sana za amani na kimafema. Na hadi sasa hivi, tuseme, una nyimbo ngapi sahizi? nina nyimbo nani makumi sana Aha, na sasa tuseme, tangu kipindi hicho hadi wakati huu mafanikio yako yapoje? Mafanikio kabisa kueuko vigumu sana, sababu watu kwakaziakazia kabisa mziki, lakini watu hawapidi mziki sana, na hawalete pesa, hawanunua na wa kenye na pimapima, lakini basi magumu iko sana. Na nini mnachokifanya basi ili kuhakikisha kwamba licha ya hali hiyo mwendelee kuwepo? Mamapima kukata watu moja moja ambao wanapenda music na wanasaidia kuja studioni kuleta pesa, atende hizi zingine, tuende fanya album au nyimbo moja moja, lakini kuleta kufikisha music hapa inakuwa vigumu kwa watu wanaofanya management na wao ambao wanatupa pesa kutosha, yani pesa zao katika music. Wewe bila kwani, unapata pesa mwingine, na anapata pesa, na mwingine, na mwingine, lakini watu wanaelewa hii music, hakuna kufikiria tu, kufanya vipi tu music wa nini, na tujue sasa, kwa hivyo vipi, hakuna kitu Sasa hivi uh, umefikia kwenye hatua gani? Ni ipi mipango yako ya sasa na mziki wako unaufanyia wapi? Beni, Butembo au Goma? nafasi na tuseme, katika kipindi chote hiki ni lipi kubwa ambalo ulishawahi kulifanya kupitia muziki? kubwa ambalo Chunge maisha, mutu ni mutu. Serikali, kila mutu, mutu kazi enu minini Na masante sana Ali Bilali na makala hii ya muziki Ijumaa. Nisome basi ujumbe mfupi wa maandishi ambao umeweza kututumia katika matangazo yetu haya ya asubuhi. Anasema anaitwa Georges kutoka jimbo la Ituri, DRC. Wakongomani wafanya angalisho sana, kwani yake watumishi wa Mungu ni laana. Daniel Nyogolo kutoka Moba, DRC, anasema natupata vyema kabisa, asanteni RFI kwa habari, tunachoka na siasa za Kongo. Asante sana A uh, Koko Raja wa mapumziko kutoka Kirungu, uh, Moba, DRC, anauliza mbona dunia inakuwa na matatizo na vita kila uchao? Na ujumbe wa mwisho kutoka kwa Keddascom wa Kirungu Moba, Kasese, pia nchini DRC, anasema Afrika. Uh, asante hakika RFI, niko na nyinyi pamoja. Asante sana. Afundi mitambo alikuwa ni Emmanuel Mbandu, msimamizi wa matangazo alikuwa ni Victor Abuso. Ali Bilali atujuza habari za michezo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi. Saa 12 kamili za jioni ya leo ni matangazo yetu mengine kwa lugha ya Kiswahili. Kwaheri. Uh, kundi la Peace and Love group kutoka kule Burundi. da ndivyo anavyomaliza matangazo yetu kutoka hapa Dar es Salaam Tanzania. Asante sana msikilizaji wa kupiga sikio. Fundi mitambo alikuwa ni Emmanuel Mbando, msimamizi wa matangazo Victor Buso, naitwa Emmanuel Richard Makundi. kumi na mbili kamili za jioni leo ni wasaa matangazo yetu mengine kwa lugha ya yeah, Kiswahili, muda fupi ijao tafungashaazetu Paris, Ufaransa kwa matangazo mengine ya idhaa ya Radio France International. Kwaheri.