Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International. Afrika Mashariki ni saa mbili na nusu Afrika ya Kati ni saa moja na nusu Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania, Victor Abuso. Miongoni mwa habari za dunia tulizonazo asubuhi hii ni pamoja na tume ya uchaguzi nchini Kenya yawasilisha majina ya wasimamizi wa uchaguzi mkuu mwezi ujao kwa vyama vya siasa Kiongozi waasi nchini Sudani Kusini Riek Machar kataa kusitisha mapigano dhidi ya wanajeshi wa serikali, na msemaji wa rais wa Marekani Donald Trump Sean Spicer jiuzuru. Na bila shaka ni faarii yangu kwa pamoja nawe juma mosi hii ya leo. Tume ya uchaguzi nchini Kenya inasema kwamba imewasilisha majina ya wasimamizi wa uchaguzi mkuu wa tarehe nane mwezi ujao kwa vyama vya siasa nchini humo. Kamishina wa tume hiyo Rosalin Nakombe amesema majina hayo yametolewa kwa vyama hivyo ili kuondoa wasiwasi wote unaoweza kujitokeza. Hatua hii imekuja baada ya mgombea wa urais wa muungano wa upinzani NASA Raila Odinga wiki hii kutoa majina ya watu arobaini na wawili ambao wamesema ni maafisa wa usalama ambao wanadai kwamba serikali inataka kuwatumia kusimamia uchaguzi katika maeneo mbalimbali ili kuiba kura. Hayo hata ya hivyo yamekanushwa na tume ya uchaguzi. Kiongozi wa waasi nchini Sudani Kusini Rek Machar amekataa kuwaambia waasi anawaongoza kuacha mapigano na kufika katika mazungumzo ya amani na serikali ya Juba. Rais wa zamani wa Botswana Festus Mogae ambaye ni mwenyekiti wa kamati ya uangalizi wa utekelezaji wa mkataba wa amani ulitiwa saini mwaka elfu mbili la kumi na tano kati ya Machar na Rais Salva Kiir ameliambia baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kwamba alimtembelea Machar anayeishi nchini Afrika Kusini na akamwambia hivyo. Mogae ameongeza kwamba Machar alimfahamisha kwamba anataka kuwepo kwa mazungumzo mapya ya kisiasa ambayo yanataka yafanyike nje ya Sudan Kusini. Mapigano nchini humo yamekuwa akiendelea tangu mwaka elfu mbili kumi na tatu na, na amesababisha maelfu ya watu kupoteza maisha na mamilioni kusalia wakimbizi. Tume ya uchaguzi nchini Kongo Brazzaville imetangaza kwamba chama tawala cha Rais Denis Sassou Nguesso cha PCT kimeshinda viti vingi katika uchaguzi wa bunge uliofanyika tarehe kumi na sita ya mwezi huu. Matokeo yaliyotangazwa na tume ya uchaguzi usiku wa kuamkia jan leo ni yameonyesha kwamba kati ya kwa viti mia moja na hamsini na moja vilivyokuwa vinawaniwa chama tawala kimeshinda viti sabini na hivyo idadi hii huenda ikaongezeka kwa sababu nafasi ishirini na nane bado zitawaniwa katika mzunguko wa pili wa uchaguzi huu ambao utafanyika tarehe thelathini mwezi huu. Radio France Internationale. Nam ukiwa kule Lubumbashi ni saa moja dakika thelathini na tatu. Ukiwa Kampala chini Uganda, maeneo ya Naja na Nkumbi hapo Uandegea ni saa mbili ya dakika thelathini na tatu. Sean Spicer, msemaji wa rais wa Marekani Donald Trump, amejiuzulu. Ripoti zinasema kuwa Spicer aliamua kujiuzulu kwa sababu hakufahamishwa na hakufurahishwa na uamuzi wa Rais Trump kumteua mkurugenzi wa mawasiliano ya Ikulu. Inaelezwa kwamba Anthony Kamusi ameteuliwa katika nafasi hiyo. Pesa mwenye umri wa miaka 45 amesema kwamba amemwambia Trump kwa anaamini kwamba um, kutokuwepo na kutoelewana kati yake na mkurugenzi mkuu wa mawasiliano na kutatiza kazi katika ikulu hiyo ya White House. Amekuwa akimtetea rais Trump kupitia vyombo vya habari nchini Marekani na kuvishtumu kwamba inapotosha wananchi kuhusu uongozi wa Trump. Raia watatu wa Israeli wamedungwa visu na kupoteza maisha katika mji wa Ramala katika ukingo wa Magharibi. Muisraeli mwingine amejeruhiwa katika eneo, eneo la Rahamish. Jeshi la Israeli linasema kwamba mvamizi huyo amepigwa risasi na kukamatwa. Kumekuwa na wasiwasi kati ya Palestina na Israeli baada ya serikali Israeli ya serikali ya Israeli kuweka vikwazo vya kiusalama katika maeneo ya kuabudu jini Jerusalem. Na Katari inasema kwamba iko tayari kuzungumza na jirani zake kutatua mvutano wa kidiplomasia unaoendelea kushuhudiwa. Emir wa Katar, Sheikh Tamim bin Hamad Al Thani, amesema Doha iko tayari kuzungumza na Saudi Arabia na washirika wake kwa misingi ya kuheshimiana na kuaminiana. Katar imeendelea kukanusha madai kuwa inaunga mkono makundi ya kigaidi na nasababisha ukosefu wa usalama katika eneo la Mashariki. Radio France Internationale. Nam, asante sana kwa kuungana nasi jumamosi hii ya leo. Ni saa 2 na dakika 35 afrika mashariki, afrika kati ni saa 1 dakika 35, na wakati wa makala ya mtazamo wako kwa yale ujiri wiki hii na Ruben Lukumbuka. Ujambo wiki wiki msikilizaji, na karibu katika makala mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii, makala yanayokumbusha yale tuliyoyapa uzito katika matangazo yetu ya juma hili hapa idhaa Kiswahili ya RFI. Na miongoni mwa habari zilizopewa uzito ni pamoja na ziara ya Rais wa Burundi Pierre Nkurunziza nchini Tanzania, ambako pamoja na mwenyeji wake Rais wa Tanzania John Magufuli waliwataka wakimbizi zaidi ya laki mbili wanaoishi nchini Tanzania kurejea nyumbani. Gavana wa mkoa wa Kivu Kusini Marcelin Chishambo juma hili alitangaza kujiuzulu, wakati nchini Kenya mahakama ya rufaa iliagiza tume ya uchaguzi IEBC kuendelea kuchapisha karatasi za kupigia kura. Haya, msikilizaji, ni miongoni mwa yale utakayoyasikia. Jina langu Ruben Lukumbuka, nami nakusihi msikilizaji, ujumuike sote hadi tamati ya makala haya RFI. Juma hili rais wa Burundi Pierre Nkurunziza alitoa wito kwa wakimbizi zaidi ya laki mbili wanaoishi nchini Tanzania kurejea nyumbani. Nkurunziza alitoa wito huo wilayani Ngara nchini Tanzania baada ya kufanya ziara ya siku moja katika nchi hiyo jirani na kukutana na mwenyeji wake, Rais John Magufuli. Ilikuwa ni mara ya kwanza Rais huyo kutoka nje ya nchi yake ndani ya miaka miwili baada ya jaribio la mapinduzi nchini mwake. Pierre Nkurunziza alisema Burundi ni salama na Warundi wanaweza kurudi nyumbani kwa sababu kuna amani. Tunapata nafasi tena ya kushukuru. Warundi walikimbilia hapa Tanzania miaka iliyopita, hii miaka miwili tu, Warundi wenye warudia nyumbani kwetu wanazidi elfu laki moja na nusu wairudia Burundi bila sapoti ya UNCR ndomaa. Tunataka kuambia warundi warudie nyumbani, kwetu tujenge Burundi yetu. Burundi leo ni nchi uko na amani. Na msikilizaji, wito kama huo pia ulitolewa na rais wa Tanzania John Pombe Magufuli. Na mimi nitowe wito kwa ndugu zangu kwa Burundi kwa hiari yao, na niwapongeze wale ambao laki moja na hamsini elfu waliorudi kwa hiari yao waanze kurudi, si wafukuzi, lakini kwa hiari yao waanze kurudi. Na naomba mashirika yanayoshughulikia wakimbizi waache kuwahubiri wakimbizi kwamba Burundi kuna matatizo, waache kuwahubiri wakimbizi kwamba Burundi kuna matatizo, waanze kuhubiri amani. Abdulkarim Atiki ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, na hapa anatoa wa mtazamo wake. Ha, mimi labda niseme kwamba swala la wakimbizi kurudi nyumbani kwa kweli ni swala ambalo ni la kisiasa zaidi, na kuna mambo ambayo walikuwa wameyakimbia kule Burundi hayo yeah, mambo walioyakimbia vile tabu ama matatizo yale ya kisiasa yameshapatiwa ufumbuzi, hiyo yeah, ni jambo la, la muhimu sana. ye yeah, Rais Pierre Nkurunziza hata kama akija kumwomba Dakta Magufuli, wale wako chini ya shirika la usimamizi wa wakimbizi duniani. yeah, Rais Magufuli hana nguvu nao, hata akiwabembeleza. Muhimu ni suluhisho la kisiasa ndani ya nchi ya Burundi. Kwenye laini ya simu hapa naungana naye Josias Bigirimana ni mkazi wa jiji la Bujumbura huko Burundi. Kwanza nimemuuliza hali halisi ya mambo mjini humo, naye ameniambia: kulingana na namna tunavyoona nchi namna hivi sasa, tunaona wenye waliweza kukimbia nchi wanaweza kurudi na kurejea katika nchi yao na kuendelea kujenga nchi yao sasa, na raia wenyewe wako nchini Burundi pia wanaona kwamba kabisa wakishirikiana na wengine ambao wanaweza kukimbia nchi, labda wanaweza kufanya maendeleo ya nchi na kuweza kuendeleza nchi. Na kwa mtazamo wangu ni hivyo, na wengi pia labda wanaweza kuwa na wazo kama hiyo. Naona tu kiangalii kuinapichapicha watu, namna wanavyozungumza wanapenda watu waweze kurejea na kuweza kujenga nchi pamoja jumla. Na wewe binafsi, ukiwa hapo Bujumbura Burundi, unaona hali ikoje kwa sasa? Kuna amani na wapo wale ambao wanarudi, na wanaporudi wanasema nini? Mimi naona natoka, naenda kazini, naona usalama upo kwa muda huu, niko mjini Bujumbura, sione tatizo yote sita watu ambao wanarejea kutoka ukimbizini, siwaoni, sikutane nao ili niweze kuwa kuzungu, kuzungumza nao, lakini ninachoona mimi ni ya kwamba Uko, watu wanaweza kurudi na kuweza, kusaidiana, na wengine kuweza kujenga nchi yao. Asante sana Josias Pigrimana, nikumbushe kuwa wewe ni Josias, mkazi wa Ujumbura, Burundi. Karibu. Urakoze. Urakoze. Wakimbizi wapatao zaidi ya laki mbili wamekimbilia nchini Tanzania kwa sababu ya machafuko ya kisiasa nchini Burundi tangu mwaka wa elfu mbili na kumi na tano. Nchini Kenya, tume ya uchaguzi IEBC juma hili ilipata haweni baada ya mahakama ya rufaa kuamua kuwa inaweza kuendelea kuchapisha karatasi za kuwania urais kuelekea uchaguzi mkuu kwa mwezi ujao. Majaji watano waliosikiliza rufaa ya kutaka kuruhusiwa kuendelea kuchapisha karatasi hizo walikosoa usitishwaji wa zabuni iliyotolewa kwa kampuni ya Al-Ghurair ya Dubai na hivyo haikuwa halali. Reuters Kithinji akitoa uamuzi wa mahakama hiyo kwa niaba ya wenzake juma hili alisema kuwa uamuzi wa mahakama kuu haukuzingatia muda mfupi unaosalia kwa nchi hiyo kuelekea uchaguzi mkuu. Tumefikia uamuzi kuwa mahakama iliyosikiliza kesi hii haikufanya maamuzi sahihi kwa kuzingatia muda mfupi unaosalia kuelekea tarehe nane mwezi ujao. Ni lazima uchaguzi ufanyike kama ilivyopangwa licha ya changamoto za zabuni ya uchapishaji. Hata hivyo msikilizaji, haijafahamika ikiwa upinzani utakwenda katika mahakama ya juu kukata rufaa. Andrew Okoit Omtata ni mwanaharakati wa haki za binadamu na hapa anazungumza nasi akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Kulingana na sheria za Kenya, mahakama ia wamoja ni lazima, hiyo ndio sheria vile ilivyo pia tukiangalia wakati ambao umebaki kwa kupiga kura, labda ni kukubali tu shingo pale tuendelee. Lakini ukweli wa mambo ni kwamba hiyo kandarasi ya kuchapisha makaratasi ilifurugwa kule kuanzia kule mwanzo. Hata mimi ni mmoja wao ambao ishawahi kuwakilisha kesi kwenye ile tajuno nikaipinga, lakini ni kama wenye nguvu, imebidi tuhapishe. Na msikilizaji, kama ndio kwanza umejiunga nasi Kumbuka unasikiliza makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa Kiswahili ya Radio France Internationale huko, nami Ruben Lukumbuka Ben Saleim. Nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, gavana wa jimbo la Kivu Kusini, Marcelin Chishambo, alitangaza kujiuzulu kwenye wadhifa wake. hatua hiyo ilipelekea tume huru ya uchaguzi nchini humo seni kutangaza kalenda mpya ya uchaguzi wa magavana na manaibu magavana kwenye majimbo kumi na moja ya DRC likiwemo pia jimbo hili la Kivu Kusini. Mwanahabari wetu wa Bukavu Mitima De La Chance juma hili alitutumia taarifa ifuatayo. Hatua hiyo ya kujiuzulu kwa waliwali Marcelin Chishambo imerizisha wakaaji wengi jimboni Kivu Kusini, haswa zaidi baadhi ya wanamemba wa upande wa serikali Bernard Zagabe ni mmoja kati ya wanamemba hao kutoka chama cha PPRD. Tulipigana vita kubwa na Rais Kabila, ameweza kusikia malalamiko ya wakaaji. Unajua kuwa chama tawala ilikuwa ilishapata haya sana na kufezeka kupitia maongozi mabaya ya aliyekuwapo waliwali hapa sikikili. Kwa upande mwingine, kundi la wakaaji lililowahi kumuunga mkono Chishambo hapo mbeleni, ili kushawishi kwamba arudi madarakani, imesema kusikitika na hatua hiyo. Dani Bashige aliwahi kuongoza kundi hilo. Tangu tunaona hii maandalizi ya waliwali ule ambao tunaomba si ambayo wanatuletea, wamerehisii rukuu yao ya kusema kama watatuletea pia tena ule ule liwali wa washua yao. Tangazo lililotolewa na tume huru la uchaguzi nchini Kongo ya Kidemokrasia linapanga uchaguzi maliwali wapya na makamo wao tarehe 26 Agoste, na matokeo kutangazwa tarehe 12 Septemba. Majimbo hayo ni Katanga ya Kaskazini, Lomami ya Kaskazini Equateur, Topo, Tuapa, Kwilu, Mongala, Kasai Central, Ubangi ya Kusini, Azuele na Kivu Kusini. Katika majimbo hayo maliwali wameshutumiwa uongozi mbaya na wengine kukataliwa na vyama vyao vya kisiasa. Wakaaji wa Kivu Kusini wanatazamia liwali mke wa aina gani? Akwe kwanza mtu ambaye anasikia watu, aendeleshe kazi kwenye kiongozi mwenye alitoka aliachia. Tunataka liwali mwenye hatie mabega juu, ule liwali mwanayua kama nafashwa kuwa pembeni ya wakaaji, afanye utofauti, na pengine bode bashaka pitmake ameliore bali baliharibishaka abifanye mzuri naje Harakati hizi za uchaguzi waliwali zinazojitokeza kwa wakati huu hazitakwamisha mchakato mkuu wa uchaguzi nchini Kongo ya Kidemokrasia. Jean-Pierre Kalamba ni mnenaji wa tume huru ya uchaguzi nchini humo. hazitakwamisha harakati za uchaguzi mkuu ambao unasubiriwa katika Kongo ya Kidemokrasia. Tumeanzisha tayari operation ya kuorozesha wale watakaopiga kura na tumeendelea kabisa kwa zaidi ya asilimia themanini. Mitima de la Chance, Bukavu, RFI Kiswahili. Patrick Mundeke, wewe ni msikilizaji wa idhaa hii ya Kiswahili ya RFP huko mashariki mwa Congo, una mtazamo gani kuhusiana na hatua hii ya kujiuzulu kwa gavana wa mkoa jimbo la Kivu Kusini? Uh, nadhani kama Bwana Kitambo ametumia njia inayokuwa mvema kwa ajili yake. Kwa sababu gani? Ni kwamba alikuwa hapendi tena na raia, ni kama tu wa gavana wengine hapa taafii wengine wanajikaza kaza tu, lakini raia ilikuwa haimpendi tena, hata wafanyakazi walikuwa hawampendi tena, kwa sababu hawezi kuwa mkubwa wa watu. Unafanya mwaka mzima hauwalipe, na utani kama a watu wataendelea kuampendi. Unakuwa vikundi ya vijana wanaita wazalendo, wamefanya fujo kabisa na wamesoma mbele. Nadhani bwana Kitamba ameona kama haitawezekana tena aendeleshe kuongoza ku hiyo, amejiuzulu na nadhani ametumia ame busara ame na inamsaidia kuendelea kuishika kadogo mbali na kujiuzulu kwa gavana huyo wa Uh, jimbo la Kivu Kusini huko mashariki mwa Kongo pia kumeshuhudiwa na mapigano ya mara kwa mara, uh, na pia utekaji nyara wa wananchi huko DRC. Unazungumzia vipi hali hii? Hasa zaidi, tumeshuhudia hivi majuzi mapadre wawili wa kunyuka wa huko, ni kuonesha kama serikali imechoka, nadhani ingekombolewa na serikali ingine itakuja na na nia mpya. Hata ndani ya mji wa Goma wanabeba watoto, wanawapeleka, wanalomba pesa. Polisi inakuwa hapa, unakosa kama ina kazi gani, jeshi inakuwa hapa, unakosa kama ina kazi gani, lakini mambo ya kuchunga raia inashirikana hapadi au wambele. Hatujajua kabisa kabisa nini iliwafikia, wengine wawili wamepelekwa, na hiyo yote ni madalili ma, ma za kuonyesha kama umetoka na inatoka tupate, nadhani waongozi wapya ili kuendelesha kutembeza nchi ya Kongo kama nchi zingine duniani na suluhu na, na, na sasa suluhu liko wapi? Suluhu ni kusema hivi, nadhani tulipata viongozi wapya walikuja na nia mpya na ushidaa mpya tunaona kama uuapau Patrick Mundeke. Huyo ni msikilizaji wa idhaa hii ya Kiswahili ya RF akiwa ya mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, DRC. Asante sana, asante na Juma hili baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lilitarajiwa kujadili mgogoro wa taifa changa duniani la Sudan Kusini, ambalo linakabiliwa na vita vya wenyewe kwa wenyewe. Hatua hiyo msikilizaji wa Umoja wa Mataifa imekuja wakati huu umoja huo wakikadiria kuwa watu takribani milioni sita watahitaji misaada ya dharura katika kipindi cha mwezi mmoja ujao. Sudan Kusini inakabiliwa na vita kufuatia kuzuka mgogoro baina ya upande wa waasi unaoongozwa na Riek Machar na upande wa serikali unaoongozwa na rais Salva Kiir. Israel Sostenes ni mchambuzi wa siasa na mhadhiri katika Chuo Kikuu cha Diplomasia cha jijini Dar es Salaam nchini Tanzania na uhapa mtazamo wake ni. E, kweli kuna changamoto kubwa sana mgogoro huu wa Sudani kusini kutoka kupata suluhu kwa muda mrefu hi, na hii inatokana pengine na makundi mbalimbali ambayo yamekuwa haya hayanywishi haya yule kumaanisha kutaka kutafuta suluhu la kweli katika kumaliza mgogoro wa Sudani In. Lakini Baraza la Usalama Umoja wa Mataifa itasaidia kwa sababu ni chombo ambacho kipo na kimeonyesha mchango mkubwa sana katika migogoro mbalimbali. Naamini kwanza kuwepo kwake kwenyewe na kuonyesha nia ya dhati kufanya mkutano juu ya Sudani kusini ni hatua nzuri, ni hatua nzuri ambayo itaendelea kuhakikisha pengine usalama wa watu wa Sudani kusini, pengine eh, namna gani unaweza ukapatikana uka na hata nchi majirani na Sudani Kusini, hasa nchi za pembe ya Afrika. Kwa hiyo naamini mimi kuna mambo mengi yatasaidia wananchi wa Sudani wamekuwa kwenye mateso ya muda mrefu. Mtazamo wake Israel Sostenes, ni mchambuzi wa siasa na mwadhiri katika chuo kikuu cha diplomasia jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ripoti iliyotolewa juma hili na Umoja wa Mataifa inaonyesha kuwa ugonjwa wa ukimwi umesababisha vifo vya watu milioni moja duniani kipindi cha mwaka jana wa elfu mbili na kumi na sita. Martha Saranga anakuja na taarifa zaidi. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, idadi ya vifo ni karibu nusu ya idadi ya vifo vilivyotokea mwaka elfu mbili na tano ambao ndio inaongoza tangu ugonjwa ugundulike duniani. Ripoti hiyo ilitolewa jijini Paris nchini Ufaransa na kubainisha kuwa pamoja na kupungua kwa idadi ya vifo ya idadi ya maambukizi mapya ya virusi vya ukimwi imepungua idadi ya vifo imepungua kutoka milioni moja na laki tisa mwaka elfu mbili na tano na kufikia milioni moja mwaka elfu mbili kumi na sita kutokana na uelewa wa matumizi ya dawa za kupunguza makali ya ukimwi. Mmoja wa mataifa umesema kuwa kwa mwaka elfu mbili kumi na sita watu milioni kumi na tisa na laki tano kati ya watu milioni thelathini na sita na laki saba wanaoishi na virusi vya ukimwi walipata matibabu kwa kutumia dawa za kupunguza makali ya ukimwi. Aidha, ripoti hiyo imeeleza kuwa watu milioni sabini na sita wamekwisha ambukizwa virusi vya ukimwi tangu ugonjwa huo ugunduliwe duniani katika kipindi cha mwanzo mwa miaka elfu moja mia tisa themanini huku milioni thelathini na tano tayari wamefariki kutokana na wa ukimwi katika uga wa kimataifa msikilizaji siasa za venezuela juma hili ambako rais wa nchi hiyo nicolas maduro alisema mpango wake wenye utata wa kutaka kuandika upya katiba ya nchi hiyo utaendelea kwa kasi kuliko kipindi kingine chochote licha ya kuwepo ukosolewaji. Kauli hiyo ya rais Maduro ikuja baada ya rais wa Marekani Donald Trump kutoa vitisho vya kuiwekea vikwazo vya kiuchumi nchi hiyo kama itaendelea na, mchak, na mchakato wa kuleta mabadiliko ya katiba. Mtoto wa rais wa Marekani Donald Trump Jr, ikiwa ni pamoja na Jared Kushner na Paul Manafort ambao walishughulikia kampeni ya rais Donald Trump wa Marekani mwaka uliopita, ilisemekana kuwa watahojiwa na masenete nchini humo wiki ijayo kueleza wanachokifahamu kuhusu madai ya Urusi kuingilia uchaguzi wa Marekani wa mwaka 2016. Emmanuel Eleazar ana maelezo zaidi. Watatu hao wanatuhumiwa kuwa na mawasiliano ya karibu na serikali ya Urusi kipindi cha kampeni, huku Trump Jr akituhumiwa kukutana na wakili wa serikali ya Urusi. Inaelezwa kuwa mtoto huyo wa kiume wa Rais Trump alikwenda kukutana na wakili huyo ambaye inaaminiwa kuwa alikuwa na habari za kumchafulia jina mpinzani wa baba yake Hillary Clinton. Trump Jr. wiki iliyopita alikiri ni kweli alikutana na wakili huyo, lakini hakumwambia baba yake kuhusu mkutano huo na pia hakupeleka popote habari alizopewa kumuhusu Clinton. Wakati huo huo, Rais Trump amesema Asingemteua Jeff Sessions kuwa mwanasheria mkuu ikiwa angeshiriki katika uchaguzi unaoendelea. Trump amekanusha madai kuwa Urusi iliingilia uchaguzi na kusisitiza kuwa alikutana na Rais Vladimir Putin na kumhakikishia kuwa serikali yake haikuingilia uchaguzi huo. Moja kwa moja kutoka Washington, nami naungana naye Anatol Bastesa, huyo ni mmoja wa wasikilizaji wetu kule Marekani na mpasesa pasi na shaka unanipata vyema, tuambie, wananchi huko Marekani wanamtazamo gani kuhusiana na sakata hili? Mimi uh, naitwa Anatole, anakaa hapa Marekani, Washington DC. Kwa maoni yangu m, kupatana na hoja ambao uh, mtoto wake uh, Trump anahojiwa kwa uh, kweli hapa inaleta maneno mengi hapa kwa Marekani. Eh, hasa hasa wenyeji wa Marekani wa hapa uh, Washington DC, ambao wamechoshwa kabisa na maneno haya ya uh, Russia kuingilia kati ya uchaguzi wa Marekani. Wamechoshwa hasa wanaposikia habari zinapitika uh, mara na mara, wamoja wanafunga uh, TV zao kusema wasikie habari kabisa kiujumla tu, manake watu pengine watu wanakerwa na kitu gani? Sababu kinawakera kina kwa sababu wameona wametambua kwamba kuna uhusiano uliofanyika. Sasa wanaficha mambo, na tena hapa Marekani unapoapa, unaapa kwamba hautaweza kudanganya ama kuficha kitu raia ambayo amekuchagua. Sasa ndio kitu moja ambayo kinakera wakaaji na uh, wananchi kwa jumla kuna pia taarifa kwamba watu wamekuwa wakikosoa hii tabia ya Rais uh, Donald Trump uh, kutumia sana akaunti yake ya uh, ya Twitter uh, kutuma message duniani uh, hili hi nalo vipi hapo? Na hiyo tabia imewachosha sana na imewasikitisha kuona mara na mara anafanya tweet. Na kuna redio ambayo zinatumika za raia na, na kiserikali lakini hawezi kutumia uh, nafasi hiyo na hiyo kabisa na kuita uh, radio kama ni fake news. Hiyo nayo inawakera sana kona kama watu ambao wana research information na uh, wanatumia kabisa uadili wao, lakini kabisa anasema kama wao wanatumia fake news nayo kitu inawakera sana, sana. Bastesa, we, ni kushukuru sana Anatol Bastesa. Nikumbushe kuwa huye ni msikilizaji wetu ukiwa huko Washington DC nchini Marekani, unasema unasikiliza matangazo ya RFI Kiswahili kupitia tovuti yetu, na sasa hivi na mewisha kusikiliza matangazo ya RFI mamo kabisa, habari kabisa, kaisafuraisa ni, nikushukuru sana, asante sana, salamu zao huko, asante na shukuru RFI Kiswahili na msikilizaji kufika hapo. Sina la ziada. Ulikuwa nami Ruben Kakule Lukumbuka Ben Saleim. Hadi wakati mwingine, na kwa mara nyingine, panapo majaliwa, nikutakie kila laheri. Kwa herini nam. Asante sana mwenzangu Ruben Likumbuka kwa makala hayo ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii. Utamsikiliza tena saa kumi na mbili na jioni hivileo kwa hivyo sikose tena kusikiliza kila mbacho kilitokea duniani. Uh, wiki ni kumsha tu kwamba miongoni mwa habari za dunia tulizokuwa nazo asubuhi hii ni pamoja na msemaji wa rais wa Marekani Donald Trump, Sean Spicer kujiuzulu. Uh, chama tawala kule Kongo Brazzaville chashinda uchaguzi wa bunge, na kiongozi wa waasi kule Sudan Kusini Machar anasema amekataa mapigano yasitishwe uh, dhidi ya wanajeshi wa serikali ya rais Salva Kiir. Usikose kuwa pamoja nasi tena saa 12 jioni saa za Afrika Mashariki. Imekuwa ni fariangu kuwa pamoja nawe Jumamosi hii, jina langu ni Victor Abuso na utakia asubuhi njema. Asante sana, kwaheri popote pale ulipo zaji ni mwanamuziki Joseph Hill na kibao hicho akitamatisha na hiyo matangazo ya subuhi kutoka hapa RFI Kiswahili. So muda mfupi ujao tutakwenda kule jijini Paris na kusikiliza matangazo mengine. Asante sana na kwa heri, Jumamosi njema popote pale ulipo Wha