Amani ya Mungu yo pamoja nayo popote pale ulipo. Imetimia saa mbili na nusu jijini dares salam na Nairobi nchini Kenya, ni sawa na saa moja na nusu jijini Bujumbura na Kigali nchini Rwanda. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International, tunakujia moja kwa moja kutoka jijini dares salam nchini Tanzania. Ali Bilali. Hali ya mkanganyiko yajitokeza nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo baada wa wa wa ukubathi ya uteuzi wa wajumbe wa tume inayofuatilia utekelezaji wa mabadiliko wa makubaliano ya kisiasa, huku baadhi ya wajumbe wakitupilia mbali uteuzi wao. Wanajeshi wanne wa Somalia wameuawa kufuatia shambulizi la bomu la kutegwa barabarani na wengine kujeruhiwa vibaya. Na rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan amesema kuwa nchi ya Saudi Arabia ina ushawishi mkubwa na inaweza kumaliza mgogoro wa kidiplomasia kati ya Qatar na mataifa mengine ya Kiarabu. Kuna hayo bila shaka na mengine mengi karibu. Kumbuka matangazo haya unaweza kuyapata pia kupitia kwenye tovuti yetu ya www.rfikiswahili.com. Usisite pia kushiriki kwenye matangazo hayo, kutuma ujumbe mfupi utakaoanza na alama kujumlisha ama please 25574015747 Upinzani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo umetangaza mpango wa mfululizo wa migomo katika nchi nzima ikiwemo uvunjaji wa sheria kama njia ya kumshinikiza rais wa nchi hiyo Joseph Kabila akubali kuondoka madarakani kwa amani. Mwandishi wetu Ruben Lukumbuka ipoje hii. Kauli hii ya upinzani inakuja wakati mwenyekiti mpya wa kamati itayofuatilia utekelezwaji wa makubaliano ya Desemba 31 yaliyoafikiwa mwaka jana chini ya upatanishi wa baraza la maaskofu wa Kanisa Katoliki Senko, maarufu kama Senstar, Joseph Olengankoy amesema atahakikisha uchaguzi unaandaliwa kama ilivyoainishwa katika makubaliano hayo, huku akiwataka wa washirika wa kimataifa kuisaidia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kufanikisha mchakato huo wa uchaguzi. Sio jambo rahisi. Maombi yangu ni kumsihi Mungu anisaidie ili kwamba nikamilishe majukumu haya mapya nimepewa na kufikia kutekeleza matarajio ya wananchi ambao wanasubiri kwa hamu sana kuona uchaguzi unafanyika nchini mwao, lakini pia waongoza kwa amani na heshima ya taifa letu, kuhakikisha uchaguzi huo unafanikiwa. Kwa hiyo nataka kuwaomba washirika wetu wa Afrika na Ulaya pamoja na Marekani watusaidie kusindikiza nchi yetu katika kutekeleza ndoto hii. Hata hivyo kiongozi wa chama cha UNC Vital Kamere yeye amepinga uteuzi wake kama makamu wa pili wa mwenyekiti wa kamati hiyo, ambapo amesema hatambui uteuzi huo, utaratibu wao umekiuka makubaliano uteuzi wa mwenyekiti wa kamati haukupaswa kufanyika na wawakilishi, lakini ilibidi yafanyike majadiliano kati ya wadau wote. Sijui lini haya yote yalifanyika. Mimi niko Walungu, kisha nasikia nimeteuliwa makamu wa mwenyekiti. Mimi najiuliza yalifanyika siku gani? Na niliwaambia hawa marafiki zangu wanaomuunga mkono rais kwamba mimi niko wazi kuhusu jambo hili. Katika tangazo lao wapinzani wamesema mgomo wa jumla wa siku mbili utaanza tarehe nane mwezi Agosti na kwamba maandamano yatafuatia mwezi ujao huku wakiitahadharisha serikali ya Kinshasa kuwa ikiwa haitotaja siku ya uchaguzi ifikapo mwezi wa Septemba mwaka huu basi watu wataacha kulipa kodi za serikali. Rubens Mikindo ni naibu katibu mkuu wa chama cha upinzani cha IDPES na hapa anazungumza nasi akiwa mjini Kinshasa lia msimamo huo. Kwa sababu tunaona rais kabisa hana fikra ama wazo ya kusema yeye aondoke kwa upole kwenye madaraka. Hiyo kwa sababu ukiangalia vizuri, wameshindwa kuleta uchaguzi kufanyike. Mwaka uliopita tuliweza kuelewana, ili tuweze kufanya na io hapo, tulipata hiyo mkataba ya tarehe makumi tatu na moja mwezi Desemba mwaka uliopita tunaona hapa sasa hawaielewe na hawapendi ifanyike kama vile tulielewana, na maandamano yetu nautu kuweza kutafuta njia ya kuweza kusema aende kwa upole bila mma, kwa mujibu wa makubaliano hayo yaliyoafikiwa chini ya upatanishi wa baraza la maaskofu wa kanisa Katoliki nikiwa uchaguzi utafanyika mwaka huu elfu mbili na kumi na saba na kwamba rais Joseph Kabila atabaki madarakani hadi Desemba mwaka huu elfu mbili vijana wa chama tawala nchini Burundi wa Imbonera Kure, mwishoni mwa juma lililopita, wameshuhudiwa katika maandamano makubwa jijini Bujumbura, na ambapo vijana hao Umoja wa Mataifa unawachukulia kama ni wanamgambo. Vijana ambao wanakadiriwa kuwa kati ya elfu tano na elfu kumi wameshuhudiwa katika mitaa mbalimbali ya jiji hilo wakiimba nyimbo za kumtukuza rais wa nchi hiyo Pier Ngurunziza wakitumia vipaza za sauti. Maandamano ya aina hiyo yanashuhudiwa mara kwa mara nchi nzima katika maeneo mbalimbali ya mikoa ya nchi hiyo, lakini hayo yalikuwa ni maandamano makubwa kushuhudiwa jijini Bujumbura, jiji ambalo kwa kiasi kikubwa ni ngome ya upinzani. Wanajeshi wanne wa Somalia wameuawa kufuatia shambulizi la bomu la kutegwa barabarani na wengine kujeruhiwa vibaya, limeeleza jeshi la polisi nchini humo, huku kundi la kigaidi la al-Shabab likijigamba kuhusika katika shambulio hilo. Shambulizi hilo limefanyika katika eneo karibu na mji wa Baidoa kusini magharibi mwa Somalia na liliwalenga maafisa wa usalama waliokuwa katika msafara mwishoni mwa juma. Dr Bran Wanyama ni mchambuzi wa siasa na hapa anazungumzia uh, tukio hili akiwa Bungoma nchini Kenya. Bila shaka ni ishara nyingine wazi kwamba kundi hili la al-Shabab ingali na nguvu nyingi kabisa na linafanya kazi kisirisiri. Kwa hivyo linaendelea kusababisha changamoto kubwa sana za kiusalama, na kwa jumla swala hili, kundi hili la al-Shabab halijashughulikiwa ilivyo. Nafikiri kwamba itabidi e, mbinu badala ziweze kupatikana ili pengine e, kuweza kukandamiza kundi hili la sivo, linaendelea likienea na kusababisha mashambulizi, mauaji na hasara kubwa kabisa, na kuzusha wasiwasi na hofu. Uh, kule Somalia inaonekana wazi ya kwamba kundi hili bila shaka lina nguvu kupita jinsi watu wengi walivyotarajia, na kwa hivyo washikadau wote waweze kuja pamoja, fanya kazi kwa pamoja, washikadau wadau wote waweze kuhusishwa ili kwa njia moja au nyingine kundi hili liweze kukandamizwa ili lisiweze kusababisha hasara kubwa ni mtazamo wake Dr. Brano Wanyama mchambuzi wa siasa ambaye alikuwa akizungumza akiwa Bungoma nchini Kenya. Na takriban watu kumi wamepoteza maisha na wengine 18 wamejeruhiwa katika makabiliano baina ya makundi mawili ya koo la Waarabu katika jimbo la Dafu Mashariki mwa nchini Sudani. Mashambulizi hayo yaliibuka siku ya Jumamosi na yamehusisha watu kutoka makabila ya Malia na Rizeigat na yanaripotiwa wakati huu Umoja wa Mataifa ukiandaa kupunguza idadi ya wanajeshi wake katika jimbo la Darfur kufuatia kupungua kwa mashambulizi katika eneo hilo la magharibi mwa Sudani. Makabiliano kama hayo katika kati ya makabila hayo mawili yaligharimu maisha ya watu tisa mnamo mwezi April. Radio France Internationale. Saa mbili na dakika 38 jijini Bujumbura nchini Burundi hapo Buyenzi tunapatikana vema kupitia 103.7 FM. Askari mmoja wa kulinda amani kutoka Moroko amepoteza maisha katika mashambulizi mapya kati ya wa, wafasi wa makundi ya jamii ya Waislamu na wa, Kikristo ikiwa e, ni matukio mapya uvunjifu wa usalama ambayo yameshuhudiwa katika mji wa Bangasu Banga, kusini mashariki mwa Jamhuri ya Afrika ya Kati. Wanajeshi huyo wa Moroko anadaiwa kuuliwa na wafuasi wa kundi la Antibalakan ambao wanadhibiti mji wa Bangasu, wakati wa wanajeshi hao wadinzi wa amani walipokuwa wakisafirishia maji wakimbizi raia wa nchi hiyo kwa jamii ya wa Waislamu, kabla lori la maji kuvamiwa na kundi la watu wenye silaha. w washukiwa kadhaa wa makundi ya kijihadi nchini Mali wakiwemo wawili wanaoshukiwa kuwa ndio wanaowapa silaha wametiwa nguvuni na kikosi cha Ufaransa kishirikiana na jeshi la Mali katika operesheni Barkhane. Duru za kijeshi kutoka katika eneo hilo zimearifu kuwa hapo jana Jumapili, mtu ambaye anahusika na ugavi wa silaha na vifaa muhimu vya vi kijeshi wapiganaji wa makundi ya kijihadi ametiwa mbaroni na ambaye ni raia wa Mali na alikuwa akisafiri mara kwa mara kutoka katika mji wa Gao kuelekea Mopti kwa ajili ya kuwapa silaha magaidi. Ukiwa Marekani sikiliza matangazo ya RF bila malipo kwenye simu yako. Piga namba hii 7124327755 au kama wewe ni mteja wa T-Mobile, MetroPCS tika moja kwa moja kwenda 3603984208 nam. saa 2 dakika 40, majira ya Afrika Mashariki. Ali Bilali ndiyo jina langu, na bado unaendelea kukujuza kinachojiri kinachojiri ulimwenguni. Asubuhi hii rais wa Uturuki, Recep Tayyip Erdogan, amesema kuwa nchi ya Saudi Arabia ina ushawishi mkubwa unaoweza kumaliza mgogoro wa kidiplomasia kati ya Qatar na mataifa mengine ya Kiarabu. Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa na hapa anazungumzia kauli hii akiwa jijini Dar es Salaam, Tanzania. Yeah, ya Erdogan inamaanisha kwamba ya mgogoro wote uko Saudi Arabia. Saudi Arabia ndio waliweza kushawishi nchi zingine lowekewa ukopa yani Katari ee, a vikwazo vya kiuchumi sababu e, naye ana influence kubwa katika ile Middle East, ndio maana Erdogan akasema Saudi Arabia ndio waliona ufunguo au ufumbuzi wa swala lile ee. Kwa sababu hiyo, nafikiri kila mtu anajua kwamba ilikuwa ni, kwa ni baada ya Rais Trump kutembelea Saudi Arabia ndio hili jambo likajitokeza. Mara hiyo alijitokeza wakati walipokuwa Saudi Arabia, wanaonekana walizungumza na wakasikia makubaliano ya kuwekea uchaguzi vikwazo e, hivyo Katari kwa kisingizio hicho cha kuwahifadhi kwa, kwa au kuwasaidia kwa, kwa, kwa kuwapa um, uh, spoti hawa wanaoitwa magaidi wa Islam. Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan amekosoa vikali matumizi ya nguvu yanayofanywa na Israel dhidi ya Palestina katika mji mtukufu wa Kuds, na kusisitiza kwamba katu wa Islam hawatuendelea kufumbia macho jinai inayotekelezwa katika eneo hilo kabla ya kuanza ziara yake katika nchi za Saudi Arabia, Kuwait na Qatar. Erdogan ameonekana kukadhabishwa na kinachoendelea katika mji wa Quds. Na moja kwa moja tuangazie na ujiri viwanjani na Ruben Lukumbuka karibu. Asante sana mwenzangu, Ali Bilal. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeshinda medali medali ya dhahabu katika mbio za marathon kwenye miki. Michezo ya inchi zinazozungumza lugha ya Kifaransa maarufu kama Jeux de la Francophonie ambayo al bilal inaendelea huko nchini Cote d'Ivoire, Cote d'Ivoire, na mjini uh -huh, Abidjan. Makorobondo Sakukombo ndiye alishinda mbio hizo uh, kwenye umbali wa kilomita eh, 42 na 500 kwa muda wa saa mbili na dakika 27. E, eh, nchi iliyofuata ni Morocco kisha Benin na Cote d'Ivoire yenyewe. Licha ya ushindi huo, wanariadha wa DRC si, wamelalama sana kwamba Wizara ya Michezo jawatendea haki ili eh, kwa sababu wamekuwa wakijitahidi kuhakikisha nchi yao inafanya vizuri kwenye michezo hiyo, lakini tatizo linakuja kwenye malipo duni wanayopewa. Mfano ni kama anavyosema hapa mwanariadha huyu Frank Elemba. Vraiment uh, anasema, anasema kukweli, tunajisi, kwa kweli tunajihisi kwamba tumetengwa, tumeachwa. Wakati najitahidi kutumika kwa nguvu, na mara nalazimika kujikopesha pesa benki ili niende hospitali na kulipia sehemu ya kufanyia mazoezi, lakini sio rahisi kwangu. Kwa yote niliomba, natamani kwamba nchi yangu ifanye kile inalowezekana ili hali hii isiwe endelee na tena namna hii, na nasema inakera sana. hhnam <tip> na kweli kabisa unajua, mara kadhaa nchi zetu hizi zinatakiwa kutoa msaada kwa vijana wenye vipaji ili kuhakikisha kwamba, uh, vipaji vyao vinasonga mbele Bendi. kwa maana ni e, kutangaza sifa ya nchi. Inchi, eh, na vijana, vijana wanapojitolea wanaonesha hiyo e, nia ya kutaka nchi yao kupata mm -hmm. sifa ni jambo zuri na ina na nafikiri pia viongozi na hasa zaidi ma, mawaziri wa michezo, na mimi kushukuru sana wangeangalia hilo. Asante sana <laughs> Ali Bilal. Sasa tuangazie anaojiri magazetini na Victor Robert. Ma, eh, kuhusu mpango wa migomo katika nchi nzima kama njia ya kushinikiza rais wa nchi hiyo, Joseph Kabila akubali kuondoka madarakani kwa amani eh, lakini nchini Burundi gazeti la Iwacu lenye limeandika habari kuhusiana na maandamano ya vijana wa chama tawala nchini humo CNDD, FDD, na gazeti la Daily Nation la nchini Kenya lenye limeandika habari kuhusiana na wagombea urais katika uchaguzi mkuu nchini Kenya. Uh, Rais Uhuru Kenyatta wa chama cha Jumi Jubilee na Raila Odinga wa muungano wa NASA wameendelea, e, kuchuana vikali katika e, kura zinazoendelea kupigwa yani, kura za maoni zinazoendelea kupigwa nchini Kenya e, kabla ya uchaguzi wa Agosti 8 mwaka huu, na gazeti la Del Monta la nchini Uganda lenye limeandika habari kuhusiana na wadau wa katiba nchini Uganda watoa mitazamo tofauti kuhusiana na mjadala wa kikomo cha umri wa wa wagombea wa urais huku <laughs> wengine wakipinga kuondolewa kwa kikomo cha umri wa miaka sabini na tano nimsikia wiki iliyopita Mseveni akisema kwamba yeye hahusiki na hilo linaloendelea alimhusu. <laughs> <laughs> gazeti <laughs> la New Times la Rwanda lenye limeandika habari kuhusiana, wakati kampeni za uchaguzi zikiendelea nchini Rwanda, rais wa nchi hiyo ambaye pia ni mgombea urais amesema umoja walionao wananchi wa Rwanda ndio nguvu yao na nguvu hiyo itawasaidia kujiletea maendeleo. Magazeti ya nchini Ufaransa, Le Figaro na Le Parisien. Eh, haya yameandika kuhusiana na mkutano wa kimataifa unaowajumuisha watafiti kutoka kila kona ya dunia unaofanyika jijini Paris leo, na magazeti ya Tanzania, nikianza na gazeti Mtanzania katika ukurasa wake wa kwanza. JPM asema tumbili ni wao, si Kafulila ampongeza kwa kuibua kusimamia, eh, ufisadi escrow, na asema ni heri kuwa mbunge wa upinzani anayetekeleza mambo ya CCM. La gazeti la mwananchi nalo limeandika habari kama hiyo, lakini pia kuna habari nyingine wanasheria Afrika Mashariki kufuatilia kesi za Tundulisu, na muumini apigwa risasi nje ya kanisa Katoliki Dar es Salaam. Uhuru likiandika wameanza kuzitapika fedha walizokula asema JPM, na Majaliwa aagiza TAKUKURU kuwakamata vigogo. Wa nne mwingine auawa kwa risasi ya kichwa Kibiti, gazeti eh, Uhuru. Lakini pia gazeti Tanzania Daima na lenyewe limeandika habari kuhusiana na escrow, JPM asema walionaswa esko ni matumbili. Nam ni kushukuru sana Victor Robert Twile, shukran. Radio France International. Nam nafasi ni yake Karume ya Sangama na makala Jua Haki Zako. Karibu msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Katika makala haya, Jua Haki Zako, ungana nami Karuma Sangama, mtayarishaji na msimulizi wa makala haya. Leo katika makala haya tutagusia mkataba wa SADC kwa jinsia na maendeleo. Dondo muhimu wa mkataba huo ni haki na fursa sawa kwa wananchi wote wa jumuiya maendeleo ya maendeleo ya nchi kusini mwa Afrika. Kwenye laini ya simu tupo na Grace Kisetu, meneja wa idara ya ujenzi wa nguvu za pamoja kutoka TGNP Mtandao, shirika lililo mstari wa mbele katika kushughulikia masuala ya kijinsia na maendeleo nchini in Tanzania na hapa biki zetu anatupasha kwa kina kuhusu mkataba wa SADC wa jinsia na maendeleo. Makinika. So, so so, ni mkataba mm, wa hiari ambao ni moja ya nyaraka uh, uh, ya, ya kichewia makubaliano ya kikanda, kama ambavyo tunafahamu kwamba kuna aina mbalimbali ya mikataba. Kuna mkataba kati ya mtu na mtu mikataba yatu wawili lakini mikataba ya baina ya um, nchi na nchi baleo lakini, pia kuna mikataba ambayo inaingiwa na au uh, makubaliano ambayo yanaingiwa na ukanda idadi kadhaa ya nchi. Kwa hiyo huu mkataba wa hiari wa ma, uh, maendeleo ya nchi kusini mwa Afrika SADEK ni moja ya haya makubaliano ambapo nchi hizi za SADEK zimejiwekea malengo na makubaliano so, kuhusu masuala ya usawa wa kijinsia kwa kumbuka kwamba mkataba huu huu uliridhiwa mwaka elfu mbili na nane na mwaka elfu mbili na kumi na mbili ulianza utekelezaji rasmi baada ya kupata idadi inayopaswa ya nchi kuridhia. Kwa hiyo ni, ni, ni suala la kufahamu kabisa kwamba unapokuwa na makubaliano kama haya kikanda, nchi nchi ya kikanda nchi kama nchi inapaswa kutekeleza yale makubaliano ambayo nchi imefanya kubaiana na nchi nyingine wanachama. Kwa Tanzania mfano, ni moja ya nchi ambazo zilirivia hatua ya awali kabisa, na tumekuwa tunaendelea kutekeleza huu mkataba, na kikomo chake katika huu mkataba wa awali ulikuwa ni mwaka elfu mbili na kumi na tano, lakini uh, mwaka elfu mbili na kumi na mbili, wakuu wa, wa, wa, mawaziri wa jinsia wa hizi nchi walionelea kuna sababu ya kupitia na kuweza kurejea na kuweza kuambatanisha ufanyiwe marejeo uweze kuendana na malengo endelevu ya milenia, uh, sustainable development goals ambayo sasa kipimo chake wa malengo yake yanaenda mwaka elfu mbili na thelathini. Kwa hiyo mchakato huu uliendelea na a kuongea hivi sasa ni kwamba nchi uh, zimekubaliana kwamba zitakwenda kwe, zimeshaupitia so, zimesha zim, so, fanya hiyo review ya totokona so, so, so, sasa ina, ina, ina malengo yanayoendelea hadi mwaka elfu mbili na thelathini kutoka pale elfu mbili na kumi na tano Naam, kwa hapa Tanzania, uh, je, uh, so, uh, kuna mafanikio yoyote au kuna hatua yoyote ambayo iliyopigwa kwa kutekeleza mkataba huu wa SADC? Tunapoongelea nchi kutekeleza mikataba hii au haya makubaliano yawe ni ya kikanda, kimataifa moja ya hatua uh, ambayo inapaswa kuchukuliwa ni kuifanya isiwe kwenye iweze kutekelezeka ndani ya nchi kwa, ni kwa, uh, domestification. Kwa hiyo, ina inamaanisha bunge letu linatengeneza sheria na linaangalia pia sheria nyingine zisiwe zinakinzana na huo mkataba ambao nchi imeridhia. Kwa hiyo kwa Tanzania mfano, na moja ya mambo makubwa ambayo uh, huu mkataba umekuwa unaongelea ni uwakilishi sawa, wanini, wa maswala ya uwakilishi sawa katika vyombo vya maamuzi na tunaona ni kwa namna gani ambavyo pamoja na kwamba hatujafikia ya malengo ya yaliyowekwa na mkataba wa, wa hiari ambao wenyewe umetaka hamsini kwa hamsini lakini bado tunaona kuwa kuna jitihada za dhati kabisa za kuweza kuleta usawa wa nini usawa wa uwakilishi kwenye vyombo vya maamuzi huu mkataba kwa mfano umetaka kuwe na jitihada na, za makusudi ikiwepo ile Uh, uh, nafasi za upendeleo nafasi zile za, za uteuzi wa wanawake ili kuongeza ushiriki wao, na hilo limekuwa limefanyika nchi yetu mimoja ya nchi ambayo inafanya vizuri sana, kwa mfano kwenye suala la bunge, na hili swala la kutekeleza hilo lilotusaidia kuongeza idadi ya wanawake kwenye nafasi za maamuzi hususan bungeni. Kwa hiyo so, nchi kufanya huu utekelezaji wa huu mkataba lakini pia tunaona ni kwa namna gani ambavyo Uh, masuala ya kupinga ukatili wa kijinsia ni, so ni moja ya masuala ambayo yameongelewa na mkataba huu. Nchi imekuwa inaweka mikakati makusudi, imekuwa inafanya mambo kadhaa kuendelea kupinga ukatili wa kijinsia mfano, kutambua umri wa mtoto kuwa miaka kumi na nane kupitia uh, sheria yetu ya mtoto ni ni moja ya mambo ambayo yanarandana kabisa na matakwa ya kumkataba <school noise> Unasikiliza jua haki zako kutoka idhaa Kiswahili ya Radio France International. Mada hewani ni juu ya mkataba wa SADEK wa jinsia na maendeleo kwenye ukanda wa nchi zilizopo kusini mwa Afrika. Tupo kwenye laini ya simu na Greskisetu, meneja wa idara ya ujenzi wa nguvu za pamoja kutoka TGNP Mtandao, shirika lililo mstari wa mbele katika kushughulikia masuala ya kijinsia na maendeleo nchini Tanzania. Kwako tena Bikisetu. Tufafanulie zaidi kuhusu utekelezaji wa mkataba huu wa SADC kwa jinsia na maendeleo nchini Tanzania. Ni sikatae kwamba kuna changamoto kadhaa, na hasa sasa hivi ambapo tumeweza ku, kuwa reviewed. Kuna masuala ambayo bado nchi kama nchi ambayo ni nchi mwanachama inapaswa kufanya ili kuweza kukidhi mahitaji na matakwa ya huu mkataba ambao umerejewa. Kwenye suala la, la ukatili wa kijinsia, tumekuwa tunafanya kazi kwa, kwa, kwa, kwa muda mrefu na hata historia zetu na miongozo zetu imekuwa inalenga sana kushughulikia swala lilokuja kujitokeza, lakini huu mkataba kwa sasa unataka nguvu elekezo zaidi kwenye kuzuia, nalo naliona kwamba serikali inafanya vizuri, kwa sababu tunafahamu kwamba tuna mpango uh, mkakati wa taifa wa kupinga ukatili wa kijinsia maswala mm, ya jinsia, kwa hiyo kwenye ambao bado uko kwenye mchakato, lakini hii hi ni, ni, ni moja uh, ya masuala ambayo tunaona tunakuwa tunaendana tunaendana na haya matakwa ya huu mkataba lakini, vile vile, kuna suala zima la suala la ndoa za utotoni, wakati wa kijinsia ikiwemo suala la ndoa la utotoni. Hii inaona ni moja ya changamoto ambapo nchi yetu inapaswa kufanya jiteedo za ziada. Sasa tunafahamu kwamba sheria yetu ya ya ndoa ya mwaka sabini na moja kifungu cha kumi na tatu kinatoa ridhaa kwa binti wa uh, miaka kumi na nne kufunga ndoa, kuingia kwenye mahusiano ya ndoa endapo itapata ridhaa ya wazazi ama ridhaa ya mahakama. Kwa hivyo ni moja baadhi ya mambo ambayo inapaswa nchi iangalie, ni kwa viti ambavyo inaweza kurekebisha ili siende kupinzana na matakwa ya makubaliano hayo ya nchi za SADC, lakini pia kuna suala zima la ambalo ni jambo jipya limejitokeza kwenye kwenye kwenye hii reviewed protocol, kuna suala la elimu ya utotoni elimu ya vidudu hii hii nayo imekuwa mkazo na imesisitizwa iwe kwenye mfumo rasmi, na iweze nchi wanasema waweze kusimamia. Ni moja ya mambo, ni nini chanya, kwa sababu nchi yetu zinafahamu kwamba sasa inatambua kama moja ya mfumo rasmi wa elimu hizi shule za awali kabla ya shule za msingi. Ni matumaini msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International umeweza kuhabarika na kuelimika na makala haya Jua kizako ambapo tulitupia jicho mkataba wa Sadek wa jinsia na maendeleo. Kumbuka, unaweza kaipata pia makala haya kwenye tovuti yetu sw.rfi.fr. Mimi Karuma Sangama mtayarishaji na msimulizi wa makala haya inakutakia siku njema nam, nakushukuru sana mpenzi msikilizaji, unasema unaitwa Edidas com wa Kaseke Kirungu, Moba DRC aki za uteuzi uliofanyika uko ni kinyume kwa makubaliano ya Senko. Mimi ni Ali Bilala ambayo nilikuwa nao asubuhi hii katika matangazo ya lugha ya Kiswahili chini ya usimamizi wa Victor Batule frimi Tambo alikuwa ni Emmanuel Idazari. Shukrani za dhati pia kwa Ruben lo Kumbuka amba alikuletea habari za michezo Nam Mm -hmm. Mm -hmm. Mm -hmm. Ni na Fali Ipupa na kibao chake hicho kinam ambacho amemshirikisha rapa kutoka nchini Ufaransa Buba, ndicho kinatufikisha kwenye tamati ya matangazo kwa lugha ya Kiswahili. Ali Bilari ndio nilikuwa nawe katika matangazo haya. Kuni mitambo alikuwa ni Emanuel Yazari. Shukrani za dhati kwa Ruben Lukumbuka ambaye alikuletea habari za michezo. Msimamizi alikuwa ni Victor Robert Wille na punde na kuacha na wenzetu kutoka Paris.