Imetimia saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina Nabigambo. Wakuu wa nchi na serikali za Jumuiya ya SADIC wasema haiwezekani uchaguzi mkuu ufanyike mwaka huu nchini DRC. Watu 13 wauawa wa katika mapigano ya kidini nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati. Na Marekani na Korea Kusini zaanza mazoezi ya pamoja ya kijeshi ya kila mwaka. Karibu msikilizaji katika matangazo yetu ya asubuhi ngu ya pili. Leo ni Jumatatu, Agosti ishirini na moja mwaka elfu mbili na kumi na saba. Matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www rfi kiswahili.com na redio wa shirika Wakuu wa nchi na serikali za jumuiya ya kusini mwa bara la Afrika SADC wamesema haiwezekani uchaguzi mkuu ufanyike mwaka huu nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kama ilivyoainishwa kwenye makubaliano ya kisiasa yaliyofikiwa Disemba 31 ya mwaka jana, kati ya wadau mbalimbali nchini humo chini ya upatanishi wa kanisa Katoliki Senko. Tangazo hilo lilitolewa wakati wa kuhitimishwa kwa mkutano wa 37 wa viongozi hao hapo jana mjini Pretoria nchini Afrika Kusini. Hata hivyo, wakuu wa chama cha kisiasa cha ushirikiano kwa ajili ya mabadiliko cha MSN, moja ya vyama vya upinzani wa rasa mlema, wamemtaka mwenyekiti wa tume ya uchaguzi Seni kutangaza kalenda ya uchaguzi kama anavyosema Laura Batumona, mwenyekiti wa chama hicho akiwa Kinshasa. Bwana Cornel Nanga aliahidi kutangaza kalenda ya uchaguzi. Nasi chama cha ushirikiano kwa ajili ya mabadiliko pamoja na Rassemblement tunafikiri kwamba muda umefika ili tumkumbushe kufanya hivyo mapema, na tumempa muda wa hadi Septemba mosi, lazima awe ametangaza kalenda hiyo. Tunasema tena kwamba Oktoba tano uwe umeitishwa mkutano wa kamati ya maandalizi ya uchaguzi, ili kwamba uchaguzi ufanyike kabla ya Desemba thalathini na moja. Yeah. Ni sauti yake Lora Batumona mwenyekiti wa chama cha MSN akiwa Kinshasa. Mke wa rais wa Zimbabwe Grace Mugabe amerejea nyumbani kutoka Afrika Kusini jana Jumapili, vyombo vya habari vya serikali vimesema, na kuhitimisha juma moja la sintofahamu kuhusu mahali alipo baada ya kutuhumiwa kumshambulia mwanamitindo. Grace Mugabe, ambaye alikuwa anatafutwa na polisi kwa madai ya kumshambulia mwanamitindo wa miaka ishirini katika hoteli ya Johannesburg siku ya Jumamosi, alipewa kinga ya kidiplomasia katika kesi hiyo na waziri wa nje wa Afrika Kusini. Watu kumi na watatu wameuawa katika mji mmoja nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati, daktari wa eneo hilo amesema jana Jumapili, wakati huu vurugu za kidini ambazo zimesababisha hofu ya mauaji ya kimbari zikiendelea kuongezeka. Mapigano hayo yalitokea katika mji wa Bria wa katikati kati ya ya nchi, kilomita mia nne hamsini kutoka mji mkuu wa Bangi, kati ya kundi kubwa la waasi wa Kiislam na wanamgambo wengi wa Kikristo, Antibalaka. Wachambuzi wa mambo wanazungumziaje mauaji haya? Edi Simforieni Parikut ni rais wa chama cha kisiasa cha Pur nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati, anazungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania. ile mauaji mpaka sasa hivi tunaona mauaji ya Afrika ya Kati imechukua mpaka nyingine, sababu wapo washughulikia namna ya kuzuia haya mauaji, sababu wale makundi wa waasi wengi wanatoka nchi jirani, kama tunasikia wengi wanaendelea kuingiza bunduki kupitia upande ya Chad na Sudan. Kwa hiyo mpaka leo kusudia na nafikiri ni kuzuia ku, ku haya mpaka, ili bunduki isiingie tena. Nafikiri hizi vita sio tu ya Afrika ya Kati, hata wale maviti wa jirani nafikiri wataathirika pia, wata- wataingia wata, kuna haya matatizo pia sio ya Afrika ya Kati tu, na baadaye nafikiri Afrika ya Kati sasa hivi watu wamekufa wengi kwa hiyo itarekea vile vile, kama uliona Somali. Somali imeanza kidogo kidogo, kama hii, mpaka leo Somali haitabiriki kwa kweli, tuna wasiwasi, sababu hamna mtu ajui kwamba haya matatizo inatoka wapi. Hata wale watu wamekuja kusaidia na serikali, hamna mtu anajua. Kwa hiyo wasiwasi wetu kubwa sana ni ku, yani watu watakufa mno, yani itakuwa hamna mtu imebaki pale katika hizi nchi. Ni sauti yake Edi Simforieni Parekut, rais wa chama cha kisiasa cha PUR cha nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati, anazungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania. CL... Radio France Internationale ni saa mbili dakika 35 afrika mashariki, bado unaitegea sikio RFI Kiswahili. Rais wa Nigeria Muhammadu Buhari anatarajiwa kulihutubia taifa hii leo asubuhi baada ya kukosekana nchini mwake kwa takriban miezi mitatu. Rais Buhari alirejea nyumbani siku ya Jumamosi kutoka London, Uingereza, ambako alikuwa akipatiwa matibabu, ambapo kutokurejea kwake mapema kulisababisha maandamano ya wananchi wakimtaka arejee ama ajiuzulu. Dr Brian Wanyama ni mchambuzi wa siasa za kimataifa kutoka Bungoma nchini Kenya. Anaangazia kurejea kwa Buhari. Ni ishara nzuri zaidi kwa sababu wamekuwa nje ya taifa lake kwa zaidi ya miezi mitatu, na tayari raia walikuwa wameanza kuama, asiporejea basi maandamano yangeweza kuendelezwa kwa kiwango cha juu kabisa. La mono hapa ni kwamba raia wanaijirwa kwa jumla kwa miezi mitatu hivi wamekuwa na kitu kama peke kwa sababu wamekuwa na rais, na kumaanisha kwamba basi, jambo la kwanza ni kwamba pengine alikuwa na mgonjwa zaidi, na jambo la pili ni kwamba katika hali iliyopo ni kwamba bila kuwepo kwake kuna mambo fulani ya serikali ambayo hayawezi kutekeleza vilivyo. Ni sauti yake, Dkt Brian Wanyama, mchambuzi wa siasa za kimataifa kutoka Bungoma, Kenya. Watu kumi na wawili wamepoteza maisha baada ya mashua ya abiria kuzama katika mji wa kibiashara Lagos nchini Nigeria jana Jumapili, serikali imesema na kushutumu kujaa kwa abiria kuliko uwezo wa mashua hiyo kuwa chanzo cha ajali hiyo. Mamlaka ya usafiri wa majini mjini Lagos Laswa, imesema miili mitatu tayari imethibitishwa na kwamba watu wengine wanne wako hospitalini. Siku chache baada ya kutokea janga kubwa la maporomoko ya ardhi lililosababishwa na mvua kubwa nchini Sierra Leone, ambapo watu takribani mia nne walipoteza maisha, wataalamu wa masuala ya hali ya hewa wanasema janga hilo lingeweza kuepukika. Akizungumza na idhaa hii ya RFI jijini Freetown, katika katibu mkuu wa shirika la maendeleo ya miji na serikali za mitaa Jean Pierre Elong Mbasi amesema idara ya mipango miji inastahili kuchukua hadhari katika kuunda maeneo yanayostahili kuwekwa makazi ya watu, kama anavyoeleza hapa. Kuna baadhi ya ishara za maumbile zinazoonyesha kwamba mabadiliko ya tabia nchi yanasababisha kuwepo kwa madhihirisho yasiyotarajiwa katika hali ya hewa, mvua zinanyesha kwa wingi na kadhalika. Wakazi wa Freetown wameona hayo na kuhisi mlini mwayo. Hali hiyo itaendelea pia. Kuna hili tatizo la mipango miji, watu wanajenga bila kujali maeneo hatarishi na yenye milima. Matokeo yake, ongezeko la watu linachangia janga kama hilo kutokea. Ni sauti yake Jean Pierre Elong Mbasi, katibu mkuu wa shirika la maendeleo ya miji na serikali za mitaa nchini Sierra Leone. RFI, Radio France Internationale. Saa mbili dakika 38 Afrika Mashariki, sawa na saa moja dakika 38 Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunatangaza tukiwa Dar es Salaam, Tanzania, na ukiwa Newala Tanzania, tunasikika kupitia 97.4 FM. Korea Kusini na Marekani leo Jumatatu zimeanza mazoezi ya kivita ya kila mwaka huku kukiwa na maonyo ya Pyongyang kwamba mazoezi hayo yatazidisha mvutano katika ukanda huo. Maelfu ya askari wanashiriki katika mazoezi hayo ya pamoja, mazoezi ambayo yatadumu kwa majuma mawili nchini Korea Kusini. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani kuhusu mazoezi haya? Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Dar es Salaam Tanzania. kwa mtazamo wa mbali unaweza kuona kwamba labda si sahihi, lakini kwa msimamo wa kidiplomasia kati ya nchi hizi mbili hili jambo ni matukio yanayotokea kila mwaka kati ya nchi hizo mbili. Lakini kwa sababu ya ule ile hali ilivyo sasa, inawezekana ikaonekana ni uchokozi, hasa wakati huu wa ambao Korea ya Kaskazini inarusha makombora yake na Marekani inayapinga inaashiria eh, confrontation kumwonyesha Korea wa kusini wa kaskazini kwamba na sisi tuna hivi, tuna hivi na tunaweza tukafanya hivi. Hili jambo kwa kweli linatakiwa liangaliwe kwa kwa, kwa kwa jicho pevu sana, ambalo litaweza nita, kuja inaweza likaja likaleta athari kubwa sana kwa ulimwengu, kwa sababu wote ni wababe. Bwana Trump ni mbabe, bwana rais wa Korea Kaskazini ni mbabe. Kwa hiyo ubabe wao unaweza ukatusababishia sisi matatizo makubwa sana. Ni sauti yake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Zoezi la uokozi linaendelea ili kuwapata mabaharia kumi waliopotea baada ya meli ya kivita ya Marekani kugongana na meli ya mafuta mashariki mwa Singapore leo Jumatatu, katika ajali ya pili inayohusisha meli ya kivita ya Marekani katika miezi miwili. Meli hiyo ya mabomu ya maangamizi iligongana na meli ya kibiashara upande wa mashariki mwa Singapore na karibu na Malaka mapema hii leo, jeshi la majini la Marekani limesema. Rais wa Marekani Donald Trump atatangaza uamuzi wake kuhusu mkakati wa Marekani nchini Afghanistan katika hotuba yake kwa askari wa Marekani na taifa usiku wa leo Jumatatu, karibu miaka 16 baada ya vita kuanza. Trump atatoa taarifa mpya kuhusu njia ya kuelekea kwa ushiriki wa Marekani nchini Afghanistan na kusini mwa Asia, katika hotuba inayotarajiwa kutoka uwanja wa kijeshi wa Fort Mayer, kusini magharibi mwa mji mkuu, ikulu imeeleza katika taarifa. Na polisi nchini Uhispania wamesema kuwa wamefichua vifungashio 120 vya mabomu katika nyumba inayoaminika kuwa kiwanda cha kutengeneza mabomu ya mashambulizi cha washutumiwa wa shambulizi la ugaidi ambalo liliua watu 14, wakati huu Barcelona ikiomboleza vifo vya waliouawa. Mkuu wa polisi wa kikanda Josep Luis Trapero amewaambia waandishi wa habari kuwa watu wanaoshukiwa kuwa wanajihadi wamekuwa wakiandaa mabomu kwa ajili ya mashambulizi kwa ajili ya shambulizi moja au zaidi huko Barcelona. Nami ni wasa mwingine wa RFI Kiswahili michezo na Ruben Lukumbuka karibu. Asante sana mwenzangu Sabina na Bigambo, kocha wa timu ya taifa ya soka Harambee Stars huko Kenya uh, Stanley Okumbi amekitaja kikosi cha wachezaji 19 wa nyumbani wanaojiandaa kumenyana na Msumbiji katika mchuano wa kimataifa wa kirafiki mchuano huo utapigwa tarehe mbili mwezi Septemba jijini Maputo, baada ya kipindi kirefu kukosekana katika kikosi cha Harambee Stars. Mshambuliaji wa Gor Mahia George Blackberry Odhiambo ni miongoni mwa wachezaji walioitwa. Mbali na Odhiambo, mchezaji wa Nakumat FC Kefa Aswani pia amejumuishwa katika kikosi na tayari wameanza maandalizi uh, jijini Nairobi. Michuano ya kufuzu kucheza fainali ya mataifa bingwa barani Afrika kwa wachezaji wanaocheza soka nyumbani CHAN itakayofanyika mwaka ujao nchini Kenya. Inache, imechezwa uh, mwishoni mwa uh, juma hili juma liliopita, katika mzunguko wa kwanza, jamhuri ya kidemokrasia ya Congo ikichezea ugenini na jirani wake Congo Brazzaville wameangukia pua baada ya kutoka sare ya bao moja kwa moja. uh, Licha uh, ya ushindi uh, huo, lakini goli la ugenini hilo limefanya DRC kuangukia pua namna hiyo. Cameroon wakicheza na Sao Tome e, de Principe wamesonga mbele kufuatia ushindi wa bao mbili bila e, kwenye ukanda wa Afrika ya kati ambao unatoa timu tatu katika michuano hii Equatorial Guine imefuzu kwa sababu Gabon ilijiondoa. Mzunguko wa pili ulizikutanisha Cote Divoire na Niger, ambao licha ya kutoka sare ya bao moja kwa moja mwanzoni, lakini mwishoni mwa juma lilopita Cote Divoire ilisonga mbele kufuatia ushindi wa bao moja bila dhidi ya Niger. Nigeria walikuwa na kibarua kigumu, ndio kuepuka aibu dhidi ya Benin ambayo ilifunga bao moja uh, bila. Na katika mzunguko wa tatu, Rwanda wakicheza na Uganda. Uganda ilipambana na Rwanda baada ya kuishinda Rwanda mabao matatu bila wiki iliyopita, lakini kwenye mchezo wake na Rwanda uh, ulichakuwa, Rwanda iliwafunga mabao mawili bila uh, lakini Uganda yenyewe uh, imejipatia nafasi, imejihakikishia nafasi ya kwenda Kenya kuwania ubingwa wa Afrika Nam. Kwa haraka haraka Sabina, uh, nikigusia michezo ya mwishoni mwa juma kule barani Ulaya, uh, katika Premier League uh, Huddersfield Town iliyofunga Newcastle United bao moja bila, wakati uh, katika uh, Primera Divisione Uh, kule Uhispania Barcelona iliwafunga uh, Real Betis uh, mabao mawili bila wakati Deportivo eh, ilishindwa kutamba mbele ya Real Madrid ambayo iliwafunga bao tatu bila. Hivi leo katika Premier League Manchester City itacheza na Everton, wakati katika Primera Divisione Uhispania Levante watakipiga na Villarreal Real, wakati Malaga usiku wa leo watakipiga na Aibar. Ni hayo tu katika michezo asubuhi ya leo. Nakushukuru sana Rubi Lukumbuka, karibu. Na sasa nimkaribishe Victor Robert Wile na habari za magazetini karibu. Asante sana, na basi nianzie kule nchini Kenya na gazeti la Daily Nation likiwa limeandika habari kuhusiana na Rais Uhuru Kenyatta amewataka Wakenya kutulia na kuendelea na shughuli zao za kila siku na kuviacha vyombo vya sheria vishughulikie kesi ya kupinga matokeo ya urais iliyowasilishwa na muungano wa upinzani nchini humo. Na nchini Uganda gazeti la Daily Monitor limeandika habari kuhusiana na umoja wa Ulaya watoa msaada wa shilingi bilioni 8 za Uganda kwa ajili ya kusaidia wakimbizi wa, wa Sudani kusini walioko nchini Uganda. Nchini Rwanda, gazeti la New Times lenye likaandika habari kuhusiana na nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki zinatakiwa kuongeza jitihada zake katika kuhakikisha zinatekeleza mipango yake ya kujenga uchumi wa kiviwanda e. Lakini gazeti la Lefa nchini DRC lenye limeandika habari kuhusiana na kuhitimishwa kwa mkutano wa SADIKI e, huku viongozi wa SADIKI wakisema mjini Pretoria nchini Afrika Kusini kuwa uchaguzi hauwezi kufanyika nchini DRC eh, mwaka huu. Lakini gazeti la Iwachu la Burundi lenye limeandika habari kuhusiana na eh, msako uliofanyika katika chuo kikuu cha Bujumbura eh, mwishoni mwa juma, ni kazi ya kawaida ya kila siku ili kukinga uhalifu unaoweza kutokea, eh, asema mkuu wa jeshi la polisi nchini eh, Burundi. Eh, lakini Le Figaro la nchini Ufaransa lenye limeandika habari kuhusiana na polisi nchini Uhispania kuendelea kufanya uchunguzi kuhusiana na tukio la dereva ambaye alioshambulia watu kwa kuwagonga na gari na kuwaua watu kumi na watatu mjini Barcelona. Magazeti ya Tanzania kwa haraka haraka hapa, nikianza na gazeti Mwananchi, serikali ya banwa sakata la Bombadia eh, kuzuiwa Canada ni baada ya kutoa taarifa ya kulaumu wanasiasa kuhusika kushawishi wanaoidai. Zito wasema swala hilo ni nyeti na lisichukuliwe kwa ushabiki kama mpira gazeti Nipashe likiandika hofu maiti 15 zikikutwa kwenye viroba, lakini gazeti la Majira lenyewe likiandika Bombadia yazidi kupasua vichwa, huku gazeti Mtanzania likiandika mahekalu ya Lugumi kupigwa mnada, na gazeti Tanzania Daima lenyewe likiandika eh, staili mpya Chadema yaihenyesha serikali, na gazeti la Uhuru mali za Lugumi kupigwa mnada na wasomi wa Mponda Tundulisu. Radio France Internationale. Nam karibu, Karume Asangama na makala ya jua haki zako. Karibu msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Katika makala haya jua haki zako, ungana nami Karume Asangama, mtayarishaji na msimuzi wa makala haya. <coughs> Katika sehemu hii ya tatu ni ya mwisho tukiangazia haki ya wasafiri na hali ya usafiri nchini Tanzania. Francis Pascal Mugasa, mwenyekiti wa shirika la umoja wa wasafiri nchini Tanzania, ambaye yupo kwenye laini ya simu, anaendelea kutuelimisha juu ya mada yetu hii kwenye sehemu yake ya mwisho, haki ya wasafiri na hali ya usafiri nchini Tanzania. Je, hali ya usafiri na haki ya wasafiri kwenye ukanda wa Afrika Mashariki ipoje kulinganisha na Tanzania? Kwako Francis Pascal Mugasa. Katika hilo sijafanya utafiti na wala sijawahi kukutana na na taasisi au wenzangu wa hizo mamlaka zingine. Labda sasa ndio hatua ambayo inabidi niweze kusogea mbele kuweza kujua sasa kwamba kama Tanzania na farm situation, nikutane labda au nifanye tour kuangalia katika East Africa Community wenzetu kwenye sekta ya usafiri policy zao wanazitumiaje na vinginevyo na vinginevyo. Hiyo sasa itabidi niweze kuifanyia kazi Manaake sisi ili shirika letu limesajiliwa tarehe nne ya mwezi wa kwanza mwaka huu elfu mbili kumi na saba. Kwa hiyo hata coverage ya kufanya Tanzania nzima ndio bado. Sasa hivi nimeweza kufanya hii ziara ya kuja kanda hii ya huku ya ziwa, walau niweze kuchukua experience kuangalia mamlaka zinafanyaje kazi, kazi, unasimamiaje sheria, miundombinu inakuwaje. Kwa hiyo nitakavyokuwa nimeshafanya sasa coverage ya Tanzania nitajaribu sasa kufika pale eh, Wizara ya Mahusiano ya Afrika Mashariki niweze sasa kuangalia kupata connection au hata kushiriki katika forum na hizi nchi zingine zinazotuzunguka, tuangalia tunawezaje tukaboresha hii sekta ya usafiri. Anache nimeona kwamba nianze kwanza na hapa hapa nyumbani, nimeshakagua usafiri wa reli na ijua ina, ina mapungufu yake, wapi panatakiwa tu, tu, tuweze kudhibiti na namna zingine zingine. Nimekwenda kwenye madaladala nimezunguka sana ni kwenda mabasi ya mikoani mpaka sasa najaribu kuangalia katika halmashauri moja na nyingine. Na labda tu kwa kumalizia, hata kwenye halmashauri hii niliyoko huku ya Bukombe, hali si nzuri kutoku katika kupewa ushirikiano. Nimefika hapa kama mtafiti kama mwenyekiti, nimejitambulisha kwenye ofisi ya mkurugenzi, ninaomba tu ni, nipewe ushirikiano, na nimeomba kibali cha kuweza kufika katika walau shule za msingi mbili tatu na sekondari zilizoko hapa niweze kutoa elimu kwa namna bora mjia barabara kwa wanafunzi. Ukiangalia kama sasa hivi tuna changamoto sana za mimba, na hii kanda ya huku na yenyewe ina ni miongoni mwa mikoa ambayo ina matokeo makubwa zaidi kwa wanafunzi kupata mimba. Kwa hiyo nikaona kama tu mtafiti na mwenyekiti, basi niende pale kwa mkurugenzi <twek> ah, <pale. twek> Huyo mkurugenzi alikupa ushirikiano, kwani kwa mimi toka tarehe kumi ya mwezi wa saba mpaka leo ninavyozungumza na wewe, sijaitwa kwa mkurugenzi wala sijakutanishwa na idara yoyote, ili kuangalia kwa namna gani hata nikirudi, niweze kupanga timu, watu waje watoe elimu kwa hawa wanafunzi. Na hapa barabara kuu hiyo inakatiza hapa kwenda nchi zingine, huku inatokea Kigoma na inaenda kuunganisha na nchi za Burundi na Rwanda, lakini pia ni changamoto. Barua nimeandika tu nzuri lakini pia ushirikiano bado. Kwa hiyo ndio maana ninafikiri kwamba nitakaporudi Dar es Salaam nitaomba nafasi au fursa niweze kuzungumzia kwa hata mtu anayekuwa kama ni mkurugenzi, mtu anayewekwa nafasi kwa dhala kwa dhamana kama mkuu wa wilaya aweze kutambua kuna mchango wa taasisi zingine katika kuleta maboresho na kuhakikisha kwamba hali ya nchi inaweza ikawa salama na tukawa na taifa ambalo linaweza likaenda katika hii mipango mikubwa tunategemea ili kukuza na kuzalisha uchumi. Kwa hiyo hii ni changamoto ambayo mimi binafsi kama mwenyekiti nimeikuta, na nimeenda nimeenda mimi mwenyewe mara kadhaa katika ofisi, lakini mpaka ninavyozungumza na wewe, hali ya kupokewa na kuweza kushirikishi kwa, yani kupokea na watu kuona kwamba jambo unalolifanya lina manufaa, hiyo bado ni changamoto kubwa. Kwa hiyo kama wananisikiliza wakurugenzi kwa halmashauri zingine, watambue kwamba hii nchi yetu ni kubwa, kuna vyombo vingine na vyenyewe vinaunga mkono juhudi za Mheshimiwa Rais katika hali ya kuweza kuleta maendeleo na mambo ya ajali. Kila mtu anayafahamu. Tendi yenyewe ya hapa ina mapungufu mengi, barabara kuu hapa ina mapungufu, hakuna alama za vivuko, kuna makanisa, kuna shule ziko pembezoni na ndio katikati ya halmashauri. Kwa hiyo ni vitu ambavyo wanatakiwa sisi kutupa ushirikiano, kwa sababu tunajenga nyumba moja hiyo hakuna sababu nyingine yoyote ya kuweza kukaa au kusubiri mpaka uje na barua ya kutoka kwa waziri au mpaka aelekezwe. Vitu viko ndani ya mamlaka yake, anapaswa naye kuweza kutoa ushirikiano na kutuunga mkono eh? Asipa, nasikiza juu ya haki zako kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale. Mada hewani ni sehemu ya tatu na ya mwisho juu ya haki ya wasafiri na hali ya usafiri nchini Tanzania. Kwenye laini ya simu tupo na Francis Pascal Mugasa, mwenyekiti wa shirika la umoja wa wasafiri nchini Tanzania, akituelimisha juu ya swala zima la usafiri, ikijulikana kuwa usafiri ni moja sehemu muhimu ya maendeleo ya taifa lolote <tune> Nilivyotangulia kusema mwanzoni, sekta ya usafiri namguhusu kila mtu, toka mama mja mzito mpaka kiumbe siku atakavyokuwa Mungu amemchukua uhai wake, lazima usafiri pale utatumika, ili kumfikisha katika safari yake. Kwa hiyo tutaendelea kushirikiana, tutaendeleana kupeana ushauri kila wakati, na kama ulivyotangulia kusema kunipa mwaliko, nikirudi tutaketi, tutazungumza, tutafafanua kwa ufasaha zaidi mambo ya usafiri, haki, wajibu mamlaka zote, kipi kinatakiwa kifanyike, namna gani, kama tunatoa ushauri basi, ili mwisho wa siku na sisi, hata watu wengine watakavyokuja, waone raha kupanda basi kutoka Ubungo mpaka Kigoma, wanakwenda wanakoona mikoa, wanakwenda wanaona utalii wa ndani. Kuna vitu vingi ambavyo tunaweza tukaviweka sawasawa, na matumizi ya barabara yatakuwa mazuri, pesa ya kujenga barabara kila wakati itakwenda kufanya vitu vingine vya maendeleo. Ni kushukuru sana eh, ndugu Karume, na kituo chenu cha habari Radio France International Kiswahili, wakati wowote sisi tuwe wadau, na tunaweza hata ukatualika tukakutana na mamlaka mbili tatu, kama ni jeshi la polisi, kama ni Sumatra, kama ni Zimamoto, basi kwa pamoja tunafanya mjadala wa pamoja, na wao wanaweza wakatoa ya kwao, na sisi kama mimi, kama balozi wa wasafiri, na mimi nitazungumza. Kwa hiyo mwisho wa siku tunaweza kutengeneza kitu ambacho ni kizuri, na nataka nchi yetu iweze kuendelea mbele. So, daktari, i matumaini yangu msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International umeweza kuhabarika na kuelimika na makala haya juu kizako. Unaweza kuipata makala haya kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili.com mimi Karuma Sangama, mtayarishaji na msiduza makala haya, ninakutakia siku njema. Nam, shukrani sana msikilizaji, kwa kuwa nami katika matangazo haya ya asubuhi. Jina langu ni Sabina Crispin na Bigambo, asante kwa muda wako. Msimamizi wa matangazo haya ni Victor Robert Wille, fundi mitambo ni Emmanuel Eleazar. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, usikose kuungana nasi tena kwa matangazo mengine itakapofika saa 12 kamili jioni kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa heri na kutakia asubuhi njema. zaji wimbo unaitwa Kenya nchi yangu wa kwake Kakai Kilonzo, ndio anayotufikisha tamati mwa matangazo ya asubuhi kutoka hapa RFI Kiswahili, Dar es Salaam, Tanzania. Kwa niaba ya wote, mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, na kushukuru sana msikilizaji kwa kuwa nasi na punde, tutaungana na wenzetu huko Paris, Ufaransa kwa matangazo mengine. Kwa heri na asubuhi njema.