Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Afrika mashariki ni saa mbili na nusu, Afrika ya kati ni saa moja na nusu. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso na miongoni mwa leo tuliyokuandalia asubuhi hii ni pamoja na mare mahakama nchini Uganda ya mhukumu maisha jela kiongozi wa kundi la Kiislamu na Tablik. Kampeni za kuwachagua magavana wapya katika majimbo kumi na moja nchini DRC zaanza rasmi. Na rais wa zamani wa Ufaransa Francois Holland amtaka rais wa sasa Emmanuel Macron kutekeleza ahadi ya kutoa nafasi za kazi kwa raia wa nchi hiyo. Ukiwa na lolote tu mwojumbako mfupi, anza na alama kujumlisha 2747 kipi unaweza kutuandikia katika ukurasa wetu wa Facebook wa RFI Kiswahili. Matangazo haya pia unayapata kupitia redio wa shirika na tovuti yetu ya RFI Kiswahilicom. Mahakama Kuu nchini Uganda imempa kifungu cha maisha jela kiongozi wa kundi la Kiislamu la Tablik, Sheikh Muhammed Yunus Kamoga kwa makosa ya kigaidi. Mbali na makamoga wengine waliopewa adhabu hiyo ni pamoja na Sheikh Siraje Kawoya, Sheikh Murtamude Bukenya na Sheikh Farad Kalungi. Licha ya kupatikana na kosa hilo, mahakama imeondolea madai ya kuwaua viongozi wengine wa Kiislamu akiwemo Sheikh Mustafa Bahige. Uh, miongoni mwa wengine, Francis Wambete ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhara chuo kikuu cha Makerere, anazungumza nasi akiwa magharibi mwa nchi ya Uganda. imejiweka katika nafasi ya kuonyesha kwamba inapiga vita makundi ya, ya, ya, ya kikaidi ambayo ya yanaanza kuenea sana, uh, katika mataifa ya ulimwengu na kuanza kushika kasi katika mataifa ya Afrika hasa tukianzia kule Mali e, tukija Moroko, tukija Algeria, tukija Somalia na Ethiopia na nchi zingine zimetia tahadhari sana, hasa unafikia nchi ya Jibuti sasa inalindwa na Marekani na pengine majiji ya Uingereza kwa kuovia magaidi kama walikuelekea huko nam. Ni sauti yake Francis Wambeti, mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Makerere, anazungumza nasi akiwa kule Mubende, magharibi mwa nchi ya Uganda. Kampeni za kuwachagua magavana katika majimbo 11 nchini DRC zimeanza rasmi. Jimbo la Kivu Kusini pia litamchagua gavana mpya. Mwandishi wetu Ametima De La Chance anaripoti ifuatayo kutoka Bukavu. Muda wa siku tatu, makandideti wa saba, mkiwemo watano wenye kujitegemea, mmoja wa vyama tawala na umoja wa upinzani watajitapa huku wakisikilizwa na wanabunge ili kujaribu kupata kura zao siku ya uchaguzi wa tarehe 26 Agosti jimboni Kivu Kusini. Wakati wa kuanzisha kikao kisichokuwa cha kawaida ajili ya uchaguzi huo, spika wa bunge la Kivu Kusini Emil Baleke amesema bunge la jimbo la Kivu Kusini litatoa bahati kwa makandideti wote bila tatizo, na hii yote itakuwa ni kwa manufaa na faida ya wakaaji wa jimbo la Kivu Kusini. Aganza Ichibembe Jiste ni kandideti anayejidai kutetea vijana. hatuko wale wakandideti wanaotoka majimbo zingine, wanaotoka mainchi, hata manchi za mbali, hawajui kitu juu ya Sud-Kivu. Hiyo ya vijana wa Sud-Kivu wanataka njoo, tutafanya hatufikie hapa kufanya mapenzi ya watu wengine, ni mapenzi ya vijana. kampeni hiyo inaendeshwa ndani ya ofisi ya tume huru ya uchaguzi, ila si ndani ya jumba la bunge inavyokuwa kawaida. mwanabunge Emmanuel Lubala Kaza anahisi kuwa hiyo si halali. wenye kufanya mgomo, tusionekane kama tunawakimbia kwa sababu kazi yetu bunge ni kuwatetea. Tukienda nje ya bunge itaonekana kama tunawakimbia wao na hatupendi kuwatetea. Baadhi ya wakaaji katika jimbo hili la Kivu Kusini wanahisi kuwa huu uchaguzi wa magavana haungekuwa kabisa kipawa mbele siku hizi. David Chikuru ni kiongozi wa shirika la raia huko Ndendere. Hii mambo ingine ya kuwachagua waliwali kwa siku kama na hizi ni kuzazubalisha tu wakaaji na wananchi wote wa Kongo. Tunasubiri uchaguzi ufanyike kwanzia ku uchaguzi wa uraisi mpaka kuliwali Ngambo za chini. Uchaguzi wa magavana na makaimu wao unapangwa wiki hili, wakati huo ambapo Wakongomani wanatarajia kutangazwa kwa kalenda ya uchaguzi na tume huru ya uchaguzi hivi karibuni utakaopelekea Rais Joseph Kabila Kabange kuondoka madarakani. Mitima De La Chance, Bukavu, RFI Kiswahili. Na mbu kusalia kule DRC, tume ya kupambana na ufisadi nchini humo Likoko imesema serikali imepata hasara kubwa tangu mwanzo mwaka jana kutokana na ufisadi uliokita mizizi katika siku za hivi karibuni nchini humo. Akizungumza na vivyo vya habari jijini Kinshasa, mwenyekiti wa tume hiyo Ernest Mpararo amesema kwamba mashirika mengi binafsi yamekuwa yakikataa kulipa kodi. Mashirika binafsi yanayofanya kazi hapa DRC yanapolazimika kulipa kodi, yanakataa kiwango cha pesa wanazodaiwa kulipa kwa mamlaka ya mapato hapa nchini, na badala yake wenyewe wanaamua kwenda kuwatafuta majaji ambao watawahonga ili kubatilisha sheria za serikali wasilipe pesa hizo. Kwa mujibu wa sheria wanapaswa kulipa walau asilimia 20, endapo wataona kiwango ni kikubwa. Mwaka elfu mbili kumi na sita pekee takriban trilioni moja nukta sifuri dola za Marekani hazikulipwa, na hii ni hasara kwa serikali ya Congo. Ni sauti yake Ernest Mpararo, mwenyekiti wa tume ya kupambana na ufisadi nchini DRC. Likoko Radio France Internationale Afrika mashariki ni saa mbili na dakika 35, Afrika kati ni saa moja na dakika 35. Asante sana kwa kuendelea kuwa pamoja nasi asubuhi hii. Wananchi wa Angola wanapiga kura leo kumchagua kiongozi mpya wa taifa hilo baada ya rais wa sasa Eduardo dos Santos uh, kustafu uongozini baada ya kuwa rais wa nchi hiyo toka mwaka elfu moja mia tisa na sabini na tano. Itakuwa ni mara yake ya mwisho kuongoza nchi hiyo. Chama cha MPLA kinafanya jitihada zote kushinda uchaguzi huu chini ya mrithi wake uh, Santos waziri wa zamani wa ulinzi, Jao Lorenco Lwati Beirao ni mwanaharakati nchini humo. Kimekuwa ikifanya vibaya sana kazi yake kuliko chombo cha televisheni kinachomilikiwa na serikali. Watu ni wengi sana na ni kama ilivyofanyika mwaka wa elfu mbili na kumi na mbili, wengine wao walitumwa kwenda kupiga kura kwenye miji na vituo vilivyoko kwenye umbali wa kilomita zaidi ya kumi. Hii ni namna ya kutaka kujikusanyia kura, ukiangalia namna ambavyo MPLA iliandaa uchaguzi huu, kama hawakufikia kuwashawishi watu kwenda kupiga kura katika maeneo wanayoyataka Pao. Ni kwa sababu hawataki tu. Wachambuzi wa siasa wanazungumzia vipi atakavyokumbukwa rais dos Santos baada ya kuongoza nchi hiyo kwa zaidi ya miaka arobaini. Hamdun Marcel ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumza akiwa mjini Mwanza nchini Tanzania. The Santos atakumbukwa kwa harakati za uhuru wakati ule wakiwa na Holden Roberto wa FNLA, e, e, Jonas Savimbi wa UNITA na wengineo, lakini kikubwa ni kwamba Eh, eh, ule uwezo wa MPLA kukamata eh, uango kubango vilevile, angaye kukamata Luanda na kadhalika, na kuyashinda majeshi ya ya, ya, ya, ya, ya South Africa, lakini vile vile vilevile ya Wareno eh, ni, ni jambo kubwa ambalo linakumbukwa sana na mauaji ya kutisha yaliyotokea wakati huo, lakini kupambana na unyanyasaji uliokuwa ukifanywa na askari wa Wareno na kuondosha kabisa waziwazi utawala wa Kireno. Ni mambo miongoni mwa mambo muhimu ambayo mabu yatakumbukwa na watu wa Angola. Nam ni sauti yake Hamdun Marcel, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa mjini Mwanza nchini Tanzania. Mkuu wa tume ya Umoja wa Mataifa inayoshughulikia misaada ya kibinadamu Stephen O'Brien ameliambia Baraza la Usalama la Umoja Mataifa kwamba kuna dalili za kutokea mauaji ya kimbari nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati. Onyo hili limekuja wakati huu kukiwa na wito wa kuwaongeza wanajeshi wa kulinda amani nchini humo ili kuzuia makabiliano na mauaji zaidi ambayo huenda yakatokea. Maelfu ya watu wamepoteza maisha katika, katika nchi hiyo katika makabiliano kati ya makundi ya waasi. Ukiwa Marekani, sikiliza matangazo ya RF bila malipo kwenye simu yako, piga namba hii 71 24 32 77 55 oh, au kama wewe ni mteja wa T-Mobile MetroPCS, piga moja kwa moja kwenda 36, 03, 98, 42, 08. Na mjini Goma kule mashariki mwa DRC ni saa 1 dakika 39, unatupata pia kupitia Kivu 1 FM. Asante sana. Rais wa zamani wa Ufaransa, Francois Hollande, amemtaka rais wa sasa Emmanuel Macron kutekeleza baadhi ya ahadi alizozitoa kwa wananchi nchini humo, ikiwemo kutoa ajira kwa watu na kuboresha sheria za kazi. Hollande amesema hili ni tatizo kubwa linalostahili kushughulikiwa mapema, kwa sababu Macron mwenyewe aliahidi kufanya hivyo wakati wa kampeni zake. Nadhani kwamba mara tu tunayo matokeo ambayo yanatokea namna hii, kwanza, kuna kukua kwa nguvu zaidi kuliko tulivyoona miaka ya hivi karibuni, tunapaswa kuhimiza na kuongozana na matokeo haya. Lazima tuimarishe mbinu zetu na kuepuka kuchukua hatua ambazo zinaweza kutuathiri. Nimemwonya Emmanuel Macron tu kuhakikisha ajira inapatikana kama alivyoahidi kwenye kampeni zake. Nimeisema tu kwa sababu tunapitia hali iliyo bora zaidi ambayo tumeweza kupata. Nam, ni sauti yake, rais wa zamani wa Ufaransa Francois Hollande, akizungumza akiwa jijini Paris. Rais wa Venezuela Nicolas Maduro amemtaka kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis kumuunga mkono katika jihada zake za kukabiliana na vitisho vya kijeshi kutoka kwa Marekani iliotolewa na rais Donald Trump hivi karibuni. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson ameendelea kushirikisha serikali ya Pakistan kuhusu madai kwamba inaunga mkono magaidi wa Taliban nchini Afghanistan, na hivyo Pakistan imekuwa ikikanusha madai hayo, huku Tillerson akisema kwamba huenda Pakistan ikapoteza ushirikiano wake wa karibu na Marekani ikiwa haitabalisha hilo. Na mshukiwa wa tukio la ugaidi mjini um, Barcelona nchini Hispania ameambia mahakama kwamba yeye na wenzake walikuwa wamepanga kutumia vilipuzi zaidi kuharibu sanamu katika mji huo. Ushahidi huo umetolewa na Mohamed Huli Chamlal baada ya yeye na mwenzake Riz Okubir kufunguliwa mashtaka ya ugaidi na mauaji. Sasa tunakwenda viwanjani na mwenzangu Ruben Lukumbuka. Asante Victor Abuso. Makamu wa rais wa shirikisho la soka nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo anayehusika na, na fedha uh, Bobo Bondembe, amevithibitishia vyombo vya habari jijini Kinshasa kwamba bodi ya uongozi wa timu ya taifa Leopard kuanzia kocha msaidizi Mwinyi Zahera na benchi la ufundi Watimu wote hawa wamesimamishwa kazi. Kosa ni kutokana na matokeo mabaya ya mechi ya hivi karibuni ambapo jamhuri ya kidemokrasia ya Congo iliondolewa na Congo brazzaville uh, mwishoni mwa juma uh, wiki uh, iliopita uh, wakati uh, katika michuano ya kufuzu kucheza fainali ya mataifa bingwa barani Afrika kwa wachezaji wanaocheza soka nyumbani, CHAN itakayofanyika mwaka ujao nchini Kenya na kufuatia kusimamishwa kwake, Mwinyi Zahera ambaye sasa ni mwalimu msaidizi wa Leopar hata kuwa tena na nafasi ya kuendelea kuinoa timu hiyo kuanzia tarehe 26 hadi 30 Agosti mwaka huu. Na nchini Tanzania, Simba na Yanga leo zinamenyana kwenye uwanja wa Taifa jijini Dar es Salaam katika mchezo wa kuwania ngao ya jamii kuashiria kufunguliwa kwa pazia la ligi kuu ya soka Tanzania bara msimu wa mwaka elfu mbili na kumi na saba, elfu mbili na kumi na nane. Utakumbuka vita abuso katika msimu uliopita timu hizo zilitoka sare ambao, uh, moja kwa moja. katika mechi ya mzunguko wa kwanza wa ligi kuu na katika mzunguko wa, wa, wa pili uh, mwezi Februari mwaka huu Simba walishinda kwa mabao mawili kwa, moja. Uh, kwa mechi hii ya leo basi tusubiri tuone itakavyokuwa kule Kenya. uh, mechi kadhaa zitapigwa uh, katika uh, ile inayoitwa Premier League uh, Sofapaka wanashuka dimbani mwendo wa saa nane saa za Afrika Mashariki kukipiga uh, na Nzola United, wakati Gor Mahia wenyewe mwendo wa saa kumi na robo watakabana koo na Posta Rangers na Sony Sugar watakipiga na Zoo Kericho mwendo wa saa tisa. Muhoroni Yath wenyewe watacheza na uh, Thika United. Naona umecheka. <laughs> Ngine ni, ni, ni, ni hayo tu katika RFI Kiswahili Michezo, katika awamu hii ya pili ya matangazo hapa RFI Kiswahili. Sante sana. karibu uchambuzi wa magazeti na Victor Abuso. Ah, asante sana Victor Abuso, na basi nianzie kule nchini Rwanda na gazeti la New Times likiwa limeandika habari, majaji watatu wa nchi za Afrika wasema kuwa Afrika ina uwezo wa kuanzisha mahakama yake maalum kuchukua nafasi ya mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa kivita ICC. Lakini nchini Uganda Del Monte limeandika vijana watatu ndugu wakamatwa na polisi katika wilaya ya Lilor, Lira na hiyo inatokana na tuhuma za kumwozesha msichana mwenye umri wa miaka 16 na kusababisha msichana, msichana huyo kuacha shule. Lakini nchini Kenya, gazeti la Del Nation lenye limeandika habari kuhusiana na shahidi aeleza namna kura za Raila Odinga zilivyokuwa eh, zikipunguzwa katika vituo mbalimbali mbali vya kupigia kura na kuhesabia kura katika uchaguzi mkuu wa rais uliofanyika Agosti 8 mwaka huu nchini Kenya hmm. Na nikielekea nchini Burundi, gazeti la Iwachu lenye laandika kundi la mwisho la kikosi cha wanajeshi wa Burundi kimejiunga na kikosi cha AMISOM nchini eh, Somalia. Le Potentiel la DRC lenyewe limeandika habari kuhusiana na vyama vinavyomuunga mkono rais Joseph Kabila eh, vyapata shida kujiandaa kwenye uchaguzi wa magavana wa majimbo kumi na moja. Na Le Figaro la Ufaransa lenyewe limeandika habari kuhusiana na rais Emmanuel Macron akabiliwa, eh, na shinikizo la sheria inayohusu wafanyakazi na ajira. Magazeti ya Tanzania kwa haraka haraka hapa, gazeti habari, le, habari leo katika ukurasa wake wa kwanza, Tanzania kununua rada nne. Eh, lakini gazeti Nipashe likiandika Tundulisu alivyonaswa kikachero, alikuwa ndio kwanza akitoka kotini, wakili adai dai chanzo ni bombadia, polisi wa waka gazeti la Mwananchi nalo lina habari kama hiyo kuhusu Tundu Lisu, lakini pia kuna habari nyingine: Sumai atumia dakika 71 kutema nyongo. Gazeti Tanzania Daima na lenyewe limeandika habari kuhusiana bombadia ya mlaza polisi eh, Lisu, na habari nyingine katika gazeti hilo: Sumai asema JPM amenionea, na gazeti la Uhuru lenye likiandika mkojo wa manji wa kutwa na dawa za kulevya. Ni hayo tu kwa ufupi. Nam, asante sana, Victor Robert wile. Shukran nam, karibu sana katika mjadala wa wiki. Leo hii tunazungumzia hatua ya rais wa Marekani Donald Trump wiki hii kutangaza kwamba Uh, vikosi zaidi vya Marekani vitakwenda nchini Afghanistan kupambana na kundi la Taliban. Ni hatua ambayo inakuja uh, baada ya rais wa zamani Barack Obama uh, kufanikisha zoezi la kuondoa maelfu ya wanajeshi kule uh, nchini Afganistan, zoezi ambalo lilianza mwaka elfu mbili na kumi na nne na kumalizika mwaka Desemba mwaka uliopita. Basi kutusaidia kutathmini na kuelewa hatua hii ya Trump inamaanisha nini katika usalama wa Marekani na dunia na kule Afghanistan? Uh, nitakuwa nao wachambuzi wa siasa za kimataifa Haji Kaburu akiwa uh, Dar es Salaam na Hamdun um, Masel akiwa kule Mwanza uh, kule ni uh, kidogo kule ziwani le Victoria kama sijakosea. Karibuni sana katika mjadala wa wiki asubuhi yes, hii Asante sana, asante sana nam. Asante, labda nianze naye bwana Haji Kaburu, ukiwa Dar es Salaam, unatathmini vipi uamuzi huu wa mzuhua, uh, rais Trump na unamaanisha nini? Ah, mie kinachoshangaza ni kwamba ah, katika matamshi yote aliyotunza Trump amesema hawezi kuondoa majeshi yao kule Afghanistan, lakini kinachoshangaza ni kwamba anasema walifanya hivyo kule Iraki na yakatokea hayo yakazaa ISSI wale, na hili ndio jambo ambalo kwa kweli mimi limenishtua kidogo, kwamba hawezi kurudia hiyo pale Afghanistan mpaka pale ambapo ugaidi utakwisha. Lakini kinachoshangaza ni kwamba mimi sikuona kama Amerika ili withdraw iliwahi ku withdraw. Hello, na nakupata? Ndio. Mmm, waliwahi ku withdraw na nani zao majeshi yao kule, kule Iraqi waliwafunguza tu na IS ni, cha, ni zao lao oyu, ni kwa hiyo ni kwamba hawezi kusema kwamba ni kwa sababu ya IS kutokea kule ndio sababu ya kutopunguza majeshi kule au kuondoa nchi yake kule Afghanistan. Uh, wanajeshi wa Marekani ambao wanasalia ni karibu elfu nane hivi, baada ya wengine kuondolewa na kurudi nyumbani kufikia mwisho wa mwaka uliopita. Nakuja kwako Bwana Haji Kaburu, lakini bwana Abdul Masal unazungumzia vipi? Trump anasema hatua uh, ya Rais Obama, rais wa zamani, ilikuwa ni makosa kwa sababu itaweka mwanya wa kuwepo kwa makundi zaidi ya kigaidi ikiwemo Taliban na Islamic State pamoja na al-Qaeda. Halo Bwana Haji ba, bwana, ah, ah, ah, Amdun na nafikiri Bwana Abdun hayupo pamoja nasi bwana. Haji unaweza kuendelea tafadhali. Hey, kwa kweli majeshi yaliobakia Afghanistan ni kama hayo elfu nane kwa sababu hayo ndio yanaweza kuzuia ugaidi kule yasitokee kule Afghanistan hii. E, ni vichekesho vikubwa sana, ni maneno ambayo kwa kweli hayana uzito unaostahili, yangepaswa kusema na mtu mwingine, lakini sio rais wa Marekani Uh, uh, Al-Qaeda, au uh, wako kule Afghanistan au wale Taliban wako kule Afghanistan, na wale kule Taliban ndo asili yao kule na ndio kwao, na wako wengi sana, ni zaidi ya hiyo namba ya wa Marekani wale waliokuwa kule katika, katika jeshi lao. Sasa kinachoshangaza ni kwamba idadi hiyo ndogo ndo ionekane inaweza ikazuia ikazuia um, uh, Taliban na IS kufanya yale ambayo wanayafanya. Haya ni majeshi ya kuvizia, si majeshi ya ya kwamba wanafanya vita vile vya confrontation, yani kwa kutupiana silaha hapana, ni majeshi ya kuvizia, ukizuma wanakuumiza. Sasa yeye kusema maneno haya ni maneno, kwa kweli labda yanaficha ukweli fulani ambao hataki kuonyesha pale naam. Lakini mimi nachojua ni kwamba kuendelea ko kwa Marekani kule kuna, star, kwa kwa, kuna, kuna wapa, unafuu fulani kwamba wanakuwa wanaonyesha songeza majeshi yao karibu na zoni ambayo inahisiwa kama inaweza kuwa na vita. Naam, barabara kabisa. Naam. Sasa tumempata Bwana Haji Kaburu akiwa Mwanza. Uh, Bwana Haji, karibu sana. uh, alhamdulmasaelkumradhi well, akiwa kule Mwanza. Uh, Trump amesema kwamba yeye binafsi, ungemuuliza, hata alipoingia madarakani alikuwa nafikiria kwamba ingekuwa ni vema kuwaondoa wanajeshi wote wa Marekani, lakini uamuzi huu umekuja baada ya vikao kadhaa kufanyika na ikaonekana kwamba ikiwa uh, wanajeshi wa Marekani wataondoka kabisa kule Afghanistan, usalama wa Marekani utakuwa uko hatarini zaidi, ikitiliwa maanani kwamba uh, lile shambulizi la mwaka elfu mbili na moja lilipangwa kule Afghanistan. Labda una tathmini gani kuhusu uamuzi huu wa Trump, Bwana Hamdul Marsel? Kudumisha majeshi ya Afghanistan hakutokani tu na kuwepo kwa tishio la Waafghani wa kuishambulia Marekani wala Talibani. Nafikiri tatizo ni ni mpango tu wa muda mrefu wa Marekani na NATO katika kujipanua katika maeneo ya mbali, yaani mashariki ya mbali, karibu na Uchina, pengine na Urusi, na sasa Korea ya Kusini na Kaskazini. Suala la kuangalia hapa ni kwamba ili, ikumbukwe na kwa faida ya wasikilizaji wetu, kwamba alipouliwa Osama bin Laden na, na, na, na kumalizwa na ku nguvu kabisa kwa ummo la umare na kundi lake na wengine eh eh wengine wengi makundi hayo ya watu wa Alkaida ilionekana dhahiri na Marekani ilitangaza kwamba imevunja ime uti wa mgongo wa Alkaida. Na kwa hiyo Alkaida haikuwa haikuwa tishio tena kwa Marekani hasa ikitiliwa maanani Eh, kwamba hata Abu Zarkawi alikuwa yani ameuliwa ame, ame kwa madai mengine japokuwa hajathibitika, wakitangaza mara kadhaa kwamba ameuliwa Abu Zarkawi. Kwa hiyo nguvu ya ya, ya Alkaida na operation zake kwa kiwango kubwa zilikuwa zimevujwa nguvu iokika zime, vikuua kwa mm huu -hmm. Ni vigumu kuamini kwamba Marekani ina- inadumisha majeshi katika Afghanistan ukoa eh, kwa ajili ya kuhifadhi usalama wa Marekani kwa kuokia shambulizi kama iliotokea, eh, Septemba kumi uh, na moja kule New York. Nafikiri hili ni wazo tofauti, pengine ni fikra zinazotokana tu na mipango ya kujihami, mipango ya muda mrefu na kufanua nguvu yake katika maeneo mengi ya dunia, lakini si swala kuchambuliwa. Na kama ilishambuliwa, nafikiri washambulizi si wa Afghanistan tu, wanatoka maeneo mengi Marikani, ni ayati, ni kwa hiyo bila shaka ala za Marekani ya yake kujaribu kuwa na majeshi eh, karibu katika kila zoni ili kuhakikisha kwamba kwenye maeneo hayo hawatoa watoto wa shakuria. Naam ah, asante Bwana Haji Kaburu, tunafahamu kwamba ah, kama ulivyosema, wanajeshi elfu nane ndo wamesalia kule Afghanistan, lakini Trump amesema wanajeshi zaidi watakwenda kule Afghanistan, lakini hakusema idadi. Unafikiri kwa nini alisema ali hivyo? Na kama alivyosema Marcel ni kwamba nani, nilivyosema mwanzo fanua kwa vituo vya Marekani nje ya Marekani na katika mabara yote ni ndiyo sera ya Marekani. Kwa hiyo hapa inaonekana tu kwamba sasa hivi Marekani na NATO au Marekani wawe na, ma, na na na majeshi katika mabara yote na yawe karibu na hasa mahasimu wao wakubwa wawe karibu na sehemu ambayo wanaweza wakachukuliwa wakakimbizwa mara moja katika Warzone kama itatokea itahitajika, na hii hali ndio inayotokea kule, kuongeza majeshi Afghanistan. Wakati huo hakuna, inaonekana kwamba Al Qaida wamezidiwa nguvu, Taliban wamezidiwa nguvu, kuna maana gani? Hakuna maana yoyote na, mm -hmm. Na Taliban wamekuwa wakishutumu uh, hatua hii ya Rais Trump na wanasema kwamba njia pekee ya kumaliza mzozo huu ni Uh, kuondoa wanajeshi wote uh, wa kigeni kule Afghanistan uh, na kuwe na mazungumzo um, ya ndani kwa ndani. Unafikiri Bwana Hamdul uh, masel hilo litawezekana baada ya uamuzi huu wa rais Trump? Uh, halitawezekana. Halitawezekana kwa sababu ni muda mrefu sasa inaonekana eh, kwamba Marekani haina nia wala haina mpango wa kuondoka Afghanistan. Nafikiri nia yake ni kuendelea kuwepo. Kwa msingi huo, anawachagiza watu hawa, hawa eh, mujahidin elhaliki kama wanavyokita au Talibani na makundi mengine namna hiyo eh, kujiingiza katika viaoakupika na moja kwa moja, kwa sababu wame wameona sasa wazi kwamba wazo lao kwamba Marekani haikuwa na nia ya kuleta ku, ku, ku, ku, ku amani wala kuiachia Afghanistan kuwepo kwa hiyo nia ya Marekani kuifanya Afghanistan kwa koloni, na jambo ambalo Waafgani kwa miaka mingi wamelipinga, wamelipinga kwa Wajerumani, walilipinga kwa Wafaransa, walilipinga kwa Warusi, wamelipinga kwa watu wengi, nafkiri sasa wanalipinga kwa Marekani. Na kwa hiyo sasa anaweza kutengeneza mazingira ambayo ni makundi ya wazalendo wa Afghanistan katiti na kupigana kwa kila namna na kuhakisha kwamba Eh, ukoloni uh, uh, huu tena mtu unaondoka, kwa sababu wao ni watu wa vita, wala hawaliogopi hilo, wanauaua katika masuala ya mapambano. Na haswa kubwa inakuja wakati inapokuja swala hili yauendea kunania Afghanistan, wanajua bila shaka, eh, imani yao ndio inayolengwa zaidi, pengine kuliko mtu mmoja mmoja, kuliko taifa sawa sawa. Eh, na, na, kwa hiyo katika mfumo huu wa kulengwa kwa imani yao mm, ee eh, vita kali sana na Wamarekani wategemee vita kali sana, wasaidizi wao wategemee vita kali sana, vita ya kila namna ambayo itapiganwa pengine Afghanistan, lakini vile vile huenda ikapiganwa nje ya Afghanistan kulingana na, na, malengo na malengo za shabaha za adui zitakavyokuwa. Sasa swala uh, hili alijenge amani linajenga vita kubwa zaidi. Asante Bwana Mduni, ambao hauna mwisho. Ndio, asante sana kwa, kwa kifupi sana Bwana Haji Kaburu, hii inayoachawa Pakistan ambayo pia imekuwa ikituhumiwa kwamba inaunga mkono uh, magaidi hao wa Taliban. Ah, mimi kwa kweli ushahidi huo wa moja kwa moja kwamba kama ni serikali ya, ya, ya, ya, ya, ya Pakistan, mimi sinao, lakini ninachojua mimi ni kwamba wananchi wengi ambao e, ambao, ambao, ambao, ambao wako katika nchi ya Pakistan, ni Pakistan wanaunga mkono Taliban kwa sababu ya hali ya dini moja na kuona kwamba labda wanaonewa wenzi wao lakini sio kwamba serikali kama kwa serikali ya Pakistan ina wafadhili wale yeah. Na ufahamu kwamba uh, uh, uh, serikali ya Pakistan nayo ina hodhi, ina hifadhi kama silaha za nyuklia, na hili jambo limesababishwa na Marekani walipoleta ushindani mkubwa kati ya India na Pakistan. Kwa hiyo hizi nchi kuwa na maslaha kama hayo na uh, kusema wataigama kupata upande mmoja, hili si kweli, na asante tu na bila shaka, kwa bahati mbaya sana muda wetu umefika mwisho. Tuwaachie hapo kwa leo. Nawashukuru sana wachambuzi wetu wa siasa za kimataifa, Haji Kaburu akiwa Dar es Salaam na Hamdul Masali akiwa kule Mwanza, asanteni sana. Naam, naitwa Victor Abuso, msimamizi wa matangazo hayo amekuwa ni Victor Robert Wile, fundi mitambo Emmanuel Eliazar, shukran sana. Usikose kuwa pamoja nasi tena saa 12 jioni saa za Afrika Mashariki. Kwa heri kutoka Dar es Salaam. Namna hiyo msikilizaji, kwa kibao hicho kutoka nchini Tanzania, tunatamatisha matangazo ya asubuhi kutoka hapa RFI Kiswahili. Muda mfupi ujata kupareka kule jini Paris achini Ufaransa. Shukrani sana na siku njema.