Imetimia saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina Nabigambo. Polisi mjini Butembo, DRC yawashikilia watu wasiopungua ishirini na watano baada ya kuwatawanya waandamanaji kwa mabomu ya machozi hapo jana. Serikali ya Sudani Kusini yasema iko tayari kuboresha uhusiano wake na nchi ya Marekani na ikulu ya Marekani yasisitiza kuwepo kwa uhusiano mzuri baina ya rais Trump na kiongozi wa Bunge la Seneti. Karibu tena msikilizaji, katika matangazo haya ya asubuhi. Leo ni Alhamis, tarehe 24 mwezi Agosti mwaka 2017. Tunasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www RFI kiswahili com na redio wa shirika. Ukiwa na lolote, usisite kutuandikia ujumbe wako, kisha utume kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747 au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili Nami nitausoma hapo baadaye. Mashirika ya kiraia katika mji wa Butembo jimboni Kivu Kaskazini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yanasema kuwa polisi inawashikilia watu wasiopungua ishirini na watano baada ya kuwatawanya waandamanaji wakitumia mabomu ya kutoa machozi hapo jana. Inaarifiwa kuwa mamia ya watu waliandamana kwenye mji huo wa kibiashara kupinga kuzorota kwa usalama na ongezeko la vitendo vya uporaji na unyanyasaji. Inaelezwa kuwa magenge ya wezi yamekuwa yakitumia visu na vyuma vyenye ncha kali pamoja na silaha kuwavamia watu wakati wa usiku. Operesheni iliyopewa jina Kasuku. Kama anavyobainisha Edgar Mateso, naibu mwenyekiti wa mashirika ya kiraia mjini Butembo huko Kivu Kaskazini. Jana kulikuwa mgomo wa kulikuwa mgomo wa kazi katika mji wa Butembo, raia ikipinga hiyo hali ya usalama ambayo imekuwa e, e, imekuwa mbaya sana, na hata kulikuwa vijana ambao walikuwa wame ga barabara wakikataza magari na pikipiki kutembea, lakini polisi ilifika ikaanasa miongoni mwao ishirini na tano, na hata wengine vijana walienda wakauguza ofisi ya Kata Binyole, na kulikuwa kijana mmoja ambaye alipigwa risasi wakati ya mrufuko, na hali iliendelea kuwa mbovu, na hata kazi haikukua katika mji wa Bombo mzima. Ni sauti yake Edgar Mateso naibu mwenyekiti wa mashirika ya kiraia mjini Butembo huko Kivu Kaskazini. Rais wa chama cha upinzani cha UNC Vital Kamerhe nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo amewashutumu maafisa wa polisi kwa kumzuia kutembelea kijiji cha Tora wanakoishi wavuvi katika ukingo wa Ziwa Albert kaskazini magharibi mwa nchi hiyo. Kamerhe amewashutumu wakuu wa serikali kwa kukaa kimya baada ya watu wasiopungua mia mbili kupoteza maisha katika maporomoko ya ardhi kwenye kijiji hicho. Nilikuwa si tayari kwenda katika eneo lililokumbwa na janga la kibinadamu katika kijiji cha Tara. Nasi tulifika kwenye kizuizi cha polisi, wakatuambia eti tusiende huko kwa sababu kuna makundi ya watu wenye silaha nao wanapigana. Tukawauliza, inakuwaje mwe hapa wakati kule watu wanapigana? Najua namna ambavyo watu wa serikali ya Kinshasa wanavyotumika wamewaambia mtuzuie. Nia yetu ilikuwa kupeleka pole, kuna laani serikali ya Kongo kama tulivyofanya mwanzoni, kwamba haikubaliki watu mia mbili wapoteze maisha na hakuna mkuu wa serikali hata mmoja anayejitokeza. Hata hivyo, shutuma hizo zimekanushwa na Lambert Mende waziri wa habari na msemaji wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo anazungumza ana akiwa jijini Kinshasa. Inaonekana eh, tunaishi katika nchi ambapo kila mtu anajionyesha kuwa mkosolewaji mkubwa wa serikali. Eti hatukutuma mtu yeyote katika eneo hilo lililokumbwa na janga la kibinadamu. ilichelewa au hatukuchelewa, tulipomtuma gavana wa Ituri kwenda huko kufanya tathmini ya janga hilo? Nani alimtuma? Sio serikali? Kusemea vibaya serikali tu ni rahisi sana, na kutenda ni vigumu. Kazi yetu ni kuwahudumia wananchi Nchi wetu ipaswavyo ajil. Hatuna nafasi ya kufanya majadiliano na watu wanaofikiri kuwa kazi yao ni kuongeaongea tu na kukosoa. Awali naibu gavana wa jimbo la Ituri Pacific Keta alisema kuwa watu wasiopungua 40 ndio waliopoteza maisha katika maporomoko ya ardhi kwenye kijiji hicho cha Tora, huku daktari katika hospitali ya mji ulio jirani na eneo la tukio, mji wa Shomia Heve Isamba akisema kuwa watu wanne waliopata majeraha katika maporomoko hayo wanaendelea vizuri na miongoni mwao wapo ambao wataruhusiwa hivi karibuni. Serikali ya Sudani Kusini jana Jumatano imeahidi kuwa tayari kurekebisha mahusiano yake ya kimataifa na watu na serikali ya Marekani. Waziri wa mambo ya nje wa Sudani Kusini Deng Alokuol ameliambia gazeti la Sudani Tribune hapo jana kuwa watu wa Sudani Kusini na wa Marekani wanafurahia urafiki mkubwa na balozi zao zimeimarishwa. Waziri huyo amesema kuwa mataifa hayo mawili hatimaye yataondokana na hali ya sasa na kujenga upya uhusiano bora kadri watakavyoweza katika kufanya kazi pamoja na kuimarisha juhudi zao. Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anaangazia kauli hii akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Tamko hili la serikali ya kusini ya Sudani Kusini inaonyesha kabisa dhahiri kwamba e, e, e, mahusiano yao kuathirika yaliathirika kwa sababu maalum. Sasa naona Salva Kiir anahisi kwamba ule uhusiano kutokuwa na uhusiano mzuri wa Marekani kuna vitu anavikosa na kukosa kukosekana kwa ma mashirikiano hayo kuna athiri namna fulani ya kupata misaada ambayo ingeweza kumsaidia yeye katika kuendesha serikali. Hili si jambo la kubahatisha, anasema kweli, kwa sababu hali ya, ya, ya uchumi wa South Sudani sio nzuri, na pia kule kuto kuungwa mkono kwa sababu ya yale matendo ambayo anayafanya kuna mwathiri sasa, ndo hicho ambacho kinampelekea yeye aseme, anaomba aboreshe mawasiliano yake na sarikani lakini kuboresha kwake kunatakiwa na yeye aboreshe utawala wake wa kiimla, auweze kubadilika na uwe utawala wa watu wote na makabila yote. Ni sauti yake, Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Balozi wa Urusi nchini Sudani, mwanadiplomasia wa zamani, Mirugayas shirinski amekutwa akiwa amefariki dunia katika bwawa la kuogelea nyumbani kwake Khartoum hapo jana, viongozi wa Sudani na Urusi wamesema. Msemaji wa polisi Omar Al Moktar ameiambia AFP kuwa uchunguzi wa awali unaonyesha kwamba kifo chake ni cha kawaida, huku msemaji wa ubalozi akisema inaonekana kuwa kilisababishwa na shambulio la moyo. Radio France Internationale, unaendelea kuitegea sikio RFI Kiswahili. Ni saa mbili dakika 37, Afrika Mashariki. Watu wawili ikiwa ni pamoja na polisi wameuawa jana Jumatano katika shambulizi la kujitoa mhanga katika mji wa Maiduguri kaskazini mashariki mwa Nigeria, kitovu cha uwasi wa Boko Haram, polisi na mashahidi wamesema. Watu wengine 11 walijeruhiwa katika shambulizi katika karakana ya Muna nje ya jiji, eneo ambalo limekuwa likishambuliwa mara kwa mara na wanamgambo wa Kiislamu. Zoezi la upigaji kura limekamilika nchini Angola, ambapo inatarajiwa kuwa rais mpya baada ya Jose Eduardo Dos Santos kukaa madarakani kwa karibia miongo minne. Baadhi ya sehemu za vijiji ambako upigaji kura ulichelewa ziliruhusiwa pia kuongeza muda wa kumaliza zoezi hilo. Mkuu wa serikali ya Umoja wa Kitaifa ya Libya, Fayez Al Saraji, amemtaka waziri wa mambo ya kigeni wa Uingereza, Boris Johnson, anayezuru nchi hiyo kusaidia kuondolewa kwa vikwazo vya silaha vilivyowekwa na Umoja wa Mataifa wakati tangu mapinduzi ya Libya mwaka 2011. Radio France Internationale Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina kimataifa, tahariri, michezo na burudani, tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Saa mbili dakika thelathini na tisa Afrika Mashariki, sawa na saa moja dakika thelathini na tisa kwa saa za Afrika ya Kati. Ikulu ya Marekani imesisitiza kuwa uhusiano kati ya rais Donald Trump na kiongozi wa bunge la Seneti wa chama cha Republican Mitch McConnell bado ni mzuri na wamekuwa wakishirikiana katika masuala muhimu yanayounganisha. Kauli hiyo ya Ikulu imetolewa kufuta fununu zinazodai kuwa uhusiano baina ya rais Donald Trump na Mitch Ni wakati wa kuponya madonda yanayotugawa wa Marekani, na tunapaswa kutafuta na kuzingatia masuala muhimu yanayotuunganisha. Hatuwezi kutambuana kwa kutumia rangi ya ngozi zetu, maumbo yetu na hata vyama vyetu vya siasa Wamarekani tunapaswa kutambua kupitia utu wetu na uraia wetu na mapenzi yetu yaliyoko mioyoni mwetu. Ni sauti yake rais wa Marekani, Donald Trump. Mwendesha mashtaka wa zamani wa Venezuela ameibuka mafichoni nchini Brazil jana Jumatano akidai kuwa na mengi ya ushahidi wa rushwa dhidi ya rais Nicolas Maduro na kuonya kwamba maisha yake yako hatarini siku kadhaa baada ya kutoroka nchini Venezuela kufuatia vurugu. Luisa Otega mwenye umri wa miaka 59 ameongeza joto kwa Rais Maduro, ambaye ameomba kwa polisi wa kimataifa Interpol kutoa hati nyekundu ya kukamatwa kwa mkosoaji wake huyo. Maafisa wa usalama nchini Faransa wamembainisha dereva wa gari lililogonga kundi la wanajeshi mjini Paris, katika mtaa wa levalois Pere, ambapo sita kati ya wanajeshi hao walijeruhiwa na kwamba dereva huyo alikuwa tayari kukimbilia Siria. Meya wa eneo hilo Patrick Balkan amesema hana shaka kuwa kitendo hicho kilikuwa ni cha makusudi. Mwendesha mashtaka mkuu wa serikali Francois Mole amewaambia wanahabari kuwa dereva huyo anaendelea kuchunguzwa. Il Il apparaît d'une part que aurait été proche du mouvement, imeonekana kwamba amube alikuwa amejiunga na la harakati inayofahamika kama Tablighi ya kifaransa shirikisho de la mahubiri, kundi linalotoa mafunzo ya haki na imani za Uislamu na, na imeonekana kwamba mwaka mba 2013 na 2014 alishiriki kampeni za propaganda zilizoandaliwa na kundi hilo. Haya yamedhihirisha kwamba propaganda alikuwa amepewa mafunzo na, na makundi yenye itikadi kali se ya kigaidi, ambapo pia alikuwa kama inavyobainika tayari kusafiri kwenda Siria. Ufaransa imekuwa chini ya hali ya tahadhari tangu mwezi Novemba mwaka elfu mbili na kumi na tano. Polisi nchini Uholanzi wanachunguza uwezekano wa uhusiano wa kigaidi baada ya kukamatwa kwa Mhispania akiendesha gari lenye vifungashio vya vilipuzi karibu na eneo la tamasha la mwamba ambalo limefutwa kwa sababu ya hofu ya shambulio. Karibu tena, Ruben Lukumbuka, na habari za michezo. Asante sana Sabina na Bigambo. Michuano kima ya kimataifa uh, ya mchezo wa basket barani Afrika Afrobasket inaendelea eh, kutimua vumbi kule Bamako nchini Mali ambapo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imebuka na ushindi mnono wa dhidi ya Ghana. Na nchini Tanzania Simba SC imebeba si Ngao ya Jamii baada ya ushindi wa penalti tano dhidi ya nne kufuatia sare ya bila kufungana na Yanga hapo jana jioni kwenye uwanja wa Taifa Dar es Salaam, uh, kule Tanzania. Ulikuwa ni mchezo ambao uliashiria kufunguliwa kwa pazia la Ligi Kuu ya soka Uh, Tanzania bara msimu wa mwaka 2017 2018. Na baada ya mchezo huo, Simba walikabidhiwa ngao na rais wa shirikisho la soka TFF, huku medali wakivishwa na makamu wa rais Michael wa Mbura. Na nikielekea barani Ulaya, huko leo hii Uh, michuano kadhaa itapigwa michezo kadhaa katika UEFA Europa League ambapo uh, Dynamo Kiev itakipiga na Maritimo, wakati Maccabi Tel Aviv ya Israeli watashuka dimbani kucheza na Rendof uh, Altach Austria. Fanabache wenyewe watacheza na Vardar, wakati uh, AEK uh, Athens ya huko Ugiriki watakipiga na Club Brugge ya Ubelgiji. Uh, Skenderbeu coach ya uh, Albania wenyewe watacheza na Dinamo Zagreb ya Croatia, wakati ya Olympique de Marseille ya Ufaransa wenyewe watakipiga na Domzale ya Slovenia, na Everton watashuka dimbani kucheza na Hajduk Split. Ni hayo tu katika habari za michezo awamu hii ya. Asante Ruben, kumbuka Namkaribu Victor Robert Wile na habari za magazetini. Asante sana, na nianzie kule nchini Rwanda na gazeti la New Times likiwa limeandika habari kuhusiana na polisi nchini Rwanda hii leo wanaanza operesheni ya kuwaondoa wafanyabiashara ndogo ndogo wanaofanya shughuli zao katika mitaa ya jiji la Kigali. Nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor lenye limeandika habari kuhusiana na rais wa Uganda Yoweri Museveni ameagiza kupitiwa upya kwa mawakala wa serikali ili kuepusha upotevu wa fedha za umma, lakini nchini Kenya gazeti la Daily Nation lenye limeandika habari kuhusiana na wabunge wa bunge la Kenya, hata kabla ya kuapishwa wanajipanga kupinga hatua ya kupunguziwa e, mishahara. Na gazeti la Le Potentiel la, la DRC lenye limeandika habari e, kuhusiana na muungano wa Rassemblement E, kupinga kauli ya Sadek kwamba e, uchaguzi hauwezi kufanyika nchini DRC e, mwaka huu na gazeti la Iwachu la nchini Burundi lenye limeandika habari kuhusiana na mvutano unaoshuhudiwa katika e, chuo kikuu cha Bujumbura baada ya kufanyiwa msako e, hivi e, karibuni Le Figaro la Ufaransa lenye limeandika e, polisi wa usalama waimarisha ulinzi mbele ya baa moja maarufu jijini Paris baada ya kugundua gari moja nje ya ukumbi wa klabu ya usiku Magazeti ya Tanzania, nikianza na Habari Leo katika ukurasa wake wa kwanza, Uingereza yatoa msaada trilioni moja Tanzania. Na gazeti la Mtanzania kwa upande wake limeandika magazeti kusajiliwa upya, huku gazeti Mwananchi lenye likiongoza na habari viongozi wa CHADEMA wanavyopishana polisi, ni katika kipindi cha mwaka mmoja na nusu eh. Gazeti Uhuru, polisi wapekua nyumbani kwa Lissu, na gazeti Tanzania Daima lenye likiandika polisi wasaka bombadia kwa Lissu watumia saa mbili kupekua nyaraka nyumbani kwake, wakati Nipashe likiandika kiini cha mauaji Kibiti cha anikwa, IGP Sirro ataja historia ya miaka nane. Namna kushukuru Victor Robert Williams, shukran. Karibu Emmanuel Makundi na makala ya Gurudumu la Uchumi. msikilizaji wa RFI Kiswahili, hivi karibuni biashara ya samaki kwenye nchi za ukanda wa Afrika Mashariki imeendelea kushika kasi, na hii inatokana na nchi wanachama kuendelea kurahisisha miundombinu na sheria za ufanyaji biashara baina ya nchi wanachama. Lakini biashara hii imekuwa kutokana na kuongezeka kwa ulaji na uhitaji wa samaki kwa nchi wanachama. Makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili inatupia jicho biashara ya samaki, na leo tunalitazama soko la kimataifa la samaki la Kirumba Mwaloni lililoko jijini Mwanza nchini Tanzania. Wafanyabiashara kwenye soko hili wanafanya biashara na nchi jirani zinazozunguka ziwa Victoria na tayari biashara hii imetengeneza ajira lukuki kwa vijana na kuimarisha ushirikiano wa kikanda. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi, ungana nami mwanzo mpaka mwisho wa makala haya. Msikilizaji, tunazungumza na Phineas Kauswa ambaye yeye ni meneja wa soko la kimataifa la Kirumba la jijini Mwanza. Na kwanza, hebu tusikie ni aina gani ya samaki wanaouzwa hapa na ikiwa pia soko hili linaruhusu uuzwaji wa mazao mengine ya kilimo. Linapokea samaki aina mbalimbali, mbali ya samaki zao kubwa ni dagaa wanaopokelewa kutoka katika maeneo mbalimbali, mbali ya Ziwa Victoria, kutoka mikoa ya Kagera, wilaya mbalimbali mbali za mkoa wa Kagera na visiwa vyake mkoa wa Geita, lakini vilevile mkoa wa Mara ambao ni mkoa wa jirani na mkoa wa Mwanza kwa wilaya zake, lakini vile vile kuna samaki wanaoletwa hapa kama Sangara ambao ni samaki ambao baada ya kuanza kuvuliwa kwenye miaka ya themanini na kitu mpaka tisini na kitu limeinua sana kipato cha wafanyabiashara na wavuvi kwa ujumla. Soko hili vile vile linapokea, lakini vile vile samaki dagaa pamoja na dagaa, kuna sato ambao vilevile wanapokelewa lakini kuna mazao mbalimbali mbali ambayo yanategemea yanategemeana. Kuna ndizi unaweza ukapata, lakini vivile kuna udaga unaweza ukaupata. Kuna matunda. Kwa mfano katika siku tatu za wiki, siku ya Ijumaa, siku ya Alhamis na siku ya Jumamosi, ni siku maalum kwa ajili ya mazao ya wakulima, hasa mazao yanayopatikana kwa bustani. Utakuta kuna cabbage, kuna mchicha, kuna nyanya kuna pilipili hoho, kuna bamia na mazao ambayo yanazalishwa kutoka kwenye uh, maeneo ambayo ni ya bustani, na ya bustani na yanaletwa hapo kwa ajili ya kuuzwa jumla na watu wanachukua jumla wanauza katika madu, katika masoko mbalimbali mbali, ya jiji la Mwanza na wilaya ya manispaa ya Ilemela. Msikilizaji, ukuaji wa biashara hii na kuimarika kwa soko la Kirumba kunatokana na mwingiliano wa wafanyabiashara kutoka kwenye nchi za ukanda. Je, wafanyabiashara katika soko hili wanashirikiana na nchi gani hasa? wafanyabiashara wetu wa hapa wana wana mahusiano mazuri na wafanyabiashara wa kutoka DRC, wafanyabiashara kutoka Rwanda, wafanyabiashara kutoka Uganda, lakini wafanyabiashara kutoka Marawi vile vile na kutoka Zambia. Kwa hiyo samaki wetu hapa Unaweza ukaenda DRC, ni wafanyabiashara wengi sana ambao wanakuja kuchukua samaki hapa wanapeleka DRC Kongo, lakini hata Uganda. Uganda pamoja na kwamba tunashirikiana katika ziwa la ziwa letu Victoria, lakini bado wafanyabiashara wanatoka Uganda wanakuja kufanya biashara hapa na kuchukua, zinapofika Uganda zinakwenda paka Sudan ya Kusini, lakini kuna wafanyabiashara ambao wanachukua hapa samaki kupeleka Kenya. Kenya unajua Kenya, pamoja na kwamba tunashirikiana unajuakenya ziwa lakini waasilimia ndogo sana wana asilimia tisa ya Ziwa Victoria, lakini ni watumiaji wazuri sana kwa ajili ya mazao ya uvuvi, hasa dagaa, chakula kula cha kuku. Wao wenzetu wamepiga hatua sana katika viwanda vya ufugaji wa kuku, kwa hiyo wanakuja kuchukua hapa Uh, malighafi kwa ajili ya kutengeneza chakula cha kuku. Swala la uvuvi haramu kwenye ziwa Victoria ni kilio cha muda mrefu kwa nchi wanachama, lakini pia mazingira mazuri ya soko na usalama wa bidhaa zinazoingizwa sokoni hapo ni swala ambalo hata wataalamu wa uchumi na biashara wanakubaliana kuwa ni swala la msingi kwa soko hili. Hali ikoje? Meneja Finias anaendelea. Uh, kimsingi wafanyabiashara wetu wa hapa asilimia kubwa sana karibu ni asilimia tisini ni wa Tanzania asilimia hii nyingine kumi au nane nanini na nini, ndio wafanyabiashara kutoka nje. Nao wanakuja mahususi kwa ajili ya kununua mzigo alafu na kuondoka kwa kushirikiana na wafanyabiashara wa ndani. Ah, juu ya usalama, kwa kweli kuu zetu mbili, yaani kamati za ulinzi na usalama katika ngazi ya mkoa, katika ngazi ya wilaya zozote zimejipanga vizuri kuhakikisha kwamba wafanyabiashara wanafanya kazi katika mazingira ambayo ni rafiki. Kuna matukio madogo madogo ambayo wengine wafanyabiashara sio waaminifu au wavuvi sio waaminifu wanafanya uharamia huko ziwani, lakini mara wanapofanya kamati za ulinzi na usalama za eneo husika, hasa kwa kushirikiana na uh, wenzetu wa polisi wa Marine Police wanachukua hatua mara moja, na kuna matukio ambayo kwa kweli ni mazingira rafiki kwa ajili ya kuhakikisha kwamba wafanyabiashara wavuvi wanafanya biashara zao vizuri. Kunapokuwa na soko kama hili basi, watu wengi hutarajia kuona linatengeneza ajira kwa vijana. Kwa soko hili la Kirumba, hali ikoje na kuna mafanikio gani imeyapata toka kuanzishwa kwake? Ha, ni mafanikio makubwa kwa sababu wafanyabiashara sasa wana uhakika na kufanya biashara hii, ni ofisi yao. Na unajua shughuli za uvuvi na wafanyabiashara wa samaki baada ya kilimo kudorora Eh, kudorora kwa maana ya kwamba mazao ya kilimo kwa mfano pamba ilishuka uzalishaji, lakini ajira vile vile inapungua. Unakuta vijana wa kijomo wanajiajiri, wanajiajiri tu, wanafanya kazi zao za nguvu za kubeba za kubeba mizigo, wanapata pesa yao. Akina mama ukipita humu ndani unakuta akina mama wanafanya shughuli zao, au akina mama wana waume, au akina mama au akina mama wana watoto, na wengine hata wanalea watoto wa ndugu zao na watoto wanawasomesha, ili baadaye kesho waje watumikie taifa baada ya elimu yao kupata. Kwa hiyo ni soko ambalo kwa kweli nina lina linagusa vijana, ni wengi sana wanaofanya shughuli. Mtakapopita pita, pita mtaona vijana, hakuna kijana anayekaa bila shughuli. Anatoka nyumbani anajua niende pale na ndio ofisi yake. Kwa hiyo anafanya kazi jioni, anajua familia yake itakula nini. Kwa hiyo angalau ni ni ni, ni, ni soko ambalo limeunga, limeunganisha vijana na vijana wanafanya shughuli zao. Kuna watu wanaobeba mizigo, kuna watu wanaochakata kuna wakati wanauza. Ukiona huko ndani kuna magunia mengi, lakini ukipita sehemu fulani unakuta watu wanauza kwenye kwenye kwenye vidogo vidogo reja reja, huyo hata wa humu ndani, ili kwa ajili ya familia yao wanapata hapa hapa, anaenda kwa hiyo mfanya biashara mwenzie, bwana ah, niuzie. Wao wana lugha zao wanaouziana humu ndani mala kitini mala kisado nachukua, anachukua panaenda kula. Katika nchi karibu zote wanachama za Jumuiya ya Afrika Mashariki, wafanyabiashara wamekuwa wakilalamika kuhusu tozo kubwa za ushuru na matumizi mabaya ya fedha zinazotokana na mapato yanayokusanywa katika hili. Phineas, analizungumziaje? Kwa kweli mapato mapato sii nazokasema halimashauri ya manispaa ya Lemela. Ukiwa na taasisi kama hii, una uhakika wa kupata mapato kila siku, wakati wilaya zingine hazina bahati hiyo. Unaona, na hapa mapato, uongozi na wafanyabiashara na halimashauri walishakubaliana hivi ya kwamba kinachotozwa ni kile kinachotoka humu ndani, lakini kinachoingia hakitozwi, kwa sababu ukitoza kinachoingia na kutoka, ina maana unalipisha mara mbili, na wananchi wanalijua hilo, na ni kipato ambacho kinaipatia kina, kina halimashauri kwa hiyo halmashauri ina na mapato kama ya aina tatu. Kwanza hilo tozo nilo lisema kwamba kwa mizigo inayotoka. Lakini vile vile wafanyabiashara huko ndani kuna meza mia kwa ndani ya soko. Wale watu wanalipa kila mwezi. Lakini vile vile kuna kuna kuna vyoo viwili ambavyo vile vyoo viwili eh, watu wanajisaidia. Lakini wanalipia. Zamani walikuwa wanalipia 200. Na tukasema hapana, hebu tuwape uongozi wa soko. Yaani uongozi wa wafanyabiashara. Wale uongozi wa wafanyabiashara wakakaa wakasema hapana, ili mtu ajisaidie iwe huduma atoe shilingi 100 na ndiyo maana hata ukitembea mazingira ya soko ni mazuri, kwa sababu hata wafanyabiashara hawapendi kufanya biashara katika eneo chafu. Kwa kumalizia, Finias, anatoa wito gani kwa wafanyabiashara wanaotaka kuwekeza kwenye soko la Kirumba? Kwa kweli tunalagawa kutosha na soko letu ni zuri, na vijana wengi na wananchi wengi wamejiajiri, na kinachoongoza hapa ni uaminifu. Wafanyabiashara wetu ni waaminifu na biashara inavyoendelea, kwa kweli tumepiga hatua sana, kwa sababu kabla soko halijajengwa hatukuwa na taasisi za taasisi za kibenki, hatukuwa na tawi lolote la kibenki, lakini baada ya kujengwa kumekuwa na taasisi za kibenki. Na wenzetu wa benki hawezi wakafika mahali kujenga eh, kujenga au kufungua kama hakuna hakuna faida. Lakini vile vile inasaidia tu wafanyabiashara, biashara wetu hawabebi mahela mengi, wakiwa nayo kwenye mifuko, anakimbiza anakimbiza benki, alafu anacheza na ATM tu. Huyo ni, ni eneo ambalo ni la uchumi hapa, ni la uchumi sana, na ukisikia uchumi, basi watu wa hapa ndio wachumi haswa haswa. Msikilizaji wa RFI Kiswahili na hasa unaefuatilia makala ya gurudumu la uchumi, mpaka kufikia hapa, sina budi kutamatisha makala haya kwa jumaa hili. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine juma lijalo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi. Kwa heri. Nam, shukrani sana Emmanuel Makundi. Katika ujumbe mfupi Bahati Jafet tokea Buholo, Kasulu, Kigoma, Tanzania anasema kiukweli naipongeza RFI Kiswahili kwa kutujuza habari motomoto zilizojiri na kutakia majukumu mema hapo studio. Shukrani sana Amos Chaziroikiza wa Mvuha, Morogoro, kwa sasa anapatikana Igunga, Tabora, Tanzania anasema kila lililojema Sudani Kusini katika kuimarisha mahusiano mema na Marekani. Davi Sechenga wa Muheza, Tanga, Tanzania, Ser serikali ya Sudani itakuwa jambo jema kama uhusiano wenu na Marekani utaimarika. Msikilizaji, basi hadi kufikia hapa mimi sina la ziada. Jina langu ni Sabina Crispin na Bigambo, msimamizi wa matangazo haya ni Victor Robert Wile, fundi mitambo ni Emmanuel Eliazari na habari za michezo ametujuza Ruben Lukumbuka. Hadi wakati mwingine na kutakia asubuhi njema, kwa heri Boko, putine, dinadazama putine. Dinadazama putine, na msikilizaji anaitwa Felix Wazekwa kutoka DR Congo na kibao murwa kabisa Fimbo ndio anatufikisha tamati mwa matangazo ya asubuhi kutoka hapa RFI Kiswahili Dar es Salaam Tanzania kwa niaba ya wote mimi ni Sabina Crispin na Bigambo. Shukrani sana msikilizaji kwa muda wako, na punde tutaungana na wenzetu Paris, Ufaransa, kwa matangazo mengine. Kwa heri na asubuhi njema.