Ni saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salam, nchini Tanzania. Ruben Lukumbuka. Marekani na Umoja wa Ulaya wamelionya jeshi la DRC FARDC kwa kutumia nguvu kubwa dhidi ya wakimbizi wa Burundi mjini Kamanyola. Majaji wa mahakama ya juu nchini Kenya wailaumu tume ya uchaguzi kwa kusababisha uchaguzi kurudiwa. Na juhudi za uokoaji zimeendelea huko Mexico baada ya tetemeko kubwa la ardhi kuukumba mji wa Mexico City. Habari kamili. Marekani na Umoja wa Ulaya wamelionya jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, FRDC, kwa kutumia nguvu kubwa baada ya kutokea kwa mauaji ya wa wakimbizi wa Burundi wapatao 39 mashariki mwa nchi hiyo. Mengi zaidi ni katika taarifa hii ya Ali Bilali. Katika taarifa iliyotolewa na wizara ya mambo ya nje ya Marekani, imesema serikali ya Marekani imeguswa na matumizi ya nguvu yaliyotumiwa na jeshi la Congo la FRDC katika kuwatuliza wakimbizi wa Burundi huko Kamanyola, hali iliyosababisha mauaji ya watu 39 akiwemo afisa mmoja wa jeshi la FRDC. Washington imeitaka serikali ya Kongo kushirikiana ofisi ya Umoja wa Mataifa inayohudumia wakimbizi duniani pamoja na wanajeshi walinzi wa amani wa Umoja wa Mataifa katika kurejesha uwiano baina ya wakimbizi na wananchi wakazi wa maeneo jirani na kambi za wakimbizi. Katika taarifa iliyotolewa awali na Umoja wa Ulaya jijini Kinshasa, imevitaka vikosi vya jeshi la Congo kutumia weledi na sheria za kimataifa na kwamba uchunguzi lazima ufanyike ili kubaini wahusika wafikishwe mbele ya vyombo vya sheria. Watu 36 waliouawa papo hapo huko Kamanyola na wengine zaidi ya 100 kujeruhiwa kupigwa risasi na jeshi la Kongo lilipojaribu kuzima maandamano ya wakimbizi wa Burundi waliokuwa wakidai kuachiwa uhuru kwa wenzao wawili waliokuwa wameshikiliwa tayari kurejeshwa Burundi. Nam Ali Bilal, tukisalia huko DRC, askari mmoja wa jeshi la polisi katika mji wa Bukavu ni huko katika jimbo la Kivu kaskazini uh, Kivu kusini, kumradhi, amehukumiwa kifungo cha miaka mitatu uh, baada ya kukutwa na kosa la kutumia risasi za moto kwa tawanya waandamanaji mwezi Julai iliyopita. Mwandishi wetu wa Bukavu Mitima De La Chance ametutumia ripoti ifuatayo. Watetezi wa wahanga wa maandamano hayo wamesema kwamba watakata rufaa, kama anavyoeleza mwanasheria Zozo Sakali. haitawezekana tukubali hiyo mambo vile ilipitikana, sababu ile miaka tatu ambao wamempatiae Me polisie kwetu haitoshi. Inabidi wale ambao walipana oda ya kupiga risasi kwenye raia, meya wa mji na kamanda wa polisi ndani ya vile, nao pia wapite kwenye mahakama na wahukumiwe wa hmm, sawasawa na vile sheria inapenda. Upande mwingine Watetezi wa polisi huyo aliyehukumiwa na tribunali ya kijeshi wanasema kuwa watakata pia rufaa na tayari wameanza shughuli hizo, anavyoeleza mwanasheria Imakile Lundei. Kisha maandamano ya shirika la raia kusambazwa na vikosi vya polisi, maandamano yaliyokuwa na lengo la kuomba tume huru ya uchaguzi nchini Kongo ya Kidemokrasia itangaze kalenda ya uchaguzi na kusababisha watu yapata kumi na moja kuumia vikali. Wakaaji hawa Wabukavu wanazani kuwa ni mzuri gisi walifanya hiyo kesi, lakini sizani kama ni ule polisi mmoya njo mwenye aliumiza bale batu bote. Kuna hao watu wanaohusika ambao hawataki kujionesha, ndio maana wamemwonesha huyo polisi kwamba ndiye anahusika. Lakini kama raia nawaza kama wale watu wangetafutiwa na wahukumiwe. Mitima de la Chance, Bukavu. Asante sana Mitima. Na kutoka DRC tuelekee huko Rwanda ambako mwanaharakati alijaribu kuwania kiti cha urais a, bila mafanikio katika nchi hiyo. Diane Rwigara ametupilia mbali utuhuma dhidi yake, okay, kwamba alitumia saini bandia wakati wa harakati za kuwania uchaguzi na kwamba hajawahi kukimbia mkono wa sheria kama ilivyodaiwa. Akizungumza na kituo cha televisheni cha France 24 Diane Rigara amesema anatuhumiwa kutoa matamshi yanayoamsha hamasa kwa wananchi. au kufungwa, kufungwa. Mimi sio wa kwanza kufikiwa na hili. Walitaka kuonyesha kwamba tatizo letu hatukuitikia wito wa polisi, wakati tulikuwa tumezuiliwa kama wafungwa. Ni sauti yake Diane Rwigara, mwanaharakati aliyejaribu kuwania kiti cha urais kule Rwanda, katika mahojiano na wenzetu wa televisheni ya France 24 kule Paris. Na mahakama ya juu nchini Kenya imesema tume huru ya uchaguzi na mipaka ya nchi hiyo IEBC inastahili kubeba lawama zote za kuvuruga uchaguzi wa nchi hiyo uliofanyika Agosti 8 mwaka huu, hatua iliyosababisha mahakama hiyo ya juu kufuta matokeo yaliyompa ushindi Uhuru Kenyatta kwa madai kuwa taratibu za uchaguzi hazikufuatwa na IEBC kwa kufanyika udanganyifu na kuingiliwa kwa mfumo wa kielektroniki wa kutuma na kupokea matokeo. Akitoa uamuzi wake, jaji mkuu David Maraga amesema hakukuwa na ushahidi wa kutosha wa kuwa rais Uhuru Kenyatta alishinda uchaguzi huo. Kutokana na hali halisi, mjibu hoja wa tatu, ambaye ndiyo Rais Uhuru Kenyatta hakustahili kutangazwa kuwa rais mteule, na huo ndio uamuzi ambao hauwezi kuepukika. Tumeazimia kwamba mjibu hoja wa kwanza aandaye uchaguzi mpya kwa kuzingatia katiba na kanuni za uchaguzi ndani ya siku 60 baada ya kufutwa matokeo chini ya ibara ya kwanza ya kipengele cha 40 cha katiba, huku kila chama kikitakiwa kugharamia binafsi shughuli za uchaguzi upset. Ni sauti yake David Maraga, jaji mkuu wa mahakama ya juu nchini Kenya. Radio France Internationale. Ukiwa maeneo ya Essence na Place de l'Indépendance mjini Bukavu huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ya ya ya nasikiliza matangazo ya RFI kupitia mawimbi ya 98.0 FM sawa kabisa na huko Goma, Lubumbashi na maeneo mengine ya DRC. Hii ni RFI Kiswahili na mimi ni Ruben Lukumbuka. Kesi ya mwandishi wa habari wa RFI idhaa ya Hausa nchini Cameroon, Ahmed Aba, inatarajiwa kurindima hivi leo katika mahakama ya rufaa jijini Yaunde. Mawakili wake mwandishi huyo wanasema kuna matumaini kwamba uh, watashinda kesi hiyo. Charles Achuchang ni wakili wake. Tunatarajia kuona majaji wapya wakikaa na kusikiliza utetezi wa Ahmed Abbas. Na hatimaye tuonyeshe kutokuwa na hatia kwake kwa kuonyesha ushahidi ushahidi ambao ulitupilia mbali na mahakama ya mwanzo. Nafikiri baada ya kukutana mwenyekiti wa mahakama tutasikilizwa. Natabiri kwamba mwenzenu ataachiwa huru rie kikao cha kwanza, cha tatu au cha nne. Ni miaka miwili sasa tangu kutiwa nguvuni kwa mwandishi huyo wa habari kwa tuhuma za ugaidi, ambapo katika hatua ya kwanza alisafishwa na tuhuma hizo na baadaye kutuhumiwa kosa la kutotoa taarifa kuhusu ugaidi. Umoja wa Mataifa umeanzisha awamu mpya mazungumzo yenye lengo la kuleta amani na hali ya utulivu nchini Libya. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema ana matumaini ya kufikia mwafaka katika kuwapatanisha viongozi wawili mahasimu nchini humo. Askari mmoja wa Mali ameuawa na wengine kadhaa kujeruhiwa katika shambulizi la kuvizia dhidi ya ngome mbili muhimu za kijeshi katika eneo la kaskazini mwa nchi hiyo, maafisa wa jeshi la Umoja Mataifa wamesema. Taarifa hiyo pia imethibitishwa na jeshi la Mali ambapo imeripotiwa kuwa wanaume waliokuwa wamejihami uh, kwa silaha walivamia kambi ya jeshi la Umoja Mataifa na ile ya jeshi la Mali kwa wakati mmoja, na kwamba mwanajeshi aliyeuawa alikuwa sehemu ya askari waliokuwa wakipiga doria katika eneo lililoko umbali wa kilomita 55 kutoka mji wa Menaka, kaskazini mwa Mali. Radio France Internationale Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Sikiliza RFI Kiswahili ukiwa Kampala kupitia 93.7 FM. Hii ni RFI Kiswahili kutoka jijini Dar es Salaam, Tanzania. Vikosi vya uokoaji vinaendelea na kazi hiyo katika mji mkuu wa nchi ya Mexico, Mexico City, kufuatia tetemeko la ardhi lililosababisha vifo vya watu zaidi ya mia mbili pamoja na kuharibu majengo katika mji huo. Emmanuel Mbando anakuja na taarifa zaidi. Akizungumzia hali ya uokoaji inavyoendelea, kiongozi wa uokoaji Luis Felipe Puente amesema idadi ya watu waliopoteza maisha katika tetemeko hilo imefikia watu zaidi ya mia mbili ishirini na watano huku rais wa nchi hiyo Enrique Peneniento akionya kuwa idadi ya vifo inaweza kuongezeka. Polisi, wanajeshi pamoja na watu waliojitolea wamekuwa wakitafuta na kufukua vifusi katika majengo yaliyoporomoka ili kuweza kuwaokwa watu walionusurika katika ajali hiyo katika shule moja iliyo kusini mwa Mexico City wanafunzi 21 wenye umri kati ya miaka 7 na miaka 13 pamoja na watu wengine watano wamepoteza maisha huku wengi wakiwa hawajulikani waliko. Tetemeko hilo limetajwa kuwa ni kubwa zaidi ukilinganisha na lilotokea mwaka 1985 lililoua watu laki moja na kuwacha wengine wengi bila ya makazi na mbando. Afisa mmoja wa kikosi cha uokoaji kutoka Mexico City amesema msichana mmoja amepatikana akiwa hai baada ya kukwama kwa muda wa siku mbili chini ya kifusi. Watu tisa wamekufa katika ajali mbaya kuwahi kutokea nchini Bangladesh na inaripotiwa kuwa ni wafanyakazi wa shirika la misaada um, la Msalaba Mwekundu katika nchi hiyo, nao walikuwa wanapeleka misaada kwa kwa maelfu ya watu wa jamii ya Kiislamu ya Rohingya, taarifa ambayo pia imethibitishwa na maafisa wa polisi. Kiongozi wa jimbo la Katalonia linalotaka kujitenga na kuwa taifa huru kutoka Uhispania ameahidi kuwa wao wataandamana hii leo alhamis wa hatua ambayo imetangazwa baada ya kukamatwa kwa viongozi wengine 15 wanaohimiza mjitengo wa jimbo hilo. Viongozi hao wamekataa kumsikiliza waziri mkuu wa Hispania, Mariano Rajoy, ambaye alitoa wito wa kufanyika majadiliano ya pamoja ili kufikia makubaliano. Wamedai serikali inafanya njama ya kuchelewesha uhuru wa kujitawala kwa Katalonia kwa kubana matumizi ya fedha na kukamata viongozi zaidi ya kumi wa uongozi wa jimbo hilo. Mkipenga kimelia tuende viwanjani naye, uh, Ali Bilali. Karibu sana Ali. Nami ni kushukuru sana Ruben, lukumbuka. Nianze hapa na taarifa kuhusiana na salamu. Za rambirambi zimeanza kutolewa baada ya kutangazwa kwa kifo cha bondia wa zamani uh, wa uzito wa kati Jack Lamota ambaye alifariki akiwa na umri wa miaka 95 baada ya mke wake kutoa taarifa hapo jana na ambapo mwanaye aliandika katika mtandao wake wa kijamii wa Twitter akisema, baba pumzika kwa amani. Inaarifiwa kwamba bondia huyo Jacques Lamot Lamota alifariki kutokana na homa ya mapafu M -M -M, na unakumbuka kwamba ni moja miongoni mwa mabondia alikuwa akifanya ndondi lakini pia akiwa mchekeshaji, hata aina yake ya ngumi ilikuwa pia kivutia. <laughs> Alitamba miaka hiyo, mimi na wewe tulikuwa bado hatujazaliwa. Haya, tukielekea viwanjani, ambapo hii leo ligi kuu ya Vodacom nchini Tanzania bara inatimua vumbi, ambapo uh, hii leo kutakuwa na mchezo mmoja pekee, ambapo uh, Simba Sports Club Watawapokea eh, Mbao FC. Mchezo ambao utapigwa huko Mwanza. Na kule nchini Burundi, matukio ya hapo jana, Olympic iliicharaza Delta Stars mabao saba kwa bila, wakati Musongati ikitoka sera kufungaa kufungana bao moja kwa bila, moja kwa moja na Eglenoir. Atletico ikaicharaza Flambo de Lest mabao matatu kwa mawili. Na wakati hii leo LLB itacheza na Message Ngozi, wakati Interstars nayo itakuwa uwanjani kuminyana na Ngozi City. Nam muda umetupa mkono. Ali Bilali, asante kwa habari za michezo, shukran. Uh, limeandika habari kuhusu msimamo uliotolewa na rais wa Uganda Yoweri Museveni katika mkutano wa Umoja wa Mataifa unaofanyika nchini Marekani ambapo ametaka jumuiya ya kimataifa kutumia njia ya majadiliano ili kutatua mzozo wa Korea Kaskazini. Lakini nchini Rwanda gazeti la New Times, wa kuhitimu elimu ya mafunzo ya ufundi, tunawatakia kila laheri. Ama sivyo na, <laughs> e, gazeti la Lusaka Times la nchini Zambia lenye limeandika habari kuhusu Rais Edgar Lungu kusema kuwa hakuna nchi inayoweza kutatua matatizo yake peke yake, kwa hiyo ni lazima kushirikiana na nchi nyingine nginjine, nginjine. Na gazeti la The Herald la Zimbabwe lenye limeandika habari kuhusu mahakama ya kazi nchini humo kuamuru shirika la ndege la nchi hiyo kwa kulipa fidia wafanyakazi mia tatu ambao mikataba yao ilivunjwa kinyume na taratibu. Nchini Marekani, gazeti la Washington Post lenye limeandika habari kuhusu viongozi wa jimbo la California, eh, kumsh, kumshtaki rais Donald Trump kuhusu hatua yake ya kutaka kujenga ukuta katika mpaka wa Marekani na Mexico na na <laughs> Nchini Ufaransa gazeti la Le Figaro lenye limeandika habari kuhusu rais Emmanuel Macron eh, kutaka viongozi wa dunia kutathmini makubaliano ya nuclear na Irani yaliyofikiwa mwaka 2015. Katika ukurasa wa kwanza, JPM awaziba pumzi wezi wa tanzanite, na wakati gazeti Habari Leo likiandika Magufuli aiweka tanzanite kwenye himaya ya JWTZ na miradi ya uwekezaji dola bilioni 4.3 yasajiliwa, huku gazeti Mtanzania likiandika Nyalandu kumpeleka Lisu Marekani, Mbowe asema hawatarudi nyuma licha ya hujuma, na seti wa Escrow aeleza alivyokamatwa kimafia, adai walimfunika uso na kumpeleka asipopajua na gazeti la Mwananchi lenyewe limeandika Msigwa aeleza magumu aliyopitia. Tundulisu asimulia jinsi safari ya Dodoma hadi Nairobi ilivyokuwa na changamoto nyingi angani. Naam, asante sana Victor Robert Wile na uchambuzi, u, kwa uchambuzi huo wa magazeti shukran. Inapotimu saa mbili na dakika 46 kwa saa za Afrika Mashariki, nami ni mpishi sasa Emmanuel Makundi na makala gurudumu la uchumi. Na msikilizaji wa RFI Kiswahili, juma hili, mkutano wa baraza la Umoja wa Mataifa umeng'oa nanga jijini New York nchini Marekani, ambako wakuu wa nchi mbalimbali mbali kutoka mataifa zaidi ya 190 wanakutana katika jiji la New York kujadili na kutathmini mwenendo wa Umoja wa Mataifa na shughuli zake, lakini pia kubwa, umeweza kusikia rais mpya wa Marekani Donald Trump amekuwa ni chagizo katika mkutano wa mwaka huu akitaka kufanyika kwa mabadiliko makubwa ndani ya Umoja wa Mataifa. Mambo makubwa yanayotazamwa pia ni malengo endelevu ya Umoja wa Mataifa, Sustainable Development Goals za Umoja wa Mataifa, malengo ambayo yapo takriban 17. Ni kwa kiasi gani malengo haya yamefanikiwa katika kuyakomboa mataifa yanayoendelea na kuyasaidia hata yale ambayo yamekwisha endelea? Huu ndio mjadala ambao hata viongozi wa dunia wanajadiliana katika Umoja wa Mataifa ili kuufanya Umoja wa Mataifa uwe rafiki zaidi kwa watu kuliko kuwa kimfumo kama ambavyo wengi wamekuwa wakisema hivi sasa. Katika kuzungumzia mkutano huu na kutazama malengo endelevu ya Umoja wa Mataifa, kwenye laini ya simu tutakuwa na Dr. Wetengere Kitojo. Yeye ni mtaalamu wetu wa masuala ya uchumi akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. A, Dr. karibu sana kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili nakushukuru sana. na humu studioni pia katika studio za RFI Kiswahili ninaye mgeni, yeye ni Julius Kitingati, ni balozi wa malengo endelevu ya umoja wa mataifa uh, Julius, karibu sana asante sana. Nianze na Dr. Tengere, uh, Kitojo, uh, moja ya lengo la kwanza kabisa la umoja wa mataifa ni kupambana ama kumaliza umasikini katika ngazi zote, hili ni kwa kiasi gani unadhani limefanikiwa mpaka sasa, Dokta? Ya hiyo ni, -ni swala ambalo ni suala nyeti na, lakini ni swala gumu katika kulitekeleza e, kwa kiasi fulani nchi zimekuwa zikipambana ziki na umaskini na kwa kiasi fulani zimejitahidi kupunguza umaskini. Kwa mfano nikichukua mfano wa Tanzania E, jitihada zetu zimetupelekea kupunguza umaskini kwa kiasi fulani, kuanza miaka ya sabini mpaka sasa umaskini umekuwa ukipungua kwa kiasi kidogo, lakini bado idadi kubwa ya watu ni maskini duniani. Kwa hiyo maana yake ni kwamba tunahitaji bado tunahitaji mkakati wa dhati, kama kweli mwaka ishirini thelathini tutaondoa umaskini, tunahitaji mkakati wa dhati ili kuweza kupambana na umaskini. Julius wewe umekuwa ni balozi wa malengo endelevu ya Umoja Mataifa, na bila shaka umekuwa ukizungumza na wanafunzi wa sekondari, shule za msingi na hata vyuo, wao wanakuambia wana, wana nini kuhusu lengo hili la Umoja Mataifa? Na kwa tathmini yako na, na ambavyo umekuwa ukizunguka, unadhani kuna changamoto gani ya kufikia hili lengo kufikia mwaka wa elfu mbili na thelathini? Um, ukiangalia sasa hivi Tanzania tuna tuna idadi kubwa sana ya vijana sana sana, wengi wako katika shule za msingi, lakini wengine wako katika vyuo vikuu, lakini kitu kimoja ambacho ni changamoto kwa wengi ni fikra zao. Unajua, unapoelezea kuondoa kuondoa umasikini ina mapana sana, inaanzia kwenye elimu unayoipata. Je, inakuruhusu wewe baadaye uende ukajiendeleze mwenyewe katika, katika malezi unayoyapata? Je, mzazi anakukuza katika malezi ya kujitegemea wenyewe? Kwa hiyo kuondoa, kuondoa umasikini ni nyanja kubwa sana, na changamoto iliyopo katika jamii zetu kwamba tuna, tuna vitu vingi sana na vitu hivyo vinamfanya kijana ashindwe kuyafikia malengo endelevu ya Umoja wa Mataifa. Kwa hivyo, kwa, kwa, kwa namna nyingine unasema una kwamba elimu pia ambayo imekuwa ikitolewa a, bado haijaweza pengine kuhusianishwa sana na lengo namba moja la Umoja wa Mataifa la, la kupambana na umaskini. Hiyo, hiyo, hiyo inaweza inaweza kuwa katika asilimia, inaweza nikasema hiyo ni asilimia 40 ya kwa sababu ukiangalia katika nchi nyingine, mfano mzuri ni nchi ya Marekani, chuo cha Stanford kinachofundisha watu wanaosomea shahada ya kwanza ama ya pili ya maswala ya kiuchumi wanawapa kitu inaitwa startup capital, kwamba ukishasoma sasa uende ukaendeleze kwa nini ulichokisoma, kwamba uweze kuimplement kile ulichokisoma, ulichokisoma, kuweza kutekeleza ulichokisoma. Na daktari, daktari Tengere Kitojo, lengo namba mbili la, la Umoja wa Mataifa ambalo pia lime, limekuwa mjadala, na kabla ya kuanza kwa mkutano ulitolewa ripoti uh, ya shirika la, la chakula duniani FAO na shirika la mpango wa chakula pia duniani likisema kwamba uh, ukilinganisha na mwaka jana, hali ya njaa uh, duniani imeongezeka maradufu ukilinganisha na mwaka jana. Uki, ukiona kwamba wasomi wengi ndio wanaoingia mtaani kutafuta kazi, wasomi wengi ndio wanaolalamika, unaona kwamba kuna shida ya elimu yetu, na elimu hii haiwawezeshi wasomi kwenda kukabiliana na umaskini. Lakini katika swala la pili, swala la chakula, ni kweli kwamba ukiangalia kwa mfano, katika sisi bara la Afrika, tumekuwa na tatizo kwamba tumekuwa tukikabiliwa na vita na migogoro ya wenyewe kwa wenyewe, badala ya kujikita kwenye kuzalisha, kwenye uzalishaji wa chakula na ma mazao ya biashara tunajikita katika katika vita vya wenyewe kwa wenyewe, uhasama wa mataifa na mataifa. Kwa hiyo hii imepelekea sisi tushindwe kujikita kwenye uzalishaji wa chakula, ili kukidhi mahitaji ya chakula na ubora wa chakula tunachozalisha. Lakini jambo la pili pia ni umuhimu au kipaumbele ambacho kilimo kinapewa katika maendeleo ya nchi zetu. Nchi zetu zimekuwa zikibabaika, babaika sana, hasa unapokuta kwa mfano kama nchi inagundua madini eh, eh, ya aina ma, ma, fulani inajisahau, inaachana na kilimo kwa hii imepelekea hali yetu ya chakula kutojulikana vizuri, jinsi ambavyo tunaziangalia tunaziangalia hizi hizi Millennium goals tukiziangalea milia mgoo yenyewe kwa yenyewe tutashindwa kutimiza malengo. Tunatakiwa tuziangalie zote kwa pamoja. Julius wewe ni, ni kijana na tulikuwa tukizungumza kabla ya kuingia studioni vijana wengi na kama alivyogusia Dr. Kitojo hapa, uh, wanategemea wakimaliza chuo basi waajiriwe ofisini na kilimo kinaonekana ni, ni kazi ya kijana ambaye yupo katika hali duni uh, kule kijijini hasa na, na sio mijini, na wao linaambia kwamba wanajishughulisha na kilimo. Na ndiyo maana ningependa kuongelea kitu kimoja cha fikra Unajua kilimo cha karne hii ya ishirini na moja sio tena kile kilimo cha jembe wala kilimo cha mtu kwenda, kwenda porini kulima. Hapana, kilimo hichi cha karne ishirini na moja, kama kijana labda umesoma labda shahada ya, ya kichochote kile, ama una elimu yoyote labda kuhusiana na masoko, kuhusiana na unaangalia, unaweza ukajipachika, uka, uka vipi katika ile mnyororo wa thamani wa chakula Hicho ndo kilimo cha ah, sina, sina, sina ile, ile aweze ya ya kuweze kuuza zile bidhaa. Na msikilizaji wa RFI Kiswahili kama mjiunga nasi makala ni gurudumu la uchumi na leo hii. Ninaye mgeni hapa studioni Julius uh, Kitingati ye, ni balozi wa malengo endelevu ya Umoja Mataifa na kwenye laini ya simu kama ilivyo ada tunaye mtaalamu wetu wa masuala ya uchumi Dr. Wetengere Kitojo na tunaangazia malengo 17 endelevu ya Umoja wa Mataifa na kwa kiasi gani malengo haya yameanza uh, kufikiwa kwa pamoja, kama anavyosema Dkt. Watengere Kitojo. Jambo jingine ambalo limezungumzwa sana, dokta, ni kuhakikisha afya bora, na huu ndio msingi wa kuwa na taifa la wazalishaji walio na afya, lakini ripoti hata ya mashirika ya Umoja wa Mataifa WHO inasema kwamba nchi nyingi mpaka kufikia mwaka wa elfu mbili na thelathini zitashindwa kufikia lengo hili ama kumaliza yale magonjwa ambayo yalikuwa yanawezekana kumalizwa hata kabla ya kufikia mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Ni kipaumbele gani ambacho nchi za dunia zinatoa kwa ajili ya afya? Watu wengi wanaiangalia hasa katika mtazamo finyu sana, lakini mimi nataka niwaambie kwamba afya ni mtaji Afya kama ulivyosema vizuri ndugu mtangazaji, ndio inayokuwezesha kufanya mambo mengine yote haya ambayo tumetaja, ndio inayokufanya uweze kuzalisha, ndio inayomfanya mwanafunzi aweze kusikiliza vizuri darasani, kwa sababu kama huna afya huwezi kuzalisha, huwezi kusikiliza vizuri. Kwa afya ukiangalia ni msingi, lakini hebu nenda katika nchi nyingi, hasa nchi zinazoendelea, uangalie kwamba ni kipaumbele kiasi gani ambacho kinatolewa kwenye afya. Unakuta ni kipaumbele kidogo sana, kwa, kwa katika njia hiyo mimi na, na, nasema wazi kabisa ni kwamba malengo hayatatimia. Julius uh, kama kijana wewe una mtazamo gani katika swala la afya maajenda hii? Kwanza nipende kumpongeza dani dokta um, kitojo ki kwa kugusia kabisa kwamba kwanza afya sio tu kupeleka hela kwa ajili ya kununua dawa. Afya ni ile kuwa, ku, kumpa mtu elimu aweze kula vipi aweze kufanya mazoezi. Kwa mimi afya ninavyoona hapa ni, ni jambo la jamii nzima, kwa sababu ukiangalia asilimia sabini Tanzania sasa hivi ya idadi yetu ya watu ni vijana. Kwa hiyo kipaumbele kiende kwa afya ya vijana, iwe ni afya ya uzazi, umeona, iwe ni afya ya kuna magonjwa ambayo yanawakumba sana vijana, wanashindwa kutekeleza majukumu yao, lakini pia iende mbali zaidi kuweza kuweza kugusia hata masuala ya matumizi ya madawa kulevya. Sababu hiyo nayo know, inagusia ina, ina, ina, ina, ina afya zetu. Naam, msikilizaji wa RFI Kiswahili, na kwa maneno hayo ndio anatamatisha sehemu ya kwanza ya mjadala wetu kuhusu malengo endelevu ya Umoja wa Mataifa yaliyo takribani 17 uh, shukran kwa Julius na Dkt Otengere Kitojo kwa kushiriki pamoja nami kwenye makala haya ya juma hili. Usikose kuungana nasi katika mwendelezo wa mjadala wa malengo mengine yaliyosalia ya Umoja wa Mataifa kwenye makala ya juma lijalo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi. Kwa heri. Asante sana Richard Makundi. Na huyu hapa anaitwa David, uh, uh, David Batende ukiwa Goma, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Unasema asante sana RFI Kiswahili tunawapata vema hapa Goma kupitia 98.0 FM. Na msikilizaji Mudo ameturuhusu kuwa na hayo katika matangazo yetu ya asubuhi hapa RFI Kiswahili. Bwana, fundi wa mitambo Emmanuel Mbando, msimamizi wa matangazo ni Victor Robert Wile. Tumshukuru pia Ali Bilal, ametujuza habari za michezo. Mimi naitwa Ruben Lukumbuka. Shukran za dhati. Kuendelea, msikilizaji popote ulipo. Asante sana. Usikose ku katika matangazo yetu ya jioni zitakapo timu saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Asante na kwa heri kutoka Dar es Salaam. Ndio natamatisha matangazo yetu ya asubuhi hapa RFI Kiswahili. Asante msikilizaji, mimi naitwa Ruben Lukumbuka. Sekunde chache kutoka hivi sasa utajiunga na wenzetu kule Paris, habari zinaendelea.