Imetimia saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationali. Tunatangaza kutoka Dar es Salam, Tanzania. Sabina na Vigambo. Marekani na Umoja wa Ulaya za vitaka vikosi vya ulinzi nchini DRC kuacha kutumia nguvu kubwa dhidi ya raia. Rais wa Jamhuri ya Afrika ya Kati aomba Umoja wa Mataifa kutuma askari zaidi wa kulinda amani katika nchi yake. Na watu elfu sabini waamriwa kuhama nyumba zao baada ya bwawa lililojaa maji ya mvua kushindwa kuhimili maji hayo huko Puerto Rico. Karibu katika matangazo yetu ya asubuhi. Leo ni Jumamosi, Septemba 23, mwaka elfu mbili na kumi na saba. Tunasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www rfi kiswahilicom na redio wa shirika Marekani na Umoja wa Ulaya zimevitaka vikosi vya ulinzi nchini Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo kuacha kutumia nguvu kubwa dhidi ya raia baada ya askari kuwafyatulia risasi wakimbizi wa Burundi juma lililopita na kusababisha vifo zaidi ya 30. Msemaji wa wizara ya mambo ya kigeni Heather Nauert amesema katika taarifa kuwa serikali ya Marekani imeguswa na vurugu na vifo vya watu zaidi ya 30 wa Burundi na askari wa Kongo huko Kamanyola, mashariki mwa jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na kuitaka serikali ya DRC kuacha tumia nguvu kubwa dhidi ya raia. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta na mgombea wa urais kupitia muungano wa NASA Raila Odinga wamesema watakubali kushindwa ikiwa watashindwa katika uchaguzi mpya wa urais unaopangwa wa kufanyika Oktoba 26. Rais Kenyatta amesema amechagua kuheshimu hukumu ya Mahakama Kuu ambayo imefuta ushindi wake katika uchaguzi wa Agosti 8 na kuamua kurudiwa kwa uchaguzi, ambapo amemtaka Odinga kukubali matokeo ikiwa atashindwa tena. Awali mgombea wa upinzani Raila Odinga naye alisema ikiwa rais Uhuru Kenyatta atamshinda katika uchaguzi mpya, basi atakubali matokeo. Kiongozi mkuu wa upinzani nchini Uganda, Kiza Besige, jana Ijumaa, ameshutumu ukandamizaji wa polisi dhidi ya wapinzani wa mpango wa kupunguza ukomo wa umri wa rais kuruhusu Rais Yoweri Museveni mwenye umri wa miaka sabini na mitatu madaraka. Pendekezo la wabunge wa chama tawala cha NRM kubadili marekebisho ya katiba limewachukiza wanasiasa wa upinzani, vikundi vya kiraia na wanafunzi ambao waliandamana katika chuo kikuu cha Kampala kwa siku ya pili jana Ijumaa. Kiza Besige ambaye anaongoza chama cha upinzani cha Forum for Democratic Change FDC, alisema serikali ya Museveni ni ya kijeshi na ambayo imechukua udhibiti wa serikali. Rais wa Jamhuri ya Afrika ya Kati jana Ijumaa amehimiza Umoja wa Mataifa kutuma askari zaidi wa kulinda amani katika nchi yake iliyokumbwa na na vita na kupunguza vikwazo vya silaha kama njia ya kuwezesha jeshi lake lililo dhaifu. Akihutubia mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa, Rais Faustin Ashanje Tuadera amesema ongezeko la hivi karibuni katika vurugu linahusishwa na vita ya kudhibiti mali asili za nchi huku akikata kabisa maoni kwamba mapigano hayo yalikuwa ya kidini. S Radio France Internationale unaendelea kuitegea sikio RFI Kiswahili, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Ni saa 2 dakika 34 kwa saa za Afrika Mashariki. Watu elfu sabini wameamriwa kuhama nyumba zao jana Ijumaa baada ya bwawa lililojaa maji ya mvua kushindwa kuhimili maji hayo huko Puerto Rico kufuatia janga lililosababishwa na kimbunga Maria. Aidha, idadi ya vifo kutokana na kimbunga hicho imefikia thelathini na tatu kote visiwani Caribbean. Na ofisi ya taifa ya huduma ya hali ya hewa katika mji mkuu wa San Juan imetoa onyo la mafuriko kwa watu wanaoishi karibu na mto Guajataka na kusema kuwa bwawa hilo la tangu mwaka elfu moja mia tisa ishirini lilikuwa katika hatari ya kuanguka kabisa. Vita kubwa ya maneno kati ya rais wa Marekani Donald Trump na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un imeshuhudiwa jana Ijumaa baada ya rais wa Marekani kumwita kiongozi wa Korea Kaskazini kuwa mwenda wazimu siku moja baada ya utawala wa Pyongyang kusema kuwa utatekeleza jaribio lingine la bomu la hidrojeni kwenye bahari ya Pasifiki. Matamshi ya Trump yamekuja muda mfupi baada ya Kim Jong Un kutoa hotuba iliyomkashifu rais Trump, akimwita mtu aliyekosa hekima na busara na miili ya raia wanane wa kigeni imepatikana kutoka katika mabaki yaliyotokana na tetemeko la ardhi ambalo lilipiga jiji la Mexico, viongozi wamesema jana Ijumaa. Miili hiyo ni ya wanawake wanne wa Taiwan, mwanaume mmoja wa Korea, mwanaume wa Uhispania, mwanamke wa Panama, na mwanaume mmoja wa Argentina. Mahakama ya juu ya Mexico imesema katika taarifa ikithibitisha taarifa kutoka kwa taasisi ya upelelezi RFI. Radio France Internationale barabara kabisa, saa mbili 2 dakika ya thelathini na tano na mpisha Ruben likumbuka kuwa nawe katika makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri. Karibu. Makala hii msikilizaji inakukumbusha habari zilizopewa uzito katika matangazo yetu ya juma hili hapa RFI Kiswahili na miongoni mwa habari kuu za dunia, tuliangazia mkutano wa sabini na mbili wa viongozi wa dunia kule New York nchini Marekani, ambapo kwa mara ya kwanza rais wa Marekani Donald Trump alishiriki, huku kukiwa na hali ya vuta ni kuvute kati ya na Korea Kaskazini. Wakimbizi 39 wa Burundi waliuawa katika mji wa Kamanyola huko mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. na rais Joseph Kabila Kabange aliongoza mkutano wa amani mjini Kananga katika jimbo la Kasai. Wakati nchini Kenya tume ya uchaguzi IEBC ilitangaza tarehe ya Oktoba 26 kufanyika uchaguzi wa marudio katika nchi hiyo na tetemeko la ardhi kule Mexico ni miongoni mwa habari kuu za dunia utasikia. Naitwa Ruben Lukumbuka na karibu kujumuika nami hadi tamati ya makala haya. RFI. Juma hili, wakimbizi wa Burundi wanaojiita wa Esebia kutokana na imani yao ya kidini walisema wanaishi kwa hofu baada ya wenzao kupoteza maisha wiki iliyopita kwa kupigwa risasi katika eneo la Kamanyola mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mwandishi wetu wa Bukavu Mitima de la Chance, jumahili alitutumia ripoti ifuatayo. Watu hao wamezikwa si mbali na kaburi la yule askari wa FRDC aliyeuliwa kwa kufyatuliwa risasi kisha kunyanganywa silaha yake na wakimbizi Warundi hao. Katika makaburi haya kumechimbwa shimo 38 na pia jeneza 40 zilizoletwa toka mjini Bukavu ili kupokea mili ya marehemu hao na pengine wengine walioumia vikali ambao pia huenda wakafariki baadaye, kama tulivyoelezwa na wakimbizi hao. Mgenda hayo Mari Goret anakumbuka ndugu zake. Ni jamaa tuko jamaa, ni jamaa yetu kabisa tunapoteza sana kuko mwenye anaitwa Gertrude, kuko Merkiade, kuko Janvier ni ba mingi. Ni bizi donasia pia amepoteza wenzi wake wake bale wa Pordo uh, ndugu yangu bakaoa kuko Pascale uh, ndugu yangu. Mazishi hayo yamefanyika chini ya ya ulinzi wa vikosi vya polisi ya Kongo ya kidemokrasia na askari wa Umoja wa Mataifa monisco waliozunguka pande zote. Bartelemini Onzima bado kuelewa vema kilichotokea ni rafiki bangu ni vandugu zangu tunasai pamoja nanishinda kuona watu wanichuua sababu ya bure tu. Ndege ya MONISCO imesafirisha baadhi ya wakimbizi walioumia vikali usiku toka hospitali ya Kamanyola hadi Bukavu ajili ya matibabu. Mitima de la Chance, Kamanyola, RFI Kiswahili. Katika hatua nyingine, Umoja wa Ulaya katika ushirikiano na Marekani ulilionya jeshi la jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo FRDC kwa kutumia nguvu kubwa baada ya kutokea kwa mauaji ya wakimbizi hao wa Burundi wapatao 39 mashariki mwa nchi hiyo. Mengi zaidi ni katika taarifa hii ya Ali Bilal. Katika taarifa iliyotolewa na wizara ya mambo ya nje ya Marekani, imesema serikali ya Marekani imeguswa na matumizi ya nguvu yaliyotumiwa na jeshi la Kongo la FRDC katika kuwatuliza wakimbizi wa Burundi huko Kamanyola hali iliyosababisha mauaji ya watu 39 akiwemo afisa mmoja wa jeshi la FRDC. Washington imeitaka serikali ya Kongo kushirikiana na ofisi ya Umoja wa Mataifa inayohudumia wakimbizi duniani pamoja na wanajeshi walinzi wa amani wa Umoja wa Mataifa katika kurejesha uhusiano baina ya wakimbizi na wananchi wakazi wa maeneo jirani na kambi za wakimbizi. Katika taarifa iliotolewa awali na Umoja wa Ulaya jijini Kinshasa, imevitaka vikosi vya jeshi la Kongo kutumia weledi na sheria za kimataifa na kwamba uchunguzi lazima ufanyike ili kubaini wahusika wafikishwe mbele ya vyombo vya sheria. Watu 36 waliuawa papo hapo huko Kamanyola na wengine zaidi ya mia moja kujeruhiwa kwa kupigwa risase na jeshi la Kongo lilipojaribu kuzima maandamano ya wakimbizi wa buru waliokuwa wakidai kuachiwa uhuru kwa wenzao wawili waliokuwa wameshikiliwa tayari kurejeshwa Burundi. Tukiwa bado nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kulikuwa na mitazamo tofauti kuhusu hatua ya serikali ya nchi hiyo kutangaza kupiga marufuku pasi za kusafiria ambazo si za kielektroniki ifikapo mwisho wa mwezi Oktoba mwaka huu. Mwandishi wetu wa Kinshasa, Emmanuela Zandi, alitutumia ripoti ifuatayo. Uamuzi huo unatokea kwa serikali ya Congo kupitia kauli yenye kusaini na waziri wa mambo ya nje kwa msemaji wa serikali Lambert Mende. Mzunguko kwa pasipoti ya nusu ya kibiometrika husababisha tatizo la kuaminika, kufuatana na mbili mbili, kauli mbili ya wizara ya mambo ya nje ndani ya muda uliopewa na nchi mbalimbali kama vile Kimarekani. Tunataka kujulisha raia ili kuwaepusha na matokeo mabaya, kwa mfano wakitaka kujielekeza nchi ya Amerika. Ani lazima wawe na pasipoti ya kibiometrika, na hilo sio jambo lenye kuhusisha serikali bali ni mtindo wa kimataifa kutokana na hiyo mbunge Juvenal Munubo atoa maswala kwa kuondoa uamuzi huo kwenye wizara ya mambo ya nje. Iona kama vile mbunge enda niitishe waziri ausikao na mambo ya nje, yeye aje huku kubunge, awezi kutufahamisha vizuri, tueleza umuhimu wa masababu gani ya mabadiliko kama ile, na hapo tuwezi kuzungumza kuhusu mambo kama uamuzi huo una matokeo mabaya kwa hali ya kiuchumi, kijamii na kisiasa, alisema hivyo Jean Paul Lumbulumbu, anayekuwa kiongozi wa chama la upinzani PLD mkoani Kivu Kaskazini. Ni mpango ambao unaleta fujo sana katika raia. Wakati mwananchi amepata ya passport yake, ana haki ya kuweza kutumikisha hiyo passport kwa muda wa miaka tano. Itagusa uchumi sana, ndiyo maana tunadhani ya kwamba ni mpango ambao unapaswa kuvunja. Kuna wenye kulipa dola mia tatu kwa kuona paspoti hiyo, na wakati wanajifunza ya kwamba nusu ya hesabu hiyo inatolewa nche, ni hasira. Atatupatia hiyo ya bure ama tutanunua tena? Hatuna pesa, na unaona vile tunateseka hapa kwa hii Kongo yetu. Sasa hii hii ni michezo gani hii minisa anafanya? Sisi hatutaki, hatutaki kabisa. Passport ya kibiometriki ya Kongo ni ghali zaidi duniani hasa wakati unataka haraka yani ndani ya wiki inakubidi kubidi dola mia mbili hamsini hadi dola mia tatu za Kimarekani. Emmanuel Azandi, Kinshasa, RFI Kiswahili. Na katika kusaka amani ya kudumu kwenye jimbo la Kasai lililokumbwa na machafuko miezi kadhaa iliyopita, Rais Joseph Kabila Kabange aliofungua mkutano wa amani katika jimbo la Kasai ya Kati, eneo ambalo watu zaidi ya elfu tatu walipoteza maisha na zaidi ya milioni moja kuyakimbia makwao. Na katika kudadavua kwa kina yaliyojiri huko Kongo Kinshasa, kwenye laini ya simu, nami naungana na msikilizaji wetu huko Butembo na Kasai. Pilipili Igwe, wewe ni msikilizaji wa RFI Kiswahili ukiwa mjini Butembo, ni mji wa kibiashara huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika jimbo la Kivu kaskazini, una mtazamo gani kuhusu mkutano huu wa amani huko Kananga, jimboni Kasai? E, katika mji wa Kananga huko ambako kulikuwa mkutano kuhusu amani, wakazi wa huko na hata msimamo wetu imekuwa vigumu kuona kama kusadiki kama itakuwa mkutano wa amani, sababu wale waliofanya mauaji huko, ni kusema yeye mwenyewe ameweka moto na mwenyewe anapenda azimishe moto. Ni vigumu kuisadiki kama ni mkutano wa amani. Inakuwa kama kulirisha mtu, baadaye unamletea sijui samaki mikati, na ule mtu na kidenda moyoni cha mzazi wake. Ni vigumu kukusadiki. Watu wanashakia, hawaoni kwamba amani imerejea kweli kweli katika eneo hilo. Na kwa nini washakie amani haiwejee kulikweli kwa eneo hili, kwa sababu hata saa hii watoto wa Kasai wanalia, wengine wanaingiliwa usiku, wengine wananyanganywa simu zao, wengine wanapigwa njiani. Na mbali na Kasai eh, pia huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo juma hili uh, serikali ilipiga marufuku uh, paspoti ama pasi za kusafiria ambazo si za kielektroniki. Wananchi pia wamekuwa na mtazamo gani huko Kongo DRC? Katika nchi ya Kongo miaka iliyopita kama nyingi ya passport elfu nane na ziliibwa katika ofisi hapo Kinshasa, alafu hiyo passport za elektroniki zinaonekana kama zitapewa sana watu wasio wa Kongomani katika parliament yenyewe wameenda angalia kama havitawezekana. Wananchi wamechoka na ile kitu baba, kuchoka, tumechoka, hata Mungu tumemwita na kose kanyama za Kongo alafu tumejiachilia. Ni mtazamo wake, uh, Kasai pilipili pili, msikilizaji wa RFI Kiswahili akiwa Butembo ni huko DRC. Asante sana, na mimi nasema asante mpasha habari. Na msikilizaji, kama ndiyo kwanza umejiunga nasi, kumbuka unasikiliza makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale. Uko nami Ruben Lukumbuka Ben Saleime. Nchini Uganda kulikuwa na mvutano mkali na vita ya maneno katika bunge la nchi hiyo kati ya wabunge wa upinzani na wale wa chama tawala cha NRM kuhusu kuwasilishwa kwa mswada wa kuibadilisha katiba kuondoa kifungo cha ukomo wa umri wa yeyote anayetaka kuwania urais nchini humo. Wabunge wa upinzani walifanikiwa kuzuia mswada huo w kuwasilishwa huku kukiwa na hali ya wasiwasi katika maeneo ya Bunge, hatua ambayo ilimlazimu spika kuahirisha kikao cha bunge hadi wiki ijayo. Inaarifiwa kuwa kikao hicho huenda ikarejelewa siku ya Jumanne juma lijalo. Mbunge wa upinzani Semuju Nganda, akiwa amejifunga kitambaa cha rangi nyekundu kichwani, alisema hawezi kuruhusu kubadilishwa kwa katiba lakini pia hawatatishwa. Leo ndio mwanzo, wacha spika na naibu spika wafahamu kwamba hatuwezi kujadili mswada wowote hapa bungeni chini ya ulinzi wa maafisa wa usalama. Hatuwezi kukubali hili. Tumevaa vitambaa vyekundu kuonyesha kuwa tayari, tuko tayari kumwaga damu yeyote anayetaka kuchezea katiba. Tunawapa mafunzo ya bure. Kutakuwa na damu ndani ya majengo ya bunge kwa sababu tuliapa kuilinda katiba. Because we took an oath to defend the constitution. Wadadisi wa siasa za Uganda wana mtazamo gani? Nilimtafuta Kenneth Lukwago na kwanza nilimtaka tathmini hali ilivyokuwa katika bunge la nchi hiyo akiwa jijini Kampala. Kiliyotokea nafikiri wale maspika waliona ya kwamba kwako hali ya kuvuta kamba nje na hali ya ulinzi kwenye sehemu ya bunge, na wakasema ilikuwa inafaa kwanza kupunguza hiyo presha ambayo ilikuwa imekuja. Nafikiri ni, ni kitu ambayo imeshikwa me, me, me vizuri kauri. Ukiangalia hali ambayo ilikuwa iko hata nje ya bunge na ndani ya bunge, aa, alikuwa sio nzuri sana o, ilikuwa sio nzuri sana e, bila shaka kulikuwa na vitisho vya wabunge kutaka kupigana. e, na vitisho hivi unadhani vinaashiria nini? Hivi vitisho vinamaanisha ya kwamba Uh, kitu ambaye kinajaribu kuletwa kwenye bunge sio kitu ambaye ni kizuri sana kwa upande wa demokrasia, na na upande wa katiba, na kwa hivyo nafikiri wale ambayo wa bunge ambao wanakubaliana na zaidi ya watu wa Uganda ya kwamba kugeuza ama kutoa hiyo um, mambo ya age limit kwenye katiba ya Uganda sio kitu kizuri sana. Hata kama ni wadogo hao, wanasema wanaweza kutumia nguvu kupata kile kinye wanataka, kwenye bunge kufatana na namna wengine wamefanya kwenye bunge kadhaa ulimwengu. Na sasa kikao hiki cha bunge uh, kuhusu mswada huo uh, kimeahirishwa hadi siku ya Jumanne. Unafikiri wabunge wa chama tawala cha NRM watafanikiwa kupitisha uh, mswada huo? Kwanza nafikiri kama mshwada huu yeye, uh, Rais Yoweri Kaguta Museveni anapendelea uende mbele, utapitishwa sauri. Ukiangalia ni mambo ambayo itahusu kupiga kura, na ukiangalia NRM kwenye bunge ni wengi sana. Unaona kuna mambo ya hela, kupea watu hela. Unaona kuna mambo ya maandamano ambayo iko sehemu mbalimbali za nchi ya Uganda, wale wafuasi wa NRM wakisema katiba igeuzwe. Unaona tu, uh, wenda watapata kile kitu ambayo wanataka. Kenneth Lukwago, asante sana, asante sana. Meya wa jiji la Kampala Elias Lukwago alikamatwa baada ya kuongoza maandamano ambayo yalipigwa marufuku na polisi mjini Kampala. Juma hili huko Kenya kulishuhudiwa na vita ya maneno kati ya wanasiasa wa nchi hiyo, wakati tume ya uchaguzi IEBC ilitangaza tarehe mpya ya kufanyika uchaguzi wa marudio. Rais Uhuru Kenyatta alisema uamuzi uliotolewa na mahakama ya juu kufuta ushindi wake ulikuwa ni mapinduzi yaliyoiba demokrasia kwa wananchi. Akionekana mwenye hasira katika hotuba yake kupitia televisheni juma hili, Rais Kenyatta alisema mapinduzi ya demokrasia yamefanywa na watu wanne kupitia mahakama ya juu mjini Nairobi. Yale ambayo yametendeka katika taifa letu la Kenya, is nothing short of what Kenya has so successfully managed To do ambapo tumeona kuu ya majeshi kuja kupindua serikali ya raia. Lakini leo hii tumevunja historia ya kwamba kuu katika taifa la Kenya imefanywa na watu waine kule kotini. Hii ni kuu, hakuna kitu kingine And I must call it what it is. Naye kinara wa upinzani NASA Raila Odinga akasema, unasema ati mahakama imefanya mapinduzi kwa kufutilia mbali ushindi wa bandia yako? Kwa hivyo maha efanya kazi yao kulingana na mujibu wa sheria na kikatiba. Wewe kama rais mpaka uheshimu yale, usipofanya hiyo nchi ya Kenya itaweza kuharibika. Nao majaji walio wengi wameilaumu tume ya uchaguzi kwa kutofuata sheria na katiba katika kusimamia uchaguzi huo, na jaji mkuu David Maraga alisema ikiwa tume hiyo itashindwa kufuata sheria ya uchaguzi na kesi kwenda mahakamani, basi matokeo ya uchaguzi wa marudio yatafutiliwa mbali. Tume ya uchaguzi nchini Kenya IEBC ilisema sasa uchaguzi utafanyika Oktoba 26, badala ya Oktoba 17 kama ilivyotangaza hapo mwanzoni. Katika hatua nyingine, mwanasheria mkuu wa Kenya Githu Mwigai akajitokeza na kusema nchi hiyo haiwezi kuingia kwenye mgogoro wa kikatiba iwapo uchaguzi mkuu wa urais uliopangwa kufanyika tarehe 26 mwezi ujao utacheleweshwa. Mwigai amesema Rais Uhuru Kenyatta anaendelea kuwa kiongozi wa nchi hiyo na kuwa na mamlaka kamili, pamoja na kwamba hawezi kufanya uteuzi wowote, mfano kuwateua mabalozi au hata mawaziri au kuwaachisha kazi. There is no Hakuna serikali inayoweza kuitwa ya mpito au ya muda, kwa sababu haipo kwenye katiba. Kwa hivyo, nawaomba Wakenya wafahamu kuwa hadi pale serikali mpya itakapoapishwa, ikiongozwa na rais, naibu wake, na baraza la mawaziri, serikali iliyoko madarakani itaendelea kusalia kwa mujibu wa katiba. Kauli ya Mwigai inakuja baada ya kuzuka kwa mjadala wa kutokea kwa mgogoro wa kikatiba baada ya kuahirishwa kwa tarehe ya uchaguzi ambao sasa umepangwa kufanyika Oktoba 26 kutoka Oktoba 17 iliyopangwa hapo awali. Martin Oloo ni mwanasheria na mchambuzi wa siasa za kimataifa. Hapa anatathmini kauli ya mwanasheria mkuu wa Kenya, Akiwa jijini Nairobi. Nafikiri mkuu wa sheria yuko sawa anaposema kwamba lazima uchaguzi ufanywe, la sivyo uh, itabidi uh, rais huyo Kenyatta aendelee na wadhifa wake kama rais, kwa sababu katiba haijazungumzia lolote, na kama uchaguzi lazima ufanyika katika siku sikini siku, na asipofanyika hii uchaguzi, basi inakuwa rais ambaye yuko ataendelea hadi mwingine apishwe. Na hawezi kuapishwa kama hamna kura. Hivyo ndio hivyo ni, kwa hiyo ni lazima tuwe na uchaguzi. Juma hili rais wa Tanzania John Pombe Joseph Magufuli aliliagiza jeshi la ulinzi la wananchi nchini humo kujenga uzio wa kuzunguka eneo lenye madini ya Tanzanite katika eneo la Mererani, kaskazini mwa nchi hiyo. Magufuli alisema hii ndiyo njia pekee itakayosaidia kutokuwepo kwa wizi wa madini hayo na nchi kunufaika, wakati huu kukiwa na ripoti kuwa mataifa ya nje yamekuwa yakinufaika badala ya Tanzania. lile eneo ilikusudi tuzuie kwanza wizi, eneo la Simanjiro la bloko kuanzia A mpaka bloko D ambalo ndiyo lina mali nyingi za Tanzanite. Ninaagiza jeshi la wananchi kupitia SUMA JKT na wengine kusavei, wameshamaliza waanze kulijenga ukuta eneo lote, na kazi hii ifanyike haraka ili tanzanite yote inayochimbwa hapo, serikali ipate royalty yake na mchimbaji naye akapate pesa yake. na katika uga wa kimataifa pia, msikilizaji, tuligusia mkutano wa wakuu wa nchi za Umoja wa Mataifa ambao ulifanyika juma hili jijini New York nchini Marekani ambako Rais wa Marekani Donald Trump alitoa hotuba yake kwa mara ya kwanza. Kwenye hotuba yake Rais Trump mbali na kukosoa utendaji wa umoja huo alikosoa nchi ya Iran na washirika wake kwa kudai wanafadhili ugaidi huku akiionya kwa mara nyingine nchi ya Korea kaskazini dhidi ya kuendelea na majaribio ya silaha za nyuklia. Marekani ina nguvu nyingi na uvumilivu, lakini tukilazimika no kujilinda choice, to totally sisi na washirika wetu hata kuwa na lingine, tutaiharibu Korea kaskazini Rocketman, Mtu wa kurusha maroketi mwenyewe anajihatarisha yeye pamoja na serikali yake. Serikali ya marekani iko tayari, lakini hatutaki kufanya hivyo, na hii ni kazi ya umoja wa mataifa. Acha tuone watafanya nini. Wachambuzi wa siasa wana mtazamo gani? Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anatathmini hotuba ya Rais Trump akiwa jijini Dar es Salaam uchambuzi wa mambo tunajua kwamba Umoja wa Mataifa unafanya kazi zake zote kufuata matakwa ya nchi za Magharibi. Kwa hiyo labda anachokwenda kusema itakuwa ndio hicho katika kujiepusha na balaa hili ambalo linaonekana linazonga dunia ya wale Waislamu walioko kule eh, neima, kwa sababu ya matatizo ambayo wanayapata. Lakini sema ukweli, hatakuwa na hajiipia la kueleza kule kwenye Umoja wa Mataifa, labda zaidi ya hilo ambalo alikushatangulia kusema labda apatikane lingine hapa katikati, mi nafikiri ni hivyo. Sidhani kwamba atakuwa na lolote la maana ambalo litaweza kusukiwa ulimwengu au kuweka ulimwengu katika hali ya usawa. Hayo yalijiri wakati katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres alitoa wito kwa serikali ya Myanmar kuacha kutumia jeshi kuwalenga watu wa jamii ya Rohingya. Guterres ambaye alifungua mkutano wa Umoja wa Mataifa jijini New York, Marekani, alitaka pia serikali kushughulikia malalamishi ya muda mrefu ya jamii hiyo ya Rohingya. Juma hili rais wa Ufaransa Emmanuel Macron alitia saini mswada wa mabadiliko ya kazi kuwa sheria nchini humo. Tetemeko kubwa la ardhi liliukumba mji wa Mexico, Mexico City, na kusababisha vifo vya watu zaidi ya 200, pamoja na kuharibu majengo katika mji huo. Naam msikilizaji, kufika hapo sina la ziada. Ulikuwa nami Ruben Kakule Lukumbuka Ben Saleim. Hadi wakati mwingine, na kwa mara nyingine, panapo majaliwa ni kutakie kila la kheri. Kwa herini. Nam, asante sana Ruben Lukumbuka. Msikilizaji na kushukuru pia kwa kuwa nami katika matangazo haya ya asubuhi. Jina langu ni Sabina Crispin na Bigambo. Hadi wakati mwingine, na kutakia siku njema. Kwa heri. Msikilizaji, nakushukuru sana kwa kuwa nami hadi hapa. Sina la ziada, burudani inakwenda kwa jina la Diamond ya kwake Rihana, ndio inanifikisha tamati mwa matangazo haya. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, punde tutaungana na wenzetu huko Paris, Ufaransa, kwa matangazo mengine. kwa heri.