Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Afrika mashariki ni saa mbili na nusu, Afrika kati ni saa moja na nusu. Victor Abuso. Habari za asubuhi hapo ulipo na asante sana kwa kuungana nasi miongoni mwa letu uliokuandalia asubuhi hii ni pamoja na baadhi ya raia wa Somalia waliojeruhiwa katika shambulizi la kigaidi wiki iliyopita, wasafirishwa nchini Turuki kwenda kupata matibabu maalum. Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo yachaguliwa katika tume ya Umoja wa Mataifa ya haki za binadamu, na wanajeshi wa Iraq waingia katika mji wa Kirkuk, huko wapiganaji wa kikurdi wakitoroka. U uh, unaweza kutuma ujumbe wako mfupi, anza na alama kujumlisha mbili, tano, tano, saba, sita, nne, sufuri, moja, tano, saba, nne, saba. Tuandikie pia kwenye ukurasa wetu wa Facebook wa RFI Kiswahili. Matangazo haya pia yanakuja uh, kwako kupitia redio shirika na tovuti yetu ya RFI. Baadhi ya watu waliojeruhiwa baada ya shambulizi la gaidi mwishoni mwa wiki iliyopita mjini Mogadishu nchini Somalia wamewasili nchini Uturuki kupata matibabu zaidi. Mamia ya raia wa Somalia ambao walikuwa ni miongoni mwa watu 276 waliopoteza maisha walizikwa hata bila ya kubainika na ndugu zao hapo jana. Watu wengine zaidi ya mia tatu walijeruhiwa. Somali imeendelea kuomboleza kwa muda wa siku tatu. Shambulizi hili ambalo inaelezwa kuwa baya zaidi na ambalo limetekelezwa na kundi la kigaidi la al Shabab. Dr Francis Sonditi ni mtaalam wa maswala ya usalama, anazungumza akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Leo nimesema kwa mara nyingi sana taasisi ama international community haiwezi ikasaidia. Inaweza kusaidia tu mradi eh, wanajeshi kupeana mafunzo na pia wanajeshi, lakini hawawezi kuelewa eh, ile context ya Somalia, hawawezi wakapeana waka suluhisho ambayo inahitajika kule Somalia, ambayo ni suluhisho ya kimawazo. Kwa hivyo e, e, Waamerika wataleta wanajeshi kule, lakini umeshuhudia yale yametendeka. Wakati huu huenda um, e, hata e, al shababu wako na nguvu ama wanaendelea kupata nguvu ya kijeshi na pia nguvu ya kiintelijensia. Kwa hivyo wataendelea kushinda serikali ya Somalia. Ni Dk Francis Sonditi, mtaalam wa masuala ya usalama, anazungumza akiwa jijini Nairobi. Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo imechaguliwa katika Tume ya Haki za Binadamu ya Umoja wa Mataifa licha ya upinzani kutoka kwa serikali ya Marekani na mashirika ya kimataifa ya kutetea haki za binadamu. DRC inaungana na mataifa mengine 14 yaliyoshinda viti katika tume hiyo na itahudumu katika tume hiyo kuanzia mwezi Januari mwaka ujao hadi mwaka elfu mbili na ishirini. Serikali ya Kinshasa imefurahishwa na uteuzi huu kama anavyoeleza msemaji wake Lambert Mende akiwa jijini Kinshasa. Nous avons une experience en matière de droits de l'homme. Tuna uzoefu kuhusu masuala ya haki za binadamu ambapo na sisi tulitamani kushirikisha uzoefu wetu huo pamoja na mataifa mengine duniani. Kuna baadhi ya wa washirika wetu wa karibu katika jumuiya ya kimataifa ambao walitamani kutunyima nafasi hiyo. Na sasa wameshindwa, nasi tumeridhika, kwa sababu kura mia moja na hamsini ni zaidi ya bara la Afrika wametuunga mkono. Kinshasa imeshinda nafasi hili, cha kushutumiwa kuvunjifu wa haki za binadamu na wanajeshi wake kuhusika na mauaji na mateso katika jimbo la Kasai. Mwanasiasa wa upinzani nchini Rwanda Dian Rigara ameiambia mahakama kwamba anamtaka Rais Paul Kagame amwachilie huru ye pamoja na mama yake na mdogo wake. Rigara aliyasema hayo jana baada ya kufikishwa mahakamani na kufunguliwa mashtaka ya kugushi nyaraka na kosa lingine la uchochezi tuma ambazo amezikanusha. Mwanasiasa huyo ameendelea kusisitiza kuwa amejipata katika hali hii kwa sababu ana malengo ya kisiasa, lakini serikali ya Kigali inasema kwamba ina ushahidi dhidi yake. Muungano wa upinzani nchini Kenya, NASA, umeahirisha maandamano ya leo kote nchini humo ili viongozi wao wawatembelee wafuasi wao waliojeruhiwa na kutembelea familia ambazo zilipoteza upendo wao kutokana na, na makabiliano na polisi wakati wa maandamano ya wiki kadhaa sasa. Mwandishi wetu Sabina, Sabina mpelo anatueleza zaidi. Kiongozi wa NASA Raila Odinga amesema atawaongoza viongozi wenzake kuwatembelea waandamanaji walioathirika kabla ya maandamano hayo ya kila wiki kurejelewa kesho. Wanasiasa wa upinzani wameendelea kulishutumu jeshi la polisi kwa kutumia nguvu kupita kiasi kukabiliana na wafuasi wao wakati wa maandamano hayo yanayolenga kushinikiza mabadiliko ndani ya tume ya uchaguzi kuelekea uchaguzi mpya wa urais tarehe ishirini na sita mwezi huu. Jana mwanafunzi wa kidato cha nne alipigwa risasi na kupoteza maisha mjini Kisumu, magharibi mwa nchi hiyo wakati wa maandamano hayo. Polisi kwa upande wake umekanusha madai hayo na kujitetea kuwa inatekeleza agizo la serikali iliyopiga marufuku maandamano hayo katikati ya miji ya Kisumu, Nairobi na Mombasa. Tuhuma dhidi ya polisi zimeendelea kutolewa baada ya kutolewa kwa ripoti ya mashirika mawili ya kutetea haki za binadamu Amnesty International na Human Rights Watch ambayo yamelishutumu jeshi hilo kwa kuwaua wafuasi wa upinzani zaidi ya thelathini kwa kuwapiga risasi tangu mwezi Agosti. Wakati huo huo licha ya waangalizi wa Umoja wa Ulaya kusema wameanza kuridhika na hatua zinazochukuliwa na tume hiyo ya uchaguzi kufanikisha uchaguzi huo, wametoa wito wa mazungumzo kati ya Raila Odinga na Rais Uhuru Kenyatta. Odinga tayari amejiondoa kwenye uchaguzi huo na kuna hofu kuwa huenda akawaambia wafuasi wake wasipige kura. Radio France Internationale. Afrika Mashariki ni saa mbili dakika 36, Afrika ya Kati ni saa moja dakika 36. Asante sana kwa kuendelea kuwa pamoja nasi katika ukurasa wetu wa Facebook. Asante sana Padri Moshi wa Kotela, uh, nchini Tanzania. Unasema kwamba inatia moyo uh, kwa wale majeruhi kwenda kupata matibabu kule Uturuki, wale wa Somalia hujuma ambao pia umeandikwa na bwana David uh, Sechang ukiwa Muheza Tanga nchini Tanzania. Asante sana. Uh, bwana Serafin Ngunda ukiwa Bukavu, nasema kuchaguliwa kwa DRC katika baraza la haki za binadamu la Umoja Mataifa ni kumpa rais Kabila nafasi ya kuendelea kukaa madarakani. Hivyo ndivyo unavyosema katika ukurasa wetu wa Facebook. Naye pia unaweza kuandika RFI Kiswahili, lakini pia utume ujumbe wako mfupi anza na alama kujumlisha 255764015747 Kumeshuhudiwa mpasuko ndani ya chama tawala cha Social Party nchini Senegal, hali ambayo inaelezwa huenda ikaathiri pakubwa mshikamano wa taifa kwenye taifa hilo. Um, baadhi ya wanasiasa wanadai kuwa mpasuko unaweza kusababisha mapigano ya kikabila, hali ambayo upinzani nchini humo imekuwa ikipinga mara kwa mara. Salibu Seye ni katibu mkuu wa chama hicho. Tangazo uh, hilo linaonyesha wazi kwamba ni kweli kuna mgawanyiko tumekumbusha kanuni za ndani ya chama na ambao majina yao yangetajwa katika tangazo hilo watakuwa wamejitambua wenyewe, na kama watakasirika waamue. Hakuna haja ya kuwataja hapa katika mazingira ya utaratibu wetu huu wa sasa. Ni sauti yake Salibou Seye, katibu mkuu wa chama cha Social Party, anazungumza akiwa jijini Dakar. Rais wa Nigeria Muhammadu Buhari amewataka polisi na jeshi kuhakikisha kwamba wafugaji na wakulima wanaacha kukabiliana katika jimbo la Central Plateau. Agizo hili limekuja baada ya wapiganaji na wakulima kupigana mshuri ma wiki iliyopita, na kusababisha vifo vya watu 20 Radio France Internationale. Nam, tukitoka barani Afrika, wanajeshi wa Iraq wamefanikiwa kuingia katikati ya mji wa Kirkuk na eneo ambalo linadhibitiwa na wapiganaji na wa Kurdi ambao wanaripotiwa kutoroka. Pamoja na wapiganaji hao, maelfu ya raia wa kawaida pia wameakimbia makwao kwa hofu ya mapigano. Iraq inasema lengo la jeshi kudhibiti eneo hilo ni kuhakikisha kwamba linalinda visima vya mafuta lakini pia linapinga uh, kura ya maoni ambayo ilipigwa uh, miezi kadhaa iliyopita na eneo hilo kusema kwamba anataka kujitawala. Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumza akiwa uh, Dar es Salaam. kuondolewa kwa Islamic State kwenye baadhi ya mikoa ambayo walikuwa wameishikilia kule nchini Iraq kunatoa taswira ya kwamba sasa vita vya, vya wenyewe kwa wenyewe vinaibuka tena upya, kwa hiyo jumuiya za kimataifa zinajua hilo na nchi za kiarabu zote zinajua hilo, kwamba Wakurdi wamekuwa wanadai wapo kwa state yao wenyewe, na mimi naona tu kwamba ni, ni bado kuna matatizo makubwa sana nam. Ni uchambuzi wake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Dar es Salaam. Serikali ya Bangladesh imetangaza kujenga kambi kubwa ya wakimbizi itakayowahifadhi wa wakimbizi wapatao laki nane na ya jamii ya Waislamu wa Rohingi ambao wanavuka mpaka kuingia nchini humo. Nwaka anatuarifu zaidi. Kambi hiyo itakuwa kubwa zaidi duniani na tayari imeibua mjadala mpana, ikiwa itaweza kuwahudumia wakimbizi zaidi ya laki tano na nusu wanaokimbilia Bangladeshi tangu kuanza kwa operesheni ya kijeshi Agosti 25. Wakimbizi hao wataungana na wakimbizi wengine F 33 wa jamii ya rohingya ambao wanaishi katika kambi ya kutu palong na nayapara tangu miaka ya 90 Idara ya Umoja wa Mataifa inayosimamia wakimbizi UN agency inasema kufikia sasa dunia ina wakimbizi zaidi ya milioni 6.5 huku wengi wao wakiishi katika maeneo ya mijini yasiyopangwa. Baadhi ya kambi kubwa zinazohifadhi wakimbizi duniani ni pamoja na Bidibidi bidi nchini Uganda na Dadabu nchini Kenya ambapo kila moja ina wakimbizi zaidi ya laki mbili na watu 36 wamepoteza maisha baada ya moto mkubwa kuteketeza misitu kaskazini na eneo la kati nchini Ureno. Janga hili la moto limekuwa likiendelea kwa muda wa saa 24 zilizopita. Watu saba bado hawajapatikana, lakini wengine 60 wameendelea kupata majeraha na kukimizwa hospitalini. Hali hii kama hii ilishuhudiwa miezi mwe, minne iliyopita na kusababisha vifo vya watu 64. Barabara kabisa ni wakati wa michezo na Fredrick Nwaka. asante sana Uh, Victor Abuso, nikianzia kule nchini Rwanda, ambako wakati michuano ya Afrika ya mpira wa wavu inayotarajia kuanza Oktoba 20 hadi 30 nchini Misri ikitarajiwa kuanza, uh, Rwanda imekuwa ikijipanga kujiandaa kwa, kwa michuano hiyo na nahodha wa timu ya taifa ya wanaume ya Rwanda o Olivier Ntagengwa amesema kwamba licha ya michuano hiyo kuwa migumu lakini timu yake ina mipango madhubuti kuhakikisha kwamba inatoa nafasi tatu za juu ili iweze kupata nafasi ya kushiriki michuano ya dunia ya wavu itakayofanyika nchini Bulgaria na Italia Septemba 10 hadi Septemba 30 mwakani. Uh, Rwanda imekuwa ikijiandaa kwa muda wa wiki mbili hivi sasa na inatarajia kuchuana na mataifa ya Cameroon, Tunisia, Algeria, Morocco, Cape Verde, Ghana, Nigeria, Niger, DRC Congo, uh, Kenya, Botswana, Msumbiji, Zambia, Libya, Chadi na wenyeji Misri. Bila shaka ni michuano ambayo itakuwa inafuatiliwa kwa karibu, auso? Ni kweli kabisa na unajua, mchezo huu wa vavu kidogo inahitaji wachezaji wao warefu kwa sababu uh, kuzuia mpira kwa mikono wakati mwingine hata miguu, na wakati mwingine kichwa, muhimu sana. <laughs> Ni kweli kabisa, na tukibaki tuki pale pale nchini Misri, ni kwamba chama cha soka nchini humo kimesema kiko tayari kutoa msaada wa kiufundi kwa timu za taifa za Gambia kufuatia maombi ya, ya shirikisho la soka nchini Gambia. Makubaliano hayo yamefikiwa baada ya mkutano baina ya rais wa shirikisho la soka nchini Misri Hani Aboridana na rais wa chama cha soka nchini Gambia, Lamin Kaba Bajo. Pengine uamuzi e, wa Gambia umekuja kufuatia Misri kufuzu fainali za kombe la dunia kwa mara ya kwanza katika kipindi cha miaka 28 iliyopita. Bila shaka nam na nikihitimisha, na michuano ya ligi ya mabingwa barani Ulaya itaendelea tena usiku wa leo na kutokana na michezo takriban nane lakini mchezo mkubwa ni kati ya Monaco na Besiktas ambao utacheza kwenye uwanja wa Stade Louis katika jiji la Paris nchini Ufaransa. Na mchuano mwingine utakuwa ni kati ya Real Madrid nchini uSpanya, ya nchini Uhispania ambayo itaialika klabu ya Tottenham Hotspur ya nchini Uingereza, mchezo ambao utacheza kwenye uwanja wa Estadio Santiago Bernabeu jijini Madrid. Mwanamchezo Fredrik Nwaka, asante sana. Shukrani sana, Victor. Sasa ni wakati wa uchambuzi wa magazeti. Namwona Sabina Mpela ameingia hapa studio. Habari za asubuhi na karibu. Asante sana Victor Abuso. Kwa upande wa magazeti asubuhi ya, ya leo, tunaanzia nchini Ufaransa, ambapo tunakutana na gazeti la Le Monde. Lenyewe linaangazia siasa za Hispania, ambapo waziri mkuu wa Hispania aendelea kumtaka rais wa Catalonia Kaz Pwidimo akimtaka kueleza msimamo wake kuhusu uhuru wa Katalonia lakini pia gazeti la The Telegraph la uingereza laeleza kuhusu mazungumzo ya viongozi wa umoja wa ulaya yanayoendelea mjini Brussels ambapo waziri mkuu wa uingereza Theresa May pamoja na rais wa tume ya ulaya Jean-Claude Juncker waahidi kuharakisha majadiliano hayo Tukielekea nchini Kenya, gazeti la Daily Nation laandika kuhusu muungano wa upinzani nchini Kenya, NASA, kusitisha maandamano yaliyopangwa kufanyika leo ili kuwapa muda wa kuwatembelea wafuasi wake waliojeruhiwa katika maandamano ambayo yanaendelea. Unajua Sabina kwamba uchaguzi mpya wa urais nchini kenya unafika tarehe ishirini na sita mwezi huu. Ni muda mfupi sana, kama siku tisa hivi ndio mm -hmm. Mm, tutaona mambo yatakavyokuwa. E, tusubiri matokeo watumishi wa umma nchini Rwanda watakiwa kutaja mali wanazomiliki na wakishindwa kutimiza agizo hilo basi watapoteza asilimia 25 ya mishahara yao. Nchini Uganda, gazeti la New Vision pamoja na habari nyingine limebeba habari kuhusu polisi nchini Uganda kufanikiwa kuwaokoa watoto wawili wa familia moja waliokuwa wametekwa, ambapo watekaji walidai shilingi milioni 150 ili kuwarejesha watoto hao nchi tofauti tofauti. mm -hmm. Nchini Tanzania gazeti la Nipashe linasema watanzania wanaokamatwa China madawa wafyekwa. Lakini pia kuna gazeti la habari leo lenyewe laandika habari kuhusu majaliwa wakuu EAC wa bana mawaziri Mwananchi linasema kimbunga cha Mangula cha timua vumbi CCM. Kwa upande wa Mtanzania lenyewe laandika lisu anyanyuka anza mazoezi kutoka hospitali Nairobi wakati wowote. Tukimaliza na gazeti la Uhuru lenyewe laandika mwasibu wa ubalozi Msumbiji Kizimbani. Nama asante sana Sabina Mpele, ukichambua hayo magazeti bila shaka utafanya hivyo tena hapo kesho. Shukrani sana tukia asubuhi njema. Asante Victor Abuso. Ni saa mbili ya dakika 46 saa za Afrika Mashariki. Ni wakati wa makala ya siha njema na Matha Saranga. Shaka hujambo, msikilizaji wa RFI Kiswahili. Karibu katika makala ya siha njema. Mwezi wa Oktoba dunia huadhimisha saratani ya matiti kwa lengo la kutoa uelewa zaidi na kuhamasisha watu kupima ugonjwa huu. Bila shaka, msikilizaji, ungependa kufahamu saratani ya matiti ni nini, zipi ni dalili zake, lakini jinsi ya kuepuka hatari za kupata ugonjwa huu. Ambatana nami Martha Saranga, nazungumza na B Dominista Kombe, daktari bingwa wa magonjwa ya saratani, mwenyeji wa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. ni mojawapo ya magonjwa sugu ambayo yanawapata wanadamu katika umri wao mkubwa, lakini unakuta ipo tu katika U, jamii ipo na ni mara nyingi inajitokeza kama uvimbe katika titi, mahali popote kuanzia kwenye chuchu, labda popote kwenye mwili nani kwenye matiti, na hata mpaka kufikia kwenye kwapa, unaweza yakaanza pale kama uvimbe na ambao hauumi. Saratani ya matiti inawapata wanawake na wanaume, lakini wanawake ndio wengi zaidi ukilinganisha na wanaume. Katika wa, wa, wa, wa, wagonjwa mia wa saratani ya matiti unaweza ukakuta mwanaume mmoja ya, mpaka wanne hivi, lakini walio wengi ni wanawake, yeah. Ni kwamba unaanza taratibu kwenye mwili wa mwanadamu mara nyingi, kama uvimbe huu uvimbe, kwa sababu hauumi na kwa sababu mtu haelewi dalili za saratani ama za uwezekano wa kwamba hii inaweza ikawa kitu cha hatari, wanachelewa kwenda hospitali. Na ule uvimbe wa saratani una tabia moja, ukisha kuwa mkubwa tu kidogo, hata sentimita mbili, unaanza kutotoa, unaenda sehemu nyingine katika mwili wa yule mtu, unaingia kwenye m-nani, mfumo wa damu, unaweza ukaenda kutoka pale mahali ulipoanzia kwenye matiti ukaenda labda kwenye mapafu, kutoka kwenye matiti labda ini. Kwa hiyo saratani ina hatua za mwanzo kabisa ni pale na ni mdogo, uvimbe mdogo chini ya sentimita mbili, hiyo tayari ni hatua ya kwanza. Ukifika sentimita tano ule uvimbe hivi tayari ni hatua ya pili na ukitokea hapo, ni hatua iliyoendelea, kwa sababu unakuwa umetotoa sasa. Dalili za awali ni pale, kwanza mtu awe na tabia ya kwenda kutuza afya yake, kwa sababu mara nyingi dalili za awali mtu hata anakuwa hana hana hata taarifa kwamba ana shida, lakini ukija kwa mhudumu wa afya ukasema nataka kupima matiti, nikikushika tu tayari nagundua kitu ambacho nakaa kwamba naeza kafanye utafiti zaidi, uchunguzi zaidi, ya ijulikane kwamba kweli ni saratani na bahati nzuri umewahi. Bahati mbaya sana jamii yetu, aa, haina utamaduni wa kupima afya zao, ina tabia tu aone kitu kinauma au kimeshakuwa kikubwa kikapasuka, ndio anaanza kutafuta msaada, wakati saa hiyo tayari ni hatua ya tatu na ya nne, mm, kitu ambacho Watanzania inabidi kabisa tupige vita, watu waelewe maana ya kupima afya zao. Ni muhimu sana, sio kwa saratani ya matiti tu, hata saratani, kwa mfano, saratani ya shingo ya kizazi ambayo kwenye jamii yetu inatibika asilimia mia moja, inazuilika asilimia mia moja, lakini wamama wana tabia ya kutokwenda kufanyiwa uchunguzi wao, kupima afya. Miongoni mwa maswali ambayo wengi hujiuliza ni je, saratani ya matiti yaweza kuambukizwa kwa kurithi kutoka kizazi hata kizazi, na nini kinaweza kusababisha uwezekano wa kupata saratani ya matiti? Ni ni kweli kwamba kuna saratani, baadhi ya saratani ambazo zina tabia ya kuwepo kwenye familia. Kurithi kwake ni asilimia tano tu. Asilimia tisini na tano za watu wenye saratani ya matiti hawana historia katika familia yao katika saratani. Kusema kwamba sababu inayopelekea ugonjwa huu ni nini, huwezi kujibu kwa moja kwa moja, lakini kuna viashiria hatari ambavyo vinapelekea uwezekano wa kupata saratani ya matiti. Mojawapo ni vitu ambavyo vinazuilika kabisa, ile hali ya maisha tunayoishi kwamba wavuta sigara, mara nyingi anavuta sigara, anapum, pu, anapulizia ule moshi wake katikati ya watu, huko kuna wamama, huko kuna watoto, watu wanapumua. pombe pombe kali spirit. Unakuta mtu hafanyi mazoezi, hicho ni kitu kibaya, sio kwa saratani ya matiti tu, ila saratani nyingine, na pia magonjwa mengine sugu, kama vile ukikaakaa unaweza ukapelekea kunenepa isivyokuwa vizuri, alafu ukapata na maradhi ya kisukari, ukapata na maradhi ya BP. Yaani shinikizo la damu moyo. Lakini pia kwa bahati mbaya, umri ni kigezo kikubwa kupelekea uwezekano wa kupata saratani nyingi, na ya matiti ikiwepo kulingana na, na uzoefu wako katika kutibu ugonjwa wa saratani Dr. Kombe, hali ikoje katika mataifa ya Afrika Mashariki na kati? Je, huu ni ugonjwa unaoshambulia jamii ya kipato gani hasa? ni kweli saratani ya matiti inashika namba ya kwanza kwa saratani za wanawake, lakini maajabu wamekuja kugundua kwamba kwenye nchi zinazoendelea Tanzania ikiwemo Kenya, Uganda, yaani Afrika, ni kwamba kumbe nayo iko juu sana juu kabisa, kiasi kwamba sasa ndio tunaanza kugundua kwamba pamoja kwa na kuwa na matatizo ya maambukizi, magonjwa ya maambukizi akina HIV na TB na malaria, kumbe na saratani nayo inatunyemelea kiasi kikubwa mno. Kwa hiyo sio sahihi tena kusema kwamba saratani ya matiti eti ni kwa nchi zilizoendelea au ni kwa watu matajiri. Ipo kila mahali, hata kwa maskini kama sisi. Na imeonyesha pia kwamba tena kumbe vifo vingi vinatokana vinatoka zaidi kwenye nchi zinazoendelea, kwa sababu hatuna aidha, hatuna mwamko wa kwenda kupima afya zetu, au hatuna pesa ya kwenda kufanya vipimo. Lakini ukishakaa Afrika sisi ugonjwa ukazidi, donda limesha ma matiti yamesha nasa, yamepasuka, yanaoza, yananuka, uwezi kufika tena popote. Ni kwamba utapata tu tiba shufaa, na basi ule ugonjwa utakuchukua lakini saratani, sio saratani, sio ugonjwa unaoua kabisa, unatibika na unaweza ukaudhibiti na ukafa na kitu kingine katika maisha yako. Ndio sababu Ulaya huko kansa iko juu sana lakini hawafi. Kwa nini? Kwa sababu wanagundua mapema, wanatibu, wanazuia, wana, wana wanadhibiti, wanaishi. Mama Pelo ni muuguzi hospitali moja mkoani Tabora nchini Tanzania. Sasa siku moja nilikuwa safarini, eh, nikawa nasikia upande wa kushoto kitu kama kimechoma kama ukichomi hivi kwenye kiti. Sasa nilirudi nyumbani nikacheki, ikanipa wasiwasi ni nini hiki, alafu kimenichoma mara moja, kilikuwa kama kichomi kikali sana, baadaye kikaaci. Sasa mi mawazo yangu tu nikafikiri labda hata niende ni, waulize wa madaktari wanisaidie au manesi wenzangu sasa siku moja nimekutana tu na daktari njiani, roho ikanisukuma tu, hebu muulize daktari, labda anaweza kaangalia kile kitu. Sasa siku hiyo daktari alivyonipima akaniambia nikufanyie ultrasound. Alivyonifanyia ultrasound, ile picha niliyoiona nikaifananisha na niliyoiona kule mbali student. basi nikamwambia, vipi daktari, asema mm, naona kuna kautandu utandu fulani, lakini sija na uhakika ni nini, labda tuja tukipime vizuri au tukitoe kuna kananii kidogo nakaona kwa mbali kama katone hivi, labda tuje tupime zaidi. Nikaambia kama unaona kama katone kako pale tukatoe. Mimi nikamshauri tu, naomba tu tukatoe tukakapime. Baada ya miezi mitatu, tarehe ishirini na sita Januari elfu mbili na saba ndio akaniita daktari, majibu yako yamekuja. Kumbe una saratani ya matiti, nilishtuka sana. Basi moja kwa moja wala kauya baada ya siku mbili tatu, nikaomba ruhusa kazini a, nimekuja huko Shirodi. Basi baada ya mwezi mzima huo nikaambiwa operation. Basi ilikuwa tarehe kumi na mbili mwezi wa tatu, ilikuwa elfu mbili na saba hiyo, wakanipeleka ea, wakaniambia ni operation ndogo, inaonekana hata kinanii chenyewe akionekani. Basi walivyonipeleka ea, ndio ilikuwa kibok yake. unajisikiaje sasa, unajisikia umeshapona? Nimeshapona, hata mwaka jana walienda wakanifanyia kucheki wamefanya siti scan mara mbili, wakasema hatuoni ah, kitu. Sasa ni karibu mwaka wa tano tena tangu nimalize dawa, nikienda nikiena kucheki, nikaenda kuchekiwa siti scan, wakaniambia hawaoni tena kitu. Mwaka jana akaniambia kwa kweli, mama, umepona, tumekudischarge. Changamoto gani ulikutana nayo katika mchakato mzima wa matibabu? Gharama ni kubwa kiasi, lakini naona kule Ocean Road wanasaidia sana kwa kweli, ukifuatilia na ni matibabu vizuri kule Ocean Road. Gharama hakuna yaani, ni gharama kidogo mno, labda ile safari ya kwenda na kurudi na mzunguko, na gharama kidogo tu za kuchangia. Lakini changamoto nilioikutana nayo sana ni ushauri wa ndugu na marafiki ya kwamba usiende ukakatwa ziwa, utakufa, usitumie hizo dawa, tumia za kienyeji, hizo dawa haziponi, wanadanganya. Lakini mimi nilishika moja tu kwamba nitapona. Kwa hiyo nawashauri ule ushawishi, jamani, wenyewe ndio una shida, watu wengi wa wanawashawishi wanatushawishi, ya kwamba dawa hizi za kisasa haziponyeshi, lakini zinaponyesha. Shukrani kwako kwa dkt Kombe, bingwa wa magonjwa ya saratani, ukiwa Dar es Salaam, Tanzania. Msikilizaji, saratani inatibika ikiwa utawahi pima na kupata matibabu. Twende tukapime. Hadi hapo sina la ziada. Mimi ni Martha Saranga, kwa heri. Asante uh, sana Martha Saranga kwa makala hayo ya siha njema na msikilizaji, tutakuwa naye pia wiki ijayo sana wakati kama wa leo na naona tunamaliza hivyo leo. Matangazo ya asubuhi kutoka hapa RFI Kiswahili imekuwa ni fahari yetu sana uh, kwa pamoja nawe. uh, jina langu ni Victor Abuso, lakini uh, fundi mitambo amekuwa ni Emmanuel Eliazar, msomizi wa matangazo haya amekuwa ni Victor Robert Wile. Usikose kuwa pamoja nasi tena ukipata nafasi saa 12 jioni, saa za Afrika Mashariki. Asante sana na kwaheri kutoka hapa Dar es Salaam. ni mwanamuziki Fally Ipupa akishirikiana na Booba na kibao kinami kutoka DRC. Akimaliza namna hiyo, matangazo asubuhi kutoka hapa RFI Kiswahili. Muda mfupi ujao, tutakupeleka kule Paris nchini Ufaransa kupata matangazo mengine. Asante sana na kutakia siku njema, lakini usikose kupumzika nasi tena saa kumi na mbili jioni sasa Afrika Mashariki. Asante na kwaheri.