Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Afrika Mashariki ni saa mbili na nusu, Afrika ya Kati ni saa moja na nusu. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso, habari za asubuhi hapo ulipo. Miongoni mwa letu uliokuandalia ni pamoja na kamishina wa tume wa uchaguzi nchini Kenya Roslin Akombe ajiuzulu. Umoja wa Mataifa wataka walinda amani zaidi kupelekwa nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati na waasi wa Islamic State walemewa katika mji wa Raka nchini Siria. Unaweza utumuji pako fupi, anza na alama kujumlisha 25764747. Lakini pia tuandikie katika ukurasa wetu wa Facebook wa RFI Kiswahili. Matangazo haya pia unayapata kupitia redio washirika na tovuti yetu ya RFI Kiswahilicom. Baadaye kidogo tutakuwa na mjadala wa wiki, tutazungumzia kuhusu hatua ya DRC kupigwa kura kujiunga na tume ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa. Kwa hivyo sinende mbali, kwanza tuanzie huko nchini Kenya. Kamishina wa tume ya uchaguzi nchini humo, Roselyn Akombe, ametangaza kujiuzuru siku saba kuelekea uchaguzi mpya wa urais uliopangwa kufanyika tarehe ishirini na sita mwezi huu. Abia Kombe ametoa tangazo hili akiwa jiji New York nchini, uh, nchini, nchini Marekani na kusema kuwa hawezi kuendelea kufanya kazi katika tume hiyo ambayo amejielezea kugawanyika, lakini pia amesema mazingira ya kisiasa nchini humo hayawezi kuruhusu kufanyika kwa uchaguzi utakaokuwa huru na haki. Aidha, amesema kwamba kwa maoni yake, maoni yake amekuwa hayazingatiwi ndani ya tume hiyo, lakini pia amekuwa akipokea vitisho kuhusu usalama wa maisha yake. Suba Churchill ni rais wa mashirika ya kiraia nchini Kenya, lakini pia mwangalizi wa uchaguzi nchini humo. Kwanza kabisa ningetaka kusema kwamba kujiuzulu kwa Rosi na Nacombe ni pigo kubwa kwa tume ya IBC haswa ikizingatiwa kwamba eh, upande wa upinzani wamekuwa wakisema kwamba eh, wanatume hawana uhuru wa kujiamulia jinsi wanataka kuendesha masuala ya uchaguzi. Eh, inajulikana kwamba kuna mwanasiasa eh, ambao ana uwezo ana, ana, mkubwa katika Jubilee eh, ambaye amekuwa akipigia E, wanatume na kuwatusi kulingana na ma ma ma maoni yao katika mikutano zao. Kwa hivyo, tume hiyo imekuwa imeingiliwa na watu ambao wanahudumu kama makachero ambao wana wana wana wanaeleza viongozi serikalini jinsi mwanatume e, fulani alichangia katika mkutano. Kwa hivyo, anavyosema ni kwamba hawana uhuru ya kuendesha masuala ya uchaguzi na matayarisho yanayoendelea. Kwa hivyo yeye amejitenga na masuala haya, kwa sababu anahofia kwamba uchaguzi marudio huenda ikafanyika kwa njia ya haki na ukweli, na tunatarajia kwamba huenda kuna baadhi ya matume na wafanyikazi katika hiyo tume ambao pia watafuata. Nam, huyo ni Suba Churchill, rais wa mashirika ya kiraia, lakini pia mwangalizi wa uchaguzi. Uh, huko nchini Kenya katika hatua nyingine, kiongozi wa muungano upinzani NASA Raila Odinga ametangaza kusitishwa kwa maandamano ya kila siku kwa muda ili kuomboleza vifo vya wafuasi wake watatu ambao walipigwa risasi uh, magharibi mwa wiki hii. Wakati wa huo amesema kwamba yuko tayari kuzungumza na Rais Uhuru Kenyatta kuhusu namna ya uchaguzi uh, utakavyofanyika katika mazingira ya uhuru na haki na wala sio kuundwa kwa serikali ya muungano. I do don't want ninachosema, I don't ni kuwa sitaki nusu mkate, afahamu kuwa sitaki nusu mkate. Niko tayari kuzungumza naye kuhusu namna ya kuwa na uchaguzi utakayokuwa huru na haki, lakini siko tayari kwenda kuzungumza nusu mkate. Kiongozi wa upinzani nchini Kenya Nasa Raila Odinga akizungumza akiwa jini Nairobi. Kundi la wanaharakati wanaopigania demokrasia na utawala bora nchini Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo, Lucha wamepinga kuchaguliwa kwa nchi hiyo kuwa mwanachama wa baraza la haki za binadamu la Umoja Mataifa kwa muda wa miaka mitatu. Uh, Gisle Muhiwa ni mmoja wa wanaharakati hao wanazungumza akiwa mjini Goma. kwanza ni kuona namna uh, government ya Kongo haiheshimu haki za binadamu uh, sisi kama Lucha tumefanya maandamano mengi ambayo hakuna hata ujauri fulani, lakini wametufunga, uh, wametupiga, wamefanya mambo mabaya kufatana na mambo yote ambayo tumefanya na pia kwenye distrikti nyingi katika nchi yetu. Kwa, kwa mfano pa Kasai na pa Beni, watu wameendelea kukufa kila siku na kumekuwa uh, corruption fasi nyingi katika nchi yetu na katika viwanda vya vya government yetu ambao tunakuwa nayo, na hiyo inaonyesha ya kwamba namna gani watu ambao hawaheshimia haki za binadamu ndio wale watakuwa watu ambao wataanza kupana decision, kupitia haki za binadamu katika dunia mzima. Nam, ni sauti yake Gisle Muhiwa, mmoja wanaharakati wa Lucha akizungumza akiwa mjini Goma. Wataalam wa Marekani na washirika lisilokuwa la kiserikali la Enough Project wamesema wameshuhudia benki moja ya kifahari nchini humo ikiruhusu uhamisho wa fedha kwa makampuni au watu binafsi wanaoshirikiana na kundi la wapiganaji waasi wa, wa Hezbollah Uh, shirika hilo linasema kwamba benki hiyo ya BGFI inamilikiwa na ndugu wa rais wa DRC, Joseph Kabila, imekuwa ikirahisisha operesheni hizo za uhamisho wa fedha kwa zaidi ya mara tano tangu mwaka 2011. Serikali ya Kinshasa imetoa tamko kuhusu tarifa hiyo, kama anavyoeleza hapa waziri wa habari na msemaji uh, Lambert Mende. Ripoti president... kama hizi zinatolewa kila siku <tutu> na tumechoka kuzisikia sasa. Inakuwa ndugu wa rais ndiye anayeongoza, sio rais tena anayeongoza. Nani alisema kwamba ndugu wa rais hawezi kushitakiwa, kama ni kweli anahusika kwa njia moja ama nyingine? Nchini DRC hakuna sheria inayosema kwamba ndugu wa rais hawezi kushitakiwa. kama shirika hili inafu project linao shahidi tosha kwamba benki hiyo BGF inatumika katika ushirikiano na makundi ya kigaidi au makundi yanayodaiwa kuwa ya kigaidi. Kuna utaratibu wa kufuata kisheria. Naam, ni sauti yake Lambert Mende, waziri wa habari na msemaji wa serikali ya DRC. Umoja wa Mataifa unasema watoto nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati wanakabiliwa na bala njaa na kuna baadhi yao ambao wamepoteza maisha. hatu hii inatokea kwa sababu uh, ya wafanyakazi wengi wakitoa misaada ya kimataifa kukimbia nchi hiyo kwa sababu za kiusalama, lakini wakati huo huo Umoja wa Mataifa uh, kupitia katibu wake mkuu Antonio Guterres amesema uh, kwamba nchi hiyo yahitaji wanajeshi zaidi ya mia tisa wa kulinda amani kusaidia na wale elfu kumi na mbili uh, kulinda amani katika nchi hiyo. Parekut Edis Forien ni mwanasiasa wa Jamhuri ya Demokrasia Kati. Anazungumza akiwa Dar es Salaam. Uh, nafikiri matatizo ya Afrika <laughs> ya Kati sasa hivi isiyo kuleta watu ziada, matatizo wale watu wanawaleta, wanakuja kufanya kitu gani? Sababu wale ah, ambayo wapo sasa hivi inaonekana wanatembea tu bila kazi yoyote. Kwa hiyo hata kama ikileta watu wengine wakitembea kama wale ambayo wapo, itakuwa hawezi kusaidia, matatizo itaendelea kuendelea endeikileta watu wabidi wa-waje wa wajewaanza kwa kwa nguvu kusanya bunduki watumia nguvu. Mpaka sasa hivi hatua ya mazungumuzo inaona imefeli, sababu wale waasi wale watu wanini wa, waselikana wa antibalaka wamesha sain mkataba mingi, kuna serikali na waheshimu hivi mkataba na njia pekee sasa hivi ambayo inabaki ni njia za nguvu tu u wafukuza kama ilion <laughs> jiji moja hii inaitwa Bukaranga, walikuwa wamevamia Bukaranga, Minska ameenda wakawafukuza, wakakimbia waka. Ni mwanasiasa wa Jamhuri ya Demokrasia, Jamhuri ya Afrika ya Kati Parekuta Edisiforie anazungumza nasi akiwa jijini Dar es Salaam. Radio France Internationale Afrika ya Kati ni saa moja dakika thelathini na nane, Afrika Mashariki ni saa mbili. Uh, naona zimeingia dakika thelathini na tisa. Asante sana kwa kuendelea kuwa pamoja nasi popote pale ulipo. Habari za asubuhi. Polisi nchini Uganda imetumia mabomu ya kutoa machozi na risasi za mpira kuwatawanya wafuasi wa upinzani wanaoandamana kupinga mpango kuifanyia mabadiliko katiba ya nchi hiyo ili kuondoa ukomo wa umri wa kuwania urais. Mwandishi wetu Emmanuel Eliazar anaripoti. Mamia ya wa waandamanaji walikusanyika jirani na mji mkuu wa Kampala, wakiwa wamevaa vitambaa vya rangi nyekundu kichwani, wakipaza sauti kupinga mpango wowote wa kuifanyia mabadiliko katiba ya nchi hiyo. Mpango wa kubadili katiba unaonekana kulenga kumpatia nafasi rais Yoweri Museveni ambaye kwa sasa ana umri wa miaka 73 kuwania muhula wa sita madarakani katika uchaguzi wa mwaka 2021, kwa mujibu wa kipengele cha 102b cha katiba ya Uganda. Rais Museveni mwenye umri wa miaka 73, haruhusiwi kuwania urais katika uchaguzi wa mwaka 2021. Kiongozi wa wabunge wa upinzani katika bunge la Uganda, Winnie Kiiza, ameliambia shirika la habari la Ufaransa AFP kuwa upinzani hautarudi nyuma katika maandamano, huku mbunge mwingine Moses Kasibante akisema watu 18 wamejeruhiwa. wa msemaji wa polisi nchini Uganda Hasan Kasingye amelaumu upinzani kwa maandamano hayo ambayo yanachochea machafuko na kudai polisi walifanya kazi yao ili kuhakikisha kuna kuwa na usalama. RFI. Radio France Internationale. Mm, Afrika Mashariki ni saa mbili dakika 40. Waasi wanaoungwa mkono na Marekani nchini Syria wanasema wamefanikiwa kudhibiti mji wa Raqqa unaodhibitiwa na kundi la Islamic State. Jeshi la Marekani linasema kwamba asilimia tisini ya mji huo ambao umekuwa ngome ya wasao sasa hivi utak karibuni utakuwa huru. Kundi la Islamic State limekuwa likidhibiti mji huo tangu mwaka na 2014. Na uongozi wa Katalonia umekataa ombi ume la serikali ya Hispania kuacha kusisitiza, kuwa wanataka eneo hilo kujitenga. Viongozi wa Hispania wakiongozwa na waziri mkuu Mariano Rajoy wamesema kwamba hawawezi kuruhusu eneo hilo kujiongoza. Michezo na Fredrick Mwaka. Asante sana Victor Abuso, tuanzie kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, ambapo mabingwa watetezi wa taji la shirikisho barani Afrika TP Mazembe wanasafiri leo kuelekea kule nchini Moroko kuchuana na Fusi Rabat katika mchezo wa marudiano wa hatua ya nusu fainali ya kombe la shirikisho. Mchezo wa kwanza ambao ulichezwa mjini Rubumbashi, TP Mazembe ilishinda kwa bao moja kwa bila, na kocha msaidizi wa timu hiyo David mwakasu ameiambia ame ameambia mtanda ameiambia tovuti ya klabu hiyo kuwa kikosi chake kitakosa wachezaji wawili, Salif Kolibali pamoja na Adama Traore. Na mchezo huo utachezeshwa na mwamuzi uh, kutoka nchini Zambia ambaye anajulikana kwa jina la Jan Sikazwe nri maarufu sana barani Afrika nafikiri, na yule Gasama Papa wa kule Gambia, ni kweli kabisa mm. Utakumbuka Sikazu amechezesha fainali ya kombe la mataifa barani Afrika mwaka huu mwezi Januari, baina ya Cameroon na Misri. Na tukiondoka sasa nchini Kongo, ni kwamba nchini Kenya, miamba ya soka nchini humo Gor Mahia wenyewe umejiweka karibu zaidi kutwaa taji la ligi kuu ya soka nchini Kenya baada ya kuichapa Kariobangi Sharks mabao matatu kwa moja. Mchezo ambao ulichezwa jana huko uh, Kisumu na mshambuliaji raia wa Rwanda Jack Tuisenge alifungwa mabao matatu kwa maana hat ya hatrick katika mchezo huo. Zimesalia mechi saba kabla ya kumalizika kwa ligi kuu ya soka nchini Kenya na Gol Maia ina alama hamsini na tisa kumi na nne mbele ya Taska inayoshika nafasi ya pili, ikiwa na alama 45 na Sofapaka inayoshika nafasi ya tatu, ikiwa na alama 44 inavyoonekana ikiwa Gor Mahia watashinda mechi ijayo ama mechi mbili zilizo watatawaza mabingwa kwa mara nyingine ni kweli. Na hiyo pia itategemea na ikiwa taska itapoteza katika michezo hizo mbili na, na nikihitimisha, kule nchini India mavinala wa soka barani Afrika kwa soka la vijana Ghana watachuana hii leo na Niger katika mchezo wa hatua ya 16 bora ya kuwania taji la kombe la dunia kwa vijana chini ya umri wa miaka kumi na saba. Ghana imeshinda taji hilo mara mbili mwaka 91 na mwaka 95, wakati Niger yenyewe itakuwa ikiwania kufuzu hatua ya robo fainali. Bila shaka ni mchuano ambao utakuwa unatazama kwa karibu sana na wadau wa soka barani Afrika. Bila shaka. Shukran, nafutu achia hapo, asante sana. Habari za asubuhi, msikilizaji wa RFI Kiswahili upande wa magazeti, asubuhi ya leo tunaanzia nchini Ufaransa ambapo gazeti la Le Monde lenyewe linaangazia maandamano yaliyofanywa na raia takriban laki mbili mjini Barcelona wakipinga kukamatwa kwa viongozi wawili wanaotuhumiwa kuandaa maandamano ya kudai uhuru wa jimbo la Catalonia. Lakini pia gazeti la The Telegraph la nchini Uingereza lenyewe laandika habari kuhusu kauli iliyotolewa na waziri wa usalama wa ndani wingele... wa Uingereza Amber Rudd. Yeye amesema kuwa jeshi linaweza kutumika kulinda mipaka iwapo Uingereza itajitoa umoja wa Ulaya bila makubaliano. Nchini Kenya gazeti la Daily Nation lina habari iliyopewa uzito wa juu. Ni kuhusu kujiuzulu kwa kamishna wa tume huru ya uchaguzi na mipaka nchini humo, Dr Roslin Akombe. Lakini pia nchini Uganda, Daily Monitor laandika kuhusu watu wawili waliojeruhiwa na polisi wakati wa mkutano, polisi waliko, walipokuwa wakitawanya mkutano ulioandaliwa na mbunge wa jimbo la Rubaga kaskazini nchini Uganda ukilenga kupinga mswada wa kikomo cha umri kwa anayetaka kuwania urais nchini humo. Nchini Rwanda gazeti la The New Times laandika habari kuhusu wito uliotolewa na waziri wa afya nchini humo akiwataka wanaume nchini kushiriki kikamilifu juma hili ambapo Rwanda inaadhimisha wiki ya huduma ya uzazi na mtoto ili kuchangia kuinua ustawi wa mama na mtoto. Mm, kwa jambo jema sana. Tutaona itakavyokuwa. Ni kweli kabisa. Nchini Tanzania sasa magazeti mengi yameangazia habari inayohusu maendeleo ya afya ya mbunge wa jimbo la Singida Mashariki Tundu Lisu ambapo gazeti la Tanzania Daima lenyewe laandika Lisu avunja rekodi ndiye mgonjwa pekee aliyewekewa damu nyingi katika hospitali ya Nairobi katika kipindi cha miaka 20. Ni kweli mm, kabisa. Lakini mwananchi lenyewe nasema video ya Lisu ya zua gumzo, pia linasema moto waendelea kuwaka CCM, wanachama wa hoji. gazeti la Uhuru lenyewe laandika vigogo CCM kizungumkuti, ni wakuu wa wilaya na wakurugenzi watakiwa watumie hekima kujitathmini. Hivyo ndivyo yanavyosema magazeti ya nchini Tanzania. Na ndivyo navyohitimisha habari za magazetini asubuhi ya leo. Asante uh, sana Sabina Mpelo, na kutakia asubuhi njema hmm, na bila shaka tuonana tena hapo kesho. Asante uh, sana na kwako pia. Asante uh, nam, karibu sana katika makala ama mjadala wa wiki leo hii Okay i Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo, DRC, ilichaguliwa kuwa mwanachama wa tume ya Umoja wa Mataifa haki za binadamu. Marekani na mashirika ya kutetea haki za binadamu kama Amnesty International, Human Rights Watch yamekasirishwa na hatua hii kwa madai kwamba DRC imeendelea kutumia wanajeshi wake na afisa wengine wa usalama uh, kuwatesa raia wasiokuwa hatia hasa katika jimbo la Kasai. Nchini DRC serikali imefurahia hatua hii, lakini mashirika kiraia, uh, ya kiraia na yale ya kupigilia demokrasia ya utawala bora kama Lucha na Sefado wameshtumu hatua hii na kutusaidia kutathmini Uh, swala hili naungana naye Omar Kavota ambaye ni rais wa shirika hilo la Sefado, lakini pia tuta uh, kuwa na wakili Jean Paul Lumbulumbu baadaye kidogo, lakini uh, Omar Kavota, karibu sana katika karibu, mjadala wa wiki. Asante, karibu, uh, uh, kwanza kabisa tufahamishe kwa nini mashirika ya kiraia na shirika lako hili uh, kidogo mmekosoa kuchaguliwa kwa DRC kuwa mwanachama wa uh, tume hii ya haki za binadamu? Bila shaka nina nimechukua nimeona mitazamo fulani fulani ya vyama, mashirika ya kiraia hususan, kama umeweza kuzungumzia, uh, hizi kundi Human Rights Watch, Amnesty International, Lucha aka na wengine ambao wameweza kupinga uteuzi wa DRC kwenye shauri kuu ama commission ya umo, ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa, lakini sepado uh, ingawa uh, tuko uh, uh, shirika ya kutetea haki za binadamu sisi tunaona kwa namna nyingine uteuzi wa wa DRC. Sisi tulipongeza uteuzi wa taifa hili la DRC na, tunafikiria kuwa uh, si vizuri kuchukulia uteuzi wa DRC kama swala binafsi, ichukuliwe kama ushindi wa utawala zidi ya upinzani, ushindi wa rais Joseph Kabila, sijue zidi ya nani. Lakini sisi tunachukulia uteuzi wa DRC kama jukumu, jukumu ambalo limepewa kwa nchi yetu ili iweze kurekebesha sera yake ya haki za binadamu iweze kujimarisha na iweze ku, kuona namna gani isiweze kuwa kila siku kilaumika, wakati yao yenyewe itakuwa kama mmoja wa viongozi, mmoja wa NGO ambazo zina jukumu ya kuboresha haki za binadamu, iweze kujisaidia iende mbele, kwa kurekebisha hali ya haki za binadamu hii, mm. ni muhimu na sera yake iweze kukomaa uh, isiendelee kukua kila siku kilaumiwa kwa sababu ya visa fulani fulani vya ukosefu wa haki za binadamu nam. Kwa hivyo tuweke vizuri kwamba nyinyi sefado mnaunga mkono Uh, kuchaguliwa kwa DRC kwenye tume hii ya uh, haki za binadamu uh, sawa kabisa. Nitarudi kwako baadaye kidogo, lakini uh, nimkaribisha wakili Jean Paul Lumbulumbo ambaye pia amekuwa akifuatilia kwa karibu sana uh, swala hili uh, Jean Paul Lumbulumbo, una mtazamo gani? Tumesikia Marekani na mashirika mengine kama Human Rights Watch, Amnesty International anasema kwamba uh, DRC haistahili kuwa kwenye tume hii kwa sababu ya rekodi yake ya haki za binadamu hasa Jimboni Kasai. Bo, ya kwanza nitenda kusalimia e, Omar Kavota ambaye na furaha ya kuweza kubadilisha ma, mafikiri yangu naye na ya kuweza kusalimia vilevile vile, e, wasikilizaji wengi wa radio e, Kiswahili. Nadhani ya kwamba ya kwanza kuteuliwa ama kuchaguliwa kwa DRC kunako kamati ya haki za binadamu kunako umoja mataifa E, ya kwanza si kitu kibaya si kitu kibaya kwa sababu e, wakati nchi inapatikana na sawa jisi mwanamemba ya kamati sawa, hiyo ni kitu kizuri kwa raia, ni kitu kizuri kwa nchi, na inaonyesha kwamba nchi inaweza kuweza kutoa maonyo yake katikati ya wanamemba wengi ambao wanapatikana katika hiyo kamati. Lakini kuna kitu ambacho mimi kinamsumbua, kina ya kwanza ni kuona namna gani Eh, ofisi ya Umoja wa Mataifa ambayo inahusu na haki za binadamu hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ama bien Conseil des Nations Unies des droits de l'homme inatoa ripoti zake kila mwezi, ikionyesha ya kwamba unyanyasi wa haki za binadamu ni wengi kabisa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mimi nafuatilia hizo ripoti mwezi kwa mwezi, na kweli inaonyesha namna gani wapinzani wamefungwa, haki za binadamu zimenyanyaswa, na hizo ripoti zinaonekana kweli ya kwamba jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ni nchi ambayo haiheshimu haki za binadamu. Hiyo ni kitu ya kwanza. Kitu ya pili, wakati mnaangalia haki za binadamu ambazo zinapatikana katika katiba ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, mtatamata kwa mfano haki kwa usalama, ukiangalia namna gani Wakongomani wanaua kila siku tukikamata ngambo ya huko kunako teritoria ya Beni, tukikamata katika Kasai, tukikamata wale ambao wanaua kila mm, mara kupitia watu ambao waliomiliki silaha na angalia kwamba haki ya usalama haipatikani. Tukamate haki ya elimu. Katiba ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo inasema kwamba elimu inapaswa kuwa bure mm, nako jamhuri ya eh, kidemokrasia ya Kongo wa, ya wakili Polo Mbulumbu, nimekupata vizuri, nimekupata vizuri kabisa. Muda wetu ni mfupi sana na Arigbele, nisiki kwa Omar Kavota, sasa unafikiri uh, DRC imepata nafasi hii na imekuwa ikitumiwa kwa uh, makosa hayo, unafikiri majukumu yake yatakuwa ni nini hasa, uh, kujaribu kuonesha kwamba DRC hakuna uh, madai haya ambayo yamekuwa akitolewa? Ni kweli kwamba DRC, nchi yetu, ina changamoto nyingi kuelekea haki za binadamu na ingali na njia ndefu ya kuboresha haki za binadamu lakini mimi ninavyofikiri, sione ya kuwa ni kwa kuiweka kando ndipo DRC inaweza si kujiboresha, ni kwa kuifika jukumu i kwa kuipa nyazifakama imeweza kufanyika hivi karibuni New York, kwa kuweza kuitia miongoni mwa nje ambazo zina jukumu ya kuweza kuboresha iki za binadamu, ndipo inaweza kujisaidia. Na hapo nafikiri ya kuwa sasa viongozi wa DRC wameweza kupewa wazifa wameweza kupewa jukumu, sharti waweze kuonyesha ulimwengu ya kuwa e, wale ambao wanashtaki nchi yetu kila siku wa utuikazi wa haki za binadamu wasiweze kuwa na mashtaka, ni kwa kuweza kuhamasisha haki za binadamu kwenye eh, ngazi zote za nji, iwe katika jeshi iwe katika polisi. Yani wajitahidi wa wa waweke sera ambayo inaweza kupelekea kuimarisha haki za binadamu. Pia waweze kutia uh, mbinu ya kuweza kujadiliana na mashirika ya kijamii, mashirika ya kutetea haki za binadamu hivi kwamba wakati ripoti zinatolewa ambazo zinaonyesha ukiukazi wa haki za binadamu kuweze kuwa eh, siasa ya kuto kuazibu haizuru nani ambaye ana naanakiuka haki na, na iwefanye kazi, na hiyo inaweza kupelekea nchi yetu iweze kuwa na sura nzuri kuelekea haki za binadamu. Uh, sawa kabisa, na nimkumbushe msikilizaji kwamba kati ya mataifa ya mia moja na hamsini uh, na moja ambayo yalipiga kura mia moja na tisini na tatu Uh, zaidi ya mia moja yalipigia DRC bila shaka kuonyesha kwamba eh, inamunga mkono na, na ni wazi kwamba bwana Jean Paul jeanpollulumu. Tukimalizia kwa haraka haraka tu kwamba mataifa mengine pia maonyesha wazi oh, kwamba DRC inaweza ikatoa mchango wake katika tume hii. Oh, nasema kwamba kweli kunaweza kuwa nchi nyingi ambazo zilitoa kura kwa ajili ya demokrasia ya Kongo. Kwa nini niendelee nikijiuliza, hizo ripoti ambazo Umoja wa Mataifa matuma kila mmoja ambao unaonyesha kwamba unenyesa wa haki za binadamu kweli naa aaen hizo nchi hazisome hizo ripoti, ni ni swala ambalo mtu anaweza kujiuliza. Lakini Omar, kao amesema, nadhani ya kwamba sikueza kutia nchi mbali katika hiyo kamati ndio inaweza kusaidia nadhani ya kwamba sasa kwa kuona kwamba Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imepatikana katika hiyo kamati ya umoya, Umoja wa Mataifa unaohusika na na haki za binadamu, itaomba sasa viongozi wa Jamhuri ya Kongo waweze kuwa na mwenendo bora, viongozi wa serikali wa jeshi wa, wa polisi na ambao wanaohusika na ujasusi waweze kuwa na mwenendo bora ambayo itaonyesha kwamba wale ambao waliotoa kura yao kwa ajili ya Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo wa kuweza kupatikana katika hiyo kamati ya umoja wa mataifa wanaohusika na, na haki za binadamu hawakupiga kura yao. Tunaamini ya kwamba inaweza kuwa vile vile mwito kwa hao viongozi kuweza kuboresha hali ya haki ya binadamu katika jamhuri ya demokrasia ya -sa Kongo. Sawa kabisa Kavote, nakupa kama sekunde ishirini hivyo umalizie, mda tu umekwenda sana, ulikuwa na jambo, na ulikuwa unamalizia kwa haraka haraka tu Hakuna nchi duniani ambayo hakuna ukiukaji wa haki za binadamu, lakini serikali zinajitahidi kupunguza ukiukaji huo kwa kuadhibu wakosaji. Na hiyo ndio juzi ambao tunatoa kwa serikali yetu ili iweze kujipatia sura nzuri kwa ajili ya haki za binadamu. Nam na, kwa kauli hiyo ya Omar Kavota, rais wa shirika la Sefado kule mashariki mwa DRC na wakili Jean Paul Lumlumbu, kwa bahati mbaya sana tunamalizia hapo kwa sababu ya muda. Nawashukuru sana, nawatakia na, na asubuhi njema. Uh, nami msikilizaji, kufikia hapo tunafika mwisho wa matangazo ya asubuhi kutoka hapa Arifa ya Kiswahili. Msimamizi wa matangazo haya amekuwa ni Victo Robert Willi, fundi mitambo Emanuel Lazar, jina langu ni Vikta Abuso na kutakia asubuhi njema. Usikose kuwa pamoja nasi tena itakapofika saa 12 jioni saa za Afrika Mashariki. ni mwanamuziki Christian Bele kutoka nchini Tanzania na kibao amerudi Tukimaliza namna hiyo matangazo asubuhi, kutoka hapa RFI. Ah, RFI Kiswahili mdafupu jao toka kule jijini Paris nchini Faransa, kusikiliza matangazo mengine lakini usikose kuwa pamoja nasi saa 12 jioni saa za Afrika Mashariki kwa heri <mimu> <mimu> <mimu> <mimu> <mimu>