Ni saa mbili na nusu za asubuhi Afrika Mashariki, saa moja na nusu za asubuhi Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salam nchini Tanzania. Martha Saranga. Tume ya uchaguzi nchini Kenya IEBC kujadili Jumatatu namna itakavyotekeleza zoezi la marudio ya uchaguzi wa rais katika baadhi ya kaunti Wanajeshi 13 wa wa uawa kusini magharibi mwa Niger. Na Japani inafanya uchaguzi mdogo leo Jumapili, huku chama cha kihafidhina chake waziri mkuu Shinzo Abe kikitaraji kufanya vizuri. Karibu katika ngo ya pili ya matangazo yetu ya asubuhi leo Jumapili, Oktoba 22, mwaka 2017 22, Tume ya uchaguzi nchini Kenya IEBC itakutana Jumatatu kujadili namna itakavyotekeleza zoezi la marudio ya uchaguzi wa rais katika baadhi ya kaunti. Mwenyekiti Wafula Chebukati ameliambia gazeti la Kenya Daily Nation. Hatua hiyo inakuja kufuatia siku kadhaa za mashambulizi ya wafuasi wa upinzani NASA dhidi ya maafisa wa tume hiyo katika vituo vya mafunzo katika baadhi ya maeneo ya kaunti za Siaya, Kisumu, Vihiga, Homa Bay na Migori. Aidha, mwishoni mwa Juma Rais Uhuru Kenyatta alisema wana usalama wataimarisha hali ya usalama katika zoezi zima la uchaguzi. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres anataraji kuwasili nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati siku ya Jumanne, wakati huu vurugu kati ya wanamgambo wa Kiislamu na wa Kikristu zikichacha katika miezi ya hivi karibuni. Akizungumza katika mahojiano na Radio France International, Guterres amesema ziara yake imelenga kuonyesha mshikamano na walinda amani wanaowajibika katika mazingira hatarishi zaidi. Ziara hiyo katika taifa la Jamhuri ya Afrika Kati itakuwa ya kwanza katika mpango wake kwa walinda amani tangu alipokabidhiwa nafasi hiyo Januari mosi, ingawa alikwisha zuru mara kadhaa alipokuwa mkuu wa shirika la kuwahudumia wakimbizi, UNHCR. Serikali ya Mali imetangaza kuongeza mwaka mmoja wa hali ya tahadhari nchini humo, ambayo ilitangazwa kwa mara ya kwanza baada ya shambulizi la Novemba 15 lililolenga hoteli mjini Bamako. Uamuzi huo ulifikiwa mwishoni mwa juma kufuatia kikao cha baraza la mawaziri baada ya ziara ya mjumbe mmoja wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa nchini humo. Mkuu wa shirika la afya la kimataifa anaupima upya uteuzi wa rais Mugabe wa Zimbabwe kuwa balozi mwema wa shirika hilo kufuatia ukosolewaji uliotolewa kimataifa. Tedros Adhanom, mkuu wa WHO, alimteua rais Robert Mugabe wa Zimbabwe kuwa balozi mwema wa afya baada ya kuisifu Zimbabwe kuzingatia afya ya umma. Serikali ya Uingereza Canada zimeshtushwa na uamuzi huo uliofanywa na shirika la afya la kimataifa na kusema haukubaliki. Jumla ya polisi kumi na tatu wameuawa wameua wa Jumamosi katika mashambulizi mapya yaliyolenga eneo la Niger katika mpaka wa kusini magharibi, jumamoja tu tangu shambulizi dhidi ya doria ya pamoja ya jeshi la Niger na Marekani. Mara kadhaa eneo hilo la mpaka limekuwa likilengwa na mashambulizi ya wanajihadi. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Ni saa 2 na dakika 34 kwa saa za Afrika Mashariki saa 1 na dakika 34 kwa saa za Afrika ya Kati. Japani inafanya uchaguzi mdogo hii leo, huku chama cha kiafidhina cha waziri mkuu Shinzo Abe kikitaraji kufanya vizuri baada ya kampeni zake kutawaliwa na ajenda kuhusu Korea Kaskazini na uchumi. Takriban wapiga kura milioni mia moja wanashiriki uchaguzi huo nchini Japan. Rais wa Marekani Donald Trump amesema punde mageuzi yatashuhudiwa nchini siria kufuatia kuangushwa kwa udhibiti wa wanajihadi wa Islamic State jimboni Raka nchini Siria, hatua inayoashiria kukomeshwa kwa kundi hilo. Trump ameahidi juhudi za kidiplomasia kufanywa na Marekani na washirika wake kumaliza vurugu na kuruhusu wakimbizi kurejea salama makwao nchini Siria, na kufanyika kwa mchakato wa kisiasa utakaoheshimu matakwa ya raia wa Siria. Kiongozi wa Kataluni ya Carles Puigdemont amesema mpango wa Madrid dhidi ya eneo hilo haukubaliki, na kuitisha kikao cha viongozi wa jimbo hilo kujadili mvutano uliopo. Kiongozi huyo ameuelezea mpango wa Madrid kama shambulizi baya zaidi kwa taasisi za Catalonia tangu utawala wa kiimla wa Jenerali Franco mwaka 1939 hadi mwaka 1975. Mpango wa waziri mkuu wa Uhispania Mariano Rajoy kusudia pia kufutilia mbali Uongozi wa Katalonia na bunge lake. Hatua hizo ni baada ya kura ya maoni kuhusu kujitenga ambayo ilifanyika licha ya kuzuiwa na mahakama ya kikatiba nchini Uhispania. Radio France Internationale ni saa mbili na dakika 35 kwa saa za Afrika Mashariki. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Tunasikika pia kupitia tovuti yetu kwa anwani ya www rfikiswahili com. Nampisha Karume Sangama katika makala changu chako, chako changu, changu. Karibu msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale katika makala haya ya changu, chako chako changu Ungana nami Karuma Sangama, mtayarishaji na msimulizi wa makala haya, nikuletea mambo ya historia, utamaduni, muziki na le parler francophone, yani shughuli za lugha ya Kifaransa nje ya Ufaransa. Kwanza tuanze na mambo ya historia. Kwa Matias, wilaya ya Kiba mjini mkoani Pwani nchini Tanzania, ni sehemu yenye historia ndefu sana. Juma iliyopita tuligusia kwa undani historia ya eneo hilo, ambapo mjukuu wa yule anayehusika na jina hilo John Francis Mathias Kimiro alitusimulia kuhusu babu yake mzaa baba. Alianzisha shughuli mbalimbali za kisiasa, kiuchumi na kijamii sehemu hiyo, kwa mfano ofisi ya tano, kilimo, mahakama ya kwanza kwenye eneo hilo la Kiba na hata shughuli za kwanza za kidini. Kwa mara nyingine tena, John Francis Mathias Kimiro mjukuu wa Matias Kimiro anayehusika na kubeba jina la kwa Matias pale maeneo ya Kibaa, anaendelea kutupasha kuhusu babu yake. Na majina mengi ya maeneo mbalimbali yana historia ndefu nyuma yake. Unasema toka mfipa, jirani yetu, unasema kwa Mbonde, unajua eh, y haya, haya majina ya lazima yana ushahidi wa mchango fulani wa muhusika, ndiyo maana Kisikia mtu anaita kwa, kwa funa pala, anaita maili moja maili moja. Ni, maanake pali, ni maili moja kutoka shirika la elimu Kibaha pale aalimoja wale wakazi wa Tumbi wanaenda hapo maili moja, maili moja picha ya ndege ukavyo, unavyoona palikuwa na alama kabisa na picha kabisa ya ndege. Mtu mmoja alichonga akaiweka pale kama ndege la baba siku, ndio pakaitwa picha ya ndege. Ndio maeneo mbalimbali yanaweza kupata majina kutokana na matukio kama hayo. Majina ya maeneo mengi yanabeba historia mbalimbali. Mfano mwingine ni Kiba picha ya ndege Na, na, na kuhusu hiyo picha ya ndege, kwa hiyo tuseme ilikuwa ni kazi ya kisanaa ambayo mtu alitengeneza, alichonga kitu mpaka ikaitwa picha ya ndege, na ikaendelea kukaa mpaka sasa hivi. Sasa hivi si ndio? Ndivyo hivyo, ndivyo hivyo. Mimi nadhani na, na bado ipo si, bahati mbaya sijaangalia lakini nadhani ipo mimi kuwa fahamu naiona ni mtu kabisa, yani mtu alikaa chini akaichonga ndege kabisa. Ndege hiyo, akaitafutia mlingoti akaiweka. Basi kwa njia moja nyingine akawa pako, pako, pako hivyo. Huyo mtu aliyetengeneza ile alikuwa alikuwa ni Mtanzania; alikuwa ni wa, wa, wa, wa pale pale, na ilikuwa wakati wa ukoloni Hapana, inaweza kuwa lakini kwa uwepo wake mpaka leo, nadhani inaweza kuwa sana sana kwenye miaka ya mwanzoni mwa 60 60 hivi, kitu kama hicho, kwa sababu leo mji nayo ukiangalia kitongoji kile na hapa, nadhani vitongoji vya zamani sana vilikuwa eh, hapa na, konfipa, na mbazani, kwa mfipa nadhani kongo, kwa kongoi kongoi hivi Nembe, saba hivi nadhani anahusika na eneo inayobeba jina lake kwa Matias, maeneo ya Kibaa, akupata changamoto zozote za kisiasa, kiuchumi na kijamii baada ya Tanganyika kupata uhuru. Kwa kuwa alifanya kazi kwenye utawala wa kikoloni, unajua, yeye kwa nature ya kazi yake, unajua, mtu ukiwa afisa kilimo au bila shaka ni kwamba wenzio unayokishana naye ni wakulima, wenzio ni watu wa kawaida kabisa. Eh, majukumu ya kwa, kwa, yake moja ni kuhakikisha kwamba na kisha kwamba ni mbegu na nini kuelekeza watu jinsi misimu na jinsi ilivyo. Kwa hiyo kwanza, kazi yake ilikuwa inamsaidia sana kujichanganya na watu. Unajua mara nyingi sana watu wanepata tabu kupata mitazamo tofauti ni wale ambao wakati wa koloni walikuwa wanafanya kazi ambazo zinawakilisha ile hali halisi ya ya, ya, ya ukoloni. Kwa mfano, mtu ambaye anaweza kupata nafasi ngumu sana ukiwa askari au polisi wakati. Uh, of course wewe utapata shida sana kwa sababu wakati ule unafuata ile amri moja kwa moja ambayo ina inaonyesha hasa eh, u, ukatili wa, wa ukoloni. Watu wengine kuna kulenda, unakamata watu, unachapa unafunga watu e, mtu namna hiyo kwa kweli, um, hata katika hata wakati huu sasa, baada huu watu kama wao wanakuwa na mitazamo tofauti sana katika jamii, lakini kwa, kwa mtu ambaye labda ulifanya kazi ya koloni, wakati ulikuwa mwalimu, bado heshima yako au karibu watu takuepo ulikuwa daktari au mganga au gani, kwa sababu baada ulikuwa nafanya kazi hakuna tofauti sana ile kukujengea, na ile tofauti kidogo inakuwa. Kwa hiyo hata yeye akupata tabu sana kupata mtazamo tu, ingawaje angeweza kwa mtu mwingine, kwa nafasi aliyokuwa nayo kidogo, kwa sababu maisha kidogo alikuwa hayako babaya, angeweza kuji kujitenga tu akakisha, mradi mimi nakula na fanya, lakini alijua kama ana, bado ana nafasi kwa njia moja ya kutoa mchango kwa taifa lake. Francis Matias Kimiro mji mjukuu wa Matias Kimiro, Kimiro, akitusimulia kuhusu babu yake anayehusika na eneo inayobeba jina lake kwa Matias, wilaya ya Kibaha mjini mkoani Pwani nchini Tanzania. Unasikiza Changu Chako, Chako Changu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale. Morogoro tunapatikana kupitia masafa ya 106.8 FM. Barabara kabisa. Sasa ungana nami katika sehemu hii ya utamaduni, nikiuletea mawili matatu juu ya tatu, nafasi ya sanaa kufikisha ujumbe kwenye jamii. Wadau wanasema kuwa nchi isiyo na sanaa ni kama yai tega. Sikio, mimi naitwa Adrian Nyangamare, ni rais wa shirikisho la sanaa za ufundi, shirikisho ambalo linaunganisha vyama vya wasanii wa kazi za mikono, wachongaji, wachoraji, watu wa fasheni na kadhalika, lakini pia ni ni mwanakamati wa hii programu ya Museum Art Explosion, mradi unaosimamiwa na makumbusho ya taifa nam yeah. Na bwana na, Andre Adrian, unaweza uh, uh, kutueleza sana ina nafasi gani katika kuhakikisha kwamba inapeleka ujumbe uh, katika kuwasaidia au kuwaelimisha watu juu ya masuala mbalimbali yanayohusiana na rushwa, na wanajamii walielewe vipi swala hili la rushwa? Sanaa ina nafasi kubwa sana. Kwanza uh, kwanza ni, ni sura ya taifa uh, uh, nchi ambayo nchi ambayo haina sanaa ni sawasawa na, na yai. Huwezi kujua limekasirika limenuna au limefanyaje. Uh, unaposafiri kwa mfano kwenda nchi za nje uh, kitu kinachofanya kumbuki ile nchi ni maeneo ya sanaa, maumbo, mavazi na hali kadhalika. Kwa hiyo wasanii wana nafasi kubwa sana au sanaa na nafasi kubwa sana katika kuchangia katika mapambano yoyote yale, kwa sababu sanaa ni kitu ambacho kinashughulika na akili za watu, kubadilisha fikra za watu. Nadhani utakubaliana na mimi katika kampeni mbalimbali mbali. Eh, hata wanasiasa ambao ke, eh, kipindi fulani wanakuwa vibuli, lakini ikifika kifika wakati wa chaguzi wenyewe wananyoka, wana wanakuja kwa wasanii, wanawaangukia wawasaidie, mwana kwa sababu msanii akisimama mahala mwana, akiongea, akiimba, akichola, ule ujumbe unamfikia eh, mlengwa kwa njia raini, kwa njia safi na mapokeo ya yule mlengwa yanakuwa ya mapokeo rafiki na ya yanakaa kichwani kwa muda, kwa muda mrefu. Kwa hiyo tunaamini kwamba kwa kupitia sanaa eh, mapambano dhidi ya rushwa, kama sanaa itatumika vizuri, mapambano dhidi ya rushwa yataleta matunda au mafanikio chanya, tutasaidia tuta, tuta, tuta, tuta, tuta, tuta kwa kiasi kikubwa sana wakati wakati wakati tunafungua maonyesho hapa Makumbusho ya Taifa. Msemaji uh, wa TAKUKURU alisema kwamba tangu kampeni imeanza hii eh, wameona kwamba eh, kuna uelewa miongoni mwa jamii. Hata kwa waandishi pia wamekuwa wanaandika sana habari za, za, za rushwa eh, kwa sababu ni rahisi eh, eh, kufuatilia. Msanii unajua msanii anafuatiliwa na watu wengi sana. Kwa kumtumia msanii katika mapambano yote yale kufanikiwa ni kwa asilimia kubwa. Andrian Nyangamare, rais wa shirikisho la sanaa za ufundi nchini Tanzania, akieleza kinagobaga juu ya nafasi ya sanaa kwenye jamii na taifa kwa ujumla, jinsi sanaa ilivyo na ushawishi mkubwa katika kuleta mabadiliko, maendeleo na tija kwenye utamaduni wa jamii husika na taifa. Changu chako chako changu, ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International inapamba moto hewani kwa sasa. Sasa ni muda wa muziki kama ilivyo desturi ya kila Jumapili kupitia makala haya changu chako chako changu, changu ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Gigimani wa Tanzania anakuja na kibao chake papa. Kwa Kiswahili, papa ni samaki wa baharini, watu wa Tanga wanamtafuna ipasavyo, ila papa kwa lugha ya Kifaransa inamaanisha baba. <laughs> Hapo kuna utata wa maneno, au sio? Nisiongee sana. Gigimani na kibao chake papa. Kimamba nasi anopendaga sana samakike mpatie sangara kipua aitoshiwe mpatie ya gigimani kutoka Tanzania ninaamini, wale wadau wa papa kwa mlenda mjini Tanga pale, mnatupata kisawasawa kupitia masafa ya 97.8 FM. Wazee wa sangara mjini Mwanza, ninaamini nao wanatupata kupitia masafa ya 93.3 FM. Makala yaani mchango chako cha kuchanguia idhaa Kiswahili ya Radio France Internationale, endelea kurindima nasi katika masuala ya lugha ya Kifaransa au mambo yanayohusiana na shughuli za lugha ya Kifaransa duniani tunakuletea mambo kedekede kutoka ulimwenguni kuhusu lugha hiyo. Leo tunaelekea hadi mjini Goma kwenye Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwenye uzinduzi wa taasisi ya Kifaransa Institut Français. Basi bila kuchelewa tuungane na mwandishi wetu Chube Ngorombi akituletea mahojiano na Bi Sophie Makame. Makinika. Nazungumza na nani? Mimi ni mbalozi, mpelekewa serikali ya Ufaransa kwenye uh, eneo la Afrika ya maziwa makubwa. Ni kwa nini mmeamua kufungua shule hii ya Kifaransa kwa vijana na raia wa Congo DRC hususan wa Mashariki mwa Congo DRC? Tumechagua kuja hapa kuingiza nafasi ya kufundisha vijana vijana wa, wa eneo la Kivu kwa sababu ni muhimu ku kuonyesha kama ni muhimu kuletea ta kuletea tamaa. Kama vijana watajua, tunaweza kujenga maisha yetu. Ndio tumewahi kuishi hapa wakati wa vita. Kuna watu wanaangalia vita tu, wanafikiri kukugombana basi na sisi tunaweza kujenga maisha yetu uh, kutumia nafasi ya nchi hiyo na kuna nafasi kubwa sana Lazima twende um, na, na lazima tusome, tusome zaidi. Na Kifaransa ina umuhimu gani dhidi ya wananchi wa Kongo na ulimwenguni pote? Kifaransa uh, ni lugha muhimu uh, kwa sababu um, inawezekana kutumiwa kama um, kuwa um, kufanya kazi na uh, kwa mfano watu wa Uganda, watu wa Rwanda, watu wa Burundi. Unajua zamani niliku, nilikuwa nimeishi Uganda, nilikuwa mbalozi pale. Mara nyingi tungependa kufanya kazi zaidi kuendelea kwa uch, uh, uchumi na watu wa Kongo. Kini uh, atuongei lugha sawasawa uh. Kwa hivyo uh, wao pia wamesubiri um, kama Ufaransa ina uh, ingiza ingiz, in uh, mipango um, um, um, um, wa elimu wa kusomesha ki Ufaransa unaweza kusaidia kwa nini? Wakati ambapo sasa nchini Kongo kuna vita huku mashariki mwa Kongo, Ufaransa inaweza kusema nini? Nafikiri nataka kusema kama Ufaransa una amini, una amini kama watu wa nchi hiyo wana, wanaweza kutokea kutokea maisha ya vita, wanaweza kuendelea, lakini kuenda njia hiyo kufanya kazi pamoja nchi majir, majirani na pamoja na nchi za kwa mfano Ulaya, China wanahitaji kuendelea pamoja. Hayo yalikuwa mahojiano na Bi Sophie Makame, balozi wa Ufaransa wakati akizindua taasisi ya Kifaransa L'Institut Francais mjini Goma kwenye Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Shukrani za dhati kwako mwandishi wetu Chube Ngorombi kwa kutuletea mahojiano hayo. Nikumbushe basi wakazi wote wa Goma, Lubumbashi, Kisangani, Kinshasa, Nairobi, Mombasa, Kampala, Arusha na Dar es Salaam musisite kutembelea vituo vya ushirikiano vya utamaduni wa Ufaransa, Alliance Francaise, kujipatia mafunzo ya lugha Kifaransa na shughuli mbalimbali za kiutamaduni na sanaa kwa ujumla. Changu Chako, Chako Changu ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale inapatikana mjini Lubumbashi kwenye Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo kupitia masafa ya 98 FM. a ja idhaa Kiswahili ya Radio France International umeweza kuhabarika, kuelimika na kuburudika na makala haya changu chakuchaku chaku changu. Unaweza kuipata makala haya kwenye tovuti yetu ya RFI kiswahilicom. Usikose juma lijalo, muda kama huu, kuungana nami tena katika mambo mengine murwa. Mimi Karuma Sangama, mtayarishaji na msimulizi wa makala haya, ninakutakia bon dimanche, Jumapili njema. Shukrani kwako kwa msikilizaji, kwa kutegea sikio matangazo yetu ya asubuhi. Mimi ni Martha Saranga na kutakia Jumapili njema. Oh, oh, hizo ni zama za kale. Oh, oh, oh, sangulo mapepe kale Shukrani za oh, oh, oh, kwa kwa kwa msikilizaji kwa, kwa kutegea sikio matangazo yetu ya asubuhi kutoka Dar es Salaam Tanzania, na kwa kibao hicho Zilipendwa, ndivyo tunavyotamatisha matangazo yetu ya asubuhi punde. Ni Radio France International, mimi ni Mathasara.