Ni saa mbili na nusu za asubuhi Afrika Mashariki, saa moja na nusu za asubuhi eneo zima la mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salam, Tanzania. Martha Saranga. Wanasiasa nchini Kenya washindwa kukubaliana kuhusu uchaguzi mpya wa urais siku moja kuelekea siku ya kupiga kura. Chama cha umoja wa taifa la Congo, UNC, chamwondoa katika serikali mwakilishi wake Pierre Kangudiambai ambaye alikuwa waziri wa bajeti. Na Marekani kuondoa usaidizi wa kijeshi nchini Myanmar kufuatia visa vya uvunjifu wa haki za binadamu. Karibu katika lugha ya pili ya matangazo yetu ya asubuhi leo Jumanne, Oktoba 24 mwaka 2017. Wanasiasa nchini Kenya wameshindwa kukubaliana kuhusu uchaguzi mpya wa urais siku moja kuelekea siku ya kupiga kura. Kiongozi wa muungano wa upinzani NASA Raila Odinga amekuwa akiendeleza kampeni ya kuwashawishi wafuasi wake kutopiga kura kwa kile anachosema tume ya uchaguzi imeshindwa kufanya mabadiliko muhimu yatakayowezesha uchaguzi huo kuwa huru na haki. Hii uchaguzi haitakuwa ni uchaguzi kwa sababu tulisema tarehe ishirini na sita hakuna uchaguzi Kenya ile ni public relations exercise na inaitwa opinion poll ya Jubilee. Tume haiwezi kufanya uchaguzi wa haki na kweli, si Chavukadi inyewe amesema yeah. Sivyo yale ambayo Chavukadi amesema yote na yale ambayo Kombe alisema, sisi kama wananasa tulikuwa tumeshaona mbele tukaona kama kuna mtego na tukakataa wanasiasa Odinga ameitisha maandamano ya nchi nzima kila siku kuanzia leo, huku akitarajiwa kutoa tangazo muhimu kwa wafuasi wake hapo kesho. Naye rais Uhuru Kenyatta amemaliza kampeni zake kwa kuomba kura na kuonya kuwa wale wanaopanga kuharibu kufanyika kwa uchaguzi huo watachukuliwa hatua za kisheria, kwa sababu tumekupatia haki yako ya kukosa kupiga kura, weka nyumbani, urelax nyumbani, lakini ukijaribu kujitokeza kusumbua mkenya ambaye anataka haki yake ya kupiga kura ujitayarishe kuona shamti makuni. Mwenyekiti wa tume ya uchaguzi wa fula Chebukati juma lililopita alisema tume hiyo iko tayari kwa uchaguzi, lakini akasisitiza kuwa haamini iwapo itakuwa huru na haki. Wakati huo huo, mabolozi, mabalozi wa nchi za nje nchini humo wameshindwa kumshawishi Odinga kukubali kurejea katika uchaguzi huo baada ya kukutana naye hapo jana. Balozi wa Marekani Robert Godek amesema mvutano huo wa kisiasa unaweza kutatuliwa na viongozi nchini humo, lakini pia tume ya uchaguzi ikiisikuwa haiwezi kuendelea na zoezi hili itafute ushauri kutoka mahakamani. Obviously, the question of an extension or not is a highly politically... bila shaka suala la kuahirisha uchaguzi huu ni suala tata la kisiasa ambalo linastahili kushughulikiwa na mahakama. Sisemi kuwa ni lazima uchaguzi ufanyike tarehe ishirini na sita, lakini ni lazima mwafaka upatikane ili kuwezesha mzunguko huu wa kisiasa kufikia mwisho katika tarehe yoyote itakayokubaliwa. Hali ya kisiasa nchini Kenya inaonyesha wazi kuwa kutakuwa na uchaguzi maeneo kadhaa, hasa yenye wafuasi wengi wa rais Kenyatta, huku ngome za Odinga, hasa magharibi mwa nchi hiyo, zikisusia uchaguzi huo. Taarifa kutoka kwa msemaji wa kundi la waasi wa Burundi la FPB, Adolf Manirakiza, amethibitisha kuwa kiongozi wa kundi hilo Jeremi Ntiranyi Bagira, mshirika wa zamani wa kijeshi wa Rais Pierre Nkurunziza, na naibu wake Kanali Edward Nshimirimana, inasemekana kuwa walikamatwa mashariki viongozi wa usalama wa Burundi na Tanzania kueleza kwamba hawafahamu lolote kuhusu taarifa hiyo. Moja kati ya wadau muhimu nchini DRC waliosaini makubaliano ya kisiasa ya mwishoni mwa mwaka elfu mbili kumi na sita ambaye alitarajia kumaliza mzozo ulioibuka baada ya Rais Joseph Kabila kushindwa kuondoka licha ya muda wake kutamatika, ametangaza kujiondoa katika serikali ya muungano wa kitaifa. Kwa mujibu wa taarifa iliyosainiwa na mwenyekiti wa chama cha Umoja wa Taifa la Kongo UNC Vital Kamerhe, chama hicho kimeamua kumwondoa katika serikali mwakilishi wake Pierre Kangudi ambaye alikuwa waziri wa bajeti. Uamuzi huo hukuliwa baada ya kutathmini kuhusu utekelezwaji wa makubaliano yaliyosainiwa mwishoni mwa mwaka elfu mbili kumi na sita na kuonekana kwamba hakuna utashi wowote wa kutekeleza makubaliano hayo na kushindwa kuandaa uchaguzi kama ilivyoafikiwa. Kuko Bwacha Ntumba ni mjumbe wa baraza la kisiasa la chama cha UNC tukizingatia kucheleweshwa na uhakika wa kutoandaa uchaguzi wa Disemba 31 mwaka 2017, na ushiriki wa chama cha UNC katika serikali ilikuwa ni kuchangia katika maandalizi ya uchaguzi kulingana na makubaliano ya mwishoni mwa mwaka. Tukizingatia kwamba hadi sasa seni haijatangaza kalenda ya uchaguzi kwa mujibu wa mkataba wa mwisho wa mwaka ofisi ya kisiasa ya chama cha UNC a kumuondoa mjumbe wake katika serikali Bwana Pierre Kangudi Ambai, waziri wa serikali wa masuala ya bajeti. UNC itatekeleza jukumu lake kwa manufaa ya wananchi, ni sauti yake kukubwa. cha ntumba, mjumbe wa baraza la chama cha UNC. Umoja wa Ulaya umetangaza kuipa Sudani msaada wa kiasi cha yuro milioni 106, na, na kusema kuwa kiasi cha watu milioni 4.8 unahitaji msaada wa haraka katika taifa hilo. Msaada huo mpya unakuja wakati mashirika ya misaada ya Umoja wa Mataifa yakikabiliwa na changamoto ya fedha kutoka kwa wahisani wa kimataifa kwa lengo la kuwapatia nafuu wahitaji wa Sudani. S Radio France Internationale. Ni saa mbili na dakika 36 Dar es Salaam, Tanzania. Viongozi wa Kikristo na Kiislamu katika nchi ya Jamhuri ya Afrika ya Kati wanatarajia ziara ya Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa, Antonio Guterres, nchini humo ambayo itasaidia kuleta amani kwa makundi yanayohasimiana. Sabina Mpelo ana taarifa zaidi. Guterres anatarajia kuwasili nchini humo hii leo katika kuangazia mpango wa kuboresha jeshi la kulinda amani la Umoja wa Mataifa lililopo nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati MINUSCA. Jeshi hilo la kulinda amani limekuwa likilaumiwa kwa kushindwa kuchukua hatua kuondokana na vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo. Kiongozi wa kanisa Katoliki katika mji wa Bangui, Diodone Nzapalainga, akizungumza mbele ya viongozi wa Kiislamu na Kiprotestanti amesema inapaswa kujitathmini upya juu ya utekelezaji wa majukumu yake. Wakizungumza na shirika la habari la Ufaransa AFP, viongozi wa dini wametaka swala la mgogoro wa nchi hiyo kutohusishwa na udini kwa kuwa ni watu wachache wanaotumia dini kama njia ya kutekeleza uhalifu dhidi ya raia. Mwaka 2013, rais wa nchi hiyo Francois Bozize ambaye alikuwa Mkristo alipinduliwa na kikundi cha waasi cha Kiislamu wa Seleka huku wanamgambo wa Kikristo wa Anti Baraka wakidai kutetea masilahi ya Wakristo nchini humo. Takriban vijana ishirini wa chama cha FDC nchini Uganda wamevamia kituo cha polisi cha Nagalama wilayani Mukono nchini Uganda, wakidai kuachiwa wa huru kwa aliyekuwa mgombea urais kwa tiketi ya upinzani Kiza Besige. Vijana hawa wakiongozwa na naibu katibu mkuu wa chama cha FDC Harold Kaija walipiga kambi kituoni hapo na kujiapiza kutoondoka hadi kiongozi wao Dr Kiza Besige, katibu wao wa uhamasishaji Ingrid Turinawe, mgombea wenye kiti ndani ya chama cha FDC Patrick Amuriat na msemaji wa wilaya ya Rukungiri, ambaye waliwekwa kizuizini tangu Alhamis iliyopitwa kuachiwa huru. Marekani itaimarisha uwepo wa jeshi lake nchini Niger kutoa msaada kwa jeshi la nchi hiyo licha ya vifo vya wanajeshi wake wanne vilivyotokea katika shambulizi juma lililopita, kwa mujibu wa afisa wa wizara ya ulinzi ya Marekani. Takriban majuma matatu yamepita baada ya kushuhudia mashambulizi ya wanajihadi dhidi ya doria ya pamoja kati ya jeshi la Marekani na Niger katika eneo la mpakani. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Matangazo haya unayapata vizuri sana msikilizaji, ukiwa Lusaka nchini Zambia, kupitia mawimbi ya 101.5 FM. Marekani imetangaza kuondoa usaidizi wa kijeshi nchini Myanmar na maafisa walioshiriki kusababisha Waislamu wa Rohingya kunyanyasika nchini mwao. Steven Mumbi ana taarifa zaidi. Marekani imesema imeguswa na hali iliyotokea katika jimbo la Rakhine kutokana na unyanyasaji na uvunjifu wa haki za watu wa jamii ya Warohingya. Wiki iliyopita waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson amesema Marekani uongozi wa jeshi la Myanmar unawajibika kutokana na mgogoro huo uliosababisha kuongezeka kwa wakimbizi, ikiwa ni pamoja na kiongozi wa nchi hiyo Aung San Suu Kyi kutochukua hatua zozote. Tillerson amesema dunia haiwezi kushuhudia ukiukwaji wa haki za raia na kuonya kuwa lazima jeshi liadhibiwe na kurejesha nidhamu mara moja. Zaidi ya wa Warohingia laki sita ambao ni jamii ya wachache nchini humo wamekimbilia nchini Bangladesh tangu mwezi wa Agosti kukimbia kuuawa na wanaodaiwa ni wanajeshi wa serikali ya Myanmar. Chama cha kikomunisti nchini China kimeliongeza jina la rais Shi Jinping katika katiba yake leo Jumanne na kuthibitisha nafasi yake ya kiongozi mwenye nguvu katika kipindi cha miongo. Shi aliongoza kikao cha wajumbe elfu mbili mia tatu waliokubaliana mabadiliko ya katiba na kuweka jina lake sambamba na mwasisi wa ujamaa nchini China, Mao Zedong na mwanamageuzi wa masoko Deng Xiaoping ambao wanapatiwa hadhi hiyo wakiwa hai. Kiongozi wa Misri Abdel Fatah Al Sisi leo anaanza ziara yake nchini Ufaransa, ambapo atapokelewa na mwenyeji wake Rais Emmanuel Macron, wakati huu nchi hiyo ikikabiliwa na shinikizo kutoka makundi ya haki za binadamu kuhusu kumaliza kile ambacho kinaaminiwa kuwa ni sera za aibu nchini Ufaransa. Sisi aliyekuwa madarakani kabla ya kuchaguliwa kwa kiongozi wa Kiislamu Rais Mohamed Morsi mwaka 2013 anatarajiwa pia kukutana na mawaziri wa ulinzi na mambo ya nje wa Ufaransa pamoja na makundi mbalimbali ya wafanyabiashara nchini humo. Nikaragua imetia sahihi mkataba wa Paris unaohusu mabadiliko ya tabia nchi na kuiacha Siria na Marekani kama mataifa mawili pekee yaliyo nje ya mkataba huo. Serikali ya rais Daniel Otega imefahamisha kuwa mkataba huo kima wa kimataifa wa mwaka elfu mbili kumi na tano unawakilisha matakwa ya kimataifa katika kukabiliana na ongezeko la joto duniani na madhara yake. Kabla ya kuelekea viwanjani na Steven Mumbi nikufahamisha ujumbe ulionitumia hapa studioni kuharakisha uchaguzi, ni, uchaguzi tata, e, ninyi ni taifa kubwa tena lenye nguvu duniani, mna uwezo wa kijeshi hata usaidizi kwa nchi wahitaji weje, mtoe usaidizi wa kijeshi nchini Myanmar. Asante, habari za asubuhi kwa mara nyingine, na tuanzie hapo. Nchini Kenya, katika ligi kuu ya nchi hiyo, mchezo uliopigwa jana, Posta Rangers walitandika Zoo Kericho goli moja kwa nunge, na katika mchezo utakaopigwa leo, Chemelil watamenyana na Sony Sugar majira ya saa tisa kwa saa za Afrika ya Mashariki. Katika ligi ya mpira ya kikapu nchini Marekani, maarufu kama ligi ya NBA, mak gazo amemfunga point 26 na kuiwezesha Memphis Grizzlies kuifunga Houston Rockets kwa vikapu 98 kwa 90, katika mchezo mwingine uliopigwa mapema leo. Naye Ben Simmons pamoja na Joel Embiid wamenyakua point 30 kwa pamoja na kuiwezesha Philadelphia 76ers kuifunga Detroit Pistons vikapu 97 kwa 86. Tukiangazia tuzo za wachezaji bora wa FIFA iliyo zilizotolewa mapema hapo jana. E, mshambuliaji wa klabu ya soka yani Real Madrid Cristiano Ronaldo ametoa taji la mchezaji bora wa kiume wa shirikisho la soka duniani FIFA kwa mwaka 2016 2017, tuzo zilizotolewa jijini London nchini Uingereza. Mshambuliaji huyo raia wa Ureno amemshinda mchezaji wa Barcelona Lionel Messi na nyota wa Paris Saint-Germain Neymar Jr na kuwa mchezaji ambaye Anatoa kitita kikubwa na kupata tuzo hii. Ni heshima ukikumbuka tu kwamba hivi karibuni ametoka katika klabu ya Barcelona mm -hmm. na kuelekea katika klabu hii ya PSG ya pale Ufaransa mm -hmm. Ronaldo, mwenye umri wa miaka 32, alisaidia Real Madrid kutoa kombe la michuano club bingwa kwa mwaka 2016 2017. Na ikihitimisha kwa haraka haraka, klabu ya Al Ahly ya Misri imeiomba wizara ya mambo ya ndani kuruhusu mashabiki wake wapatao elfu sabini kushuhudia mchezo wa fainali ya ligi ya mabingwa barani Afrika unatarajiwa kupigwa mwishoni mwa juma hili dhidi ya Wydad Casablanca ya Moroko siku ya Jumamosi. Asante. Bila shaka, magazeti. Asante. Katika magazeti asubuhi ya, ya leo tunaanzia nchini Kenya, ambapo gazeti la Daily Nation lenyewe laandika kuhusu wanadiplomasia nchini humo: waonya wanasiasa kupeleka nchi hiyo kwenye matatizo, wasisitiza suluhu ya migogoro yao itapatikana kwa kufuata katiba ya Kenya. Lakini pia gazeti la Daily Monitor kutoka nchini Uganda limechapisha habari kuhusu uteuzi wa waziri wa fedha wa Uganda. Amemteua Patrick Ayota kuwa mkurugenzi mpya NSSF kuchukua nafasi ya Bi Jeradin Sali anayedaiwa kutotimiza majukumu yake ipasavyo. Lakini pia The New Times la nchini Rwanda laandika kuhusu mwanasiasa wa upinzani Diane Rwigara na mama yake wakataliwa dhamana huku akiendelea kupinga shutuma dhidi yao. Na mbila wakati... shaka msikilizaji alisikia katika nguo yetu ya kwanza dada yake ameachiwa huru. Eh, dada yake akiwa amewachia huru lakini pia gazeti la te, The Telegraph la nchini Uingereza, hmm, laangazia mgogoro wa kisiasa kati ya serikali ya Hispania na Katalonia kuwa ni pigo kwa wawekezaji hivyo kuathiri ukuaji wa uchumi katika taifa hilo. Wakimbizi ndani ya kambi ya Ruhororo watiwa wasiwasi na ujenzi wa mnara wa chama tawala cha SNDD, FDD katika eneo la kuingilia kambini. Taarifa hii imechapishwa na gazeti la Iwachu la nchini Burundi. Lakini pia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, gazeti la le Prosperite lenyewe limeandika habari kuhusu chama cha UNC kutangaza kumwondoa katika serikali mwakilishi wake Pierre Kangudi ambaye wakati gazeti la Lefari la likiipa nafasi kuhusu ziara ya Shekedi huko Lubumbashi ambapo polisi salia imezuia, yes, imezuia, imezuia kufanyika mkutano wa hadhara nchini Tanzania. Magazeti mengi yameipa yame kipaumbele habari ya kuteuliwa kwa gavana mpya wa BOT ambapo, e, ambapo Nipashe lenyewe limeandika vigingi sita kwa gavana mpya BOT. Uhuru lenyewe lasema: JP asema wapuuzeni atakapo ataka. Wanaopotosha takwimu za serikali wachunguzwe. Mbali na hiyo, Lukuvi afafanua majengo yatakayovunjwa. Shukrani Sabina Mpelo kwa taarifa hizo za magazetini, asante. Asubuhi njema, asante. ni saa mbili na dakika 46. Wa saa wa makala siha njema Bila shaka hujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili, karibu katika makala ya siha njema. Jina langu ni Matha Saranga. Hii leo tunaangazia virusi vya Marburg, virusi vinavyoripotiwa mashariki mwa nchi ya Uganda juma moja sasa. Uganda inakabiliwa na changamoto mpya ya virusi hivi ikiwa tayari watu wawili wamethibitishwa kufariki dunia na wengine kadhaa wakipatiwa matibabu kutokana na virusi hivyo vinavyoua kwa haraka kama virusi vya Ebola. Waziri wa afya nchini Uganda amethibitisha taarifa hizi hivi karibuni. Mjini Kampala. Bijeni Rusa Cheng amesema watu wa 42 wanafuatiliwa kwa karibu kiafya, na tayari taasisi ya utafiti ya Uganda imethibitisha kwamba ugonjwa huo unaua kwa haraka kama Ebola well nathibitisha uwepo wa virusi vya ugonjwa wa Marburg nchini, na hii imethibitishwa baada ya kuchukua vipimo vipimo vya maabara vilivyofanywa na taasisi ya utafiti wa virusi ya Uganda. Imethibitisha kuwa mtu mmoja amekufa kwa ugonjwa wa Marburg. Waziri Jane ruth acheng wa Uganda amesema Uganda iko tayari kukabiliana na visa kama hivyo, kwani sio mara ya kwanza kwa tukio kama hilo kujitokeza nchini humo. Msikilizaji wa makala ya siha njema, virusi vya Marburg vinaripotiwa nchini Uganda wakati ambapo kunaandaliwa mkutano wa Umoja wa kimataifa wenye lengo la kutafuta suluhisho dhidi ya magonjwa ya kuambukiza kama vile Ebola na Zika. Hii ni mara ya kwanza mkutano huu utafanyika Afrika na katika nchi inayokabiliwa na virusi kama hivi na hapa waziri wa afya nchini Uganda anafafanua hatua ambazo serikali yake imechukua. are for those who seek matibabu ni jambo la heri likiwahiwa haraka. Ili kukabiliana na kitisho cha ugonjwa wa mabaka, wizara ya afya imechukua hatua kadhaa, kama kupeleka wataalamu mbalimbali wa sekta ya afya, wakiwemo kitengo cha mazingira maabara, maabara na kitengo cha kuzuia kuenea kwa ugonjwa huu. Na wataalamu hawa wamekwisha kwenda kwenye wilaya za Kweni na Kapchola. Jopo hili hili litasaidia wataalamu wa afya kwa wilaya zilizoathirika. Wataalamu wanasema virusi vya mabag vinaweza kumuua mtu mwenye afya katika kipindi cha wiki moja tu, baada ya kuanza kutapika na kuharisha na hatimaye kutokwa damu ndani kwa ndani. Nimezungumza na raia wa Uganda, wanazungumziaje ugonjwa huu? Jinsi ataka kutoka Kampala Uganda, ugonjwa huu watu hawajaufahamu vizuri, wamekuwa tu akia kwamba mtu anatoka damu kwenye macho ama kwenye makio, hiyo tu ndio wamejua kwa sasa, lakini kama zingine tokea, lakini watu hawajajua sasa. Ndio kwa majina, naitwa Papiru Genge, wanaishi kutoka DRC ila anakaa Kampala Uganda Zambia. Ugonjwa ambao unashuhudiwa huku Uganda ni ugonjwa ambao unaleta tatizo sana, inaogopesha sana, kwa sababu ni kama Ebola. Ukikamatwa na ugonjwa hiyo, mara moja damu itatoka kwa masikio, kila mahali ambapo mwili ina matundu, kwa hiyo kabisa kunatoka damu na ugonjwa hiyo ni ugonjwa kali sana kwa sababu inaogopesha sana sana wakaaji. Na kwa hiyo kuna vituo ambavyo vinaendelea kuhimiza watu kupitia eh, makampeni fulani fulani namna mtu anaweza akajichunga ku- kwa kutoambukiwa na na magonjwa hayo. Mahali ambapo ugonjwa hiyo inapatikana ni mpaka na DRC Congo, kwa hiyo ni kwa sababu watu wanatoka Uganda wanajielekeza Kongo, wengine wanatoka Kongo wanajielekeza Uganda. Sasa ugonjwa hiyo ni inaonekana kama kuisafirisha kwenda Kongo ni rahisi sana. Sasa kwa hiyo ni lazima, na ngambo ya Kongo, ngambo ya Uganda, wote wapiganishe kabisa, wahakikishe kuwa ugonjwa hayo wameikomesha, kwa sababu ni ugonjwa kali kabisa. Sikilizaji wa makala ya siha njema kupitia laini ya simu, nimezungumza na Daktari Mundama Jean Paul akiwa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, taifa ambalo nalo limewahi kushuhudia athari za virusi vya Marburg. Daktari Mundama Jean Paul, ugonjwa huu ni nini na unasababishwa na nini? Ni uh, marburu virusi au lasa virusi, ni viini vya vidudu vinatoka kwa kwa ndege hii ndiyo wanaita shofuri au popo. Sasa hii hii ndege si ndege kabisa, ni nyama anafanana ruka kama ndege, lakini eh, ni ni mami. Sasa huyu nyama anabeba hii ugonjwa na ndiye anaambukiza watu, imetoka kwa ni, ni nyama wapori, ni nyama wapori, wana wanatawanya hii ugonjwa Wakikutana na watu, sasa watu wanaugua huu gonjwa. Ni virusi inafanana ama hii virusi ya Ebola au virusi ya Lasa, na inakuwa kama na kama hii magonjwa tu wanaita fever eh, hemoragic fever. Anapata fever na anapoteza damu njia zote za, za mwili wake. Msikilizaji, tafiti kuhusu virusi hivi zinazibainisha dalili kama mgonjwa kuvuja damu, kutapika na kuharisha, na huambukizwa kutoka kwa mgonjwa mmoja kwenda kwa mtu mwingine na sasa swali ni je, ugonjwa huu unatibikaje? Hapana, hakuna matibabu ya ku, ya kutunza huu ugonjwa na kuuponyesha. Ni kinga ya mwili ya mtu iliyo inapasha kuupiganisha. Ikiwa na kinga inayokuwa na nguvu ya kutosha, anaweza akapona, lakini hakuna matibabu fulani inayoweza kusema itamsaidia kika apone kikamili. e, il, hii e, e, yani, ni kusema hakuna tiba inaweza kutunza mtu kusema itamponesha, lakini inaweza kumchunga, ili ili kinga ya mwili wake, yani immune system, immune system yake iweze kumkinga ikiwezekana ni ini, ugonjwa wa hatari sana, wanampatia dawa fulani, ni kuchunga mwili wake kusudi kinga ya mwili wake iweze kupiganisha hii ugonjwa hivi, kama iko na immunity system ina nguvu inaweza e, kumpakia maisha, lakini e, niseme, ugonjwa huu unaoa watu karibu na makumi tano asilimia. Pengine tahadhari gani inaweza ikachukuliwa na jamii ya Afrika Mashariki na kati kuhakikisha kwamba e, ugonjwa huo basi haushambulii jamii na hata tusishuhudie maafa kutokana na mm, maradhi hayo. Tahadhari gani unashauri mataifa ya Afrika Mashariki na kati, wakati huu tunaona tayari Uganda imeshathibitisha kwamba ugonjwa huo umeingia katika eneo lake? kuchunga mipaka na kuchunga wasafiri wote, wakuwe wanachunguliwa mipakani kote, ili uweze kutawanya huu ugonjwa eh, Afrika Mashariki yote. E, kinga tu ni kukinga na, nakuwa na, na kuepuka wanyama waliokufa kiolela mashambani au kuepuka kugusha nyama tunao wakukutana njiani au msituni ni hakuna tiba fulani, inafaa tu kujikinga na haya magonjwa na kuepuka kukutana na watu wanaougua huu ugonjwa. Sikilizaji wa makala ya siha njema, shirika la afya duniani WHO limeeleza limetuma maafisa nchini Uganda kuimarisha juhudi za kuzuia mlipuko wa homa hiyo. Uganda imewahi kukumbwa na milipuko ya homa ya Ebola na mabag katika siku za nyuma, japokuwa milipuko hiyo kwa kiasi kikubwa ilizuiwa kuenea haraka na kusababisha maafa makubwa. Shukrani kwa dkt Mundama Jean Paul wa mashariki mwa DRC. Hadi wakati mwingine, mimi ni Martha Saranga, kwa heri. Nam, napitia ujumbe wako uliotuandikia hapa studioni. Msikilizaji unaitwa Ilorio bin Ilonge Jemi wa Nyarugusu Camp unasema, mbona wanasiasa wa Kenya wamejisahau? Watambue kwamba umoja ni nguvu na utengano ni udhaifu kubwa zaidi. Wakae pamoja kwenye meza ya duara ili warekebishe migogoro yao na Mungu atawajalia. Masanja Kanone wa Igeta wa Igate Geita Tanzania unasema kikubwa, hawa wanasiasa wakae meza mazungumzo, wajaribu kutatua kero zao, hapo yaweza kusaidia Ngosi wa Tanzania unasema ukiwa Dar es Salaam Sinza, hao wana siasa wa Kenya, hebu waketi meza moja kuzungumza kupata mwafaka. Na Frank Matei wa Power Family Group wa Arusha unasema Kenya, jamii za kimataifa ziingilie kati. Shukrani kwako msikilizaji kwa kutegea sikio matangazo yetu ya asubuhi. Msimamizi alikuwa Victor Robert Wile, mitamboni ni Emmanuel Mbando, na Amini Martha Saranga, na kutakia siku njema usikose kujiunga nasi tena, saa 12 kamili za jioni. Kwa saa za Afrika Mashariki, saa 11 kamili. Afrika ya Kati. Kwa heri kutoka Dar es Salaam. Umeshawahi penda mpaka kichwa kina uma? Umeshawahi penda mpaka nafsi nachoma? Au umeshawahi hisi danzi kisi mama unapombiwa isova na kumpenda sana? Au umeshawahi hisi kujinyonga unapomkuta mpenzi wako sababu yako nikaonekana sifai ajili ya yako. Nikataka kujinyonga na tai sababu yako. Ooh. Nimesha nimeshawaikuwakosea wazazi Baka, wakataka kunitolea radhi sababu yako mapenzi, Because of you, mapenzi. Huvo tunapotamatisha matangazo yetu kutoka Dare s Salam, Tanzania. Punde ni Radio France International. Mimi ni Makta Saranga, usikose kujiungana 6a s12 kamili za jioni kwa za Afrika Mashariki, Afrika ya Kati, saa 11 kamili za jioni. Kwa heri.