Ni saa mbili na nusu za asubuhi ya Afrika Mashariki, saa moja na nusu za asubuhi Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Martha Saranga. Watu 12 wafariki leo Jumapili katika ajali Nakuru nchini Kenya. Rais Mugabe wa Zimbabwe kufanya mazungumzo na wakuu wa jeshi leo Jumapili. Palestina kuvunja uhusiano wake na Marekani ikiwa itaendeleza vitisho vya kuifungia taasisi ya Kipalestina mjini Washington. Karibu katika ngwe ya pili ya matangazo yetu ya asubuhi leo Jumapili, Novemba 19 mwaka elfu mbili kumi na saba. Tunasikika pia kupitia tovuti yetu kwa anwani ya www RFI kiswahilicom Takriban watu kumi na mbili wamefariki dunia na wawili kujeruhiwa vibaya katika ajali ya gari katika eneo la Salganji, panda ya Nakuru na Eldoret nchini Kenya. Tukio hilo limeripotiwa leo asubuhi na kuthibitishwa na afisa wa polisi katika miili ikipelekwa kuhifadhiwa mochwari. Polisi nchini DRC imewasambaratisha waandamana, waandamanaji na wafuasi wa upinzani waliojitokeza kupinga utawala wa rais Joseph Kabila ambapo watu sita walijeruhiwa. Mmoja kati ya viongozi wa upinzani Deli Sesanga alieleza kuwa polisi waliofyatulia risasi wafuasi wao na kujeruhi sita licha ya kuwa na kibali cha kufanya mkutano kilichokuwa kimetolewa. Kiongozi huyo amedai kuwa alitekwa kwa masaa matatu na kushambuliwa katika tukio la huko Kenge mashariki mwa jiji la Kinshasa. Rais Robert Mugabe wa Zimbabwe atakutana na wakuu wa jeshi leo Jumapili kwa lengo la kumaliza mzozo ulioibuka juma lililopita, kituo cha televisheni cha taifa hilo kimearifu. Kwa mujibu wa ZBC, Rais Mugabe atakutana na mkuu wa jeshi mteule na Padri Fidelis Mukonori wa Kanisa Katoliki ambaye anasimamia mazungumzo hayo kati ya jeshi na rais Mugabe. Aidha, chanzo kimoja kutoka ndani ya chama tawala ZANU PF kimedokeza kuwa leo pia kitafanya mkutano wa kujadili hatima ya kiongozi huyo. Tangazo hilo linakuja baada ya kushuhudia maandamano ya Zimbabwe nchini humo na jijini London wakidai kuondoka madarakani kwa kwa kiongozi huyo mkongwe ambaye amekuwa mamlakani kwa takriban miaka arobaini. Maandamano ya umma yamekuja baada ya juma lililoshuhudia jeshi likidhibiti nchi hiyo na kumzuia nyumbani Rais Mugabe baada ya kufutwa kazi kwa makamu wake Emerson Mnangagwa. Hatua ya kushikiliwa kwa baadhi ya wanajeshi bila kushtakiwa nchini Gambia imeelezwa kutishia kuharibu taswira ya Gambia. AFP imeeleza kuwa wakati huu taifa hilo likikaribia kutimiza mwaka mmoja tangu kumalizika kwa utawala wa miaka 22 yaliyekuwa Rais Yahya Jammeh, waziri mpya wa mambo ya, ya kigeni Usainu Darboe aliahidi taifa hilo dogo litakuwa mji mkuu wa haki za binadamu barani Afrika. Kwa mujibu wa vyanzo karibu na wanajeshi hao, imebainika kuwa wanajeshi kadhaa wanazuiwa nchini Gambia kinyume cha katiba ya Gambia, ambapo baadhi yao wameshikiliwa kwa miezi sasa bila kufikishwa mahakamani. <tune> Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto. Na zenye uchunguzi kwa kina. Kimataifa. Tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Ni saa mbili na dakika 34 Afrika Mashariki, saa moja na dakika 34 Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam. Palestina imetishia kuvunja uhusiano wake na Marekani ikiwa itaendeleza vitisho vya kuifungia taasisi ya Kipalestina mjini Washington, afisa wa juu wa PLO amefahamisha Jumamosi. Maafisa wa Marekani wanadai kuwa taasisi hiyo ya PLO inakiuka masharti ya kisheria yanayoiruhusu kufanya shughuli zake nchini Marekani. Sheria za Marekani zinasema mamlaka ya Palestina haitashinikiza mahakama ya kimataifa ya ICC kuwachunguza wa Israel. Taasisi ya PLO, ambayo inatambulika na jamii ya kimataifa kuwawakilisha wapalestina wote, ilifungua ofisi DC, Marekani mwaka 1994. Aliyekuwa waziri mkuu wa Lebanon Saad Hariri amesema atarejea Lebanon Jumatano ijayo katika maadhimisho ya uhuru na kuelezea na muhusu baada ya tangazo lake la kujiuzulu lililoshtua akiwa Saudi Arabia na kusababisha sintofahamu ya kisiasa. Akiwa Paris Ufaransa, baada ya mazungumzo na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ambaye anasaka ufumbuzi wa mzozo huo, Hariri amesema ataeleza mengi akishawasili Beirut. Waziri wa masuala ya kigeni wa Lebanon huenda hata hudhuria mkutano wa mataifa ya kiarabu utakaofanyika Cairo leo Jumapili, na uamuzi wa mwisho utafahamishwa mapema leo Jumapili, kulingana na afisa mmoja wa serikali ya Lebanon aliyeiambia shirika la habari Reuters. Afisa huyo amesema waziri Gebran Bassil alitaka kukwepa kukutana na Saudi Arabia na washirika wake katika mjadala juu ya ukanda huo unavyowajibika kuhusu kundi la Hezbollah linaloungwa mkono na Iran. RFI, Radio France Internationale. Ni saa mbili na dakika thelathini na sita Afrika Mashariki. Na mpisha Karume ya Sangama katika makala changu chako chako changu, changu. Uhali gani msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, karibu katika makala haya changu chako chako changu. Ungana nami Karuma Sangama, mtayarishaji na msimuliza makala haya, tukisikiliza na kutazama historia utamaduni wa sanaa barani Afrika, hasa bara la Afrika baada ya miaka 1960 tunaona kazi za sanaa zinafanywa zaidi na wanaume. Wanawake wapo ila ni wachache. Sanaa kama chombo cha mawasiliano, tutajiuliza, je, wanawake nao hawahitaji kuwasiliana? Wanawake kama wanadamu pia, nao wana vipaji na masuala kadhaa ya kuwasilisha katika jamii. Basi juma hili tunakuletea safari ya maua ambayo ni maonyesho ya wasanii wanawake yaliyoandaliwa na Nafasi Art Space jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Kwanza tumakinike na Davi Kitururu, mwenyekiti wa bodi wa Nafasi Art Space akitupasha juu ya, ya mwanzo wa maonyesho haya ya wasanii wanawake kutoka Tanzania, safari ya maua, na namna Nafasi Art Space ilivyo mstari wa mbele kuibua vipaji vya wasanii mbali mbalimbali nchini. Tegasikio hawa wanawake walijitokeza wali kulikuwa na kongamano lililofanywa la michoro ya wazi, wakatokea pale watu wakawaona. Walipowaona wakaona ni vipaji hivi, sasa tunaviendelezaje? Ndipo tunaye meneja wetu wa masuala ya, ya, ya sanaa za uoni, yani visual arts, ambaye alipowaona na kwa sababu naye ni mwanadada, haraka sana ikamjia kichwani kwamba tufanyeje ili kuendeleza vipaji basi akaja na wazo lile na uongozi wa Nafasi ukamwambia ni wazo zuri. Kwanza, tunao wanasanaa sanaa wachache sana wakike hapa, tena kwenye fani zote tu, tukiongelea sanaa za uoni hata sanaa za maonyesho, sio wengi kwa kulinganisha na idadi ya wa, wanaume ama wavulana. Basi kwa sababu lengo la senta yetu au kituo chetu ni, ku, ni kuendeleza vipaji hasa wa, Nafasi Art Space kazi yake ni, ni kuwapa nafasi vijana wanaochipukia kuja hapa kufanya kazi pamoja na wasanii wakongwe wachache wanaobaki hapa kwa muda fulani, ili waweze ku, kuendeleza vipaji vyao na baadaye waweze kuendelea na kuwapa nafasi wengine. Tunajaribu kukaa nao kwa muda. Kwa sasa hivi tunakaa nao kwa miaka mitano, alafu baada ya hapo tunawapa nafasi wao. Kila mwaka wanaingia wengine. Wale wanaofika mwaka wa tano, tunaamini wanajua wanaweza wakajitegemea. Sasa watakuwa wameshapata, wamepata ujuzi, wamepata, wameshajua masoko ya kazi zao, wamekuwa connected, kwa maana ya aina ya kazi wanaofanya na wateja, na kwa hiyo wanakuwa tayari wana, tunaamini wakifika hapo wanaweza kujitegemea. ya Zap Mama wasanii wa muziki kutoka Ubelgiji na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. I say unaweza kujing'ata au kumeza ulimi, ila ndiyo burudani hiyo. Unasikiliza Changu Chako Chako Changu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, Dar es Salaam. Tunapatikana kupitia masafa ya 90.0 FM. Juma hili tunakuletea maonyesho ya wa wasanii wanawake, Safari ya Maua, iliyoandaliwa na Nafasi Art Space jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Nafasi Art Space ipo mstari wa mbele kuibua vipaji vya wasanii nchini Tanzania. Kiufupi, safari ya maua ni maonyesho ya wasanii wanawake kutoka Tanzania yenye maudhui juu ya unyanyasaji wa kijinsia kwa wanawake na watoto wa kike. Basi endelea kutega sikio ili uhabarike, uelimike na uburudike. <mulia> Huyo ni Fatumata Diawara kutoka Mali na kibao chake Bisa. Tukiendelea, wanawake wasanii walioonyesha kazi zao za sanaa pale Nafasi Art Space kupitia maonyesho yao yaitwao Safari ya Maua, hapa wanajitambulisha. Mi naitwa Michelle Owacho, mimi najifunza sanaa ya kuchora na base sana kwenye realistic, natumia rangi ya acrylic na pia mixed media. Kwa jina naitwa Nancy Aoneko, na nachora ni, na, na kutumia canvas na acrylic sana sana na pia na oil na, oil, na pastel. Hmm. Kwa majina naitwa Martha Mtasiwa, ni msanii wa sanaa ya uchoraji, na miaka kama kumi na kitu hivi kwenye sanaa ya uchoraji Inatumia acrylic kwenye canvas na pia anafanya collage. Kwa jina anaitwa Brenda Kibakaya, ni mchoraji, aa, kwa kutumia rangi mbalimbali, penseli, wutakala na acrylic na nachora kote kwenye canvas na karatasi pia. Kwa majina yangu naitwa Margaret Liwembe, ni mchoraji, anachora picha za portrait realistic, anatumia uh, acrylic na pia wakati mwingine na mixed media. Kwa majina naitwa Gertrude Malizana, ni photographer na pia ni video, ni videographer. Yeah, niko nafasi art space. Hebu tuelezeni kuhusu maudhui ya kazi zenu, mulionyesha nini zaidi? Mimi nimechora picha tatu. Picha ya kwanza nimechora changamoto za mwanafunzi primary au sekondari, mwalimu na mwanafunzi, haswa kipindi hiki sasa hivi. Wanafunzi wadogo, tuseme watoto wa kike, wanakuwa haraka sana, kwa hiyo walimu nafikiri, wakiona maumbo yale ya watoto wa kike, wanafikiri ni wakubwa wenzao kwa hiyo na wanatumia nafasi hiyo kuwakandamiza au kuwatumia vibaya, kutokana na labda uelewa wa wanafunzi, au kwa sababu kipindi kile mtoto wa kike anapevuka, anakuwa hajajielewa vizuri, mwana, mwa, mwalimu wa kiume anachukua advantage hiyo kwa kumharibia mtoto masomo. Tukija hapa kwa Nancy. Uh, tueleze mchango wako kwenye maonyesho haya, ulichokifanya, kazi ulizozifanya, na picha gani ambazo umetuonyesha, na tueleze kiufupi kiu Uh, katika picha zangu ambazo nimechora nilikuwa nimechora abstract hapa, inaelezea mwanafunzi ambaye, picha ambayo, ambayo nimechora inahusu future ambayo mwanafunzi anakuwa yuko darasani darasa, darasa anafikiria changamoto mbeleni, maisha yake ya mbele ane, anapata changamoto gani anaweza akapata labda ku mwalimu anakawa anam, anamtaka anashindwa kufocus kwenye masomo ili aende mbele, ndo hicho kilikuwa kinam, kinampa shida yeye, changamoto anafikiria, anafi, baada ya kufikiria masomo anafikiria zile changamoto ambavyo anazokumba nazo hata pale shuleni au huko mbeleni. Tukija hapa kwa Martha, mimi picha ambayo nimeichora ni ya ni, um, mwanaume ambaye anatoa maneno makali kwenda kwa mwanamke ambayo mimi katika mchoro wangu nimechora mwanaume akiwa ametanua mdomo na kuna ngumi iliyotoka mdomoni kwenda kupiga kwenye shavu la mwanamke, ikimaanisha kwamba katika safari ya mwanamke haswa msanii, mpaka aje afikie malengo yake, kwamba anafanya kazi ambayo anaipenda iko kwenye damu, yani anakutana na mambo mengi sana, na mojawapo ni maneno mazito ambayo kwake anakuwa kama ngumi, na ndio maana nikachora picha ya ngumi ikitokea mdomoni kwa mwanaume kupiga kwenye shavu la mwanamke Mchoro mwingine ambao niliuchora ni wa jicho la kike ambalo linatoa machozi. Yale machozi yameangukia kwenye ua jekundu, ni kwa maana kwamba mtoto wa kike mpaka afikie kuwa ua jekundu ambalo linapendeza, yaani ukaliona limependeza limetulia sehemu yake, anapitia ma, machozi mengi, anakuwa amelia sana, analia na vingi analia na maneno ya nyumbani, analia na maneno ya mtaani, analia na kukatishwa tamaa kwamba wewe ni mwanamke tu, huwezi kuwa mchoraji, sanaa ya uchoraji haito kufikisha popote. Kwa hiyo anabaki tu akilia mwenyewe, hana mtu wa kumsaidia, hana mtu wa kumfariji. Ni hicho tu. Vizuri sana, tukija hapa kwa Brenda. Okay, asante. Mimi na mimi pia nilichora picha tatu, moja ikiwa inaonyesha saini ya mwanamke au mwanamke yupo katikati alafu pembeni amezungukwa na mikono yenye kucha kali. Hii inamaanisha nini? Inamaanisha uh, mwanamke anakutana na vitu vingi, ubakaji, unyanyasaji, uh, kutairiwa, ukiangalia baadhi ya jamii. Kukeketwa. Kukeketwa, yes, wana kukutana na vitu kama hivyo. Kwa hiyo vile vitu nimeviweka kama mikono mikali kama yaani ya, ya shetani inamwandama sehemu zote. Kwa sababu kila hatua anayopiga unakuta anakutana na vitu vinavyofanana na hivyo. Picha ya pili nimeichora, um, taswira ya mwanamke nusu, ikionyesha kwamba ana huzuni. Alafu nyuma kuna sign au kuna alama ya justice. Lakini ukimwangalia ule mwanamke anaonekana hana furaha ile justice haipo. Hii inatokana pia changamoto anazopitia aidha, kwenye ndoa, kwenye maisha anayopitia. Wengine wanashindwa ku, kujua wapi aende akasemee tatizo alilo nalo, wengine ndo kama hivyo, wanaonewa. Kwa hiyo kwao inakuwa ni injustice. Hizo ni moja ya picha ambazo nimechukua. Na hapa dada Uh, mimi nimechora picha mbili. Picha moja inaonyesha ni maua alafu kuna vipepeo, kuna ndege na kuna nyuki. Mimi kutokana na theme ni nimeamua kufikisha ku, ku, wazo langu la yaani nimechora maua ni kama mwanamke yani, kwa sababu yale maua ukiangalia ni maua mazuri na watu wana, wanasemaga kwa maua yani, ukitaka kujua uzuri wa maua uangalie vile vitu ambavyo vinavutiwa na yale nini yale maua, kwa sababu kuna vipepeo, nyuki aa, kuna ndege hivyo. Lakini kutokana na ile theme, nikaamua ku, kuonyesha kuwa japo yale ni maua ukiangalia yanavutia, lakini kuna challenge pale wale nde, yule ndege vipepeo na nyuki um, ni vina disturb maua japo mtu kwa kutizama hivi unaona kama nini vinapendezesha lakini, vina nini, vina disturb. Kwa hiyo nimechukua yale maua ni kama mwanamke na zile challenge anaweza kuwa nini anapitia. Utakuta mwingine anakuja kwa njia kama mwema, lakini baadaye anakuwa anafanya nini? anamnyanyasa mwanamke au kuna kitu yani, anakifanya ambacho kitakuwa yani, kinamuumiza nani mwanamke. Na picha nyingine nimechora ya mtoto analia. Alafu juu kuna kama macho makali yanafanya nini? Yanamwangalia. Yale macho ni challenge ambazo zinamfesi nani? Yule mtoto. Kwa hiyo mtoto analia kutokana na zile challenge anazokuwa na nini? Anapitia. Na hapa dada Uh, mimi picha zangu nimepiga picha mbili, moja ikiwa ni mdada amefumbwa mdomo na nyingine mdada ameshikwa sehemu za kiuno. Yaani ile ambayo ameshikwa mdomo ni mdada ambaye anafanywa vitu vibaya katika mazingira yake anayoishi, katika mazingira yake anayosomea kazini. Lakini anajaribu kuongea anajaribu ku, ku, ku, kupata sauti kwa jamii lakini mwanaume anamziba kiasi kwamba ni hawezi tena kuongea, hawezi kufikisha sauti yake kwa jamii. Na ile ambayo ameshukua sehemu za kiuno ni mwanamke ambaye analazimishwa kufanya kitu ambacho mwenyewe hahitaji, ndio maana pale unaona kuna mkono ambao unahitaji kumzuia yule mwanaume ili asiendelee kufanya kile kitu anachokifanya. Na kazi zako ulizozifanya vile, uh, kwa namna nini, ni kwamba kuna ni watu ambao umewachukua waigizaji, umefanya uh, uh wasanii wengine ambao umepiga nao picha, ambao wamekubali kupiga picha za namna hii, au ni kwamba umezichukua tu, yani unaweza katu kutupa, kutudokezea kidogo. Ah, uh, picha zangu niliziandaa kutokana na thema ambayo tulipewa. Mm. Kwao nikaandaa watu maalum kwa ajili ya kupiga zile picha ambao ni wapo hapa nafasi kwao mm, nikapata nafasi ya kupiga nao picha afu nikapenda mm, eh, nikapenda. Eh, hebu nikumshie jina lako. Getrude Getrude Get, uh, sanaa hii uliyoifanya, kusema kweli, Tanzania sanaa ya upigaji picha uh, uh, Tanzania ba, haipo sana uh, ni kwamba ni chache sana, na unaweza ukatueleza kwamba changamoto gani ambazo unaziona katika sanaa hii ambayo unayoifanya, kuna changamoto zozote? Na ye, wa Tanzania, je, Watanzania wanaipokeaje, kwa sababu tumezoea zaidi michoro kama hivi, lakini upigaji picha bado Uh, labda changamoto kubwa ni kwamba yani, katika mazingira yetu ya Kitanzania watu sana sana tunaona kama kupiga picha, yani ni kitu ambacho labda kila mtu anaweza akafanya. Mtu anaweza akaamka leo akachukua kamera akapiga picha akaenda kuprint ikawa picha kama hivyo. Kwa hiyo wanaona kama ni kwanza, ni kitu ambacho kwa kuuza, uwezi ukauza, uwezi kukafanya biashara ambayo inaweza labda ikakufikisha mbali kama picha ya kuchora, kwa sababu kuchora ni kipaji maalum ambacho mtu anakuwa nacho, tofauti na picha, kila mtu anaweza akapiga akaprint, yeah. Michel Owacho mmoja wa wasanii wanawake kwenye maonyesho haya ya safari ya maua kutoka nafasi Art Space jijini jini Dar es Salaam nchini Tanzania ana la kuongeza. Nilikuwa nataka kuongezea kuhusu picha ya kwangu ambayo ni ya pili, ambayo ni mwanamke akiwa ofisini anasumbuliwa na bosi hii niliiweka hivi ili iwe message kwa sababu, wanawake wengi tunapata changamoto hizi makazini. Unaweza kuwa na cheti chako kizuri, umehangaika huku kote shule mahangaika, kuhangaika labda hata ada hamna, una struggle, umestruggle mpaka umemaliza chuo Unafikiri changamoto zimeisha, sasa unajitegemea, kumbe unakuja kukutana na changamoto nyingine ya bosi. Sasa umeingia kwa akili zako na cheti chako kutokana na interview, lakini sasa bosi anakuwekea kizingiti kuwa bi akikutaka kimapenzi ni lazima ukubali. Ukikataa kazi, aidha huna au utabaki hapo hapo, wenzio watakuwa wanatoka kula, wanafanya wanapata promotion wao, kibaki pale pale. Kwa picha hii nimeonyesha kuwa ina maana cheti cha mwanamke hakina thamani zaidi ya sketi, kunyanyua sketi. Yeah, yo, kwayo, ya ndio, ni kweli, kwa hiyo yani unyanyasaji wa kijinsia. Sawa sawa they Then Neka, msanii wa muziki kutoka Nigeria, na kibao chake Africans yani wa Afrika. Kifupi Neka anasema kuwa, Afrika amka, fumbua macho yako. Ninaongeza kuwa unyanyasaji wa aina yoyote ile haifai kabisa. Kwa lugha mtaani tunaweza kusema sio dili kabisa. Makala iwani ni changu chako changu, changu, chako changu, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International Lubumbashi kwenye Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tunapatikana kupitia masafa 98 FM. what do we... kwenye muziki juma hili na kuletea mabingwa zuk duniani, si wengine bali ni Kassav kutoka Ufaransa, kwenye visiwa vya Caribbean, Martinique na Guadeloupe, na kibao chao wakiimba kwa Kikreole chawa. Sio chawa unaowajua, chawa ni Kikreole, kimaanishwa kwa ujumla mapenzi. Kasav na kibao chao chawa, chawa. ni msikilizaji wa idhaa Kiswahili ya Radio France International, umeweza kubarika kulimika na kuburudika na makala haya changu chako chako changu, ambapo tulishuhudia wasanii wanawake kutoka Tanzania wakitupasha kuhusu kazi zao kupitia maonyesho yaitwayo Safari ya Maua yaliyoandaliwa na Nafasi Art Space. unaweza kupata makala haya kwenye tovuti yetu rfi kiswahili.com mimi Karuma Sangama, mtayarishaji na msimulizi wa makala haya, ninakutakia bon dimanche. Jumapili njema. Shukran Karume ya Sangama kwa makala ya changu chako chako changu. Asante sana msikilizaji kwa kutegea sikiongu ya pili ya matangazo yetu katika lugha ya Kiswahili. Usikose kujiunga na sitna saa na mbili kamili za jioni kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Matha Saranga na kutakia juma pili njema.