Ni saa mbili na nusu za asubuhi Afrika Mashariki, saa moja na nusu za asubuhi Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Martha Saranga. Rais wa Zimbabwe Robert Mugabe agoma kujiuzulu licha ya shinikizo nchini mwake, asema ataongoza kikao kijacho cha chama tawala. Mahakama ya juu nchini Kenya kutoa uamuzi hii leo juu ya ushindi wa rais Uhuru Kenyatta. Na maandamano ya kupinga kuzuiliwa kwa vijana wa Afrika nchini Libya yafanyika Ufaransa. Karibu katika ungo ya pili ya matangazo yetu ya asubuhi leo Jumatatu, Novemba ishirini. Rais wa Zimbabwe Robert Gabriel Mugabe amegoma kujiuzulu na badala yake amesema ataongoza kikao cha chama tawala ZANU-PF kitakachofanyika mwezi ujao, licha ya uamuzi wa chama chake kumwondoa kuwa mwenyekiti pamoja na maandamano ya kumtaka kujiuzulu. Robert Mugabe, rais mwenye umri mkubwa kuliko wote ulimwenguni, ameambiwa na chama chake awe amejiuzulu hadi kufikia leo mchana The Mkutano wa chama utakuwa wiki chache zijazo kutoka sasa. Nitaongoza mchakato wake ambao hautakiwi kuleta mgawanyiko mbele ya macho ya umma. RFA ilizungumza na Peter Godwin ambaye ni mwandishi wa habari za uchunguzi. Yeye anaona kuwa padri wa kanisa Katoliki Fidelis Mkonori ana nafasi kubwa ya kusuluhisha mzozo nchini Zimbabwe. Sort of He. ni kiongozi wa kiroho, ni kama mlezi wa rais Mugabe, na ni mtu anayeweza kuonana naye wakati wowote na kuzungumza naye na anaaminika. Ninafikiri ni mtu muhimu wa wakati huu, na inaeleweka yuko upande wa Mugabe, anamshauri wakati huu akikabiliwa na presha. Ni zaidi ya msuluhishi, anaweza kumshauri na kumshawishi Robert Mugabe. Ninaamini anaweza kusaidia ili nchi isonge mbele. Wachambuzi wa masuala ya siasa wanaizungumziaji hali ya mambo nchini Zimbabwe. Hamdun Marcel ni mchambuzi wa siasa akiwa Mwanza, Tanzania kunaashiria bila shaka mwanzo wa mwisho wa enzi na utukufu wa Bwana Robert Mugabe katika siasa za Zimbabwe. Kila jambo lina mwanzo wake na kila jambo lina mwisho wake. Tokea eh, jambo hili lilipotokea la mapinduzi ambayo yalionekana ni mapinduzi ya kimkakati zaidi pengine kuliko mapinduzi mengi yaliyo kutokea duniani u -u watu wengi, wachunguzi wa mambo na wakosoaji, walishagundua na walishajua wazi kabisa kwamba enzi za Mugabe zimekwisha katika madaraka ya Zimbabwe. Bila shaka nafikiri e, mkakati uliosukwa vyema kina Emerson mnangagwa na wapiganaji wengine ni dhahiri ulikuwa ni mkakati muhimu wenye nguvu na wenye uwezo mkubwa. Wito wa kuandamana umetolewa tena siku ya Jumatano kuhakikisha rais Robert Mugabe anajiuzulu. Watu sita wamejeruhiwa mwishoni mwa juma nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo baada ya polisi kutawanya maandamano ya pinzani wanaopinga kuongezewa muda wa kukaa madarakani kwa rais Joseph Kabila. Emmanuel Mbando ana taarifa zaidi. Mbunge wa upinzani nchini humo Deli Sisanga amesema licha ya kuwa na ruhusa ya kufanya maandamano hayo, polisi waliwashambulia waandamanaji, huku wakiwabainisha yeye pia na kuwashikilia kwa zaidi ya saa tatu. Hata hivyo, polisi imekanusha kuwashambulia waandamanaji na kudai mtu mmoja alijeruhiwa baada ya kushambuliwa na waandamanaji wenzake muungano wa upinzani wa wananchi wengine wanapinga tarehe mpya ya uchaguzi iliyotangazwa na tume ya uchaguzi ya Seni ambayo inaendelea kumweka madarakani rais Joseph Kabila ambaye alitakiwa kuiachia hatamu yake ya uongozi toka mwaka wa elfu mbili na kumi na sita. Wiki iliyopita Umoja wa Ulaya, Marekani, Uswisi na Canada zilieleza wasiwasi wao kuhusu uhuru wa kujieleza nchini DRC baada ya kushuhudia polisi ikipambana na waandamanaji. Mahakama ya juu nchini Kenya hii leo inataraji kutoa uamuzi kuhusu ushindi wa, wa rais Uhuru Kenyatta baada ya kesi kufunguliwa kupinga ushindi wake uliopatikana katika marudio ya uchaguzi wa Oktoba 26. Majaji wa mahakama ya juu nchini Kenya wamekuwa na siku ndefu ya kikao hapo jana kuhitimisha hukumu yao juu ya kesi zilizowasilishwa katika mahakama hiyo. Dkt. Brian Wanyama ni mchambuzi wa siasa akiwa Bungoma nchini Kenya leo Mahakama kuu inatarajiwa kutoa uamuzi kuhusu kesi ya uteuzi wa kirais. Bila shaka, kuna sev, vipengele viwili vya uamuzi huu. Uh, mwanzo kabisa ni kwamba upande wa Jubilee utasherekea kabisa ikiwa Rais Uhuru Kenyatta ataidhinishwa kuwa rais wa Kenya, na pili ni kwamba huenda kesi hii ikipoteza, bila shaka itabidi kwamba uchaguzi uweze kurejelewa baada ya miezi mingine mitatu. Kwa hivyo ni uamuzi ambao bila shaka unasubiriwa kwa hamu kabisa na pande hizo zote mbili, upande ambao ulishtaki na upande ambao unamtetea rais. Kwa hivyo uamuzi unaweza kuenda upande wowote baada ya wale majaji sita kuweza kutoa uamuzi wao leo mida saa tano mchana. Ni sauti yake, Dkt Brian Wanyama, mchambuzi wa siasa akiwa Bungoma nchini Kenya. Radio France Internationale. Ni saa mbili na dakika 35 Afrika Mashariki. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Ukiwa Kitwe nchini Zambia unatupata kupitia mawimbi ya 92.5 FM lakini mjini Lusaka ni 100.5 FM. Aliyekuwa mkuu wa jeshi nchini Sudani Kusini, Paul Malong Awan, amekwenda nchini Kenya kwa matibabu ya afya yake. Awan amekubali kuachana na ombi lake la kurejea jimboni Bahr el Ghazal baada ya rais Salvakir kukataa ombi hilo. Rais Kir alimhoji sababu za kurejea jimboni kwao licha ya kumhakikishia utaratibu utafanyika baada ya yeye kurejea kutoka Kenya kupatiwa matibabu. Libya itachunguza madai ya biashara ya utumwa kufanyika nchini humo, imefahamisha serikali inayotambulika kimataifa, kufuatia video iliyosambaa ikionyesha wahamiaji wakiuzwa. Libya ambayo inakabiliwa na utovu wa usalama imekuwa kitovu cha safari za wahamiaji wengi wanaofanya safari kwenda barani Ulaya, huku wengi wao wakijipata wakinyanyasika mikononi mwa wafanyabiashara za kusafirisha watu. Radio France Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa k kimataifa, dhahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM kupata ukweli wa mambo. Sikiliza. Kiswahili. Barabara kabisa msikilizaji, ukiwa Lubumbashi na Bukavu, matangazo hayo unasikia kupitia mawimbi ya tisa nane nukta sifuri ni kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mamia ya watu wamejitokeza jana nchini Ufaransa kuandamana kufuatia wito wa shirika la muungano dhidi ya utumwa eh, kupinga kuendelea kuzuiliwa kwa vijana wa kiafrika nchini Libya. Mengi zaidi na Sabina Mpelo. Tukio la hivi karibuni nchini Libya ambapo vijana weusi kutoka barani Afrika wanapigwa mnada kama mbuzi na kuzua hisia mbalimbali mbali kutoka katika kila kona ya dunia limeendelea kulaaniwa vikali na watu mashuhuri. Kwanza kabisa, mtangazaji mashuhuri wa RFI Claude DCR ndiye alikuwa mtu wa kwanza kujitokeza kulaani biashara hiyo ya binadamu inayofanywa nchini Libya kabla ya watu wengine kujitokeza akiwemo Alpha Blondy, Koffi Olomide na wengine, wakitoa wito wa viongozi wa Afrika kulaani matukio hayo. Huyu hapa ni mmoja miongoni mwa watu waliojitokeza kuandamana, anaeleza kwa nini amekuja kuandamana. Nimekuja kuandamana hapa, maana tupo katika karne ya 21 sio kipindi cha utumwa, na wanatolea wito ndugu zetu waliopo Libya watoto simameni kidete, wananchi wa Afrika. Maandamano hayo yamehudhuriwa na watu kutoka rika mbalimbali mbali, kama kijana huyo mwenye umri wa miaka zaidi ya thelathini ambaye amebaini pia masikitiko yake. Niko hapa kwa sababu ni lazima kupinga utumwa katika karne hii ya 21. Kushuhudia hili kwa sasa ni jambo ambalo limevuka mpaka. Tunasubiri viongozi kuchukua uamuzi kwa maana kutoa kauli haitusaidia lolote. Waandamanaji hawakuwa watu weusi tu, hata wazungu pia walijitokeza kupinga vitendo hivyo kama mama huyu mwenye umri wa miaka hamsini. Sisi ni binadamu, sote ni binadamu, tunapinga sana hili. Tunaelekea katika mwaka 2018 swala la utumwa tunalipinga. Saa mbili baada ya kukusanyika, waandamanaji walielekea kwenye ubalozi wa Libya, na hivyo maandamano hayo kutamatika bila vurugu yoyote. Tetemeko lenye nguvu ya kipimo cha richa 7.0 limeripotiwa kulikumba eneo la pwani ya mashariki mwa Kaledonia na kuzua hofu ya kutokea kwa tsunami, lakini hakuna uharibifu wowote ulioripotiwa mpaka sasa. Utafiti wa kijiolojia nchini Marekani unaonyesha kuwa tetemeko dogo lilipiga umbali wa kilomita 82 mwa kisiwa Mwa visiwa vyenye watu wachache. Kituo cha Pasifiki cha tsunami kimetoa tahadhari kuwa mawimbi ya tsunami yanaweza kuathiri umbali wa kilomita 300 katika visiwa vya Vanuatu na New Caledonia. Takriban watu 14 wamefariki dunia na wengine 35 kujeruhiwa kufuatia ajali ya basi katika eneo la kaskazini magharibi mwa Colombia. Mea wa eneo hilo ameeleza basi hilo lilikuwa likijaribu kukwepa kuigonga pikipiki ndipo basi lilipoacha njia na kusababisha mara nyingine viwanjani na Fredrik mwaka nam nakushukuru sana Martha Saranga. Nianzie nchini Rwanda ambako mbio za baiskeli za T D Rwanda zilizodumu kwa siku nane zimetamatika jana, huku Mnyarwanda Josef Areruya akiweka rekodi ya kuwa Mnyarwanda watatu kushinda mbio hizo katika kipindi cha miaka minne. Josef alikuwa akikimbia kwa timu ya Afrika Kusini itwayo Dimension Data. Ushindi wa Josef ulikuja baada ya kukamilika kwa mzunguko wa saba ulioishia katika uwanja wa Amahoro ama amani jijini mm -hmm. e, Kigali na kupokelewa na viongozi mbalimbali mbali, akiwemo waziri wa michezo na utamaduni wa Rwanda, Julien Uwashu. Kwenye mzunguko wa mwisho alishika nafasi ya 11 kilomita katika kilomita 120, lakini kwa maana ya mbio zote za mzunguko nane mm. Alimaliza katika nafasi ya kwanza akikimbia kwa saa 20 eh, se, dakika 21 na sekunde 29. Klabu ya TP Mazembe imejiweka katika nafasi nzuri ya kushinda taji la kombe la shirikisho barani Afrika kwa mara ya pili baada ya kuitandika Super Sporting ya Afrika Kusini kwa mabao mawili kwa moja, mabao yaliyofungwa na Adama Traole katika dakika 18 na bao la pili likifungwa na Daniel Adjendi. Huyu uh, ni mchezaji kutoka nchini Ghana, huku bao pekee la kufutia machozi la Super Sporting likifungwa na kiungo Sifo Mbule kunako dakika 47 ya mchezo. Mashabiki wa soka tukielekea sasa nchini Uganda, mashabiki wa soka nchini humo wanaomboleza kifo cha mchezaji wa zamani wa kimataifa wa Uganda uh, Timothy, Ayeko aliyepoteza maisha jana kwa matatizo ya figo na moyo. Mwezi Julai mwaka huu mchezaji huyo wa zamani alifanyiwa upasuaji wa moyo, lakini hakuweza kurejea katika hali yake mpaka alipopoteza maisha. Aliwahi kuifundisha timu ya taifa ya Uganda, Uganda Cranes, mwaka 1995 na, na, na alikuwemo kwenye kikosi cha Uganda kilichoshiriki fainali za kombe la mataifa barani Afrika mwaka 1978. Nam nikielekea uh, nchini Kenya ni kwamba mbergiji Pol Puti amepewa kibarua cha kuifundisha timu ya taifa ya Kenya, Harambe Stars. Lakini mjadala mpana ni kwamba je, atathibitisha ubora wake katika michuano ya kombe la challenge inayoandaliwa uh, nchini Kenya kuanzia Disemba 3 mpaka Disemba 17 mwaka huu. Nakushukuru, shukrani sana Matha Saranga. Ni saa mbili na dakika arobaini na tatu Afrika Mashariki, na sasa tunaelekea katika udondozi wa magazeti. Habari za asubuhi, Sabina Mpelo. Ni njema, habari za kwako, Martha Saranga? Safi kabisa, karibu. Asante. Upande wa magazeti asubuhi ya, ya leo magazeti mengi yameipa uzito hali ya kisiasa nchini Zimbabwe, ambapo tukiangalia gazeti la The Telegraph la nchini Uingereza, lenyewe limeipa kipaumbele habari kuhusu rais wa Zimbabwe Robert Mugabe kukataa kuachia ngazi licha ya chama chake cha Zanu PF kumvua uongozi na bila shaka ndo taarifa ambayo dunia nzima inafuatilia wakati huu. Sisi pia tumekuwa nayo katika habari na zetu, na Daily Nation la nchini Kenya likiangazia pia hali ya mambo nchini Zimbabwe. Habari kubwa ambayo imepamba ukurasa wa mbele inasomeka kuwa Robert Mugabe akataa kujiuzulu. Lakini mbali na habari hiyo, limeandika pia kuwa macho ya wakenya yawaelekea majaji nchini humo wakisubiri kwa hamu maamuzi kuhusiana na, na kesi ya kupinga Afrika Mashariki nzima. Ni kweli kabisa lakini hmm. nchini Uganda madaktari wa upasuaji nchini humo wakamatwa akituhumiwa kwa wizi wa vifaa na dawa za serikali. Hii imebainishwa na gazeti la Daily Monitor, lakini pia linaendelea na habari nyingine ikisema kuwa Rais Museveni ataka jeshi kuratibu operesheni zinazolenga kusaidia raia wa Uganda kudhibiti umaskini. Waandishi wa habari za uchunguzi wakabiliana na changamoto. Ni habari ambayo imepewa uzito na gazeti la Iwachu la nchini Burundi nchini Rwanda gazeti habari kubwa ni kuhusu mkutano wa kimataifa kuzungumzia masuala ya haki na uhalifu wa jinai kufunguliwa jijini Kigali. Nchini Tanzania gazeti la Mwananchi limeipa uzito habari kuhusu mke wa Lisu kutoa ya moyoni kuhusu waliofanya shambulio, lakini pia wanafunzi waliolipukiwa walio lipu, walio na bomu shuleni. Sasa hawaoni serikali kutoa kinga ya VVU mwakani ni habari iliyopamba gazeti la habari leo, nikimalizia na gazeti la Mtanzania lenyewe laandika Mugabe, maji ya shingo. Ni hayo tu katika magazeti ya asubuhi ya, ya leo. Martha Saranga, asante. Sabina Mpelo, asante. Na msikilizaji Zuberi Magu akiwa mpanda Katavi Tanzania, anamwomba rais wa Zimbabwe Robert Mugabe atangaze kujiuzulu mara moja ili kunusuru maisha yake na heshima yake. Lakini Ismail Saki wa Mande wa Singida anasema kugoma kwa rais Mugabe kujiuzulu ni ishara tosha kwa huyu mzee bado anapenda madaraka. Na sasa nampisha Karume Sangama katika jua haki zako. Hali gani, msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Karibu katika makala haya ya Jua Kizako. Ungana na Mikaruma Sangama, mtayarishaji na msimulizi wa makala haya. Juma hili tutaelekeza masikio yetu kwenye mada ya demokrasia barani Afrika katika mlengwa wa haki za binadamu kwa ujumla, tunapozungumzia demokrasia tunazungumzia utawala wa sheria. Swala la sheria linaenda sambamba na haki za binadamu. Demokrasia ni miongoni mwa kanuni za msingi za Umoja wa Mataifa, demokrasia ikiwa imejikita juu ya swala zima la kuheshimu haki za binadamu na uhuru wa kushiriki kwenye mchakato wa uchaguzi. Demokrasia katika mlengo wa haki za binadamu barani Afrika ipoje? Alisef Ramadhani, mwanasheria kutoka kituo cha sheria na haki za binadamu, Afisa msaidizi wa ufuatiliaji wa ukiukwaji wa haki za binadamu nchini Tanzania anafafanua kuhusu demokrasia kwa mtazamo wa haki za binadamu. zungumzia demokrasia ya Afrika hususani tukiwa tunaiangalia kwenye jicho la haki za binadamu na sheria inakuwa na sura tofauti na ile ambayo inafahamika kwa tafsiri. Aa, sisi watu wa haki za binadamu tunaamini kwenye misingi ya utu, usawa pamoja na kutoa huduma na bidhaa sawa na haki bila kuzingatia misingi ya dini, rangi au kabila. Ali Seif Ramadhani mwanasheria kutoka kituo cha sheria na haki za binadamu afisa msaidizi wa ufuatiliaji wa ukiukwaji wa haki za binadamu nchini Tanzania anatupasha na juu ya upana wa demokrasia. Ukija kwenye swala zima la demokrasia, tafsiri yake ni pana sana, ni neno ambalo limebeba maana nyingi ndani yake ikiwemo uongozi ambao unaamini katika uwazi na utawala bora. Kwa hiyo sasa, kwa sababu tumegusia sana kwenye maswala ya uchaguzi pamoja na hali inayokuwa katika bara la Afrika kipindi cha chaguzi, basi ni dhahiri kwamba dhamira yetu inataka tuzungumzie maswala ya uwazi na utawala bora katika ngazi ya uongozi barani Afrika kwenye shughuli za ujenzi wa taifa na kimataifa kwenye maeneo mbalimbali, mbali ya mji wa Dar es Salaam nchini Tanzania niliwahi kuhudhuria mkutano wa waandishi wa habari kwenye ubalozi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Balozi Jean Pierre Mota ambaye alieleza kwa nini uchaguzi kwenye Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeahirishwa mara kwa mara. Uchaguzi wote wetu ilikuwa, tuseme, tulikuwa na shida kubwa ya kutosha hii nenyewe kalenda. Kwa nini ee? rais wetu eh, mwaka elfu mbili kumi na moja tulikapata uchaguzi ya mwisho Watu walipika kelele sana, tuseme, wazungu na wapinzani wengine walipika kelele sana, wakasema kama eh, kulibit, kuna vitu havina sawa, turekibishe vitu tubadilishe eh, list electoral list ya eh, uchaguzi. Tunajua kama kabla ya uchaguzi wanapasa watu wanaenda kujiandikisha juu tujue ngapi wanaandikisha na ngapi watapika kura sasa wao wakasema ile yote ile seni ile ee chombo, ee chombo ya, ya uchakuzi ucha haikufanya vitu nzuri, turekebishe ch yote kabisa. Msikilizaji, utakumbuka kuwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo haikuwahi kufanya uchaguzi kwa miaka zaidi ya 30 kutokana na uongozi wa kiimla wa rais wa zamani wa nchi hiyo Mobutu Sese Seko. Kalaiwani ni juu haki zako kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International mjini Bukavu kwenye Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tunapatikana kupitia masafa ya 98 FM. Mada yetu juma hili ni demokrasia katika mlengo wa haki za binadamu. Kwa nini bara la Afrika demokrasia ni jambo inayoibua maswali mengi? wetu leo, Ali Saif Ramadhani, mwanasheria kutoka kituo cha sheria na haki za binadamu, afisa msaidizi wa ufuatiliaji wa ukiukwaji wa haki za binadamu nchini Tanzania, anaweka bayana nafasi ya wananchi kwenye kupiga kura kwenye mataifa mbalimbali mbali. barani Afrika tuzungumzie nafasi ya wananchi kwenye kupiga kura ambapo tukiangalia kwenye masuala ya haki za binadamu tamko la dunia la mwaka 1948 liliweka wazi kwamba watu wote wanazaliwa wakiwa huru, wakiwa sawa, na pia watu wana haki mbalimbali zilizotajwa kwenye tamko hilo, ikiwemo haki haki ya ya kuchagua kuchagua na na kuchaguliwa. Sasa ukiangalia haki ya kuchagua na kuchaguliwa barani Afrika, ndio hiyo ambayo inatupelekea tuweze kufanya chaguzi, na tunapofanya chaguzi, ni dhahiri kwamba tunawapa wananchi kikombe cha kuchota maji ya kumtengeneza kiongozi wa mtakaye. Je, mfumo wetu uko wazi kumruhusu mwananchi kutengeneza kiongozi ya mtakaye? ya watu mbalimbali kuoje maswali juu ya hali ya demokrasia kwenye Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Balozi wa nchi hiyo nchini Tanzania bwana Jean Pierre Mutamba anafafanua juu ya ukubwa wa nchi yake na swala maandalizi ya uchaguzi inahitaji muda wa kutosha. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni nchi ya pili kwa ukubwa barani Afrika baada ya Algeria, kwa hiyo swala la miundombinu inaweza kuwa changamoto ya aina yake. kuna vitu hatuwezi kutosha miziko Kinshasa kupeleka masehemu fulani ndani kabisa kwa mwezi, kwa mwezi mmoja itachukua masaa muda muda mrefu kabisa. Sasa wapinzani wanasema hapana, tufanye end of this month. Lakini kuna kitu moja wanasema, mnisikia, tufanye hiyo bila kabila tuendelee sasa transition, awaseme tufanye election wanasema tufanye transition bila kabila eh. Ni kusema nini daru? Unaelewa vizuri, ni kusema wao hawana tayari, vile vile wanajua kama hawawezi hawawezi kufanya uchaguzi the end of this year, ndio wakasema tuifanye twende mbali lakini bila yeye. Tukirudi kwa Ali Saif Ramadhani kutoka Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu, mtaalamu wetu juma hili juu ya mada haya demokrasia kwa mlengwa wa haki za binadamu, anaendelea kufafanua hali ya demokrasia na haki za binadamu barani Afrika kwa mwaka 2017. Barani Afrika tulikuwa na nchi kama tano, kama sijakosea, ambazo zilikuwa zinatarajiwa na kwa sasa tunaweza kusema baadhi zimefanikiwa na zingine bado kufanya uchaguzi kwa ajili ya kubadilisha awamu za viongozi wake. Nchi hizo naweza nikazitaja kwa uchache, ikiwemo nchi ya Angola, nchi ya Kenya, nchi ya Rwanda pamoja na nchi ya Liberia na Congo lakini katika nchi hizo nilizozitaja, unaona mfumo ambao umepelekea viongozi wapatikane ni mfumo ambao kwa wingi wao katika nchi tano, unakuta nchi tatu zimetengeneza mfumo ambao ni kandamizi kwa wananchi, mfumo ambao haukuruhusu wananchi kuchagua viongozi wa watakao kwa mujibu wa sheria. Sababu nimejaribu kupitia katiba zote za nchi hizo, zinaweka wazi kwamba viongozi wanapatikanaje, lakini mifumo ya kitawala imeweza kuja kuwa kandamizi, wakajaribu viongozi wengine hata kubadili sheria za, za uchaguzi ili ziweze kuwaruhusu wao waweze kugombania vipindi vingine tofauti na vile ambavyo vilikuwa vimeelezwa awali. Kwa hiyo ni dhahiri kwamba wanajaribu kufosi mawazo ya wananchi yaendane na fikra na matakwa yao. Sasa hicho si kitu sawa katika mfumo wa utawala bora na masuala mazima ya haki za binadamu kwao. Nafasi ya wananchi kwenye kupiga kura bado haiko wazi kama ilivyodhamiriwa na ni kweli, bado haimpi uhuru huyu mwananchi kufanya chaguo sahihi la kiongozi amtakaye. Ni mfumo ambao unalazimisha wananchi kuchagua kiongozi ambaye katika mfumo ndiye aliyeandaliwa Kiswahili ya Radio France Internationale. Umeweza kuhabarika na kuelimika na makala haya juu ya haki zako, ambapo tulielekeza masikio yetu kwenye mada ya demokrasia katika mlengwa wa haki za binadamu. Unaweza kuipata makala haya kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili.com. Mimi Karuma Sangama, mtayarishaji na msimulizi wa makala haya, ninakutakia nakutakia siku njema na Mungu ibariki Afrika. Aondoka Karume Sangama, lakini napitia ujumbe wako msikilizaji. Padri Moshi wa Kotela Moshi, Tanzania, unasema Mugabe ataondoka madarakani hata kwa nguvu, maana uzee wake sio wa hekima. David Sechenga ukiwa Muheza unasema Rais Robert Mugabe, kwa nini usijiuzulu kwa heshima na ukaendelea kuwa rais mstaafu? Bonifas Steven Baba Serapia wa Katoro Geita, Tanzania, unasema Rais Mugabe achia madaraka, usisababishe machafuko nchini mwako. Juma Makamba wa Salasala unawaomba Wakenya wakubaliane na maamuzi wa yoyote ya mahakama yatakayotolewa. Isalunga Rock ukiwa fizi mashariki mwa DRC unasema Zimbabwe, tulieni kwani uchaguzi ni mwaka kesho. Ikiwa mnataka Mugabe msimpe kura zenu. Kajonje Mahamudu unasema tuanze na Zimbabwe cha hamtaki Mugabe kuachia ngazi, kwa nini? restoni mastaki wa kale rc Mugabe hajafanya kipya, ni tabia ya wa Waafrika wengi. Shukrani kwako msikilizaji kwa, kwa kutegea sikio matangazo haya. Msimamizi alikuwa Vikta Robert Wille, mitamboni ni Emmanuel Mbando, mimi ni Martha Saranga na kutakia Jumatatu njema. Barabara kabisa, msikilizaji. Punde ni Radio France International Sania.