Ni saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa moja na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Martha Saranga. Rais wa Zimbabwe Robert Mugabe aendelea kushikilia msimamo wake wa kutojiuzulu, huku mchakato kumondoa, ongozini, taifo, wa kumwondoa uongozini kupitia bunge la taifa ukitarajiwa kuanza hii leo. Kiongozi wa upinzani nchini Kenya Nasa Raila Odinga asisitiza kutoitambua serikali itakaoundwa na Uhuru Kenyatta. Rais wa Marekani Donald Trump aituhumu Korea Kaskazini hapo jana kuwa mfadhili mkubwa wa ugaidi. Karibu katika nguo ya pili ya matangazo yetu ya asubuhi leo Jumanne Novemba 21 mwaka 2017. Rais wa Zimbabwe Robert Mugabe ameendelea kushikilia msimamo wake wa kutojiuzulu licha utawala wake kuendelea kudhoofika baada ya chama chake cha ZANU-PF kumfuta kwenye nafasi ya uongozi huku kikitishia kuanza mchakato wa kumuondoa uongozini kupitia bunge la taifa. Hata hivyo, hapo jana jioni, jeshi limetoa mapendekezo mengine ili kutafuta suluhu ya mzozo wa kisiasa nchini humo. Jenerali Konstantino Chiwenga amefahamisha kufikia mwafaka na rais Mugabe kuhusu hatima ya, ya baadaye ambapo rais Mugabe atakuwa katika majadiliano aliyekuwa makamu wake wa rais Emerson Mnangagwa. Iwapo mwafaka utapatikana baina viongozi ya viongozi hao wawili, suluhu ya kudumu itakuwa imepatikana. Jenerali Konstantino Chiwenga ametoa wito kwa pande zote kusalia watulivu kwa muda huu. Amiri jeshi mkuu wa majeshi ya ulinzi na usalama toward... ya Zimbabwe Komredi Robert Mugabe ameanza mchakato unaolenga kutafuta suluhu kwa maslahi ya nchi. Wakati haya yakitokea, sisi kama jeshi la u, ulinzi na usalama Zimbabwe, tunawaomba wa Zimbabwe kutulia na kuwa na uvumilivu, wakati wakifuata na kutii sheria za nchi, kwa mustakabali wa amani ambayo hatutakiwi kuipoteza. Mamlaka ya ulinzi na usalama ya Zimbabwe inawataka pia wanasiasa wengine, pamoja na wanachama wa ZANU PF wapigania uhuru makundi ya upinzani, wanafunzi na raia wote kuepuka vitendo na shughuli zote ambazo zitaharibu amani maisha. Hata hivyo swali la nani anaongoza Zimbabwe kwa sasa limeendelea kuhojiwa kutoka huku na kule duniani. Wachambuzi wa maswala ya siasa wanaona kuwa kuna uwezekano mkubwa mwafaka ukapatikana, kama anavyoeleza Hajikaburu, mchambuzi wa maswala ya siasa za kimataifa, akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Ani ni kama wamefikia kukaa pamoja na kuweza kuzungumza. Mi naona maoni yangu ni kwamba yaelekea watapata mwafaka ambao wataleta suluhu ya kudumu katika mzozo huo. Kwa sababu hali si, si, si nzuri kwa Mugabe, sababu karibu nchi nzima amemgeuka, wanataka watu waondoke e, na amepewa masharti ya kuondoka. Kama hakuweza kuondoka watamuimpeach, yani watamshtaki, na kwa umri kama ule kupelekwa mahakamani haifai, bora tu akubali heishile kwa mbali. Hili naona ni vizuri, ni hatua nzuri sana iliofikiwa hapo. Ni sauti yake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Serikali ya Kenya imemuita balozi wa Tanzania na kumtaka atoe maelezo kwa nini ng'ombe za Kenya zilipigwa mnada baada ya kuvuka mpaka na kuingia Tanzania, maafisa wameeleza. Katika mvutano mdogo kati ya mataifa hayo jirani ya Afrika Mashariki, mnamo Oktoba Tanzania ilikamata na kuuza ng'ombe elfu moja mia tatu za Kenya, hatua ambayo iliikasirisha serikali ya Kenya. Kiongozi wa upinzani nchini Kenya Raila Odinga amesema uamuzi wa mahakama juu ya kuhalalisha ushindi wa Rais Uhuru Kenyatta katika uchaguzi wa marudio Oktoba 26 umefanyika kwa shinikizo na kuegemea upande wa serikali. Raila Odinga ambaye aliripotiwa kuwa nchini Tanzania wakati mahakama ya juu ikitoa hukumu ya kufuta kesi za kupinga uchaguzi huo amesema kuwa serikali hiyo si halali kwa sababu imechaguliwa kinyume cha sheria. Kiongozi huyo wa upinzani amesema kuwa muungano wa NASA utatoa tamko lake wiki hii na kutangaza hatua za kuchukua baada ya uamuzi huo wa mahakama ya juu ikiongeza kuwa hawailaumu mahakama hiyo. Wakili Martin Oloni mchambuzi wa siasa za kimataifa na hapa anazungumzia kauli ya Raila Odinga wakati huu akiwa katika eneo la Eldoret nchini Kenya. Sidhani kwamba serikali imepatikana kinyume cha sheria. Kwanza, uchaguzi umefanyika chaguzi huenda ukawa ulikuwa na matatizo yake, lakini uchaguzi ndio umeleta serikali. Kwa hivyo huwezi kusema kwamba serikali imepatikana kinyuma cha sheria. Pili, ni haki yake Raila Odinga kusema ya kwamba hawezi kumtambua rais, kwa sababu anaamini kwamba labda yeye ndio angekuwa rais. Hiyo ni jambo ambalo ni, ni, ni haki yake, lakini la tatu ni kwamba hatua yoyote anayochukua ama anayonuia kuichukua lazima hiyo ni hatua ya kisheria, hatua ambayo in, in, in, inaweza kukubalika kikatiba, sio hatua ambayo huenda ikawa kinyume cha katiba. Kwa hivyo jukumu lake kubwa ni kuwaeleza Wakenya watiifu wa, wa sheria ama watii wa sheria kwamba anatafuta mbinu ambazo zimo kwenye sheria, zimo kwenye katiba, kwa hivyo waweze kuungana mkono. Kupinga serikali siyo shida, lakini lazima uipinge kiali ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya kisheria. Raila ameeleza kuwa hata kama rais mteule Uhuru Kenyatta ataapishwa mapema wiki uh, ijayo, hawatatambua serikali ambayo wanadai si halali RFI. Radio France Internationale. Asante sana Hamza Ayubu wa Power Family group toka Kinondoni, dar es Salaam, unasema rais Mugabe, itakuwa jambo jema sana kama ukijiuzulu, kwa picha Zimbabwe sasa imechafuka kwa ajili yako. Raia mmoja wa Rwanda anayetuhumiwa kwa kuwasafirisha wapiganaji kwenda katika eneo la mauaji wakati wa mauaji ya kimbari ilipofanyika nchini Rwanda mwaka elfu moja mia tisa tisini na nne atashtakiwa nchini Ufaransa kwa kutekeleza uhalifu dhidi ya ubinadamu. Mwandishi wetu Ali Bilal anasimulia zaidi. Mamlaka nchini Rwanda imemtuhumu Claude Muhaimana kwa kuhusika katika mauaji ya maelfu ya watu kanisani na uwanjani katika wilaya ya magharibi ya Kibuye. Inaelezwa kuwa wakati huo Muhaimana alikuwa akifanya kazi ya udereva katika nyumba moja ya kulala wageni. Mnamo Novemba 9 jaji katika mahakama ya Ufaransa aliamuru kwamba Muhaimana ashtakiwe kwa makosa ya uhalifu dhidi ya ubinadamu kwa kusaidia uhalifu wakati wa mauaji ya kimbari ya nchini Rwanda mwaka 1994. Hata hivyo mashtaka zaidi yanayohusishwa na, na mauaji ya halaiki yaliachwa kando kufuatia changamoto za ushahidi, kwa mujibu wa chanzo cha mahakama. Rwanda iliomba kurejeshwa nchini kwa mtuhumiwa huyo, lakini mahakama ya rufaa ya Ufaransa iligoma kufanya hivyo kwa madai kwamba uhalifu wa mauaji ya halaiki haukubainishwa kwenye vitabu vya sheria nchini Rwanda mwaka 1994. Itakuwa ni kesi ya tatu nchini Ufaransa kuhusiana mauaji ya kimbari ya Rwanda, baada ile ya afisa wa zamani wa jeshi ya mwaka 2014 na, na mameya wawili mwaka 2016. Duru mpya ya mazungumzo yaliyolenga kumaliza mzozo wa kisiasa nchini burundi tanza baadaye mwezi huu nchini Tanzania licha ya upinzani kusema hawatoshiriki. Mjumbe wa Umoja wa Mataifa amefahamisha mkutano huo utawakutanisha wawakilishi wa serikali ya Rais Pierre Nkurunziza na wawakilishi wa upinzani mjini Arusha kuanzia Novemba 27 hadi Disemba 8. Mjumbe Michel Kafando ameliambia Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuwa upinzani wa Sinared hauko tayari kushiriki mazungumzo hayo. Abdul Nzeimanani, mjumbe wa baraza la upinzani wapinzani walioko nje ya nchi na red, na hapa anazungumza akiwa Brussels. Kile tu ambacho unaweza kusema ni cha kusikitisha ni kwa kuwa mazungumzo hayo yatawashirikisha Nkurunziza e, na jamaa zake waarifiwa. Ni Nkurunziza na jamaa zake senare giriteka, bado hatutoshiriki kwenye ma uh, hatujaarifiwa na sisi hatuwezi kushiriki katika kikao ambacho kinasemwa, e, kinaelekea kuwa ni cha mwisho e, na kusema kuwa mazungumzo yatahamishiwa Burundi, na nyie mnafahamu kina hali mbaya ya usalama ambayo imewafanya Warundi zaidi ya laki tano kuihama nchi yao. E, tukiwemo sisi wanasiasa e, ndiyo maana e, tunasema ni jambo la fedheha sana kwa baraza la usuluhishi, hasa tukizingatia kuwa tarehe ishirini na nne mwezi wa kumi Nkurunziza, amezi, amewadharau ame, ame, ame Warundi, kadharau baraza la usuluhishi, kadharau East African Community na wengineo pale alipopitisha kile ambacho anataka iwe katiba mpya ya Burundi, katiba ambayo itamfanya yeye Nkurunziza awe mwami wa Burundi eh, ambaye anaweza kuku, kubaki kwenye utawala muda wowote ule atakaoutaka. Imefahamika kuwa viongozi wa Afrika Mashariki watakutana mwezi Januari mwakani kutathmini matokeo ya mazungumzo hayo ya Arusha. Watu wasiopungua hamsini na watatu wameuawa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika kipindi cha miezi sita kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa na Baraza la Maaskofu wa Kanisa Katoliki. Senko Victor Robert Willi anakuja na taarifa kwa kina. Polisi na majeshi ya usalama wamedaiwa kuwaua watu hao wakati wa maandamano ya kupinga serikali ya Joseph Kabila kuendelea kusalia madarakani ambayo yamekuwa yakifanyika katika kipindi hicho. Katika ripoti yao Senko wamesema vyombo vya ulinzi na usalama vinaelezwa kuwa vilitumia nguvu ya ziada katika kukabiliana na waandamanaji wanaompinga rais Kabila. Wachunguzi wa senko wameelezea kuwa walibaini kuuawa kwa watu hamsini na wawili kwa kupigwa risasi za moto na mwingine mmoja kufariki baada ya kurushiwa bomu la kutoa machozi. Aidha, ripoti hiyo imefafanua kuwa askari polisi watatu waliuawa na raia katika mchakato wa maandamano hayo huku watu wengine mia moja na watano wakijeruhiwa na polisi ilifanikiwa kuwakamata watu wapatao 335 kuhusiana na maandamano hayo. Radio France Internationale. Ni saa mbili na dakika 40, Dar es Salaam, Tanzania. Rais wa Marekani Donald Trump ameituhumu Korea Kaskazini hapo jana kuwa mfadhili mkubwa wa ugaidi, wakati huu waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson akieleza kuwa bado hawajaachana na juhudi za kutafuta mwafaka kupitia mazungumzo na serikali ya Kim Jong un kuhusu mpango wa nyuklia. Donald Trump ameahidi vikwazo zaidi kwa nchi ya Korea Kaskazini na kuiweka katika orodha nyeusi ya Marekani kwa mataifa hatari yenye kufadhili ugaidi ikiwemo Iran na Siria. Hivi sasa Marekani inaendelea kuilaumu Korea ya Kaskazini kama mfadhili mkubwa wa ugaidi na kuendelea kuiangamiza dunia kwa silaha za nyuklia, ambapo Korea ya Kaskazini mara kwa mara imekuwa ikiunga mkono ugaidi wa kimataifa ikiwa ni pamoja na mauaji katika ardhi za kigeni. Sauti yake rais wa Marekani Donald Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ameunga mkono hatua ya uteuzi wa Paris kuwa makao mapya mamlaka ya Benki ya Ulaya kufuatia Uingereza kujiondoa katika Umoja wa Ulaya. Rais Macron aliandika katika ukurasa wake wa Twitter kuwa Paris inafurahishwa na hatua hiyo ambayo inaashiria kutambua mvuto wa Ufaransa kwa Umoja wa Ulaya. Ufaransa inajivuna kufuatia hatua hiyo. Riad Hijab, mkuu wa upinzani nchini Siria, amejiuzulu nafasi yake, kuelekea mkutano uliopangwa kufanyika Saudi Arabia kwa lengo la kuunganisha makundi mbalimbali yanayompinga rais wa Siria Bashar al Assad. Waziri mkuu wa zamani chini ya utawala wa rais Assad ambaye aliangushwa katika vuguvugu la mwaka elfu mbili kumi na moja na amekuwa nembo ya kamati ya majadiliano inayoungwa mkono na Saudi Arabia tangu Disemba mwaka elfu mbili kumi na tano. <tune> Barabara kabisa, tunaelekea viwanjani na Fredrik Nwaka Nam. Nashukuru sana Martha Saranga. Nianzie Tanzania ambapo timu ya taifa ya Tanzania bara Kilimanjaro Stars itaweka kambi ya siku tano Aa, katika jiji la Nairobi nchini Kenya kujiandana na mashindano ya kombe la Challenge kwa mataifa ya nchi za Afrika mashariki na kati. Ofisa wa habari wa TFF, shirikisho la soka Tanzania, amesema kambi hiyo itaanza Jumapili ijayo. Tayari kocha wa Kilimanjaro Stars Ami ninje ametaja majina ya wachezaji ishirini watakaiwakilisha Tanzania bara kwenye mashindano hayo, ambapo imepangwa kundi A ikiwa na wenyeji ikiwa na Zanzibar, Rwanda na Libya na itafungua dimba Disemba tatu kwa kuchuana na Libya. Unatathimini vipi mashindano haya na hususa Tanzania bara na Zanzibar zitakapoonana? Mimi mara zote huwa nasema mshindi ndio ni kwa upande wake, naomba nishia. <laughs> <laughs> Uh, chama cha soka nchini Morocco Martha kimethibitisha kuwa kocha Herve Renard ameongezewa mkataba wa miaka mitatu na hivyo kudumu katika timu hiyo hadi mwaka 2022, na hatua hiyo inatajwa zaidi kuchangiwa na mafanikio ambapo mwezi uliopita kocha huyo mwenye umri wa miaka 49 ameiwezesha Moroko kufuzu kucheza kombe la dunia mwakani nchini Urusi. Herve anakumbukwa kwa mafanikio barani Afrika kwa sababu mwaka elfu mbili na kumi na mbili aliwezesha Zambia kushinda kombe la mataifa barani Afrika, na mwaka elfu mbili na kumi na tano aliwezesha Ivory Coast pia kushinda kombe la mataifa barani Afrika. na Nchini Rwanda, kocha mkuu wa klabu ya inayoshiriki ligi kuu ya Rwanda ya Mukura, Christian Francis Haringingo, amesema klabu yake inaweza kushinda taji la ligi kuu ya Rwanda msimu huu. Baada ya michezo sita kuchezwa, Mukura inakamata nafasi ya sita ikiwa na alama tisa na bingwa mtetezi wa ligi kuu ya soka nchini Rwanda, Rayon Sport yenye inashika nafasi ya nane ikiwa na alama tano, huku APR ame patriotic rwandese ikikamata uongozi wa ligi hiyo. Namna kushukuru Fredric Nwaka kwa taarifa hizo za michezo. Shukrani sana Masa Saranga. mbili na dakika arobaini na nne Afrika Mashariki. Habari za asubuhi Sabina Mpelo? Ni njema, habari za kwako Matasaranga? Salama kabisa. Nakuona na magazeti hapo karibu kwa dondoo. Ma, magazeti yamesheheni tukianzia nchini Uingereza. Uingereza yatakiwa kulipa kiasi cha dola bilioni ishirini katika mpango wake wa kujitoa Umoja wa Ulaya. Ni habari kubwa katika gazeti la The Telegraph la nchini humo. Daily Monitor la Uganda lenyewe laangazia maswala ya elimu ambapo wataalamu wa elimu nchini Uganda wasema mfumo wa elimu uliopo hauwapi hauwaandai wananchi kupambana na ukosefu wa ajira pamoja na umasikini. Lakini gazeti la Herald la nchini Zimbabwe lenyewe limeipa uzito habari kuhusu baraza la mawaziri kukutana leo ikulu ya nchi hiyo. Marais wa Tanzania na Uganda walaani uamuzi wa, wa ICC kuichunguza Burundi, limeandika gazeti la Iwachu la nchini humo. Daily Nation la nchini Kenya, habari kubwa ni kuhusu kiasi cha shilingi bilioni sabini kutumika katika uchaguzi mkuu wa mwaka huu, ambapo wakenya wamekuja juu kuhusu kiasi hicho, wakisema wakidai wa kuwa wanalipia demokrasia. Lakini pia habari nyingine ni kiongozi wa upinzani Raila Odinga ailaumu mahakama ya juu kuidhinisha ushindi wa rais Uhuru Kenyatta. The New Times la Rwanda lenyewe limechapisha habari kuhusu serikali ya nchini humo yaungana na sekta binafsi kuinua uchumi wa viwanda na hatimaye kukuza uchumi wa nchi hiyo nchini Tanzania. Museveni, Kagame wataka soko la pamoja Afrika ni habari iliyopewa uzito wa juu katika gazeti la Habari Leo. Mwananchi lenyewe laandika mnyukano mkali la la salama ya kampeni ni katika uchaguzi mdogo wa madiwani. Mtanzania laandika wakili Dkt. Tenga kizimbani kwa kutakatisha fedha. Lakini hapa kuna habari picha pia, wananchi daa wafurika kupata matibabu bure, ni wale madaktari kutoka nchi China China China. Nipashe lenyewe laandika watu wagonjwa mamia wajitokeza kupata matibabu meli ya Kichina wakumbusha, msh, wakumbusha msafara wa kikombe chababu kule Loliondo. Nikimalizia na Uhuru lenye laandika mbivu mbichi, wagombea uongozi CCM hadharani ishirini wapitishwa kugombea wenyekiti wilaya sita za viporo. Ni hayo tu katika magazeti asubuhi ya, subuhi ya leo. Matha Saranga na kushukuru Sabina Mpelo. Asante, ni saa mbili na dakika arobaini na sita na, na kukaribisha katika makala ya Siha Njema. Msikilizaji wa RFI Kiswahili na kukaribisha katika makala ya Siha Njema. Jina langu ni Martha Saranga na leo tunaangazia matumizi ya choo duniani ikiwa ni hivi karibuni ulimwengu uliadhimisha siku ya choo. Msikilizaji, tafiti mbalimbali zinaonyesha kwamba bado kazi ipo ya kufanya kuhakikisha kwamba mataifa yanayoendelea yanakuwa na vyoo bora. Nchini Tanzania, kaya zenye vyoo bora ni asilimia arobaini tu, huku kaya zenye vifaa maalum ikiwemo sabuni na maji vya kunawa mikono ni asilimia thelathini na nne tu. Kwa mujibu wa taarifa ya wizara ya afya, kati ya shule za msingi elfu moja mia sita zenye vyoo bora ni asilimia ishirini na nane tu. Choo bora kwa kila mtu kila mahali inawezekana. Kupitia laini ya simu, unazungumza na Dr Malikwisha Meni akiwa jijini Kinshasa nchini DRC anatueleza hali ikoje na ni zipi sifa za choo bora katika bara letu la Afrika. Na hiyo bara ya Afrika kati, kweli choo ni vigumu sana kupatana na budget ya nchi zetu kwa afya ya wananchi. Hapo Kongo, mara na mara kutakuwa na matatizo katika miji mkuu capital, capital ya province, na nafasi yingine huko, watu wengi sana katika sababu, wanachoo mbaya mbaya sana, na vile hawana maji. Choo bora inafaa iwe nyumba ndogo pembeni ya nyumba kubwa inayo mlango, inayo vile tundu linalowekwa, na nafasi ya ku ogopa vidudu mbalimbali na vile, mara na mara, inafaa kuepuka hiyo choo ijae sana, kwa sababu wakati choo iko ndefu haina uchafu. Hiyo ndiyo tunasema choo bora kwa wow, wakaaji gani kuhusu vyoo bora kwa jina, anaitwa Miraji Kijinda, huwa anapatikana mkoani Morogoro akingehe niko wilaya ya Kilindi, kijiji cha Kinkembe. Binafsi inavyoangalia choo bora, choo bora ni kile ambacho kimejengwa vizuri na kina uwezo wa kustiri, ambacho kisitoe chochote kilichokuwa ndani, basi kisitoke nje, na hii itasaidia kusababisha kwamba maambukizi kwenye nyumba zetu kwa mfano vitu vinavyotoka kwenye choo kuingia ndani, inakuwa ni hatarishi na kuja kuambukiza. Kwa hiyo choo kikiwa kimejengwa vizuri na kikajengewa vizuri, kina mambo mengi ya kuweza kusababisha kwamba hata maambukizi kwenye nyumba zetu yasiwepo. Kwa mfano tunaweza kuchukua labda maji kutoka choo, chooni kuingia ndani, inaweza kupata magonjwa, kwa mfano kipindupindu na magonjwa mengine. Kiukweli tabia hii ya watu baadhi kujisaidia chini ya mti, kiukweli sio ustaarabu na haipendezi, lakini hususani vijijini kwa mfano mkoa wa Tanga vijiji vingi havina vyoo kabisa, hakuna vyenye vyoo kabisa, yaani hata kile choo bora habla choo ambacho hakina kiwango. Watu wote wanasaidia mapolini bila kutumia vyoo. Kwa hiyo inahitajika serikali iweze kutoa elimu, watu waweze, kwa kila mtu awe na choo, na hii itasaidia sana kwa sababu wanapojisaidia mapolini, inapofika kipindi cha mvua, huwa matakataka yote anapelekwa mtoni na watu huwa wanatumia maji ya anayotumia kwenye makorongo kwa kweli ni hatarishi sana. Modest Mwinguiko Batambara akiwa mashariki mwa DRC, yeye anaenda mbali na kuona kwamba ipo haja kwa mamlaka kujenga vyoo bora katika maeneo ya safari kuwasaidia wasafiri kujistiri na kwenda haja wawapo safarini na kuepuka kuchafua mazingira, hali ambayo kwa namna moja ama nyingine huenda ikachangia kuwa kulipuka kwa maradhi kama kipindupindu na homa ya matumbo. Mm, kwa majina, mimi naitwa kwa jina la Mungwiko Modeste Batambara nikiwa mashariki mwa DRC mm. Kwa kweli nasema kwamba uh, Vyoo hapa nchini DRC kweli ina tatizo kubwa, sababu ukizingatia afya ya namna jinsi watu wanavyoichukulia hapa, sijui kabisa mambo ikoje. Ukiangalia utakuta nafasi, sijui pengine msalani una, una uchafu juu. Hawazingatii mambo ya vyoo hapa kabisa kama inavyostahili kabisa, kwa afya ya mutu binafsi. Kwa kweli, kuna wale ambao wanajaribu kufanya nini e, kuweza Kuweza ku- kutunza vyoo vyao vizuri, na kuna wale pia ambao wanashindwa hata kufanya nini kunani kutunza vyoo vyao, sababu ukiangalia hapa, ukiangalia vizuri kwa kweli, mimi naweza nikakwambia kwamba serikali yetu nayo ina matatizo pia, sababu nafasi zingine ambazo zimeshaendelea Ukiangalia wameshaweka nafasi ya watu kujisaidia wakati wapo masafarini, lakini ukizingatia hilo, kwa kweli hapa nchini DRC yote yameshashindikana. Unaweza ukatoka hata kwenye makazi yako asubuhi, kaa unajikuta uko kwenye uh, nafasi ambayo sio stahiki kwa kweli. Utakuta mtu saa zingine alitoka akatumia pombe zake usiku, alafu akakosa watu ajisaidii. Kwa kweli naweza nikasema kwamba hapa hatuzingatii hivyo kama ipasavyo. Msikilizaji wa makala ya siha njema, matumizi ya choo bora yatakusaidia kwenda haja katika mazingira ya usalama na usiri, vilevile vile kulinda utu wako, lakini kubwa zaidi ya yote, kudhibiti magonjwa hususan ya kuhara, kipindupindu, minyoo na homa ya matumbo. Matumizi ya choo bora yatazuia wadudu wanaodhuru kutoka chooni kwenda kwenye jamii au mazingira tunayoishi na. Hapa Daktari Malikwisha Meni anaiasa jamii ya Afrika Mashariki na Kati: mimi kwa sauti nitaweza kuita wajamaa wote wa Afrika ya mashariki na Afrika ya kati ya kwamba choo bora ni kitu muhimu sana kwa afya zetu zote. Na unajua, kama unafika mahali pa moto, wakikupokea, hali ya choo inakupatia hali ile ya hygiene katika hiyo household family. Ndiyo maana nita mwito ya kusema leo kufatana na hiyo siku na saa, sisi sote tufanye nguvu kusudi choo yetu iwe berlin, uwe vile na mlango iwe vile ndefu na isikuwe na vidudu mbalimbali vya kutelekea matatizo. Ndiyo mwito naweza kufanyia wa jamaa wengi wengi, walio hasa kandokando ya miji mikuu. Na iyo, yeah. E, kwa hiyo vikao i kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa watu bilioni 4.5 wanaishi bila vyoo vya kuhifadhi uchafu wao. Hivyo maadhimisho haya ya vyoo yamelenga kuhamasisha kuchukua hatua hii ili kukabiliana na tatizo la usafi duniani. Shirika la afya ulimwenguni WHO linasema mabilioni ya watu duniani mifumo yao ya usafi ama haipo au haifanyi kazi, na hivyo kutoa tishio kubwa kwa afya na maisha ya watoto na binadamu wengine. Shukrani kwako kwa, kwa kutegea sikio makala ya siha njema. Ulikuwa nami Martha Saranga. Hadi wakati mwingine, kwa heri. Barabara kabisa, msikilizaji, napitia ujumbe wako uliotuandikia katika ukurasa wetu wa Facebook. Irakiza Nelson unasema Marekani ndo imeunda ugaidi duniani. Aya, Medi Rusimbano unasema huyu Mugabe anataka kuwa mfalme wa nchi hiyo, achie wengine pia waongoze. Chaz Chaz Albina ukiwa Morogoro, Ifakara, unasema E, mfalme Mugabe mfalme ila anajivuruga yeye mwenyewe. Fundi roja roja toka Pongwe, Tanga, unasema pamoja sana na mapata vyema nikiwa hapa pongwe. Gabrieli Mukonta ukiwa Moba Kirungu ewa bora DRC unasema jambo la kufanya, Marekani na Korea Kaskazini ni mazungumzo. Buchumi Egidio mkazi wa Kakonko, Kigoma unasema, Trump namtakia uongozi mwema, ila ajaribu kufuata mstakabali wa Marekani. Victoria Mbusa Dimuhanga unasema, ukiwa Beni, ewe Trump, Trump kwa nini kuchukia Korea? Asante msikilizaji kwa kutegea sikio matangazo haya. Msimamizi alikuwa ni Victor Robert Wille, mitamboni Emmanuel Mbando, nami ni Martha Saranga na kutakia jumanne njema. Barabara kabisa na kibao chake eh, kibao chake champagne kutoka Burundi. Ndivyo tunavyotamatisha ngo ya pili ya matangazo yetu kutoka hapa Dar es Salaam Tanzania. <coughs> Fundi ni Radio France International.