Amani ya Mungu ipo pamoja nayo popote pale ulipo. Asubuhi hii imetimia saa moja na nusu majira ya hapo Goma, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wakati jijini Dar es Salaam nchini Tanzania ni saa mbili na nusu. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam Tanzania. Ali Bilali ni kukaribishe kusikiliza awamu yetu hii ya pili ya matangazo kwa lugha ya Kiswahili miongoni mwa wale ambao tumekuandalia ni pamoja na mahakama ya kijeshi katika jimbo la Kivu Kusini nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya a Kongo, imewahukumu hapo jana kifungo cha maisha jela mbunge Frederik Batumike na watu wengine wawili kwa kosa la kuhusika katika ubakaji wa watoto mashariki mwa Kongo. Na Rais wa France Emmanuel Macron amesema kuwa amefurahishwa na hatua ambayo imefikiwa mpaka sasa katika kufanikisha operesheni za kikosi cha G5 Sahel akupambana na magaidi kwenye nchi tano zinazohusika na operesheni hizo. Na Rais wa Marekani Donald Trump amekabiliana na ukweli mpya kuhusu siasa uh, ya ushindi wa kushtusha wa mgombea wa chama cha Democrat katika jimbo la Alabama, hatua ambayo inatia shaka kubwa kuhusu uungwaji wake mkono. Kuna hayo bila shaka na mengine mengi, karibu nam. Habari kamili. Mahakama ya kijeshi katika jimbo la Kivu Kusini nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hapo jana Jumatano, imemhukumu kifungo cha maisha jela mbunge Frederick Batumike na watu wengine kumi na moja kwa kosa la kuwabaka watoto mashariki mwa nchi hiyo. Aidha, watu wengine sita wameachwa huru huku wengine wawili wakihukumiwa kifungo cha miezi kumi na miwili. Watumiwa wanasemekana kuwa wafuasi wa kundi la wanamgambo, kundi liloitwa jeshi la Yesu, lililokuwa likiongozwa na mbunge huyo wa jimbo la Kivu Kusini, Frederik Batumike. Watoto kuanzia umri wa miaka nane hadi wasichana wa miaka kumi na miwili walikamatwa na kubakwa na watu hao kati ya mwaka 2013 na 2016. Charles Chichura ni wakili wa waathirika wa vitendo hivyo, anaangazia hukumu hiyo akiwa DRC. Ni furaha, tumefurahishwa hasa na jamaa za hao watu wamekumbwa na hiyo sida ya ubakaji, wamekuwa wamehuzika sababu a watu waliowatembea maovu hivo wamehukumiwa, wamoja kati wao yao wamehukumiwa kwa kifungo ya maisha na wengine ambao walitoka mbele ahiy kikundi ya huyo aabatmike wawa hukumu kwa mwaka mmoja tu. Ni sauti yake Charles Chichura ambaye ni wakili wa waathirika wa vitendo hivyo vya ubakaji ambayo alikuwa akieleza kuridhishwa kwake na hukumu hiyo. Tukisalia na taarifa kutoka nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mahakama ya kijeshi nchini humo hapo jana iliendelea kusikiliza kesi inayowakabili watu 36 wanaosadikiwa kuwa sehemu ya wapiganaji watiifu wa kiongozi wa jadi kamwina sapu katika jimbo la kasai ya kati na ambao iliripotiwa kuwa waliwaua polisi takriban 46 kwa kuwakata vichwa mawakili wa upande utetezi wameendelea kupinga mbele ya mahakama hiyo ya ndolo jijini kinshasa kwamba kulifanyika ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu kama anavyobaini hapa mmoja wao david mapela Inabidi kuthibitisha kwamba mateso yalifanyiwa dhidi ya mtu yeyote, wala huwezi kufikiria tu kwamba huenda hili ama lile lilifanyika, wakati sivyo. Muda wote madaktari hawajathibitisha kwamba kuna mtu amepatwa na mateso au amenyanyaswa. Hilo hatuwezi kulithibitisha hapa mahakamani, bali ikiwa ushahidi upo basi hivyo ni halali majaji kwenye mahakama hiyo wanatarajiwa kutoa hukumu siku ya Jumanne ya juma lijalo dhidi ya watuhumiwa hao jijini Kinshasa. Francois Grane, mtafiti wa Ufaransa, amewasilisha kwa ishara ufunguo uliotengenezwa kwa mbao katika chuo cha Francois Mitterrand jijini Paris akiomba kufunguliwa kwa eneo kulikohifadhiwa faila ya kumbukumbu ya mauaji ya kimbari nchini Rwanda katika moja chumba ya chumba cha ikulu ya rais nchini Ufaransa. Mtafiti huyo wa fizikia amesema leo Alhamisi watawasilisha mashtaka mbele ya mahakama ya haki za binadamu ya Ulaya huku akieleza kwamba ni njia ya kidemokrasia na ya kawaida ya kujaribu kubadilisha mambo. François Ganey amewahi kuandika vitabu kadhaa juu ya mauaji ya kimbari ya mwaka 1994 nchini Rwanda ambayo kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa yalisababisha mauaji ya watu laki nane ambao kwa kiasi kikubwa walikuwa ni kutoka kabila la Watutsi. Muungano wa upinzani nchini Kenya, NASA, umesisitiza kwamba utazungumza pekee na rais Uhuru Kenyatta kuhusu masuala ya msingi yaliyosababisha mvutano wa kisiasa na uchaguzi nchini humo. Mwenyekiti wa kamati ya ushauri wa taifa Johnson Muthama na mwenyekiti wa kitaifa wa ODM John Mbadi wameuelezea mwaliko wa masharti uliotolewa na Rais Kenyatta wakati wa hotuba yake ya maadhimisho ya uhuru wa Kenya huko Kasarani kama mwaliko uliotolewa kirahisi tu na sio wa kuaminika. Radio France Internationale, saa 2 na dakika 36 majira ya Afrika Mashariki, sawa na saa 1 na dakika 36 majira ya hapo Bujumbura nchini Burundi. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amesema kuwa ameridhishwa na hatua ambayo imepigwa mpaka sasa katika kufanikisha operesheni za kikosi cha G5 Sahel katika kupambana na magaidi kwenye nchi tano zinazohusika na operesheni hizo. Macron aliyasema hayo hapo jana katika mkutano na viongozi wa Afrika na bara la Ulaya, akiwemo kansela wa Ujerumani Angela Merkel kwa lengo la kutafuta uungwaji mkono wa kikosi cha G5 na akiongeza kuwa mfumo mpya wa ukusanyaji wa pesa utahitajika kama anavyobaini mwenyewe hapa. Ambayo tumeafikiana leo ni kurahisisha mchakato wa kukusanywa pesa, kwa sababu kadri tunaongezewa washirika inabidi kuwe na mfumo maalum juu ya uchangishwaji wa pesa afisa mkuu wa G5 ameonyesha mahitaji yaliyonayo. Utafuatwa na mkutano wa wakuu wa majeshi ya nchi za G5 Sahel utakaofanyika wiki zijazo kabla ya kumalizika kwa mwezi Januari, nao utatupa mwelekeo juu ya namna ya kukamilisha utaratibu huu. Naye rais wa Mali Ibrahim Boubacar Keita, pamoja na kuunga mkono wa jitihada za Ufaransa katika kufikia amani katika maeneo haya amesema nchi yake inajiandaa kwa mambo mengi, ikiwa ni pamoja na maandalizi ya uchaguzi, pia utekelezwaji wa mkataba wa amani uliosainiwa hivi karibuni nchini mwake. Tunaendelea na jitihada zetu ili kuhakikisha utekelezwaji wa makubaliano ya amani nchini Mali unafanyika, na kwa pamoja, kuna mambo mengine ambayo bado yanafanyiwa marekebisho, nasi tunajaribu kuhakikisha vile utekelezwaji wa mchakato wa uchaguzi wa urais katika nchi yetu pia na wenyewe unaendelea vizuri hadi mwaka ujao 2018 na, na sasa hivi bado tunaendelea kutumika ili kwamba uchaguzi huo ufanyike, ni muhimu sana kwetu. Mkutano huo ambao ulifanyika huko nchini Ufaransa umepata mafanikio makubwa baada ya Saudi Arabia kuahidi kutoa kitita kikubwa cha fedha ili kufanikisha kikosi hicho cha operesheni za G5 Sahel katika nchi zinazokumbwa na matatizo ya wapiganaji wa kijihadi ambao wamekuwa wakitekeleza mashambulizi ya mara kwa mara. Mamia watu wameandamana jana nchini Mali kupinga uamuzi wa rais wa Marekani Donald Trump alitangaza kuitambua Jerusalem kama mji mkuu wa Israel, wito wa kuandamana uliotolewa na jumuiya jumuia Waislamu nchini humo. Wengi wa waandamanaji walijitokeza wakibeba bendera ya Palestina na kukusanyika katika eneo la ukumbusho wa uhuru wa nchi hiyo jijini Bamako, kuitikia wito uliotolewa na jumuiya hiyo ya Kiislamu nchini Mali. Rais wa Guinea Bissau Jose Mario Vaz amependekeza kuanzishwa kwa mazungumzo kwa ajili ya kumaliza mzozo wa kisiasa unaolikumba taifa hilo, ikiwa ni siku chache kabla ya kufanyika kwa mkutano wa kikanda ambao utagusia pia suala hilo. Vaz amewatolea wito wadau wote waliosaini makubaliano ya Conakry mwaka jana kukutana ili kutathmini kwa pamoja utekelezwaji wa makubaliano hayo. Tayari upinzani umetupilia mbali kushiriki katika mazungumzo hayo ukimtaka rais Vaz kutekeleza mara moja makubaliano yaliyofikiwa na ambapo, mzozo uliibuka tangu pale alipomtimua madarakani waziri wake mkuu na kumteua waziri mwingine Domingos Simoe Pereira, mwenyekiti wa chama cha Kiafrika kwa ajili ya uhuru wa Guinea na Cape Verde. Radio France Internationale, Sambien dakika 40 majira ya Afrika Mashariki. Ali Bilali, bado ningali nayo kukujuza kinachojiri ulimwenguni asubuhi hii. Rais wa Marekani Donald Trump amekabiliana na ukweli mpya kuhusu siasa ya sera yake kuhusiana na ushindi wa kushtusha wa mgombea wa chama cha demokrati katika jimbo la Alabama hatua ambayo inatia shaka kubwa kuhusu uungwaji wake mkono. Mengi zaidi ni katika ripoti hii ya Sabin Crispin na Bigambo. Ushindi wa Doug Jones katika mbio za useneta katika jimbo la Alabama, ambao ni wa kwanza kwa chama cha Democrats katika kipindi cha robo karne, unapunguza wingi wa wabunge wa chama cha Republican kutoka idadi ya hamsini na moja kwa arobaini na tisa na sasa inakuwa hamsini kwa hamsini, hatua inayominya uwezo wa Rais Trump kupitisha sheria kupitia bunge la Congress. Kidole cha lawama kimemwelekea mgombea wa Republican Roy Moore ambaye anashutumiwa kwa madai ya unyanyasaji wa kijinsia kwa wasichana wa shule, na alipouza wito wa chama chake kumtaka kutogombea nafasi hiyo. Huku akihisi machungu ya kushindwa kwa chama chake, Rais Trump alijaribu kutojilaumu na kuwataka wafuasi wake kushirikisha wagombea bora katika siku zijazo. Makamu wa rais nchini nchini Ikweta George Glass, ambaye yupo uhuru kwa dhamana kwa kuhusika kwake katika kashfa ya Odebrecht, amehukumiwa jana Jumatano hadi miaka sita jela na mahakama kuu baada ya kuhusika katika kupokea rushwa ya dola milioni kadhaa kutoka kwa kampuni moja ya ujenzi ya Brazil. Ni mtu wa karibu na rais wa zamani wa chama cha Kisocialist Rafael Correa Akiwa katika mgogoro na mrithi wake Lenin Moreno, George Glass mwenye umri wa miaka 48 amekuwa makamu wa rais tangu mwaka 2013 na ndiye kiongozi wa kisiasa wa ngazi ya juu nchini Amerika Kusini kuhukumiwa katika kesi hiyo. Moja kwa moja tunashuka viwanjani tani, kuna studio hapa, Ruben Kakule Lukumbuka, Ben Salim Salim. <laughs> Asante sana Ali Bilal, na nianze uh, barani Afrika, msikilizaji uh, michezo ya nusu fainali ya kombe la challenge Uh, itaanza kuchezwa hivi leo ambapo Kenya itachuana na uh, Burundi, wakati Ijumaa mabingwa mara 14 wa mashindano ya uh, mashindano hayo Uganda watacheza na Zanzibar katika mchezo mwingine wa nusu fainali. Ali Bilal nikiwa nao hapa studio uh, nini matarajio yako, unacheza karata gani kati ya um, katika mchezo ambao utawezikutanisha Kenya na Burundi? Aa, hakika utakuwa ni mchezo mgumu ukiangalia kwamba Burundi ni vijana wazuri tu na wanajituma na watashuka dimbani wakitafuta ushindi. Hawendi kwa ajili ya ku, kama kupoteza muda, wanakwenda kwa ajili ya kutafuta ushindi ushindi. Ukiangalia pia upande wa pili, Kenya ni kama hivyo, wana wachezaji wazuri pia wenye uzoefu, nao pia wanahitaji ushindi kwa vyote vile, hadi dakika tisini ndio itaamua nani atakua mshindi ya Kenya na Burundi. Ni kweli kabisa. <laughs> <laughs> nimekuelewa. Mechi hizo za nusu fainali, msikilizaji, zitachezwa kwenye uwanja wa Moi uh, uliopo mjini Kisumu na fainali itachezwa siku ya juma pili. Tuelekee moja kwa moja huko barani Ulaya hivi leo pia katika Kopa uh, Italia ni kule Italia, Lazio watashuka dimbani kucheza na Sitadela na michezo oh, wa kimataifa wa kirafiki utakutanisha Qatar na uh, Liechtenstein ya Ujerumani. Kwa haraka haraka uh, matokeo ya michwe, michezo kadhaa iliyopigwa hapo jana katika Bundesliga Hoffen iliyofunga uh, Stuttgart bao moja bila lakini shaka 0-4 wenyewe wakawatandika mabao matatu kwa mawili Augsburg. Mungu amenitupa mkono bila <laughs> <shaka. laughs> ni kweli kabisa <laughs> <laughs> na sasa nigeukie upande wangu wa kushoto na muona Sabine Crispin na Bigambo, changamka basi, kuna mm, nini? yako mengi magazetini, Ali Bilali. Nianze na gazeti la Washington Post la nchini Marekani. Limeandika matokeo ya Alabama kuleta mageuzi katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na nane kwa vyama hasimu nchini Marekani. Gazeti la Le Figaro la nchini Ufaransa laandika Tereza Mei apoteza kura muhimu katika bunge kuhusu nchi ya Uingereza kujiondoa kwenye Umoja wa Ulaya. Gazeti Daily Nation la Kenya laandika muungano wa upinzani NASA wasisitiza kuwa mabadiliko ya uchaguzi ndio sharti kwa kuzungumza na rais Uhuru Kenyatta. Gazeti Daily Monitor la nchini Uganda lenyewe limeandika eneo kubwa la nchi gizani, wakati shirika la usambazaji umeme nchini Uganda umeme likichunguza chanzo cha giza hilo. Gazeti Wachu la nchini Burundi limeandika habari kura ya maoni kuhusu katiba ya ebua utata, Agathoni Rwasa azungumzia swala hilo. Lakini pia gazeti hili limechapisha habari nyingine kuhusu utata wa kuchangisha raia kwa ajili ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini. Uh, gazeti Uh, sheria ya uchaguzi nchini DRC yaendelea kuleta gumzo, limeandika gazeti la Lefa pamoja na gazeti la Nchini Tanzania, Gazeti Uhuru laandika JPM waziweka kikangoni, benki, kampuni za simu zatakiwa zijiunge kwenye mfumo wa kielektroniki, akemea matumizi ya dola, ataja zilizokamatwa ya poti. Lakini pia kuna, gaze, kuna habari mashujaa 14 JWTZ kuagwa hii leo. Gazeti Mwananchi laandika machungu na matamu ya mwaka 2017 ni mwaka ambao umeshuhudia mikakati mikubwa ya kulinda rasilimali za nchi lakini ulikuwa na matukio ya watu wasiojulikana ambao wameteka na kufanya mauaji. Nimalizia na gazeti Mtanzania limeandika hujuma mchana kweupe, JPM afichua madudu NHC, sekta za fedha. Nam ni kushukuru sana sabini Crispin na Bigambo. Asante Ali Bilal. Na RFI Radio France Internationale ambian dakika 46 tayari niko nayo studio hapa. Emmanuel Richard Makundi na makala ya gurudumu la uchumi. Msikilizaji, nchi za Afrika yakiwemo mataifa yenye nguvu duniani yameongeza kasi ya kudhibiti watu na makampuni makubwa ambayo yanakwepa kodi na kuhamisha mitaji yao kwenda kwenye nchi ambazo hazitozi kodi kabisa, hali inayozikosesha mapato stahiki nchi ambazo ndizo zalishaji. Hivi karibuni, baadhi ya viongozi mashuhuri duniani na makampuni wametajwa katika kashfa ya ufichaji wa fedha na mitaji kwenye nchi ambazo hazitozi kodi, kashfa ambayo sasa nchi za Afrika zimeanza kufikiria mara mbili kufanya biashara na mataifa yenye nguvu, makampuni na hata raia wake ambao wanaficha fedha nje ya nchi. Ni kwa kiasi gani mataifa ya Afrika yanaathirika na mbinu hii, na je, ni kipi kinaweza kufanyika kudhibiti watu na makampuni yenye utamaduni wa aina hii? Hili ndilo suala tunaloenda kulitazama hivi leo kwenye makala ya gurudumu la uchumi. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, karibu. msikilizaji. Juma moja lililopita, shirika la utafiti la Norway kwa kushirikiana na mtaalamu wa maswala ya uchumi Profesa Honest Ngowi ambaye pia ni mhadhiri katika chuo kikuu cha Mzumbe tawi la Dar es Salaam, walizindua kitabu kilichoangazia maswala ya kodi za kimataifa na uhamishaji wa mitaji. Kando na uzinduzi huo, nilizungumza na Profesa Ngoi, ambaye hapa anaanza kwa kueleza lengo la kuandika kitabu hichi. Taxation and and participation, tunafanya Tanzania, tunafanya Zambia, pia tumefanya Angola na kimsingi uko yani father is is kwenye shirika la taasisi ya, ya utafiti ya Norwe. Lengo kubwa kwa kweli mwisho wa sikukuu ni kujaribu kuweka mazingira ambayo nchi zitaweza kukusanya e, mapato hasa mapato ya kodi tukijua kwamba mapato ya kodi ndio kimsingi mapato endelevu kwa nchi e, kufinance tunasema huduma e, na bidhaa za umma kama hivi elimu afya, e, eh, miundombinu, barabara na kadhalika. Sasa tukafikiri e, eh, kodi, maana kama ukusanyiza kodi za kutosha, itabidi ukakope. Ukikopa, deni de la taifa linaongezeka, na litakuja kulipwa na kizazi hiki na kizazi kijacho. Vinginevyo, kama ukopi, basi utategemea misaada. Ukitegemea misaada, ndio hivyo, unaweza kupoteza uhuru wako. Unaweza ukapata eh, masharti ambayo hayaendani hata na nchi yako. Msaada unakuja wakati mwingine hauji kwa muda uliotakiwa, hauji kwa wingi uliotakiwa na vitu kama hivyo, kwa hiyo kwa picha pana ni kujaribu kwa kweli, kwa mazingira ambayo itashauri nchi kama nchi ziweze kujitegemea kwa mapato ya ndani. Utafiti huu ulilenga nchi takribani tatu za kusini mwa Afrika ikiwemo Tanzania, lakini ni kwa nini ulijikita kwenye nchi za kusini mwa jangwa la Sahara? tafiti ndio hivyo uweze kufokasi nchi zote hamsini na ngapi sijui za Afrika, lazima wanzie mahali fulani yeah. Kwa hiyo kimsingi kabisa ilikuwa ni, ni katika misingi hiyo. Tatizo la ukwepaji kodi na uhamishaji wa mitaji kutoka barani Afrika ni kubwa kiasi gani? Profesa Hannes Tungoi anafafanua. Ni tatizo kubwa, ni tatizo kubwa kwa maana ya kwamba E, kodi kubwa inako, inakuwepo na ki, kilicho kubwa zaidi ni matokeo, ni, ni, ni, ni matokeo kwa maana ya consequences ya ukwepaji wa kodi, kwa maana ya kwamba tunazungumzia mabilioni pengine ya dola, siwezi kuwa na tarakimu na tarakimu rasmi hapa, lakini tunachojua ni tatizo kubwa e, ambalo nchi nyingi zina zinakutana nalo e, kwa hiyo mwisho wa siku ni kwamba ile tunasema tax base e, kwa maana ule wigo wa kodi unakuwa kwa kweli umepunguzwa sana lo kubwa. Lakini ni kwa kiasi gani mataifa ya Afrika yamefanikiwa pia katika mapambano dhidi ya watu na makampuni yanayoficha fedha na kukwepa kodi? Huyu hapa tena Profesa Ngoi. E, eh, kila nchi imejaribu kivyake. Kuna mb, kuna kuna juhudi za nchi moja hadi moja, kwa maana nchi binafsi, lakini kuna juhudi eh, za za pamoja. Kuna kamati mbalimbali mbali zimejaribu. Sasa nchi kama nchi e, eh, labda tukichukulia mfano Tanzania, bila shaka tunaona kabisa kwamba kuna juhudi nyingi zimefanywa, hasa katika serikali ya awamu ya tano kupambana na ukwepaji kodi. Tumeona ile tokea maeneo kama bandarini, tumeona mheshimiwa rais alivyoingia madarakani mekwaje, kwa kwa maana ya juhudi. Mimi nafikiri juhudi kubwa zimefanyika, lakini kwa ukubwa wa tatizo ulivyo, eh, bado juhudi zaidi na hizi juhudi za kila mtu kwa kweli, sio za serikali pekee, sio za sisi tunaoandika na kusoma na nini, sio za makampuni binafsi tu, sio za... ni kila mtu kusema kweli, viongozi wa dini wote wanapaswa washirikiane katika hili. Fedha zinapokimbizwa kufichwa nje ya nchi, nchi hukosa mapato halali ya kodi na badala yake wananchi wa kawaida ndio huishia kulipa kodi kikamilifu ukilinganisha na watu matajiri na makampuni makubwa. Profesa Ngowi analitazamaje swala hili? ya, ya, ya, Po, Po, na tumeonyesha, hii ni mifano ambayo inatokea mara nyingi. Kwa mfano, kuna mfano kampuni inaitwa Sabmila inahusiana na mambo haya ya vijwaji na kadhalika, zimewa kufanyika mahesabu kukokotoa, ikaonekana kwa kweli mtu mmoja huyu mdogo mdogo analipa asilimia kubwa sana ule, ya kipato chake utegemeana nayo makampuni na ndio tunayozungumza eh, kwamba makampuni hayo makubwa yana mifumo yana namna yana ujanja yana miundo mbinu yana hizo connections tunasema za kuwezesha kwe, kukwepa kodi. Lakini mtu mdogo ambaye hana hana hizo huuo udhubutu hana uo ujuzi inakuwa ni tabu. Ndiyo sababu kule tukazungumzia pia role ya makampuni haya ya ushauri. Kuna makampuni ya ushauri wa kodi, sisemi ni yote, lakini hapo makampuni ambayo yana yana yana facilitate tunasema yanawezesha vilevile makampuni e, mengine kwa kwa njia ya ushauri huko, kwayu mambo unaitwa tax scheme, kitu ambacho watu wadogo kama na nawo hatuwezi kuipingia kupata ushauri ko kwa sababu so, una gharimu pia fedha, wakati nchi zikipata mbinu kudhibiti tatizo hili. Ukuaji wa teknolojia umeelezwa kwa kina kwenye kitabu hichi kama changamoto mpya kwa nchi kuhakiki mapato yake ya kodi. wataalamu wa uchumi wana mtazamo gani? Hiyo ndio ni muhimu muhimu sana, na tuzungumza kwamba umeleta kwamba teknolojia kwa kweli imeleta changamoto kubwa sana, na teknolojia sio mbaya. Teknolojia siku zote itakuwa na itaendelea kukua, swala ni mifumo hii, kwa mfano, ya kikodi kuweza kukua vya kutosha, tunasema ku capture, kuweza ku, kupata pia hayo ambayo, hiyo changamoto inayoletwa na teknolojia. Na sio teknolojia tu, kusema kweli, hata ubunifu tunasema huku duniani. Sasa kuna kazi ambazo zimeibuka ambazo hata hazina majina, kwa hiyo hata namna ya kuzitoza kodi kwa kweli bado huwezi. Vile vile, tumeona kuna sekta mpya zinaibuka. Sekta ya gesi na mafuta kwa mfano, katika Tanzania ni kiasi fulani ni mpya. Na kama alivyosema Mheshimiwa balozi, sasa mambo mbalimbali, mifumo yetu ya biashara sasa hivi e e, ya mambo ya e-commerce kwa mfano eh, mtu yuko zake Marekani kule analipa bili yake hapa, anakuja tu kukaa. Kwa hiyo zote changamoto ambazo lazima tuende nazo sambamba. Swala kuu katika kitabu hiki ni namna ya kufanya mataifa ambayo hayatozi kodi kabisa angalau kuwa na udhibiti ili kutoathiri uchumi na ukuaji wa mataifa mengine. Sasa ni kipi kinaweza kufanyika kwa sasa? Profesa Hannes Tingoi anaeleza. Kimsingi, kama tulivyosema na kitabu kimesema, mheshimiwa balozi amezungumza, profesa ode amezungumza, eh, kwamba kimsingi eh, ili ni tatizo la kimataifa. Tatizo la kimataifa linahitaji suluhu ya kimataifa ya, kwa hiyo nchi hizi tunasema ni hizi home countries za za za za za za za maficho haya ya kodi, kila ambako kodi zinaenda kufichwa, kusema kweli, lazima nazo zitoe ushirikiano. Jambo kubwa linalozungumzwa hapo ni ushirikiano, ushirikiano wa kutoa taarifa, ushirikiano wa kupambana na hili jambo, kwa sababu kama upande mmoja wanapiga vita ukwepaji kodi maficho ya kodi, na upande mwingine inakaribisha na kukumbatia, basi kwa kweli solution, suluhi haitatokea. Kwa hiyo kama nilivyosema, mwisho siku ni jambo la like, kimataifa linalohitaji nguvu za kimataifa. Msikilizaji, na mpaka kufikia hapa ndiyo natia nanga ya makala ya gurudumu la uchumi kwa juma hili. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine juma lijalo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri. Nam, shukran sana Ibando Richard Makundi kwa makala hayo ya gurudumu la uchumi. Naona umerejea kwa kasi. <laughs> na nikisoma hapa ujumbe mfupi kabla ya kuachana na wewe mpenzi msikilizaji. Wewe unaitwa Zuberi Mbagwe wa Mpanda, Katavi, unasema kwa sasa upo mubashara na sisi. Unasema unaendelea kutoa pole kwa askari wa Tanzania ambao wanatarajiwa kuagwa hii leo. Na mwingine unasema nchi nyingi za Afrika hazina uhuru, ingawa walipata uhuru kutoka kwa mkoloni. Unaitwa kivyake ukiwa Tunduru. Ali Bilali, ndiyo jina langu. Ni kukumbushe tu kwamba mpenzi mchezaji, muda huu tunazungumza, tayari shughuli za kuaga miili ya wanajeshi hao zimeanza, na watu wameendelea kumiminika ili kuweza kuaga wapendwa hao. Hadi hapa sina la ziada, na kutekia asubuhi njema. Nam ni kibao Unconditional Love na kundi kutoka huko nchini Kenya la Sauti Sol, ambao walishirikiana na Alikiba kutoka nchini Tanzania, na kufikia kibao hicho ndio tunafuta kwa tamata matangazo kwa lugha ya Kiswahili, matangazo ambayo alikuwa nami Ali Bilali chini usimamizi wa Sabine Crispin na Bigamba, fundi mitambo alikuwa ni Stelio Sane. Shukrani dhati kwa Ruben Lukumbuka ambaye alikuletea habari za michezo, na punde tu na kuacha na wenzetu kutoka Paris, Ufaransa.