Hii ni idhaa Kiswahili ya France International Afrika mashariki ni saa mbili na nusu, Afrika ya kati ni saa moja na nusu. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Es Salam nchini. Habari za asubuhi hapo ulipo, na asante sana kwa kuungana nasi Jumamosi hii tarehe 13 mwezi wa Januari mwaka 218 miongonima letuliokuandalia ni pamoja na Umoja wa Afrika walaani matamshi ya rais wa Marekani Donald Trump kuhusu Afrika. Serikali ya Tunisia yaonekana kuanza kukubali madai ya waandamanaji wanaopinga sera kuba na matumizi ya fedha, na Marekani yataka mazungumzo zaidi na mataifa ya Ulaya kuhusu mradi wa nyuklia wa Iran. Umoja wa Afrika unamtaka rais wa Marekani Donald Trump kuomba radhi baada ya kutoa matamshi ya kibaguzi dhidi ya mataifa ya Afrika. Uongozi wa Afrika umesema umesikitishwa na kushtushwa na matamshi ya Trump baada ya kunukuliwa akiuliza ni kwa nini wahamiaji kutoka mataifa ya Afrika na Haiti, na kuyafanisha mataifa hayo kama shimo la kutupa taka, wanaendelea kuja Marekani. Taifa la Haiti pia limeguswa na matamshi hayo ya Trump. Botswana imemwita balozi wa Marekani nchini humo Uh, ili kufafanua matamshi hayo Trump ya wa Senegal, Trump yanamaanisha nini. Naye rais wa Senegal Macky Sall amesema kauli ya Trump haikubaliki na kusisitiza kwamba Waafrika wanastahili kuheshimiwa, lakini pia amemwita balozi wa Marekani jijini Dakar. Tume ya Umoja wa Mataifa yanayoshughulikia maswala ya haki za binadamu imelaani matamshi ya Trump matamshi kibaguzi na kuyaita matamshi ya kibaguzi na ya aibu. Hata hivyo, Trump kupitia ukurasa wake wa Twitter amekanusha kutoa matamshi hayo wiki hii alipokuwa na wabunge kujadili uh, maswala ya wahamiaji. Polisi jijini Kinshasa nchini Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo kwa mara nyingine walitumia mabomu ya kutoa machozi na kufyatua risasi hewani kuwatawanya waumini wa kanisa Katoliki baada ya kumalizika kwa ibada ya kuwakumbuka watu saba waliopoteza maisha mwishoni mwa uh, ma, mwaka uliopita wakati wa maandamano ya kumshinikiza Rais Josef Kabila kuondoka madarakani baada ya muda wake kumalizika. Katika ibada hiyo maskofu wa kanisa Katoliki wenye ushawishi mkubwa nchini humo wamewataka wananchi wa Congo DR kutokubali mbinu zote za serikali ya Rais Kabila kuendelea kukaa madarakani, kauli ambayo ilitolewa na D Tien Nshole, msemaji wa baraza la maskofu SENCO. Rais Kabila ambaye amekuwa uongozini tangu mwaka elfu mbili na moja hajatangaza iwapo hata wania tena urais wakati wa uchaguzi mkuu uliopangwa kufanyika mwaka huu mahakama kimataifa ya icc imemaliza kusikiliza rufaa ya aliyekuwa makamu rais wa drc jean pierre bemba bemba alipinga kuhukumiwa jel ali anapinga kuhukumiwa jel mwaka kumi na nane baada ya kupatikana na kosa la uhalifu wa kivita dhidi ya binadamu kwa kuruhusu wapiganaji wake wa mlc kuua na kuwabaka raia katika nchi jirani jamhuri ya afrika ya kati mwaka elfu mbili na mbili bemba licha ya kupewa kifungo hicho na imeendelea kukanusha kuhusu uh, mauaji hayo na sasa Mahakama ya rufaa inasubiri kutoa hukumu dhidi ya kesi ya rufaa tarehe ambayo haijafahamika. Serikali ya Tunisia inaonekana kuanza kukubali madai ya waandamanaji ambao wamekuwa wakiandamana wiki hii kulalamikia mpango wa kubana matumizi ya fedha na kuongeza bei ya bidhaa mbalimbali. Ofisi ya rais nchini humo imetoa taarifa kwamba inafikiria kuweka mikakati ya kuhakikisha kwamba ubanaji huo hauathiri familia zenye kipato cha chini. Maandamano mengine yameitishwa leo Jumamosi kushinikiza mabadiliko hayo. Waandamanaji wanda mmoja ameuawa katika makabiliano na maafisa polisi, huku mamia wakitiwa baroni. RFI Radio France Internationale, na Afrika Mashariki ni saa 2 na dakika 34, Afrika kati ni saa 1 dakika 34. Asante sana kwa kuendelea kuwa pamoja nasi. Rais wa Marekani Donald Trump amesema inasikitisha, atasitisha vikwazo dhidi ya Iran kwa muda wa uh, siku 120, ili kutoa nafasi kwa bara la Ulaya na Marekani kutathmini upya mkataba kuhusu mradi wa nyuklia wa Iran. Rais Trump amekuwa akituhumu uh, mataifa Magharibi na mkataba huo ambao ulifikiwa kati ya mataifa hayo Uh, kus ili kusitisha mradi huo kufikia mwaka elfu mbili na ishirini na tano na amekuwa akisema kwamba mkataba huo utakuwa bora zaidi iwapo utaizuia Iran kuendelea, uh, kabisa na mradi huo wa nyuklia. Iran kupitia waziri wake wa mambo ya nje Muhamed Javad Zarif amesema Marekani, uh, inatumia njia hiyo ili kuzuia kutekelezwa kwa mkataba huo. Na tumalizie kule Saudi Arabia. Kwa mara ya kwanza katika historia ya nchi hiyo, uh, imewaruhusu wanawake kushuhudia mchezo wa soka. Kuondolewa kwa marufuku hayo ya muda mrefu kulishuhudiwa mamia ya wanawake wakifika katika uwanja wa soka wa Wajed, Jeda siku ya Ijumaa. Hatua hii ya, ni mikakati ya serikali ya Saudi, Saudi Arabia kuachana na tamaduni za, za, za zamani asadhi ya wanawake ikiwa ni pamoja na kuruhusu ruhusu kuanza kuendesha magari na utekelezwaji wa hatua hiyo itaanza kutekelezwa mwezi Juni mwaka huu. Radio France Internationale nam Afrika mashariki ni saa mbili a dakika 36 Afrika kati ni saa moja dakika 36. Asante sana kwa kuwa pamoja nasi makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii. Naona yako tayari na mwenzangu Ruben Lukumbuka Yaleo. Karibu msikilizaji katika makala mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii, makala yanayokukumbusha habari kuu za dunia na ambazo zilipewa uzito katika matangazo yetu ya juma hili hapa RFI Kiswahili, na miongoni ni huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambako maskofu wa kanisa Katoliki juma hili walitoa wito kwa wananchi kuendelea kupigania haki zao za kutokukubali mbinu zozote za serikali kutaka kuharibu demokrasia ya nchi hiyo. Tangu kutokea kwa makabiliano kati ya polisi na waumini wa kanisa Katoliki juma moja iliyopita, watu zaidi ya saba waliripotiwa kupoteza maisha kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa. Kanisa hilo halijawa kabisa na uhusiano mzuri na serikali ya Rais Joseph Kabila Kabange akizungumza jijini Kinshasa kwa juma hili msemaji wa baraza la maskofu wa kanisa Katoliki Sanco Padre Donatien Chole aliwataka viongozi wa nchi hiyo kuheshimu haki ya kuandamana kama inavyoelekezwa na katiba ya nchi hiyo senko, senko inatoa wito wa kuheshimu haki ya kuandamana kwa, kwa amani na uhuru wa kuabudu kama anavyoagiza katiba katika kipengele chake nambari 26. Senko inashutumu pia jaribio lolote la kutaka kuwagawa maskofu kwa faida za kisiasa. Tunawaomba wananchi wa Kongo kutoshawishika na kampeni ambayo waanzilishi wake hawatambui madhila yake. Tunawatolea wito wa kusimama wima kuwa makini na kuzuia kwa amani jaribio lolote la kutaka kuchukua utawala kwa njia zisizokuwa za kidemokrasia ambazo ni kinyume cha sheria katiba mbali na kanisa katoliki tume ya kulinda amani ya umoja wa mataifa nchini humo monusco na yenyewe pia juma hili iliishutumu serikali ya kinshasa hususan vyombo vya usalama katika nchi hiyo kwa kile MONUSCO ilisema vyombo hivyo vimetumia nguvu kupita kiasi katika kudhibiti maandamano kama ilivyokuwa Desemba 31 mwaka uliopita, pale polisi waliingia makanisani kusambaratisha ibada jijini Kinshasa. Chama tawala nchini humo cha PPRD kikajitokeza na kutuhumu tume hiyo ya Umoja wa Mataifa MONUSCO kwa kuingilia mambo ya kisiasa na kuacha kutekeleza majukumu yake, kauli ambayo ilitolewa siku moja tu baada ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuitaka serikali ya DRC kuunda tume ya uchunguzi kubaini waliohusika na unyanyasaji dhidi ya waandamanaji na hivyo kuvamia makanisa juma moja iliyopita. Hari Mova Sakani ni katibu mkuu wa chama tawala cha PPRD nchini DRC. Mamlaka ya MONUSCO kwanza ni kushirikiana viongozi wa serikali ya Kongo. Hapo awali tumeshirikiana sana na MONUSCO vilivyo, tumefanya operation za pamoja, vikosi vya polisi vimeshirikiana. Lakini jambo linaloshangaza kwa sasa, MONUSCO imeanza kuonekana kuwa kama pinzani wa serikali ya Kongo na kuchukulia kwa mtazamo hasi kile kinachoendelea kwa sasa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wajibu wa polisi katika nchi hii ni kutoa huduma kwa nchi Dupi. Lakini wasikilizaji wetu huko Kongo wana mtazamo gani kuhusu hali ilivyo Kongo? Germain Hassan ni msikilizaji wetu wa DRC, ukiwa Beni, tuambie una mtazamo gani kwanza kuhusu kauli hii ya mapadre na maskofu wa kanisa Katoliki huyu wa o, o, baraza la maskofu wa dini ya Katoliki, sisi tumeuchukua kabisa na umuhimu ikiwa kila mara watu wanatazama kuandamana, wanawekea vikwazo, wanamwanga polisi katika biwana, barabara zote za Kongo na wahanga ndio wale raia wa kawaida. Tunashukuru sana Hufatana kwamba ni mpango ambayo huenda itasukuma serikali ya Kongo kuheshimu katiba. Sasa kwa nini viongozi wa serikali wametupilia e, mbali sheria ambayo wao binafsi wanalazimisha kuheshimu? Tumechoka na mambo kama na hayo, cha kufanya viongozi wa serikali pamoja na o, o, watu wengine wabidi wa, waone kile ambacho watakifanya ili sheria yetu iheshimishwe. Katika kumalizia, pia kule mashariki mwa Kongo hali ya usalama eh, bado inaendelea kuzorota Hivi karibuni wiki hii kulishuhudiwa mapigano maeneo ya Lubero, kundi la wapiganaji maimai wakipigana na jeshi la Congo FRDC Lubero, lakini vilevile vile kule KPC. Na karibuni tu kulikuwa na taarifa kwamba kundi la wapiganaji liliteka nyara watu zaidi ya kumi akiwemo Jado Mangwengwe, kiongozi wa radio shirika RTGB Radio Graben Tele uh, kule uh, Beni uh, pengine wananchi wanazungumzia vipi hali hii? Wakaaji wa mji wa Beni kwa sasa wamekuwa katika huzuni e, sana. Wa mashariki, kila mara kunashuhudia mambo kama mapambano huko KPC. Kwa nini mapambano haya yanashuhudiwa huko ikiwa viongozi hao wanakuwa hapo? Yabidi tuchunguze kitu ambacho akieleweki katika barabara ya Beni Kasindi, maeneo ya Nyaleki kiongozi wa redio RTGB Beni, Jado Kasereka Mangwengu alitekwa nyara, na ikiwa sasa wakaaji wa moja wa Beni e, wanaanza wakijiuliza kwa nini e, utekaji nyara unaendelea kuzidi. Ni kile kitu ambacho sasa wakaaji wa Beni wanasema kuwa bidi serikali ya Kongo kupitia majeshi wake waendelee na jitihada ya kuwatwanga maadui wote ambao wanaendelea kunyanyasa wakaaji na kuwateka nyara pia na kuzogesa hali ya kiusalama eh, kwetu. Binafsi tunasalimu jitihada la jeshi, lakini tuangalie kwa nini vikundi hivi vya waasi vinaendelea kuzalika kila mara ya washariki mwa Kongo. Kwa sasa katika mji wa Beni, redio zote za wilaya la Beni na, na mji wameisimamisha kazi. Hakuta kuwa na habari yoyote, redio zetu zimefungwa, hadi hapo kiongozi Ujadu Mangonja aonekane mtazamo wake. Germain Hassan, msikilizaji wa idhaa hii ya Kiswahili ya RFI, akiwa huko Beni ni mashariki mwa DRC. Asante sana. Asante Ruben Lukumbuka RFI. Nchini Uganda, baada ya kushindwa kwenye kampeni yake ya awali ya kupinga kubadilishwa kwa kipengele cha umri wa mtu kuwania urais kwenye katiba ya nchi hiyo, kiongozi wa upinzani Kiza Beseje juma hili alitangaza kampeni mpya inayofanana na ile ya upinzani nchini Kenya. Beseje alisema kampeni hii sasa itawataka wafuasi wao kususia bidhaa za makampuni na biashara zinazomilikiwa na viongozi wa chama tawala cha NRM, pamoja na kuitisha mabaraza ya bunge la wananchi, akisema kampeni hii itauondoa utawala ulio aliouita wa kijeshi bila kutumia mtutu wa bunduki. In that process, we are also going to create the people's assemblies. Katika mchakato huo tutaunda pia mabunge ya wananchi yatakayokuwa na jukumu la kujadili maswala mbalimbali. Ni muhimu sana kwa sababu serikali hii imetumia mbinu mbalimbali mbali mbali kujaribu kuwapotosha watu na kuwapa habari za uongo, na mmekuwa mkiwasikia wakisema kwamba kampeni zetu tunazoendelea nazo hazina mafanikio yoyote. What we do is ineffective. Beseje alisema sasa atawaapisha wajumbe wa serikali ya wananchi kama sehemu ya kutatiza utawala, pamoja na kuandaa mpango wa maandamano mpango wa maandamano makubwa kupinga serikali ya Rais Yoweri Kaguta Museveni baada ya kutia sain kubadilishwa kwa kipengele cha umri. Abdulahi Semugenyi ni msikilizaji wa RFI Kiswahili na hapa anautoa mtazamo wake akiwa jijini Kampala. na msemu genye, tuambie wananchi wa Kampala wanazungumziaje hali hii hapa, uh, Kampala uh, wananchi wa, wanaunga mkono wa member wa parliament wa upinzani wende wapinge wa, wa wa, wa muswada wa, huyo uh, uh, uh, pitishwa na Rais Museveni wa pia haisainiwa na rais Museveni, waende kotini wapinge huyu mswada. Waganda hawakuwa uh, kuambia wa memba parliament hawataka huyo mswada huo, lakini e walikwenda, kwa wali kwarudi kwa, kwa, kwa parliament eh, walifanya vitu vyao binafsi akwenda uh, uh, uh, uh, na, na wananchi wa, wa, wa, wa, wambia kufanya eh, kwa hiyo na maana wengi wameipinga, na wanasemaje, wanaizungumzia vipi? E, e, ivipitishwa na, na, hawa na, wabunge, wanangoja, wa wabungi wa, wa, wa, wa wa, wa, uh, wanangoja wanasheria kama maloya wanangoja hiyo mswada ipetuwe ip, ip, ip, ip, ip, kwa serikali gazeti gazeti ya serikali uh, national gazette. Sasa, na, sasa na hao maloya wende kotini sasa na hapa na watu wengine hapa wengi Kampala hapa wana shabiki wa maloya na na watu wengine waende kotini, wachalengi wa wa hiyo hiyo kwa Mkuria kama Abdulahi Alsaini wa Abdulahi Semgeni, asante sana jevalesebo, wange kale <laughs> asante sana. Na msikilizaji, kama ndio kwanza umejiunga nasi, kumbuka unasikiliza makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa Kiswahili ya Radio France Internationale. Sasa unaweza kupakua application RFI Kiswahili kwenye simu yako na kusikiliza mubashara matangazo yetu kupitia simu yako ya mkononi. Sikiliza matangazo ya RFI Kiswahili kupitia www.rfikiswahili.com. Uko nami Ruben Lukumbuka Ben Saleim na Umoja wa Ulaya kupitia mkuu wa waangalizi wa uchaguzi waliokuwa nchini Kenya kufuatilia uchaguzi wa marudio wa mwaka jana alisema ripoti ya mwisho walioitoa haina nia ya kudharau mamlaka za nchi hiyo, badala yake inataka kuona kuna kuwa na mabadiliko katika chaguzi zijazo nchini humo. Mkuu wa waangalizi hao Mariet Shak ambaye alilazimika kuisoma ripoti hiyo akiwa mjini Brussels nchini Ubelgiji na hiyo baada ya kukataliwa na serikali ya Kenya, alisema walibaini mapungufu makubwa, ikiwemo matumizi ya nguvu yaliyofanywa na polisi, vitisho, rushwa, kuingiliwa kwa taasisi huru kama mahakama na tume ya uchaguzi, vitendo ambavyo viliufanya uchaguzi huo usiaminike. Hata hivyo, serikali ya Kenya imekuja juu na kukashifu ripoti hiyo iliyosema imelenga kutengeneza sintofahamu nchini humo. Wachambuzi wa maswala ya siasa wana mtazamo gani? Wakili Martin Olo hapa anazungumza nasi akiwa jijini Nairobi, nchini Kenya. Kuna baadhi ya, ya mambo ambayo ripoti hii inaguzia, kwa mfano inaposema ya kwamba kuna haja ya kuwa na mabadiliko kwenye mfumo wa kura, basi labda ni jambo ambalo kidogo lina eh, kuwa ni muziki kwa wapinzani wanaotafuta hiyo, na labda sio muziki kwa serikali kwa kuna baadhi ya mambo ambayo ripoti hii inazungumzia, uh, kwa kweli ambayo, ni, ni mambo yaliyo wazi kwamba yanatakana yazungumziwe na huenda ikawa hizo ndizo sababu zinazofanya ripoti hii ikawa inachukuliwa vibaya. RFI, tukisalia nchini Kenya, kwa juma hili serikali ilisema haitasitisha zoezi la kuhamisha walimu wakuu wa shule za sekondari kutoka katika kaunti walikozaliwa shule walizofanya kazi kwa zaidi ya miaka tisa kwenda katika kaunti nyingine. Tume ya kuwaajiri waalimu imesema inatumia njia hii kuhimiza utengamano wa kitaifa kupitia sekta ya elimu. Hivi karibuni wanasiasa na baadhi ya wazazi wamewafukuza baadhi ya walimu wakuu waliotumwa katika shule mbalimbali mbali kwa madai kuwa hawana uwezo wa kusaidia kupatikana kwa matokeo mazuri ya kidato cha nne, kitendo ambacho kimemkasirisha waziri wa elimu Fred Matiang'a ambaye alisema If anybody hopes this..., hatutarudi nyuma katika uamuzi huu. Kama kuna mtu anafikiri kwamba atapiga kelele ili tubadilishe uamuzi wetu, hilo halitafanyika. Hakuna kelele zitakazotufanya tusitekeleze hili, na wale wawakilishi wa wodi na watu wengine wanaojaribu kuzuia hiki tunachokifanya mwaka mate <muchos> na waziri wa zamani kwenye serikali iliyokuwa inaongozwa na rais Robert Mugabe, Jonathan Moyo alisema kiongozi huyo aliondolewa madarakani kwa mapinduzi ya kijeshi yaliyomlazimisha ya kujiuzulu nafasi yake. Akizungumza kwenye mahojiano na shirika la habari la Uingereza BBC, Jonathan Moyo aliyekuwa waziri wa elimu alisema rais wa sasa Emerson Munangagwa amepora madaraka na anaongoza serikali dhalimu isiyo na uhalali. Moyo ameongeza kuwa makamu wa rais Constantino Chiwenga na rais Mnangagwa wanajua fika waliingia madarakani kwa mtutu na sio kwa maamuzi ya wananchi kupitia sanduku la kura, kufuatia mapinduzi ya serikali kinyume cha katiba Novemba 15 mwaka 2017. Ingawa nilikimbia nchi kisheria, sina uhuru wa kusema nipo wapi kwa sasa, kwa sababu utawala wa sasa umeonyesha kila mbinu ya kunisaka popote nilipo na, kunizuru. Na katika uga wa kimataifa, mamlaka nchini Israeli juma hili ziliidhinisha ujenzi wa makazi mapya walowezi zaidi ya 1100 kwenye eneo la Ukingo wa Magharibi, hatua ambayo inazidi kupandisha joto la mvutano kati ya nchi hiyo na Palestina. Mwanahabari wetu Stephen Mumbi, juma hili Uidhinishwaji wa ujenzi wa makazi haya ulitangazwa hapo jana na tume ya wizara ya ulinzi, hatua inayokuja wakati huu Marekani ikiwa tayari imetangaza kuhamishia ubalozi wake mjini Jerusalem kutoka Tel Aviv. Shirika lisilo la kiserikali linalopigania amani limesema makazi mapya 352 tayari yamepata kibali cha kuanza ujenzi, huku mengine yakiwa kwenye mchakato wa awali kuidhinishwa kwa mujibu wa shirika hilo jumla ya nyumba 6742 ziliidhinishwa kujengwa kwenye mradi wa mwaka jana pekee, ikiwa ni idadi kubwa zaidi tangu mwaka wa 2013. Umoja wa Mataifa umelaani vikali kauli ya rais wa Marekani Donald Trump kuhusu uhamiaji kutoka barani Afrika na Haiti. Trump amedaiwa kuuliza inakuwaje, wahamiaji hao wanaendelea kuja nchini Marekani kutokea mataifa ambayo ameyafananisha kama eneo la kutupa taka. Rupert Colville, msemaji wa tume ya Umoja wa Mataifa ya haki za binadamu, alisema matamshi ya Trump ni ya kibaguzi, yanashtua na ni ya aibu. Hata hivyo, Trump amesema hakutoa matamshi hayo, lakini wachambuzi wa siasa wanazungumzieje Kauli hii ya Rais Donald Trump. Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na hapa anautoa mtazamo wake akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Marekani inajengwa na karibu mataifa yote, rangi zote, kabila zote katika ulimwengu, zinawawakilishi pale Marekani na ndio ni raia. Kauli kama ile inaonyesha ni kwa namna gani na rais amekusudia kurudisha machungu yaliyotokea kwenye miaka elfu moja mia nane mpaka kufika mwaka elfu moja mia tisa kwenye majimbo yale ya kusini kwa ajili ya ubaguzi. Na ile hali nafikiri yeye iko kwenye akili yake mpaka leo kwamba Waafrika si watu wanaoweza kujiendesha au kufanya hivi. Hii ni kauli ya kibaguzi na ni kauli inachusha, ina dharau kubwa sana. Lakini sasa nchi zetu za kiafrika nyingi, kwa sababu zinategemea kuwa karibu na Marekani, nafikiri hii itakuwa ni somo kubwa sana kwao. Tumalizie makala haya na kilichojiri kati ya Marekani na Umoja wa Ulaya kuhusu mkataba wa nyuklia wa Iran. Rais wa Marekani Donald Trump alikutana na kamati ya usalama wa taifa kuamua ikiwa wasiheshimu makubaliano ya mkataba wa nyuklia kati ya Iran na mataifa ya Magharibi, wakati huu wakitarajiwa kutangaza vikwazo zaidi dhidi ya taifa hilo. Chini ya makubaliano haya, Marekani ilikubali kulegeza baadhi ya vikwazo vyake, lakini toka kuingia madarakani kwa Rais Trump anaonekana kuchukua uelekeo mwingine ambapo rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amemtaka kutoachana na utekelezaji wa mkataba huo. Hivi majuzi wakuu wa Umoja wa Ulaya walikutana na ujumbe wa nchi ya Iran kueleza uungwaji mkono wao wa mkataba huo, kama anavyoeleza Federica Mogherini, mkuu wa sera za mambo ya nje ya Umoja wa Ulaya. Umoja wa Ulaya unaendelea kuunga mkono utekelezaji kamili wa makubaliano haya. Makubaliano haya yamewezesha ushirikiano madhubuti na mazungumzo ya endelevu na nchi ya Iran kwenye maeneo karibu yote. Ni sauti yake Federica Mogherini, mkuu wa sera za mambo ya nje wa Umoja wa Ulaya. Nam na msikilizaji, kufika hapo sina la ziada. Ulikuwa nami Ruben Kakule Lukumbuka Ben Saleim, hadi wakati mwingine, na kwa mara nyingine, panapo majaliwa, ni kutakie kila la heri. Kwa herini. Nam, asante sana mwenzangu Ruben Dukumbuka, kwa makala hayo ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii. Bila shaka wiki ijayo pia utakuwa pamoja naye, lakini pia utaweza pia kusikiliza marudio ya makala haya saa 12 jioni saa za Afrika Mashariki. Kabla tusijaondoka, nikukumbushe miongoni mwa yale tuliyokuandalia asubuhi hii ni umoja wa Afrika kumtaka rais wa Marekani Donald Trump kuomba radhi baada ya kutoa matamshi ya kibaguzi dhidi ya Afrika. Serikali ya Tunisia inaonekana kuanza kukubali madai ya waandamanaji wanaopinga sera ya kubana matumizi ya fedha, lakini pia Marekani inataka mazungumzo zaidi na mataifa ya Ulaya kuhusu mradi wa nyuklia wa Iran. Bila shaka unaweza kusoma kwa undani kuhusu taarifa mbalimbali za dunia y timdu kurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, lakini pia tovuti yetu ya RFI Kiswahili.com matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili atakuja kwako saa 12 jioni saa za Afrika Mashariki. Huko Afrika ya Kati takuwa ni saa 11 jioni. Asante sana kwa kuwa pamoja nasi asubuhi hii. Jina langu ni Victor Abuso na utakia Juma mosi njema popote pale ulipo. ambo la Afrika ni mwanamuziki Joseph Hill uh, na kibao hicho muro kabisa, akimaliza namna hiyo. Awamu ya pili ya matangazo ya asubuhi kutoka hapa RFI Kiswahili. Muda mfupi ujao, tuta kupeleka kule jini Paris kusikiliza matangazo mengine, lakini usikose kwa pamoja nasi tena saa 12 jioni, saa za Afrika Mashariki. Asante sana, na Jumapili, Jumamosi njema popote pale ulipo.