Hii ni idhaa ya Kiswahili ya redio France International. Afrika mashariki ni saa mbili na nusu, Afrika ya kati ni saa moja na nusu. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso, habari za asubuhi hapo ulipo. Miongoni mwa wale tuliokuandalia ni pamoja na wanajeshi wa DRC wazuia shambulizi lilokuwa limepangwa kutekelezwa na waasi wa ADF Nalu wilani Beni. Mawaziri wa ulinzi kutoka mataifa ya G5 Sahel wasema vita dhidi ya magaidi kaskazini mwa Afrika kwanza hivi karibuni na Siria. Urusi na Uturuki zapinga mpango wa Marekani wa kuwepo kwa kikosi cha wanajeshi elfu thelathini kupambana na ugaidi kaskazini mashariki mwa Siria. Asante sana kwa muda wako. Unaweza kutuma ujumbe wako mfupi, anza na alama kujumlisha 2 Jeshi la serikali ya jamhuri ya demokrasia ya Kongo limesema limefanikiwa kuzima mashambulizi dhidi ya waasi wa ADF nalo katika viunga vya mji wa Beni mashariki mwa nchi hiyo. Msemaji wa jeshi hilo Captain Mark Hazakwai amesema operesheni yao imefanikiwa licha ya kukataa kuthibitisha wanajeshi wangapi waliopoteza maisha na silaha zilizochukuliwa depuis le lancement de cette phase d'opération, l'ennemi a tenté tangu kuanzishwa kwa operation hizi adui amejaribu kutuzungusha akitafuta njia za kuingia katika mji wa Beni. Ndio sababu umeona amekuja na kuyashambulia majeshi yetu yaliyoko Muzambaye majira ya asubuhi mwendo wa saa kumi alfajiri, FRDC waliwasambaratisha hawa ADF na wanajeshi wetu watano ndio wamejeruhiwa, miongoni mwao watatu wako mahututi na wamepelekwa kwa matibabu ya dharura katika hospitali ya Beni. Na upande wa adui tumeokota silaha mbili, na bila shaka wengi wao watakuwa wamekufa. nimewataka raia kuwa watulivu. Ni msemaji wa jeshi la serikali ya DRC Captain Mark Hazukai. Mwanasiasa wa upinzani nchini Tanzania Edward Lowasa amedai Rais John Magufuli alijaribu kumshawishi arejee katika chama tawala CCM lakini akakataa wito huo. Lowassa ametuma taarifa kwa vyombo vya habari na kusema anasalia kuwa kwenye upinzani na yuko madhubuti kuliko wakati wowote. Pamoja na hilo, amesema walijadiliana kuhusu maswala ya uchumi, siasa na demokrasia. Wafuasi wa upinzani nchini Tanzania walikuwa na mashaka baada ya wawili hao kukutana wiki iliyopita. Uh, na Lowassa amesema kwamba walijadiliana na rais Magufuli kuhusu maendeleo mengine ya nchi yao. Tofauti zimeendelea kuibuka kuhusu ukanda wa pwani ya Kenya kujitenga kutokana na kile kinachotajwa kuwa dhuluma za kihistoria. Kutoka mjini Mombasa, mwandishi wetu Joseph Jira anatufafanulia zaidi. Viongozi wa siasa hapa pwani wakiongozwa na gavana wa kaunti Kilifi huko kaskazini mwa ukanda huu wa pwani, Amason Jefo Kingi, wanasema wataendelea kushinikiza serikali kuhusu pwani kujitenga na kujitegemea kivyake, wakisisitiza madhila wanayotendewa wa pwani hayavumiliki. Si wote ama wanapenda sisi tutafute haki yetu. Kuna wale ambao tutashikwa tuingizwe ndani, tuteswe. Kuna wale ambao watapata For people. Kwa nini tumedhulumika? Tumedhulumika kwa sababu hatuthaminiwi katika serikali ambayo inatawala Kenya kwa sasa, lakini sisi tunajua historia yetu, tuliletwa pamoja kwa, kwa sababu ya uhuru lakini vuguvugu la Mombasa Republican Council lililoanzisha mchakato huo kupitia msemaji wake Rashid Muraja limejitenga na shinikizo za wanasiasa hao likidai wao wanafuata sheria na wala hawahusiki na shinikizo za wanasiasa. Wao wanataka kujitenga kwa mifumo gani? Kwa sababu sisi tunajitenga kwa kisheria na mambo yetu yote yako kotini, kwa sababu tunaona kwamba viongozi hao wanaosema hivyo ni viongozi wa NASA na wameona kwamba kulingana na kura zilizokwenda wao wameshindwa, sasa wanatafuta mbinu fanya ili waweze kujinasua au kutokezea malapotaka. Wakati huo huo, wasomi hapa pwani wakiongozwa na Profesa Halimu Shauri pia wanatofautiana na wito huo. Nafikiri swala zima la kujitenga ni swala nyeti na ni swala ambalo limekuwa kwa muda mrefu, kuanzia wale watu wa vuguvugu la kisiasa wa mwambao ya watu ya Mombasa Republican Council. Kila mmoja anataka kujitenga katika mageuzi duniani. Dunia imeongozwa na mageuzi ya kielimu. Nao wadau wa amani na usalama hapa pwani wakiongoza na mwanaharakati Shamsa Abubakar wanasema suluhu ya matatizo yanayokumba ukanda wa pwani yanastahili kuhusisha wadau wote bila kuzua taharuki miongoni mwa raia. MRC members wenyewe wamekataa jambo kama hilo, na hii mambo ya kutumia majina ya kikundi halali, kikundi ambacho kinadumisha amani, kikundi ambacho kinataka usawa, tunakikemea kwa njia ambayo ni kali sana. Mjadala huo unaonekana kuchukua mkondo mpya hasa baada ya uchaguzi mkuu wa rais kukamilika. Mombasa, Afrika Mashariki ni saa 2 na dakika 35. Afrika Kati ni saa moja dakika 35. Asante sana kwa kuendelea kwa pamoja nasi. Mawaziri wa ulinzi pamoja na wakuu wa majeshi kutoka mataifa ya ukanda wa Sahel yanayofahamika kama G5 Sahel wameafikiana kuhusu mbinu za kukabiliana na magaidi kaskazini mwa Afrika. Mawaziri hao ambao walikutana jini Paris nchini Ufaransa hapo jana wamesema uh, kwamba wamekamilisha awamu ya kwanza mapendekezo ya awali katika mapambano dhidi ya ugaidi na kuongeza kwamba mipango ya kuanzisha operesheni hiyo imekamilika, na sasa kinachosalia ni utekelezwaji wa maazimio yaliyofikiwa. Florence Pali ni waziri wa ulinzi wa Ufaransa. Ulikuwa ni mkutano ambao umewapa mbinu za kutekelezwa kwa mapambano hayo na kilichojadiliwa zaidi ni namna ambayo maafisa wataongoza vikosi. Kila kitu kimewekwa wazi na pia wameafikiana kuhusu kalenda ya kufanyika kwa operesheni hizo. Ni Florence Pali waziri wa ulinzi wa Ufaransa. Mapigano makali yaliyozuka katika uwanja wa ndege jini Tripoli hapo jana kati ya waasi na jeshi la serikali yamesababisha vifo vya watu ishirini. Serikali nchini Libya inasema mapigano hayo yalianza baada ya waasi kujaribu kuvamia gereza moja wakiwa na lengo la kuwasaidia wenzao kutoroka. Haya ndiyo mapigano mabaya zaidi kwa hiyo kutokea na kuripotiwa jini Tripoli katika miezi ya hivi karibuni, usababisha uwanja huo wa ndege wa kimataifa kufungwa. Chama kikuu cha upinzani nchini Equatorial Guinea kinasema mmoja wa wafuasi wake sugu ameuawa akiwa jela. Uh, Santiago Ebe Ela alikamatwa na kuzuiwa jini Malabo mapema mwezi huu. Upinzani wanasema kwamba mfuasi wao huyo alitekwa na kupigwa na kusababisha, na ndio sababu alipoteza maisha. Zaidi ya wafuasi wengine wa upinzani mia mbili wametiwa mbaroni na serikali RF. Radio France Internationale mjini Lubumbashi kule DRC ni saa moja dakika 38, ukiwa Nairobi nchini Kenya ni saa mbili dakika 38. Asante sana kwa kuendelea kuwa pamoja nasi. Mimi ni Victor Buso. Uturuki imetuma wanajeshi zaidi katika mpaka wake na Siria baada ya Marekani kupendekeza kuwepo kwa kikosi cha ja wanajeshi elfu thelathini kulinda usalama kaskazini mashariki mwa Syria. Emmanuel Mbando anatueleza zaidi. Siria na Urusi zimepinga mpango huo wa Marekani kwa kile wanachosema kuwa ni uwepo wa kikosi hicho utakaosababisha kudorora zaidi kwa usalama nchini humo na kuunda makundi zaidi ya waasi. Marekani inasema kikosi hicho kikishirikiana na wapiganaji wa Kikurdi kitasaidia kupambana na magaidi wa Islamic State kaskazini mashariki mwa Siria. Marekani imekuwa ikishirikiana na mataifa kadhaa ya Kiarabu katika vita dhidi ya magaidi nchini Siria. Hawa wapiganaji wa Kikurdi na imesema kuwa hii ndiyo njia pekee ya kumaliza ugaidi nchini humo. Hata hivyo, Siria na washirika wake hawaamini Marekani, ambayo imeendelea kuishtumu kwa kuwaunga mkono maadui wa Rais Bashari Al Asadi kwa lengo la kumwondoa madarakani. Viongozi wa Palestina wamesema wanataka kutoitambua Israel. Iwapo hili litafanyika, uhusiano kati ya Israel na Palestina utaendelea kuwa mbaya Wakuu wa Palestina katika mkutano wao wakiongozwa na rais Mahmud Abbas wamesema hatua hiyo itachukuliwa kutokana na hatua Marekani kutambua Jerusalem kuwa mji mkuu wa Israel. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis anazuru Chile na Peru. Tayari amewasili uh, jini Santiago na kukutana na maandamano kutoka waumini wa kanisa hilo ambao wanalalamikia ongezeko la madai ya unyanyasaji wa kimapenzi. Uh, madai ambayo yanawahusisha makasisi wa kanisa hilo. Felipe Herrera ni msemaji wa Papa Francis. Kwanza kama mnavyofahamu, Papa Francis amekuja kutembelea Chile na baadaye atakuwa Peru. Lengo kubwa ni kupeleka ujumbe wa amani kwenye nchi hizi zinazokabiliwa na matatizo ya ndani kisiasa na pia kiusalama, ambayo ndiyo kazi ya msingi. Lakini pia atakuwa na mikutano ya kufanikisha utekelezwaji wa makubaliano yaliyofikiwa mpaka sasa katika swala zima la upatikanaji wa suluhu, na ndiyo maana atatembelea miji mitatu iliyoathirika zaidi ambayo ni Temuco, Iquique, lakini pia mji wa Santiago. Ni msemaji wa kiongozi wa kanisa Katoliki, Papa Francis, Felipe Herrera. na rais wa Marekani Donald Trump kwa mara nyingine amesema aliyeeleweka vibaya, baada ya kutumia neno la shimo la choo kueleza mataifa ya Afrika. Trump amesema madai hayo ya kurejesha nyuma ni analenga kurejesha nyuma juhudi za kufikia mwafaka kuwatambua na kuwasaidia wahamiaji walio na nia njema wanaokwenda nchini Marekani. Aidha, amemshutumu seneta wa chama cha upinzani cha Democratic Dick Durbin kwa kuanzisha kusambaza habari za uongo kwamba alikuwa ametumia lugha ya kibaguzi alipokuwa anazungumza na wabunge kuhusu maswala ya wahamiaji. na sasa ni wakati wa RFI Michezo na Ruben Lukumbuka. Asante sana mwenzangu Victor Abuso. Nianzie kule Moroko ambako juavo, msikilizaji, michuano ya CHAN inaendelea kutimua vumbi na hapo jana katika uh, michezo ya kundi C uh, Rwanda walitoka uh, sare ya kutofungana kati uh, yake na Nigeria. Uh, ikionyesha kwamba hakuna mbabe, na Libya yenyewe aliwatafuna Equatorial Guinea kwa mabao matatu kwa sifuri. Na hivi leo msikilizaji, kumbuka tu kwamba Angola watashuka dimbani kukipiga na Burkina Faso, itakuwa mwendo wa saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki uh, usiku na Cameroon watacheza na Congo Brazzaville. Kwa hivyo tathmini yako, Abuso? kati ya mechi kwanza za jana katika kundi che nam, nafikiri na maanisha na kwamba Libya, wanaongoza kundi hili kwa alama tatu, wakifuatwa na Nigeria ambao na alama moja na Rwanda pia na alama moja. Kitoo lingine haina kitu na. Uh, watu wengi walistajabu inakuwaje kwamba Nigeria walilazimishwa kutoka sara kutofungana kalivyosema na Rwanda na kocha Anton Hey kama alivyosema kwamba mm -hmm. chochote kinaweza kutokea. Ni kweli shuhudia hilo. nam nikumbushe tu msikilizaji kwamba mechi za leo ni e, mechi za kundi D mm. ambako uh, kama nilivyosema Angola watachuana na Burkina Faso na Cameron watakipiga na Kongo Brazzaville, inachezwa katika uwanja wa Agadir mjini Agadir. Unajua huo mji unapakana pembezoni mwa bahari Atlantic. Naam. Kwa hivyo kutakuwa na joto joto hivi bila shaka. Ukielekea kule barani Ulaya, msikilizaji uh, ni kwamba uh, mchezaji wa zamani wa kimataifa wa klabu ya Bromwich Albion uh, na timu ya taifa ya Uingereza Siril Regis uh, yani amefariki dunia akiwa na umri wa miaka hamsini na tisa nchini Ufaransa. msikilizaji Uh, ni kuwa chama cha soka katika nchi hiyo maarufu kama FFF kimemsimamisha kazi mwamuzi uh, Tony Chapron aliyechezesha mechi ya ligi kuu kati ya Nantes na Paris Saint-Germain uh, baada ya kumpiga teke mchezaji wa Nantes Diego Carlos kufuatia kugongana wakiwa uwanjani. Uh, kupitia taarifa yake iliyotolewa hapo jana FFF, FFF, FFF ndio imesema uamuzi huo umefikiwa mpaka itakapotolewa taarifa zaidi, na kwamba mwamuzi huyo ataitwa mbele ya kamati ya nidhamu ya chama cha soka nchini Ufaransa. kwa raka, raka tu ni, kwa kuwa nimezungumzia Ufaransa katika Ligue 1 Bordeaux wanacheza na Cayen usiku wa leo, wakati wa Olympique de Marseille watacheza na Strasbourg, Monaco watacheza na Nice. nam asante sana mwenzangu Ruben dukumbuka na utakia asubuhi njema, asante. Na sasa ni wakati wa uchambuzi wa magazeti na Victor Robert Wile. Asante, uh, sana Victor Abuso na bila shaka msikilizaji naye hali yake ni njema na nianzie kule nchini Burundi na gazeti la Iwachu likichapisha habari, eh, kuhusiana na tume ya uchaguzi nchini humo seni ikikasirishwa na kitendo cha baadhi ya maafisa wa serikali kuhamasisha raia kupiga kura ya ndio, uh, kuhusiana na mabadiliko ya katiba wakati muda bado haujafika. Hizo ni kampeni za mapema kweli kabisa. <laughs> Na magazeti karibu yote nchini DRC yameandika kuhusu uvumi ulioenea mjini Kinshasa kwamba mkuu wa mkoa wa Kinshasa, Andrew Kimbuta Yango, ameaga dunia eh, akipatiwa matibabu Afrika Kusini, wakati gazeti la Refa limeandika, familia ya Kimbuta imekanusha eh, uvumi huo, na gazeti la Le Figaro la Ufaransa lenye limeandika habari kuhusiana na Rais Emmanuel Macron kutembelea kambi ya wahamiaji ya Calais hii leo e, kutathmini hali ya mambo e, katika eneo hilo na nchini Kenya gazeti la The Nation lenye limeandika habari kuhusiana na wanadiplomasia wa kimataifa kutoka nchi za Uingereza, Marekani na Ujerumani bado wanaendelea na jitihada za kuhakikisha kwamba kuna kuwepo mazungumzo ya amani kati ya upande wa Jubilei na muungano wa upinzani wa NASA ili ikiwezekana iundwe serikali ya umoja wa kitaifa la Daily Monitor la nchini Uganda lenye limeandika habari kuhusiana na mwenyekiti wa baraza la maaskofu nchini Uganda, Askofu John Baptisti Odama amesema kuwa Papa Francis hana mpango wowote na hajawahi kuonyesha mpango wowote kuhusiana na kujiuzulu kama ambavyo imekuwa ikizushwa na okay. Gazeti la NewTimes la Rwanda, wawekezaji wa Ufaransa akiwemo rais wa zamani wa Ufaransa Nicolas Sarkozy wako nchini Rwanda kutafuta fursa za uwekezaji. Na magazeti ya Tanzania, Mtanzania limeandika mshtuko, vifo vya watoto Muhimbili. E, wakati gazeti la Mwananchi likiandika Lowasa atoa maelezo mengine ziara ya Ikulu. Tuachie hapo kwa sasa, asante sana mwenzangu Victor Robert Wile, shukran. Sasa ni wakati wa makala ya Siha Njema na Sabina Mpelo. Ujambo wa msikilizaji wa RFI Kiswahili, popote pale unapotegea sikio matangazo yetu, karibu hujumuike nasi kwenye makala ya siha njema. Msikilizaji, juma lililopita nchini Kenya kuliripotiwa kuibuka kwa homa ijulikanayo kama chikungunya. Visa 120 vya homa hiyo viliripotiwa huku watu zaidi ya 30 na watatu kati yao walithibitishwa kuathiriwa na homa hiyo. Aidha, kampeni rasmi ya siku kumi ya kukabiliana na ugonjwa huo ilianzishwa kwenye pwani ya nchi hiyo. Leo kwenye makala ya siha njema tunautazama ugonjwa wa chikungunya. Jina langu ni Sabina Mpelo, karibu uandamane nami mwanzo mpaka mwisho wa makala haya. Msikilizaji, kabla ya kumsikia mtaalamu akitufafanulia kuhusu ugonjwa huu, hebu kwanza tumsikie Ibrahimu Hussein, raia wa nchini Kenya, akielezea namna alivyojisikia kabla ya kubaini ameambukizwa homa ya chikungunya. nikiona kwamba labda ni temperature tu ya kawaida, lakini nilipopanda matatu kurudi nyumbani nikajihisi sasa, siwezi kutembea, siwezi kufanya kitu yoyote ile, ikawa mimi lazima niweze kushikwa kupelekwa katika haja na wakati huo huo pia kuweza kuogeshwa. Msikilizaji, baada ya kumsikia ndugu Hussein, hebu sasa tumsikilize Daktari Julius Simusimi kutoka katika kituo cha afya cha Mombasa ambako ugonjwa huu umeripotiwa, akitueleza chikungunya ni ugonjwa wa aina gani. Asante. Chikungunya ni ugonjwa wa aina ya virusi ambao unasababishwa na kuumwa na mbu ambaye ameambukizika. Alafu hapo, baada ya kuumwa na mbu, mtu hupata zile dalili ambazo ni kama za homa ya malaria, ambapo kuna mwili moto, kuumwa na misuli, kusikia kichwa kinakuuma, kuchoka, na pengine hutoka vipele haina fulani, na huko hivyo vya kuuma misuli havikai sana, maanake ni ugonjwa ambao incubation period yake ni kama siku tatu mpaka siku nne. Mtu atakuwa ametokea na dalili, na hapo pengine akienda hospitali atajieleza, na wengi huhusishwa kuwa ni kama homa ya malaria, lakini baada ya kupimwa mtu anaweza kujulikana ni chikungunya. Lakini ni homa ya virusi ambayo inasambazwa na aina fulani ya mosquito. Daktari, pengine ni mazingira gani hasa ambayo mbu wanaoambukiza ugonjwa huu hupendelea kuishi, waona kama vile kukinyesha, na hasa sehemu zenye ziko na joto kiwango cha juu, wakati mwingi ni breeding areas za hao mbu ambao wanasambaza huo ugonjwa. Kwa hivyo ni watu ambao wanakaa kwa maeneo yenye maji ambayo yamekusanyika mahali, kando ya barabara ama kwa vidimbwi ama kwenye kisiwa fulani, alafu kule ndiko wale mbu wanazaana, na wakisha zaana, ndio unapata wakija kutokea wanabeba hivyo virusi na wana- wanaambukiza watu kwa kuuma. Pengine daktari, ni watu wa rika gani ambao ugonjwa huu unaweza kuwapata na madhara ya ugonjwa huu ni yapi? Hakuna miaka fulani ama watu wa rika gani ambao wako kwa hatari, lakini waona sana sana mtu ambaye anatoka kutembea kazi mwingine ametoka kufanya kazi za usiku ama mchana, manake sana sana ugonjwa sana au mbu wanamuuma mtu masaa ya alfajiri sana, kuanzia asubuhi ama usiku. Kwa hivyo unapata wale ambao watu watakuwa, pengine mtu yuko nje ajalala kwa neti ile ya kuzuia mbu kukuuma, atapatikana na ile shida, manake ni asubuhi, manake peak hours, zile wale mbu wanauma ni Early morning na late afternoon, pengine yule mtu atakuwa ako kule mtaani nje outdoor atapata kuumwa na hao mbu. Kwa hivyo hakuna rika lakini ukizingatia sana, utaona pengine ni watu ambao wanafanya kazi, wametoka wako mtaani, sana sana, si watoto na si watu ambao wako kwa manyumba wamelala. Msikilizaji, kama unajiunga nasi kipindi ni makala ya Siha Njema, nazungumza na Daktari Julius Musimi kutoka nchini Kenya, akitufafanulia kuhusiana na ugonjwa wa chikungunya. Wataalamu wanasema kinga ni bora kuliko tiba. Je, mtu akijigundua kuwa na dalili za maambukizi ya ugonjwa huu anapaswa kuchukua hatua gani? Vizuri kabisa, swali la kuelezea iizaji ni kwamba wakati mtu anapata ana dalili zozote za kufuatisha pengine hanajihisi kama hana homa uma na msuli mwili u, ile kinaita na kusikia hali yake si nzuri akienda hospitali anaweza kumwelezea daktari wake na daktari atam, atam, atam, atakagua zile dalili akiambatanisha na vipimo vya maabara lafu pale atathibitisha kama yule ni ule ugonjwa wa chikungunya, na zile sambo zinatolewa. Kuna hayo mashirika ya kufanya utafiti yanaitwa KEMRI, anasaidia kubainisha hasa kabisa ni hiyo virus ama ni ugonjwa mwingine tofauti, lakini mgonjwa atasaidika pale anapopata huduma za daktari. Ni mataifa gani mengine ambayo yamewahi kuathirika na ugonjwa huu? Katika zile takwimu za, za, za CDC ambao ni watafiti pia katika ulim, ulimwengu ama ulimwengu wa sayansi na utafiti wa mambo na ma, magonjwa na pia kuna data tunatoka tunatoa kutoka kwa World Health Organization ambao ni updated huu mwaka wa 2017 walikuwa wanasema bara la Afrika, Asia na India, Indian, Indian subcontinent ndio sana sana wanapata hizo hatari lakini, kulikuwa na outbreak kule sehemu za America mwaka wa 2015, lakini huu ugonjwa hasa wanasema hata ni ulianza huko Southern Tanzania mwaka wa 1952. Kwa hivyo unaona ni ugonjwa wa kitambo sana, manake hiyo World Health Organization waliupata wali kule Southern Tanzania, ambapo walikuwa wanauita jina tofauti, baadaye sasa ikawa Chikungunya ni jina la Kimakonde ambayo inamaanisha to become contorted, yaani kwamba mtu alikuwa akiumwa anajikunja cha kujipinda. Sasa hao Wakimakonde waka wakaita huo ugonjwa chikungunya, kwa hilo jina linatoka kule Tanzania, lakini ni kitambo mwaka wa 1952, alafu baadaye ndio wakaendelea kufanya utafiti, ikawa kufikia miaka ya nyuma kidogo nchi kama sitini hivi zikiwa kwenye bara la Asia, Afrika na Europa walipata kuripoti hizo hizo hatari za huo ugonjwa na watu kuwa wameambukizika. Kwa kumalizia, daktari, unatoa wito gani kwa jamii ili kujikinga na maambukizi ya ugonjwa huu? E, ni vizuri kwa sababu kinga ni bora zaidi tiba, zaidi ya tiba, kwa sababu wakati mtu atakuwa yuko kule nje tunashauri kama wanaweza kutumia zile mosquito repellent, kwa sababu ukijispray ile mosquito repellent inaitwa dit, unaweza kuwa utajikinga na kule kuumwa na mbu, na pia kushauri wale watu wenye wako kwa manyumba watumie zile neti za kukinga mbu, kwa sababu akilala ndani ya neti atakuwa hana uwezo wa kuumwa na mbu, alafu pia kwama kwa kwa ushauriano na mashirika na municipal council na wale wasimamizi wa afya, kama inawezekana, watu wa environment wafanye ile inaitwa prevention and control for zile natural habitats za mosquito ama zile zinaitwa breeding areas za mosquito, kwa sababu wale mbu wanazaana kwenye vitimbu vama-vya maji kwa hivyo serikali ikiungana na washika dau wengine wanaweza kutumia nafasi hiyo kuweka dawa na insecticide spray kule kwa kwenye vidimbwi na kule kwenye maji yamekusanyika kwa containers, alafu wana drain yale maji, mpaka wale wale mbu ambao wanazana kule wanaangamia, wana kabisa. Kwa hivyo ni suala la washikadau wa afya na serikali ambapo hiyo hali imeripotiwa ime na wale watu wenyewe wa ambao wanaishi pade washirikiani ndio waweze kuangamiza. Kuna pia njia za rahisi za kufukuza mbu kama kutumia zile mosquito coil, hiyo ambayo nimetangulia kusema kujispray ile repellant itasaidia, maanake ni ugonjwa wa mbu wa kusambazwa na mbu. Na pia kuna baadhi ya ya watu wanashauriwa kama wanaweza kuchukua kabla wajasafiri kwa sehemu ambazo ziko na hatari ikiwa watatumia repellent wawe wamebeba na wavae nguo zenye mikono mirefu. Na wakiwa wameketi kwa marumu, wanaweza kufunga madirisha ndio wale wasipate mpaka. Kufikia hapa, msikilizaji, ndiyo tunafikia mwisho wa makala ya siha njema kwa juma hili. Usikose kuungana nami kwenye makala ijayo ya siha njema. Naitwa Sabina Mpelo, kwa heri. Asante uh, sana Sabina Mpelo. Na msikilizaji, matangazo mengine kwa lugha kiswahili ni saa 12 jioni saa za Afrika Mashariki. Fundi mitambo amekuwa ni Emmanuel Mbando, msimamizi wa matangazo haya ni Victor Robert wile mimi ni Victor Abuso. Asante sana na kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam. Wataka kuniua bure baba, Yule si wako, nami si wangu. Chuki ya nini kati yangu mimi na wewe? Chuki ya nini kati yangu mimi na wewe? Lele, lele, lele. Nile wanyika na kibao sina makosa kutoka kule nchini Kenya. Ukimaliza namna hiyo uh, matangazo ya asubuhi kutoka hapa RFI Kiswahili. Muda mfupi ujao, tutakupeleka kule jijini Paris kusikiliza matangazo mengine. Asante sana, na siku njema popote pale ulipo. Wapo