Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International. Afrika Mashariki ni saa mbili na nusu, Afrika kati ni saa moja na nusu. Tuna kutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso, habari za asubuhi hapo ulipo, na asante sana kwa ungana nasi. Miongoni mwa wale tuliokuandalia ni pamoja na chanzo cha mahakama nchini DRC chasema hati ya kukamatwa yatolewa kwa wanaoandaa wana maandamano dhidi ya rais Joseph Kabila, Wanaharakati arobaini na wawili wakamatwa nchini Burundi kwa kupinga mchakato wa mabadiliko wa katiba, na Ufaransa na Uingereza za kubaliana kuimarisha usalama mipakani kuzuia wimbi la uhamiaji haramu. Bila shaka popote pale ulipo duniani, unaweza kutuma ujumbe mfupi, tuambie unatusikiliza ukiwa wapi na maoni yako kuhusu matangazo haya. Anza na alama kujumlisha 255764015747 tuandikie pia kupitia ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Matangazo haya pia unaweza kuyapata moja kwa moja kupitia tovuti yetu ya RFI kiswahili.com na redio wa shirika. Chanzo kimoja cha mahakama nchini Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo kimesema hati ya kukamatwa kwa wanamana, waandaji wa maandamano ya kumshinikiza rais Joseph Kabila ili aondokea madarakani imetolewa. Mengi zaidi na Emmanuel Mbando. Kwa mujibu wa chanzo hicho cha habari ni kuwa watu ambao wanalengwa kukamatwa ni wanachama wa kamati iliyo karibu na kanisa Katoliki ambayo imekuwa ikiandaa maandamano ya kumpinga Rais Joseph Kabila na serikali yake. Chanzo cha mashtaka kimeiambia AFP kuwa watu wasiopungua watano na ambao ni washirika wa karibu wa maaskofu pamoja na maaskofu wakuu wa kanisa Katoliki ndio ambao kundi la maafisa wa usalama wa taifa limeandaliwa kwa ajili ya kuwakamata mara moja. Watu hawa wameitisha maandamano mengine siku ya jumapili ya Januari 21 mwaka huu, kuwataka wananchi wa Kongo, waumini wa kanisa Katoliki na wengine waandamane ili kuishinikiza serikali ya Kinshasa kuheshimu makubaliano yaliyokubaliwa Desemba 31 mwaka 2016 nchini chini ya upatanisho wa baraza la maskofu wa kanisa Katoliki Senko. Kamati hiyo imesema kuwa maandamano hayo pia ni ya kumshinikiza rais Joseph Kabila aondoke madarakani. Tukisalia kule DRC, tume ya Umoja wa Mataifa inayolinda wananchi MONUSCO imesema haina jibu lolote kuhusu shutuma za rais wa Uganda Yoweri Museveni dhidi ya jeshi hilo, uh, kuhusu madai kwamba linawalinda magaidi. Msemaji wa MONUSCO, uh, Florence Mashal amesema lengo kubwa la MONUSCO ni kulinda raia. Si, uh, si set, uh, notre mandat, si de jibu letu hapa linahusu mamlaka yetu ambayo ni kuwalinda raia wa kawaida nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na tunatumika kwa ajili ya Wakongomani pamoja na Wakongomani katika ushirikiano na viongozi wa Kongo. Pia tunashiriki katika operesheni za kijeshi zinazolenga kuwatimua wapiganaji wenye silaha. Kwa hiyo samahani, sitatoa tamko lolote kuhusu matamko Alioyatoa wa rais wa Uganda, wanaharakati wamekuwa wakizungumzia uh, shutuma hizi rais za rais Museveni Jean Paul Ngahangondi ni mwanaharakati kutoka shirika la CRDH hiyo mambo ambayo uh, rais wa Uganda ametamka dhidi ya MONUSCO ni strategia tu ya kisiasa ya kutafuta kuingia kwa njia ya kimagendo ndani ya nji ya Kongo. Tangu hali ya Kongo ilianza kuharibika zaidi, kwanza ndani ya maeneo za Beni na Lubero, tumeweza kupo, kupata ripoti nyingi kama za Human Rights Watch, uh, wa ambazo ziko wazi na zinaeleza mambo ambayo yanapitika huko, lakini wakati Museveni anakuja kusema mambo kama ile, hakuna hata ripoti moja ambayo ametoa bo. Sijui kama anashindilia mama preuve gani ambazo zinaonesha. Ni sauti yake Jean Paul Ngahangondi, yeye ni mwanaharakati kutoka uh, shirika la CRDH, anazungumza akiwa mashariki mwa DRC. Katika nchi jirani, wabunge wa upinzani wanasema wanaharakati 42 wamekamatwa uh, nchini Burundi na kuzuiwa na serikali baada ya kupinga mabadiliko ya katiba kubadilisha muda wa rais kukaa madarakani. Pierre Celestin Ndikumana, kiongozi wa shirika la raia inalofahamika kama Amizero ya Burundi, amethibitisha kukamatwa kwa wanaharakati hao. Serikali ya Bujumbura imekuwa ikionya kuwachukulia hatua wale wote wanaolenga kuwapotosha wananchi kuhusu mchakato huo. Francis Sauma ni mwanaharakati wa haki za binadamu kutoka shirika la Haki Afrika mjini Mombasa nchini Kenya. Anatathimini swala hili. Kwa hakika ni jambo la kusikitisha mno, maanake kila kukicha wanaharakati wana watetezi wa haki za kibinadamu hupata shida, hususan hapa Afrika. Unapata si kuzuiwa tu na polisi ama kushikwa, wengine uwawa, wengine hupotezwa, wengine upigwa, familia zao zikapata shida kwa hivyo ni jambo ambalo liko kwa sababu uongozi mbaya. Hii ni uongozi wa kiimla. Unapata wanawasiwasi na wanaharakati, hawataki uongozi hao. Si mambo ya uongozi hati wataka kuchukua kupindua si nchi ama nini? Kwa hivyo nam, ni sauti yake Francis Sauma, mwanaharakati kutoka shirika la Haki Afrika, anazungumza akiwa mjini Mombasa nchini Kenya. Serikali ya Sudan imewakamata una habari wawili wa shirika la Uingereza Reuters na Ufaransa AFP. Wanahabari hao walikamatwa jini hatumu wakati wa kiripoti kuhusu maandamano yanayoendelea kulalamikia kupanda kwa bei vya ya vyakula hasa mkate. Mashika hayo ya habari ya milani kukamatwa kwa wanahabari hao na kutaka kuachiliwa huru mara moja. RFI Radio France Internationale. Afrika mashariki ni saa mbili na dakika 36, Afrika kati ni saa moja dakika 36. Asante sana kwa kuendelea kuwa pamoja nasi jumaa hii. Jeshi nchini Nigeria linasema linaendelea na msako kuwatafuta raia wawili wa, wa Marekani na Canada waliotekwa wiki hii na watu wenye silaha kaskazini mwa nchi hiyo. Watu hao walitekwa na uh, watu walikuwa na silaha katika jimbo la Kaduna walipokuwa katika ziara ya kibiashara. Muktar Hussein Aliyu ni afisa wa uhusiano mwema katika jeshi la Nigeria kijimboni Kaduna. Alizungumza na RFI Hausa. Polisi nchini Nigeria you know, wanafanya kila linalowezekana ili kuwaokoa mateka hao, na ninavyozungumza tayari kamanda wa polisi wa jimbo la Kaduna amemwagiza kamishina wa operesheni kuongoza timu za polisi kwa ajili ya kuwaokoa mateka hao na mpaka sasa yuko na timu hizo zenye wataalamu wenye weledi wa kutosha. Hivyo polisi inafanya kila jitihada uh, ili kuwaokoa mateka so na, kwa na, na kwa mapenzi uh, ya Mungu naamini tutafanikiwa, ikiwa ni pamoja na kuwakamata watekaji waliohusika. Ni sauti yake Muktar Hussein Aliu, afisa uhusiano mwema katika jeshi la polisi uh, katika jimbo la Kaduna nchini Nigeria akizungumza na RFI Hausa. Wanadiplomasia wa Afrika katika Umoja wa Mataifa wanamtaka rais uh, wa Marekani Donald Trump kukutana na viongozi wa Afrika katika makao makuu ya Umoja wa Afrika jina Disababa nchini Ethiopia baadaye ya mwezi huu uh, baada ya kutoa matamshi tata dhidi ya Afrika. Wito huu umekuja baada ya Umoja wa Afrika kumtaka Rais Trump kuomba radhi kwa matamshi aliyotoa dhidi ya uhamiaji kutoka Afrika. Balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa Nikki Haley amesema serikali ya Trump inasikitika na namna kauli yake uh, ilivyoeleweka. Mwanasiasa wa upinzani nchini Zimbabwe Roy Bennett, ambaye amekuwa kiishi Marekani, amepoteza maisha baada ya helikopta aliyokuwa anasafiria na watu wengine wanne kuanguka katika jimbo la New Mexico. Bennett aliwahi kuwa mwekazina wa chama cha upinzani cha MDC na mkosoaji mkubwa wa rais wa zamani Robert Mugabe. Aliwahi pia kukamatwa na kufungwa jela kwa sababu za kisiasa kabla ya kukimbilia nchini Marekani. swala la ndio kwa mara nyingine, kama kila Jumamosi usikose kusikiliza yaliyojili wiki hii hapa Radio France Internationale. Nam, bila shaka tunasikika kote nchini Tanzania. Ukiwa kule Sumbawanga ni saa mbili dakika 39 aa, sawa kabisa na maeneo ya aa, Msambweni hapo Mombasa nchini Kenya, lakini ukiwa kule Goma, aa, Bukavu, Lubumbashi nchini DRC ni saa moja dakika 39. Asante sana kwa kuendelea kuwa pamoja nasi asubuhi hii. Mimi ni Victor Abuso uingereza na ufaransa zimekubaliana kuhusu namna kuimarisha usalama katika mpaka wa nchi hizi mbili za ulaya waziri mkuu wa uingereza theresa may amemwambia mgeni wake rais emmanuel macron kwamba london italipa fedha zaidi kwa serikali ya paris kwa kuzuia ya wahamiaji wanaojaribu kufika uingereza hatua ya uingereza kukubali kuilipa ufaransa euro milioni hamsini inakuja baada ya ufaransa kusema kwamba haitakubali tena wahamiaji kuishi katika eneo la Calais. Uh, na kutaka Uingereza kusaidia katika hilo. Rais Macron alikuwa na haya kusema baada ya kukutana na waziri mkuu Mei. commencant nos travaux, je rappelle qu'il y a deux choses Gari ya kwanza kazi zetu hapa, nimeanza kwa kusema kwamba kuna mambo mawili, kwamba hakuna kinachoweza kubadili maazimio uchaguzi wala mpango wa kisiasa, nayo ni historia yetu na jiografia yetu. Makubaliano kuhusu siasa za nje na maendeleo kati ya mataifa yetu yamesainiwa na mawaziri ambao wamekubaliana kuwa watakutana mara kwa mara nao watakuwa wenye kujadili mambo muhimu kuhusu Siria, Iran na Sahel. Wote tumesema kazi lazima itendee katika umoja, na kwamba Ulaya yote nzima ifanye kazi kwa pamoja. Ni sauti yake Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron akizungumza akiwa jijini London nchini Uingereza. Bunge la Marekani limepitisha mswada utakaowezesha serikali kupata fedha za kusaidia Uh, kuendesha taasisi mbalimbali za serikali hadi tarehe kumi na sita mwezi Februari. Hatua hii imechukuliwa katika hali ile ya dharura, ili kuzuia serikali ya marekani kushindwa kabisa uh, kuendelea na kazi kwa ukosefu wa fedha. Mswada huo sasa utapigwa kura na wabunge wa Senate uh, kabla ya kuanza kutekelezwa. Hata hivyo, maseneta wa Republican ambao hawana idadi inayohitajika kupitisha mswada huo wanahofu kwamba maseneta wa demokratic wanaweza kutumia fursa hiyo kupinga na hivyo kusababisha shughuli za serikali ya Rais Trump kukwama. Na sasa ni wakati wa arha michezo na mwenzangu Ruben Kumbuka, naona uh, sasa hivi tuanzie kule Moroko, michuano ya CHAN. Kweli kabisa, tukianzia Moroko moja kwa moja. Tumjuze uh, msikilizaji kwamba hapo jana uh, Zambia ili kabana uh, ko na Cote d'Ivoire na kuitandika Cote d'Ivoire mabao mawili kwa sifuri. Uganda iliangukia pua uh, mbele ya Namibia na limetandikwa bao moja bila, utakumbuka Uh, kwa kweli Uganda ilianza toka mwanzo ilianza vibaya michuano hii ya Chan kule Morocco. Victor Abuso nam, ni kweli kabisa, unakumbuka walianza kwa kufungwa na Zambia mabao matatu kwa moja uh, na matokeo ya jana usiku yanatuma yanamaliza matumaini kabisa Uganda kusonga mbele katika uh, mashino haya, pamoja na Ivory Coast ambao pia walipoteza uh, mchuano wao wa kwanza, kwa hivyo tunaweza tukasema kwa uhakika kwamba Uganda na Ivory Coast ndio hivyo nasubiri mchono wa mwisho wa kundi hili alafu, uh, Uganda Cranes watapanda ndege kulekea Kampala, na bila shaka kama wanavyosema Victor Abuso Uh, kwa upande wa Afrika Mashariki ni kwamba Rwanda pekee sasa ndio nasalia kudolewa macho, tusubiri tuone, pengine na msikilizaji na, na, kwa kuwa na, na, na na Sudan Sudan ni na, mm, na, nimezungumzia Rwanda Rwanda, leo hii pia watakipiga na Equatorial Guinea uh, wakati Libya watacheza na Nigeria, na ndio itakuwa mechi ya kwanza ambayo itapigwa mwendo wa saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, wakati uh, Rwanda watashuka dimbani kukipiga na Equatorial Guini mwendo wa saa nne na nusu. Hiyo mchezo wa kwanza Rwanda wali uh, kufungana na Nigeria the Mighty Super Eagles. Kwa hivyo watu wana matumaini kwamba leo mambo anaweza akawa mazuri. Tutaona kocha Anton hey, atakuja na mbinu gani uh, kule Maroko. Na kwa kuwa umezungumzia kocha Anton Hey, alisema ana matumaini na atatumia mbinu tofauti katika mchezo ujao, katika mchezo huu, kumradhi, katika mfululizo wa fainali za Afrika kwa wachezaji wa ndani. Rwanda utakumbuka ilianza vizuri kwa kutoka uh, sare ya kutofungana na Nigeria huko Otinger. Na nchini Tanzania klabu ya Simba SC ilitandika Singida United mabao manne kwa sifuri katika mchezo wa ligi kuu Tanzania bara, lakini klabu ya Azam FC ikatoka sare ya bao moja kwa moja dhidi ya Maji Maji. Naona muda umetutupa mkono, bila shaka. Ni kweli kabisa, asante sana mwenzangu Ruben Dukumbuka, karibu. Sasa ni ukar uchambuzi wa magazeti na, na Victor Robert Wile, asante sana, na nianz, nianzie kule nchini Rwanda na gazeti la New Times limeandika habari ujenzi wa reli kutoka Tanzania kuelekea Kigali nchini Rwanda utaleta mabadiliko makubwa katika sekta ya usafirishaji. Lakini gazeti la Daily Monitor la nchini Uganda lenyewe limebeba habari kuhusiana na hali ya umaskini yaongezeka na kufikia asilimia 21.4 kutoka asilimia 19 za awali, imeeleza taasisi ya takwimu ya taifa nchini Uganda. Gazeti la, Daily Nation la nchini Kenya likiwa na habari eh, wazazi katika jimbo la Kieni hususan eh, katika shule ya msingi ya Solio wamepinga michango ya shilingi mia sita ya kulipia chumba cha kompyuta, wakati serikali ilitangaza elimu bure. Saa <laughs> Mm. <That's all>. hilo <laughs> <Ayelo>, bila shaka <laughs> no, linagonga vichwa vya habari shaka. Katika nchi za yeah, Afrika Mashariki. Kweli kabisa. Mm -hmm. na gazeti la Le Potentiel la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limeandika habari kuhusu maandamano yanayoandaliwa na kanisa Katoliki Januari 21 mwaka huu na madhehebu ya Kiprotestant eh, yameunga mkono maandamano hayo. Iwachu la Burundi likiwa na habari kuhusu kauli iliyotolewa na Amizero ya Barundi ikielezea kuwa michango ya wananchi kuhusu uchaguzi unaoandaliwa nchini humo si halali. Lakini le Figaro la Ufaransa limeangazia mkutano kati ya rais Emmanuel Macron wa Ufaransa na waziri mkuu wa Uingereza Theresa May, na kikubwa ni ushirikiano wa kidiplomasia e, unaendelea kuimarika Magazeti ya Tanzania, nikianza na gazeti Nipashe katika ukurasa wake wa kwanza: mbia Mlimani City aliwekeza laki moja na elfu hamsini kamati ya bunge ya gundua, sasa anaingiza bilioni tisa kila mwaka. Na gazeti la Mtanzania, Kingunge na Malimsefu wa mjadili Lowasa na waliosaini mkataba Mlimani City kikangoni. Gazeti la habari leo likiwa na habari yenye kichwa cha habari mafuriko ya Kibaigwa yatia hofu wa bunge. Na gazeti Mwananchi, trafiki hatakiwi kufanya haya kwa wakati wa makala dereva na asante sana Victor Robert Wile, shukran. Radio France International, ni wakati wa makala muziki Jumaa na Ali Bilal. hewani ni ufata yani ni shike ni Sharli na Nina ambao tunawazungumzia leo katika makala ya muziki juma, Radio France International. Mimi ni Ali Bilali. Sharli ambaye jina lake halisi ni Charlotte na mwenzie Nina ambaye jina lake halisi ni Fatuma Kumuhoza ni wanamuziki wawili wa kike kutoka nchini Rwanda ambao walianza muziki katika mwaka 2014 na na kufanikiwa kuwateka mashabiki wengi wa Afrika Mashariki na Kati na hata huko Ulaya. Kabla ya kuanza rasmi kuimba kama Charly na Nina, wanamuziki hawa walikuwa wakisaidia vitikio mbalimbali katika nyimbo za wanamuziki huko nchini Rwanda ama backup singer. Kuingia kwao katika gemu la muziki naeleza kwamba ni ushawishi kutoka kwa wanamuziki wa kongwe waliowatangulia, ambao waliona kwamba wanaweza kufaulu kwenye muziki, hasa ukizingatia kwamba kipindi hicho nchini Rwanda kulikuwa hakuna wanamuziki wengi wa kike. Na mwisho, Charlie na Nina wakaamua kutoa kibao chao cha kwanza kabisa kilichokuja kwa jina la Ngwino, yani njoo, kibao ambacho hata hivyo kiliwatambulisha licha ya kwamba hakikufanya vizuri sana. Baada ya kumshirikisha mwanamuziki nguli kutoka nchini Burundi, Big Fizo, katika kibao chao Indoro, ndipo Sharlina Nina wakafahamika zaidi, kwanza nchini Rwanda, lakini pia nje ya mipaka ya Rwanda. Wakaanza kupata mialiko barani Ulaya na Marekani. Nam, kabla ya kuendelea, asikiliza kibao Indoro, kibao ambacho ndicho kilichowatoa Sharlina Nina. Hey, indoro Sharli na Nina walichomshirikisha Big Fizzo kutoka nchini Burundi. Wakati kinatoka kila kona ya Kigali hata Bujumbura kwenye sherehe mbalimbali, klabu bila kucheza kibao hicho, basi sherehe haijanoga. Baadaye Sharli na Nina walifululiza mwendelezo wa kurekodi vibao mbalimbali ambavyo mbali. navyo vilifanya vizuri kama vile kibao agateka mwenyura Face to Face Owino kibao Owino ambacho alimshirikisha mwanamuziki kutoka Uganda. Haya, sikiliza kibao murua kabisa, Agatege, Charli na Nina. iliyofanyika jijini Kigali. Charlie na Nina walikuwa wasanii aidha, wanamuziki waalikwa kutumbuiza jukwaa wakati wa ufunguzi, na walikuja na kibao chao Indoro ambacho walimshirikisha Big Fizzo ambaye naye pia alikuwepo uwanjani kwa ajili ya kutumbuiza, uwanja ambao ulikuwa umefurika kiasi kikubwa na watu, hasa ukizingatia kwamba ilikuwa ndio siku ya ufunguzi wa michuano ya Chan ambayo ilifanyika nchini Rwanda muknurgitangaza <coughs> ni Muziki Ijumaa, bado ungali nami Ali Bilali. Unaweza kutufollow kwa Instagram kwa kuandika bili underscore bilali. Sharli na Nina ambao tunawazungumzia leo kwenye makala yetu Muziki Ijumaa waliendelea kukonga nyooza wapenzi wa muziki, ambao mwaka 2016 walialikwa mjini Goma, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo kwa ajili ya kutumbwiza katika tamasha Amani ama Festival Amani. Mbali na Goma, Sharli na Nina walialikwa pia nchini Nigeria, ambako nako pia walikwenda kutumbuiza baada ya kukubalika nchini humo. Mwaka uliopita Sharli na Nina walialikwa nchini Uganda, ambako walitumbuiza katika sherehe ya harusi. Bwana harusi alimfanyia surprise mkewe, ambaye alikuwa mpenzi wa wanamuziki hao na kuwaalika katika sherehe hiyo ya harusi. Na rais wa Uganda, Yoweri Kaguta Museveni, alikuwa miongoni mwa wageni waalikwa kwenye sherehe hiyo. Walipokuwa wanaimba ka walipewa bahasha na rais Museveni, na hivyo kuzua mkanganyiko, na ambapo kila mtu alitaka kujua nini kilichokuwemo ndani ya bahasha hiyo. Lakini Sharli na Nina wao walimaliza kabisa mkanganyiko na kueleza kwamba kilichokuwemo ndani ya bahasha hiyo ni siri yao na rais Museveni. Kwa sasa na wanatamba na kibao chao dhahabu ambacho nakupa nafasi ya kukisikiliza. Asante sana mwenzangu Ali Bilal kwa makala hayo muro kabisa ya muziki Jumaa, na bila shaka usikose kuwa pamoja naye tena leo hii saa 12 dakika 20 jioni. Na kufikia hapo, tunafika mwisho wa matangazo ya asubuhi kutoka hapa RFI Kiswahili. Asante sana, imekuwa ni fari yetu kuwa pamoja na wiki hii nzima. Fundi mitambo amekuwa ni Emmanuel Mbando, msimamizi wa matangazo haya amekuwa ni Victor Robert Wile, tumekuwa naye pia Ruben Lukumbuka, mimi ni Victor Buso Nakutakia juma njema na weekend sa isiyokuwa na budha. Asante sana na kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam. kimiemasi na wimbo stemani. Akimaliza namna hiyo, matangazo ya asubuhi kutoka hapa RFI Kiswahili. Muda mfupi ujao, tuta kupeleka kule jijini Paris kusikiliza matangazo mwingine, lakini sikoseko pamoja nasi tena saa 12 jioni, saa za Afrika Mashariki. Asante sana na kwaheri, kutoka hapa Dar es Salaam.