Hii ni idhaa Kiswahili ya redio France International. Afrika mashariki ni saa mbili na nusu, Afrika ya kati ni saa moja na nusu. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso, habari za asubuhi hapo ulipo. Asante sana kwa kuungana nasi Jumatatu hii. Miongoni mwa tulio kuandalia ni pamoja na watu sita kupoteza maisha nchini DRC baada ya polisi kukabiliana na waandamanaji jijini Kinshasa, rais mpya wa Liberia George Wea kuhapishwa leo jijini Monrovia, na Uturuki yatuma jeshi lake kaskazini mwa Siria kupambana na wapiganaji wa Kikurdi popote pale ulipo unaweza kutuma ujumbe wako mfupi, utuambie unatusikiliza ukiwa wapi na utume pia maoni yako kuhusu habari hizi. Anza na alama kujumlisha 2556461577 tuandikie pia kupitia ukurasa wetu wa Facebook wa RFI Kiswahili. Matangazo haya pia unayapata kupitia redio wa shirika na tovuti yetu ya RFI Kiswahilicom. Hali ya wasiwasi ilishuhudiwa usiku wa kuamkia leo jijini Kinshasa licha ya utulivu uliopo baada ya kutokea kwa ghasia za maandamano ya waumini wa Kanisa Katoliki waliosamratishwa na polisi katika maandamano yaliyopigwa marufuku na serikali kushinikiza kujiuzulu kwa rais Joseph Kabila, Umoja wa Mataifa unasema kwamba tusita wamepoteza maisha wakati polisi nchini humo wakisema kwamba watu wawili ndio waliopoteza maisha. Wanaharakati nao wamesema kwamba watu 247 wametiwa nguvuni wakati watu wengine 23 wakijeruhiwa watatu kwa risasi. Vital Kamere ni mwenyekiti wa chama cha upinzani UN, UN, UNC, anasema wananchi walikuwa wameamua kabla na polisi kabla ya kuanza kumiminiwa risasi baada ya misa tulifuata maelekezo yaliyokuwa yametolewa tukaandamana kama kilomita moja hivi, lakini baada ya mita mia tano tukakuta kizuizi cha kwanza. Wananchi walioamua kuwatimua polisi wakakimbia katika kizuizi cha polisi, wakaongezeka idadi, wakaleta na magari na risasi na kuanza kurusha risasi za kutoa machozi. Menta. Mea wa mji wa Kalamu, mea wa mji huo Kalamu, Jean Claude Kadima ametupilia mbali tuhuma kwamba polisi walitumia risasi. Tena uongo kabisa, kama polisi walitumia risasi za moto, kutumia magomu ya machozi ndio mnaita kupiga risasi za moto? Upande wake msemaji wa kikosi cha kulinda amani Umoja wa Mataifa, MONUSCO, Florence Marshall, amesema wanasikitishwa na idadi ya watu waliopoteza maisha kufuatia matu, matumizi ya nguvu uh, kupita kiasi na polisi. Timu yetu imegundua kwamba maandamano yamesabaratishwa na vikosi vya usalama katika maeneo yote ya nchi ambapo, katika baadhi ya maeneo, polisi haijatumia kanuni na taratibu za kimataifa, na katika kauli nyingine tunaweza kusema kwamba wametumia nguvu kupita kiasi. Tunasikitishwa na vifo vya watu. Kwa mujibu wa takwimu tulizonazo hadi jioni, watu sita wamepoteza maisha na wote ni kutoka jijini Kinshasa. Ni sauti yake ya Florence Marshall, msemaji wa tume ya Umoja Mataifa nchini DRC, MONUSCO. Mjini Bukavu, mashariki mwa nchi hiyo waandamanaji kumi na wanne walijeruhiwa vibaya na kumi kukamatwa wakati wa makabiliano hayo na maafisa wa usalama. Mengi zaidi ya mwandishi wetu Mitima De La Chance polisi wamesambaza waandamanaji kwa kutumia mabomu yenye kufuta machozi, maeneo ya Place Mulamba, Rond Point ISP upande wa Essence Major Vangu, wakati ambapo upande wa Kadutu waandamanaji wamekabiliana na polisi kwa mawe. Fidel Mogisho ni kiongozi wa vijana wa chama cha upinzani ENC alikuwa katika kundi toka Buriba. Tulitembea ndani ya mvula kwa sababu tunapenda uongozi wa Bwana Joseph Kabila uishe kabisa, ila kwa bahati mbaya, wakati tulifika kwenye Place de vikosi vya polisi wengi sana walikuja wakipiga mabomu za kutoa machozi na wakaanza kamata watu, kuwagusa wa ndani ya mifuku, kupiga wengine, tulitia mikono juu. Shirika la raia linalaumu mara tena kujeruhiwa kwa watu wakati wa kusambazwa kwa maandamano hayo. Idone Sango ni mwanaharakati. Habari tulizonazo kwa saa hii ni watu kumi na nne wa ambao wameumia, kati yao wane wameumia vikali na zaidi ya watu kumi wako kwenye kifungo kwenye polisi raia wa moja wa Bukavu wanaomba polisi kuwaacha huru wakati wa maandamano, sababu ni kwa manufaa ya wakongomani wote. Ester Dorcas ni mmoja kati ya wa waandamanaji. Mi nazani hii haiko bien, batuache tuandamane juu ya uchaguzi mwinchi yetu, ile uchaguzi nayo ikifanyika sina jamaa zapo zitakuwa bien, basoda walipiwe mzuri, polisi ailipiwe mzuri, walimuwa walipiwe, wanganga walipiwe. Lakini raia wengine wanahisi kuwa ingekuwa vema kusitisha mipango yote ya maandamano ili kutekelezwa kwa pamoja eda iliyotangazwa mwaka jana na tume huru ya uchaguzi nchini Kongo ya Kidemokrasia, anavyoeleza Kristian Mirindi. hii maandamano yaiye iko nafanyika mwanchi aisiti Kongo kuendelea mbele kwaleta maperturbasio za mingi, me ya maana tu ni kuchunga tu eleksion ifanyike tu siku yenye inatayarishiwa kisi tu kalendere elektoral isha kuwa. Wadadisi wa mambo wanahisi kuwa mvua kali zilizonyesha hapa mjini Bukavu zimesaidia kwa kupunguza matokeo hayo, iwapo waandamanaji wangekutana pamoja. mitima de la chance Bukavu. Naam, tukitoka kule DRC tuende afrika mashariki. Bunge la Jumuia Afrika Mashariki yala linatarajiwa kufunguliwa na Rais Yoweri Museveni jijini Kampala. Rais Museveni ndio mwenyekiti wa jumuia hiyo inayoundwa na mataifa sita, anatarajiwa kutumia nafasi hiyo kushinikiza uh, mshikamano katika jumuia hiyo. Jukumu la bunge hilo ni kutunga sheria zinazoimarisha jumuiya Afrika Mashariki. Bunge hili limechelewa kuanza shughuli zake kwa sababu ya uchaguzi mkuu nchini Kenya mwaka uliopita. Radio France Internationale, mjini Goma, mashariki mwa DRC, ni saa moja dakika 36 jijini Kampala nchini Uganda ni saa mbili dakika 36. Asante sana kwa kuendelea kwa pamoja nasi jumatatu hii. Rais wa Somalia Muhamed Abdulahi Muhamed amemfuta kazi meya wa jiji la Mogadishu na kumteua waziri wa habari Abdurahman Omar Osman kushikilia nafasi hiyo. Mengi zaidi na mwandishi wetu Ali Bilal. Duru mbalimbali mbali kutoka Somalia zinaeleza kwamba waziri mkuu wa Somalia Hassan Ali Khairi ametofautiana meya wa jiji Thabit Abdi Mohammed kuhusu suala ya kujitegemea la mji mkuu pamoja na jimbo lake la Banadir. Meya huyo aliyefutwa kazi Thabit Abdi Mohammed anaelezwa kuwa anaunga mkono uhuru wa jiji la Mogadisho na Banadir, na hivyo miji hiyo wa taifa la saba katika serikali ya shirikisho nchini Somalia itakayokuwa na uhuru wa kujitawala, mradi ambao umezua mkanganyiko na ambao ni tishio kwa usalama katika serikali dhaifu ya shirikisho. Mwanzoni mwa mwezi Januari, meya huyo alikuwa amependekeza kufanyike mkutano utaojadili kuhusu katiba ya jimbo la Banadir, jambo ambalo linapingwa na Rais Ferumajo. Kufutwa kazi kwa Thabit Abdu Muhamed kumezua wasiwasi jijini Mogadisho, wakati huu ulinzi ukiimarishwa zaidi na hasa kwamba ana uungwaji mkono mkubwa jijini hapo. Rais wa Sudan Kusini Salvakir anazuru Afrika Kusini. Lengo la ziara hii ni kuifahamisha serikali ya Pretoria kwamba nchi yake imeendelea kupata amani licha kuwepo kwa kiongozi wa waasi Riek Machar ambaye anaishi nchini humo. Rais Kiir anaitaka serikali ya kusini kuendelea kuhakikisha kwamba Machar haondoki nchini humo uh, kwa hofu kwamba kiwa tarajia Juba hali itaendelea uh, kwa mbaya. George Weah anapishwa kuwa rais mpya wa Liberia hivi leo baada ya kushinda uchaguzi wa rais mwaka uliopita. Maelfu ya raia wa Liberia wakiwemo marais kadhaa wa Afrika Magharibi na wachezaji wa mchezo soka watahudhuria sherehe hizo ambazo zitafanyika katika uwanja wa taifa jijini Monrovia. Mwishoni mwa wiki iliopita mchezaji huyo wa zamani wa mchezo wa soka alisema kazi yake kubwa itakuwa ni kuhimiza amani nchini humo. Kuapishwa kwa Wea kunamaliza uongozi wa rais anamaliza muda wake Ellen Joseph Salif ambaye amekuwa uongozini ta, tangu mwaka 2006. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto, na zenye uchunguzi wa kina; Kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Afrika Mashariki ni saa mbili dakika 39. Afrika ya Kati ni saa moja dakika 39. Jina langu ni Victor Abuso. Asante sana kwa kuendelea kuwa pamoja nasi. Uturuki imetuma wanajeshi wake kaskazini mwa Siria katika operesheni ya kupambana na wapiganaji wa Kikurdi. Mengi zaidi na Emmanuel Eliazar. Serikali ya Uturuki inasema kuwa wapiganaji hao ni magaidi na ni hatari kwa usalama wa nchi yake. Wapiganaji hao wanafahamika kama YPG. Ngome yao kuu ni Afrin, karibu sana na Uturuki. Kumeshuhudiwa makabiliano makali kati ya wanajeshi wa Uturuki na wapiganaji hao, huku kukiwa na wasiwasi wa kutokea kwa maafa zaidi. Uamuzi huu wa Uturuki huenda ukazua mgogoro kati yake na Marekani, ambayo inawaunga mkono wapiganaji hao kwa kile inachosema kuwa inasaidia katika vita dhidi ya Islamic State nchini Syria. Serikali ya Siria inasema Uturuki haikuwaambia kuhusu operesheni hiyo, licha ya serikali ya Ankara kusema kuwa imeiambia serikali ya Damascus. Maseneta nchini si, Marekani watajaribu tena hivi leo kumaliza kukwama kwa shughuli za serikali baada ya wiki iliyopita kushindwa kupitisha mswada wa kuruhusu upatikanaji wa bajeti ya dharura. Maseneta kutoka chama cha Republican na Democratic wamelaumiana baada ya kutopitishwa kwa msaada huo. Rais Donald Trump amewaambia maseneta wakubaliane ili kuondoa hali hii ambayo imesababisha maelfu ya wafanyikazi wa serikali kusalia nyumbani kwa ukosefu wa kazi. Raia sita wa Ukraine ni miongoni mwa watu 18 waliouawa baada ya watu wenye silaha kuvamia kushambulia hoteli ya kifahari ya Intercontinental jijini Kabul nchini Afganistan mwishoni mwa wiki iliyopita. Wizara ya mambo ya ndani imesema raia kumi na wanne wa kigeni walipoteza maisha katika shambulizi hilo ambalo lilichukua zaidi ya saa kumi na mbili kumaliza. Ijabainika wazi nani aliyesababisha uh, shambulizi hili, lakini kundi la Taliban limekuwa likihusishwa na mashambulizi kama haya. Na shirika la kimataifa linalotetea masuala ya watoto Save the Children, linasema kwamba watoto wengi nchini Yemen wanaendelea kupoteza maisha kwa sababu ya kuambukizwa uh, na bakteria. Save the Children inasema kwamba hali hii itaendelea kuwa mbaya iwapo jeshi la Saudi Arabia litaendelea kuwazuia raia na watoto katika sehemu moja. Uh, bakteria imekuwa imesababisha watoto hao kusumbuliwa na ugonjwa ambao unafahamika kama dipletheria na, uh, wanapata shida ya kupumua <tune> Ni wakati wa RFI Michezo na Ali Bilal. Naam, ni kushukuru sana bingwa Victor Busso. Nianze hapa na taarifa kuhusiana na ushindi wa mwendesha baiskeli Joseph Areruya kule nchini Gabon, ambapo jana amechukua nafasi ya kwanza mbele ya Nicodemus Oler pamoja na Mfaransa Damien Godin michuano ya tatu ya mbio za baiskeli ijulikanayo kama Amisa Bongo ambayo hufanyika kila mwaka kule nchini Gabon, na sasa ni mwaka wa tatu. Na Joseph Areruya amekuwa uh, raia wa Afrika uh, wa tatu kuchukua mm, nafasi hiyo ya kwanza. Na tukielekea kule uh, Morocco hapo jana uh, Morocco imechukua uh, inaongoza uh, inaongoza uh, kundi lake baada ya jana licha ya jana kutofungana na Sudan, lakini pia Guinea jana ilifunga Mauritania bao moja kwa bila, licha ya kwamba timu zote mbili hizi tayari zimekwisha ondolewa kwenye michuano hiyo. Hii leo tunatarajia kushuhudia mtanange baina ya Uganda na Cote Divoire ambao watashuka uwanjani majira ya saa nne usiku Afrika Mashariki, na wakati huo huo Namibia wao watakuwa uwanjani kupepetana na Zambia na, mm. Mm-hmm. na Zambia pia nafikiri wameshaji kati ya tiketi ya kufuzu katika hatua ya robo finali, na kama ulivokuwa unaeleza pia Sudan na Morocco wamekuishajitakiji kati ya tiketi, na sasa inasalia Rwanda ambayo, uh, mbali na Sudan wanawakilisha ukanda wa Sekafa, ukanda wa Afrika Mashariki. <laughs> tusubiri maana wanasema Afrika Mashariki aliyeturoga tayari mesha fariki. Hapo nazungumzia katika masuala ya kandanda, kandanda. Maana mm. hatujawahi uh, kufika kwenye hatua kubwa, tumekuwa tukiishia mlangoni tunajaribu, lakini <laughs> ndo hivyo tena <laughs> basi. Jana pia abuso kule barani Ulaya uh, katika Ligue 1 uh, kule Ufaransa Uh, Paris Saint-Germain jana ililala mbele ya Olympique Lyonnais kwa mabao mawili kwa moja wakati Monaco ikiicharaza Metz mabao matatu kwa bila, kwa moja na Nice nayo kailaza Saint-Etienne bao moja kwa bila. Kule nchini Ujerumani, Bundesliga, Bayern Munich ikaicharaza Werder Bremen mabao manne kwa mawili huku chak 04 ikatoka sara kufungana bao moja kwa moja na Hanover 96. Lakini kule nchini Italia, ligi ya seri A, Atalanta yao ikafungwa bao moja mm -hmm. kwa bila na Napoli. Lakini kuhusiana na maswala ya kocha uh, Javia Gracia amekuwa kocha mpya wa klabu ya Watford. Namnaona <laughs> Mitambo amepiga ishara hiyo inayoeleza kwamba muda wetu umefika mwisho katika mchezo. Asante sana Ali Bilal. Sasa nkara uchambuzi wa magazeti na Victor Robert Wile. Asante uh, sana Victor, na basi nianzie kule nchini Kenya na gazeti la Daily Nation likiwa limechapisha habari kuhusu kuapishwa kwa mwanasoka wa zamani George Weah kuwa rais wa Liberia hii leo bila shaka watu watakuwa wakisubiri kushuhudia tukio hilo. Kweli kabisa, na mbali na marais, pia wana michezo kandanda, utakwenda kule, naam. hmm. na nchini Uganda gazeti la Del Monte lenye limeandika habari kuhusiana na bei ya mafuta ya petrol imepanda nchini Uganda kutokana na uhaba wa nishati hiyo, ambapo kwa sasa watumiaji wa mafuta hayo wanalipa hadi kufikia shilingi elfu tatu na mia nane kwa lita. Tunatumai kwamba mambo mtakuwa mazuri, juu Uganda ina mafuta na hivi karibuni utajenga bomba kutoka Hoima hadi Tanga, naam na <laughs> <laughs> mambo yatabadilika hasa, mm -hmm, pengine tusubiri. Lakini gazeti la New Times la nchini Rwanda lenyewe limeandika habari kuhusiana na nchi za Rwanda na Tanzania kushirikiana kutafuta fedha za ujenzi wa reli ya kisasa kutoka Tanzania hadi Rwanda. Na gazeti la Iwachu la Burundi lenye limeandika habari kuhusiana na serikali ya Burundi yatakiwa kuongeza jitihada katika kulinda haki za binadamu ili kuondoa vitendo vya ukiukwaji wa haki za binadamu ambavyo vimekuwa vikishuhudiwa nchini humo. Na gazeti la Le Figaro la nchini Ufaransa lenye limeandika habari kuhusiana na kiongozi wa Palestina Mahmoud Abbas kutaka Umoja wa Ulaya kutambua taifa la Palestina. Na magazeti ya Tanzania nikianza na gazeti Nipashe katika ukurasa wa kwanza Msikilizaji wa RFI Kiswahili, huduma za mawasiliano hutofautiana baina ya nchi na nchi kulingana na kanuni na sheria, lakini unafahamu kwamba unayo haki ya kuchagua huduma ya mawasiliano unayoitaka. Mfano, ikiwa unapokea ujumbe ambao huutaki, unajua unapaswa kufanyaje? Basi juma lililopita mamlaka ya mawasiliano nchini Tanzania ilizindua kitabu cha mwongozo kwa watumiaji wa huduma na bidhaa za mawasiliano. Makala ya jua haki zako jumaa hili inaangazia haki na wajibu wa mtumiaji wa huduma za mawasiliano nchini Tanzania. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi. Karibu msikilizaji. Kwa kuanza, hebu tumsikie Dr Renold Mfungahema. Yeye ni mkurugenzi wa idara ya viwanda na watumiaji kutoka mamlaka ya mawasiliano nchini Tanzania, na hapa anaanza kwa kueleza lengo la kuchapishwa kwa kitabu hiki. Lengo ni, ni kuwaelimisha watumiaji wa huduma za ma, na bidhaa za mawasiliano. Tumeona kwamba watumiaji wengi wanafanya makosa au wanachagua kitu ambacho sicho, pengine angeelewa angechagua vizuri na angetumia vizuri huduma na bidhaa za mawasiliano. Pengine Dkt. Mfungahema, ni kwa kiasi gani mwongozo huu utamsaidia mtumiaji wa huduma na bidhaa za mawasiliano kutambua haki zake? Ah, hiyo ni chapta moja katika kitabu hicho, inazungumzia mahususi haki na wajibu wa watumiaji kwa hivi mtu akisoma vizuri atajua haki zake ni zipi na wajibu wake ni upi. Haki ya kwa mfano ya kuelimishwa, haki ya kufahamishwa bidhaa, haki ya kulalamika na utaratibu mzima wapu, eni, sivi, wa kulalamika iwapo amefanyiwa ndivyo sivyo au amepata huduma ambazo haziko sawasawa kutokana na vile anavyofikiri. na Dr. labda pia tuwasikie wananchi ambao wamepata nafasi ya kuzungumza na idhaa ya RFI Kiswahili, na wao wakieleza changamoto ambazo wanakutana nazo, kabla ya kuendelea mbele na kufanua namna mwongozo huu utakavyomsaidia mwananchi wa kawaida. utaratibu, tunaomba kama wanasikia wabadili mfumo huo. Kwa majina, mimi naitwa Mandela Odolo Tieno, natokea Dar es Salaam. Kwenye tatizo la mawasiliano kwa mitandao zetu za simu nchini Tanzania, kwa upande wangu mimi naona bado wapo juu sana, maanake unakuta gharama zinakuwepo ni kubwa kwenye gharama za kawaida za kupiga simu. Sasa kwa mfano ndo, kuna wazee wetu unakuta wapo vijijini, wale unaweza ukakuta hata kujiunga kifurushi ajui. Lakini sasa inafikia wakati ameenda kununua hata ile vocha, vocha yenyewe atakupigia ndani ya sekunde mbili, unakuta kama ni ya shilingi mia tano hela zimesha katwa hapo hapo, unajikuta tu, yani hata kile ambacho kilitakiwa akuelezee sasa unakuta hawezi aka kieleza, alafu jambo lingine linatokea kwenye meseji. Wamekuwa pia na meseji, kwa mfano unakuta pengine kwenye message hizi unakuta unatumiwa message zingine ambazo wewe hazikuhusu. Sasa unakuta bado ni usumbufu mkubwa unakuwepo. Sasa unaongea unaongea na Sadiki Matias, niko Katoro CCM Geista, Tanzania. huduma za mtandao kwa kweli, kuna baadhi ya mtandao, yani yani huduma zao hazieleweki. Unaona, unaweza ukafika sehemu ukapigia mtu simu ikawa inajirudia pengine unaweza ukatuma ujumbe hata ujumbe usipokelewa, hata usikuetee kwamba ujumbe umepokelewa au la ujapokelewa, unaona. Kwa hiyo sasa hapo nilikuwa naomba wajaribu kurekebisha baadhi ya mta baadhi ya maeneo, kwa kweli huduma ya mtandao, kwa mfano hata internet. Kwa mfano sisi tunaokaa mjini, huduma ya 3G huwa ni shida kweli kuipata, inakuja ina, ina ama inarudi na inahama, yani nakuwa ya kusuasua. Amani emu Mkonde tukaunguja Zanzibar, yani kinachosumbua sana kwa saa hivi kwenye makampuni ya simu mengi unakuta kuna SMS zinaingia za matangazo kumpano. Kwa mfano, kwamba sijui mganga fulani anatibu kitu fulani kitu fulani kitu fulani halafu, unakuta ukishawafuatilia, ukisha wale ni matapeli, ni kwamba sio mganga kweli bari ni matapeli tu, ni, ni wengi kwa kweli, wametapeliwa message kama hizo nimezipata, na wengine wapo ndo washuhudia wakilia kabisa kutoa machozi. Hii kwa kweli waweze kuwadhibiti wafanyakazi wao, wengine wanakuwa si waaminifu, wanakupo wanatoa namba pengine ndio wao wanaingia kwenye ulaghai na hadi kufikia utapeli. Wawe makini katika hilo. kwa majina majinafamika kamasaidi Subili tokea Tanzania. Binafsi kiukweli, siakiwa na jambo lolote lile kutokana na mamlaka ya mawasiliano. Kwa hivyo, naona kwamba kama kutokuwepo na nanii, waende tu hivyo hivo. Sasa hivi mi naona kama kuna mabadiliko yoyote, yani hivyo hivyo ndio baki hivo hivo, yani eh, sijawahi kukutana changamoto hizo binafsi, haijawahi kutokea kabisa. Na msikilizaji wa RFI Kiswahili, hayo ni baadhi ya maoni ya wananchi ambao nao wameeleza madukuduku yao kutokana na huduma ambazo wamekuwa wakizipokea na za mawasiliano hapa nchini, uh, Tanzania. Bila shaka, dokta, ni watumiaji wengi ambao mpaka sasa wanalalamika kuhusu kutoridhishwa na baadhi ya huduma zinazotolewa na makampuni ya mawasiliano. Uh, pengine ni maswala yapi ambayo watumiaji wamekuwa wakiyaeleza kutoridhishwa nayo? Uh, mambo ni mengi, kwa mfano labda ta... wametumia labda simu kwenye huduma za pesa, ametapaliwa au apate huduma sivyo, uh, anafikiri kuna makato ambayo amekatwa sivyo ndivyo. Matatizo ni mengi, mengine anafikiria labda anasikilizwa, anafikiria kuna mambo mengi. Na msikilizaji, kabla ya kuendelea mbele hebu tumsikie pia naibu waziri wa ujenzi, uchukuzi na mawasiliano nchini Tanzania, Mhandisi Atashanta Nditie, ambaye yeye ameyaonya makampuni ya simu ambayo yamekuwa yakikiuka kanuni na miongozo inayotolewa na mamlaka ya mawasiliano nchini Tanzania. Na muwe wakali kweli katika hilo, kwa sababu hakuna mtu wa huduma ambaye hatakiwi kufuata sheria, ikiwa ni pamoja na kutoa elimu kwa lugha nyepesi ya namna ya kujiondoa kwenye wimbo ambao umeingiziwa baada ya kubonyeza nyota na ukawa unakatwa hela bila ridhaa yako, ukitumia meseji, sijui bango kitita na nini, wewe hutaki, lakini message inakuja hivyo. Ni vitu ambavyo kupitia mwongozo huu naamini kabisa, mkurugenzi wa TCRA, wananchi wataelimishwa namna ya kukata rufaa wanapoletewa ujumbe ambao wao hawauhitaji. Naam, Dkt. Mfungahema, bila shaka umemsikia naibu waziri. Pengine mwongozo huu unatoa msaada gani kwa mtumiaji ambaye anaona labda amekuwa akitozwa kiasi kikubwa cha fedha ambacho hakitokani na, na huduma aliyoiomba? Mwongozo huu, kwanza ni yeye mwenyewe atajua kwamba, uh, kama amepunjwa achukue hatua gani. Basi anajua hatua za kuchukua. Lakini pili ni kuwa macho kwamba kumbe pale ambapo anafikiri amepunjwa, pengine angelalamika tu au ungenung'unika tu. Badala ya kunung'unika, ana haki ya kulalamika, kwanza kwa mtoa huduma, kumweleza kwamba bwana, mimi nadhani uh, kiasi ulichonikata hakifanani uh, na huduma niliyopewa. Kwa hivi itafanyika uchunguzi kuona kama uh, ni halali au yupi ambaye amekosea au kama kuna hila, basi hatua itachukuliwa na msikilizaji, kama umeungana nasi, makala ni Jua Haki Zako. Leo tunazungumzia haki ya mtumiaji wa huduma na bidhaa za mawasiliano nchini Tanzania, na kwenye laini ya simu tunazungumza na Dr. Ronald Mfungahema. Yeye ni mkurugenzi wa idara ya viwanda na watumiaji kutoka mamlaka ya mawasiliano nchini Tanzania, TCRA. Na a, pengine Doktor, ikiwa mtumiaji wa mawasiliano amepeleka malalamiko yake kwa mtoa huduma na kumweleza kutoridhishwa na huduma huduma fulani ambayo anaipokea, lakini mtoa huduma akashindwa nahf hudumia jinsi inavyotakiwa, pengine anapaswa kuchukua hatua gani? Na mwongozo huu unamgusa kiasi gani mtoa huduma? Eh, kuna mambo mengi kama, mfano kama, kama ni swala la jinai, wakati wengine wanalalamika lakini hawaelewi kwamba ni makosa ya jinai, kwa hivyo inabidi aende polisi. Na kama ni swala la kawaida, hakuridhishwa na utatuzi ambao umefanywa na mtoa huduma, basi anapeleka ya malalamiko yake kwa mamlaka ya mawasiliano wao ni wadau wao ni wadau wa mawasiliano wata, wasaidia. Kwa hivyo mwongozo nao utawasaidia kuwasaidia namna bora ya kuwahudumia wato, e, watumiaji. Na kwa kumalizia tu dokta, uh, unatoa wito gani kwa watumiaji na watoa huduma za mawasiliano nchini Tanzania? Uh, wito mmoja tu kwa sasa wakisome mwongozo watumia mwongozo. Kwa watoa huduma, kwa watumiaji watumie mwongozo wa silaha yao, na kuwaelewa mambo mbalimbali, wakajua na kutambua haki na wajibu wao. Na toa huduma pia ni kuangalia kufanya kazi kwa mujibu wa sheria na taratibu, na kuwajali watumiaji na msikilizaji, na mpaka kufikia hapa, sina budi kutamatisha makala haya ya Jua Haki Zako kwa juma hili. Ni mshukuru uh, Dr Renold Mfungaheima, yeye ni mkurugenzi wa idara ya viwanda na watumiaji kutoka mamlaka ya mawasiliano nchini Tanzania, TCRA, kwa kushiriki pamoja nasi kwenye makala ya Jua Haki Zako uh, juma hili. Naitwa Emmanuel Richard Makundi. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine juma lijalo. Kwa heri. Matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili ni saa 12, jioni saa za Afrika Mashariki. Tunaachia hapa kwa sasa. Fundi mitambo wamekuwa ni Emmanuel Eleazar, msumizi wa matangazo haya ni Victor Robert Wille, tumekuwa naye pia uh, Ali Bilal kwenye habari za michezo. Mimi ni Victor Buso na kutakia asubuhi njema. Kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam. Washington, mwanamuziki kutoka kule nchini Jamaika, akikwambia please consider me. Akimaliza namna hiyo matangazo ya asubuhi apareakizohili muda mfupi ujao, tutakupeleka kupeleka kule jini Paris kusikiliza matangazo mengine. Usikose kopo je na na saa 12 jioni saa za Afrika Mashariki. Kwa heri mili, mili, mili.