Imetimia saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationali, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina Nabigambo. Rais wa Afrika Kusini Jacob Zuma atarajiwa kuzungumzia hatua iliyofikiwa na chama cha ANC kumtaka ajiuzulu baada ya awali kukataa kufanya hivyo. Zoezi la kuandikisha wapiga kura kwa ajili ya kura ya maoni nchini Burundi laendelea vizuri siku tano kabla ya kutamatika kwake. Na Ufaransa yatishia kufanya mashambulizi dhidi ya Siria ikiwa itabainika nchi hiyo ilitumia kemikali za sumu dhidi ya raia wake. Karibu tena msikilizaji, katika matangazo yetu ya asubuhi ya awamu ya pili. Leo ni Jumatano Februari 14 mwaka 2018. Tunasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www.rfikiswahili.com na redio wa shirika. Ukiwa na lolote, usisite kutuandikia ujumbe wako, kisha utume kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747 saba, au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, nami nitausoma hapo baadaye. Rais wa Afrika Kusini Jacob Zuma anatarajiwa kuzungumzia hatua iliyofikiwa na chama cha ANC kumwandikia barua kumtaka ajiuzulu baada ya awali kukataa kufanya hivyo. Katibu mkuu wa chama hicho Ase Magashule amesema tayari uongozi wa chama hicho umemwambia Rais Zuma uamuzi wao, lakini haujampa muda wa mwisho wa kufanya hivyo We Hatujampa muda wa mwisho kutujibu, lakini iwapo atajiuzulu au la, katiba yetu kwa mujibu wa kifungu namba kumi na mbili inasema kuwa tunapomwita mtumwa wetu kurejea ni lazima afanye hivyo. ANC inaamini kuwa hili ni suala la dharura, lakini tutaona Rais zuma atasema nini. Ni wazi kuwa tunamtaka rais wa sasa wa ANC Cyril Ramaphosa kuwa rais wa Afrika Kusini. Magashule yameongeza kuwa uamuzi huo umefikiwa baada ya mazungumzo ya muda mrefu. Mazungumzo ya amani kuhusu Sudani Kusini yaliyokuwa yanaendelea jijini Addis Ababa nchini Ethiopia yamekwama. Mwandishi wetu wa masuala ya Sudani Kusini, James Shimanyula, anaeleza zaidi. Na msikilizaji, tunaomba radhi kwa ta taarifa hiyo, tutairejea hapo baadaye. Mkuu wa tume ya uchaguzi nchini Burundi seni Pierre Claver Ndaikarie amesema zoezi la kuwaorodhesha wananchi katika daftari la wapiga kura kwa ajili ya uchaguzi wa kura ya maoni linaendelea vizuri siku tano kabla ya kutamatika kwake. Kiongozi huyo amesema watu milioni mbili laki tano elfu tano mia nane na ishirini na tisa tayari wameandikishwa huku kukiwa na matarajio ya kuwaorodhesha watu milioni nne, ambapo wito umetolewa kwa viongozi wa ngazi za mashina kuwahamasisha wananchi 2, 505, 829, watu milioni mbili na laki tano alfu tano mia nane na ishirini na tisa sawa na asilimia hamsini na sita wapigakura wote attendu. Tukiwa na asilimia hamsini na sita ya wapiga kura baada ya siku tano, tunaweza kusema kwamba matokeo haya kwa ujumla ni chanya. Ama kuhusu uhamishaji wa wananchi kwa ajili ya kwenda kujiorodhesha, kwa ujumla unaendelea vizuri kote nchini. Hata hivyo, wale wote wanaoendesha kampeni ya kupiga kura ya hapana wamekuwa wakitiwa mbaroni, ambapo hivi majuzi polisi nchini humo imewatia nguvuni wanafunzi wawili ambao walikuwa wakiendesha kampeni ya nyumba kwa nyumba, wakiwataka wananchi kupiga kura ya hapana. Msemaji wa wizara ya usalama nchini Burundi Pierre Nkurukie, anasema hapa kwamba wanafunzi hao pamoja na mwalimu aliyowatuma wanaweza kuhukumiwa na vyombo vya sheria Wanafunzi uh, wanaacha shule kwa ajili ya kwenda kupiga kampeni, wakati ambapo mwanasiasa yeye iko zake hapa analipwa pesa za serikali. Wanafunzi hao waliokamatwa wapo jela kwa sasa pamoja na mwalimu wao. Sheria itafuata mkondo wake, wanaweza hata kuhukumiwa. Upinzani unaojumuika katika muungano wa Senared licha ya kutokubaliana na zoezi zima la kuorodhesha na upigaji kura ya maoni, unaotaka wananchi kujiorodhesha kwa ajili ya usalama wao, kama anavyoeleza Nzeima na Abdul, mjumbe wa baraza la Senared akiwa Brussels, Ubelgiji ni muhimu kuliko kila kitu e. Na tunazidi kuikosoa serikali ya Burundi, kuiambia heshimu sheria ya Burundi na heshimu sheria za kimataifa na heshimu wananchi wa Burundi, sababu leo wanawapeleka kuwaandikisha, kuwaorodhesha kwa nguvu, walakini kesho watakapokuwa katika mbele ya sanduku la, la, la uchaguzi hawatojua kile wananchi watakachokifanya, wanaweza kufanya kinyume na kile wao wanachokitegemea na nawaomba wakati ikitokea hali hiyo waweze kukubaliana na hali halisi ambayo itakuwepo. Leo utazama Afrika tunakwenda mbele wa mtazame, uh, watazame Afrika ya Kusini kule hali ambavyo inakwenda uh, Zuma hakutegemea kama leo atalazimishwa na chama chake kuweza kuondoka madarakani. Tunaomba serikali ya Burundi, tunaomba viongozi ambao wako Burundi leo waache kuwanyanyasa Warundi kwa eh, kuwalazimisha mambo ambayo katiba bado hajawalazimisha. Ni sauti ya Kenzeima na Abdul mjumbe wa baraza la snared akiwa Brussels Ubelgiji. Na sasa turejee taarifa yetu kuhusu Sudani Kusini ambapo mazungumzo mazungumzo ya amani kuhusu Sudani Kusini yaliyokuwa yanaendelea jijini Addis Ababa, Ethiopia, yamekwama. Mwandishi wetu wa masuala ya Sudani Kusini James Shimanyula anaeleza zaidi. Serikali hiyo ya Juba imefanya mashambulizi mapya kwenye ngome za wapinzani. Huyo hapa kwa ajela susu, mwakilishi wa vyama hivyo. The government of South Sudan has demonstrated lack of seriousness. Serikali ya Sudani Kusini, mshiriki katika urejeshaji wa amani imedhihirisha kuwa haina haja ya kurejesha amani. Imekataa kutia saini katika hati ya kurejesha amani. Vikosi vya serikali vinaendelea kushambulia ngome za upinzani. Naye msemaji wa jeshi la Sudani Kusini brigedia jenerali Lal Roai Koang alitoa matamshi kwamba pia vikosi vya serikali vimeshambuliwa na waasi at kuanzishwa in... tena kwa mashambulio yanayolenga ngome za wanajeshi wa serikali wa SPLA na kiuka mkataba uliotiwa saini na pande zote mbili, lakini ni SPLA tajihami dhidi ya mashambulizi ya waasi. James Shimanyula na Nairobi refai Kiswahili fe Radio France Internationale, unaendelea kuitegea sikio RFI Kiswahili, tunatangaza tukio Dar es Salaam, Tanzania. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imetupilia mbali tuhuma zilizotolewa hivi majuzi kwamba haijafanya lolote katika mchakato wa uchunguzi kubaini wahusika wa mauaji ya wataalamu wa, wa, wa Umoja wa Mataifa waliouawa wa katika mji wa Kasai mwezi Machi mwaka elfu mbili kumi na saba. Balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa Niki Hale amedhihirisha kwamba hivi karibuni Marekani iliwasilisha orodha ya majina yaw kiwa wa mauaji ya wataalamu hao, lakini hadi sasa hakuna hata mmoja ambaye amekamatwa. Serikali ya DRC kupitia msemaji wake Lambert Mende imesema kwamba hilo ni jukumu la mahakama, sio la serikali ya DRC au balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa, na kwamba inafaa kuheshimu uhuru wa mahakama Wasiwasi hiyo haina msingi. Sijui nini kilimwambia kwamba orodha haijakabidhiwa kwa rais. Hakika Rais aliwasilisha taarifa kwa vyombo vya sheria ambavyo vinafanya kazi, kuna watu wanakamatwa. Sijui labda kwa vile anaona watu waliopo kwenye orodha hiyo hawajakamatwa labda ni kwa vile hakuna tuhuma za kutosha ili wakamatwe. Vyombo vya sheria ndivyo vinavyofahamu kwa nini vinamkamata mtu au la. Sio niki ndiye atatoa maelekezo kwa majaji. Vyombo vya sheria havimpi matokeo kama jinsi havitupi na sisi, majaji wanafanya kazi yao kama kawaida. Inafaa kuheshimu uhuru wa vyombo vya sheria. Ni hilo ni sauti yake Lambel Mende, msemaji wa serikali ya DRC. Uchaguzi uliocheleweshwa wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo unaotarajiwa kufanyika mnamo Desemba 23 mwaka huu hautafanyika bila mashine za kielektroniki, mkuu wa tume ya uchaguzi nchini humo Kolone Nangaa amesema jana Jumanne akizungumza kwa simu kutoka New York Marekani. Tishio hili linakuja siku moja baada ya umoja taifa, Ufaransa, wa mataifa Ufaransa, Uingereza na wanachama wengine wanne wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kumtaka Rais Joseph Kabila kutangaza hadharani kuwa hatagombea uchaguzi mwaka huu. Radio France Internationale unaendelea kuitagia sikio RFI Kiswahili, tunatangaza kutoka Dar es Salaam Tanzania. Ni saa mbili dakika arobaini kwa saa za Afrika Mashariki. Ufaransa imetishia kuanzisha mashambulizi dhidi ya Siria ikiwa ushahidi utaonyesha kwamba serikali ya Siria imetumia silaha za kemikali zilizopigwa marufuku dhidi ya raia wake, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amesema jana Jumanne. Emmanuel Mbando anatuarifu zaidi. Macron amesema kwamba atashambulia mahali ambapo uzinduzi huo unafanywa au pale unapoandaliwa, ingawa amesema kwamba sasa hakuna ushahidi unaoonyesha kuwa silaha za kemikali zimetumika dhidi ya raia. Macron pia ametoa wito kwa mkutano wa kimataifa kuhusu Syria katika ukanda huo ikiwa itawezekana. Katika mazungumzo ya simu na rais wa Urusi Vladimir Putin Ijumaa iliyopita, Macron amesema kuwa anatiwa hofu na ishara zinazoonekana ikiwa na uwezekano wa kutumika kwa silaha za kemikali ya klorini katika mazingira kadhaa dhidi ya raia wa Siria majuma hivi karibuni. Urusi imeingilia kati pamoja na vikosi vya serikali ya Siria katika vita vya wenyewe kwa wenyewe kwa miaka saba hivi sasa, huku Putin akionekana kama kiongozi wa kigeni mwenye ushawishi mkubwa juu ya rais wa Siria Bashar al Assad. Polisi nchini Israeli jana Jumanne imependekeza kwamba Waziri Mkuu Benjamin Netanyahu ashtakiwe kwa madai ya rushwa, kauli ambayo imetikisa siasa za nchi hiyo na kuibua maswali kuhusu ikiwa utawala wake wa muda mrefu unaelekea mwisho. Netanyahu ambaye amekuwa Waziri Mkuu kwa miaka karibu kumi na miwili alihutubia taifa wakati habari za mapendekezo hayo zilipovuja, ambapo akatangaza kuwa hana hatia na kuweka wazi kwamba hana nia ya, ya kujiuzulu. Wakuu wa intelijensia nchini Marekani jana Jumanne wamesema kuwa majaribio ya Urusi kuingilia kati katika siasa za Marekani yanaendelea bila kupingwa na kuweka tishio kwa uchaguzi wa mwezi Novemba. Pia wamesema mpango wa nyuklia wa Korea Kaskazini unatoa uwezekano wa kuwepo tishio kwa Marekani na kwamba muda unakaribia kwa Washington kujibu hatari hiyo. Arifa ya Kiswahili, Michezo, na Ali Bilali, karibu. Nami nikushukuru sana sabini Crispin na Bigambo. Presha imeendelea kupanda miongoni mwa mashabiki wa klabu ya Real Madrid na wale wa Paris Saint Germain katika mchezo ambao unatarajiwa kupigwa hii leo wa ligi ya mabingwa barani Ulaya majira saa nne dakika arobaini na tano Afrika Mashariki. Real Madrid wanashuka uwanjani wakiwa vizuri tu wakati Paris Saint Germain wao wakishuka uwanjani wakiwa wamejiandaa vizuri kwa mtanange huo. Lakini pia kwa wakati huo Liverpool kutoka kule nchini Uingereza, wao watoka uwanjani kumenyana na FC Porto. Na hapo jana katika mchuano wa ligi ya mabingwa uh, klabu ya Manchester City ilianza vizuri michuano hiyo kwa kuicharaza FC Basel uwanjani kwake kwa, kwa mabao manne kwa bila, wakati Tottenham Hotspur nayo ikitoka sare kufungana mabao mawili kwa mawili na Juventus. Uh, klabu hizi zitakutana tena baada ya majuma matatu ya jao kwa mechi ya marudio. Tukielekea kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Sabina Crispin na bigambo baraza mm -hmm, la nidhamu la shirikisho la soka nchini humo linataraji kukutana hii leo ili kujadili tukio la mwishoni mwa juma katika mechi baina ya FC Lupopo na FC Mazembe, ambapo dakika kumi kabla ya kutamatika kwa mchezo, mashabiki waliingia uwanjani na kusababisha mchezo huo kuharibika. Hivyo tume hiyo inatarajia kushusha rungu dhidi ya klabu ya FC Lupopo ambayo kwa asilimia kubwa mashabiki wake ndio walisababisha mchezo huo kuweza kuvurugika. Naam, nakushukuru sana Ali Bilal. Shukrani. Naam, karibu Victor Robert Wille na habari za magazetini. Uh, asante sana Sabina, na basi kama ulivyosema pia tuendelee kumwomba radhi msikilizaji wetu kwamba usikivu bado si mzuri, lakini jitihada mbalimbali zinafanyika kuhakikisha kwamba mambo yanakuwa sawa, bila shaka naam. E, na basi nikianza na gazeti la Daily Monitor la nchini Uganda lenyewe limeandika habari kuhusiana na shirika la Oxfam, la kabiliwa na tuhuma za unyanyasaji wa kingono huko nchini Sudani Kusini. Lakini gazeti la Daily Nation la Kenya lenyewe limeandika habari kuhusiana na serikali ya Uhuru Kenyatta yajipanga kutekeleza ahadi na mipango yake eh, huko nchini Kenya. Lakini New Times la Rwanda lenye limeandika habari kuhusiana na shirika la ndege la Rwanda laanza safari za Cape Town na vile vile Abuja. Uh, lakini gazeti la Le Tempete la DRC lenye limeandika serikali inayotaka Umoja wa Mataifa uh, kutuhumu mpango wowote uwezekanao wa kudhoofisha mchakato wa uchaguzi. Gazeti la Iwacu la Burundi uh, polisi yatahadharisha kuhusu mtu yeyote atakayevuruga mchakato wa uchaguzi wa kura ya maoni, na Liberation la Ufaransa likiandika Rais Emmanuel Macron azungumzia mzozo wa Syria mbele ya vyombo vya habari. Nchini Tanzania magazeti yameandika habari mbalimbali, lakini eh, nikianza na gazeti eh, Raia Mwema mawaziri wa Mvuruga Lowassa, wakati Mtanzania likiandika utata kifo cha kada wa Chadema Kinondoni, na gazeti la Uhuru uchaguzi mdogo Kinondoni, polisi yawaonya watakaofanya eh, fujo. Uh, huku gazeti la Tanzania Daima likiandika kiongozi Chadema anyongwa na habari leo fursa a rukuki reli ya kisasa. Ni hayo tu eh, kwa ufupi katika magazeti hii leo. Nakushukuru sana Victor Robert Williams. Uh, shukran. Barabara kabisa, msikilizaji. Karibu uwe nami katika mjadala wa wiki, ambapo leo tunaangazia hali ya kisiasa nchini Afrika Kusini, hasa uamuzi wa chama tawala nchini humo, ANC, kumwandikia Rais Zuma barua ya kumtaka ajiuzulu. Na hii leo anatarajiwa basi Rais Zuma kuzungumzia hatua hiyo baada ya hapo awali kukataa kufanya hivyo. Kuangazia hili hapa studio niko na Abdulkarim Atiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Karibu sana. Asante sana. Naam, vile vile naungana kwa njia ya simu na Hamduni Marcel, mchambuzi wetu pia wa masuala ya kisiasa, yeye anapatikana Mwanza, Tanzania. Karibu sana Hamdun Marcel. Asante sana naam. Basi moja kwa moja tukianza mjadala wetu aa, ndugu Abdukarimu Atiki, pengine unadhani Rais Zuma atazungumza nini baada ya kuandikiwa barua rasmi kumtaka ajiuzuru? E, Rais Zuma atafanya kikao chake leo na waandishi wa habari, atahutubia taifa kupitia, atazungumza na taifa kupitia waandishi wa habari, na bila shaka yoyote atazungumzia, uh, hiyo, uh, barua aliyopewa ambayo inamtaka arudi, wenyewe wanaita kwa kitaalam wanasema recall, wanamrudisha na, na hii haijawahi kutokea mara ya kwanza, kwa sababu recall pia eh, decision hii ya recall ilishawahi kufanywa pia na nek ao hao kwa mtanguli, mta, mtangulizi wake eh, eh, Thabo ta, Mbeki. Kwa hiyo bila shaka yoyote eh, i, kwa, kwa watu wanavyotizama na msimamo aliotoa mwanzo w mwenyewe Mzee Zuma Jacob Zuma rais kwamba yeye haoni kama na kosa lolote, hajafanya kosa lolote, hajatiwa hatiani mahala popote. Kwa hiyo hawezi kuondoshwa madarakani, kwa sababu hata alivyoondoka Tabo mengi Tabo Mbeki, Mbeki, Mbeki alitiwa ali, ali, hatiani na, na jaji eh, Nicholson kwa kwa wakati ule, kwamba alitiwa hatiani kwamba aliingilia mwenendo wa mashtaka wa National eh, Prosecution Authority, yani mamlaka ya kuendesha mashtaka, na sababu yenyewe ilikuwa we kumchunguza huyo eh, makamu wake Zuma. Kwa hiyo mimi nadhani kama akikataa, kwa sababu hapo kuna political, eh, political will ambayo inamuomba ina, ina, ina, ina, ina, ina lakini vilevile vile kuna constitutional will ambayo yeye anaweza kwa sababu National Executive Committee haana uwezo wa kumfukuza. Naam, Hamdun Hamdun Marsel, wewe kwa mtazamo wako, pengine unadhani Zuma atakubali kujiuzulu ama atangoja mchakato wa kura ya kutokuwa na imani naye bungeni? Eh, kuna suala moja la msingi katika haya aliyosema Bwana Teke. Ndugu yangu, ni kwamba anakwenda huyu bwana mkubwa kulazimishwa kimsingi ili alikonyana fulani ya ulazimishaji wa kisiasa kwamba unarudishwa, kwa maana unarejeshwa kwenye mamlaka ya chama ambayo ndio ilichokupa nini, e, ticket au ridhaa ya kwenda kugombea urais. Kwa hiyo kimsingi, e, labda kwa ufupi zaidi ni kwamba sasa chama kinaondosha dhamana kiliyokupa, na kinapoondosha kina dhamana, unakuwa huna mamlaka tena ya kuweza ku, kuendelea. Hilo ni jambo la msingi, kwa sababu wale wanaowakilisha wanasema inatosha, hatukuhitaji tena, tumekurudisha kwa hatua nyingine, na pengine utapangiwa kazi nyingine, kadhalika na kadhalika. Lakini pili, eh, kuna swala la katiba ambalo ni swala ndio linakuja kwenye bunge na nini. Eh, kwa, kwa hali ya ilivyo kwa sasa, uwezekano wa kumuoa bila shaka, eh, uko wazi zaidi, kwa sababu eh, kwa bahati mbaya sana, linapokwenda bungeni jambo hili inakwenda e, pamoja na kujadiliwa na wabunge wengi na wabunge wa upinzani, tunaweza tukaona hata kama si asilimia kubwa sana e, hawamtaki tena Zuma na wao walikuwa wanaonekana wakitaka kumlazimisha e, atoke. Imeshindikana kwa sababu watu wa ANC walikuwa wanapiga kura wakati mwingine za kumpendelea, e, wakichelea kuonyesha kwamba wao ni dhaifu na watu wa upinzani wamuondosha bwana Zuma madarakani kwa hiyo ingeweza kuwaletea ile political setback katika uchaguzi mkuu ambao unafata mm. Lakini sasa wao wenyewe wameamua kumtoa. Kwa hiyo nafikiri akina uh, Malema na wenzake wanapata nafasi nzuri zaidi eh, ya kumpinga ikiwa atagoma kuondoka, lakini inawajengea heshima watu wa jinsi kwamba wao ndio waliomwondosha kwa kumfukuza au kwa kumwondoa kwa taratibu wote itakavyokuwa. Kwa hiyo wanajenga credit kwa watu, wanapata kitu cha kueleza watu kwamba wao ni waadilifu, ila bwana Zuma ndio mpuzi au ndio mtu amekuwa mbadhilifu na kadhalika, na chama kimeona mm -hmm. Na kwa msingi huo, eh, inakuwa ni swala ambalo mahala pakuponea ni padogo sana, kama papa nam nam, asante uh, uh, Hamdun Maisal. Nikirejea kwako kwa Abdukarimu Atiki, pengine uh, Zuma ina, ina, ina, inavyoonekana, ama pengine hatokubali kujiuzulu kwa hiari, pengine unadhani kura uh, ya maoni ya kutokuwa na imani bungeni itafanikiwa kumwondoa? Tunafahamu kwamba anao watu ambao wanamkubali, lakini pia kuna ambao hawamtaki wakiwemo pia uh, wapinzani bila shaka yote, eh, kwa sababu kama alivyosema ndugu yangu Hamdul Masel kwamba kwa, eh, kwa vyovyote wabunge wa ANC wa ndio walikuwa wamempa pumzi ya kukaa mpaka leo na, lakini walikuwa hawataki kuunga mkono zile kura za kutokuwa na maoni za chama cha Democratic Alliance pamoja na chama cha Economic Freedom Fighters. Lakini akienda kule hawezi kutoka sasa. Sijui, sijui maana yake. Mzee Zuma ni mtu wa intelligence, kuwa, m, e, intelligence na alishawahi kuwa mkuu wa intelligence wakati wanagombania uhuru, kwa hiyo labda ana maarifa mengine, lakini kama alivyosema Hamdun Masel akenda bungeni bila shaka hawezi kutoka. Na bwana Hamdun Maseli, ikiwa mchakato huo utafanikiwa bungeni, vyama vya upinzani vinataka bunge pia livunjwe na uchaguzi wa mapema uitishwe, kwa hoja kwamba bunge lilishindwa kuwajibika kumwajibisha Zuma na hata kumlinda msimamizi wa mali za umma. Pengine unazungumziaje hoja hii ya upinzani? Una mambo mengi na ndio maana watu wa ANC walikuwa wanachelea kuunga mkono hoja hii, kwa sababu pengine kisiasa ilikuwa inaonekaisha zaidi wapinzani kwa wakati ule e, kuliko pengine watu wa ANC walikuwa wameona matatizo ya huyu bwana na madhara yake na kadhalika. Lakini swala linapokuja sasa, e, kwamba wanataka wanataka bunge livunge, hapa kutakuwa na aina fulani ya matumizi ya siasa katika masuala ya sheria kuhakikisha kwamba bunge hili alivunje. Nafikiri watu wa ANC mpaka wanakaa, ne, na Central Committee na vitu gani na wao ni, ni mapolitical scientist wanajua kwamba ni njia gani wataitumia ili kuweza kufanikisha jambo hili. Kwa desturi e, uchaguzi, anapoondolewa rais, uchaguzi unaweza ukafanyika kwa mujibu wa katiba au ukasubiri mpaka wakati unaokuwa sahihi e, kama ilivyofanyika kwa Mbeki, kuhakikisha kwamba e, mambo yanakuenda ja katika utaratibu, lakini nafikiri watu wa ANC hawatakubali vunyi mgelivunyi kwa sababu hiyo peke yake itaonyesha kwamba wamelazimisha. Vile vile watajaribu kufanya utaratibu mwingine na kutumia kanuni mbalimbali mbali, e, za bunge e, katika nchi ya Afrika Kusini kuakikisha kwamba wanasimama na mambo fulani au na hoja fulani ambazo zinawasaidia e, kuendelea pengine na rais wa mpito ili kuelekea uchaguzi mkuu kufanya baki miezi kumi na kitu ambako uchaguzi utalazimika kufanyika. Kwa hiyo wanaweza kufanya kitu cha namna hiyo na inawezekana wakakwepa uchaguzi wa mapema ili yes. uh, kukwepa hoja, maana hoja ni kwamba kunaweza kuonekana kuna shinikizo la upinzani, na kama kuna shinikizo la upinzani ndo wakafanikiwa kufanya hivyo, itakuwa kwamba kwenye uchaguzi mkuu, katika kampeni, upinzani itakuwa na hoja juu ya hilo, jinsi ulivyo na nguvu, jinsi ulivyoweza kumuua Zuma, jinsi ulivyoweza kuwazili nguvu ya nsiji hal kadhalika lakadhalika. Kwa hiyo nafikiri kwamba watatumia njia nyingine kuhakikisha kwamba uchaguzi wa ufanyike uh, uh, um, uh, mapema <meter> yeah. yeah. Labda kama watakuwa wamejiandaa kwa ajili hiyo, lakini nafikiri hawajajiandaa kiasi hicho. Watataka watata, uchaguzi ufanyika katika utaratibu uliopangwa, lakini kwa kufuata kanuni na taratibu ya katiba ya South Afrika na bunge la South Afrika. Naam, kujiuzulu ama kulazimishwa kujiuzulu kwa Zuma kutakuwa na athari gani kwa mm. chama cha ANC, bunge la nchi hiyo na hata siasa za Afrika Kusini? Bwana Abdukarimu Atiki, unajua e, hii sasa imeshakuwa sintofahamu na, na, na wakati mwingine ANC wamefika mahali pagumu kwelikweli, kwa sababu imebadilisha ile climate, hali ya hewa ya kisiasa japokuwa, utaona kwamba hata jana katibu mkuu alipokuwa akizungumza na waandishi wa habari uh, wana Magashule, asema Magashule alijaribu kumtetea tetea tu, lakini bado alisema kwamba sababu kubwa ya, kina, ya kumtoa ya kumwambia ku ya kumrudisha mm. Zuma ni kwamba kumekua na sintofahamu na shauku ambayo me, imezunguka nchi na, na, na, na shauku hiyo ni mojawapo ya kwa ndio hiyo ambayo wanamtaka ajiuzulu. Kazuma tu bado kuna na matatizo ya uchumi bado watu hawana kazi bado kuna mambo mengi ambayo wana, wana, wana kama alivyosema Malema kwamba chama cha African National Cong Congress kimepoteza dira ya mzee Nelson Mandela. Naam, kwa kuhitimisha tu bwana Hamdun Masel, pengine unadhani kwa hali ilivyo sasa, ni nini Rais Zuma anapaswa kufanya ili kuokoa sindofahamu iliyopo sasa nchini mwake? Halo. Naam, naam, swali langu ni kwamba unadhani kwa hali ilivyo sasa nini Rais Zuma anapaswa kufanya ili kuokoa sintofahamu iliyopo sasa nchini mwake? Naam, msikilizaji. Uh, naona kuna tatizo kidogo kwa mchambuzi wetu Hamdun Mansel, lakini nirejeshe swali hili kwa, kwa Abdu Karimu Atiki haraka, haraka. Uh, sasa si, si, mi nadhani cha, cha, cha, tunachotarajia kwa kweli ni, ni watu wa Afrika Kusini bila shaka wata, watapita watavuka hapa nchi kuondoka. Kuwa nchi kuondoka si jambo jepesi mm, na linaweza likaleta. Kabila la Wazulu analotoka Jacob Zuma ni kabila kubwa, na, na bado wana nguvu ya kisiasa na ndani ama nje ya chama. Kwa hiyo tunategemea kwamba e, tunaomba tuwavuke na endelee kuwa. Nakushukuru sana Abdu Karim Atiki. Asante Sabina. Um, ni kushukuru pia Abdun Masel. Lakini msikilizaji, pia nakushukuru kwa muda wako, basi hadi hapa hati ziada. Kwa niaba ya wote, mimi ni Sabina Crispin Migambo, msimamizi wa tangazo ni Victor Robert Vile, fundi mitambo ni Emanuel Mbando, na habari za michezo tumekuwa naye Ali Bilali. Hadi wakati mwingine, na kutakia siku njema, kwa heri.