Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya redio France International. Afrika mashariki ni saa mbili na nusu, Afrika ya kati ni saa moja na nusu. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania, Victor Abuso. Habari za asubuhi hapo ulipo, asante sana kwa kuungana nasi. Jumamosi hii tumekuandalia makala ya mtazamo wako kuwa iliyojiri wiki hii, lakini kwanza ni habari kuu za dunia hu hapa ni muhtasari wake hali ya hatari yatangazwa tena nchini ethiopia baada ya kujiuzulu kwa waziri mkuu rais mpya wa afrika kusini Cyril Ramaphosa ahidi maamko mpya katika nchi yake na raia 13 wa urusi watajwa kuingilia uchaguzi wa marekani mwaka 2016 nam na asante sana kwa muda wako asubuhi hii Hali ya hatari imetangazwa tena nchini Ethiopia baada ya kujiuzulu kwa waziri mkuu Hailemariam Desalegn wiki hii. Uamuzi huu umeamuliwa na baraza la mawaziri. Haijafahamika hali hii imetendelea hadi lini. Hii ni mara ya pili kwa Ethiopia kujikuta katika hali hii tangu mwaka wa elfu mbili na kumi na sita. Mazungumzo ya amani ya Sudan Kusini, ambayo yalitarajiwa kumalizika jana kwa wajumbe wa upinzani na serikali kutia saini mkataba, yameairishwa. Usuluhishi wa mzozo huu Uh, wamesema kwamba mwafaka hakufikiwa kwa sababu ya kutopigwa kwa hatua kati ya pande hizi mbili katika mazungumzo hayo ambayo yatarejelewa tena sasa baada ya wiki moja jijini Addis Ababa nchini Ethiopia. Wakazi wa mji wa Bukavu mashariki mwa DRC waliandamana jana kuonyesha ghadhabu zao kutokana na utovu wa usalama baada ya watu wawili kupatikana wameuawa siku ya Alhamis. Polisi walitumia waume kutoa machozi kujaribu kuwasambaratisha wanamnaji hao waliokuwa na hasira kutokana na kile ambacho mashirika ya kiraia yanasema kwamba ongezeko la mauaji katika mji huo wa Bukavu. Aidha, mashirika hayo ya kiraia yanasema kwamba tangu kuanza kwa mwaka huu watu zaidi ya 30 wamepoteza maisha katika mji huo kwa sababu ya usalama mdogo. Tukisaidia kule DRC ni kwamba jeshi limesema wanajeshi wake sita wameuawa wiki hii katika makabiliano na wanajeshi wa nchi jirani ya Rwanda. Makabiliano hayo yalishuhudiwa katika mpaka wa chizo mbili katika milima ya Mineko katika jimbo la Kivu kaskaz, uh, kaskazini. Jenerali Bruno Mandevu amesema mbali na mauaji hayo, wanajeshi wengine wanne wamejeruhiwa huku wawili wakiwa, uh, katika hali mbaya. Rais wa Afrika Kusini Seri Ramaposa ameahidi mwamko mpya katika nchi yake, akihutubia ya bunge kwa mara ya kwanza akiwa rais baada ya kuapishwa siku ya Alhamis. Rais huyo ameahidi kupambana na ufisadi, kuinua uchumi wa taifa hilo, kuna nafasi za kazi, hasa kwa vijana na kushughulikia changamoto za umiliki wa ardhi. Wakati wote wa hotuba yake, rais Ramaposa alishangiliwa na wabunge, wakiwemo wale wa upinzani. Ukizungumza baada ya hotuba hiyo, wabunge wa upinzani wamesema kwamba wanasubiri iwapo rais huyo mpya anatekeleza kile alichoahidi. Radio France International Kiswahili. Kwa habari moto motomoto na zenye uchunguzi wa kina kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM kupata ukweli wa mambo. Sikiliza RFI Kiswahili. Ukiwa okay, jina ya Nairobi nchini Kenya ni saa mbili dakika 33. Okay, ukiwa Goma, Bukavu, Bunia, kule Lubumbashi ni saa moja dakika 33. Habari za asubuhi na asante sana kwa kuendelea kwa pamoja nasi Jumamosi hii, jina langu ni Victor Buso. Tume maalum inayochunguza madai ya urusi kuingilia uchaguzi mkuu wa Marekani mwaka 2016 imewataja raia 13 wa Urusi wanaoaminiwa kumsaidia rais Donald Trump kwa siri katika kampeni zake na kumsaidia kushinda. Kiongozi wa tume hiyo Robert Mueller amesema raia hao Urusi walitumia mbinu mbalimbali kuwagawa uh, na kuingilia uchaguzi wa Marekani. Imemeneka kwamba mtu mmoja ambaye ni mshirika wa karibu wa Rais Urusi Vladimir Putin alitumia mamilioni ya dola na mbinu nyingine kumsaidia Trump, Madai ambayo hata hivyo Urusi imekanusha, lakini pia rais Trump amekuwa akisema kwamba sio kweli. Na tetemeko la ardhi lenye ukubwa wa richa 7.2 limetokea katika mji wa Mexico. Maafisa wanasema pamoja na kwamba lilikuwa tetemeko kubwa hakukuwa na majeraha yeyote katika baada ya kutu, kutokea kwa tetemeko hilo. Hata hivyo kulikuwa na wasiwasi miongoni mwa wakazi wa mji huo akikumbuka temeko la mwaka uliopita ilosababisha vifo vya watu 465 Radio France Internationale. Na ukiwa Kampala na hapo Juba, Sudan Kusini, ni saa mbili dakika thelathini na tano. Ukiwatupata ukiwa kule Lusaka na maeneo ya pale Bujumbura na Kigali nchini Rwanda ni saa moja na dakika 35. Asanteni sana kwa kuwa pamoja nasi. Jumamosi hii ya leo ni wakati wa makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii leo hii. Makala haya analetwa kwako na mwenzangu Emmanuel Makundi. Usikose kusikiliza yaliyojiri wiki hii hapa Radio France Internationale. Ujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili, popote pale unapotegaskiwa matangazo yetu, karibu anamane nasi kwenye makala yale yaliyojiri wiki hii, ambapo kupitia makala haya tunakukumbusha yale matukio ya muhimu yaliyotikisa dunia kwa jumaazima. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi, karibu Msikilizaji, tuanzie kwa kuangazia yaliyojiri jumaa hili nchini Afrika Kusini, ambako baada ya siku wiki na miezi kadhaa ya kuwa kwenye shinikizo kubwa la kutakiwa kujiuzulu, hatimaye Jacob Zuma alikubali aishe baada ya chama chake cha cha ANC kumtaka afanya hivyo kabla ya kung'olewa na bunge katika kura ya kutokuwa na imani naye. Hata hivyo Zuma alisema kuondoka kwake madarakani hakukufanyika kwa usawa, kwa kuwa hata chama chake kilishindwa kumweleza kinamtaka jiuzulu kwa sababu gani, licha ya vyama vya upinzani kama kile cha Democratic Alliance na the Economic Freedom Fighters kuweka wazi tuhuma za rushwa dhidi yake. Haya ndiyo aliyoyasema Jacob Zuma wakati akitangaza kung'atuka madarakani: no life In my name. Hakuna uhai wowote wa watu wa Afrika AMC Kusini utakaopotea kwa ajili ya jina langu, na kamwe chama tawala cha ANC hakitagawanyika kwa jina langu. Hivyo nimekuja hapa kuwatangazia kuwa nimeamua kujiuzulu urais wa Jamhuri ya Afrika Kusini kuanzia sasa to With. Ni sauti yake Jacob Zuma, aliyekuwa rais wa Afrika Kusini kwa sasa. Lakini unafahamu historia ya Zuma katika siasa, na yeye ni mtu wa aina gani hasa? Mwenzangu Victor Abuso alituchambulia wasifu wa Jacob Zuma. Zuma anafahamika kwa jina la utani kama JZ. Alianza kujihusisha katika maswala ya ANC 1959 wakati wa mapambano ya kupiga vita ubaguzi wa rangi katika taifa hilo. Alifungwa jela miaka kumi katika jela moja rais wa kwanza mweusi Nelson Mandela, kutokana na harakati zake ndani ya vuguvugu la ANC ambalo wakati huo lilikuwa limepigwa marufuku. Baada ya kuachiliwa huru, aliondoka nchini Afrika Kusini na kuishi katika mataifa mbalimbali mbali na kukutana na wanaharakati wengine kupanga namna ya kumaliza ubaguzi wa rangi katika taifa lao. Harakati zake ndani ya ANC zilionekana na aliteuliwa kuwa mkuu wa intelijensia hadi kumalizika kwa uongozi wa wazungu. Katika uongozi wake, rais Zuma ameendelea kukabiliwa na madai mbalimbali ya ufisadi, ikiwa ni pamoja na kutumia fedha za umma kukarabati makazi yake, miongoni mwa madai mengine ambayo ameendelea kuyakanusha. Zuma mwenye umri wa miaka sabini na tano ana wake wanne na watoto ishirini na moja. Msikilizaji, saa chache tu baada ya Zuma kutangaza kujiuzulu, tayari chama chake kilishachagua jina la makamu wake Sirili Hamafosa, ambaye ni mwenyekiti mpya wa chama cha ANC kurithi nafasi yake. Ramaphosa anachukua madaraka wakati nchi hiyo ikikabiliwa na changamoto za kiuchumi na tatizo la ukosefu wa ajira, changamoto ambazo hata hivyo Ramaphosa anasema anazitambua na anafahamu ugumu wa jukumu aliloamua kulichukua, kuongoza taifa hilo. Nitafanya kazi na vyama vyote vya siasa, na kitu cha kwanza nitaomba kuwa na mkutano we'll na viongozi wote wa vyama ili kupata njia ya kufanya kazi pamoja. Nashukuru sana kwa wito uliotolewa hapa ili tufanye kazi pamoja na tufanye yote kwa manufaa ya wananchi. Naamini kuwa unapochaguliwa katika nafasi hii unakuwa mtumishi wa raia na nitafanya kazi hii kwa unyenyekevu, uaminifu na uadilifu, na hicho ndicho nitakachofanya. Hata hivyo, uteuzi wake ulikosolewa vikali na chama cha upinzani cha The Economic Freedom Fighters kinachoongozwa na Julius Malema, ambaye amesema kamwe chama chake hakingeweza kushiriki kwenye mchakato haramu wa kumwidhinisha Ramaphosa kama raisi kwa kile anasema ni mbadala wa Zuma, lakini ni mwenye makucha yale yale. EFF haina imani na uongozi wa ANC. Watawale watakaochaguliwa baada ya Zuma watakuwa mbali na ufisadi? Wapo Ramaphosa atakuwa rais, atabadilisha mfumo wake ufisadi hadi mfumo mwingine. EFF haiwezi kushiriki katika zoezi la kumchagua rais mpya, kwa sababu hatutaki kumkubali yote kutoka chama tawala. Anyone from the ruling party. Msikilizaji, safari ya Hamafosa kisiasa haikuanza miaka hivi karibuni, kwani alikuwa ni miongoni mwa watu walioshiriki harakati za kupinga ubaguzi wa rangi nchini humo akiwa na marehemu mzee Nelson Madiba Mandela. Mwenzangu Victor Abuso kwa mara nyingine anamchambua Sirili Ramaphosa. ni nani? Rais Ramaphosa ana umri wa miaka 65 amechaguliwa karibu miezi miwili baada ya kuchaguliwa kuwa rais wa chama tawala ANC. Kabla ya kuchaguliwa kwake hivi leo, aliwahi pia kuhudumu kama katibu mkuu wa chama hicho. miaka 90, alihudumu pia kama kiongozi wa chama cha wafanyikazi, akishirikiana kwa karibu sana rais wa zamani Nelson Mandela na kuhusika pakubwa katika ukombozi wa taifa hilo dhidi ya ubaguzi wa rangi. mbali na siasa ya kuwa mfanyabiashara mkubwa nchini Afrika kusini na miliki kampuni mbalimbali. Anakuwa rais wa tano Afrika Kusini, akiridhi changamoto kubwa za kiuchumi, huku akiwa pia na kazi kubwa ya kuimarisha umoja ndani ya chama tawala ANC kuelekea uchaguzi mkuu mwaka ujao. Juma hili pia, msikilizaji, wananchi wa Ethiopia na raia wa ukanda wa Afrika mashariki na kati wameamka na mshangao baada ya waziri mkuu wa nchi hiyo Haile Mariam Desalen kutangaza kujiuzulu nafasi yake, akisema anataka kuwa sehemu ya kusaka suluhu na maridhiano katika taifa lake. RFI Kiswahili ilimtafuta wakili Ojwanga Gina, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa nchini Kenya, kutaka kupata mtazamo wake kuhusu wa uamuzi huu wa waziri mkuu Desalen. ile sera ambapo serikali za Ethiopia zilikuwa zinafanya zinakiuka haki ya binadamu, zinaua wafuasi wa vyama igine na dhulumu wale ambayo washirikiane nao imekwisha. Marekani haiwezi kuendelea tena kufanya hivyo, uh, Ethiopia. Na pia chama kile ambacho walitumia kutoa serikali ya Haile Mariam sasa inaanza kusambaratika. Kwa hivyo tunaweza kusema demokrasia inaanza kuingia Ethiopia na vyama vingine vitakuwa na fursa ya kushiriki kwa uchaguzi na pia kwa mambo mengine ya kitaifa. Hilo sio tu kile chama ambacho iliwekwa mamlakani na Marekani. Kwa nini amwe kujiuzulu hivi sasa? Kuna msukumo kubwa kutokana na wananchi na vyama vyao kuhusu mauaji yaliyokuwa yanafanyika wakati wa uh, uongozi wake na rais wa chama hiyo chao. Pia kuna msukumo mkubwa kutoka na kuzuia watu kulingana na kabila yao, kama kabila ya Oromo kushiriki kwa siasa, na pia wahamari pia wanazuiliwa kushiriki kwa siasa na mambo mengine ya kitaifa. Hayo yote imepatikana, hayawezi kuendelea tena. Pia kunayo sera za kuandika kampuni za kutoka nje na kukodishia ardhi na leo zingine kama Kembela province imechukua karibu province yote na watu ya hiyo province sasa, wamewekwa kwenye concentration camp. Sasa hizi siasa zote ukitazama, uh, matokeo yao imefanya watu wengi wawe na hisia mbaya juu ya <muchos> hiyo RFI. Msikilizaji, juma hili pia nchini Tanzania, baadhi ya wanaharakati kutoka visiwani Zanzibar, nchini Tanzania walifungua kesi katika mahakama ya Afrika Mashariki wakihoji uhalali wa muungano wa Zanzibar na Tanganyika uliozaa Tanzania. Mwenzangu Stephen Mumbi alizungumza kwa kirefu na Rashid Salum, mmoja wa wanaharakati waliofungua kesi hiyo. Tunachokwenda kufanya pale ni haki ya kisheria eh? kwenda kudai hizi, ambalo, naomba, kwamba, shauri hilo na hivi sasa hivi inakwenda pale kusikilizwa ombi letu namba saba ambalo tunaomba kwamba lile shauri la msingi liende likasikilizwe ndani ya Zanzibar. Kimsingi mnataka Zanzibar ijitegemeze, hiyo ndiyo haja yetu hasa eh, ya kwa sababu huu muungano sio, kwa hivyo bado tunadai sisi raisi ya mamlaka ya uhuru wetu na mamlaka yetu, itakaposhibitika kwamba muungano huko na pengine Eh, kwa njia moja au njia ya pili tukapewa right ya kufanya referendum basi, tutaamua. Kwa hivyo wananchi wakiamua amba kama, kama hawataki muungano, okay, watu wajipawale wenyewe, na wanataka muungano na muungano aina gani, basi watasema hiyo. Lakini sikai, la muungano, watu wasikae kunung'unika, kiaii jambo la muungano linanufaisha watu wachache eh? kisiasa na eh, kielimu na sio na kijamii io kuchum kuna wizara ya serikali ya jamhuri ya muungano wa Tanzania ambayo inashughulikia muungano iko chini ya makamu wa rais, na ndio yenye dhamana ya kutatua kero zinazohusu muungano. Kwa nini hamjafikiria kupeleka haya ambayo mnaziona kasoro katika wizara hii, badala yake mnakwenda mahakamani? Wizara inahusiana na kero za muungano. Kero za muungano ziko nyingi sana, kero za muungano nazokuambia mimi, kero za muungano. Kuna kero za muungano, kuna watu toki wameanzishwa muungano huu, kuna watu wamepewa na wazee wao wabana, wamechukuliwa majumbani, wametiwa wamewekwa majela na mpaka leo hajaonekana kwa bana. Je, hiyo wizara imewahi kushughulikia swala hilo? Ziko kero nyingi bana, leo wakati wa wakati wa kutumia haki za kidemokrasia wa Serikali ya Tanzania, hata hivyo, kupitia kwa waziri wake wa sheria na katiba Profesa Palamagamba Kabudi akiongea na idhaa hii alidai hawajapokea taarifa yoyote kutoka mahakamani wala kuyaona madai ya wanaharakati hao, na kwamba watazungumzia mara baada ya kupata nyaraka hiyo. Yes. Nchini Kenya, msikilizaji, Jumaa hili mahakama kuu ya Nairobi iliagiza serikali kumrejesha nchini humo Miguna wa Miguna ikidai kuwa mwanaharakati na wakili huyo alisafirishwa kinyume cha sheria kwenda nchini Kanada ambapo pia iliagiza hati yake ya kusafiria iwasilishwe mahakamani hapo ndani ya siku saba. Jaji Luka Kimaru ni jaji wa mahakama kuu. Uamuzi 2018... wa tarehe 6 mwezi Februari 2018 ulitolewa na waziri wa mambo ya ndani, Fredi Matinagi, kuhusu aliyewasilisha kesi hii baada ya kupata ushauri wa idara ya uhamiaji, kwa mujibu wa sheria ya uhamiaji, ni kinyume cha sheria, kwa sababu ilitolewa kinyume na agizo la mahakama hii. Kitendo cha serikali msikilizaji, kumfurusha Miguna Miguna wiki iliyopita na kukaidi amri ya mahakama kiliwakasirisha mawakili nchini humo ambao waliamua kuandamana kuonesha kuchukizwa na kitendo cha serikali. Na mwandishi wetu James Shimanyula alikuwa Nairobi na alihudhuria maandamano hayo. Niko mahali ambapo nje ya mahakama ambapo mawakili wamefanya maandamano na kufika hapa wakiwa wanalalamika kwamba mahakama hakuna anayezitii amri za mahakama, zimebaki kususiwa. Ndivyo hawa mawakili wanasema hivi leo, wakiwa nje ya jengo kubwa la mahakama hapa Nairobi. Niliongea kwa kifupi na Otienda Molo, mmoja wa mawakili maarufu Kenya, kuhusu maandamano hayo. sisi kama mawakili tunafanya maandamano ili dunia yote na Wakenya kwa jumla wajue na wakumbushe kwamba maamuzi ambayo zitatoka kotini lazima kila mtu awe rais awe nani azifuate. Je, wananchi wa kawaida walikuwa na yapi ya kusema? Sheria lazima ifuatwe na kuanzia kwa government, ndio mwananchi wa kawaida apate kuweza kufuata sheria kweli. Naona hii sheria lazima ifuate. Awa wameandamana kwa sababu hawana usito. Sasa inafaa Kenya tukue watu waaminifu na watiifu. Oda ikitolewa na koti rasima iheshimiwe, iwe ni serikali iwe ni watu binafsi iwe ni raia iwe ni tachiri ama maskini, rasima sheria iheshimiwe na watu wote. James Shimanyula, Nairobi, RFI Kiswahili. <coughs> Msikilizaji, juma hili pia nchini DRC joto la kuelekea kwenye uchaguzi mkuu mwishoni mwa mwaka limeendelea kupanda, huku mwenyekiti wa tume ya uchaguzi nchini humo Cornel Nangaa akidai kuwa uchaguzi huo unaweza usifanyike ikiwa hawatapata mashine za kielektroniki kutambua wapiga kura. Wachambuzi wa mambo na mtazamo gani na kauli hii? Francis Wambete ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Makerere kilichoko jijini Kampala, Uganda. inanionyesha kwamba hawako tayari kuwa na uchaguzi na pengine hawako tayari kubalia. Serikali ni kuona kwamba Rais Kabila aendelee katika kuongoza nchi hiyo, kwa sababu elektroniki hizi zina matatizo yake na kuwatayarisha hata watu watakavyotumia, inachukua muda mrefu sana. Umeona matatizo yalitokea Kenya na nchi zingine ambazo zilijaribu kutumia elektroniki hiyo. Kwa hivyo nafikiri ni namna tu ya kulazimisha uchaguzi ukozi kuwapo. Hata hivyo msikilizaji, nchi ya Ufaransa, Marekani na mataifa mengine manne ya Baraza la Usalama la Umoja Mataifa yalijitokeza na kumtaka Rais Joseph Kabila atangaze hadharani kuwa hatawania urais katika uchaguzi mkuu ujao. Wanasiasa wanamuunga mkono Rais Kabila, wao wanamtazamo gani? François Robota anazungumza akiwa jijini Kinshasa. Nchi kutoka nje, mwenendo wao sio ya kuleta amani katika nchi, labda inaweza kufanya nchi inaingia katika vurugu. Hiyo mambo ya kusema kama hivyo uh, tayari imesemwa ndani ya nchi na rais tayari amejibu, ya, ya kwamba hiyo yote wanayomuuliza katiba imeyatatua. Hiyo matamshi kama na hayo ni kutafuta chawa katika uh, kichwa kinachokosa nywele. Katiba inaposema mambo si lazima tena uh, rais arudilie kutamka hiyo hadharani. <tune> RFI msikilizaji. Juma hili pia upinzani nchini Burundi umelaani ripoti kuwa raia wa nchi hiyo wanalazimishwa na serikali kujiandikisha kama wapiga kura ili kushiriki katika zoezi la kuibadilisha katiba mwezi Mei, mabadiliko ambayo yatampa nafasi rais Pierre Nkurunziza kuongoza hadi mwaka wa elfu mbili na thelathini na nne. Mmoja wa wanasiasa wa upinzani Tatieni Sibomana ameliambia shirika la habari la Ufaransa la AFP kuwa kinachoendelea hakikubaliki. Raia wa Burundi waliozungumza na RFI wanasema wanalazimishwa na vijana wa imbonera kure kwenda kujiandikisha. Hata hivyo, madai haya yamekanushwa vikali na serikali ya Burundi kupitia kwa makamu wake wa kwanza wa rais Gaston Sindimwa. Hapa kwetu kujiandikisha ama kuchagua ni wewe, roho yako na mapenzi yako. Sisi hapa kwetu hatujafika kwa kiwanja cha kuweza kulazimisha watu ni kuchaguzwa, na ndio sababu sisi viongozi lazima eh, tuimarike na tuende katika mahali zote, tuweze kufunza watu tufunze watu thamani gani ya kujiandikisha, thamani gani ya kupiga kura. Msikilizaji, makala yaliyojiri wiki hii yanatia nanga kwa kuangazia mazungumzo ya amani ya Sudani Kusini yaliyokuwa yanafanyika jijini Adis Ababa nchini Ethiopia, ambako serikali na makundi ya waasi walikutana kusaka mwafaka wa kusitisha mapigano nchini mwao, mazungumzo ambayo hata hivyo yaliingia doa baada ya serikali kukataa kutia saini kipengele kilichotaka kuchukuliwa hatua kwa watu watakaohusika kukwamisha mpango wa usitishaji wa mapigano kipengele ambacho hata hivyo upande wa makundi ya waasi wao walishiriki kutia saini na kukubali. Mazungumzo hayo sasa yametamatika hapo jana, na mwafaka bado uko shakani. Wachambuzi wa mambo wao wametazamaje mazungumzo haya? Wakili wa Juangagina ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Nairobi nchini Kenya. Hii serikali ya mpita ndio alivakira alisema, aliapa haitawezekana, wa msemaji wake uh, tw amesema hiyo mara kadhaa Sioni kile kimebadilika ambayo itawezesha sasa Salva Kiir kukubali serikali ya mpito ya haki. Atajaribu tena kuvunja vyama hivyo vingine, vile alijaribu kuvunja ya sm Ariek Bachar na kuua wengine na kuchukua wengine kuweka kwa serikali yake hati, hiyo ndiyo jinsi ya kuweka serikali ya mpito ya umoja wa kimataifa. Kwa hivyo ni vigumu kuona jinsi uano inaweza kupatikana kama Salva Kiir bado anashikilia uongozi wa kitengo moja cha SPLM nam. Lakini pia tumekuwa tukishuhudiwa kuwepo kwa vitisho vya kuwekewa vikwazo kwa yeyote ambaye atakwamisha jitihada za kutafuta amani nchini Sudani Kusini, hili unalizungumziaje? Hizo vitisho kawaida zinatoka Marekani na nchi za Uropa ya magharibi, lakini nchi hizo wamejaribu kufanya hivyo na Sudani ya kaskazini imeangukia patifu sasa. Wanashirikiana na Salva Kiir wa tena kwa hivyo, inahitaji tu serikali ambaye haisikizi hawa, inaendelea kukua, alafu mambo yake itakuwa vizuri. Ile nchi ambayo inanyoa mafuta nyingi katika Sudani ya kusini ni nchi za Asia, kutoka huko China na wale wenzao huko Singapore, Malaysia na kadhalika, na hawa hawaongee hiyo mambo ya vikwazo Ukiongea mambo ya zana za vita, nji za magharibi sio hawa peke yao ambayo wanaweza kupatia hawa zana za vita, na hawa wataendelea kununua kutoka nji za mashariki, kutoka hapo Europe ya mashariki na kadhalika, na hata kutoka nchi za uharabuni. Hata silaha kutoka Amerika itawafikia hapa kupita nchi zingine kama Kenya, Uganda na kadhalika. Kwa hivyo hiyo haitishi kamwe e, utawala ya Salva Kiir. Kwa maoni yako, nini mustakabali wa amani ya nchini Sudani Kusini? E, hivi leo kukiwa kunashuhudia kwamba ndio unamaliziwa mazungumzo ya kutafuta amani. Wa, ulize, bwana, Salva Kira amutuge kutoka kiuongozini na bwana Riek Machar pia asimame kando kidogo, tuunde serikali ya wale watu ambao hawakuwa kwenye vita hivi karibu nchi hiyo, alafu hiyo muungano wa serikali ya mseto itapanga zile marekebisho inatakikana kwa katiba na kwa nyendo zingine za nchi hiyo, alafu baadaye tuwe na uchaguzi ambayo itachagua serikali ya haki. Lakini kama bwana Salva Kiir bado yuko uongozini na anajaribu kuzuia bwana uh, Riek Machara kufika uongozini sioni kama uano itakuwa ya kuzuia RFI. Msikilizaji, na mpaka kufikia hapa, ndiyo natia nanga kwenye makala yetu yale yaliyojiri wiki hii. Usikose kuungana nasi katika makala nyingine juma lijalo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri. Radio France International. Yaliyojiri, yale yaliyojiri, wiki hii. Na asante sana mwenzangu Emmanuel Makundi kwa kutuletea makala hayo ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii. Bila shaka haya mengine, takuja tena kwako kwa wiki ijayo. Naona muda wetu umefika mwisho asubuhi hii. Nakushukuru sana kwa kuwa pamoja nasi kukuletea matangazo haya ya asubuhi kutoka hapa RFI Kiswahili. Mimi ni Victor Abuso na kutakia Jumamosi njema. Usikose kuwa pamoja nasi tena saa 12 jioni saa za Afrika Mashariki. Asante sana na kuheri kutoka hapa Dar es Salaam. Huyu ni mwanamuziki Joseph Hill na kibao Addis Ababa akimaliza namna hiyo. Kutoka hapa RFI Kiswahili, muda mfupi ujao, tutakuwa kule jini Paris kusikiliza matangazo mengine na kutakia asubuhi njema popote pale ulipo. <tune>