Ni saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Emmanuel Richard Makundi. Jeshi la polisi nchini Tanzania linawashikilia askari sita kwa uchunguzi kuhusu kusababisha kifo cha mwanafunzi mwishoni mwa juma. Serikali ya Sudani yawaachia huru wanaharakati wa upinzani wa pamoja na wanasiasa waliokamatwa wakati wa maandamano wa ya kupinga kupanda kwa bei ya mkate. Na vyombo vya uokoaji nchini Iran kuendelea tena hivi leo kusaka mabaki ya ndege iliyoanguka mwishoni mwa juma ikiwa na abiria 66 habari kamili msikilizaji ukiwa na lolote tutumia rafa yako kwenda kwenye namba 2 5 5 7 6 4 0 1 5 7 4 7 sau kuanza na alama ya kujumlisha Rais wa Tanzania John Pombe Magufuli ameagiza kufanyika kwa uchunguzi kufuatia mauaji ya mwanafunzi wa chuo cha usafirishaji cha NIT yanayodaiwa kutekelezwa na polisi waliokuwa wakituliza ghasia katika maandamano ya upinzani mwishoni mwa juma lililopita. Rais Magufuli alieleza kuguswa na kifo cha mwanafunzi Akulina na kuviagiza vyombo vya ulinzi na usalama kufanya uchunguzi ili kubaini ukweli juu ya tukio hilo. Katika hatua nyingine, tayari jeshi la polisi kupitia kwa kamanda wa kanda maalum ya Dar es Salaam Lazaro Mambo sasa amethibitisha kukamatwa kwa askari sita wanaodaiwa kutumia silaha za moto wakati wa maandamano hayo. Jeshi la polisi kanda maalum liliunda timu ya upelelezi ili kuchunguza chanzo cha kifo cha binti huyo. Katika uchunguzi huo linawashikilia askari sita kufuatia tukio hilo. Pia silaha zao ambazo zilitumika katika kutuliza ghasia na baadaye kuonekana kwamba kuna, kuna tukio la kujeruhiwa huyo binti na kusababisha kifo chake, nazo zimezuiliwa zime kwa ajili ya taratibu za kuchunguza. Tunaendelea na upelelezi, yeyote atakayebainika kwamba amesababisha ame kifo hiki cha Akwilina sheria itachukua mkondo wake. Haya yanajiri wakati huu ambapo uchaguzi mdogo wa ubunge uliofanyika mwishoni mwa juma kwenye majimbo ya Kinondoni jijini Dar es Salaam na Siha mkoani Kilimanjaro, wakishuhudiwa uh, wagombea wa chama tawala wakiibuka na ushindi katika uchaguzi huu wa majimbo yote mawili. Uh, kabla ya uchaguzi huu, msikilizaji, majimbo yote mawili yalikuwa chini ya vyama vya upinzani. Nchi ya Sudani imewachia huru mamia wa wanaharakati wa upinzani waliokamatwa mwezi uliopita wakati wa maandamano ya kupinga kupanda kwa bei ya mkate nchini humo. Kuachia huru kwa wanaharakati hawa, uh, wakiwemo pia wanasiasa kadhaa wa upinzani, kumekuja ikiwa ni siku tatu tu zimepita tangu balozi wa Marekani nchini humo aeleze kuguswa na namna raia hawa walivyokamatwa na kudai kuwa wengi wanashikiliwa katika mazingira magumu. Francis Auma ni mwanaharakati na mtetezi wa haki za binadamu kutoka shirika la haki Afrika, lenye makao yake mjini Mombasa, nchini Kenya. Kwa hakika kwanza, ni jambo la busara serikali ya Sudan kuachilia au wapinzani ni jambo la busara lakini pili, kitu la msingi ni kuwa kumekuwa na ukiukaji wa hali ya juu Sudan kwa watu ambao wanaopinga serikali, haki zao za kibinadamu zinakeukwa sana. Licha ya kuthurutishwa na serikali ya Kiamerika, ni lazima wafate sheria na waangalie, wazingatie sana masuala ya haki za kibinadamu. Kwa hivyo, sisi kama wakereketwa ama watetezi wa haki za kibinadamu tunasema ni jambo lililo sawa, na wafanye bidii, wale wengine wote walioshikwa kinyume cha sheria kwa sababu ya uh, msimamo wao wa kisiasa waachiliwe, na vilevile familia zao ziangaliwe na hata ikiwezekana pia walipwe. Kwa hivyo, sisi kama watetezi wa haki za kibinadamu tumekaribisha uh, masuala hayo, na serikali ya Sudan waiangalie sana wasivunje wasikeuke maswala zake za kibinadamu ni mtazamo wake Francis Auma, mwanaharakati na mtetezi wa haki za binadamu kutoka shirika la Haki Afrika lenye makao yake mjini Mombasa kule nchini Kenya. Wanaharakati wa haki za binadamu pamoja na wanasiasa walioko uhamishoni na wale wa ndani ya nchi Ethiopia vikali ya Ethiopia wamekosoa vikali hatua ya serikali kutangaza hali ya hatari itakayodumu kwa miezi sita, mwishoni mwa juma lililopita, siku moja tu baada ya kujiuzulu kwa waziri mkuu Hailemariam Desalegn. Serikali ilitangaza hali ya hatari nchi nzima katika kile kinachoonekana ni kutaka kudhibiti maandamano ya kuipinga serikali yaliyokuwa yakiendelea. Nchi ya Marekani na mataifa mengine ya Magharibi yamekosoa tangazo la serikali ya Ethiopia. Kumeripotiwa mvutano mkali ndani ya chama kikuu cha upinzani nchini Zimbabwe cha MDC kuhusu mrithi wa nafasi ya kiongozi wa chama iliyo wazi kwa sasa baada ya aliyekuwa kiongozi wake Morgan Shangirai kufariki dunia. Hivi leo maelfu ya wafuasi wa chama hicho wanatarajiwa kutoa heshima za mwisho kwa mwili wa Shangirai. Ali Bilali ana maelezo zaidi. Saa 44 kabla ya kuzikwa kwa kiongozi wa kihistoria wa upinzani nchini Zimbabwe Morgan Changirai, mmoja kati ya makamu watatu wa chama hicho cha vuguvugu vugu la mabadiliko ya kidemokrasia MDC, ametangaza kuchukua nafasi ya uongozi kwa muda wa mwaka mmoja. Juma moja kabla ya kufikwa na umauti, Elias Mudzuri ambaye alikuwa miongoni mwa makamu mwenyekiti alieleza kuchukua mikoba ya kiongozi huyo wa upinzani na ambapo kabla ya hapo Mogan Changirai mwenyewe alikuwa amemteua Nelson na Chamisa kukaimu nafasi yake. Hii inaonekana kuwa vita ya wazi ndani ya chama hicho, miezi kadhaa kabla ya uchaguzi mkuu. Mvutano haushuhudiwi pekee katika chama chake, bali pia ndani ya familia. Mama yake mzazi ametishia kujipa sumu iwapo Nelson Chamisa anayekaimu nafasi ya uongozi katika chama atahudhuria mazishi ya mwanaye. Anamtuhumu kuweka masilahi yake mbele na kupenda uongozi. Taarifa zaidi zinaeleza kuwa familia pia haitaki mke wa Morgan Changirai kuhudhuria mazishi ya mumewe kwa kosa la kumuunga mkono Nelson Chamisa katika uongozi wa kumrithi mumewe. Wachambuzi wa masuala ya siasa wanaona kuwa iwapo mvutano huu utaendelea ndani ya chama cha MDC, chama hicho kinaenda kusambaratika, hali ambayo itakipa nafasi chama cha ZANU PF kushinda uchaguzi bila pingamizi lolote. Upinzani nchini Benin umekosoa hatua ya mahakama kuomba kuondolewa kwa kinga ya kutofuatiliwa kwa wanasiasa watatu pamoja na mawaziri watatu wa, wa serikali ya zamani ya rais Boniai wanaotuhumiwa kwa uongozi mbaya na kuuza dawa za hospitali kinyume cha sheria. Hata hivyo, waziri wa sheria nchini humo Joseph Jubenu ametupilia mbali madai ya upinzani na kueleza kuwa uamuzi wa kufuatiliwa kwa mawaziri wa zamani sio mahakama au serikali bali ni uamuzi wa bunge na kwamba hatafutwi mchawi. kuhusu mawaziri wa zamani, uamuzi wa kufuatilia sio wa mahakama na sio wa vyombo vya sheria au serikali, bali ni uamuzi wa bunge, jambo ambalo linaweza kumtokea yeyote yule, ikiwemo sisi. Ni sauti yake Joseph Jubenu, waziri wa sheria nchini uh, Benin. Nchi ya Nigeria imewaachia huru zaidi ya watuhumiwa 475 wa kundi la Kiislamu la Boko Haram katika mfululizo wa kesi za mamia wa watuhumiwa hao, kesi ambazo hata hivyo mashtaka mengi dhidi yao yalifutwa kutokana na kukosekana kwa ushahidi. Msemaji wa wizara ya sheria nchini Nigeria, Salihu Ofman, amethibitisha kuachiwa kwa watuhumiwa hao ambao wamesema sasa watapelekwa kwenye vituo maalum kwa ajili ya ushauri na saha kabla ya kurejeshwa kwa familia zao. Haya yanajiri wakati huu ambapo kwa majuma mawili yaliyopita mamia ya watuhumiwa wa Boko Haramu walipandishwa kizimbani kwenye mahakama za kijeshi katikati mwa nchi hiyo. Na nchi ya Afrika Kusini imepanua wigo wa uchunguzi kwa watuhumiwa wa vitendo vya rushwa waliokuwa washirika wa waliokuwa washirika wa karibu wa rais wa zamani Jacob Zuma, ambapo sasa wameomba nchi za India, China na Dubai kuwakabidhi kwa mamlaka za nchi hiyo. Tangazo hili limetolewa na waziri wa polisi Fikile Mbalula siku chache tu baada ya nchi hiyo kutoa hati ya kukamatwa kwa mmoja wa ndugu wa familia ya wafanyabiashara Gupta ambaye ndiye kiini cha kashfa iliyosababisha Jacob Zuma kujiuzulu nafasi yake. Mbalula amesema aje Gupta pamoja na watu wengine wanne ambao wanahusishwa kwenye kesi za rushwa nchini humo hawako kwa sasa RFI. Radio France Internationale, saa mbili na dakika thelathini na nane kwa saa za hapa Afrika Mashariki. Msikilizaji, zoezi la kutafuta mabaki ya ndege ya Iran iliyoanguka mwishoni mwa juma ikiwa na abiria 66 linatarajiwa kuendelea tena hivi leo, baada ya hapo jana kuahirishwa kutokana na hali mbaya ya hewa kwenye milima ya Zagros ambako kulifanya vikosi vya uokoaji kushindwa kufika. Emmanuel Eliazar ana maelezo zaidi. Iran imesitisha operesheni ya kuitafuta ndege hiyo kutokana na hali ya hewa kutoruhusu timu ya uokoaji kuendelea na hatua hiyo. Vyombo vya habari vimeripoti kuwa hali ya mvua, upepo mkali na theluji ndio vimekwamisha utafutaji wa ndege hiyo. Kufuatia hatua hiyo, ndege tano aina ya helikopta ziko katika hali ya tahadhari kwa ajili ya operesheni hiyo ya kutafuta ndege hiyo. Ndege ya shirika la ndege la Aseman ilipoteza mawasiliano na rada dakika 45 baada ya kuruka kutoka katika mji wa Tehran na hatimaye kupotea katika milima hiyo ya Zagros. Wanafunzi walionusurika katika shambulio la risasi kwenye shule yao mjini Florida wametangaza kuandamana hadi mjini Washington kuwakashifu wanasiasa wanaopinga kuwepo kwa mabadiliko ya sheria ya umiliki wa silaha. Maandamano hayo yaliyopewa jina la March for Our Lives Yanafany... yanatarajiwa kufanyika Machi 24 mwaka huu, ambapo yatafanyika sambamba na maandamano mengine kwenye miji mbalimbali nchini humo. Tangu kuuawa kwa watu 17 juma lililopita, shinikizo zaidi limeongezeka kwa wanasiasa nchini Marekani kuunga mkono kutungwa kwa sheria itakayobana watu wanaomiliki silaha. Shirika la misaada la Uingereza la Oxfam limesema kuwa watu watatu wanaotuhumiwa kwa vitendo vya udhalilishaji wa ngono nchini Haiti walitishia kuwazuru mashahidi katika kesi hiyo wakati wa uchunguzi wa mwaka 2011. Katika ripoti yake ya ndani, Oxfam inasema kuwa kwenye uchunguzi wa mwaka 2011 ilibaini uwepo baadhi ya wafanyakazi waliotishia dhahiri mashahidi waliokuwa watoa ushirikiano kwa tume iliyokuwa imeundwa kuchunguza vitendo hivyo na viongozi wa Umoja wa Ulaya juma hili watakutana kujadiliana maswala mtambuka kuhusu namna ya kukabiliana na changamoto za bajeti baada ya Uingereza kujitoa, pamoja na kuchagua mrithi wa wanafa, nafasi ya mkuu wa tume ya umoja huo Jean-Claude Juncker. Mkutano maalum wa siku moja wa viongozi, viongozi hao utafanyika mjini Brussels Ijumaa ya wiki hii huku suala la Uingereza kujitoa na athari za baadaye ikitarajiwa kuwa ni miongoni mwa ajenda zitakazojadiliwa. Hata hivyo, mgawanyiko tayari umeshuhudiwa kati ya rais wa Ufaransa Emmanuel Macron anayeongoza vuguvugu la mabadiliko ndani ya umoja huo na Jean Claude Juncker anayetaka kubadilishwa kwa mfumo wa uteuzi wa viongozi wa tume ya Ulaya. RFI michezo na Ali Bilali, karibu nam. Ni kushukuru sana ma mchezo makundi. Nianze na taarifa tanzia hapa, ambapo kule nchini uh, Burkina Faso kuna ripotiwa kifo cha mwigizaji na mtayarishaji kutoka nchini humo Idrisa Wedraogo, ambaye amefariki akiwa na umri wa miaka sitini na nne. Tayari rais wa nchi hiyo ametuma salamu za rambirambi kwa mwakilishi huyo wa bara la Afrika katika ukanda wa Ulaya, ambaye alitoa tuzo kadhaa ikiwemo Festival ya Cannes. Na tuelekeo huko nchini Rwanda ambako kumekuwa ukifanyika michuano ya kuendesha beskeli na ambayo ilitamatika hapo jana ikiongozwa na wakimbiaji kutoka huko nchini Eritrea, Wanyarwanda wakija nyuma kidogo kabisa. Na wakati huo huo, uh, waziri wa michezo wa nchini Ufaransa, Laura Flessel, amekuwa nchini wa Kigali kwa ziara siku kadhaa na ambapo wakati akitamatisha ziara yake alikuwa na haya kusema: Nilifurahi kuona Nispo, waziri wa michezo. Tuliweza kuzungumza vizuzo kwa zaidi ya siku mbili. Tumeona kwamba tuna mambo mengi ya kushirikiana, dhamira ya kuendeleza michezo. Kwa hiyo tunaweza katika mazingira ya kufanya kazi kwa wadau wote wa michezo nchini Rwanda. Tuna matukio makubwa, kwa nini tusishirikiane katika michezo baiskeli ya dunia nchini Rwanda, tutachukua pia wanda. Michezo olimpiki na ya paralympic 2020 para 2020 mwaka 2024 na umesikia. Na ndo tusubiri, <laughs> tuone ushirikiano kati ya Rwanda na Ufaransa haujawa katika mazingira mazuri sana. Kweli, ikizingatia kwamba hii ni ziara ya kwanza ya kidiplomasia kufanywa na kiongozi wa Ufaransa uh, tangu kutokea kwa mauaji ya hivi tangu kuanza kwa mzozo wa kidiplomasia hivi karibuni majuma kadhaa. Pia rais wa zamani wa Ufaransa Nicolas Sarkozy alitembelea alitembelea kule, lakini hayupo kwenye serikali, alikwenda mm, kama binafsi tu ndio mm, e, kwamba hatuwezi kusema kwamba e, ipo katika nyanja ya kidiplomasia baina ya serikali na serikali na tukielekea kwenye masuala ya michezo makundi uh, tayari hapo jana nchini ufaransa kulishuhudiwa mtandangi katika Ligue 1 Nice ilitoka sera kufungana bao moja kwa moja na Nantes wakati Bordeaux ikacharaza ikacharazwa bao moja kwa bila la Olympique de Marseille wakati Lille katoka sera kufungana mabao mawili kwa mawili na hapa barani afrika ni kwamba kombe la shirikisho hapo jana tayari Simba Sport Club kutoka nchini Tanzania wametua uh, kule nchini Jibuti kwa ajili ya mchuano wa marudio na Gendarmerie. Kumbuke tu kwamba mechi ya awali timu ya Simba ilicharaza Gendarmerie mabao manne kwa bila. Nam, asante Ali Bilal, shukran. Tuangazie lolepo nafasi kwenye magazeti na Victor Robert wile, karibu. Asante uh, sana Emmanuel Makundi. Na basi eh, nianzie nchini Kenya na gazeti la Daily Nation likiwa limeandika habari kuhusiana na mwanaharakati wa upinzani nchini Kenya. Eh, Miguna Miguna amesema kuwa bado ataendelea kufanya kazi na muungano wa upinzani NASA licha ya kufurushwa nchini eh, Kenya na gazeti la Del Monte lenye limeandika habari kuhusiana na kiongozi mmoja wa chama tawala nchini Uganda NRM anusurika kifo katika ajali ya barabarani. Gazeti New Times la nchini Rwanda likiwa limeandika habari e, jeshi la Rwanda limepeleka miili ya wanajeshi watatu wa DRC ambao waliuawa katika mapigano ya hivi karibuni e, lakini bunge la kitaifa laweka shinikizo la kujiuzulu kwa waziri mkuu wa DRC Bruno Chibara. Na magazeti ya Tanzania kwa haraka haraka, pana nalo gazeti la Uhuru: mauaji ya wanafunzi NIT, serikali yasema hasalimiki mtu, JPM waagiza uchunguzi wa haraka, Masauni yasema watanaswa popote. Na habari imeandikwa pia katika magazeti karibu yote ya Tanzania e, gazeti Mtanzania likaandika tukio la wanafunzi kuuawa, wazazi watoa neno zito, na gazeti Habari Leo, polisi sita washikiliwa, kifo cha mwanafunzi NIT na mambo yaliyowapa ushindi Mtulia na Dkt Moleli ni katika gazeti la Habari Leo, na Mwananchi likiandika kifo cha mwanafunzi cha gusa kila kona, na wabunge wateule wa tamba, Chadema haitambui matokeo. Ni hayo tu kwa ufupi mm. Magazeti mengi uh, ya Tanzania yameandika kuhusiana na tukio la kuuawa kwa mwanafunzi mwishoni mwa juma, wakati polisi wakijaribu uh, kutuliza maandamano yalikuwa yanafanyika na wafuasi wa upinzani uh, kupinga kuzuiwa kwa madiwani na pia habari uh, nyingine za kuhusu matokeo ya uchaguzi mdogo wa majimbo. Asante sana mm -hmm. uh, Victor Robert Wile kwa dondozi huo wa magazeti asubuhi. Shukran. Radio France Internationale. Nam, basi endelea kuwa nami kwenye makala ya Jua Haki Zako. Msikilizaji, nchini Kenya wanaharakati sasa wanataka kutungwe sheria ambayo itawalazimisha kina baba kutoa asilimia 50 ya mshahara wao kwa ajili ya matumizi ya mtoto aliyezaa na mwenza wake. Sheria hiyo pia inapendekeza swala la vipimo vya vinasaba ama DNA vitolewe bure ili kuthibitisha mzazi halisi. Lengo anasema litasaidia kuwafanya wanaume kuwajibika zaidi kwa wasichana au wake waliozaa nao. Suala hili tayari limezua mjadala nchini Kenya, na wako wanaounga mkono na wale wasiounga mkono jambo hili na hili ndilo suala lenyewe ambalo tunakwenda kulitazama hivi leo kwenye makala ya Jua haki Zako. Naitwa Emmanuel Richard Makundi. Karibu msikilizaji, tutawasikia wadau mbalimbali mbali ambao wanaguswa na suala hili, lakini hebu kwanza tuwasikie wao, wananchi wa Kenya wana mtazamo gani? Mimi naitwa Eliakim Mwachone. I iwapo ni kiongozi ama anaweza kuja na mbinu kama hizo, mimi naona ni hatua nzuri, kwa sababu imekuwa aghalabu wanaume wengi wanapachika ama kutunga wanawake mimba Wengi wanajua kabisa ni yeye aliyeshughulika, uh, na mwanamke yule akamtunga mimba, lakini hajaribu kukwepa majukumu yale ya ulezi. Uacha hata kupeleka huu mswada bungeni, wangeupitisha hata bila kufika ndani yao bunge, maanake ni ni jukumu la wanamume kuweza kushughulikia ule mtoto. Kwa sababu ya nini? Hakuna mtu aliyokulazimisha, hakuvuta mpaka kwa ule mwanamke, unaelewa? Ukapanda mbegu zako pale, ah ilikuwa ni masikilizano yako na ule mwanamke. Kwa hivyo, mtoto akishakuja, ni jukumu lako wewe kama mzazi wa kiume wa ule mtoto kumwangalia. Elfu kumi, kwa mtoto, mtoto, mtoto mambo mengi ya mtoto, unaona? Kwa sababu ingekuwa alikubaliana vizuri sana na yule mama. Kusema ukweli, mimi kwa upande wangu sikubaliane si na huo mswada kwa sababu gani, inapata time nyingine, kuna time nyingine mwanamke huwa anachukua, anachukua kama advantage. Waweza pata pengine wamekubaliana, ndio sawa tu tupate mtoto. Haya, katika hizo harakati, wakati wanapata yule mtoto, wajua yule mwanamke sana, yes, kazi tuseme, lakini kwa upande wake, si ule mwanamume mwana, tuseme ana pesa. Kwa sababu ana pesa anatumia kama hicho kama kitega uchumi chake. Msikilizaji, baada ya kuwasikia wananchi wa kawaida, je, kisheria mawakili wanalitazamaje jambo hili? Wakili Ujwanga Gina anazungumza nasi akiwa Nairobi nchini Kenya. hiyo sheria itakuwa na pingamizi mengi kwa sababu kuna utata ya kinafikirio o. Kama watu ni marafiki na wabahatiki wapate mtoto na yule mama ni mama ambaye ni mutu ya makamu, sio mtoto ambaye hakuelewa mambo kwamba anaweza kupata mimba. Itakuwa vigumu kulazimisha mwanaume kumshughulikia yeye kama bibi yake, kupatia ye karibu nusu ya mshara yake hati ya kutazama ule mtoto. Itafanya umalaya kitu ya kawaida, watu kua wanatazama ule bwana mbuse iko na mishara kubwa, anatega yeye, anasema amezaa naye, alafu anadai hiyo pesa Wakili hudhani pengine sheria hii inaweza ikasaidia kupunguza wimbi la watoto ambao wako mtaani ambao wametelekezwa na baba zao. La, hiyo sheria itaongeza ukahaba sana na itafanya watu wengi wa wakose nidhamu. Mambo ya watoto kuwa barabarani iko jinsi inavyotazamiwa, kwa maana wengine ni maskini, wengine famili mzima wako mtaani. Sio kila mtoto yu barabarani ni yule ambaye baba yake hajui baba yake la, sio hivyo, hiyo na ya kwanza. La pili, tayari tuna sheria tosha katika sheria ya watoto, ambayo inasema ya kwamba kama mtu anakubali kwamba yeye ni mzazi ya mtoto analazimika kuhudumia ule mtoto kwa kiasi, lakini hiyo huduma ni ya wazazi wawili, sio pande moja tu, ndio wale makina mama pia wawe na jukumu yao ya ku kubali kuwa na mimba na kuzaa mtoto. Naam, wakili, uh, unadhani tatizo ni wanawake kutojua haki zao, wanazaa na mtu na pengine hakuwa na malengo nayo, au ni mazingira ya jamii ambayo wanaishi? Ni mazingira ya uchumi ile tunaishi na hasa mazingira ya, ya mapato ya wanawake wengi, mapato yao ni ndogo, na kwa hivyo saa zingine wanatumia miili yao kama njia ya kupata mapato alafu mambo haya yanatokea. Sasa ukitengeneza sheria kwamba kila mtu ambaye akishika mimba na mwingine ana sheria, italazimisha huyo mtu kumlipa, itafungua mlango ya mambo ambaye kwa ukosefu ya lugha tunaweza kuita tu ukahaba, itakuwa imeendelea sana. Msikilizaji, kama umeungana nasi, makala ni jua haki zako. Na leo tunajiuliza, je, uwepo wa sheria kuwalazimisha akina baba kuwajibika kwa familia zao kutasaidia jamii? Suala hili pia lina mtazamo wa haki za binadamu na kijamii. Nimemtafuta na Emmy Silayo, yeye ni mkuu wa kitengo cha jinsia na watoto kutoka kituo cha sheria na haki za binadamu nchini Tanzania, na nilimuuliza wao wanaichukuliaje sheria hii. Kuna sema nini engo nyingi ya kuliangalia, uh, kwenye upande wa haki. Kwa mfano kwa hapa Tanzania, sheria yetu ina, ina, inatoa wajibu wa malezi na matunzo ya watoto kwa wazazi wote wawili kwa maana ya baba na mama, lakini unapokuja kwenye sheria ya ndoa ina, unakuta ile wajibu wa kwanza wa kutunza familia na kutunza mke umewekwa kwa baba, kwa mwanamume yani kwa hiyo sasa changamoto tunayokuja kuipata ni utekelezaji sasa wa huu wajibu ambao umewekwa umewekwa kwa misingi ya sheria, kwa maana ya mume anawajibika kutunza na kulea na kujali familia yake. Ukija kwenye masuala ya matunzo na malezi ya watoto, umewekwa kwa wazazi wote wawili, kwa maana ya baba na mama wanawajibika kutunza na kulea familia. Lakini sheria yetu pia uh, inakuja sasa inatoa tena wajibu kwa serikali kuhakikisha kwamba Uh, watoto wanalelewa katika misingi ambayo haitaathiri maslahi bora ya mtoto. Lakini sasa ukija ukiangalia mifumo mingine ambayo tunayo katika jamii, inafanya utekelezaji wa hizi wajibu ambazo zimewekwa kwa baba na kwa baba na mama zinakuwa ni changamoto. Yani, tunajikuta tuna mifumo mingi sana ambayo inaharibu hiyo. Kwa mfano nchi zetu nyingi za Kiafrika tunaona bado tuna changamoto ya umaskini, tuna changamoto ya ajira. Sasa mfano unaposema mwanamume asilimia hamsini ya mshahara wake, asilimia kubwa wako wanaume ambao hawafanyi kazi, hawana kipato maalum kinachojulikana, hana mwajiri maalum anayejulikana, hiyo asilimia hamsini unaipata wapi? Kwa sababu hata sisi tuna kesi zinafika hadi mahakamani, na baba yule anaambiwa kabisa utakuwa kila mwezi unatoa shilingi kadhaa. Anatoa mwezi wa kwanza mwezi wa pili, baada ya hapo yeye ya mwenyewe maisha magumu pengine. Sasa unadhani uh, ni sheria ya aina gani pengine inaweza ikatungwa ama ikazisaidia katika nchi za ukanda wa Afrika Mashariki, ili kupunguza ile tatizo la familia kutelekezwa ama baba na mama kutokuwa na, wa, wanawajibika uh, kwa mtoto ambaye wamemzaa? Kabla ya kwenda kwenye sheria, lazima tuanze na mifumo mifumo ambayo itaingia awali, inagandamiza jinsi moja. Kwa mfano fursa za elimu zingetolewa sawa, fursa za masuala ya kujishirikisha kwenye masuala ya kiuchumi, masuala ya uongozi, masuala yote ya... yani, zingekuwa ni fursa sawa. Ina maana ile hali ya wanawake kuwa tegemezi zaidi kwa wanaume isingekuwepo, kwamba mwanamke naye angekuwa na nguvu ya kiuchumi ya kutunza familia yake, ya kulea, ya watoto, ya kumiliki rasilimali la. Lakini sasa unakuta shida inakuja pale kwamba mwanamke kwa sababu kutokana na mifumo hana uwezo wa kumiliki rasilimali zozote. Alafu huyu mwanamume naye sasa naye tena ndo hajulikani alipo. Hatuna mifumo mizuri ya kusema hata tuna tunajua anwani za kwamba fulani yuko wapi, ili hata useme unamfuata huyo baba yuko sehemu fulani, hujui. Tumetembea mikoa mingi, unakuta mtu anazalishwa, anasema mambo mengi, ambayo inabidi turudi mezani tuangalie kwanza mifumo ambayo tangia mwanzoni imegawanya uh, majukumu yale ya kijinsia na kusema kwamba wanaume ni hivi na wanawake ni Msikilizaji, na mpaka kufikia hapa, sina budi kutamatisha makala haya ya Jua Haki Zako kwa jumaa hili. Usikose kuungana nami katika makala nyingine juma lijalo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi. Kwa heri. Na msikilizaji wa RFI Kiswahili, asante kwa kutegea sikio matangazo yetu. Ni tazame ujumbe mfupi ambao umeweza kututumia, kabla sijatamatisha matangazo haya. Unasema unaitwa nani, Katinji, ukisema uh, leo unapatikana wapi, lakini nasema asante sana RFI, uh, kwa matangazo yenu. Umurwa, uh, Jackson kutoka Lusaka, Zambia, anasema naendelea kutoa pole, uh, kwa uh, wananchi wa kule Zimbabwe kufuatia kifo cha kiongozi wa upinzani Morgan Shangirai. Anasema kinachotokea Ethiopia, ndicho ambacho kinafanywa na viongozi wengi bara barani Afrika. Afrika ijifunze na kule demokrasia. Ongera uh, chama tawala Uh, kwa ushindi ambao mmeupata huko nchini uh, Tanzania. Msikilizaji, nikukumbusha tu pia kwa muktasari tuliokuwa nayo ni pamoja na jeshi la polisi nchini Tanzania linawashikilia askari sita kwa uchunguzi kuhusu kusababisha kifo cha mwanafunzi Jumamoja lililopita, na serikali ya Sudani ya wachia huru wanaharakati wa upinzani pamoja na wanasiasa waliokamatwa wakati wa maandamano ya kupinga kupanda kwa bei ya mkate. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, usikose kusikiliza matangazo yetu ya leo jioni dakika 12 uh, kamili. Fundi mitambo alikuwa ni Emmanuel Elias. Someza matangazo a Victor Robert Wile alibilaa, alitujuza habari za michezo. ni kutakie asubuhi njema Der for me, Where you your is just... Big fat thing overflow Ni msanii Jason Deru akimspisha Raivan Tipto. Kibao ndicho ambacho kinatamatisha matangazo yetu kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Usikose kutusikiliza tena katika matangazo yetu mengine itakapotimia saa kumi na mbili kamili za jioni ya leo. Naitwa Emmanuel Richard Makuni, na muda mfupi ujao tutakuunganisha na wenzetu wa Paris, Ufaransa, katika matangazo mengine ya idhaa ya Redio France International.