Ni saa mbili na nusu hapa Dares Salam, Tanzania, saa moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati, na haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International ya kukujia moja kwa moja kutoka Dar es Salam. Emmanuel Richard Makundi. Baraza la Maaskofu nchini DRC lashinikiza serikali kuheshimu haki za wananchi kushiriki maandamano ya amani. Wakimbizi wa Burundi waliokimbilia nchi jirani ya DRC waandamana kupinga kutohudumiwa na mashirika ya misaada na rais wa Marekani Donald Trump aonyesha nia ya kuunga mkono kufanyika kwa marekebisho ya sheria ya umiliki wa silaha. Habari kamili. Msikilizaji, ukiwa na lolote, chukua simu yako ya kiganjani na kisha anaenda kwenye sehemu ya kuandika arafa mwa ujumbe mfupi, andika maoni yako kuhusiana na habari ambayo utaisikia, na kisha utume wa ujumbe huo kwenda kwenye namba 255764015747 kuanza na alama ya kujumlisha. Baraza la maaskofu wa kanisa Katoliki nchini DRC, CENCO, limetoa taarifa likidai kuwa litaendelea kutetea haki na utawala wa kisheria nchini humo. Katika taarifa iliyotolewa kwa umma hapo jana, Senko imesisitiza umuhimu wa kufanyika kwa uchaguzi na inapendekeza utekelezwaji wa makubaliano ya kisiasa yaliyotiwa saini Desemba 31, mwaka 2016. Mbali na hayo, Senko imetoa wito kwa viongozi wa serikali kuacha kuwazuia wananchi kuandamana na kulitaka jeshi la polisi kuwalinda waandamanaji. Padri Donasie Nishole ni katibu mkuu wa Senko naomba kwa viongozi kufuta amri inayozuia maandamano ya amani, na tunawataka viongozi kuwafikisha katika vyombo vya sheria wahusika wote wa usika machafuko wakati wa maandamano ya amani, na wachukue hatua za kuwalinda waandamanaji kama inavyoshuhudiwa maeneo mengine duniani kusitisha kuwafuatilia na kuwatisha wandamanaji walioandamana kwa amani, kutekeleza kiao ya wa msingi waliopewa na katiba. Ni sauti yake Padri Donatien Nshole, katibu mkuu wa baraza la maaskofu kule DRC, CENCO. Wafanyakazi wawili wa misaada nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wameuawa katika tukio la tatu la utekaji nyara lililotekelezwa na kundi la watu waliokuwa na silaha jimboni Kivu Kaskazini, imesema taarifa ya Umoja Mataifa. Kwa mujibu wa taarifa ya umoja huo, wafanyakazi hao walikuwa wametumwa na shirika la kiraia la Hydrauliques Sans Frontieres ambalo linajishughulisha na utoaji wa huduma ya maji safi wakimbizi wa Burundi waliokimbilia eneo la mashariki mwa DRC ambao wamekusanyika katika kambi ya Lusende tarafani Fizi wameandamana hapo jana wakilalamikia mashirika yanayowahudumia kuchelewesha kuwapa chakula na matibabu. Wakimbizi hao wanasema kwa zaidi ya mwezi mmoja sasa hawajahudumiwa. Maandamano hayo ilianzia kambini hadi kwenye ofisi za Umoja wa Mataifa za MONUSCO zilizo karibu na kambi hiyo. Waandamanaji hao wakubwa kwa wadogo walikuwa wamebeba mabango yenye kusomeka, tunahitaji huduma. Ebo hakusoma kwa juu, njaa hiki natuua, lakini batutetee chakula nasio njale natua, sio watoto kila siku wako natuzika na kukufa juu ya njala. Ni kweli tumeshagaa, watambua gisi walivyo wao. Kazi yao wanakuwa ni kutuchenga, wanatupiga makorosho, wanafikiri tuko watoto wadogo. Watoto hivyo wako natufia ndani na njaa. Sasa tufanye nini? Tunafanya maandamano kwa sababu watupatie chakula chetu. Mwezi wa kwanza watudanganya, tunafanya maandamano atupatie mtoshi, watoto wasijekufa na njaa tuunge mara pili. Kwa upande wake mwenyekiti wa kambi ya wakimbizi hao Emmanuel Ntirampeba alijaribu kuwatuliza waandamanaji hao bila ya mafanikio. Hatua gani? Tena kesho, ya tatizo shirika la Umoja Mataifa linalohudumia wakimbizi wa UNHCR na wadau mbalimbali wanapanga kukutana hivi leo katika kikao cha dharura kwa ajili ya kutafuta suluhu ya tatizo hilo. Balozi za Umoja wa Ulaya nchini Sudan kwa pamoja zimeitaka serikali ya Hatum Kuwachia wafungwa wa wote wa kisiasa wanaozuiliwa tangu kuanza kwa maandamano ya kupinga kupanda kwa bei ya mkate nchini humo. Wakuu wa ujumbe wa Ulaya kwenye nchi hiyo wameiomba serikali, mbali na kuwachia wafungwa wa kisiasa, wametaka pia kuondolewa kwa hali ya hatari iliyotangazwa kwenye majimbo mawili toka mwezi Disemba mwaka jana. Mwishoni mwa juma serikali iliwaachia wanaharakati wa upinzani na waandamanaji waliokuwa wamekamatwa katika maandamano ya mwezi Januari. Radio France Internationale Serikali ya Togo imetangaza kuachia huru wafungwa wa kisiasa 45 kuelekea duru ya pili ya mazungumzo ya kupata amani baina opinzani, ya serikali na upinzani baada ya mazungumzo ya jana kuahirishwa hadi Ijumaa baada ya mgogoro wa kisiasa uliodumu kwa takriban miezi sita. Majadiliano kati ya serikali ya Togo na upinzani yameanza jumaa hili chini ya usimamizi wa rais wa Ghana Nana Akufo-Addo. My task is a mazungumzo kati ya wanasiasa mbalimbali katika nchi hii. Hata hivyo, mazungumzo hayo yameibua hisia mbalimbali katika nchi hiyo ndogo ya ukanda wa Afrika Magharibi, baada ya baadhi wakiwa na matumaini huku wengine wakionekana kukata tamaa. Nchi ya Ufaransa juma hili imeishitumu Equatorio Guine kwa kutaka kudhoofisha mchakato wa kesi za makosa ya jinai nchini Ufaransa katika kesi kubwa ya rushwa inayomkabili mmoja wa viongozi wake ikiwataka majaji wa mahakama ya juu wa Umoja wa Mataifa kutupilia mbali kesi iliyofunguliwa. Serikali ya Malabo imeishtaki Ufaransa katika mahakama ya haki ya Umoja kile, wa Mataifa, katika kile kinachoonekana ni mgogoro wa kidiplomasia baina ya nchi hizo mbili, Equatorio Guine ikiituhumu Ufaransa kwa kukiuka kinga ya kidiplomasia ya makamu wake wa rais Teodorini Obiang Teodorini, mtoto wa kiongozi mkongwe wa taifa hilo Teodoro Biangwema anashtakiwa kwenye mahakama za Ufaransa kwa tuhuma badilifu, za ubadhilifu wa kiasi cha dola za Marekani milioni 150, ambazo ni fedha za umma na polisi mmoja ameuawa hapo jana wakati wa purukushani za maandamano kati ya vikosi vya usalama na waandamanaji waliokuwa wakipinga matokeo ya uchaguzi katika kitongoji kimoja cha jiji la Conakry ambako wamekusanyika waandamanaji wanaopinga matokeo ya uchaguzi wa Februari 4. Wakati huo pia mgomo wa walimu ukiendelea kushika kasi. Polisi huyu aliuawa kwa kupigwa tofali kichwani, kama anavyoeleza msemaji wa polisi Kanali Mamadou Alpha Barry. An execution de sa mission, katika kutekeleza jukumu lao la ulinzi wa usalama baada ya uchaguzi, askari waliopelekwa katika eneo la Koza kuelekea Bambeto walishambuliwa na hivyo kusababisha kifo cha sarjant Mohamed Sherif Suma. Shambulio hilo linalenga kuwatenganisha wananchi na polisi ambao wana jukumu la kuwalinda. Asilimia kubwa alioandamana hapo jana ni wanafunzi wanaoshinikiza serikali kurejesha mfumo wa elimu katika hali ya kawaida. Familia ya Gupta ambayo imekuwa ikihusishwa kuwa na uhusiano wa karibu na rais wa zamani wa Afrika Kusini Jacob Zuma, hapo jana imeenda mahakamani kupinga kuzuiliwa kwa mali za familia hiyo katika uchunguzi wa kashfa ya rushwa. Hatua hii imekuja siku chache tangu serikali iwakamata ndugu kadhaa familia ya Gupta ambao wengine wamekimbia Radio France International. Asante msikilizaji ulioko pale mjini Kigali Rwanda, unatusikiliza kupitia 92.1. Rais wa Marekani Donald Trump ameonyesha ishara ya kuunga mkono marekebisho ya sheria ya umiliki wa silaha wakati huu kukiwa na shinikizo katika kutaka kufanyika kwa mageuzi baada ya shambulizi la risasi katika shule moja huko Florida ambako watu kumi na saba waliuawa. Wachambuzi wa maswala ya siasa wanazungumziaje hatua hii inaonyeshwa na Trump? Hamdun Marsal ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa jijini Mwanza Tanzania. kwanza ni kula matapishi yake. Serikali ya Marekani mara zote chini ya rais Trump imepinga mpango wa kuondosha eh, au kutunga sheria nyingine inayoondosha haki ya watu kumiliki silaha bila kujali madhara, lakini Trump mwenyewe amesimama na hoja hizo hizo. Kwa hiyo pengine madhara aliyoyaona sasa kinalazimika kurejea fikra, mwelekeo na mtazamo wa watu wa Democratic. Ni mtazamo wake, Hamdun Marsal, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Shirika la misaada la Oxfam hatimaye limeomba radhi kwa serikali ya Haiti kutokana na kashfa ya kuajiri wasichana wanaojiuza pamoja na vitendo vya udhalilishaji wa kingono vinavyodaiwa kutekelezwa na wafanyakazi wake. Mkurugenzi wa kanda ya nchi za Latin America Simon Tikehart amesema haya wakati alipokutana na waziri kwenye serikali ya Haiti na kumweleza kusikitishwa na ripoti iliyotolewa na kuapa kutojirudia kwa vitendo hivyo. Takribani raia 77 wameuawa katika mashambulizi kwenye eneo linaloshikiliwa na waasi mashariki mwa mji wa Ghouta nchini Syria, yamesema mashirika ya waangalizi, wakati huu vikosi vya serikali vikionekana kujiandaa kwa mashambulizi ya ardhini. Emmanuel Eliazar ana maelezo zaidi. Shambulizi hilo linakuja wakati huu majeshi ya serikali yakitarajiwa pia kuingia katika eneo la kaskazini Afrin kukabiliana na mashambulizi ya Uturuki yaliyodumu kwa mwezi katika eneo hilo. Eneo la mashariki la Ghouta likiwa limedhibitiwa na waasi tangu mwaka 2012. Ghouta ya mashariki ni eneo la mwisho la waasi mjini Damascus, na rais Bashar al-Assad ameongeza vikosi huko katika jitihada za kurejesha udhibiti wa eneo hilo. Jana Jumatatu, roket na silaha za moto ziliingia katika miji kadhaa mashariki mwa Ghouta, ambapo Umoja wa Mataifa umeeleza tukio hilo kama mateso yasiyo na maana kwa raia. Shirika la uangalizi wa haki za binadamu nchini Siria limesema watoto takribani 20 ni kati ya raia 77 waliouawa katika shambulio hilo, huku watu wengine mia tatu wakijeruhiwa. na mwasante, Emanuel Elezari, msikilizaji nisome ujumbe mfupi kabla. Katika habari za michezo anasema uh, Hamza Ayubu wa Power Family Group wanasema, anatokea Kinondoni, anasema uh, uh, mwanafunzi wa NIT aliyepigwa risasi, hatua kali zichukuliwe dhidi ya waliohusika na kusababisha uh, kifo chake. Huyu akisema nini lakini, anasema kwa nini hao wakimbizi hawapewi msaada huko uh, DRC. Naam, ni kushukuru sana, e, Emmanuel Richard Makundi. Nianze hapa na mchuano ambao unatarajiwa kushuhudiwa leo a, katika Confederation Cup ambapo Simba kutoka nchini Tanzania wanacheza hii leo mechi ya marudio na klabu ya Gendarmerie na Gendarmerie watakuwa hapo nyumbani na na kumekuwa na maswali mengi tu, je, watafua dafu? Wataweza kurejesha mabao matano? Lolote katika mpira inawezekana, tusubiri dakika tisini tuone mambo yatakavyokuwa, kweli kabisa. Lakini pia wakati huo huo APR ya Rwanda watoka uwanjani kumenyana na Anse Reunion, Aha. Lakini pia katika michuano ya Champions League ligi ya mabingwa barani Afrika uh, wao salam Uh, mechi ya Olympique Real watacheza na AC Setif, na wakati uh, WCA wa watacheza na Stade Malien na Wydad Casablanca, Wydad Casablanca eh? Aha, lakini pia Al Hilal Omdurman wa watacheza na Liskar. Tusubiri na wenyewe tuone mambo yatakavyokuwa, kweli kabisa makundi na kwenye ligi ya mabingwa kule barani Ulaya hii leo, Chelsea watawapokea Barcelona, na wakati huo huo Bayern Munich watoka uwanjani kuminyana na Besiktas. Nam, ni mechi ya Chelsea na Barcelona ndio ambayo inasubiriwa kwa hamu sana, kweli kabisa makundi, ukizingatia joto liliopo kwa sasa uh, tusubiri tuone itakuwaje. Nam, na umezungumzia matokeo jana katika kombe la FA kule nchini Uingereza. Klabu ya Manchester City iliduazwa kukubali kipigo cha bao moja kabila kutoka kuondolewa katika mchano. Watu wengi <laughs> walikuwa naipa nafasi, lakini uh, kadi nyekundi ya Delph ilitosha kuwafanya Manchester City kupoteana na kuwapa nafasi Wigan waliotumia nafasi na kupata bao moja lilodumu hadi dakika 90. Kwa kumalizia kwa kumalizia hapa bila... tuelekee kule nchini Korea ambako kuhusiana na michuano ya na Olimpiki na mchezo ni kwamba mchezo Olimpiki, mchezaji mchezo mchezo wa ule mchezo wa kuteleza kwenye barafu Ufaransa, Mathieu Fevre, Ufaransa, kutoka Ufaransa Mathieu Fevre amerejeshwa nchini Ufaransa kutokana na utovu wa nidhamu. Lakini hmm, pia kuhusiana na Urusi, mchezaji mmoja kutoka kule Urusi baada ya kufanyiwa vipimo amekutwa ametumia dawa za kusisimua misuli, anaendelea kuweka doa katika nchi yake ya Urusi ambayo imefungiwa kushiriki michezo ya Olimpiki kutokana na, na serikali kudaiwa kuhusika kuwalinda wachezaji Ikumbuka kwa kwa kwa kwa kwamba alikuwa anashiriki akitumia bendera ya Olimpiki. Na asante Ali Bilal, shukran. Tuangazi leo nafasi kwenye magazeti na Sabina na Bigambo, karibu. Asante sana Emmanuel Makundi. Nianze na gazeti Daily Nation la nchini Kenya limeandika gaidi wa Al Shabab alipanga chumba karibu na kituo cha polisi cha jiji. Daily Monitor la Uganda limeandika jeshi litamshughulikia yeyote anayetaka kumwondoa madarakani, Rais Museveni asema Generali Katumba. Lakini gazeti Wachu la huko Burundi limeandika zoezi la uandikishaji wa piga kura kwenye daftari la hum nchini Burundi lagubikwa na matukio. Sudani Tribune lenyewe limeandika Tume ya kulinda amani huko Darfur nchini Sudan, UNAMID yaanza ujenzi wa kambi yake mpya huko Jebel Mar. Lakini pia lina habari kwamba serikali ya Sudani kusini yatoa wito wa kumpa mamlaka rais kuwaondoa mawaziri wa baraza la mpito. Magazeti ya Tanzania, nikianza na gazeti Nipashe, undani makubaliano maziko mwanafunzi aliyeuawa Mkwajuni, ni gazeti Nipashe. Lakini pia kuna habari vigogo kuongoza gaji mwili kada wa Chadema na kuna picha waziri mkuu akiwa na mtoto anaitwa Januari, ni mwenye ulemavu wa ngozi ama albino. Aa, katika shule ya msingi Mitindo wilayani Misungwi mkoani Mwanza, ambapo aa, kijana huyu ama mtoto huyu ana ndoto ya kuja kwa waziri mkuu, na hapa waziri mkuu alikuwa <laughs> akimhoji baadhi ya maswali. ya maswali. Naam na, na tugeukie gazeti la Tanzania daima limeandika ripoti mauaji ya kuilina inatisha, familia iligoma kupokea mwili, sasa kuzikwa Februari 23. Lakini gazeti la Uhuru limeandika waziri mkuu amtumbua mwanasheria Misungwi, aagiza uchunguzi dhidi yake ufanywe, na pia kuna habari kafu Zanzibar yapekuliwa gazeti Habari Leo yaandika wafanyabiashara wa EAC nao wakataa mitumba. Vile vile, kuna habari ombi la Somalia kujiunga EAC kujadiliwa wiki hii. Nikihitimisha na gazeti la Mwananchi makundi na, kuna habari inayosema Mbowe na vigogo sita Chadema waitwa polisi. Kamanda mambo sasa asema kuitwa ni upendeleo, walitakiwa kukamatwa ni siku nne baada ya chama hicho kufanya maandamano Kinondoni. Nam, asante Sabina kwa dondozi huo wa magazeti, shukran. Nimpishe basi Sabina Mpelo na makala ya siha njema. Inatumai hujambo msikilizaji popote ulipo, ukitegea sikio matangazo yetu. Karibu katika makala ya siha njema. Katika makala haya leo tunaangazia afya ya ngozi, tukijikita kuzungumzia ugonjwa wa mapunye, ambapo msikilizaji utapata kusikia mengi kutoka kwa mtaalamu katika sekta ya afya. Ninaitwa Sabina Mpelo, karibu i siku ya leo ninaye daktari bingwa wa magonjwa ya ngozi na zinaa kutoka katika hospitali ya taifa ya Muhimbili ya jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, Daktari Andrew Foi. Daktari, nafikiri ni vyema msikilizaji akapata kufahamu ugonjwa wa mapunye unamaanisha nini? ni ugonjwa wa ngozi ambao unakuta ngozi inatengeneza maduara duara ya vipele vipele vinavyotoka toka ngozi ndogo ndogo tunazoziita scales. Zinaweza kutokea kwenye ngozi ya mwili, mkononi, kichwani na sehemu si mbalimbali. Kwa maana ya mapunye, sisi tunachukulia kwamba ni fungus. Utakuta hata kama mgonjwa hana uhakika au hafahamu kwamba ugonjwa alionao ni fungus, lakini anasema, Daktari, nina mapunye yamenitokea sehemu za mwili, yanawasha na ngozi inatoka toka. Kwa dhana hii hii, tukichukulia kwamba mapunye ilipaswa kuwa ni ugonjwa wa ngozi unaotokana na maambukizi ya wadudu wa fungus. nam fungus ni wadudu wanaopatikana kila mahali katika maeneo tunayoishi, na wengine tunao kwenye miili yetu kama wadudu rafiki lakini mtu anaweza kupata ugonjwa huu wa mapunye kutokana na sababu mbalimbali mbali. Kama anavyofafanua Dr. Foi, mtu anaweza kupata haya tunayoyaita mapunye ama fungus hizi kwa njia mbalimbali mbali. Inaweza kuwa ni njia ya maambukizi, ametumia au amegusa kitu ambacho kina vijidudu hivi, ila iwe ni mtu ama iwe ni nguo ama iwe ni chombo fulani, akapata maambukizi. Mtu ni mkulima mashambani. Kama ni mfugaji, ana tabia ya kutembea pekupeku maporini, peku ni mwepesi wa kuchomwa na miiba na akapata maambukizi ya fungus. Kama ni mfanyakazi wa viwandani, anavaa nguo ambazo zinamkava kwa muda mrefu, hasa magunboots, magloves, pia vinatengeneza mazingira mazuri ya fungus. Kama watu wanaofanya kazi za nyumbani, kila wakati ataosha vyombo, atadeki, atapika, atarudi kuosha vyombo, atamwogesha mtoto, atafua nepi hao wanakuwa na mazingira ambayo yanawafanya wawe wepesi wa kupata maambukizi. Naam, lakini ni watu wa umri gani hasa wapo katika hatari ya kupata maambukizi ya maradhi haya ya mapunye? Watoto wadogo, hawa wa miaka mitatu minne mitano mpaka saba nane tisa wanapata sana mapunye ambayo tunayaona vichwani tunayaita mashilingi, unakuta nywele zimeliwa zikaacha raund pale ambayo haina nywele na ngozi inatokatoka. Kuna kundi la wagonjwa ambao wana magonjwa mengine, hasa magonjwa kama ya HIV, watu wenye magonjwa ya saratani, watu wenye magonjwa kama sukari na presha, walio kwenye dawa mbalimbali mbali. Vijana wa miaka kumi na nne kwenda hapo mpaka ishirini na kumi na nane eh, mpaka ishirini wanashughulika na michezo wanashughulika na, na shughuli ambazo miili yao inaruhusu kukimbia, kufanya nini, watu wanakwenda swimming pools, wanashare vitu mle, ni rahisi kupata. Lakini pia kuna kundi la wazee ambalo pia kutokana na, ma, na umri, kinga nazo zinakuwa zimeanza kusuasua kidogo, kwa hiyo nao wanaweza kupata maambukizi. Mara nyingi kumeshuhudiwa wagonjwa wa mapunye katika maeneo ya joto linalosababisha unyevu kwa wingi. Kulithibitisha hili huyu hapa tena Daktari Andrew Foy. Kwa kawaida aina haya ya mapunye ama fangas wanapendelea sana maeneo ambayo ni vuguvugu vugu. Ni kama Dar es Salaam ilivyo, eh, maeneo hayo yenye vuguvugu yanakuwa ni mazuri sana kwa fangas kuota kwa sababu kunakuwa na ile hali ya umaji maji kutoka, toka majasho. Umeoga asubuhi, hujakausha vizuri katikati ya vidole, humo kunaachwa maji maji, basi ni rahisi Ukiwa ndio kwanza unajiunga nasi, kipindi ni makala ya Siha Njema, tukizungumzia ugonjwa wa mapunye, nikiamini kwa uliyeanza nasi umeelewa mapunye ni nini na nini hasa kinasababisha maradhi haya. Sasa iwapo mtu ameathirika na mapunye, huduma gani hasa za kiafya anastahili? Kwanza mgonjwa akija kwa daktari au akija kwangu au kwa madaktari wengine, tunampa elimu ya afya kuhusu kujiweka safi. Kama wewe ni mkulima valia basi viatu vya kuku protect. Usishike udongo huko, mikono iko wazi. Watu wanaofanya shughuli za ufugaji, mbolea zile, watu vijijini wanashika shika hayo maeneo kwa mikono isiyokuwa imefunikwa. Kujihakikisha kwamba sehemu za mwili ni safi, toka bafuni kuoga. Ndugu mtangazaji na msikilizaji wangu, ni lazima uhakikishe unajikausha, hasa maeneo ya mikunjo hiyo itasaidia kupunguza uwezekano wa kuwapa nafasi wadudu wa fungus maeneo mazuri ya kukua. Lakini pia kama tatizo hili litazidi, bila shaka mgonjwa atahitaji tiba, na kuna dawa bora kabisa zinazotibu magonjwa mbalimbali mbali ya mapunye na fungus, ziko za kumeza na za kupaka. Kumekuwa na kawaida katika jamii watu kushauriana kuhusu dawa katika kukabiliana na maradhi kama haya, unaweza mkuta mtu anamshauri mwenzie tumia dawa fulani au paka majani fulani, labda mimi nilitumia nikapona, na mtu akafanya hivyo bila kupata ushauri wa daktari. Hili unalizungumziaje daktari? Nashukuru mtangazaji kwa swali lako zuri, ambalo kwa, kwa kweli hapa kwetu lipo. Mtu anakwenda hospitali anapewa dawa hii, naye anaenda huko nyumbani kwake kwenda kuwa naye daktari bila kumpeleka mgonjwa mhusika hospitali, naye akiona mtu ana ugonjwa anadhani unaweza kufanana na ule, au anaongea anamwambia chukua hii dawa, nilipewa nikapaka nimenisaidia, nimepona, basi nawe nenda. Baadhi ya mimea inaweza kutibu, lakini sasa kuna hatari kwamba je, hiyo dawa unayopewa kama ni ya kienyeji imedhibitika katika ubora? Kwa dawa za kushauriana, shauriana kienyeji, hazipaswi ziwe za kienyeji, yaani za mitishamba, au ziwe za hospitalini. Ni vyema ukamwelekeza mgonjwa aende hospitali akamwone daktari apate tiba sahihi. Naam, nashukuru sana daktari kwa ufafanuzi huo. Sasa, iwapo mtu hatapata matibabu sahihi kwa ugonjwa huu wa mapunye, yupo katika hatari ya kupata madhara gani zaidi? Watu wengi wanachukulia mzaha, lakini kwa sisi ambao tumekaa mahospitalini muda mrefu tukitibu magonjwa haya tumeshuhudia watu wakienda mpaka kufikia ulemavu kwa ugonjwa mdogo tu wa fangas ambao endapo angeutibu mapema usingefika huko. Kwa maana ya kwamba endapo ugonjwa wa fangas ambao ni mwepesi hautapata tiba sahihi, unaweza ukasababisha madhara mbalimbali, mbali na makubwa kuliko ambavyo watu wanafikiria. Mfano, kuna ugonjwa mmoja wa fangas unaitwa chromoblastomycosis unawapata sana jamii ya Wamasai na wafugaji ama watu wanaofanya shughuli za kilimo, wanaopenda kutembea pekupeku. Unachomwa na mwiba, fangas wanaingia, wakiingia kwenye system zako za damu, wanasambaa kidogo kidogo, baadaye wanafanya mfupa na misuli na nyama vyote vinaharibika, na mwisho wa siku mtu anaweza kufikia hata steji, wakaamua hata kumkata mguu. Lakini vilevile vile, hizi fungus za juujuu hizi ambazo tunaziona mfano katikati ya vidole inaweza ikasababisha ngozi ikachanika, ikaruhusu aina nyingine ya wadudu wanaoitwa bacteria wakaingia kirahisi katika mwili na, na eneo husika, na ikaleta ugonjwa mbaya sana unaoitwa cellulitis, mguu ukavimba, ukapata homa, ukakuletea maumivu na hata ukashindwa kufanya shughuli zako. Vichwani, watoto wadogo wanapata hii fungus, tunaita mapunye, mashilingi ya kichwa, yakipata bacteria infection yanaleta kitu kinaitwa favus. Huyo mtoto atakuja, atatibiwa, atapona. Akipona, pale ambapo palipata infection ile hapaoti nywele tena. Kwa hiyo ni, ni magonjwa madogo kwa kusikia, mapunye na na mapunye, nalipunye hapa nalipunye pa, lakini endapo hujayati yanaweza kuleta madhara baadaye. Unatoa wito gani kwa jamii kuhusiana na maradhi ya ngozi kwa ujumla? Kila mtu mahali pale alipo, kwa nafasi yake ahakikishe anaboresha afya yake, na endapo ukipata maambukizi yoyote, ufike kituo cha afya kuwaona wataalam na kuwaelezea, na waone nao wakupe ushauri, na hata ikibidi wakupe tiba sahihi. Kufikia hapo, nakamilisha makala ya siha njema juma hili. Nilikuwa na daktari bingwa wa magonjwa ya ngozi na zinaa kutoka hospitali ya taifa ya Muhimbili ya jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, Daktari Andrew Foy. Tukutane tena juma lijalo. Ninaitwa Sabina Mpelo, kwa heri. nam asante sabina basi nasi hatuna budi kutamatisha matangazo yetu kutoka hapa dar es salaam tanzania saa kumi na mbili kamili za jioni yaleo leo ni wasaa wetu mwingine wa matangazo kwa lugha ya kiswahili naitwa emanuel richard makundi nikutakie siku njema yenye mafanikio Kibao kinaitwa Milele. Ndivyo anavyotamatisha matangazo yetu ya asubuhi, awamu ya pili na ya mwisho ya asubuhi hii, lakini saa kumi na mbili kamili za jioni ya leo ni wasaa wetu mwingine wa matangazo kwa lugha ya Kiswahili. Usikose kututegea sikio hapo baadaye jioni. Uh, fundi mitambo alikuwa ni Emmanuel Eliazar, msimamizi matangazo Sabina na Bigambo, alibilale tujulize habari za michezo. Naitwa Emmanuel Chad Makundi, Radio France International. Matangazo mengine za za yanafuata