So, dakta ni saa mbili na nusu hapa Dar es Salaam, Tanzania, saa moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Redio France International, tukitangaza kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Emmanuel Richard Makundi. Viongozi wakuu wa nchi za Jumuia ya Afrika Mashariki wanakutana jijini Kampala nchini Uganda. Mtu mmoja kati ya raia watatu wa Burundi watahitaji msaada wa kibinadamu mwaka huu, yasema shirika la Umoja wa Mataifa na katibu mkuu wa Umoja Mataifa aguswa na machafuko yanaendelea katika mji wa Gota nchini Syria. Habari kamili, msikilizaji. Mkutano wa wakuu wa nchi za jumuia ya Afrika Mashariki AC kuhusu maswala ya, ya miundo mbinu, afya na maendeleo unatarajiwa kuanza leo jii Kampala, Uganda. Katibu mkuu wa jumuia ya Afrika Mashariki Balozi Liberati Mfumukeko amesema kuwa mkutano huo unalenga kusaidia kuongeza kasi ya utekelezaji wa malengo yaliyokuwa yamewekwa na jumuia hiyo katika maeneo hayo. Librat ameeleza kuwa mkutano huo ni sehemu ya mkakati wa kutekeleza malengo ya Umoja wa Afrika na ya kuwa na maendeleo endelevu katika sekta ya miundombinu na afya ifikapo mwaka elfu mbili na sitini na tatu. Hamdun Marsal ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na hapa anazungumza nasi akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania kuangazia mkutano huu. Bila shaka eh, uh, ni mkutano muhimu sana. Ni mkutano wa kilele ambao una, una manufaa makubwa lakini sana, kama yatakuwa imefanikiwa, kwa sababu mipango hii ya afya na maji na vitu na vingine inategemea zaidi vile vile mipango ya mataifa husika, kwamba kila mpango ulikuwa na, na kila taifa ilikuwa na mpango wake juu ya masala ya afya, ulikuwa na bajeti yake juu ya masala ya kilimo, ulikuwa na ni utaratibu wake masuala ya uzalishaji wa wataalam wa, na kadhalika. Katika hili shida inakuja moja, pengine hata kama ni ajema zaidi, lakini haionekani kama ni jambo lilopangwa mapema zaidi. Ni mtazamo wake Hamdun Masal, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Joseph Kabila, amemteua katibu mkuu wa chama tawala uh, Henry Mova Sakanyi kuwa waziri kuwa uh, waziri mpya wa mambo ya ndani na naibu waziri mkuu. Sakanya anachukua nafasi ya Emmanuel Ramazani Shadari aliyekuwa anakalia nafasi hiyo tangu mwezi Disemba mwaka 2016. Hata hivyo, tangazo la ikulu halikueleza sababu za mabadiliko hayo. Msikilizaji, mtu mmoja kati ya raia watatu wa Burundi atahitaji msaada wa kibinadamu mwaka huu ikiwa ni ongezeko la asilimia 20 katika mwaka 2017 wakati huo, ambapo hali ikizidi kuwa mbaya kwenye taifa hilo ambalo ni miongoni mwa nchi masikini duniani, imesema tume ya maendeleo ya Umoja Mataifa. Victor Wille, kumradhi, ana maelezo zaidi. Kwa mujibu wa shirika la maendeleo la Umoja wa Mataifa UNDP Nchi ya Burundi inayotajwa kuwa miongoni mwa nchi maskini duniani, wananchi wake wanakabiliwa na hali ngumu ya maisha na hivyo kuhitaji misaada ya kibinadamu. Shirika hilo la Umoja wa Mataifa limebainisha kuwa wananchi wa Burundi wameathirika kutokana na hali inayosababishwa na kudorora kwa uchumi na huduma za jamii. Mwakilishi wa UNDP Gary Connell ameeleza kuwa hali ya kuongezeka kwa majanga ya asili pia imechangia maisha ya wananchi wa Burundi kuwa magumu, huku wananchi wakishindwa kumudu kujipatia mahitaji muhimu. Mgogoro wa kisiasa unatajwa pia kuwa chanzo kikubwa cha kushuka kwa hali ya maisha ya wananchi wa Burundi, ambapo pamoja na kushindwa kumudu gharama za mahitaji ya msingi, hali hiyo imesababisha watu wengine kukosa makazi. Burundi ambayo ilitumbukia kwenye mgogoro wa kisiasa mwaka 2015 baada ya Rais Pierre Nkurunziza kuchaguliwa tena kuongoza kwa muhula watatu kinyume na katiba, itahitaji dola milioni 141 ili kukabiliana na tatizo hilo la uhitaji wa misaada kwa wananchi wake watu zaidi ya milioni tano wamejiandikisha kushiriki kura ya maoni ya mabadiliko ya katiba inayotarajiwa kufanyika mwezi Mei mwaka huu nchini Burundi, kwa mujibu wa mwenyekiti wa tume ya uchaguzi nchini humo Pierre Claver Ndayicariye, nda watu waliojiandikisha kupiga kura katika kura hiyo ya maoni na uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini wamevuka makadirio. Pierre Claver amesema CENI awali ilipanga kuandikisha watu milioni nne na laki tano, hivyo kuna ongezeko la zaidi ya watu laki tano. Par... ni shughuli ambayo imefadhiliwa kwa ujumla na serikali ya Burundi. Ushiriki wa wananchi umekuwa mkubwa. Nafikiri kulikuwa na uhamasishaji wa wananchi kupitia taasisi mbalimbali za serikali. Kuna mchango pia wana wa wanasiasa na baadhi ya viongozi wa kidini, lakini pia baadhi ya viongozi wa mashirika ya kiraia. Ni Pierre, euh, Pierre Claver Ndayicariye mwenyekiti wa seni nchini Burundi. RFI. Radio France Internationale. Rais mpya wa Liberia George Wea ameanza ziara ya kikazi nchini Ufaransa, ziara ambayo imelenga kuimarisha uhusiano wa nchi hizo mbili. Ziara hii ni sehemu ya ahadi yake aliyoitoa wakati akichukua madaraka nchini humo, ambapo alisema atatembelea taifa hilo, wakati huo akijaribu wa kuimarisha diplomasia na mataifa magharibi na mwenyeji wake. Punde baada ya kuasili hapo jana, Wea alisema ana imani uhusiano wa nchi yake na Ufaransa utakuwa ni wa kipekee. Sisi tunataka hatua nyingine ya ushirikiano na Ufaransa, sababu hakuna kampuni nyingi za Ufaransa nchini Liberia. Kwa nini wanaenda tu Cote d'Ivoire, Guinea? Kwa sababu ni nchi zinazozungumza Kifaransa. Sio kwamba sisi tunazungumza Kiingereza ndio hawawezi kuja kwetu, sababu kuna mambo mengi ya kufanya. Sisi ni nchi tajiri, tuna rasilimali zote. Tunaweza kuisaidia Ufaransa, Ufaransa nayo yaweza kutusaidia. Ni sauti yake rais wa Liberia, George Weah kesi ya uhaini dhidi ya kiongozi anayeongoza vuguvugu la Wanabiafra Madi Kanu imeanza hapo jana, huku mtuhumiwa akishindwa kutokea mahakamani kwa mara nyingine. wakati wa ufunguzi wa kesi hiyo, mwendesha mashtaka wa serikali Shuaibu La Barani aliwaambia majaji wa mahakama kuu ya mjini Abuja kuwa kutokuwepo mahakamani kwa mtuhumiwa kunaifanya kesi hiyo kuwa ngumu na kutaka ajiwasilishe kwa mara ya kwanza. Kanu alikamatwa mwaka elfu mbili kumi na tano na baadaye kuachiwa kwa dhamana, lakini toka wakati huo hajawahi kuonekana mahakamani na familia yake inasema hawafahamu ikiwa ni mzima au amekufa, huku serikali pia ikikanusha kumshikilia. Serikali ya Togo imelegeza msimamo wake wa, kwa kuachia huru baadhi ya wanasiasa wa upinzani, ikiwa ni miongoni mwa masharti ya upinzani kwa ajili ya mazungumzo ya kumaliza mzozo wa kisiasa. Duru mbalimbali zinaeleza mbali kuwa watu zaidi ya 30 wameachia huru kutoka jela ya Atakpame, Kara na Dapaong. Daniel Osesei ni balozi wa Ghana nchini Togo, anasema serikali imekubali kutekeleza ombi la upinzani ikiwa ni nia njema ya kumaliza mzozo uliopo. Waliomba serikali ifanye juhudi kwa kusitisha shughuli zake hadi pale tume inayojadili mabadiliko itapomaliza shughuli zake. Upande wa serikali umekubali kutekeleza ombi hilo na watatoa msimamo kuhusu ombi hilo katika mkutano ujao mazungumzo hayo yanasimamiwa na rais wa ghana nana akufo-addo yameahirishwa na kupangwa kuendelea tena ijumaa ya wiki hii radio france international katibu mkuu wa umoja mataifa antonio guterres amesema kuwa anaguswa na machafuko yanayoshuhudiwa kwa mradhi katika eneo la guta mashariki mwa nchi ya siria ambako zaidi ya raia 100 wameuawa emmanuel eliazari na maelezo zaidi Kufuatia mauaji hayo katika mji wa Gota, Antonio Guterres amezitaka pande zinazopambana kufuata sheria za kimataifa kuhusu masuala ya haki za binadamu, ikiwa ni pamoja na kuwalinda raia wasio na hatia. Msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Stefan Dujerik amesema Guterres ametaka mashambulizi dhidi ya raia yakomeshwe mara moja, kwa sababu hali inazidi kuwa mbaya na kuwaathiri raia wa kawaida. Stefan Dujerik amesema kuwa mpaka sasa watu zaidi ya laki nne wameathiriwa na mashambulizi ya anga katika eneo hilo la Gota mashariki mwa Siria, wakiwemo wanawake na watoto. Majeshi ya Siria yakisaidiwa na yale ya Urusi yanaendesha operesheni ya mashambulizi ya anga katika eneo hilo linaloshikiliwa na waasi wanaopingana na utawala wa Rais Bashar al Assad, na Gota ndiyo imebaki kuwa ngome kuu ya waasi. Hayo yanajiri wakati huu, mkakati wa kuwezesha makabiliano dhidi ya pande zinazopingana nchini Siria ukiendelea ndani ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ili kupitisha azimio ambalo litaruhusu mashambulizi kusitishwa kwa siku 30 ili kusaka suluhu. Wahanga wa vitendo vya udhalilishaji wa kingono vinavyodaiwa kutekelezwa na askofu mmoja wa kanisa Katoliki nchini Chile, kwa mara ya kwanza wamekutana na wachunguzi wakuu kutoka Vatican wanaochunguza madai hayo. Mmoja wa wanga hao Juan Carlos Cruz amewaambia waandishi wa habari mjini New York kuwa amefurahi kuo, kuonana kwa mara ya kwanza na amesikilizwa kuhusu madai ya kufanyiwa vitendo vya udhalilishaji na padri Fernando Karadima. Papa Francis alijikuta kwenye shinikizo kubwa wakati wa ziara yake nchini Chile, ambapo aliwakosoa wahanga wa vitendo hivyo, kauli liliosababisha ukosolewaji mkubwa wa kabla ya kuomba radhi. Nchi ya Japani imeripoti kuhusu uwezekano wa, wa kukiukwa kwa sehemu ya vikwazo vya kimataifa ilivyowekewa nchi ya Korea Kaskazini baada ya, ya Umoja wa Mataifa kubaini meli moja ya China iliyokuwa ikisafirisha mzigo kuingia kwenye taifa hilo. Hili ni tukio la tatu kuripotiwa na Japan kuhusu meli za Korea Kaskazini zilizo na bendera ya China kukiuka vikwazo vya Umoja wa Mataifa na watafutaji wa mabaki ya ndege ya Malaysia MH370 wanaamini kuwa ikiwa watabaini mahali mabaki hayo yalipo chini ya bahari, huenda wakafanikiwa pia kupata miili ya abiria waliokuwemo. Kupotea kwa ndege aina ya Boeing 777 iliyo iliyokuwa na abiria 239 na wafanyakazi wake, miaka minne iliyopita, imekuwa ni sintofahamu kubwa ya kidunia kuhusu usafiri wa anga, ambapo mpaka leo ni mabaki machache tu ya ndege hiyo yamepatikana, huku kukiwa hakuna mwili hata mmoja uliopatikana. Utafutaji mpya sasa umeanza kwa ufadhili wa serikali ya Malaysia ambayo itailipa kampuni hiyo pale tu itakapofanikiwa kupata mabaki ya ndege hiyo kwenye pwani ya bahari ya Australia. Ndege hiyo ilipoteza mawasiliano na rada ya mjini Kuala Lumpur dakika chache baada ya kuruka kuelekea Beijing. RFI michezo na Ali Bilani. Karibu. Naam, shukrani sana manalo makundi, nianze na matokeo ya mchuano ya Champions League kule barani Ulaya, ligi ya mabingwa ambapo Chelsea hapo jana alitoka sera kufungana bao moja kwa moja na Barcelona, ambapo mshambuliaji Lionel Messi ikiwa ni mara ya kwanza anaifunga Chelsea katika mfululizo wa mechi tisa. Na Bayern Munich kaishushia mvua ya mabao Besiktas be, be, be na kuicharaza mabao matano kwa bila. Hii leo tunatarajia kushuhudia mtanangi mwingine katika mwendelezo wa ligi ya mabingwa. Sevilla watakuwa uwanjani kumenyana na Manchester United na mchezo ambao na wenyewe unasubiriwa kwa hamu na gamu kujua kikosi Jose Mourinho kinafanya kinafanya sio vizu vizuri sana. mm -hmm. Una mm -hmm. la... Lakini pia kukiwepo na kitu kama mzozano kidogo baina... na Pogba, Pogba na na, lakini pia mtanange mwingine itakuwa ni baina Roma pamoja na Shakhtar Donetsk ikiwa ni mechi ambayo inasubiriwa pia kwa hamna gamu kuangaliwa. Je, hawa Roma watafanya nini mbele ya Shakhtar Donetsk? na kwa kumalizia tu E, nikielekea kwenye michuano ya ligi ya mabingwa barani Afrika. Hii leo tunatarajia kushuhudia mtanangi baina ya Lydia Ludic ya Burundi Academic FC watacheza na Lyon Sport wa Burundi, ambapo mechi ya awali timu hizi toka sera kufungana bao moja kwa moja, wakati se ya, ya usherisheri itashuka uwanjani ukumenyana na Young African ya Tanzania, wakati hapo ya awali Yanga iliifunga bao moja kwa bila St Louis Leons Vegetarianos ya Guinea Equatoria. Wao watacheza na Gurumahia wa Kenya. Na kule nchini Ufaransa, Emmanuel Makundi kuhusiana na habari uh, ya ule raia wa Ufaransa ambaye alifariki mwimbaji mashuhuri Johnny mm. Haliday, sasa mm. hivi Uh, mali zake zimekuwa zikiwaniwa baina ya mke wake pamoja na wanae. Mkewo anasema kwamba mali ikaachiwa yeye mwenyewe, watoto nao wanasema hapana, si kweli, hivyo kesi iko mahakamani. Ni taarifa ambayo inavuma muda wote huu, imekuwa ikizungumzwa katika <laughs> vyombo vya habari, magazeti, redio, kule nchini Ufaransa. Na asante Ali Bilali, shukrani nafasi kwenye magazeti na Victor Wile. Karibu. Uh, asante sana. Na basi nianze na gazeti la Del Monta la nchini Uganda likiwa na habari kuhusiana na vyama vya upinzani nchini Uganda eh, vya tishia kujitoa katika mazungumzo ya ndani ya vyama vya siasa yanayolenga kupata maridhiano ya kitaifa na gazeti la Iwachu la nchini Burundi lenye limeangazia habari kuhusiana na watu zaidi ya milioni tatu wanahitaji misaada ya kibinadamu nchini Burundi lakini gazeti la Daily Nation la nchini Kenya lenyewe limeandika habari kuhusiana na mwanamke mmoja anayeshikiliwa na polisi nchini Kenya eh, kwa tuhuma za kuiba mtoto. Tayari alikuwa amepata mtu wa kumnunua mtoto huyo kabla ya kukamatwa. Pengine hii nao ni swala <laughs> <ni, laughs> ambalo lina utata ndani yake. Mambo hayo katika ukanda wa Afrika Mashariki. Haya, kwa haraka haraka magazeti ya Tanzania hapa, nianze na gazeti Mwananchi, katika ukurasa wake wa kwanza, jinsi shilingi milioni 80 zitakavyotumika mazishi ya Aquilina lakini pia kuna habari nyingine, TRA ya baini mambo saba ukaguzi kanisani kwa Askofu Kakobe na polisi watupiana mpira upekuzi ofisi za Chadema, eh. Lakini gazeti la Mtanzania lenyewe katika ukurasa wa kwanza nalo lina habari kama hiyo, matumizi ya shilingi milioni 80 kumzika Akulina, lakini halikadhalika Nipashe, eh, nalo likiwa na habari hiyo, lakini likiwa na habari nyingine, eh, mamlaka ya anika jeuri ya Kakobe na shahidi aeleza DNA kesi ya Msuya, na vile vile gazeti la Habari Leo nalo likiwa na habari kuhusiana na mazishi ya Aquilina eh, na vilevile vile habari nyingine eh, kuhusiana na kanisa la Kakobe la tunza milioni mia tatu eh, kwenye ndoo nam. Asante uh, uh, Victor kwa udondozi wa magazeti shukran. na msikilizaji wa RFI Kiswahili uh, basi, kama muungana nasi moja kwa moja, tunaelekea katika mjadala wa wiki ambao kila siku za Jumatano tunakuwa na matangazo haya moja kwa moja uh, tukizungumzia uh, siasa za hapa barani Afrika na dunia kwa jumla. Desemba 23 uh, mwaka huu, nchi ya DRC inatarajiwa kufanya uchaguzi mkuu, ikiwa utakwenda kama ambavyo umekubaliwa na kutangazwa na tume ya uchaguzi CENI lakini juma moja lililopita, seni nasema kwamba huenda uchaguzi usifanyike ikiwa mitambo ya kielektroniki haitapatikana kwa wakati. Marekani inataka Rais Kabila aseme wazi kwamba ataondoka madarakani tarehe ishirini na tatu. Lakini pia uh, baraza la maskofu kule DRC lenyewe nao lina msimamo wake, likihamasisha maandamano ya kushinikiza Rais Kabila kuondoka kabla hata ya uchaguzi wenyewe. Viongozi wa kikanda pia wanataka uchaguzi uheshimiwe kule uh, DRC. Hayo ndio ambayo tunakwenda kuyatazama hivi leo kwenye uh, makala ya mjadala wa wiki hivi leo, na kwenye laini ya simu uh, tutakuwa na Rubens Mikindo yeye ni naibu katibu mkuu uh, wa chama kikuu cha upinzani kule nchini DRC cha UDPS, pamoja na Francois Rubota. Yeye ni mbunge uh, ambaye anakiunga mkono chama tawala na serikali uh, karibuni kwenye makala ya mjadala wa wiki jumaa hili. Asante, pengine uh, kianza na uh, uh, Francois Rubota uh, swala ambalo limekuwa likizungumzwa na kuhojiwa ni, tuanzie hapo kwamba ni kwa nini rais Kabila hatoki hadharani na kusema kwamba hatowania urais katika uchaguzi mkuu ujao uh, uh, wa Desemba ishirini na tatu mwaka huu. Nafikiri wakati aliweza hutubia wafanya wajournalisti wapasha habari naam kuna mpasha habari mmoja alimuuliza hilo swali, alipo mjibu, alimwambia hivi, ikiwa kuna hapa uh, mwenye anakuwa anakopia katiba, anaweza akaipatia huyu dada. Ina maana kwamba katiba inasema ni mihula miwili, na rais Kabila anaondoka madarakani nafikiri ilikuwa naam lakini, na, lakini lakini, lakini mihula, mihula miwili mihula miwili Francois, ndiyo mihula miwili, lakini toka mihula miwili ya Kabila imekwisha toka mwaka elfu mbili kumi na sita na bado yuko madarakani. Katiba ipi ambayo unasema wewe? Hichi imekumbwa na matatizo mengi na matatizo hayo iliweza kufanya uchaguzi usiwepo, lakini sasa uchaguzi unata, unaandaliwa na Mungu akisaidia, wa na watu wakishikilia utaratibu, uchaguzi ule unafanyika mwaka huu na Rais Kabila anaondoka madarakani. Uh, miezi kumi inayobaki siyo tena mingi. Okay, sawa, twende mingindvumilia miaka hii yote na waza wawe na uvumilivu kwa miezi kumi iliyobaki, tusiharibu Rubens Mikindo tatu kumradhi, Desemba mwaka huu uchaguzi. Nyinyi kama upinzani, mna imani nao? Sina na imani hata mmoja, na ninawaza wakungumani wote kwa jumla hawana na imani ya kwamba uchaguzi utaweza ukafanyike mwaka huu, kwa sababu dalili zinakuwa nyingi za kuonyesha ya kwamba E, hao wana wakina Kabila wakina Rubota wakina Majorite Presidentiel hawana nia ya kusema tuende kwenye uchaguzi i unaona, unatoka kumuuliza bwana Rubota e, kwa nini Kabila hasemi hatoi kinywani mwake ya kwamba hataweza kuji e, hataweza kujipresente kama vile m kupigania tena kura mwaka huu hasemi lolote. Hiyo yote ni kutafuta kuwacha wakongomani katika giza Eh, ni kutafuta watu wabakie wakibabaika, hawajue lolote litaweza katokea, kwa sababu najua unatoka pia kumuuliza wanarubota ya kwamba eh, tangia mwaka wa elfu mbili na kumi na sita kabila alipasha kuacha madaraka na mpaka leo anakaa hapo akifanya ujanja uh, ujanja tu ili awezi kubakia hapo, na ndio mwana tunaona dalili za tunasema, yote ni mipangilio, yote inafanyika kwa sasa na Rubens... ya kwamba kwa ukweli na kwa hakika tulikwenda kwenye uchaguzi. Naam, Rubens, ili uchaguzi uwe huru na haki, Seni inasema kwamba ni lazima ipate vyombo vya kisasa vya kielektroniki ili kuwatambua wapiga kura. Huoni hiyo ni sababu ya msingi ambayo itapelekea kuwa na uchaguzi huru DRC? Hiyo Seni yenyewe unatoka kusema, ama tume huru ya uchaguzi, hiyo tume ya uchaguzi imekwisha kuonesha kama inakuwa inapengamia ngambo gani, inapengamia ngambo ya wanarubota na kabila. Unaona, ni kusema hiyo tume huru ilipaswa kuwa tume huru ya uchaguzi, lakini hiyo tume huru ya uchaguzi haionyeshi ya kwamba kweli inakuwa inakuwa huru, na ndio maana imani kwetu haiko tena kwenye tume huru ya uchaguzi huyu aia kwenye kabila na wafuasi wake wote, ya kwamba wanapenda kweli twende kwa uchaguzi ama waache madaraka kwa no. sababu ya kwamba ingawa inga tutaongoza nchi na tunapenda tubaki tukiongoza milele na milele, basi ya hapo nitasema hatutafute tena kutumika ili nchi yetu iweze kwenda mbele. Aa, sasa watu ndio wanapenda wao wasonge mbele, lakini maendeleo katika nchi maendeleo ikuwe wako binafsi wale wa hapo nije kwa François, uh, Rubota tume ya uchaguzi seni, tunafahamu toka awali ilikuwa inasema kwamba uchaguzi ungefanyika mwaka jana, uchaguzi ungefanyika mwaka juzi na safari hii inasema kwamba uchaguzi utafanyika uh, mwaka huu, na toka wakati huo inatoa hakikisho, inasema kwamba uchaguzi utafanyika, isipokuwa tu ilikuwa inakosa pesa. Pesa inaelekea zimepatikana sasa, kisingizio cha nini tena cha kutaka mitambo ya kielektroniki wajua? uh, hii kukosa imani ku mambo yanayoandaliwa, hiyo ndio italeta labda uchaguzi usifanyike na vurugu iwe katika nchi. Tunahitaji kuaminiana na sisi wote tunashindikiza kazi inayotayarishwa na kuandaliwa hiyo aliyosema seni kuhusu hiyo mashini ya kufanya uchaguzi, tunahitaji kujua kwa nini seni ilileta hiyo wazo. Imeleta ile wazo ni kufuatana na shida ya kipesa kwanza. Shida ya pili ni logistik. Shida ya tatu ni vote unajua, nchi yetu ina vyama labda sasa ni elfu moja na kila vyama vilikuwa vinapenda kwamba watakuwa na wakandideti kwa kila ngazi, na hesabu ya hao wakandideti inaweza kufika labda elfu thalathini iwe kwa uchaguzi wa wanabunge wa jimbo, iwe kwa uchaguzi wa wanabunge wa taifa hiyo ingelipaswa kuleta hii karatasi ya kutia picha za wakandideti kuwa kubwa. Lakini Francois, mataifa nabda, magharibi nabda, kama Marekani yalisema yatatoa fedha, Ubelgiji ilisema itatoa fedha kufadhili uchaguzi. Hizi sababu zote za seni zinatoka wapi? Uh, Francois, jambo lingine mimi kila mara nasema hivi, kuliko kusema tutatoa pesa, waseme hivi, zile pesa zinakuwa katika akaunti ya banki fulani na mwanze kuzitumia mara kwa mara. Hiyo kusema tutatoa pesa tuliisikia na tunaendelea kuisikia, lakini tutafika wakati pesa hizo zilisemwa hazipo, nam. Hiyo ndio shida tunakuwa nayo, nam, Rubens, nam. Wale wanaosema wataleta pesa waseme kwendeni kwenye banki fulani namba ya akaunti ni fulani hizo pesa milioni kadhaa zinakuwa ndani Nam. Lakini kuagiza tutatoa, tutatoa lakini haitoi. Nam, tupate mtazamo wa Rubens. Uh, Rubens wewe unazungumziaje matamshi haya ya Francois, kwamba hizo eh, nchi zinazosema zitatoa pesa ziseme pesa zipo kwenye akaunti ya benki gani, kule DRC uchaguzi ufanyike? na nawaza uh, Masemi yote inatoka eh, kwenye Bwana Francois, haina msimamo hata mmoja, kwa sababu eh, nawaza, sio shida ya Kongo, sio pesa ndio inakosekana eh, inakuwa kama vile ninatoka kusema viongozi wale wenyewe hawana nia ya kusema uchaguzi ufanyike, kwa sababu ukitembelea uh, nchi kama uh, kama Tanzania Sijasikia hata siku moja watu wanalalamika, e, pesa zinakosekana, hatutafanya uchaguzi, kwa sababu tunajua wakati yote kama inakuwa muhula wa mwaka fulani e, ma, mamlaka yako inaisha, twende kwenye uchaguzi, uchaguzi unafanyika. Ni kusema wao walipanga na wanaendelea kupanga uchaguzi k <laughs> hiyo sababu fulani fulani inatoka kusemasema hapo Bwana Rubota ya kusema Eh, eh, CENI iliona ya kwamba mashine waeze kutafuta mashine ya kupiga uchaguzi ya kupiga kura. Hiyo hiyo yote inaonyesha eh, eh, akili mbaya zinakuwa ndani ya wale watu wa CENI, kwa sababu walizungumza na nani? Kwa sababu kama shida zilikuwa mm. kama shida zitokeza ya kusema tunakuwa na shida ili tupate pesa ili tuuze ili tufanye hivi tutoshe. eh, nikukatisha kidogo, kidogo nikuuliza wa, ni ni swali fupi nijibu kwa kifupi tu, muda haupo na sisi sana mko tayari kushiriki uchaguzi ama mko tayari kushiriki maandamano atakayoitishwa na baraza la maaskofu ama, uh, kanisa Katoliki DRC? Tuko tayari, tayari kwenye kwenda kwenye, kwenye, ma, kwenye maandamano. Fra Francois na... wa... na... yes, mtaruhusu maandamano yatakayoitishwa na kanisa Katoliki? Mimi, maandamano nafikiri yanaruhusiwa kikatiba lakini katika ruhusa hiyo ina mpangilio wake. Ukipangwa vizuri na ukionesha lengo nzuri basi serikali itaikubali. Na asante, asante Francois Rubota, mbunge kutoka uh, kule nchini DRC, unaunga mkono serikali na Rubens Mikindo, naibu katibu mkuu katika, wa UDPS. Bu... <laughs> as, na asanteni, asante, asante sana. Naitwa Emmanuel Richard Makuni, niwatakia asubuhi njema, msikilizaji, endelea kutegea sikio matangazo ya Radio France International. Yeah. Nitakukumbuka ndivyo ambavyo vinatamatisha matangazo yetu kutoka hapa Dar es Salaam Tanzania. Msikilizaji, usikose kuungana nasi katika matangazo yetu mengine ya saa 12 kamili za jioni. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, fundi mitambo Emmanuel Lazari, na muda mfupi ujao takuunganisha na wenzetu wa Paris Ufaransa, katika matangazo mengine ya idhaa ya Radio France International.