Amani ya Mungu hiyo pamoja nayo, popote pale ulipo. Asubuhi hii imetimia saa moja na nusu jijini Bujumbura na Kigali nchini Rwanda, jijini Dar es Salaam na Nairobi Kenya ni saa mbili na nusu. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam Tanzania. Ali Bilali, karibu katika matangazo yetu kwa lugha ya Kiswahili awamu ya pili. Miongoni mwa wale ambao tumekuandalia ni pamoja na chama tawala nchini Burundi cha CNDD-FDD kimetoa ufafanuzi kuhusu cheo kipya alichopewa Rais Ngurunziza, ikisema ha, hatakuwa kiongozi wa maisha wa chama badala yake atakuwa ni mtoa maono wa chama. Mamia ya watu wamepoteza maisha katika mapigano mapya mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kaskazini mwa jimbo la Ituri. Na serikali ya Rwanda kupitia msemaji wake waziri wa mambo ya nje Louise Mushikiwabo imesema kuwa haitokubaliana na wakimbizi wa Burundi zaidi ya 2500 walioingia nchini Rwanda wiki iliyopita kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutojiorodhesha. Na hatua rais wa Marekani Donald Trump kumfuta kazi aliyekuwa waziri wake wa mambo ya kigeni Rex Tillerson tayari imeibua hofu kuhusu mustakabali wa mkataba wa nyuklia wa Iran. Kuna hayo na mengine, karibu Habari kamili. Kumbuka mpenzi msikilizaji, kwamba matangazo hayo unaweza kuyapata pia kupitia kwenye tovuti yetu ya www.refikiswahili.com. Tuanzie kule nchini Burundi, chama tawala nchini humo CNDD-FDD kimetoa ufafanuzi kuhusu cheo kipya alichopewa rais Pierre Nkurunziza, ikisema hatakuwa kiongozi wa maisha wa chama, badala yake atakuwa ni mtoa maono wa chama. Tangazo lililotolewa mwishoni mwa juma na chama hicho lilikumbana na ukosolewaji mkubwa ambapo wadadisi wa mambo wanasema Rais Ngurunziza anajaribu kufanya asalie madarakani maisha yake yote, lakini hapo jana, katibu mkuu wa chama hicho Evariste Ndaishimie alijitokeza na kutoa ufafanuzi. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani kuhusiana na hili? Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza nasi akiwa jijini Dar es Salaam, Tanzania. Ni hatari kwa maana ya kwamba ustawi wa Burundi umevurugika kutokana na kauli hiyo, ingawa serikali inakataa kwamba haisemi, haisemi kwamba yule bara ndio atakuwa mgombea moja kwa moja, lakini ni ishara za wazi na zenye mwelekeo wa kufanya hivyo. Kwa hiyo hii ni hatari sana kwa ustawi wa jamii ya Kirundi na nadhani itakuwa ni tabu sana ni mtazamo wake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa kimataifa kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Bila shaka tutakuwa naye kwa maarefu na mapana zaidi katika makala yetu ya mjadala wa wiki kuhusiana na swala hilo. Shirika la Msalaba Mwekundu nchini Kenya limearifu kuwa takriban watu elfu tano kutoka nchini Ethiopia wamekimbilia nchini Kenya kupitia mji wa Mayale baada ya kukimbia eneo lao ambalo watu tisa waliuawa na jeshi mwishoni mwa juma liliopita katika mazingira tatanishi. Taarifa hiyo imeeleza kuwa watu hawa elfu tano, wengi wao ni wanawake na watoto. Kwa mujibu wa shuhuda wa tukio ambaye hakupenda jina lake lilitajwa, ameeleza kuwa jeshi la Ethiopia linawatafuta waasi wa chama kilichopigwa marufuku cha vuguvugu vugu la ukombozi wa watu wa Oromo ama Oromo Liberation Front OLF, na hivyo wananchi wanakimbia kwa hofu ya kugeuka kuwa walengwa na mamia ya watu wamepoteza maisha katika mapigano mapya mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kaskazini mwa jimbo la Ituri, mapigano ya kikabila ambayo mpaka sasa yamesababisha maelfu ya raia kukimbia. Watu 30 wameripotiwa kupoteza maisha mwanzoni mwa juma hili, mauaji yanayotokea wakati huu waziri wa mambo ya ndani akifanya ziara kwenye maeneo yaliyoathirika. Vurugu kama hizi zimeshuhudiwa pia katika mji mkuu wa jimbo la Tanganyika, Kalemi, ambako maelfu ya raia wameendelea kukimbia mapigano kwenye miji mbalimbali mbali, na kukimbilia kwenye makambi wa ya wakimbizi yaliyoko kwenye mji huo. Bondo Saliboko ni mmoja wa raia waliokimbilia kwenye kambi zilizoko Kalemi. Watu hao walikuja wakiwa na mishale kutuua sisi wa Bantu, ndio sababu tulilazimika kukimbia tunaishi katika hali mbaya. Mimi hapa naishi katika kuwinda wanyama, kukata majani na kukata miti. Mashirika ya misaada yanayowahudumia wakimbizi hawa yanasema hali ya kibinadamu hairidhishi, na ambapo kumeripotiwa maambukizi ya ugonjwa wa kipindupindu, kama anavyoeleza hapa Mark Lowcock, mratibu wa misaada ya kibinadamu kutoka Umoja wa Mataifa. Sisi tumeshuhudia mateso makubwa ya kibinadamu ambayo yamewahi kuonekana katika mapigano yenye kutisha na kusikitisha katika hali mbaya sana dunia. Mashirika du ya kiraia mashariki mwa DRC yameendelea kuonya kuhusu kuibuka kwa mapigano ya kikabila na mashambulizi ya makundi ya waasi yanayozorotesha usalama nchini humo. RFI, saa mbili dakika 35 majira ya Afrika Mashariki. Tuelekee kule nchini Rwanda, ambako serikali ya nchi hiyo kupitia msemaji wake waziri wa mambo ya nje Louise Mushikiwabo imesema kuwa haitokubaliana na wakimbizi wa Burundi zaidi ya 25 walioingia nchini Rwanda wiki iliyopita kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na ambao hawakubali kusajiliwa kupitia mitandao ya kielektroniki na kutibiwa kutokana na imani yao ya kidini. Kauli ya Mshikiwabo imekuja baada ya majuma kadhaa yaliyopita kushuhudiwa wimbi la wakimbizi wa Burundi waliokuwa DRC kuingia Rwanda, wakisema wamekosa misaada ya kibinadamu na wenzao kuuawa huko DRC. Hata hivyo, Rwanda inasisitiza kuwa ni lazima wakimbizi hao wafuate sheria wanapokuwa nchini humo. Kuri izi mpunzi leo za turutsi Burundi ejo bundi muri iki cyumweru gishize nazo. Kuhusu hawa wakimbizi walioingia Rwanda wiki iliyopita, naweza kusema kwamba ni changamoto kubwa kutokana na imani yao Kwani hawahitiki kusajiliwa kupitia mitandao ya kiteknolojia, na hiyo ndio njia pekee. Hawakubali kutibiwa kama wengine. Tutakachofanya ni kuwahamasisha ili wabadilishe mawazo, tuone kama watakubali. Tunaweza kusema ya kwamba hakuna nchi ambayo inaweza kukubali kuishi na watu wasiopenda kutambulika na kufahamu ni wakina nani, ambao hawapendi kutibiwa. Hiyo haiwezekani. kuandikisha badashaka kwivuza ibyo ntago byashoboka ni sauti yake Louis Mushikiwabo, waziri wa mambo ya nje wa Rwanda, ambaye alikuwa akizungumza jana wakati wa mkutano na waandishi wa habari, ambapo amezungumzia mambo mbalimbali, ikiwemo pia uhusiano wa Rwanda na Uganda. Kundi la wanaharakati linaloomba kurejeshwa kwa wasichana waliotekwa mjini Chibok nchini Nigeria, Bring Back Our Girls, limetuhumu serikali ya Nigeria kushindwa kuwalinda wananchi na kutojali suala la ulinzi wa wananchi baada ya wasichana wengine 100 kutekwa hivi karibuni. Kutoweka kwa wasichana 100 katika mji wa Dapchi jimboni Yobe Februari 19 kufuatia shambulio la kundi la kijihadi la Boko Haram limekuja kutonesha donda la kutekwa kwa wasichana 276 wa shule ya Chibok jimboni jimbo jirani la Borno Aprili 2014, ambapo wasichana 112 mpaka sasa haijulikani waliko. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto, zenye uchunguzi wa kina. Kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Saa mbili dakika 38 na majira ya Afrika Mashariki. Hatua Rais wa Marekani Donald Trump kumfuta kazi aliyekuwa waziri wake wa mambo ya kigeni Rex Tillerson tayari imeibua hofu kuhusu mustakabali wa mkataba wa nyuklia wa Iran uliotiwa saini na nchi za magharibi ikiwemo Marekani. Katika maelezo yake, Rais Trump amesema licha ya kuwa anampenda Tillerson, lakini wamekuwa wakitofautiana katika masuala Uh, mtambuka ikiwemo mkataba wa nyuklia wa Iran na mazungumzo na Korea Kaskazini. Akizungumza tangu kufutwa kwake kazi, tilerson amewashukuru wafanyakazi wa wizara yake huku akijiepusha kumtaja Rais Trump katika uh, sehemu yote au ya hutuba yake, na ambapo ameongeza kuwa sasa anarudi kwenye maisha yake ya kiraia. Napenda niwashukuru nyote kwa kuniruhusu kufanya kazi na nyinyi katika kipindi cha miezi kumi na nne iliyopita. Kwa umuhimu wa pekee napenda niwashukuru watu zaidi ya milioni tatu wa Marekani, asanteni kwa kujitoa na kufanya kazi katika jamii huru kwa moyo wa upendo na kwa uwazi wote. Tunataka kutoka hapa tukiwa tumeandaa mazingira mazuri kwa kizazi kijacho. Sasa ninarudi uraiani kama raia nikiwa marekani ninayejivunia na kujivunia kuitumikia nchi yangu. Tayari Rais Trump amemteua aliyekuwa mkurugenzi wa idara ya ujasusi ya Marekani CIA Mark Pompeo kuwa waziri mpya wa mambo ya kigeni, na sasa anasubiri kuhojiwa na bunge. Rais wa zamani wa Korea Kusini Lee Myung-bak anahojiwa leo Jumatano kutokana na kashfa rushwa inayomkabili ikiwa ni kiongozi wa mwisho kati ya viongozi wa zamani wa nchi hiyo kufanyiwa uchunguzi kuhusu uharibifu wa mali ya umma. Madai ya rushwa yanawahusisha pia watu ndugu jamaa na marafiki wa kiongozi huyo wa kihafidhina mwenye umri wa miaka 76 na ambapo swala la rushwa lilikita mizizi katika utawala wake na ambapo sasa mwendesha mashtaka mkuu wa serikali anafanya uchunguzi hususan kuhusu kupewa bahshishi. Na moja kwa moja tunaelekea viwanjani nikuwa na studio hapa tayari, Emmanuel Makundi, karibu nam. Asante Ali Bilali, mara baada ya hapo jana uh, kinara Manchester United katika ligi kuu ya soka kule nchini Uingereza kuondolewa katika hatua uh, ya 16 bora na klabu ya kule nchini Uhispania uh, na, na klabu ya kule nchini Uhispania uh tayari uh, kocha Jose Mourinho amesema kwamba ama amekiri kwamba timu yake ilicheza chini ya kiwango na kukubali kuwapa nafasi kubwa Sevilla, ambao walitawala mchezo kwa kiwango kikubwa. Mabao mawili ya Wissam Ben Yedder aliyeingia uh, kuchukua nafasi ya mchezaji mwingine ilitosha kuzamisha jazi la Manchester United katika dimba la Old Trafford. E, Siroma wao walifanikiwa kutinga hatua ya robo fainali mara baada ya kuwafunga uh, Shakhtar Donetsk uh, ya Ukraine kwa bao moja kwa bila. Katika mchezo wa awali Shakhtar walishinda mabao mawili uh, kwa moja. Hivi leo usiku Beshiktas ya Uturuki watakuwa nyumbani kuwakaribisha Bayern Munich, wakati katika mchezo mwingine FC Barcelona watakuwa nyumbani katika dimba la Nou Camp kuwakaribisha uh, matajiri wa jiji la London, klabu ya Chelsea. Katika ligi 1 kule Ufaransa, Paris Saint Germain watakuwa nyumbani kucheza na Angers, wakati katika Italia, Serie A, Juventus watacheza na Atalanta na rais wa klabu ya PAOK Thessaloniki, utakumbuka kwamba mwishoni mwa juma aliingia uwanjani akiwa na bunduki bunduki takwenda kumtishia mwamuzi mara baada ya kukataa goli ambalo timu yake ilisawazisha. E, ligi, uh, uh, ligi ya Super League ama imesimamishwa uh, uh, kwa muda usiojulikana mm -hmm. na baraza la soka kule uh, barani Ulaya, lakini pia uh, chama cha uh, vilabu uh, uh, kule barani uh, Ulaya pia ECA imeifungia pia klabu ya PAOK Salonika mm -hmm. kwa muda usiojulikana uh, na mdogo uh, Venus uh, Serena Williams mm -hmm. mara baada ya kutoka uh, katika kujifungua mauzazi likizo uzazi ya muda mrefu alikumbana na dada yake Venus Williams katika michuano uh, ya Paribas Open ambayo inaendelea kule katika Indian Wells na alikubali kuchapwa kwa seti mbili bila, kwa matokeo ya sita tatu na sita nne. Serena mwenyewe anasema dada yake alistahili ushindi na kwamba ana kazi kubwa ya kufanya kuhakikisha kwamba anarejea katika fomu. Kweli kabisa, nikushukuru <laughs> sana <laughs> Emanuel Makundi, asante mm -hmm. Sasa tuangazie yanayojiri magazetini hapa studio. hapa Ruben Lukumbuka karibu. Asante, Ali Bilal, nianze na gazeti Forum des As la huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. gazeti azeti laandika wanasiasa wa upinzani waanza kujipanga uchaguzi mkuu wa Desemba 2018. The New Times la Rwanda laandika la serikali ya Kigali yaanza mazungumzo na kamati ya wakimbizi wa Kongo walioandamana hivi karibuni kwenye kambi ya Kiziba uh, wilayani Karongi. Iwachu la Burundi laandika kuhusu azimio 2372 la Baraza la Usalama la Umoja wa, wa Mataifa kuhusu kuanza kuondolewa kwa wanajeshi wa Umoja wa Mataifa wa kulinda amani AMISOM nchini Somalia. Ni mahojiano na Guillaume Ndayike Ngurutse, ni mwadhiri na mtaalam wa maswala ya usalama katika chuo kikuu cha Namir huko Ubelgiji. Daily Nation la Kenya laandika, Raila wataka wabunge wa upinzani kushirikiana na wabunge wa Jubilee kulijenga taifa lao la Kenya. The Monitor la Uganda laandika aliyekuwa mwenyekiti wa chama cha FDC Dr Kiza Besigye awataka wananchi wa Jinja Mashariki wamchague Paul Mwiru anayemsifia kwa ukarimu na utashi wake wa kisiasa. Sudan Tribune la huko Sudan laandika serikali ya Misri yaahidi kusaidia juhudi za kimataifa kuhusu upatikanaji wa amani ya kudumu nchini Sudan Kusini. Habari Leo la nchini Tanzania laandika ni bajeti ya kupaa Wakati ni pashe laandika vigingi saba bajeti kuu ya serikali. Mwananchi laandika bajeti ni uh, shilingi 32 trilioni. Tanzania Daima laandika upungufu wa nguvu za kiume washtua serikali. Chini hapa laandika Chadema nchi imevimba ni malizie na Le Parisien gazeti hili ni la huko Ufaransa laandika uh, kupatikana kwa makubaliano ya kimsingi kuelekea uchumi wa kisiwa cha Mayotte. Ni kushukuru sana Ruben Lukumbuka. Shukran. Na moja kwa moja tuelekee kwenye makala ya mjadala wa wiki. Leo tunazungumzia kuhusu hatua ya chama tawala nchini Burundi, CNDD-FDD kumwidhinisha rais wa nchi hiyo Pierre Ngurunziza kuwa kiongozi wa kudumu wa chama hicho hatua iliyokumbana na ukosoaji mkali kutoka kwa wadau mbalimbali, kabla ya hapo jana katibu mkuu wa chama hicho Evariste Ndayishimiye kutoa maelezo kuwa hatakuwa kiongozi wa maisha wa chama na badala yake atakuwa ni mtoa maono wa chama. Na katika kujadili haya nitakuwa nao kwa njia ya simu Haji Kaburu akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Habari za asubuhi Haji Kaburu. Tu, ha, salama kabisa. Na nitakuwa naye pia Halidi Hassan, mchambuzi wa siasa akiwa huko Kigali nchini Rwanda. Mwaramutse. Naam, ni nikushukuru sana. Nianze nawe, Halidi Hassan, umekuwa ukifuatilia kwa karibu zaidi kinachoendelea nchini Burundi. Na je, unafikiri nini kilichomo katika chama tawala ambacho labda watu hatufahamu? Tumekuwa tukiona mabadiliko ya mara kwa mara hiki e, katika katika hiki chama tawala cha, cha, cha CNDD-FDD ni kitu ambacho kimetaka kutoa ujumbe kwa wanachama wote wa wa CNDD-FDD hasa wale ambao walikuwa wameonekana kwamba watakuwa na wapinzani wakuu wa Nkurunziza ndani ya chama Kuonesha kwamba hamna mpinzani mwingine ndani ya chama, chama ni cha mwenyewe Kurunziza, na hicho ndicho kilichopelekea wao wamtangaze kwamba yu yeye kwamba ni, ni, ni, ni kiongozi mkuu wa kudumu katika chama na kwamba hamna mrithi mwingine izahivi sasa naam, nikija kwako Haji Kaburu, ukiangalia chama cha CNDD-FDD ndicho kinachoongoza serikali. Je, unafikiri hatua hii iliyochukuliwa na chama hicho aa, inalenga nini katika mustakabali wa uongozi wa taifa? Ha, mimi kwa maoni yangu naona kama hatua hii ni katika kumwandaa Nkurunziza hivi kwenye kuwa mtawala wa kudumu pale Burundi, ingawa sasa hivi amechaguliwa tu kwenye chama, lakini tukumbuke kwamba katikati ya mwaka huu kutakuwa na referendum ya kubadilisha katiba. Inawezekana ikawa ni namna ya kumwandaa, kuandaa kwenye katiba hiyo kwamba kama chama kimempa ridhaa ya kuwa wa kudumu, basi nadhani na yeye na yeye, na yeye na serikali inaweza ikampa hatua kama hiyo, kama ilivyotokea kwenye kwenye serikali ya China na hata Uganda, kuondoa ukomo wa rais kutawala. haidi hmm. Hassani, ukiangalia labda ufafanuzi uliotolewa jana na katibu mkuu wa chama hicho Bwana Evarist Ndaishimie, unafikiri ulizingatia ukosoaji kutoka kwa wadau mbalimbali wa ndani na nje ya Burundi? Ha hapa hapana. Kile alichosema ni, ni kutaka tu kuzubaisha, tu kufumba watu macho, kwani kilichotangazwa mwanzo ndicho kile kile kita kitakachoweza kufanyika. Hiki ni chama ambacho kimeonekana tangu siku nyingi hakikubali maoni ya ya ya wakosoaji. Sa, kwa hiyo kile kinachofanyika hivi sasa, kama nilivyotanguliza kusema, ni onyo tu kwa wale watakaojitokeza ama waliokuwa wamejitokeza kwamba watakuwa na wapinzani kwa Nkurunziza, ili kuweza kuwania mohola, kuwania uchaguzi unaokuja hapo mwaka elfu mbili na ishirini, kwamba Nkurunziza ni mwenyewe binafsi aliyokuwa hapo. Na pia ukitazama mkutano ulivyoitishwa t tizama uh, ni, ni wajumbe wachache tu walioitishwa katika kikao hicho na kukutana haraka haraka na kuweza kuchukua maamuzi ma, ma, ma, ni maamuzi ambayo uh, bila shaka yataleta mpasuko mkubwa Ha, ndani ye, ya chama, ingawa mpasuko ulikuwa bado haujadhihirisha bayana, ulikuwa chini kwa chini na ulikuwa tayari umekusha one, onesha ishara ya moshi sa. Kwa hiyo ni, ni hali ambayo italeta mpasuko dhahiri ndani ya chama, na mpasuko wenyewe utakaotokea utaleta mashindano makubwa, kwani Kurunziza tayari amekusha tamka hapo awali kwamba wale wasioridhiana naye tayari akawatayarishia pasipoti ya kuwapeleka hera. Ni lugha ambayo inasema kwamba tayari atawamalizia maisha. Naam, Haji Kaburu, nikija kwako, ukiangalia haya yote ambayo yanaendelea kwa sasa nchini Burundi upande wa chama tawala yanajiri wakati taifa hilo likiwa katika mchakato wa kufanya marekebisho ya katiba ya nchi hiyo, labda unafikiri kuna uingiliano wowote na mchakato wa katiba pamoja na hili inaendelea ndani ya chama? Ni wazi kabisa na ni dhahiri kwamba mwingiliano upo na ndio maana kama alivyosema Khalid, wale ambao walionyesha japo kwenye chama chake walionyesha upinzani wa kukataa wa yule bwana kwa kiongozi wa kudumu wametishiwa maisha. Unaona kabisa kwamba kama kwenye chama kama hakuna agenda ingine nje zaidi au inakwenda mbele zaidi, ni kwa nini hawa watishwe? Ni kwamba hii agenda hii iliyopitishwa na chama cha CNDD FDD inajenga barabara ya kuenda kwenye kutangaza kutangazia taifa la Burundi mabadiliko makubwa ya kikatiba yanakompa rais Nkurunziza e, nafasi kubwa sana ya kuwa kiongozi wa kudumu. Hili ndio linaloonekana, na ndio hasa agenda hii imeianzia kwenye chama ili iweze kupata baraka ya chama, alafu kisha ipelekwe kwa wananchi kwenye referendum na baadaye kuingizwa kwenye katiba. Naam, baki hapo hapo, hali bwana Haji Kaburu, nikielekea kwa Halidi Hassan. Tuangazie sasa kuhusiana na athari. Je, unafikiri kuna athari zozote iwapo kweli Nkurunziza atakuwa kiongozi wa kudumu wa chama tawala nchini Burundi? Kwanza tazama, kwanza siasa za Burundi leo zimefika wapi? Kipi kinachoendelea? Mivutano ni mikubwa sana, ghasia za hapa na pale, halafu ukitazama kile kinachofanyika hivi sasa kule Burundi, kile kilichohitajika ni kwamba kungelikuwepo kwanza ama mashauriano ya wenyewe kwa wenyewe ili kuweza kupatikana na ridhaa. Halafu ukitizama uh, upi, kile kinachoendelea hivi sasa ni kwamba uh, hali ya Burundi itakuwa tete zaidi mnamo siku za hivi karibuni, kwani wale walioko ndani ya chama na ambao walikuwa tayari wamekushaonyesha nia ya kuweza kuwania kwenye nafasi tayari, Mkurunziza amekusha wekea uh, mpaka tayari amekusha wekea kizingiti ambacho kwao, eh, itakuwa ni vigumu kuweza kukivunza, ukichukulia tu kwamba uh, yeye ni kiongozi ambaye hapendi kukosolewa, na wale wanaomkosoa wanakuwa katika hali ya, ya hatari. Halafu ukitizama pia hali jumla ya siasa zenyewe nchini Burundi, chama kilichopo hivi sasa nind de ambacho kinaonekana sasa kama kimekuwa ni chama ni, ni, ni, ni, ni, dola, vyama vingine havina nafasi. Je, nchi itaendelea kuwa katika hali kama hiyo? Wengine ama tuseme wapinzani watakuwa na, na, na, na misimamo gani? Bila, cha, bila shaka hivi sasa uh, wapinzani wameanza kuunguza vichwa na hali itapelekea uh, mvutano mkubwa zaidi. Ingawa hata hivyo wapinzani wenyewe ukiwatizama hivi sasa unakuta na wapinzani ambao hawana misimamo iliyokuwa imara, lakini hali hii tayari itawafanya wao wabadili eh, sera zao ama wabadili misimamo yao. Vinginevyo uh, watasalia katika hali za ukimbizi daima. Mm, Bwana Haji Kaburu, nikirejea kwako, wanasema kwamba hakuna jambo lisilokuwa na madhara, lakini pia uh, mazuri. Labda unafikiri hatua hii mbali na madhara ambayo ametajwa hapa na Hadidi Hassan, unafikiri labda kuna mazuri yoyote kuhusiana na hatua hii eh? Kusema ukweli, hakuna mazuri yoyote, mazuri ambayo yangeweza kupatikana kabla ya kauli hii ingekuwa ni ni ustawi wa jamii ya Warundi kuwa na amani, e, kuishi kwa kwa uwazi bila hofu. Lakini sasa hivi hali halisi ilivyo na ukiangalia ustawi wa jamii kule hauko sawa. Wakimbizi bado wanazalishwa, watu wanauawa Bujumbura kwa makundi, watu wanauawa kwa usiku, wanazikwa hii e, hali haina uzuri wowote, na uchumi wa Burundi haukui. Sasa sijui kama kukayere, kwa yeye kuendelea kuwa kiongozi, uh, haya yatarekebishwa vipi? Wakati sasa hivi yupo ni kiongozi, hawezi kurekebisha hili. Ni jambo ambalo linata vigumu sana, na ukiangalia anaelekea kuwa atakuwa kiongozi dikteta. Nikisema hivyo, ni kwamba utaangalia tu, juzi kenda kucheza mpira huko kwao, kaumizwa na mmoja ambao ni mambo yanayotokea katika mpira , lakini kisha viongozi wamefungwa na yule aliyefanya faulu ile amefungwa, wakati ni kwenye michezo. Sasa utaona huyu, kwenye michezo, kitu ambacho kina sheria zake haziingiliani na sherehe za serikali, anawafunga watu ye, wale wanaomkosoa inakuwaje? Ni jambo la kuangalia sana. Huyu ni mtu ni hatari, anaweza kutuletea maafa makubwa kwenye nchi ya Burundi ambayo yataathiri sana uchumi wa nchi jirani zinazozunguka kwa sababu wakimbizi wengi wanapokimbilia kwenye nchi zinazo hizo jirani na Burundi wanaharibu e, mustakabala wa wa, wa, wa wa uchumi wa nchi ambazo wanakimbilia. nam bwana Halidi Hassan, sasa ukiangalia hapa a, jumuia ya kimataifa na hata jumuia ya kikanda imekuwa ikishuhudia tu mambo yanavyokwenda na muda unakwenda na mabadiliko kadhaa yameshuhudiwa. Lakini unafikiri nini nafasi ya jumuiya ya kimataifa au jumuiya ya kikanda katika kurekebisha hali ya mambo kule Burundi? Usitarajii kwamba jumuia ya kimataifa la jumuia ya kikanda itaweza kurekebisha hali katika nchi mojawapo, tukizingatia tu kwamba uh, kile ambacho tulishuhudia ama tumekuwa tukishuhudia katika mataifa amba mbalimbali, ambayo yamekumbwa na ghasia na mingine kufikia hata kuwa na mauaji halaiki, jamii zikiangalia tu kile kinachotakiwa. Hapa nafikiri ni Warundi wenyewe kuweza kusimama kidete na kuweza uh, fikiria hatua gani za, za kuweza kuchukuliwa ili kuweza kurekebisha hali nyumbani kwao, kwani hali kwanza inawahusu, inawahusu nani? Inawahusu jambo la kwanza kwanza, mm -hmm, ni Warundi. Hili jamii ya kimataifa ama jumuiya ya kikanda, ukitizama kile ambacho wataendelea kushuhudia wao, ni kuzingatia tu kwamba hali ya sasa Burundi, je, itaweza kuzingatia ama kudumisha kuku, kuku, maslahi yao hapo hapo ndipo wanaweza uh... hapo ndipo, uh, uh, uh, hali inaweza na, ni, ni kushukuru sana Khalid Hassan kwa kumalizia. Bwana Haji Kaburu, ikiwa kwamba utapewa nafasi ya kukutana na Rais Ngurunziza utamshauri nini? Kwa maneno machache tu nitamshauri, tutamshauri ajiuzulu, ache nchi, hapo watu wengine ambao wanaweza kuiongoza, yeye kashindwa. Naam, ni kushukuru sana pia, nikumbushe kwamba Uh, Haji Kaburu ni mchambuzi wetu wa siasa uh, kutoka jijini Dar es Salaam Tanzania. Nikushukuru pia na nikushukuru pia bwana Khalid, nikushukuru pia bwana Khalid Hassan, nikumbushe pia wewe ni mchambuzi wa siasa za kikanda kutoka huko uh, Kigali nchini Rwanda. Asante. Naam, nikushukuruni pia wasikilizaji wetu wa RF ambayo mnakuwa mnatusikiliza tangu mwanzoni mwa makala haya. Mimi ni Ali Bilali na kutakia asubuhi njema. Tua Chidma ni mwanamuziki kutoka kule nchini Nigeria, na kibao chake Kedike ndicho kinatufikisha kwenye tamasha ya matangazo katika lugha ya Kiswahili. Ali Biladi nilikuwa nawe chini usimamizi wa Emmanuel Richard Makundi, fundi mitambo alikuwa ni Emmanuel Mbando. Kwa matangazo mengine kama haya ni hapo jioni saa 12 kamili majira Afrika Mashariki. Punde tu tunaelekea Paris Ufaransa.