Imetimia saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa moja na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Matha Saranga. Zaidi ya wafungwa mia saba, wengi wao walioshiriki maandamano kumpinga Rais Pierre Nkurunziza waachiwa huru nchini Burundi. Kanada kupeleka kikosi cha kulinda amani nchini Mali. Aliyekuwa naibu mkurugenzi wa FBI ambaye amekuwa akishambuliwa kwa maneno na Rais Donald Trump afutwa kibarua katika idara ya sheria siku chache kabla ya kustaafu. Karibu katika nguo ya pili ya matangazo yetu ya asubuhi leo Jumamosi Machi 17 mwaka 2018. Takriban wafungwa 740 wengi wao walioshiriki maandamano kumpinga Rais Pierre Nkurunziza mnamo mwaka 2015 wameachiwa huru jana Ijumaa nchini Burundi, serikali imetangaza. Wafungwa hao waliachiwa huru kutoka katika gereza kubwa la Mpimba jijini Bujumbura baada ya sherehe iliongozwa na waziri wa sheria Emile Laurentine Kanyana na kuhudhuriwa na baadhi ya mabalozi wa mataifa ya Magharibi. Kuachiliwa kwao huru kunakuja baada ya msamaha wa Rais mwishoni mwa mwaka jana. Zaidi ya wa wakimbizi elfu hamsini na saba wamekimbilia nchini Uganda mwaka huu baada ya kushuhudia machafuko ya kikabila katika jimbo la Ituri kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kulingana na shirika la Umoja wa Mataifa linalohudumia wakimbizi. Idadi ya wa wakimbizi wa mwaka huu inapita wakimbizi elfu arobaini na nne ambao walifanya safari kama hiyo katika kipindi cha mwaka elfu mbili kumi na saba kwa mujibu wa msemaji wa UNHCR, Babar Baloch mapigano jimboni Ituri yamehusisha jamii ya hema na lendu ambao ni wakulima na wafugaji wenye historia ndefu tangu kuanza kwa uhasama wakigombania ardhi baraza la usalama la umoja wa mataifa kwa pamoja limekubaliana na kupitisha azimio la kuongeza mwaka mmoja kwa jeshi lake la kulinda amani nchini sudani kusini hayo yanajiri wakati huu baraza hilo la usalama la umoja wa mataifa likitishia kuiwekea vikwazo vya silaha nchi ya sudani kusini kama shinikizo la kutaka kukomeshwa kwa vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo kupitia azimio la baraza hilo. Jeshi la Umoja wa Mataifa la kulinda amani nchini Sudani Kusini litabaki na wanajeshi elfu kumi na saba, wakiwemo polisi maalum na polisi wa kawaida. Walinda amani kutoka Kanada wakisindikizwa na ndege za kijeshi watajiunga na kikosi cha Umoja wa Mataifa kinacholinda amani katika taifa la Mali, magharibi mwa Afrika. Chanzo kimoja kutoka serikalini kimefahamisha. Waziri wa Ulinzi Hajit si, Sajana anataraji kutoa taarifa zaidi siku ya Jumatatu kuhusu idadi ya wanajeshi waliopelekwa nchini Mali ikiwa ni mara ya kwanza Canada kutuma wanajeshi wake Afrika tangu mwaka 1994 ilipotuma nchini Rwanda. Wapiganaji wa jihadi wameendeleza shughuli zao katikati mwa nchi katika kipindi cha miezi ya hivi karibuni, wakilenga vikosi vya ndani na vya kigeni na kusababisha ukosefu wa usalama hususan katika eneo la kaskazini. Radio France Internationale Unategea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya redio France International yanayokujia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Ni saa mbili na dakika thelathini na tatu kwa saa za Afrika Mashariki, saa moja na dakika thelathini na tatu kwa saa za Afrika ya Kati. Aliyekuwa naibu mkurugenzi wa FBI Andrew McCabe, ambaye amekuwa akishambuliwa kwa maneno na Rais Donald Trump, amefutwa kibarua katika idara ya sheria, Siku chache kabla ya kustaafu. Rais wa Marekani Donald Trump aliandika katika ukurasa wake wa Twitter kuwa Andrew McCabe amefutwa kazi. Ni siku kuu kwa wanaume na wanawake wafanyakazi wa FBI, siku kuu ya demokrasia. Wabunge wa China kwa pamoja wameidhinisha muhula wa pili kwa rais Xi Jinping na aliyekuwa mkuu wa taasisi ya kupambana na rushwa kuwa makamu wake. Uteuzi huo washi ulifanywa na bunge la kikomunisti, lakini sasa macho yote yameelekezwa kwa aliyekuwa mkuu wa kupambana na rushwa Wang Kishan, ikiwa atakuwa naibu wake. RFI, Radio France Internationale. Unaendelea kutegea sikio matangazo ya RFI Kiswahili yanayokujia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Tunasikika pia kupitia tovuti yetu kwa anwani ya wwwrfikiswahilicom RFI, vilevile kupitia redio wa shirika. Ni saa mbili na dakika thelathini na tano kwa saa za Afrika Mashariki, saa moja na dakika thelathini na tano Afrika ya Kati na mpisha Ruben Lukumbuka katika makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri <tune> France Internationale. Asante, na msikilizaji, makala mtazamo wako kwa liojiri juma hili. Inaanzia huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambako kiongozi wa upinzani aishie uhamishoni Moise Katumbi Chapwe mwanzoni mwa juma hili aliongoza mkutano wa wafuasi wake chini ya harakati inayoitwa Pamoja kwa ajili ya Mabadiliko, Ensemble pour le Changement, na kupitia mkutano huo wafuasi wake wakamteua kuwa mgombea wa uchaguzi wa rais wa Desemba 23 mwaka huu. Uamuzi huu umechukuliwa baada ya kutamatika kwa mkutano huo ambao ulifanyika jijini Johannesburg nchini Afrika Kusini, uliowaleta pamoja zaidi ya watu 200 kutoka Afrika, Ulaya na Marekani. Hata hivyo kumekuwa na wasiwasi kuhusu mafanikio ya upinzani katika kuwa kitu kimoja kwa ajili ya kukabiliana na utawala uliopo hasa kwamba hapakuwa wawakilishi wa chama cha UDPS kinachoongozwa naye Felix Chisekedi wakati wa mkutano huo. Moise katumbi alisema hakuna tatizo maana wanawasiliana vizuri na Felix Chisekedi, kiongozi huyu wa chama cha upinzani cha UDPS. Tupo pamoja kama wapinzani, Felix ni ndugu yangu, na nilipokuja Johannesburg, Felix alipewa taarifa kwamba nimekuja kuzindua vuguvugu hili. Sikufanya chochote bila ya kuwaambia UDPS. Nimemwambia rais wa Rassemblement kwamba lengo langu ni kuhamasisha watu tuende kwenye uchaguzi mwezi Juni. Wataomba fomu za kuomba nafasi ya urais na mimi binafsi nitakuwa nchini Kongo. Wakongomani wametesea kwa sababu ya mtu mmoja. Haya yalijiri wakati vyama vitatu vya upinzani nchini DRC vilitangaza kuwa vitashiriki kwenye uchaguzi mkuu wa mwishoni mwa mwaka huu bila kumtaja kiongozi huyu aliyohamishoni uhamishoni Moise Katumbi na ambaye alitangaza nia yake ya, ni ya kuwania urais. Vyama hivyo ni pamoja na UDPS, MLC cha Jean-Pierre Bemba na kile cha spika wa zamani Vital Kamerhe cha UNC kwa pamoja katika tangazo lao vilionyesha kuguswa na hali duni ya usalama mashariki mwa nchi hiyo pamoja na kutokuwa na imani na mitambo ya uchaguzi ya kielektroniki wanayodai kuwa huenda ikawa imeshawekewa taarifa kukisaidia chama tawala. Eve Bazaiba ni katibu mkuu wa chama cha MLC akiwa jijini Kinshasa. La seni devra travailler de maniere effective. Tume ya uchaguzi senii inalazimishwa kutumika pamoja na tume ya Umoja wa Mataifa katika kuhakikisha uchaguzi unakuwa wawazi, huru na wenye kuaminika, na hii ndiyo sababu hatuamini mtambo wao huu wa kielektroniki. Kuhusu kinachoendelea Ituri, ni kushawishi makabila ili kufanyike mapigano kati ya Wahema na Walendu. Vurugu vizitokee, matokeo yake wapiga kura wakimbie maeneo yao kule walikojiandikisha kama wapiga kura. Nam Butoa Balingene, wewe ni msikilizaji wa idhaa hii ya Kiswahili ya RFI. Una mtazamo gani kuhusu hatua hii ya upinzani huko DRC? Uh, mimi kama mtafiti ninasema kama jambo hilo ambalo vyama vya upinzani na vingine vinavyoanza kutarajia kuungana ni jambo nzuri sana, na ninawaza wakiendelea mpaka tunapata vyama viwili kimoja cha upinzani kingine eh, kimekuwa madarakani, vinazokuwa vizuri sana itatupatia eh, uchaguzi ambao unakuwa vizuri na kufuatana na mambo ambayo yanayopatikana huko Ituri ni jambo la kusibitisha sana. Mambo hayo yameanza Beni, watu wamekufa wengi sana na wakati mambo hayo yanaendelea huko Beni inatusikitisha sana sana tena sana. Tunaomba serikali yetu itie nguvu sana mambo hayo yatuendelee kinya ikuwe kusudi watu waweze kamaeme kuishi vizuri na uchaguzi ma, ma, ma, ma, ambao tunangoja upitie katika amani. Kwa mujibu wa vyama vya upinzani ni kwamba huenda mauaji haya kule Ituri e ni mbinu tu za kutaka kuchelewesha uchaguzi kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Je, unaona kuna ukweli wowote katika kauli hizi? Ndio na ndio mimi kusema kwamba unaomba guverneme yetu ifanye ifanye juu chini, mambo yarekebishe huko kwa haraka, uji ni uchaguzi usichelewe. Ya, lakini pia kuna taarifa kwamba serikali imekuwa ikifuatilia kwa ukaribu swala hilo mpaka hivi <coughs> majuzi tu, waziri mmoja eh, alitembelea wakimbizi na kukatokea vurugu mpaka mkuu mmoja wa polisi akauawa. Huoni kwamba serikali pia inafuatilia? Inafuatilia, lakini hakijaona kabisa mtazamo wake. Butoa Balingene, msikilizaji wa idhaa hii ya Kiswahili ya RFI akiwa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Juma hili chama tawala nchini Burundi cha CNDD-FDD kilitoa ufafanuzi kuhusu cheo kipya alichopewa Rais Pierre Nkurunziza kikisema hata kuwa kiongozi wa maisha wa chama badala yake atakuwa ni mtoa maono wa chama. Tangazo lililotolewa mwishoni mwa juma na chama hicho lilikumbana na ukosolewaji mkubwa ambapo wadadisi wa mambo walisema Rais Nkurunziza anajaribu kufanya asalie madarakani maisha yake yote. Mwenzangu Steven Mumbi alimtafuta Haji Kaburu, ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania kupata mtazamo wake. Nilikuwa na mashaka na hilo tangu mwanzoni pale ambapo chama kilitangaza kwamba wamemchagua yule awe ni kiongozi wao wa kudumu, lakini kulikuwa na fununu kwamba wao wanataka kubadilisha kat, katiba yao kuifanya e, e, aweze kugombea tena. Inaonekana kwamba chama kinataka kuendelea kiwe kinajiona kina nguvu sana. Atakuwa wa chama sio wa serikali. Hili ni jambo ambalo nilikuwa nalitegemea pia chama cha CNDD. FDD wanalenga kuambia nini Warundi na jumuiya ya kimataifa? Eh, unajua hapo kuna mambo mawili ambayo yana mtego. Mimi ninavyohisi ni kwamba huu ni mtego, kwa sababu juzi tu Uganda wameondoa ukomo wa mgombea wa urais na juzi tu China nao wameondoa ukomo wa rais kugombea, na huyu kijana ni mjanja sana kwenye kumanipulate. Kwenye hali kama hizo, huwa anapenda sana kujipenyeza kwenye vitu kama hivyo. Sasa utaona chama kutangulia kueleza kwamba Nkurunziza ni mgombea wao wa kudumu ni mwelekeo E, unaondeza kwamba atakuwa ata ni mgombea wa kudumu wa urahisi. Sasa sidhani kama itakuwa ni suala la kuwaamazisha watu, badala naona itakuwa ni suala ambalo litaendeza ita, ita, harakati za vita. Ni, ni hatari, ni hatari sana kwa mustakabali wa nchi ya Burundi. Ni, ni hatari sana. Ni mtazamo wake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Tukiwa bado nchini Burundi kwa juma hili, tume ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa ilisema hakuna mabadiliko yoyote yanayofanywa na serikali ya Burundi katika kuboresha na kulinda haki za binadamu. Umoja wa Mataifa umekuwa ukikosoa vitendo vya ukiukaji wa haki za binadamu nchini humo, vitendo vilivyosababisha maelfu ya raia kuikimbia nchi yao kuhofia kukamatwa, kuteswa na kuuawa. Francoise Hampson ni mjumbe wa kamati ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa. Sehemu muhimu ya upinzani bado iko uhamishoni, lakini pia waandishi huru wa habari pamoja na wanaharakati wa mashirika ya kiraia wanaokusanya taarifa kuhusu ukiukwaji wa haki za binadamu. Vyombo vya habari vilivyositishwa mwaka elfu mbili kumi na tano hadi leo havijaruhusiwa. Hakuna maandamano ya upinzani isipokuwa yale yaliyoandaliwa na chama tawala tu. Uhuru wa nafasi ya demokrasia una kumba pia wafuasi wa chama tawala. Rais wa jamhuri alitishia kupitia hotuba yake aliyotoa Novemba mwaka jana, wakati wa siku ya kumbukumbu ya kumbu wapiganaji. Alisema atawanyoosha wafuasi wote wa CNDD FDD ambao hawatofuata wa mwenendo wa chama. Msikilizaji, mwezi Mei mwaka huu nchi ya Burundi itafanya kura ya maoni kuamua ikiwa kufanyike mabadiliko ya katiba kuondoa ukomo wa rais kukaa madarakani. Na msikilizaji, kama ndiyo kwanza umejiunga nasi, kumbuka unasikiliza makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka Idhaa Kiswahili ya Radio France Internationale. Uko nami Ruben Lukumbuka Ben Saleine. Nchini Kenya, juma hili wa bunge na masenete wa serikali na upinzani walisifia mwafaka uliofikiwa kati ya Rais Uhuru Kenyatta na kiongozi wa muungano wa upinzani NASA Raila Odinga kukubaliana kujadili masuala mbalimbali yanayolikabili taifa hilo baada ya uchaguzi mkuu wa mwaka wa elfu mbili na kumi na saba. Wawakilishi hao walisema kilichokubaliwa kati ya Rais Uhuru Kenyatta na kiongozi wa muungano wa NASA Raila Odinga kilikuwa ni kitendo cha kishujaa ambacho kitaleta umoja wa kitaifa na maendeleo nchini humo. Haya yalijiri wakati wa bunge wa chama kikuu cha upinzani nchini Kenya ODM, walitangaza kuunga mkono mazungumzo yaliyofanyika Juma lililopita kati ya kiongozi wao Raila Odinga na rais wa nchi hiyo, Uhuru Kenyatta. Wabunge wa ODM wakiongozwa na James Orengo wakawataka wenzao kutoka vyama vinavyounda muungano wa NASA kuunga mkono ajenda ya mazungumzo yaliyoanzishwa na Raila Odinga. Kwa pamoja, licha ya kuwa tuko katika vyama tofauti tofauti, lakini tutaweka matakwa ya wale watu wa Pwani mwanzo kabla masuala yoyote mengine hayajaweza uh, kuibuka. Kwa kweli ni hatua ambayo imetutia imani na ni hatua ambayo tumeipongeza na tumeichukulia kwa uzito sana, na tunaamini ya kwamba ni mambo mapya katika Kenya yetu na ni jambo ambalo litaenda kusaidia ama kuipeleka nchi yetu mbele. Haya yalijiri wakati viongozi wenza wa muungano wa upinzani nchini Kenya NASA, Stephen Kalonzo Musyoka, Moses Wetangula na Musalia Mudavadi wakionekana kwamba huenda wasisahau tarehe tisa ya mwezi Machi mwaka huu kama ilivyokuwa kwa Wakenya wengine ambao walishuhudia kinara mwenzao Raila Odinga akikutana na Rais Uhuru Kenyatta, hatua inayotajwa kuwa imevunja rasmi muungano huo. Maelezo zaidi na mwandishi wetu Emmanuel Richard Makundi. Hivi sasa hamkani, hali si shwari tena ndani ya muungano wa upinzani wa NASA nchini Kenya, ambapo kwa sasa kunashuhudia mivutano ya wazi wa huo kati ya wabunge wa vyama vinavyounda muungano huo, wakati huo hapo jana chama cha ODM kikitangaza rasmi kumng'oa Moses Wetangula kama kiongozi wa wachache katika bunge la Senete na nafasi yake kuchukuliwa na seneta wa Siaya James Orengo. Wetangula, moja ya vinara wa muungano huo, kiuhalisia anakuwa muhanga wa kwanza wa mkutu kati ya Rais Uhuru Kenyatta na Raila Odinga ambao kushikana kwao mikono kulionyesha wazi vyama vyao kuungana. Tangu la mwenyewe ameapa kuwa haitakuwa rahisi kumwondoa kama ODM wanavyodhania, ile waliosababisha majibizano makali bungeni na hata wabunge wa vyama vingine vinavyounda NASA kutangaza rasmi kuwa wanataka kujiondoa kwenye muungano huo. Juma hili serikali ya Rwanda ilieleza kuwa imeridhika na uhusiano ulioboreka kati yake na Ufaransa, ikisema hatua ambazo zinaendelea kuchukuliwa na rais mpya wa Ufaransa Emmanuel Macron zinatia moyo. Tangu kuingia madarakani kwa rais Emmanuel Jean-Michel Macron, amekutana mara kadhaa na rais wa Rwanda Paul Kagame na kufanya naye mazungumzo ambayo sasa waziri wa mambo ya nje wa Rwanda, ambaye pia ni waziri wa habari nchini humo, Louis Mshikiwabo, alisema yamekuwa na tija. Kumekuwa na dalili ya ushirikiano mzuri kutoka kwa serikali ya Ufaransa. Rais Macron ameonyesha kuwa anataka kufanyia kazi ushirikiano huu, na alikutana na rais wetu mwezi Septemba mwaka uliopita, lakini tuliwahi kuwapokea maafisa wa serikali ya Paris hapa. Siku tatu zilizopita, rais wetu alikutana na rais Macron katika mkutano wa kimataifa huko New Delhi na hivyo tunaweza kusema kuwa hii ni dalili nzuri ya kutaka kuimarisha uhusiano wetu. Rwanda imekuwa siku zote tayari kuimarisha uhusiano huu. Miongo kadhaa Rwanda imekuwa haina uhusiano mzuri na Ufaransa tangu nchi hiyo ituhumu Ufaransa kwa kuhusika kwenye kuchochea mauaji ya kimbari ya mwaka 1994. Upande mwengine, Mushikiwabo pia alieleza kuhusu kutokuwepo kwa uhusiano mzuri kati ya nchi yake na Uganda, lakini akasema anatumaini kuwa tofauti zilizojitokeza zitatatuliwa hivi karibuni ili kurejea kwa uhusiano wa kawaida. Katika hatua nyingine Waziri Mshikiwabo alisema jumla ya wakuu wa nchi 26 wa nchi za Afrika wanatarajiwa kuwasili jijini Kigali kuanzia juma lijalo kwa ajili ya kutia saini mkataba wa eneo la biashara huru wa bara la Afrika. namna tukusalia nchini Rwanda kwa juma hili, msikilizaji, baraza la Waislamu katika nchi hiyo liliafikiana na uongozi wa jiji la Kigali kwa ajili ya amri ya kusitisha utoaji adhana kupitia vipaza sauti. Mwenzangu Ali Bilal amezungumza na Sheikh Suleiman Ndarushimana, naibu mtendaji wa Baraza la Waislamu nchini Rwanda, na hapa anatoa ufafanuzi wa kilichofikiwa baada ya kuona eh, barua wameandika na jizekotucokalitariwa eh, watu wa sekta ya Nyarugenge, ile sekta ambayo ndio waislamu wengi wanakaa hapa nchini Rwanda, nchini Kigali. To so, tutaanza kuzungumza kojita kwamba sisi tunatoa azana na bila kuzuri yoyote, naujita kwamba kusimamisha adhana ni kama kusimamisha ibada pebasa uh, za mulimu za Kiislamu zinazotumiwa wakati wa kusali, tukaona kwamba ni, ni, ni kama ni kukataza ule uhuru wetu kwa kufanya dini yetu kama kawaida kinyume na kanuni. Kwa hiyo, mm-hmm. kwa sasa uh, kuna taarifa kwamba mmeruhusiwa tena shughuli ziendelee kama kawaida au ikoje? Kabisa ka... E, kutumia baadhi ba ya kuzungumza na viongozi ambao wanaohusika sasa, tumepatiwa ruhusa ya kuendelea kama kawaida, kiasi ya kuonyesha kwamba yule ambaye aliyetoa hili amri ni kama yeye ametoa amri katika katika mahala isiyo isiyolazimika tuna, kwa sababu hawa kusema kwamba tunaona kwamba tuko thelathini tu muendelee au tunaona inazuru muendelee. Alisema hadzana irudishe kama ilivyo kwa kawaida. Ni sauti yake Sheikh Suleiman Darushimana, naibu mtendaji wa baraza la Uislamu nchini Rwanda, katika mahojiano na mwenzangu Ali Bilal. Mabalozi wa nchi kumi za Jumuiya ya kimataifa ya nchi zinazozungumza lugha ya Kifaransa frankofoni, wanaoziwakilisha nchi zao nchini Tanzania, juma hili walisema muungano wao unahamasisha kufuatwa kwa utawala wa sheria pasipo kuingilia uhuru wa nchi mwanachama. Mwandishi wetu Steven Mumbi ana maelezo zaidi. Akizungumza wakati akifungua majadiliano ya namna ya kuboresha mahusiano katika sekta ya elimu baina ya nchi hizo mbili, balozi wa Ufaransa nchini Tanzania Frederic Cavier amesema lengo ni kukuza lugha ya Kifaransa nchini Tanzania. tutafanya kila jitihada kuendeleza uhusiano kati ya Ufaransa na vyuo vikuu vya Tanzania, kwa hiyo sasa ni juu ya wataalam kupendekeza maeneo gani ni muhimu. Baadhi ya fani zipo hii leo kwa sababu ya uhusiano huu wa muda mrefu. Uh, serikali ya Tanzania imeshindwa kuanza kufundishwa lugha ya Kifaransa katika shule za msingi nchini humo kutokana na ukosefu wa walimu licha ya mtaala kuwepo. William Tate Ole Nasha, naibu waziri wa elimu, sayansi na teknolojia nchini humo: tayari sera yetu inasema kwamba ni vizuri vijana wetu waweze kujifunza lugha za kimataifa, lugha nyingi zaidi. Sawa, ni swala tu la kwamba unahitaji kujenga uwezo, kwa sababu kwa sasa hakuna walimu wengi wa Kifaransa mbali na mpango mpango huo pia, serikali ya Ufaransa itasaidia kuwawezesha wanafunzi kujiunga na elimu ya juu nchini Ufaransa katika vyuo vinavyofundisha kwa lugha ya Kiingereza katika fani mbalimbali, ikiwa ni pamoja na fani za sayansi. Majadiliano hayo ya siku mbili yanahusisha wahadhiri kutoka vyuo vikuu nchini Tanzania pamoja na wadau mbalimbali wa lugha na viongozi wa taasisi inayohusika na ufadhili wa wanafunzi wa elimu ya juu kutoka nchini Ufaransa. Rais wa zamani wa Zimbabwe, Robert Gabriel Mugabe, juma hili alisema kuondoka kwake ofisini mwezi Novemba mwaka jana ulikuwa ni mapinduzi ya kijeshi na akatoa wito wa hali hiyo kubadilishwa. Kauli aliyotoa kwenye mahojiano yake ya kwanza ya televisheni tangu ang'olewe madarakani, akizungumza kwenye ofisi yake mjini Harare juma hili, Mugabe alisema kilichofanyika ni mapinduzi ya kijeshi na kudai kuwa mrithi wake Rais Emerson Mnangagwa asingeweza kuwa rais wa taifa hilo kama asingepata msaada wa jeshi Hai. Sikuwahi kufikiria kuwa yule nilimfundisha na kumwingiza serikalini kwamba siku moja ndiye atakuwa mtu ambaye atanigeuka. Asingeweza kamwe kuwa rais wa nchi hii bila msaada wa jeshi. Jeshi ndilo lililomsaidia, kwa hivyo lazima tutengue uharamu huu sasa. Kauli ya Mugabe imekuja wakati huu, wanaharakati kadhaa pia wakienda kwenye mahakama ya katiba kutaka kubatilishwa kwa namna Rais Mnangagwa alivyoingia madarakani, wakisema alitumia jeshi kupindua serikali halali. Na katika uga wa kimataifa, serikali ya Uingereza juma hili ilitoa juma moja kwa wanadiplomasia ishirini na tatu wa Urusi kuondoka nchini humo baada ya utawala wa Urusi kushindwa kutoa majibu yanayoridhisha kuhusu tukio la kushambuliwa kwa kemikali kwa jasusi wa zamani wa Urusi. Mbali na kuwafukuza wanadiplomasia hao, Uingereza pia imesitisha mawasiliano ya juu ya moja kwa moja na Urusi, ikiwa ni pamoja na familia ya kifalme na wabunge kususia kombe la dunia linalotarajiwa kuanza baadaye mwaka huu. Theresa May ni waziri mkuu wa Uingereza. It is now clear that Mr. Skripal and his daughter... Ni wazi sasa kuwa ndugu Skripal na binti yake waliotoa sumu ya kijeshi inayoathiri mishipa ya fahamu ya aina inayotengenezwa na Urusi. Serikali imehitimisha kuwa kuna uwezekano mkubwa Urusi ilihusika na shambulio la Sergei na yulia Skripal. Mheshimiwa Spika, kwa hivyo kuna njia mbili tu ya kuelezea tukio hili. Moja, ama lilikuwa ni tukio la moja kwa moja lililofanywa na Urusi dhidi ya nchi yetu, au serikali ya Urusi imekosa umakini wa, wa kemikali hii hatari inayoathiri mishipa ya fahamu na kuruhusu kuwafikia watu wengine namna msikilizaji, kufika hapo sina la ziada. Ulikuwa nami Ruben Kakule Lukumbuka, Ben Saleim, hadi wakati mwingine, na kwa mara nyingine, panapo majaliwa, nikutakie kila la heri. Kwa herini, shukrani.