Ni saa mbili na nusu za asubuhi Afrika Mashariki, saa moja na nusu za asubuhi Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Martha Saranga. Rais wa Uganda Yoweri Museveni anatarajiwa kukutana na mwenyeji wake Paul Kagame wa Rwanda pembezoni mwa kikao cha Umoja wa Afrika wiki ijayo jijini Kigali kujadili uhusiano kati ya nchi hizo mbili. Umoja wa Mataifa kusaidia mchakato wa maandalizi ya uchaguzi mkuu nchini Zimbabwe, na maelfu ya raia wa Siria wakimbia mashambulizi nje ya jiji la Damascus. Karibu katika nguo ya pili ya matangazo yetu ya asubuhi leo, Jumapili Machi 18 mwaka 2018. Rais wa Uganda Yoweri Museveni anatarajiwa kukutana na mwenyeji wake Paul Kagame wa Rwanda pembezoni mwa kikao cha Umoja wa Afrika wiki ijayo jijini Kigali kujadili masuala tata yanayoonekana kutikisa uhusiano kati ya nchi hizo mbili. Serikali ya Rwanda hivi karibuni imekuwa ikilalamika kuwa Uganda inawakamata raia wake na kuwazuia na kudai kuwa ni wahalifu. Kigali ilikasirishwa baada ya wanafunzi kutoka nchini mwake kukamatwa jijini Kampala hivi karibuni. Hata hivyo, Uganda nayo imekuwa ikilalamika kuwa Rwanda imekuwa ikituma maafisa wake wa usalama kisiri kwa lengo la kuwalenga maadui wa serikali ya Kigali bila ya kuiarifu. Hivi karibuni, waziri wa mambo ya nje wa Rwanda na msemaji wa serikali Louise Mushikiwabo alisema nchi yake inasikitishwa na Wanyarwanda kuendelea kuteswa nchini Uganda, lakini akaeleza kuwa kuna matumaini kuwa viongozi hao watamaliza changamoto zinazoshuhudiwa. Wafuasi wa kiongozi wa upinzani nchini DRC aliyeko uhamishoni nchini Afrika Kusini Moise Katumbi wamesisitiza msimamo wao kuhusu kumuunga mkono mgombea huyo pasina mbadala wake. Akizungumza kuhusu harakati kuelekea uchaguzi wa Disemba 23 mwaka huu, Pere Lumbi ambaye ni makamu mwenyekiti wa chama kinachoongozwa na Moise Katumbi amesema hakuna mbadala wa Katumbi ambaye amepanga kurejea nchini DRC mnamo mwezi Juni kuwania kiti cha urais katika uchaguzi wa Disemba 23 mwaka huu. Umoja wa Mataifa umetangaza kuunga mkono uchaguzi mpya unaoandaliwa kufanyika mwezi Julai nchini Zimbabwe na kuitaka serikali ya taifa hilo kutoa kipaumbele cha dharura kwa uchumi wa taifa hilo. Achim Steiner kiongozi wa mpango wa maendeleo katika Umoja wa Mataifa alikuwa ziarani jijini Harare na kukutana na Rais Emerson Mnangagwa. Steiner amesema Umoja wa Mataifa unaendelea kuunga mkono mchakato wa maandalizi ya uchaguzi na jitihada za kuinua uchumi. Uchaguzi wa rais unatarajiwa kufanyika mwishoni mwa mwezi Agosti, ambapo Mnangagwa atakabiliwa na ushindani tangu alipochukua madaraka kutoka kwa aliyekuwa kiongozi mkongwe wa taifa hilo Robert Mugabe, ambaye alijiuzulu mwezi Novemba baada ya utawala wa takriban miongo minne kutamatika. Zimbabwe imefanya shindano la urembo kwa wasichana wenye ulemavu wa ngozi albinism, kwa lengo la kupambana na unyanyapaa katika jamii, ambapo Sitembiso Mutukura, msichana mwenye umri wa miaka ishirini na mbili, aliibuka mshindi dhidi ya wengine kumi na wawili. Shindano hilo la mwishoni mwa juma linaifanya Zimbabwe kuwa nchi ya pili barani Afrika kuandaa shindano hilo baada ya Kenya kuandaa shindano kama hilo shindano hilo limelenga kuwajengea uwezo wa kujiamini na kujikubali na kukabiliana na unyanyapaa ndani ya jamii. Radio France Internationale Kiswahili. Kwa habari, moto, moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili ni saa mbili na dakika thelathini na nne kwa saa za Afrika Mashariki, saa moja na dakika thelathini na nne kwa saa za Afrika ya Kati. Matangazo ya RFI Kiswahili yanasikika pia kupitia tovuti yetu kwa anwani ya www.rfi RFI Kiswahili.com, vilevile kupitia redio wa shirika Maelfu ya raia nchini Siria wamekimbia kusalimisha maisha yao kufuatia mashambulizi yaliyotekelezwa kulenga kambi ya waasi nje ya jiji la Damascus na kaskazini magharibi mwa eneo la Wakurdi. Mapigano nchini Siria yameingia mwaka wa nane juma hili huku mataifa yenye nguvu duniani yakishindwa kukomesha mapigano hayo yaliyogharimu maisha ya zaidi ya watu laki tatu na elfu hamsini na wengine wakikimbia makazi yao. Makumi kwa maelfu ya raia wameshuhudiwa barabarani wakiwa wamebeba mizigo yao na wakikimbia, wakati mashambulizi ya vikosi vya jeshi linaloungwa mkono na Urusi yakiendelea katika eneo la mashariki mwa Guta na majeshi yanayoongozwa na Uturuki yakishambulia eneo la Wakurdi Afrin. Urusi inafanya uchaguzi wa rais ambapo rais Vladimir Putin anataraji kutetea wadhifa wake kwa muhula wa nne. Vituo vya kupigia kura vimefunguliwa mapema nchini humo ambapo matarajio ni wapiga kura kati ya asilimia sitini na tatu na sitini na saba watajitokeza kushiriki zoezi hilo. Takribani wagombea saba wanapambana na rais Putin katika uchaguzi huu huku mpinzani wake wa msingi akikosa kushiriki uchaguzi wa mwaka huu. Waziri Mkuu wa Uingereza Bi Theresa May amesema hatua ya serikali ya Urusi kuwafukuza wanadiplomasia 23 wa Uingereza haitabadili ukweli juu ya Urusi kuhusika katika jaribio la kuua. Bi May aliyesema hayo katika mkutano wa chama chake cha Conservative baada ya wizara ya mambo ya nje ya Urusi kusema wanadiplomasia wa Uingereza wana wiki moja kuondoka nchini humo. Radio France Internationale ni saa mbili na dakika thelathini na sita Afrika Mashariki. Haya ni matangazo ya RFI Kiswahili yanayokujia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Na sasa nampishia mwenzangu Ali Bilal katika makala changu chako chako changu. Karibu kwa mara nyingine tena, mpenzi msikilizaji, katika makala haya ya changu chako chako changu, makala ambayo hukuletea historia na tamaduni mbalimbali kutoka katika kila kona ya dunia. Mimi ni Ali Bilali bienveni, karibu hii leo makala yako changu chako chako changu. Tunakuletea sehemu ya kwanza ya makala kuhusu historia ya jumuiya ya nchi zinazozungumza lugha ya Kifaransa ama Frankofoni. Enfermée dans les glaces au sommet d'un volcan Elle a jeté des ponts par-dessus l'Atlantique Elle a quitté son nid Neno Frankofoni lilianza kuzungumzwa kwa mara ya kwanza miaka ya elfu moja mia nane na thamanini. Wakati mwanajeografia wa Ufaransa Onesime Replu alipolitumia neno hilo akitaka kumaanisha mkusanyiko wa watu na nchi zinazozungumza lugha ya Kifaransa. Kwa mujibu wa ripoti ya taasisi inayochunguza lugha ya Kifaransa, inaeleza kuwa hadi mwaka 2017 watu zaidi ya milioni 270 wanazungumza lugha ya Kifaransa kutoka mataifa 84 kote duniani. Tarehe ishirini ya kila mwezi Machi ni siku kima ya kimataifa ya nchi zinazozungumza lugha ya Kifaransa ama Journée Internationale de la Francophonie. Tarehe hii ilichaguliwa kufuatia kuundwa mjini Niame nchini Niger Machi 20 mwaka 1970 kwa kituo cha ushirikiano wa tamaduni na kiufundi, ambapo baadaye ndipo iligeuka kuwa Organisation Internationale de la Francophonie ama shirika la kimataifa la frankofoni. Maadhimisho ya siku hiyo hufanyika kwa aina tofauti kulingana na kila nchi. Nchini Tanzania mathalan, kuanzia Machi 16 hadi 25 ni wiki mahsusi ya frankofoni. Kwa muda wa wiki nzima kunakuwa na mambo mbalimbali ambayo, ambayo huandaliwa na kituo cha tamaduni za Ufaransa ama Alliance Francaise miongoni mwa kinachoandaliwa ni pamoja na michuano ya mpira wa miguu ambayo huandaliwa na kushiriki balozi kutoka mataifa yanayozungumza Kifaransa pamoja na taasisi za Ufaransa nchini Tanzania, hususan ubalozi wa Ufaransa jijini Dar es Salaam. <coughs> RFI Kiswahili. Hapo Goma tunasikika vema kupitia redio ya shirika hususan Radio Kivu 1. Wakati tukiwa katika maadhimisho ya nchi zinazozungumza lugha ya Kifaransa ama Francophonie, nimemuuliza mkurugenzi wa kituo cha tamaduni za Ufaransa jijini Dar es Salaam ama Alliance Française Frederic Tuberty kuhusu ukuaji au ongezeko la watu wanaozungumza lugha ya Kifaransa katika nchi ambayo ilitawaliwa na Uingereza. On maintient un public constant depuis plusieurs années. Tunaendelea kuwa na kiwango muhimu tangu miaka kadhaa. Tunawapokea hapa kituo cha Ufaransa cha Dar es Salaam takriban wanafunzi 450 kwa mwaka. Hata hivyo ni wasifu wa wanafunzi ndio wanaopiga hatua. Wanafunzi kutoka Tanzania katika hii sio wengi, maana wanafunzi kutoka Tanzania huwa tunawapokea katika mtindo wa visomo darasani ni kupitia visomo hivyo vinavyoandaliwa hapa kituoni, ndipo tunapoteza idadi, lakini idadi inaongezeka kupitia watu wanaohitaji kujifunza kupitia visomo binafsi vya Kifaransa, na kupitia visomo hivyo binafsi ndipo tumefaulu kudumisha idadi ya wanafunzi kwa mwaka. Na wanafunzi wanaosoma visomo binafsi sio tu wa Tanzania, lakini tuna idadi ya watu kutoka ugenini na watu kutoka katika ukanda huu ambao wanapenda kujifunza Kifaransa de personnes de la region qui ont envie d'apprendre le francais, lugha ya Kifaransa katika nchi zinazozungumza Kiingereza. Hata hivyo, kuna kuwepo na changamoto. Nimezungumza na mwenzangu Victor Abuso ambaye pia ni mwanafunzi wa Kifaransa, anatueleza hapa kuhusu changamoto anazokabiliana nazo wakati akijifunza lugha hii. Nam, asante sana mwenzangu Ali Bilal. Kwanza bonjour na merci beaucoup <laughs> <laughs> kwa kunikaribisha katika makala ya changu chako chako changu, changu. Nam uh, changamoto kubwa sana ambayo mimi kama mwanafunzi wa lugha hii ya Kifaransa nimekabiliana nayo ni kujaribu kufanya mazoezi ya kuzungumza lugha hii pindi tu unapotoka darasani. Kwa muda mrefu nimekuwa nikijitahidi kujifunza lugha hii, lakini unapoondoka darasani unajikuta kwamba unazungumza Kiswahili zaidi, lakini wakati mingine Kiingereza unakosa una mtu a kuzungumza naye Kifaransa, kwa sababu uh, sisi ambao tumetokea katika mataifa inayozungumza lugha ya Kiingereza nakuwa ni vigumu sana kwa pata wa Faransa. Hiyo ni changamoto ya kwanza, lakini nafikiri pia changamoto ya pili ni mfumo na muundo wa lugha hii ya Kifaransa ni tofauti kidogo na lugha ya Kiingereza ama Kiswahili ama lugha nyingine ambayo Uh, nimewahi kujifunza kwa mfano Bilal, uh, nafahamu kwamba kuna majina fulani kwa lugha ya Kiingereza ina nafsi ya kike ama kiume <laughs> kwa, we, kwa, kifaransa, kwa, kwa Kifaransa, kwa hivyo ni changamoto mojawapo ambayo ile wanasema mm, masculine feminine, yeah. Sasa unaambiwa kwamba kuna kitu fulani lazima iwe masculine mm, na feminine, na katika lugha nyingine hakuna kitu kama hicho, kwa hivyo ni changamoto ambayo pia unaweza kukabiliana na lugha hii ya Kifaransa, lakini pia matamshi kidogo sio rahisi. Lakini mtu kishajifunza si inakuwa rahisi tayari, unajua kutofautisha baina ya jina ambalo ni la kike na jina ambalo la kiume. Kweli kabisa, unaweza ukasema hivyo, lakini nafikiri wanafunzi wengi ambao wamewahi kujifunza lugha hii, iwapo tafikana nami, tatizo sio kujifunza, tatizo ni kujaribu kukumbuka na kuweka kwenye vitendo kile ambacho umejifunza. Na mimi nafikiri kwamba njia nzuri ya kujaribu kujifunza lugha hii ni kukaa wa na Wafaransa, au pata nafasi ya kwenda kuishi kwenye zile nchi zinaitwa Francophonie ambazo zinazungumza zaidi Kifaransa kama Burundi, DRC ama kule Ufaransa itakuwa rahisi kidogo, lakini unapojifunza ukiwa huku katika mataifa yanayozungumza Kiingereza kama Tanzania, Kenya, Uganda kajua, so, lakini itakuwa ni changamoto kidogo. Lakini sasa ukiangalia, bwana Victor Abuso, wewe ambaye ni mwanafunzi wa lugha hii ya Kifaransa, ulisoma hadi chuo kikuu, lakini Kifaransa, angalia, unajifunza tayari umeshamaliza chuo. Ila kwa watu kutoka katika nchi ambazo zinazungumza Kifaransa, hua wanasoma Kiingereza, licha ya kwamba wana, uh, wanasoma kwa, kwa Kifaransa. Unakutana mtu anasoma Kiingereza ki, ki, ki tangu akiwa shule mm -hmm. ya msingi hadi mm -hmm. anamaliza tu <laughs> mm -hmm. uh, ni kweli. Uh, Bilal na, nafikiri changa mtu nyingine uh, ndio unasoma lugha hii ya Kifaransa ambayo nafikiri inabidi wataalam pia wajaribu kuangalia suala hili. Unamfunza mwanafunzi kama mimi lugha hii ya Kifaransa, lakini katika yale mazingira yake ambayo anakuwa anazungumza lugha nyingine, akija darasani kesho amesahau anachojifunza anafikiri. Katika mambo haya ya lugha, kwa mtazamo wangu, inakuwa kujifunza kunaanza kwa kuzungumza kwanza, alafu bao unakuja unaandika. Nafikiri hata mtoto mdogo akizaliwa, Bilal bila uwe ni mzazi, unajua mtoto akitaka kujifunza lugha anaanza kwa kuzungumza kwanza, halafu baadaye kuandika. Kama kuna maneno nakosea, unajaribu kumrekebisha. nam ni kushukuru sana bingwa Victor Buso kwa kushiriki katika makala haya, changu chako chako changu Tumezungumza pia na mwalimu wa Kifaransa katika chuo kikuu kishiriki cha elimu DUCE nchini Tanzania, Caroline Charles kuhusu lugha hii ya Kifaransa. Naitwa Caroline Shao ni mwalimu wa Kifaransa katika chuo cha Dar uh, es Salaam campus ya DUCE. Uh, hali halisi kwa, kwa, kwa sasa ukilinganisha na wakati wa nyuma faransa upande mwingine, naweza ukasema kwa upande mmoja kimepata mwamko mzuri ukilinganisha na wakati wa nyuma kidogo, ila upande mwingine pia uh, uh, haujatosha sana ukampia na hizi lugha zingine ambao ni Kiswahili na Kiingereza, kwa sababu Kiingereza tukiangalia kina, kina mapokeo makubwa, na hata ile sphere ya, ma, scope ya matumizi ni kubwa, na inaonyesha hata hata ile importance uzito mkubwa pia wa matumizi na mwamko, lakini ukiangalia kwa upande mwingine kwa Kifaransa, kwa mimi interact na wanafunzi na Kifaransa daily, ninaona mwamko ni mzuri somehow, lakini ukiangalia mazingira yanafanya ionekane kwamba mwamko haupo that much. Mm. Yeah. Na, na, na unafikiri ni kwa nini hilo? Kwa sababu ya exposure, na thankfully, kwa sasa hivi hata ambassador ambaye amekuja sasa hivi ana mwamko mzuri, ana motisha nzuri, it is very intriguing kwa watumiaji na wanaofundisha Kifaransa kwa sasa hivi. Sasa hivi sasa, na ukiangalia kwa mfano kuna wanafunzi wengine wanakuja labda chuoni for the first time wakuta level yao wanayoingia nayo pale ipo kuchini kidogo. Sababu mwanafunzi ale kawaida anaweza kutegemea okay kwamba mwanafunzi akimaliza form 6 kidato cha sita anatakiwa awe angalau kwenye ile level ya ad, ili akija kumaliza chuo anakuwa angalau kwenye b, lakini wengine tunakuta akija hata ile ad bado ni you have inabidi in ujitahidi kufanya awe kwenye me Okay, okay. Sasa ukiangalia hapo ni kwa kiwango cha wanafunzi shuleni mm-hmm. Je, katika mazingira mbali na chuo eh? Je, watu labda wanahamasika kuweza kujifunza lugha hii ya Kifaransa? Mhamasiko kwa watu si mkubwa sana, naweza nikasema kwa sababu matumizi yake bado hayajakuwa hayajakuwa hayajakuwahayajakuwa ambao mtumiaji tu wa kawaida wengi wanaangalia kwenye ajira. Okay, najifunza kifana, baada ya hapa naitumia waiiaa hayaoneshi kabisa, kuna fursa ile ya hayo, kisa, moja kwa moja kwamba mtu anaweza kaiona moja, moja kwa moja uh, ikitoka Uletea mwanamuziki kutoka huko nchini Ufaransa, Metre Gims, ambaye jina lake halisi ni Gandi Juna. Ni mtunzi na mwimbaji mwenye asili ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Amezaliwa jijini Kinshasa Mei 6 mwaka 1986. Amezaliwa katika familia ya wanamuziki. Baba yake alikuwa mwimbaji katika bendi ya Viva La Muzika yake Papa Wemba, ambaye anafahamika kwa jina la Juna Janana na ndugu zake marapa wanaounda kundi maarufu nchini Ufaransa, Sexion d'Assaut, ambapo kabla ya kuimba akiwa peke yake alikuwa pia miongoni mwa wanamuziki wa kundi hilo Sexion d'Assaut albamu yake ya kwanza kabisa akiwa peke yake iliitwa subliminal mwaka 2013 albamu ambayo ilipata sifa tele na kuuzikana kwa kiwango kikubwa hadi kopi milioni moja mwaka 2017 aliuza zaidi ya milioni tano ya kopi ya albamu yake ikiwa ni kiwango kikubwa tangu kuanza muziki na anaelezwa kuwa miongoni mwa wanamuziki wa ufaransa wenye pesa nyingi awamu yetu ya kwanza ya makala haya ya changu chako changu, chango, changu kuhusu historia ya Frankofoni, ambapo kila ifikapo tarehe ishirini Machi ni siku ya kimataifa ya nchi zinazozungumza lugha ya Kifaransa, ama Journée international de la Francophonie. Mimi ni Ali Bilali ni kutakie bon dimanche. Shukrani kwako msikilizaji, kwa kutegea sikio matangazo haya hadi hapo. Sina la ziada, usikose kujiungana tena saa 12 kamili za jioni kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Martha Saranga na kutakia jumapili njema. Kutoka kwake Oliver Ngoma, ndivyo tunavyotamatisha matangazo yetu punde. Ni Radio France International na kutakia siku njema.