Hii ni idhaa ya Kiswahili ya redio France International. Afrika mashariki ni saa mbili na nusu, Afrika ya kati ni saa moja na nusu. Tuna kutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salam nchini Tanzania. Victor Abuso, habari za asubuhi hapo ulipo. Asante sana kuungana nasi Jumatatu hii tarehe 19 mwezi wa Machi mwaka 2018 tumekuandalia habari za dunia, habari za michezo na makala. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muktasari wake Viongozi wa Afrika kukutana jijini Kigali nchini Rwanda kuzindua mkataba wa biashara ya pamoja. Wananchi wa Burundi kupiga kura tarehe 19 mwezi Mei kuibadilisha katiba. Na Vladimir Putin achaguliwa kwa kishindo kuendelea kuongoza Urusi kwa muhula mwingine. Unaweza kutuandikia maoni yako kupitia ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, lakini pia unaweza kutuma ujumbe mfupi Anza na alama kujumlisha 257641577 saba. Tunasikika pia kupitia tovuti yetu ya RFI Kiswahili.com na redio wa shirika. Viongozi wa Umoja wa Afrika wanakutana jijini Kigali nchini Rwanda kutia saini mkataba wa kufanya biashara kati ya mataifa ya bara la Afrika bila vikwazo Mkataba huo unatarajiwa kuruhusu wafanyabiashara kusafiri na kwenda kuwekeza katika mataifa yote ya Afrika bila ya vikwazo. Umoja wa Mataifa unasema mkataba huu utasaidia kuimarisha biashara katika mataifa ya Afrika lakini pia kusaidia kuwa na soko la pamoja. Hata hivyo, Nigeria, nchi ambayo ina idadi kubwa ya watu barani Afrika na uchumi mkubwa, kiongozi wake Muhammadu Buhari hatakuwepo nchini Nigeria, nchini Rwanda baada ya wadau nchini mwake kusema kwamba hawakuwa wameridhika na mkataba huo. mm -hmm. Hamdul Masel ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anatathimini suala hili akiwa mjini Mwanza nchini Tanzania. Mkutano huu ni mkutano mzuri, lakini mkutano wenye hila. Unataka viongozi walokuwa tayari kuweza kujiunga katika hilo, wakiwa wamefanya ya kinifu juu ya kile wanachokwenda kutia saini. Unaona, Nigeria baada ya kuwa imeangalia ime kwa kina jambo hili, imeamua kujitoa. Fahamu, ijeria, kwa sababu Nigeria miongoni mwa mataifa aliyopiga hatua kubwa sana katika Afrika, hasa katika biashara ambayo biashara zake na Ulaya na kadhalika, kutokana kuwa na mafuta mengi na vitu vingine na viwanda na, na, na, na. Kwa hiyo amejapata uzoefu mkubwa juu ya hila, eh, faida na hasara zinazotokana mikataba ambayo pengine haikuangaliwa vyema. Ni sauti yake ya Hamdun Marcel, mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumza akiwa mjini Mwanza nchini Tanzania. Kanisa Katoliki nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo linataka Umoja wa Mataifa kuchukua jukumu kubwa wakati wa uchaguzi mkuu mwezi Desemba. Kamati ya walei ambayo imekuwa ikiandaa maandamano dhidi ya rais Joseph Kabila inataka Umoja wa Mataifa kuipa MONUSKO fedha zaidi, ili kuwalinda raia wakati na kabla ya uchaguzi huo. Aidha, kamati hiyo inataka wafungwa wa kisiasa kuachiliwa huru kufikia mwisho wa mwezi wa nne. Rais wa Burundi Pierre Nkurunziza ametia saini sheria tata inayowataka wananchi wa taifa hilo wenye umri wa miaka ya kupiga kura kushiriki katika zoezi la kura ya maoni kurekebisha katiba ili kumruhusu kuendelea kukaa madarakani mengi zaidi. Na mwandishi wetu Ali Bilal, rais huyo mwenye umri wa miaka 54 ambaye yupo madarakani tangu mwaka elfu mbili na tano sasa anataka kuendelea kwenye nafasi hiyo hadi mwaka elfu mbili na thalathini na tano. Sheria inayowaita wananchi kupiga kura ya maoni kuhusu marekebisho ya katiba imesainiwa hapo jana Jumapili. Sheria hiyo mabadiliko ya katiba ya Burundi inasema mabadiliko yataidhinishwa iwapo asilimia 50 ya kura za ndio kuongeza kura moja zitafikiwa. Hata hivyo, upinzani unasema alichokifanya rais Ngurunziza kinakwenda kinyume na katiba ya nchi hiyo, maana mabadiliko ya katiba ili yaidhinishwe lazima apitie katika mabaraza ya bunge na seneti. Wale wote wanaohitaji kuendesha kampeni ya ndio au hapana kuhusu mabadiliko ya katiba wamepewa muda wa hadi Aprili 6 kujiorodhesha kwenye tume ya uchaguzi na ambapo kampeni zimepangwa kuanza majuma mawili kabla tarehe ya kupiga kura. Inaelezwa kuwa watu kadhaa wapo korokoroni wakati huu kwa tuhuma za kuendesha kampeni ya hapana. Sudani Kusini imekasirishwa na hatua ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kupitisha azimio la kuwaruhusu wanajeshi wake kulinda amani kuendelea kuwa nchini humo kwa muda wa mwaka mmoja zaidi. Waziri wa habari na msemaji wa serikali ya Juba, Michael Makwei, amesema hatua ya baraza hilo inaionea serikali yake, naye haikubaliki. Aidha, amesema serikali yake haikushauriwa kuhusu hatua hii iliyochukuliwa. Serikali ya Sudan Kusini imekuwa ikisema usalama umerejea jijini Juba na hivyo hakuna haja ya kuendelea kuwepo kwa wanajeshi hao Umoja Mataifa ambao kazi yao ni kwalinda raia. RFI Radio France Internationale. Naam, ni saa moja dakika 35, ukiwa Goma tunasikika pia kupitia Redio Kivu One. Afrika Mashariki ni saa 2 dakika 35. Asante sana upinzani nchini Cote d'Ivoire umetoa wito kwa wafuasi wake kufanya maandamano ya kidemokrasia tarehe ishirini na mbili mwezi huu kushinikiza maandalizi yatakayosaidia kuwepo kwa uchaguzi huru na haki. Uchaguzi wa wajumbe wa baraza la Seneti unatarajiwa kufanyika tarehe 24 mwezi huu, ukifuatiwa na ule wajumbe wa baraza la manispa na baadaye uchaguzi mkuu mwaka elfu mbili na ishirini. Mwenyekiti wa, wa jukwaa la, la upinzani pamoja na kwa ajili ya demokrasia na uhuru George Armand Oginin amesema maandamano hayo yanalenga kuipinga tume ya uchaguzi ambayo ya asilimia kubwa inaegemea upande wa serikali. Tume ya sasa ipo kinyume cha sheria, hana uwezo wa kuandaa uchaguzi wote nchini Cote d'Ivoire. Tunafikiri kwamba inafaa kuibadili. Ni muhimu kwa sababu uchaguzi ulio huru na haki, kama mjuavyo, ni ufungua wa kudumisha utulivu, demokrasia na amani. Tunafikiri kwamba ukiwa shirikishi na hasa ukiandaliwa vizuri, utaruhusu kupatikana kwa taasisi zilizo imara na kuaminika. Vinginevyo, ukiandaliwa katika mazingira tatanishi, kama ilivyo utafungua mlango wa vurugu za aina yote. Hatutaki tena vita nchini mwetu. Nam, ni sauti yake George Armand Guanin, mwenyekiti wa jukwaa la upinzani pamoja na uh, kwa ajili ya demokrasia na uhuru kule nchini Cote Divoir. Umoja wa Mataifa unasema unaunga mkono kufanyika kwa uchaguzi mkuu nchini Zimbabwe mwezi Julai mwaka huu kama alivyotangaza Rais Emerson Mnangagwa mwishoni mwa wiki iliyopita. Achim Steiner mkuu wa tume ya Umoja wa Mataifa kuhusu maendeleo amesema pamoja na kuunga mkono uchaguzi huo, ni lazima uwe huru na haki. Rais Mnangagwa ameahidi kuwa uchaguzi huo utakuwa huru na haki na hata amewaalika uangalizi wa kimataifa kuja kushuhudia. Utakuwa ni uchaguzi wa kwanza tangu kuondolewa madarakani kwa rais wa zamani Robert Mugabe mwaka uliopita. Radio France Internationale. Ukiwa kule mjini Moshi kaskazini mwa Tanzania ni saa mbili dakika 37 lakini ukiwa kule Bujumbura Kigali ni saa moja dakika 37 asante sana, kwa kuendelea kuwa pamoja nasi asubuhi hii asante sana Bwana Jaberi Masatu ukiwa Arusha, nasema kila laheri viongozi uh, wa Afrika, ninapokutana kule Addis Ababa nchini Ethiopia. Filbert Kianshambi wa Muleba, Kagera Uh, unasema kwamba uko pamoja nasi asubuhi hii. Na Reani Shani, ukiwa maeneo ya Ulemo, Singida, Tanzania, kila laheri viongozi wa Afrika huko Kigali. Asante sana bwana Mugusko Matambara, ukiwa kule kiwanja Rushuru, mashariki ma DRC. Uh, unasema kila laheri Rais Kabila uh, huko Ituri hivi leo nam. Asante. Vladimir Putin amechaguliwa tena kuongoza Urusi kwa mhula wanne, kwa mujibu wa matukio yaliyotangazwa na tume ya uchaguzi mengi zaidi na Emmanuel Eleazar. Putin ambaye ameiongoza Urusi kwa karibu miaka ishirini sasa, ataendelea kuwa madarakani kwa miaka mingine sita, kwa mujibu wa matokeo yanayoonyesha kuwa amepata asilimia 76 ya kura zote baada ya asilimia 90 ya kura zote kuhesabiwa. Kiongozi huyo amewashukuru Warusi zaidi ya milioni mia moja kumpigia kura kwa wingi na kusema ushindi huo ni wa nchi yake. Hata hivyo, wagombea wengine saba wa upinzani walioshiriki katika uchaguzi huo wamesema hawaamini kuwa matokeo yaliyotangazwa ni ya ukweli. Mgombea mkuu wa upinzani ambaye alionekana kutoa ushindani mkali Alex Navalny alizuiwa kushiriki katika uchaguzi huo kwa sababu ambazo tume ya uchaguzi ilisema ni za kisheria. Rais wa China Xi Jinping amempongeza Putin kwa ushindi na kusema kuchaguliwa tena kutaendelea kuimarisha uhusiano wa nchi hizo mbili. Na katika hatua nyingine, rais Putin amesisitiza kwamba Urusi haikuhusika katika tukio la kumpa sumu jasusi wake wa zamani Sergei Skripal nchini Uingereza mapema mwezi huu. Ameshtumu ha, hatua ya Uingereza ha, kuwatuma nyumbani wanadiplomasia di, wake na kupeza kisasi uh, na kusema kwamba wako tayari kuchunguza swala hilo pamoja na serikali ya Uingereza. Swala so, la kwanza la msingi ambalo mimi naweza kusema ni kwamba kama tungekuwa tunatumia jeshi kuwapa watu sumu, basi watu wengi wangekuwa wamekufa mara moja na hili ni dhahiri. Pili, Urusi haina mbinu hizo, na tayari tumeharibu silaha zetu zote za kikemikali chini ya uangalizi wa kimataifa, na sisi ni nchi ya kwanza kufanya hivyo, tofauti na washirika wetu ambao wamekuwa wakitoa ahadi ya kufanya hivyo lakini hawatekelezi. Sisi tuko tayari kutoa ushirikiano na tumeshaweka msimamo huo lakini pia washirika wengine wa lazima wavutiwe na swala la kuharibu silaha za kikemikali, kwa sababu hatuoni hata dalili za hilo kufanyika. Hivi unaweza kufikiria kwamba kuna mtu anaweza kuruhusu hilo lifanyike tena, kabla ya uchaguzi na kabla ya fainali za kombe la dunia? Mawazo kama hayo ni sawasawa natakataka. na takataka nam. Huyo ni rais wa Urusi Vladimir Putin akieleza kwa kina kuhusu madai hayo. Na waziri mkuu wa Ufaransa, Edward Philipe, amekutana na mawaziri wa serikali yake jini Paris, katika kile kinachoitwa semina mpya ya serikali iliyokuwa na lengo la kufanya tathmini ya kilichofikiwa katika maandalizi ajenda ya mgeuzi, wakati huu minong'ono ya kijamii ikiongezeka. Bwana Filipe amesema kwa sasa Wafaransa wanachosubiri ni matokeo. Najua kuna watu wengi wanajiuliza kama hatuwezi kwenda kwa spidi katika mabadiliko au kwenda taratibu. Ni suala ambalo sijiulizi. Suala ambalo najiuliza na ambalo ni muhimu ni matokeo ya mabadiliko kwa Wafaransa. Kuhakikisha ahadi za rais wa jamhuri wa kampeni zinatekelezwa, jambo ambalo lipo kwenye wingi wa wabunge kutekelezwa kwa pamoja, tena kwa umakini. Kwa mara nyingine tena, ndicho wanachosubiri Wafaransa na wana haki. Ni Waziri Mkuu wa Faransa Edouard Philippe anazungumza akiwa jijini Paris. Nam ni wakati wa arefea michezo na mwenzangu Ali Bilal. Nam ni kushukuru bingwa Victor Abuso. ni anze na matokeo ya Champions League, uh, ligi ya mabingwa ya barani Afrika, hususan eh, vilabu ambavyo vimefuzu kuendelea na michuano hiyo. Nianze na Setif Algeria ambayo ilichuana na Aduana Stars na kuicharaza mabao manne kwa bila. Al Hilali Omdurman ya Sudani ambayo ilicheza na Estogo Port na, na kuicharaza mabao matatu kwa moja. Mamelodi Sundown ya Afrika Kusini ambayo ilicheza na Rayon Sport ya Rwanda na kuifunga mawili bila. Uh, Zesco ya Zambia ambayo ilicharaza ASEC Mimosa mabao uh, mawili kwa moja, lakini pia uh, Plateau United ya uh, huko Nigeria ambayo ilicheza na Etoile de Sahel ya Tunisia na kuifunga bao moja bila wakati. Horoya ya Guinea ikiicharaza Generation ya Senegal mabao mawili kwa bila na WAC ya, ya Cote d'ivoire nayo ikaicharaza Waidad ya Moroko mabao mawili kwa bila Abuso. Na kwenye michuano uh, Confederation Cup klabu ya Zamalek kutoka Misri nayo imefuzu katika michuano hiyo uh, kwa kuicharaza Welaita We Dich ya Ethiopia mabao mawili kwa moja. Na wakati huo Aqua United u ikaicharaza Al Ittihad ya Libya bao moja kwa bila. Na Costo do Sol ya, ya Msumbiji ikailaza Cape Town City, uh, mabao mawili kwa moja. Na tukielekea kule barani Ulaya, Abuso licha ya kuwa anauguza uh, jeraha mchezaji wa kimataifa wa Brazil Neymar ambaye anatajwa ana, ana, ana kuwa mzaji hali duniani mm. uh, wakati akiwa uh, katika kur, kurikava, mm. kupona kabisa, anasema mm. uh, kwamba ameanza kutoa masharti mapya ili aendelee kuwepo katika klabu ya Paris Saint-Germain, anaomba ongezewe mshahara <laughs> <laughs> <laughs> ukizingatia ilida kikubwa cha pesa ambacho anachopewa kwa sasa ambacho kina kadiriwa kufika milioni moja nukta kumi uh, hmm. uh, ki, ki, na tatu za yuro, lakini anaomba aongezewe tena kitita hicho nam, tutaona ikiwa <laughs> itakuwa hivyo. Si tuachi hapo kwa sasa, nb, tumekwenda sana. Asante sana, sana mwenzangu Ali Bilal shukran. Namna wakati wa uchambuzi wa gazeti, namuona mwenzangu Victor Robert wile ameingia. Karibu, asante uh, sana Victor Abuso na basi eh, nianzie kule nchini Rwanda na gazeti la New Times ilikiwa limeandika habari kuhusiana na viongozi wakuu wa nchi za Afrika wa wasili jijini Kigali nchini Rwanda kwa ajili ya mkutano usio wa kawaida wa Umoja wa Afrika au eh, bila shaka kuna mm, mambo mengi yataibuka ta, ya kuhusiana na, shaka, na mkutano, bila shaka mambo ya biashara Asa. <laughs> mm, e, nchini Uganda gazeti la Del Monta lenye limeandika habari kuhusiana na wanawake viongozi nchini Uganda wanatarajiwa kukutana na rais wa nchi hiyo Yoweri Kaguta Museveni ambapo pamoja na mambo mengine wanatarajiwa kumshawishi ili agombee tena katika uchaguzi ujao unaoka. Alisema kwamba je kumuona mtu kama raisi Museveni, na wanatamani aendelee kabisa <laughs> Naam e, nchini Kenya gazeti la Daily Nation lenyewe limeandika habari kuhusiana na wabunge watano wa muungano wa upinzani nchini Kenya NASA, e, maeneo ya pwani e, waunga mkono naibu rais wa Kenya William Ruto kugombea urais wa ujao, u, kugombea urais katika uchaguzi ujao wa mwaka 2020 na Mm, uh, <laughs> uh, tuone mm. uh, lakini magazeti ya Tanzania hapa, nikianza na gazeti Mwananchi, Mkapa asema kuna janga katika elimu nchini, asikitishwa uh, ufaulu shule za serikali kushindwa na shule binafsi. Lakini Tanzania nalo lina habari kama hiyo, Mkapa ataka mdahalo wa kunusuru elimu, ashangazwa uh, kuwa ya mwisho kwa nchi za Afrika Mashariki. E, lakini pia gazeti Nipashe lenyewe likiwa na habari Zito aanika bajeti mbadala ya wananchi, na rais mstaafu ashtukia janga elimu sekondari na JPM na sekta binafsi mezani, wakati Tanzania Daima likiandika hali ni mbaya Zito aibua umaskini wa kutisha vijijini. E, lakini gazeti la Habari Leo likiwa na habari waziri alivyokata fitna wazazi kunyonyesha saa mbili huku gazeti Uhuru likiandika watumishi sekta ya afya kikaangoni. Asante sana, Victor Robert wile na kutakia subuhi njema. Shukran, Radio France Internationale. Sasa ni wakati wa makala ya jua haki zako na Emmanuel Makundi. Msikilizaji, wa RFI Kiswahili, ndoa za utotoni kabla ya umri wa miaka 18 ni ukiukwaji wa haki za binadamu. Licha ya sheria kukataza vitendo hivi, lakini bado vimeendelea kuenea duniani. Shirika la Umoja wa Mataifa linalohusika li na watoto UNICEF linasema ndoa za utotoni zinasababisha maisha ya mateso. Wasichana walioolewa kabla ya kufikisha umri wa miaka 18 ndio wengi hawawezi kurejea tena shuleni na ndio ambao hukabiliwa na udhalilishaji wa majumbani. Wasichana wadogo ndio wako kwenye uwezekano mkubwa wa kupoteza maisha kutokana na athari za mimba na kujifungua, ukilinganisha na wanawake walio kwenye umri wa miaka 20, na watoto wao huzaliwa mapema au kufa katika mwezi wa kwanza wa maisha. Makala ya jua haki zako Jumaa hili inaangazia ripoti hii ya shirika la umoja wa mataifa la UNICEF na inavyodai kwamba tatizo la ndoa za utotoni limepungua na mataifa yamepiga hatua katika kudhibiti vitendo hivi, lakini bado bara la Afrika linakabiliwa na changamoto kubwa. Nchi ya Niger inaongoza kwa kuwa na asilimia 76, jamhuri ya Afrika kati kwa kuwa na asilimia 68, Chadi kuwa na asilimia 67 ya ndoa za utotoni. Kuzungumzia haya na ungana kwenye laini ya na Koshuma Mtengeti yeye ni mkurugenzi mtendaji wa shirika la Children Dignity Forum la nchini Tanzania. Koshuma, karibu sana kwenye makala ya jua haki zako Juma hili. Asante sana. Na, na kule uh, mjini Mombasa pwani ya Kenya tutakuwa naye Francis Yauma yeye ni mwanaharakati wa haki za binadamu kutoka shirika la Haki Afrika. Francis Yauma karibu kwenye makala ya jua haki zako Juma hili. Naam, asante sana. Na pengine nianze na Francis Yauma. Unatazamaje, tatizo ni kubwa kiasi gani katika pwani ya Mombasa la watoto kuolewa katika umri mdogo chini ya umri wa miaka kumi na nane? Kwa hakika ni jambo la kuzuunisha pakubwa mno. Si pwani ya Kenya ya Mombasa ama pwani ya Kenya swala hili eh, eh, ni Kenya nzima. Ukiangalia sehemu za Kisii, sehemu za North Eastern ya Kenya, watoto wadogo wa umri wa miaka chini kumi na nane, wengi wengi tena mno sana, wameolewa na nguvu, wameolewa na kwa kichwa mimba, uolewa na nguvu kwa sababu ya mila, tamaduni. Wakati. Kwa upande wako koshuma mtengeti kwa upande wa tanzania hali ikoje e, kwa upande wa tanzania bado swala la ndoa za utotoni ni changamoto kubwa na tukiangalia takwimu zinaonyesha kwamba asilimia thelathini na sita ya watoto wanaolewa chini ya umri wa miaka kumi na nane ina maana katika kila watoto mia moja wa kike watoto thelathini na sita wanaolewa na pia tanzania imekuwa na changamoto kubwa kwamba tuna sheria ambayo sio rafiki kwa watoto, ni sheria ambayo inaruhusu ndoa chini ya umri wa miaka kumi na nane. Lakini vilevile kumekuwa na mila na desturi potofu katika mikoa, kwa mfano mkoa wa Tabora, mkoa wa Shinyanga, mkoa wa Manyara, Mara, Dodoma ni mikoa ambayo kwa kweli tatizo la ndoa za watoto liko kwa juu sana. Na ukiangalia na taarifa iliotoka hivi karibuni ni kuwa ndoa za utotoni zinarudisha nyuma kabisa maendeleo ya watoto wote kwa ujumla, lakini pia namwathiri sana mtoto wa kike kukosa elimu eh, haki yake ya afya, lakini vilevile vile katika pia vile tukiangalia michakato mizima ya kimaendeleo, uh, francis ya umma tunafahamu kwamba kuna sheria kali huko nchini Kenya za kudhibiti ama kuwalinda watoto wa kike ama wasichana wadogo walio chini umri wa miaka kumi na nane dhidi ya kuolewa, lakini tunashuhudia wazazi wakihofia kuwapeleka waliowapa mimba ama waliowalazimisha kuolewa watoto wao mapema zaidi. Naam, sheria ni kali, sheria iko lakini vita hivi ni vikubwa, watu hawajali, hususan mila zetu, na wakati wanasema tamaduni zetu, basi si vita rahisi, ni vita vigumu licha kuwepo na sheria kuna Sexual Offenses Act ya Njoki Ndungu six, na tuko na Children's Act. Yote ni kuprotect, yote ni kuangalia maslahi ya mtoto, lakini kihakika, bado kuna chini kwa chini. Mtoto hawezi lea mtoto, kwa hivyo licha ya sheria lakini bado masuala hayo iko kwa wingi, tuseme hakuna iko akoshuma. Bila shaka uwepo wa sheria Tanzania, tunafahamu upo, na hivi karibuni kuna kesi ilifunguliwa na mwanaharakati uh, na kushinda kusema kwamba msichana hawezi kuolewa chini ya umri wa miaka uh, kumi na tano, lakini kinaonekana hapa kikubwa, na hata anakigusia Francis Yauma, ni swala la mila potofu swala so, la mila potofu linaweza kukabiliwa kama tutafanya kazi kwa karibu sana na viongozi wa kidini na viongozi wa kimila, ikiwa ni kuwapatia mafunzo mbalimbali juu ya madhara ya ndoa za utotoni, mimba za utotoni, lakini pia kuwaweka sawa, kuonyesha faida ya watoto wa kike ambao wana, wanapata elimu. Na tumeona kuna mafanikio baadhi ya maeneo ambapo tumeweza ku kufanya kazi na wazee wa kimila, ambapo pia tumeweza kuwa na wasichana ambao tunawatumia kama role model, ambao wanaonekana wameendelea na jamii inabadilika taratibu, lakini vile vile pamoja na kufanya kazi na hawa bado ni lazima, e, e, sheria ichukue e, e, mkondo wake. Watu ambao wanaoa watoto wadogo ni lazima watafutiwe adhabu na waadhibiwe. Francis ya umma, bara la Afrika ndilo linaonekana kumulikwa zaidi katika ripoti hii ya UNICEF. Asilimia kubwa ya watoto wanaoolewa wako chini ya umri wa miaka kumi na nane. Unadhani ni kwa nini bara la Afrika linashindwa kubadilika licha ya ukuaji na upanukaji wa sayansi na teknolojia? Naam, kwa sababu wanasiasa, hakuna political good will, hawawajaitolea kimasumasu. Wa viongozi wa kidini hawajitolea kimasumasu. Kwa kifupi watu wanachukulia suala hili, wanasiasa wanalitumia kwa maslahi yao, hawataki kuonekana wanalipinga, kukosa kura ama kuingia kwa masala ya siasa wa viongozi wa uh, uh, kidini, hapana, tutakosa tutakosa mambo yetu, tutakosa umma tukilipiga swala hili. Akoshuma asilimia 38 kwa mujibu wa UNICEF ya wanawake vijana kwenye nchi za Afrika zilizoko kwenye jangwa la Sahara waliolewa kabla ya kufikisha umri wa miaka 18. Ripoti hii inaenda mbali zaidi, inasema kwamba jamii nyingi zinashindwa kumpa nafasi mtoto wa kike katika ngazi ya familia na kumuona kwamba anapaswa kukaa nyumbani kuliko kusoma. Nini kinaweza kufanyika ili kumpa nafasi mtoto wa kike akawa na sauti katika ngazi ya familia? Eh, kwa, eh, jambo la kwanza eh, tukumbudue kwamba eh, jamii yetu kubwa katika hii eh bara la Afrika, Chine, ya Afrika chini ya jangwa la Sahara ni ambao zinafata ule e, ule mfumo wa dume umetawala sana, lakini kinachoweza kufanyika kabisa kwanza ni kumpatia mtoto wa kike nafasi ya kuweza kupata ulinzi dhidi ya e, changamoto ambazo zinamkabili kwa mfano mimba za utotoni, ndoa za utotoni, kazi za nyumbani, lakini vile vile kunyanyua thamani ya huyu mtoto wa kike ndani ya familia na yeye atambulike. Lakini pamoja na yote haya pia ni lazima tuwe na programu mbalimbali ambazo zinaweza zikawajengea wasichana uwezo wa kutoa sauti, lakini wao kujitambua nafasi yao katika jamii. Francis ya Uma, uh, UNICEF inasema licha ya hatua zilizopigwa, lakini zaidi ya wasichana wadogo milioni mia moja hamsini duniani wataolewa kabla ya kufikisha miaka kumi na nane ifikapo mwaka wa elfu mbili na thelathini. Bila shaka takwimu hizi zinaogofya kidogo. Pengine nini kinaweza kufanyika kuinusuru jamii ili kufikia mwaka elfu mbili na thelathini usiwe na idadi kubwa kama hii ya wasichana walioolewa chini umri wa miaka kumi na nane. Kwa sasa la muhimu ni advocacy, watu wajitokeze kimasumaso, washikadau wote ambao wanataka kupata sauti ya mtoto wa kike, watoto wadogo kutoolewa na kuangalia maslahi yao za haki za kibinadamu wajitokeze na nguvu hivi sasa. Ni wakati wetu mwafaka kuangalia janga hili tumeliangamiza. Naam, kwa kumalizia tu kwa kifupi sana, uh, Kashuma Mtengeti, uh, unatoa wito gani uh, kwa jamii na serikali za bara la Afrika? E, kwanza kabisa tuangalie na tuheshimu mikataba ambayo tumesaini, kwa mfano mkataba wa haki za ya mtoto wa Umoja wa Mataifa, lakini vile vile mkataba wa haki na ustawi wa mtoto e, wa Afrika. Lakini kikubwa zaidi pia tuhakikishe kwamba tuna tengeneza mazingira ambayo anaweza kumsaidia mtoto wa kike kwenye kupata msaada wa kisheria kupata msaada wa kupata e, e, ushauri na saa na, nasihi na pale napotokea kwamba ana shida na, a, kwa kifupi. Francis Auma, wewe unatoa wito gani kwa serikali za bara la Afrika? Bara la Afrika, ni wakati wetu. Watoto ni wetu, dada zetu, mama zetu, tujitokeze. Sasa ni wakati wetu kumprotect, kuangalia kuwa mtoto wa kike amepata haki zake na tuangalie kuwa tuko sawa na nchi zingine kama vile za magharibi huko, uh, nchi za European tuue afa. Kwa hivyo tujitokeze sasa, tumulinde mtoto wa kike, mtoto mdogo, ili mila zilizopita tamaduni zilizopitwa na wakati isiwe tena, maanake hivi sasa ni karni ya dot com. Naam, msikilizaji wa RFI Kiswahili. Na kwa maneno hayo ya Francis Yauma na Koshuma Mtengeti, ndio tunatia nanga ya makala ya jua haki zako. Koshuma Mtengeti ni mkurugenzi mtendaji wa shirika la Children Dignity Forum la nchini Tanzania, na Francis Yauma ni mwanaharakati wa haki za binadamu kutoka shirika la Haki Afrika la kule Mombasa nchini Kenya. Naam, naitwa Emmanuel Richard Makundi. Hadi juma lijalo, kwa heri. Asante sana Emanuel Makundi. Na matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili ni saa kumi na mbili jioni saa za Afrika Mashariki. Fundi mitambo amekuwa ni Emmanuel Elazar, msimamizi wa matangazo haya ni Victor Robert Wille, miyo ni Victor Abuso. Asante sana, kwa heri kutoka Dar es Salaam. Afrikana kutoka kwa mwanamuziki Africando. Tumemaliza namna hiyo kutoka hapa RFI Kiswahili na fupu ujao utapa kule jini Paris kusikiliza matangazo mengine usikose. Opwa mana nasi tena saa 12 jioni saa za Afrika Mashariki. Kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam.