hii ni idhaa ya kiswahili ya redio france international afrika mashariki ni saa mbili na nusu afrika ya kati ni saa moja na nusu tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini tanzania victor abuso habari za asubuhi hapo ulipo asante sana kuungana nasi siku hiyo jumatano tarehe 21 mwezi wa machi mwaka 2018 tumekuandalia habari za dunia habari za michezo na mjadala wa wiki kwanza ni habari kuu za dunia huu hapa ni muhtasari wake wakuu wa mataifa Afrika kusitia saini mkataba utakaowezesha biashara huru barani Afrika. Mahakimu zaidi ya mia mbili futwa kazi nchini DRC si baada ya kubainika kuwa hawana vigezo vya elimu. Na mwanamfalme wa Saudi Arabia Muhamed bin Salman azuru Marekani na kujadiliana maswala mbalimbali na mwenyeji wake Rais Donald Trump. Unaweza kutuandikia ujumbe mfupi anza na alama kujumlisha 2576415747 ukipenda pia tutembelea katika ukurasa wetu wa Facebook, RFI Kiswahili, na unaweza kupata taarifa zaidi kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili.com. Matatizo haya pia unayapata kupitia redio wa shirika na tovuti yetu. Wakuu wa nchi za bara la Afrika wanakutana jini Kigali nchini Rwanda kutia saini mkataba wa kuwezesha biashara huru miongoni mwa mataifa ya Afrika na kuwezesha wafanyabiashara kusafiri na kuuza bidhaa zao bila vikwazo. Mwandishi wetu Emmanuel Elazar anatueleza zaidi. Hata hivyo, mataifa mengine hayatatia saini mkataba huo yakiongozwa na Nigeria, taifa lenye watu wengi na uchumi mkubwa barani Afrika, baada ya rais Muhammadu Buhari kusema anahitaji mashauriano zaidi. Rais wa Uganda Yoeri Museveni naye hata kuwepo, baada ya ripoti kueleza kuwa serikali yake haijaridhishwa na mkataba huo. Tanzania kupitia waziri wake wa mambo ya nje Agustin Mahiga Ameliambia gazeti la The East Africa kuwa huenda Tanzania haitatia saini mkataba huo hadi bunge litakapoupitia. Hata hivyo, inavyoonekana mkataba huu utaanza kufanya kazi kati ya mataifa yatakayotia saini, kwa sababu kati ya mataifa 54 ni mataifa 15 ndiyo yanahitajika kutia saini ili uanze kufanya kazi. Mkataba huu ni mojawapo ya mipango ya Umoja wa Afrika kuelekea katika kuliunganisha bara la Afrika kibiashara na kisiasa kufikia mwaka 2063. Serikali ya Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo imetoa orodha ya mahakimu mia mbili ambao wanaelezwa kuwa hawana vigezo vya kufanya kazi hiyo. Hii imekuja baada ya serikali kuunda tume mwaka uliopita kupitia elimu ya mahakimu hao ambao kazi yao kubwa ni kusikiliza kesi na kutoa haki mahakamani. Wachambuzi wa masuala ya haki na sheria wanazungumzia vipi hatua hii? Ameememrula ni mchambuzi na mwadhiri katika chuo kikuu cha maendeleo ISDR mjini Bukavu, mashariki mwa DRC. Mambo kama hiyo ilifikiria kusema hao majaji wao wameitoshwa kazini, sio ya kushangaza kwa sababu kama huyo minista amedeside hivyo, tunaweza kusema ni vizuri kusema, anatafuta kusafisha. Lakini ukiangalia vizuri, siyo ya kwanza au watu wanasema wanaweza kusafisha, naweza kuongeza vitu vizuri, kwa sababu hao watu mia mbili wasiokuwa na vikaratasi, wasiokusoma, e, e, masomo ambayo inawatairisha kufanya kazi kama hiyo, namna gani walifikia hapo? Sababu wakati yote ilifanyika kuchukua watu watatumikia serikali, wamegusa njamaa zao, wanatafuta marafiki zao, hata watoto wao wasiosoma, wasiokuwa halali, wasiokuwa makondision ambayo inastahili kufanya. Hii ni sauti yake Murula, mchambuzi na madhiri kutoka chuo kikuu cha maendeleo ISDR anazungumza mjini Bukavu, mashariki mwa Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo. Baraza la usalama la Umoja mataifa na azimia kutekeleza azimio lililopendekezwa na Ufaransa ambalo linatoa jukumu la kikosi cha kulinda amani chini DRC kuchangia katika maandalizi ya uchaguzi mkuu um, utakaofanyika mwezi Desemba. Mengi zaidi na mwandishi wetu Ali Bilal. Nakala rasimu ya mswada huo inapendekeza kuongezwa muda wa uwepo wa kikosi cha kulinda amani nchini DRC, MONUSCO, kwa kipindi kingine cha mwaka mmoja na kuelezea vipaumbele vyake, wakati huu jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ikielekea katika uchaguzi wa kihistoria Desemba 23. Uchaguzi katika nchi hiyo kubwa na tajiri ya madini ya Afrika utatoa fursa ya ubadilishanaji wa madaraka kutoka kwa Joseph Kabila ambaye alikabidhiwa madaraka mwaka elfu mbili na moja baada ya kuuawa kwa baba yake. Rasimu ya azimio hilo inasisitiza haja ya kufanya kila jitihada kuhakikisha kuwa uchaguzi wa Disemba 33, 2018 unaandaliwa katika mazingira mazuri yenye kuaminika na yenye kushirikisha pande zote na yenye usalama zaidi. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa linataraji kupiga kura Machi 23 kuidhinisha muswada huo ambao wanadiplomasia wanatarajia kuwa hautopata pingamizi lolote. Hayo inajiri wakati nchini DRC wakati huu, ofisi ya haki za binadamu nchini humo ikieleza kuwa watu 47 ndio waliopoteza maisha wakati wa maandamano yaliyoitishwa mara kadhaa na baraza la maskofu wa kanisa Katoliki ambalo hivi majuzi lilitangaza kusitisha maandamano na kubadili mbinu katika sera yao ya kushinikiza Rais Kabila kuachia ngazi, hatua ambayo imekosolewa vikali na wadau mbalimbali ambao wanaona kuwa mbinu wanazotaka kutumia kwa sasa ndizo zingelianza kutumiwa badala ya kuanza na maandamano yaliyogharimu maisha ya watu. Afrika Mashariki ni saa 2 dakika 36. Afrika ya Kati ni saa 1 dakika 36. Habari za asubuhi hapo ulipo, na asante sana kwa kuungana nasi. Mawakili katika kesi inayomkabili jenerali wa zamani katika jeshi la Congo Brazzaville, Jean Marie Michel Mokoko, ambaye kwa sasa ni mpinzani mkuu wa serikali ya Rais Denis Sassou Nguesso, wametoa maelezo ni kwa nini mteja wao amekataa kuitikia wito wa kufika mahakamani. Uh, Jean Philippe Enseu ni mmoja wa mawakili wake na hapa nieleza uh, ni kwa nini uh, hatua hiyo ilifanyika. Mokoko ameamua kutoitika wito wote wa mahakama kwa sababu ana haki ya kisheria ya kutofuatiliwa kutokana na kupewa cheo cha juu mwaka elfu mbili na kumi kama afisa wa juu wa Kongo. Amri ya rais ya mwaka elfu mbili na kumi yinayotoa heshima na hadhi ya juu kwa viongozi wote waliopandishwa vyeo, ambapo sheria hiyo inafafanua kwamba watu wote waliopewa hadhi ya juu ya kitaifa kutofuatiliwa na vyombo vya sheria. Ni sauti yake Jean Philipe Nseu, mmoja wa mawakili wa Jean Marie Michel Mokoko mwanajeshi wa zamani wa Congo Brazzaville. Waziri Mkuu wa Mali Solemeu Bobaye Maiga atazuru kaskazini mwa nchi hiyo, eneo ambalo ni ngome ya makundi ya kigaidi, ziara yake ya kwanza ama ziara kufu, ya kwanza kufanya na afisa wa juu serikali ya Bamako tangu mwaka 2014. Mwaka elfu mbili na kumi na tano, serikali ya Mali ilitia saidi mkataba wa kuacha makabiliano kati yake na makundi gaidi yanayoshirikiana na Alqaida, lakini mkataba huo haujasaidia -ha, kwa sababu mashambulizi yamekuwa wakiendelea uh, dhidi ya vikozi vya Bamako na vile vya Umoja wa Mataifa. Shirika la kimataifa la haki za binadamu la Amnesty International limesema wanajeshi wa Nigeria walipuuza taarifa iliyotolewa na watu, taarifa iliyotolewa kwamba watu walikuwa wamejihami kwa silaha, walikuwa wanakwenda kuvamia shule ya wasichana mwezi uliopita katika eneo la Dapchi, kaskazini mwa nchi hiyo. Watu hao waliokuwa na silaha wali, uh, waliaminiwa kuwa Boko Haram waliwateka wasichana mia moja na kumi ambao bado hawajapatikana. Radio France International. Kwingineko duniani, rais wa Marekani Donald Trump amekutana na mwanamfalme wa Saudi Arabia Muhamed Bin Salman katika ikulu ya White House. Trump na mwanamfalme huyo mwenye umri wa miaka 32 wamejadiliana kuhusu maswala mbalimbali ikiwemo biashara na ushirikiano wa kiusalama kati ya mataifa hayo mawili. Trump alikuwa na haya kusema baada ya mkutano huo. Kuna currently... baadhi ya vitu ambavyo tayari vimeshaidhinishwa na vipo katika mchakato soon, wa mwisho wa kuvikamilisha na ni hivi karibuni tu vitakabidhiwa kwa nchi ya Saudi Arabia, Arabia. Lakini kama kuna nchi nyingine na hata Saudi Arabia zitakazojihusisha na ugaidi, kamwe hatuwezi kufadhili nchi hizo kwa sababu Marekani haivumilii ugaidi. Donald Trump, rais wa Marekani. Rais wa Myanmar Tin Yo amejiuzulu katika kile anachosema kwamba anahitaji kwenda kupumzika. E, yo amekuwa uh, rais chini ya miaka miwili uh, tangu alipochaguliwa na Bunge. Nafasi yake inatarajiwa kuchukuliwa na makamu wake hadi pale bunge litakapomchagua uh, rais mpya. Alikuwa rafiki wa karibu sana wa kiongozi wa juu wa nchi hiyo Ansansuchi. Rais wa Faransa Emmanuel Macron amesema serikali yake inapanga mikakati ya kuwasaidia watu zaidi duniani kuzungumza lugha ya Kifaransa. Macron amesema kwamba utajiri wa lugha hiyo inayozungumza na watu milioni mia saba duniani inastahili kuwafikia watu wengine zaidi, hasa barani Afrika. fait que la langue ne serait pas la proie de quelques-uns Fanyeni kwamba lugha isiwe mtego kwa baadhi ya watu, bali lugha iwe jambo nzuri kwa manufaa ya watu wote. Wazo la msingi lilikuwa kwamba lugha ya Kifaransa iishi na idumu kulingana na matumizi ya kanuni zake. Kanuni hizi zilipaswa kulindwa, na hivyo itafanya kwamba lugha iheshimiwe na ipate kuendelea. Leo hii ndio siku ya kuiamini tena lugha yetu. Ni Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron. Na Tume ya Biashara nchini Marekani inachunguza kampuni ya Facebook baada ya ripoti kuwa, kuwa taarifa za watu binafsi milioni hamsini zilitumiwa visivyo na kampuni inayotoa ushauri wa masuala ya kisiasa Cambridge Analytica. Kampuni hiyo yenye makao yake nchini Uingereza imeshtumiwa kutumia taarifa za watumizi wa Facebook nchini Marekani Uh, kumsaidia rais Donald Trump kushinda uchaguzi wa urais mwaka elfu mbili na kumi na sita kinyume uh, na sheria za Marekani. Hii imebainika baada ya uchunguzi wa siri kufanyika dhidi ya kampuni hiyo ambayo imekanusha madai hayo, Cambridge Analytica. Katika uchunguzi, uh, katika uchunguzi huo pia imebainika eh, kwamba ilimsaidia uh, rais wa Kenya Uhuru Kenyatta katika kampeni zake, suala ambalo muungano wa upinzani nchini Kenya NASA unataka uchunguzi wa kina kufanyika ili ukweli kubainika. na bila shaka ni ishara ya kwenda viwanjani na mwana mwenzangu Ali Bilal anakaribia karibia kufika, lakini asante sana bwana Pascal Mbugani kwa ujumbe wako unasema uko pamoja nasi asubuhi hii. Asante sana bwana Pascal Mutanda, ukiwa kirungu kule Moba, DRC, unasema kwamba huko pamoja nasi asubuhi asubuhi ya leo. Namwona Bilal ameshafika. Habari za asubuhi na karibu nami, nikushukuru sana bingwa Victor Buso. Kuna mengi tu upande wa michezo kuhusiana na mechi za kirafiki ambayo itachezwa kuanzia leo kuelekea hadi mwishoni mwisho mwa juma, lakini ianze na taarifa hapa kuhusiana na Mohamed Salah. Huyu ni mchezaji kutoka kule Misri ambaye anakipiga kwa sasa katika klabu ya Liverpool, ananyemelewa na vilabu vitatu vikubwa duniani, ikiwemo klabu ya Barcelona lakini pia Real Madrid pamoja na Paris Saint-Germain. Unakumbuka kwamba mwaka jana Paris Saint-Germain ilikuwa klabu ya kwanza kutoa kitita kikubwa kumsajili Neymar, na sasa imetenga takriban euro uh, uh, milioni mia mbili na arobaini kwa ajili ya kumsajili uh, mchezaji huyo wa Liverpool Mohamed Salah iwapo atakubali kujiunga na klabu hiyo. Ha, ni mchezaji wa kimataifa kutoka kule Misri. Ni kweli kabisa na Uh, bingwa wa ndondi maiwedha kama yeah, unakumbuka alistafu. Sasa ni miezi saba tangu kutangaza kustafu. Michano hiyo inaelezwa kwamba anaelekea kuinunua klabu ya Newcastle United. Mm. Na anasema kwamba akifaulu hilo, basi atafanya kila jitihada ili aweze kumsajili uh, mchezaji wa Real Madrid Cristiano Ronaldo, anasema angependa Ronaldo ya staffu, soka akiwa katika klabu ya Newcastle. Nafikiri anaweza kwa sababu unakumbuka ameshinda pesa nyingi sana katika mapigano uh, yote ambayo amecheza kama nasema 50 hivi na hajashindwa kushindwa. Kushindwa. Kama <laughs> ni pesa zipo, zipo. Mm. Lakini pesa, hata kama zipo kama <laughs> hazi, zikiendelea kutumiwa bila kuingia staisha tu. Wakati tukizungumzia <laughs> Cristiano Ronaldo um, Uh, kule nchini, nchini Uhispania Ronaldo alikuwa amesema kwamba ipo tayari kulipa kile kilita cha fedha ambapo ambacho anadaiwa kuhusiana na swala zima la ukwepaji ukwepaji kulipa kodi, lakini bodi ambayo inachunguza maswala ya ukwepaji kulipa kodi imekataa, haitaki majadiliano yoyote, inamtaka Cristiano Ronaldo kuweza ku salimu amri kuhusiana na swala hili. Hmm. Mm -hmm. Nilikuambia kwamba kutakuwepo na michuano mbalimbali mbali. Hapo kesho Tanzania, timu ya taifa ya Tanzania itakuwa uwanjani kumenyana na Algeria, wakati Panama watacheza na Denmark, na hivi leo South Africa watacheza na Algeria, wakati Zimbabwe watacheza na Zambia. Ali Bilal, asante sana. Shukrani. Na sasa ni wakati wa uchambuzi wa magazeti na Victor Robert Wile. Asante, uh, sana na nianzie kule nchini Kenya na gazeti la Daily Nation liko limeandika habari kuhusiana na kiongozi wa upinzani nchini Kenya, Raila Odinga amesema katika mazungumzo yake na Rais Uhuru Kenyatta walijadiliana masuala mengi muhimu yanayolenga kujenga umoja wa taifa la Kenya. Uh, lakini nchini Uganda gazeti la Daily Monitor limeandika habari kuhusiana na polisi nchini Uganda, imemwita kwa ajili ya kumhoji mtu mmoja ambaye alionekana kwenye picha za video zilizosambaa kwenye mitandao ya kijamii zikimwonyesha akimpiga vibaya mtoto mdogo, lakini gazeti la New Times la Rwanda lenye limeandika habari kuhusiana na rais wa Afrika Kusini Sirili eh, Ramafosa amesema kuwa serikali yake itaondoa vikwazo vya visa kwa wananchi wa Rwanda wanaokwenda nchini Afrika Kusini. Na rais huyo Ramafosa ametoa msimamo huo eh, kando ya mkutano wa wakuu wa nchi za Umoja wa Afrika unaofanyika jijini Kigali, ambapo mkataba wa biashara huria unatarajiwa kusainiwa hii leo no. lakini gazeti la Iwachu la nchini Burundi lenye limeandika habari kuhusiana na eh, klabu ya Rotary eh, nchini Burundi yajikita katika kusaidia watoto wasiojiweza nchini humo. Na Le Figaro la Ufaransa limeandika habari kuhusiana na kuendelezwa kwa lugha ya Kifaransa uh, duniani. Na magazeti ya Tanzania kwa haraka haraka, hapo nikiwa na gazeti Tanzania Daima, aliyetekwa awaponza vigogo hawa, AG IGP DCI wa Buruto mahakamani. Lakini gazeti Habari Leo lenyewe likiandika siri ya kuungua kwa shule na mabweni hadharani hukuu gazeti la Nipashe likiandika haijawahi kutokea riba mikopo benki zote za shushwa, na gazeti Mtanzania likiandika eh, mwanafunzi chuo kikuu cha Dar es Salaam ngoma bado nzito, mawakili wake wamsaka polisi na mahakamani bila mafanikio watoa neno mahakama ya wataka mwanasheria mkuu wa serikali na mkurugenzi wa makosa ya jinai kwenda kujieleza. Na asante sana. Naam, karibu sana katika mjadala wa wiki ya asubuhi hii. Wakuu wa nchi za bara la Afrika wanakutana jijini Kigali nchini Rwanda na wanatarajia kutia saini mkataba utakaowezesha biashara huru miongoni mwa mataifa ya Afrika na kuwezesha wafanyabiashara kusafiri na kuuza bidhaa bila vikwazo, na kuimarisha biashara inayowalenga watu bilioni moja nukta mbili ambao ni watu ambao wanaishi katika bara la Afrika mingine. Hata hivyo, mataifa mengine hatatia saini mkataba huu yaongozwa na Nigeria, taifa ambalo lina watu wengi sana na uchumi mkubwa barani Afrika na kujadili kinachotarajiwa hivi leo kule Kigali, anaungana na Bwana Safari Fungo, yeye ni mtaalam wa maswala ya biashara za kimataifa na utengamano wa kikanda akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Lakini pia tumemtafuta Francis Ombete, ambaye ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mwadhi wa chuo kikuu cha Kampala cha Makerere kule jijini Kampala nchini Uganda. Lakini Bwana Safari, tuanze nawe. Kwanza kabisa nakukaribisha sana katika mjadala wa wiki, na ni furaha yetu kuwa pamoja nawe asubuhi hii. nakushukuru sana nakushukuru sana mjadala. Asante. Al, labda kwanza kabisa tufahamishe kwa tathmini yako muhimu wa mkataba huu kwa mataifa ya Afrika kwa wafanyabiashara, unamaanisha nini? Mkataba huu wa mkataba wa biashara huru uh, e, katika bara la Afrika yani Continental Free Trade Area, ni moja ya nyenzo muhimu zaidi ikiwa na ikiwa na malengo ya ku, uh, kufanya uh, bara la Afrika kuwa ukanda huru zaidi katika masuala ya biashara. Na hiyo ina uh, malengo makuu uh, la kwanza ni kuweza kutengeneza soko la pamoja uh, la bidhaa na huduma katika bara la Afrika lakini vile vile eh, free movement of uh, people business na investment eh, eh. Lakini cha pili ambacho kinaangalia ni kuweza ku ya kufu, kufanya harmonization ku eh, kuhamu tuseme ku kuzi, ya, kuzi kuzi kuzi lazimisha kuzi, la kuzioanisha taratibu za masuala ya eh, ya biashara na masuala ya forodha, ili unapotoka kwenda nchi moja kwenda nchi nyingine iwe rahisi kufanya biashara no. Jambo lingine ni kupunguza changamoto za e, matipo na overlapping membership, kama unavyojua, kwa mfano Tanzania tupo sadiki, lakini tupo vilevile katika jumuiya ya Afrika Mashariki. Sasa hizi huwa zina changamoto yake, kwa hiyo hiyo ni moja tu ya mambo ambayo mkataba huu wa eneo huru la biashara Afrika linajaribu kuweza kuyatatua. Sawa kabisa. Kwa maneno mengine ama kwa maneno mengine, tunaweza kusema kwamba mkataba um, huu utakapoanza kufanya kazi, wakulima uh, kutoka maeneo ya Afrika Mashariki na Kati, wanaweza kwenda kuuza kwa mfano mahindi ama ngano kule Afrika Magharibi au kusini mwa Afrika bila vikwazo vyovyote. Sawa kabisa, na na, na, na hilo ni jambo la msingi. Kwa mfano ukiangalia katika muundo wa sasa hivi, labda chukulia mfano wa nchi ya E, nchi ya ya Kenya na nchi ya Zambia e, wana, wana wana wana changamoto katika maziwa e, kwa vitu vigezo vidogo tu kwa zaidi ya miaka kumi na tatu. E, Kenya wameshindwa kuuza vizuri katika soko la Zambia. Sasa mambo kama haya tunapokwenda kuoanisha taratibu e, na mambo yote katika Afrika, maana yake yanachochea zaidi wakulima na wafanyabiashara kuweza sasa kulifikia soko la Afrika kwa wepesi zaidi tofauti <coughs> na hapo hapo nyuma. Naam, asante sana, endelea kuwa pamoja nasi Bwana Safari Fungo, mtaalam um, wa masuala ya biashara za kimataifa na utengamano wa kikanda ukiwa okay, Dar es Salaam. Lakini kwa sasa naungana naye uh, Francis Wambete, yeye ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Makerere akiwa jini Kampala nchini Uganda. Uh, karibu sana Wambete uh, na uh, kwanza kabisa unazungumzia vipi kinachotarajiwa kutiwa saini kule Rwanda? lakini kikubwa, tumeona Nigeria, taifa ambalo lina watu wengi sana barani Afrika na uchumi mkubwa, rais wa Muhammadu Buhari hatatia saini uh, mkataba huu. Ya, mimi nakaribisha mkataba huu ama hatua ambayo tumepiga kwa sababu, miaka mingi tangu waanzishe shirika la OAU walioanzisha walikuwa na una maana kwamba Afrika yote iungane na iwe nchi moja, kama vile tunaona muungano wa Ulaya, muungano wa nini Marekani. Sasa sisi kwa nini tumebaki nyuma hivi kwao? Mimi nilipoona hii hatua nilifurahia sana, kwamba ikiwa watu wanaweza kushirikiana kiuchumi, kielimu, kitamaduni, na Afrika inaweza kuwa na nguvu, hata ikaokopewa na wale wanataka kuitatiza. Um, um, Nigeria pengine ina wasiwasi kwamba inaweza ikatumika sana uh, katika kutoa uh, mengi sana kutoka kwa uchumi wake kuliko vile wanaweza kufaidika kutokana na hali hii, lakini naona wangeingia watie sahihi hii, tuende pamoja kama Waafrika. Naam, uh, Rais wa Uganda hapo lipo uh, Yoweri Museveni naye pia hata kwenda Uh, huko Rwanda uh, hakusema sababu hasa, lakini ripoti zinasema kwamba naye pia hajafurahishwa sana na namna mkataba huu ulivyo. ha, nadhani na, hapana amefurahishwa kwa sababu ametuma wa waziri wa mambo ya nje, ndiye atamwakilisha na atatia sahihi kwa niaba ya Uganda. Rais mwenyewe anasema na shughuli nyingi kutokana na wa, nini wale wa, wa, ambao wana wana wasemaji wake anasema ana na shughuli nyingi, na kwa hivyo hata hudhuria na waziri wa mambo ya nje yuko kule, alienda mapema katika baraza la mawaziri la Waafrika na atachukua nafasi ya rais katika kutia sahihi. Kwa hivyo Uganda imewakilishwa vizuri kabisa, na vijua mpaka sasa katika vyombo vya habari, ayo yanaendelea hapa Uganda. Sawa kabisa. Uh, uh, na tena Rais wa Uganda amekuwa akiunga mkono sana muungano wa Afrika hasa kiuchumi, amekuwa akipigania sana haya haya tangu tangu, tangu, tangu. Na ilikuwa e, ni muhimu sana wasikilizaji, uh, kuelewa ni kwa nini rais Museveni hajakwenda kule Kigali kama alivyoeleza. Kwa tathmini yako, uh, ana shughuli nyingi nyumbani hmm. Na, lakini bwana safari uh, fungu Uh, kilichokubaliwa hapo awali kabla ya kutiwa saini mkataba huu ambao baadaye utatiwa hivi leo, ni kwamba bara la Afrika lina mataifa 54, lakini mkataba huu utaanza kufanya kazi iwapo tu mataifa kumi na tano pekee yatatia saini uh, mkataba huu. Ni swala ambalo unalozungumzia uh, vipi, hata nusu ya mataifa hayajafika? E, kwanza kwanza lazima tukubaliane kwamba hili ni swala jipya kidogo. E, ni swala jipya au kwa lugha nyingine tunaweza kusema kwamba, e, ni sasa mataifa ya Afrika yanafunguka. E, kwa hiyo yanajiondoa kwenye comfort zone, lakini e, jambo la msingi la kuzingatia zaidi ni ile dhamira ambayo viongozi wetu wameionyesha, na wingi si, si hoja sana. E, ni lazima mataifa ya Afrika yaanze kufanya jambo fulani na ukiangalia katika hizi medani za biashara za kimataifa e, kwa mfano kwa takwimu tulizozipata mwaka elfu mbili kumi na moja e, eneo la Afrika Mashariki lilikuwa zaidi, wamefanya biashara wenyewe kwa wenyewe zaidi kuliko e, Lex, Regional Economic Commission yoyote katika Afrika, na ni nchi chache tu almost zilikuwa nchi tano. sasa Uh, namba ya kumi na tano kwa mimi naona ni kubwa sana, kwamba ni hatua nzuri ya kuanzia. Ukiona mafanikio makubwa yaliyofanyika katika jumuiya ya Afrika Mashariki ukilinganisha na jitihada zinazofanyika katika SADC region, utaona kwamba pamoja na uchache wa Afrika Mashariki umefanya vizuri zaidi kuliko eh, maeneo mengine. Kwa hiyo mi nafikiri, uh, lazima Waafrika tujivunie kwa hatua iliyochukuliwa na mimi naamini kabisa kwamba kadri tunavyokwenda, wenzetu wataona masipaa, watajifunza na wengi zaidi wataingia katika no. huu mm. utengamano mkubwa zaidi wa, wa, wa Afrika. Na asante, muda wetu umekwenda sana, lakini Francis Wambele, nikupe tu sekunde kadhaa. Auna matarajio gani baada ya mkataba huu kutiwa saini? Tunafahamu kwamba tatizo kubwa barani Afrika huwa ni utekelezwaji wa mikataba kama hii. Yeah, nina ni ni matarajio kwamba kuungana huku kunaanza kuleta sura mpya ambaye wa viongozi wa, wa wale wa kwanza kabisa wa kina Haile Selassie, Kwame Nkrumah, Jomo Kenyatta, Dr. Aziki walikuwa nayo wakisema, Afrika iwe na umoja kama vile nchi zingine zile za duniani zilizozitawala ambazo zina umoja wao. Umesikia European Union umesikia asian countries, umesikia USA, wao wana umoja na wameendelea kiuchumi kabisa. Kwa hivyo na sisi tumeanza, tumeingia kwenye barabara ya maendeleo, sasa tuko kwenye baraste, sasa tunasonga mbele. Itakuwa vizuri sana nchi zingine kuungana na sisi, na tukafanya tukawa na nguvu ya kujitetea hata, hmm, tunaweza kugombana na wao kwa sababu hmm, tuna mahali tumesimama. Lakini kwa sasa ukiangalia tunataka kugombana na wao lakini, si tunapata msaada kutoka huko, tunanunua kutoka huko asilimia kama themanini, tunanunua tu kutoka kwao huko. Kwa hivyo wao hawatujukuli kuwa watu wa maana, lakini tukiungana kama vile wameanzisha, kama vile mwenzangu amesema, idadi si hoja, jambo linaanza na wachache wa alafu baadae linakuwa kubwa bila shaka, mwana the... mwana mm -hmm kutoaandika <laughs> kitabu ukaona watu wanasema hiki kitabu hata kina maana, hajaandika vizuri, lakini kwa sababu kitabu kiko, unaona, ndio wanakitumia kama kile cha kurejelea. nam nam, jambo liko, sasa tutajua kwamba maendeleo yameanza, na bila shaka tutazungumza zaidi, tutaona mambo yatakavyokuwa. Nawashukuru sana Francis Ombete, mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Makerera akiwa jini Kampala nchini Uganda, na safari Fungo, mtaalam um, wa maswala ya biashara za kimataifa na utengamano wa kikanda ukizungumza nasi ukiwa Dar es Salaam, Tanzania. Nawashukuru sana. Shukran sana. Na msikilizaji, kufikia hapo tunafika mwisho wa matangazo ya asubuhi kutoka hapa RFI Kiswahili. Msimamizi wa matangazo haya amekuwa ni Victor, Robert Wille, fundi mitambo Emmanuel Elazar. Mimi ni Victor Buso. Usikose kuwa pamoja na sisi tena saa 12 kamili jioni, saa za Afrika Mashariki. Asante sana na kwaheri kutoka hapa Dar es Salaam. To the tam the tam uh, chocolate, vanilla, chocolate, strawberry. Ni Christian Bella na Malaika Band kibao lambalamba kutoka Tanzania wakimaliza namna hiyo kutoka hapa RFI Kiswahili. Muda mfupi ujao, tutakupeleka kule jijini Paris kusikiliza matangazo mengine. Kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam.