ni saa mbili na nusu za asubuhi Afrika Mashariki, saa moja na nusu za asubuhi Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Martha Saranga. Maiti nane za gundulika Ituri, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis akutana na wawakilishi wa baraza la makanisa ya Sudani Kusini kujadili kuhusu amani ya nchi hiyo. Na maandamano makubwa yatarajiwa leo jijini Washington nchini Marekani yakilenga kupinga matumizi ya silaha za moto baada ya mauaji yaliyotokea huko Florida mwezi uliopita. Karibu katika nguo ya pili ya matangazo yetu ya asubuhi leo Jumamosi, Machi 24 mwaka 2018. Jeshi la kulinda amani nchini DRC MONUSCO limebaini maiti nane katika kijiji kimoja jimboni Ituri, ambako kunashuhudia usalama mdogo kaskazini mashariki mwa DRC. Afisa mmoja kijijini hapo amesema watu hao waliuawa katika shambulizi la tarehe kumi na mbili na kumi na tatu katika eneo la Jugu ambako takribani watu thelathini waliuawa kwa risasi na mapanga. Gai Karema msemaji wa Umoja wa Mataifa mjini Bunia jimboni Ituri amesema askari wa MONUSCO waligundua maiti nane zilizokwisha anza kuoza katika eneo la Jugu. Nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo jana Ijumaa imesema haitashiriki mkutano wa wahisani wa kimataifa huko Geneva mwezi ujao, mkutano uliolenga kuchangisha kiasi cha dola za Marekani bilioni 1.7 kukabiliana na kile umoja wa Mataifa unachodai ni janga la kibinadamu. Naibu waziri mkuu nchini humo Jose Makila amesema umoja wa Mataifa kwa kufanya hivyo unatoa taswira mbaya kuhusu nchi ya DRC. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo haitashiriki katika mkutano wa Geneva ulioandaliwa na wahisani kufanya changizo kwa ajili ya kusaidia hali ya kibinadamu nchini DRC. Hatukubaliani na taswira inayoelezwa kuhusu hali ya kibinadamu nchini DRC. Actual, uh, Congo. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa lilionya kuwa hali ya kibinadamu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeendelea kuwa mbaya na kufikia hatua ya kuwa janga katika baadhi ya maeneo ya nchi huku mamilioni ya watu wakikabiliwa na njaa. Hata hivyo, serikali inapinga madai hayo ikidai itatishia wawekezaji nchini humo ambao ni wadau wa maendeleo. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis amekutana na wawakilishi wa Baraza la Makanisa ya Sudani Kusini na kujadiliana namna ya kurejesha amani katika taifa hilo linalokabiliwa na mapigano ya wenyewe kwa wenyewe kwa takribani miaka minne. Katibu wa Baraza la Makanisa ya Sudani Kusini James Oyet Latansio amesema Baba Mtakatifu anaguswa na, na mateso anayopitia raia wa Sudani Kusini. Latansio ameeleza kuwa ujumbe wao ulilenga kujadili mbinu za kutumia kumaliza mzozo wa Sudani Kusini ambao ulianza Disemba 2013 takriban miaka miwili unusu baada ya kujipatia uhuru kutoka Sudani. Makumi kwa maelfu ya watu waliuawa katika vita huku takriban watu milioni nne wakikimbia makazi yao na wengine kukimbilia nje ya nchi hiyo. RFI Radio France Internationale. Ikiwa ndo unajiunga nasi, msikilizaji, unategea sikio, matangazo ya RFI Kiswahili yanayokujia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Ni saa 2 na dakika 33 kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika pia kupitia tovuti yetu kwa anwani ya www.rfikiswahili.com. Maandamano makubwa yanatarajiwa leo mjini Washington nchini Marekani yakilenga kupinga matumizi ya silaha za moto baada ya mauaji yaliyotokea huko Florida mwezi uliopita, takribani watu 500 wanatarajiwa kujitokeza kudai sheria kali kuhusu umiliki wa silaha hizo. Korea Kaskazini leo Jumamosi imekubali kufanya mazungumzo na Korea Kusini juma lijalo katika mkutano na adra sana kutokea Korea Kusini imethibitisha, wakati huu kukiwa na sinto fahamu ya kidiplomasia kati ya mataifa hayo mawili. Mataifa hayo yatatuma wajumbe watatu kila mmoja kushiriki mazungumzo hayo siku ya Alhamis yaliyolenga kuandaa mkutano mkuu utakaofanyika baadaye mwezi Aprili. RFI. Radio France Internationale. Ni saa mbili na dakika 34 Dar es Salaam, Tanzania. Unaendelea kutegea sikio RFI Kiswahili, na sasa namkaribisha Ruben Lukumbuka kuwa nawe katika makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri juma hili <mucho> Asante, natumai hujambo msikilizaji, popote pale ulipo. Na safari ya makala mtazamo wako kwa yaliyojiri juma hili inaanzia jijini Kigali, huko Rwanda ambako nchi za bara la Afrika zilitia saini mkataba wa biashara huria Unaofungua rasmi milango ya ubadilishanaji wa bidhaa na huduma kwa nchi wanachama za Umoja wa Afrika bila vikwazo. Miongoni mwa mikataba iliyotiwa saini ni pamoja na azimio la Kigali linalozitaka nchi wanachama kujikita kukwamua uchumi wa mataifa yao, itifaki ya uhuru wa watu kutoka nchi moja kwenda nyingine pamoja na mkataba wa biashara huria kwa bara la Afrika. Rais wa Rwanda, Paul Kagame, mwenyekiti wa Umoja wa Afrika, alitumia fursa hiyo kusema kwamba mkataba wa biashara huria utakuwa na manufaa kuelekea Afrika wanayoitaka. Manufaa tunayopata kwa kuwa na soko la pamoja litawasaidia pia washirika wetu duniani na hilo ni jambo jema. Wakati wa huo tutakuwa katika nafasi nzuri ya kuimarisha umoja wetu na kupigania maslahi yetu katika jukwaa la kimataifa. Hii sio tu utiaji saini katika shughuli ya leo, ni muhimu sana tunapotafakari safari yetu ya kufikia Afrika tunayoitaka. Jumla ya nchi 44 zilitia saini mkataba wa biashara huria kwa bara la Afrika wakati nchi 41 zikitia saini mkataba wa azimio la Kigali na nchi 27 zilitia saini itifaki ya uhuru wa watu kutoka nchi moja kwenda nyingine. Mwenzangu Emmanuel Makundish alizungumza na Safari Fungo, ni mtaalamu wa biashara za kimataifa na utengamano wa kikanda, na hapa anatoa mtazamo wake akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania kuhusu mikataba hiyo. Uh, kwa kweli ni furaha na kubwa sana na hasa ukizingatia kwamba Afrika imekuwa na changamoto kubwa ya kufanya biashara sisi wenyewe kwa wenyewe, na wakati tukiwa na potential au fursa kubwa zaidi. Kwa mfano ukiangalia katika kipindi cha mlongo mmoja uliopita, eh, uchumi wa Afrika umekuwa kwa kasi kubwa kuliko Brazil na, na, na India na ikumbukwe, nchi za Brazil na India zinajenga ubia wa BRICS countries ambazo katika kipindi hicho hicho zimeongeza influence ushawishi katika dunia hii. Kwa hiyo naona kwamba Afrika sasa inakwenda kuwa na ushawishi mkubwa ambao mwisho wa siku eh, itaboresha maisha ya, ya, ya wananchi. Na pengine uh, safari ni, ni kwa namna gani bara la Afrika litanufaika na mkataba huu wa biashara huria uh, hasa kwa fursa za kibiashara ambazo zitachochea uh, mabadiliko ya viwanda kwa bara hili ambayo itakwenda sambamba na ajenda ya mwaka wa elfu mbili na sitini na tatu ya Afrika tunayoitaka, yani the Africa we want? E, kwanza lazima tukumbuke kwamba Afrika pamoja na uchumi wake kukua kwa kasi zaidi, ina changamoto nyingi ukiangalia asilimia ya uwekezaji katika manufacturing katika uzalishaji wa dunia ni chini ya asilimia kumi. Ukiangalia hali ya, ya umasikini ni kubwa. Kwa hiyo unapozungumzia sasa, tunaingia katika ukanda huru wa biashara barani Afrika, maana yake unatoa fursa zaidi ya kufanya biashara ya waafrika kwa waafrika. Ni mtazamo wake Safari Fungo, mtaalamu wa biashara za kimataifa na utengamano wa kikanda akiwa jijini Dar es Salaam Tanzania. Nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, waziri wa madini Martin Kabwelulu juma hili alisema wanaendelea na mazungumzo na makampuni ya madini nchini humo ili kutafuta mwafaka kuhusu utekelezwaji wa sheria mpya ya madini iliyosainiwa na rais Joseph Kabila hivi karibuni. Hii inakuja baada ya makampuni saba makubwa ya madini nchini humo kupinga sheria mpya inayoagiza kupandishwa kwa bei ya kodi. Waziri wa madini Martin Kabwelulu alisema serikali itazidisha mikutano na makundi kadhaa. Nous, nous discutons avec... sisi tunajadiliana na makundi ya wataalamu ni wachimba madini saba. Sijui kama inafaa kujadiliana na mwakilishi mmoja baada ya mwingine. Kanuni kuhusu madini ni sheria na sheria lazima itumike kwa wote. Kanuni kuhusu sheria ya madini iliidhinishwa sote tunatakiwa kuitekeleza. na Mustafa Kemal, pamoja na kwamba wewe ni msikilizaji wa RFI Kiswahili huko Goma, mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, lakini pia kama mwandishi wa habari, una mtazamo gani kuhusu hatua hii ya kusainiwa kwa sheria mpya ya madini huko DRC? A, mimi kama raia wa kawaida, wajua madini, wale wenye wanaridhika kwayo ni wale wafanyabiashara wakuu, afu unakuta wale wenye kutumika kwenye migodi wanaishi maisha ya kifukara. Hata maeneo yenye kwako madini unakuta wanaishi maisha ya kifukara, hakuna mabarabara, hakuna majengo mazuri ya maendeleo, kama masomo, kama mahospitali na vinginevyo. Wa raia ambao nimeweza zungumza nao, hasa raia wako kwa sehemu za Walikali, wanapendelea ikiwa madini yanachimbwa kwenye inabidi kuweko barabara, uwanja wa ndege mzuri, kuweko masomo, nao warizike. Kwa hiyo na ndiyo ambayo raia kawaida wanasubiri. Na wewe binafsi, unajisikiaje? Una huwa unahisia gani? Unajisikiaje unapoambiwa kwamba nchi yako Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni tajiri, nchi yenye madini mengi, lakini watu masikini? Huwa unajisikiaje? Ah, ni huzuni, huzuni na kusaga meno, kwani unakuta mfano nchi jirani unasikia wana tangaza kuwa ni wa kwanza kwa kutuma madini nje ya nchi. Afu ukifanya uchunguzi, unajiuliza, je, hawa madini wanayotuma nje yanatoka wapi? Na ndio nakuta huku nyumbani Polisi na vyombo vingine vya usalama vinakaza sana kwa kupinga magendo ya kimadini, kwani siku kwa siku nakuta wa taasisi za polisi zinashika magara ambazo kupakia madini kiharamu kimagendo. Alafu mimi wakati unakuta nchi ni tajiri, ni raia wanakuwa maskini, ni jambo ambalo linaleta huzuni. Nafikiri ni jambo la kuzindua kila mtu, sio viongozi, hata sisi wa raia, kwani ikiwa kimagendo inafanyika sisi raia wa chini tuna inakuuma eh. Sasa uh, tukiachana na hilo, wiki hii pia kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hususan mjini Goma, huko mjumbe maalum wake katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Leila Zerugu, alikutana na gavana uh, Julien Paluku Kahongya. Na watu wanaizungumziaje ziara hii kule mashariki mwa Kongo? ziara hii ni ya manufaa, kwani jambo la usalama ndilo limepewa nafasi zaidi hasa mashariki. Mkwani alikuweko akiwa na uwazifa wengine kabla awe mwakilishi mkuu wa katibu wa Umoja wa Mataifa. Sawa na mambo mengine ambayo yalijitokeza wiki hii kule Bukavu huko Kivu Kusini ni hukumu ambayo ilitolewa dhidi ya watuhumiwa wa ubakaji, uporaji na visa vingine vya uhalifu. Hili pia linazungumziwaje, linazungumziwaje? Ah, hilo ni jambo ambalo kuzindua kila mtu ajua kwamba Kongo sheria inatumika. Kuna wale ambao kuikala wanafikiri vyombo vya sheria vitumike lakini vinatumika. Ukiona mtu huenda siku zilizopita alikuwa ni Jabar, watu wanafikiri ya kwamba yeye hatashikwa lakini anafunguliwa kesi na kesi, watu walikuwa anafikiri haitafika mwishoni lakini watu walisha kutoka mgine Vukavu, nilizungumza nao kuona kesi inafunguliwa hadi mtu kupandishwa kontena kufikishwa kwenye uwanja wa ndege wa Kavumu ndege na msubiri yeye na watuhumiwa wake ishirini, ni jambo ambalo lizuri mno, ambalo kuonyesha kwamba sheria ya Kongo ina mustari kabisa, ambao raia kwa sasa wanasikia wanaridhika na sheria ya Kongo, walipelekwa Kinshasa. Naam. mtazamo wake Mustafa Kemal huyo ni msikilizaji wa RFI Kiswahili kule mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Asante sana. Asante sana jameni. Na msikilizaji, kama ndio kwanza umejiunga nasi, kumbuka unasikiliza makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka Idhaa Kiswahili ya Radio France Internationale. Uko nami Ruben Lukumbuka Ben Saleime na huko Burundi, wakati wananchi wakitarajiwa kupiga kura ya maoni kuhusu mabadiliko ya katiba nchini humo Mei 17, kufuatia wito uliotolewa na Rais Pierre Nkurunziza, wadau mbalimbali wameendelea kuikosoa hatua hiyo ya mabadiliko ya katiba. Hatua hiyo inakuja wakati huu mzozo wa kisiasa nchini humo ukiendelea kutokota, ikiwa haifahamiki nini hatima ya siasa ya nchi hiyo huku wakimbizi kutoka nchini Burundi wakiendelea kutaabika katika kambi mbalimbali mbali za wakimbizi nchini Rwanda, Uganda, Kenya, Tanzania na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mwenyekiti wa zamani wa chama tawala nchini Burundi cha CNDD FDD, ambaye pia ni mwenyekiti wa chama cha CNDD inayoheshimu haki na misingi ya demokrasia, Alhaji Huseini Rajabu juma hili ameiambia RFI Kiswahili kuwa mbinu za Rais Kurunziza hazikuanza jana ama leo, sio kubadili katiba, bali ni ile katiba ambayo ilimshinda kubadili, anataka sasa aiidhinishe kimabavu. Kwanza nikumbushe kwamba hiyo mai kumi na saba itakuwa ni siku ya Alhamis, hiyo siku ya Alhamis. Hivi karibuni amesema kwamba yeye na kakundi kake ni siku ya ibada, ni plani zake za muda mrefu, isipokuwa eh, warundi walipotoshwapotoshwa eh, pale tulipochukua hatua ya kuweka wazi swala hili na kujaribu kutoa wito kwa Warundi wote waweze eh, kusimamisha zoezi lake hilo ambalo lilikuwa linalenga huu mfumo wake mzima uliomwaga damu. Sasa hatima uh, iliyopo ni kwamba ndio hakuna ndio ndio katika referendumu hiyo, maana yake ni Pierre Claver na icharie yeye mwenyewe mbele ya picha ya Pierre Nkurunziza ni bwana ndio Aidha, kuhusu suala la kwamba wanasiasa wa Burundi wamesambaratika na kushindwa kukabiliana na rais Kurunziza, Hussein Rajabu alisema upinzani upo imara na umefaulu kumsambaratisha Nkurunziza kidiplomasia, wapinzani akijamwacha isipokuwa, kuna wale ambao wana babaika babaika, wanasahau kwamba chama kama chama lazima kiwe na raia, mwanasiasa, kinara wa kisiasa, chama, kinara wa kisiasa lazima awe na raia. Sasa ule upinzani wa wanasiasa wanautenganisha na upinzani wa raia, hivyo sasa inaonekana kwamba raia wengi wamesimama kidete ili waweze e, kusimamisha hilo wa zoezi la Murungiza ama kupambana nalo, huku wengine wanasiasa wakifikiri kwamba maneno maneno tu ndio wanaweza kufanya jamii la mataifa kuweza kuja Eh, kusimama mbele ya Nkurunziza nafasi yao. Hiyo sasa nafikiri kwamba wanapenda wanapata eh, mafunzo na sisi tutaendelea zaidi kupiga debe ili waweze kuwa na uelewa zaidi, waweze kuja mbele yetu, waweze kuja kuungana nasi pamoja na raia ili tumuweke Nkurunziza nafasi anayostahili. Tukiwa bado nchini Burundi, juma hili mwanahabari wa Idhaa ya Kifaransa ya BBC nchini humo Judith Basutama juma hili alikuwa mahakamani kutokana na ripoti aliyoandaa kuhusu cheo kipya alichopewa rais wa nchi hiyo Pierre Nkurunziza, kuwa kiongozi wa kudumu wa chama tawala CNDD FDD, kama ilivyodaiwa awali. Mwandishi wetu wa Bujumbura, Juvenal Bigirimana, alitutumia taarifa ifuatayo. Walipotoka kusikilizwa, wakili wake Erike Nibandese amesema kuwa mteja wake ameulizwa juu ya ripoti aliyotangaza mnamo tarehe 12 Machi mwaka huu. Sababu ya kuitishwa ilikuwa uchunguzi juu ya faili yake, na faili yenyewe inahusiana na ripoti iliyopitia kwenye redio BBC Africa tarehe 12 Mechi mwaka huu. Faili bado iko kwenye uchunguzi hadi sasa. Tuhuma dhidi ya mteja wangu hazijawa wazi, kwani bado faili iko kwenye uchunguzi. Je, wanahabari wengine wanalizungumziaje tukio hili? Uh, kwa kweli hili tukio linanisikitisha sana, kwa sababu mimi kama mtangazaji, kama hakuna mtangaza habari, habari hizo hazitajulikana. Kwa maoni yangu, hili ni tukio ambalo linaonyesha kwa mara nyingine tena kwamba mazingira ya kazi kwa waandishi wa habari hayajawa mazuri hapa Burundi, kwa sababu hayajafanya kosa lolote. Mazingira ya utendaji kazi ya utangazaji habari Burundi yamekuwa si rahisi, ambapo makumi ya wanahabari walilazimika kuitoroka nchi, huku vyombo vya habari haswa vile za kibinafsi vikichomwa moto na kufungwa kwa tuhuma za kuchochea ghasia nchini. Jivenal Bigirimana, Bujumbura, RFI Kiswahili. Na rais wa zamani wa Ufaransa Nicolas Sarkozy juma hili aliwekwa kizuizini kwa mahojiano kuhusu madai ya kuwa aliyekuwa kiongozi wa Libya Kanal Muammar Gaddafi alifadhili kampeni zake za za uchaguzi mnamo mwaka wa 2007. Chanzo cha karibu na uchunguzi kililiambia shirika la habari la Ufaransa AFP. Mwandishi wetu Ali Bilal anatuarifu na kwa kina. Sarkozy alipelekwa katika mahabusu ya polisi mapema Jumanne na alikuwa akihojiwa na maafisa wenye ujuzi wa masuala ya rushwa utakatishwaji fedha na matumizi mabaya ya kodi katika ofisi yao katika jimbo la kaskazini la Nanterre. Sarkozy mwenye umri wa miaka 63 aliitwa kwa ajili ya kuhojiwa katika kashifa kubwa ya ufadhili wa kifedha katika siasa, mojawapo ya uchunguzi kadhaa za kisheria ambazo zimemkumba mwanasiasa huyo wa mrengo wa kulia tangu alipoondoka mamlakani baada ya muhula mmoja mwaka 2012. Taarifa ya kuwekwa kizuizini kwa, kizu kwa Sarkozy iliripotiwa kwanza na tovuti ya habari ya uchunguzi wa Mediapart pamoja na gazeti la kila siku la Ufaransa la Le Monde. Chanzo kutoka shirika la habari la Ufaransa la AFP kinasema kuwa Brice Hortefeux, mshirika wa karibu ambaye alihudumu kama waziri mkuu wakati wa utawala wa Rais Sarkozy, pia alihojiwa Jumanne kama sehemu ya uchunguzi. Tangu mwaka elfu mbili kumi na tatu mahakimu wa uchunguzi wamekuwa wakichunguza ripoti za vyombo vya habari pamoja na taarifa za mtoto wa Gadafi, Saif al Islam, ambao walidai fedha zilitolewa kwa Sarkozi katika kampeni yake kuingia Ikulu. Sarkozi mwenyewe ameendelea kukanusha tuhuma kuwa alikuwa na uhusiano wa karibu na uliokuwa utawala wa Libya na baadaye kushiriki katika kuivamia nchi hiyo na kumaliza utawala wa miaka 41 wa kanali Muammar Gaddafi nam bilal hata hivyo rais huyo wa zamani wa ufaransa nicolas sarkozy amesema atakata rufaa baada ya mahakama kumwekea vikwazo kwa madai ya ufisadi na kupokea ufadhili kutoka kwa kiongozi wa zamani wa libya muammar al-gaddafi mwaka 2007 wakili wa sarkozy thierry herzog amethibitisha hilo baada ya mahakama kumzuia sarkozy kusafiri kwenda katika mataifa manne Ikiwe Libya ikiwemo kwa uh, uh, uh, namna e, fulani naye mwenyewe alisema hata jana jioni hii, e, rais Sarkozy hana nia ya kukutana ana kwa ana na Takyedin, na bila shaka pengine ni kwa sababu hataki kuendelea kuongelea swala hili. Kuna mahakama zinazofuatilia, nasi tunayo haki ya kukata rufaa na nitakata rufaa, kisha tutaangalia kile ambacho mahakama ya Paris itasema e, Sarkozy amekanusha madai yote dhidi yake na akasema ni ya chuki. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta Juma hili alisema mafuriko yaliyoshuhudiwa hivi karibuni jijini Nairobi kutokana na mvua kubwa inayonyesha, hayastahili kushuhudiwa tena. Mafuriko nchini Kenya yamesababisha zaidi ya watu kumi kupoteza maisha na wengine kupoteza mali zao. Rais Kenyatta amesema hataki kuona tena mafuriko katika jiji hilo la Nairobi. Tukiona kama yale ambayo yametendeka juzi, mvua ndiyo hiyo imenyesha, barabara ndiyo hiyo imejaa maji, Watu wanabebwa na maji, we cannot continue like this year after year. Na ndio mimi nasema kwa waziri wangu, kwa sababu wewe waziri naweza ni kuamrishe, mwaka ujao hatutaki kuona wananchi wa Nairobi wakibebwa na maji kwa sababu mumeshindwa kufungua drainage za mji huu wa Nairobi. Katika uga wa kimataifa Urusi ilionyesha kusikitishwa na hatua ya Umoja wa Ulaya kumwagiza balozi wake jijini Moscow kurejea jijini Brussels, Ubelgiji, mara moja. Hatua hii imekuja baada ya Umoja wa Ulaya kuiunga mkono Uingereza inayodai kuwa uchunguzi wake umebaini kuwa ndiyo iliyompa sumu jasusi wake wa zamani Sergei Skripal na binti yake Julia. Urusi imesisitiza kuwa haikubaliani na hatua hii ya Umoja wa Ulaya na kuongeza kuwa haikuhusika. Waziri Mkuu Bi Teresa Mei alifurahishwa na uamuzi wa umoja wa Ulaya na akasema, tumekuwa na mazungumzo mazuri katika baraza la umoja wa Ulaya na nimefurahishwa na uamuzi wa kuungwa mkono katika hili. Bila shaka, Urusi ndiyo wanaoaminiwa kuhusika na tukio hili. Urusi inaonyesha kuwa haiheshimu mipaka, lakini yale tunayoyaamini ni hatua nzuri sana hapa kwenye Umoja wa Ulaya tumesimama pamoja kutetea tunachoamini. Sauti yake Teresa May, waziri mkuu wa Uingereza. Nchini Ufaransa, watu watatu walipoteza maisha kusini magharibi mwa nchi hiyo baada ya mtu mmoja ambaye anaaminiwa kuwa gaidi wa kundi linalojiita Islamic State kuvamia duka la jumla na kuwateka watu Ripoti ilisema kuwa mtekaji huyo, raia wa Moroko, aliuawa baada ya kupigwa risasi katika majibizano na maafisa wa usalama wa Ufaransa na watatu kujeruhiwa. Gerard Colom ni waziri wa mambo ya ndani. Le lieutenant colonel uh, avait laisse son telephone ouvert sur la table, donc Luteni Kanali alikuwa ameacha simu yake mezani na hapo wangeweza kusikiliza maongezi na mambo yote yaliyokuwa yanaendelea. Milio ya risasi ilipoanza kusikika ndipo kikosi cha polisi kiliingilia kati mara moja. Wakati huu tunaendelea kuwasiliana na familia na hapa, nitumie fursa hii kupongeza afisa huyo Luteni Kanali ambaye amejeruhiwa sana. Yeye alijifanya, alifanya kila linalowezekana kiasi kwamba akajifanya kuwa mateka, ambacho ni kitendo cha kishujaa, kama wanavyofanya askari polisi wetu na maafisa wengine usalama wa usalama ambao wametoa maisha yao kulitumikia taifa katika kuwalinda raia wetu. Shukran, msikilizaji kwa kutegea sikio makala ya mtazamo wako, kwa yaliyojiri na matangazo yetu yote kwa ujumla. Kabla ya kuhitimisha, ni kukumbushe tulioyapa uzito katika ngwe hii ya pili: maiti nane za gundulika Ituri, mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis akutana na wawakilishi wa baraza la makanisa ya Sudani Kusini. Maandamano makubwa yatarajiwa leo jijini Washington nchini Marekani kupinga matumizi ya silaha za moto baada ya mauaji yaliyotokea huko Florida mwezi uliopita. Mimi ni Matha Saranga na kutakia Jumamosi njema. arakabisa msikilizaji, kibao hewani ni fimbo kutoka kwake Felix Wazekwa wa nchini DRC. Ndivyo tunavyotamatisha matangazo yetu asubuhi ya leo na kutakia Jumamosi njema. Mimi ni Martha Saranga, kwa heri.