Ni saa mbili na nusu hapa Dar es Salam, Tanzania, wakati ni saa moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Emmanuel Richard Makundi. Mamlaka kwenye jimbo la Katanga nchini DRC zimewataka raia kuwa makini wakati huu kukiripotiwa matukio ya mauaji na uporaji mawakili wa upinzani na wale wa serikali nchini Uganda wameendelea na majibizano ya kisheria kuhusu kesi ya kupinga marekebisho ya kipengele cha umri wa mtu kuwania urais. Na rais wa Marekani Donald Trump asema hataona haya ya kuondoka kwenye mkutano kati yake na Kim Jong Un ikiwa mkutano huo hautaonesha kuzaa matunda. Habari kamili, msikilizaji, ukiwa na lolote tutumia rafa yako kuna kwenye namba 25741747 usisahau kuanza na alama ya kujumlisha. Serikali ya jimbo la zamani la Katanga nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imewataka wananchi mjini Lubumbashi kuwa makini baada ya kushuhudia visa vya mauaji ya raia uporaji na ongezeko la vitendo vya kihalifu. Maafisa wa serikali wanasema wameimarisha ulinzi kwa wananchi baada ya kutolewa ripoti za mauaji na uporaji wa mara kwa mara kwenye mji huo unaokaliwa na watu wengi. Gislan Robert Lubaba ni meya wa jiji la Lubumbashi. No, raia wanapaswa kujitahidi kuwa makini katika vitendo vya kuimarisha usalama wao na kutoa taarifa kwenye vituo vya polisi kuhusu watu wanaodhaniwa kuwa wahalifu. Kiasi kwamba ikitokea shambulio lolote wawaite wasimamizi wa kata zao, kisha hawa nao wapeleke taarifa kwa polisi, ili polisi waingilie kati kwa uharaka. Ina maana kwamba raia wanapaswa kuwa makini sana. Ni sauti yake Ghislain Robert Lubaba, meya wa jiji la Lubumbashi. Mawakili wa vyama vya upinzani wanaharakati na wale wa serikali nchini Uganda wameendelea kubishana kisheria katika mahakama ya kikatiba ya mjini Mbale kuhusu hatua ya bunge kubadilisha katiba na kuondoa kipengele kinachozuia mtu mwenye umri wa zaidi ya miaka 75 kwani ya urahisi nchini humo. Mawakili wa serikali wanasema utaratibu wa kisheria ulifuatwa na wabunge wa kubadilisha katiba, suala ambalo mawakili wa upinzani wanapinga na kusisitiza kuwa wananchi wa Uganda hawakushirikishwa. Wandera Ogalo ni wakili wa upinzani. watu wa Uganda wanataka madaraka kubadilishwa kwa njia ya amani, na katika kufikia hili yule aliyewasilisha mswada huo hakuwaza hilo. Alipoupeleka bungeni, angefanya mashauriano, angebaini kwamba anafanya jambo ambalo ni kinyume na kile ambacho wananchi wanakitaka. Ni sauti yake, Wandera Ogalo, wakili wa upinzani. Rais Kagame, mbe, piani, wa Rwanda Paul Kagame ambaye pia ni mwenyekiti wa Umoja wa Afrika amesema viongozi wa Afrika ni lazima waimarishe mazingira ya kibiashara ya raia wake iliwanufaika na mkataba wa biashara ya huria ambao nchi hizo zilitia saini hivi karibuni. Rais Kagame amesema haya wakati akihutubia jukwaa la wafanyabiashara katika mkutano wa nchi wanachama za Jumuiya ya Madola unaoendelea jijini London. Rais Kagame anasema ikiwa bara hilo linataka kunufaika na kile ambacho wametiliana saini, ni lazima mazingira ya biashara ya wananchi wake yaimarishwe. Shirika la Umoja Mataifa linalohudumia watoto UNICEF limethibit, limethibitisha kuwa hu, kuachiwa huru kwa watoto zaidi ya mia mbili waliokuwa wamesajiliwa kama wanajeshi katika makundi ya wapiganaji nchini Sudani Kusini. Mwanahabari wetu wa maswala ya Sudani, James Shimanyula, ana maelezo zaidi. Mwakilishi wa shirika la UNICEF aliyehusika na kuachiliwa watoto hao zaidi ya mia mbili kutoka makundi ya wapiganaji Sudani Kusini ni Matthew Cristifano. ambao watawahudumia watoto hawa, alisema Matthew Cristifano, kokote kule waendako, kwa muda wa miezi sita au mwaka mmoja. Akimaliza, mwakilishi huyo wa UNICEF alitamka yafuatayo: watatembelea watoto hawa kuhakikisha kuwa wanarekebisha tabia na mienendo yao, ikitiliwa maanani kuwa walikuwa wanajeshi wenye umri mdogo to tuwashauri kutokana na walivyo baada ya hali mbaya ya kuwa jeshini. More watoto hao walioachiliwa wa walikuwa katika makundi ya waasi na pia katika jeshi la serikali ya Sudani Kusini. Gabriel Lampol, msemaji wa waasi wanaomtiri Yakimachara, ambaye niliwasiliana naye kwa njia ya simu, ambayo sauti yake haiwezi kutumika kutokana na ubaya wa mawasiliano, alikanusha vikali kuwa kundi lao lina wanajeshi watoto. Naye waziri wa habari wa Sudani Kusini Michael Makwei pia alisema hakuna wanajeshi watoto katika jeshi la serikali yake. Alitupa lawama kwa waasi hao. these children are...: watoto walioachiliwa walikuwa kwenye maficha ya waasi kama wanajeshi, Rebel soldiers. hatuna watoto katika jeshi letu, we have no child soldiers. James Shimanyula, Nairobi, RFI Kiswahili. Na nchi ya Sudani imesema imewasilisha pingamizi lake katika Baraza la Usalama la Umoja Mataifa dhidi ya Misri, ikituhumu nchi hiyo kwa kuruhusu upigaji wa kura kufanyika kwenye eneo lenye mgogoro baina ya nchi hizo mbili. Waziri wa mambo ya nje ya Sudani Ibrahim Gadur amesema Khartoum imewasilisha malalamiko yake kwa Baraza la Usalama, akilalamikia nchi ya Misri kufanya kura kwenye eneo la Halayebo linalowaniwa na utawala wa Khartoum na Cairo. RFI. Radio France Internationale. Muungano wa upinzani nchini Togo umesema kuwa kuandamana ni haki yao kikatiba na kwamba wataendelea ili kuhakikisha wanapata suluhu ya mgogoro wa kisiasa uliopo nchini humo. Kauli hii imetolewa baada ya kufanyika mfululizo wa maandamano kwa muda wa siku tatu mwishoni mwa juma katika miji ya Mango, Bafilo na Sadoke, maandamano ambayo serikali ya Lome na maafisa wa polisi walikuwa wamepiga marufuku. Brigit Kafui Ajmabo ni msemaji wa muungano wa upinzani nchini Togo. Mpatanishi alisema vema kwamba haungi mkono tafsiri eh, kwamba hairuhusiwi kuandamana kwa, huwezi kuwakataza watu kuandamana wakati katiba ya taifa lao iko wazi. Mpatanishi wetu ameeleza wazi kwamba haoni sababu kwa nini ajitokeze kuja kupiga marufuku maandamano nchini Togo. Upinzani unashinikiza uwepo wa ukomo wa rais kukaa madarakani pamoja na kumalizika kwa utawala wa Nyansibe. Na baraza la usalama la Umoja Mataifa limetaka kuboreshwa zaidi kwa vikosi vyake vya kulinda amani nchini Mali, ikiwa ni siku chache tu zimepita tangu watu wenye silaha washambulie kambi moja walinda amani kwenye mji wa Timbuktu, hili likiwa ni tukio baya zaidi la walinda amani hao tangu wapelekwe mwaka elfu mbili na kumi na tatu, kwa mujibu wa vyanzo kutoka kwenye mkutano huo wa baraza la usalama. Uh, vinasema kuwa nchi wanachama zimetaka walinda amani hao kupewa mamlaka zaidi na kuongeza nguvu ya kusimamia usalama kwenye taifa hilo. Radio France International. Asante sana, msikilizaji ulioko pale Bukavu, ulioko pia Uh, Bunia, Kisangani na Lubumbashi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo nanetegea no sikio matangazo yetu ya leo asubuhi. Rais wa Marekani Donald Trump amesema ana matumaini makubwa kuwa mkutano wake na kiongozi wa Korea ya Kaskazini Kim Jong Un utaenda vizuri, lakini akaonya kuwa hata sita kuondoka kwenye mkutano huo ikiwa ataona hakutakuwa na manufaa. Matamshi ya Rais Trump yaliongezewa nguvu na taarifa zilizotolewa jumaa hili kwa mkurugenzi wa shirika la ujasusi CIA Mike Pompeo alifanya ziara ya siri Korea Kaskazini na kukutana na Kim Jong Un katika maandalizi ya mkutano baina ya viongozi hao wawili. Hapo jana Rais Trump alithibitisha nchi yake kuwa na mawasiliano ya moja kwa moja na utawala wa Pyongyang kuhusu mkutano wao wa mwezi Mei. I think that it's a meeting. Ikiwa nitaona kuwa kikao hicho hakitakuwa na manufaa, hatutashiriki hata nikiwa katika kikao hicho. Nikiona kuwa hakuna mwelekeo, kwa heshima nitajiondoa, na tutaendelea kama tulivyo, lakini kitu kitafanyika. Wachambuzi wa mambo wao na mtazamo gani? Hamdun Marcel anazungumza nasi akiwa jijini Mwanza, Tanzania. Aibu ile ambayo imempata Marekani baada ya kukatazwa Korea kurusha makombora akaendelea kuyarusha, akitishia kupeleka mamea manowari makubwa, manimizi, masaratoga st na kadhalika. Sasa jinsi ya kutoka, unatokaje katika mazingira kama haya ya aibu, kuaibishwa na bwana mdogo ambaye hata nguvu zake za kiuchumi zinatia shaka miongoni mwa wachumi wengi? Kwa hiyo ikaonekana kwamba basi, ngoja tufanye hila na hila hii itakuwa imefanywa na watu wa CIA. E, katika kujaribu kupooza pengine makali ya kile kinachokwenda kutokea ni mtazamo wake Hamdun Marcel, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akizungumza akiwa Mwanza, Tanzania. Nchi ya, nchi ya Cuba inajiandaa kwa tamati ya miongo karibu sita ya utawala wa familia ya Castro wakati huu Raul Castro akitangaza uh, kuachia ngazi na kukabidhi madaraka kwa kaimu wake wa muda mrefu Miguel Diaz-Canel. Uh, Diaz-Canel mwenye umri wa miaka hamsini na saba na kiongozi wa juu katika chama cha Kikomunisti na aliyehudumu kwenye nafasi ya makamu wa rais tangu mwaka 2013 atakuwa kiongozi wa kwanza wa nchi aliyezaliwa baada ya mapinduzi ya mwaka 1959 na wa kwanza katika kipindi cha miaka 60 akiwa haitwi Castro katika kati ya baba yake, kati ya baba wa taifa Fidel Castro, na mdogo wake Laur Castro walifanya taifa hilo kuwa kiungo muhimu wakati wa vita baridi na kusaidia kulis, kusalia kwenye ujamaa kwa nchi hiyo hata baada ya kuanguka kwa Umoja wa Kisovieti na wataalamu wa maswala ya Umoja Mataifa wataalamu wa maswala ya usalama wa Umoja Mataifa wamesema kuwa wanajadiliana na serikali ya Siria pamoja na ile ya Urusi ili kuruhusu wachunguzi wa kimataifa wa silaha za kemikali kufika kwenye eneo ambako kunadaiwa kutekelezwa shambulio hilo kwenye mji wa Duma hapo jana, wachunguzi hao wa msafara wao ulishambuliwa, hatua ambayo ilifanya Umoja Mataifa kusitisha uchunguzi wao. <tune> Emmanuel Makundi. Rais wa shirikisho la soka nchini Jamhuri ya kidemokrasi ya Congo Fecofa, Constant Omari, pamoja na maafisa wengine watatu wa michezo nchini humo, leo Alhamisi, watafikishwa uh, mahakamani kusomewa mashtaka dhidi yao baada ya hapo jana kuwekwa chini ya ulinzi mjini Kinshasa, uamuzi ambao ulichukuliwa na maha, uh, mahakama kwa kosa la matumizi mabaya ya fedha za umma. Costa Omari ambaye pia ni naibu rais wa shirikisho la soka barani Afrika na mwanachama wa kamati tendaji ya shirikisho la kimataifa la soka FIFA, ameonekana mdhaifu, ameonekana uh, asubuhi hii akiripotiwa uh, uh, kuelekea moja kwa moja mbele ya uh, mahakama usikilizwa kuhusu swala zima la ufisadi. Na Jean Marie Emengo ni wakili wake, ameyambia RFI asubuhi hii kwamba Consta Omari ana, uh, amesema wazi kwamba kesi hii ambayo inamkabili ni ya kisiasa, lakini ameongeza RDC pesa zinazodaiwa zililiwa ni kuhusiana na mechi ile iliyokutanisha DRC na Tanzania katika mechi ya kirafiki ya kimataifa, kisha mechi zingine mbili, ya kwanza na ile ya marudiano dhidi uh, ya Nigeria. Sasa wanapozungumzia ufisadi kwamba kuna kaudanganyifu fulani kalifanyika, watuonyeshe wapi pesa hizo zilitolewa, ni juavyo. Ina maana serikali nayo inafahamu vizuri mambo yaliyofanyika, kwa sababu serikali imejitokeza na tuhuma hizi. Wakati kulikuwa mabishano kuhusu pesa ambazo zingetolewa, serikali ilisema haina uwezo wa kutoa pesa hizo na kutokana na kesi hii ambayo sasa hivi ina, inaenda kufunguliwa sasa hivi uh, kule Kinshasa, ligi ya kitaifa jijini uh, Kinshasa kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imesitisha shughuli zake kule Kongo, msikilizaji. Kwa maana nyingine, hakutakuwa na michezo yote ambayo itachezwa kwa sasa. Wanasema ni kama uh, kushirikiana wanaonyesha <laughs> e, ushirikiano kwa bwana Kosta Omari na vilabu uh, tano kutoka ukanda wa Afrika mashariki na kati imefuzu katika hatua ya makundi kuwania taji la shirikisho la soka barani Afrika baada ya michuano ya mwondoano hapo jana. Vilabu imo vimo Yanga pamoja na Gor Mahia ya kule nchini Kenya na Vita Club. Asante sana Ruben, karibu. Tuangazie lililopo nafasi kwenye magazeti na Abuso. Karibu. Asante sana, tuanzie kule Sudan. Sudan Tribune linaloangazia habari kutoka Sudan na Sudan Kusini, habari kubwa ni kuhusu kuahirishwa kwa mazungumzo ya amani ya Sudan Kusini ambayo ilikuwa imepangwa kufanyika tarehe ishirini na sita mwezi huu, lakini pia uh, linaandika kuhusu kuachilia uhuru kwa watoto zaidi ya mia mbili waliokuwa wamesajiliwa katika makundi mbalimbali ya mbali wapiganaji nchini humo. Deli Monta la Uganda, habari iliyopewa nafasi kubwa ni kuhusu uongozi wa chuo kikuu cha Makerere kuamua kuachana na mpango wa kuongeza ada, hatua ambayo ilisababisha mgomo wa wanafunzi kwa muda wa siku tatu, na makabiliano makali yakashuhudiwa kati ya wanafunzi na maafisa wa usalama. Hatua hiyo inaonekana kama ushindi kwa wanafunzi. Daily Nation la Kenya lina picha ya Rais Uhuru Kenyatta akikutana na wawekezaji jijini London kule Uingereza, habari kubwa. Habari inaeleza kwamba sababu hasa Yezi ya ziara hiyo mbali na mkutano wa viongozi wa, wa uh, jumuiya madola ambao unaendelea Tanzania. Mwananchi Zito Polepole wavaana pole ripoti ya CAG polepole ataka zito wakamatwe kwa kupotosha takwimu amjibu uh, yupo tayari Le Prosperity la DRC linaandika kauli ya kiongozi wa chama cha upinzani UDPS Felix Chisekedi ambaye amesema hajawahi kukutana na Rais Joseph Kabila kuzungumzia uteuzi wa waziri mkuu. Anaongeza kwamba amekuuliwa akisema yeye anachotaka ni uchaguzi mkuu mwezi Desemba. wachu la Burundi linachapisha taarifa ya serikali ya Bujumbura inayosema kwamba wao kama serikali hawako tayari siku zote kuzungumza Uh, baada ya taarifa kutoka kwa Umoja wa Afrika na Umoja wa Mataifa. The New Times la Rwanda, habari njema kwa raia wa nchi hiyo ni kufuzu kwa Rayon Sports katika hatua ya makundi kwa nia ya taji la shirikisho bara Afrika. Gazeti linaandika kwamba Rayon Sports yaweka historia kuwa klabu ya kwanza ya Rwanda kufika katika hatua hiyo. Le Monde la Ufaransa linaandika kuhusu mjadala ambao ulifanywa na wabunge hapo jana kujadili sera ya uhamiaji kujaribu uh, kutafuta njia ya mwafaka ya kukabiliana na wimbi la hamiaji wanaoingia nchini humo. Na tumalizie na New York Times la Marekani uh, anaandika kuhusu Rais Donald Trump akisema, uh, iwapo ataona mazungumzo kati yake na Kim Jong Un hayana, ayaf, hayana matunda yote, ha, na asante atajiondoa. Asante, karibu ungane nami kwenye makala ya gurudumu la uchumi. Msikilizaji wa RFI Kiswahili ni mwaka mmoja tangu ufanyike mkutano wa jukwaa la kiuchumi kati ya nchi ya Ufaransa na Tanzania hapa jijini Dar es Salaam. Lengo lilikuwa ni kuwakutanisha wafanyabiashara na sekta binafsi kutoka Ufaransa na sekta binafsi kutoka nchini Tanzania katika kuhakikisha kwamba nchi hizi mbili zinashirikiana kiuchumi na kuwashawishi wawekezaji kutoka Ufaransa kuja kuwekeza nchini Tanzania. Toka wakati huo tayari makampuni kadhaa ya Kifaransa yamewekeza nchini Tanzania kupitia kongamano hilo. Jumaa hili ujumbe wa watu 30 wafanyabiashara kutoka sekta binafsi nchini Ufaransa umefanya ziara nchini Tanzania na umekutana na wawakilishi wa sekta binafsi ya Tanzania, TPSF, na ile ya Ufaransa ni MEDEF. Lakini lipi lilikuwa ni lengo la mkutano wa safari hii na matarajio ya mkutano huu? Ungana nami kwenye makala ya Gurudumu la Uchumi. Kwa niaba ya mwenzangu Stephen Mumbi, naitwa Emmanuel Richard Makundi. Karibu kufahamu mengi kuhusiana na mkutano huu na lengo la mkutano kati ya wawekezaji kutoka nchini Ufaransa wa sekta binafsi na wale wa Tanzania. Mwenzangu Stephen Mumbi amezungumza na Dr. Godfrey Simbeye, yeye ni mkurugenzi mtendaji wa TPSF. tunaifanya kwa kukuza ile hamasa kwa watu wengi zaidi, lakini ukweli ni kwamba tumeshafanya hapo nyuma na tangu mwaka mmoja, kwa makampuni kama manne hivi tayari ameshawekeza Tanzania majina. Lakini hawa wako tayari wanasema hawako hapa kuja ku, hapa kuja kufanya kitu kinachoitwa win-win situation. Kwa hiyo mimi ninachopenda ni encourage wa Tanzania kama wanataka kufanya biashara kwa ubia waangalie wa Ufaransa. Kwa hiyo mimi nadhani kwamba Watanzania wajitokeze kwa wingi wawatafute Ufaransa. Hawa, hawa wa au wakitaka waje TPSF, tutawapa contacts za wao namna ya kuwafikia. Ushirikiano kati ya Ufaransa na Tanzania unaanza kukua. Nimanaugua ni maeneo gani hasa ambayo mnafikiria Wafaransa hao wanaweza wakawekeza na kuleta chachu ya uwekezaji hasa kwenye hii sekta binafsi? Kwanza kukumbuka kwanza kwamba Wafaransa wa, wa, wa, hawa waliokuja safari ni wazuri sana kwenye masuala ya, ya miundombinu, kwenye umeme, kwenye ujenzi wa barabara, kwenye ujenzi wa viwanja vya ndege, hata kwenye, kwenye, kwenye ujenzi wa, wa, wa bandari ni wazuri sana, lakini pia tumeona kwamba kuna watu ambao wanaingia kwenye masuala ya engineering. Mazingira. Ni, ni, yani, a, huko kote, sekta binafsi ni fursa. Hatua kama hizi zinachagiza kwa kiasi gani e, ukuaji wa uchumi wa kati, ukizingatia kwamba Tanzania sasa hivi na nchi za Afrika Mashariki zinahamasisha ujenzi wa viwanda kuelekea ukuaji wa uchumi wa kati? Rais, rais wa ananiambia Mbe, maendeleo ni uwekezaji. Maendeleo ni uwekezaji yani, ina maana tusipofanya uwekezaji hakuna, hakuna maendeleo hata hiyo dira ya maendeleo ya Tanzania ya mwaka elfu mbili ishirini na tano kwenda uchumi wa kati unategemea uwekezaji. Uwekezaji lazima tufanye. Uwekezaji huo tunaozungumza sio uwekezaji wa sekta binafsi peke yake, lakini uwekezaji wa, wa pia wa sekta ya umma. Hata hivyo unavyoona mheshimiwa rais anavyowekeza kwenye, kwenye miundombinu. Yote hiyo ni kusaidia biashara zifanyike, ni kuunganisha watu wa, waweze kubadilishana bidhaa, waweze kubadilishana chochote kile kusafiri. Kwa hiyo mimi nasema kwamba kwa kwenye, kwenye mpango wetu kwenye, kwenye dira yetu ya maendeleo ambayo tumeiganya kwenye vipindi vya mipango mitano mitano. Kwa mfano miaka mitano hiki ambacho tuko nacho sasa hivi ambao ni mpango wa pili wa kutekeleza dira yetu ya maendeleo ya mwaka 2025 unazungumzia viwanda. Viwanda ni uwekezaji. Kwa hiyo mimi nasema hivi kwamba yani, ile ile nani hesabu nzima ya maendeleo ni uwekezaji hakuna kitu kingine zaidi hapo tu, tuhamasishe uwekezaji uwekezaji uwekezaji uwekezaji uwekezaji uwekezaji na imejitahidi, ime na na na na na na na mimi mimi nasema nasema nasema serikali serikali imejitahidi imeanza kuja na andiko la blueprint ambalo linajaribu kurahisisha kufanya biashara biashara Tanzania, unarahisisha unarahisisha, ili ili iwe nini, uvutie hasa ni ni ni ni ule yani ule wa wa kuzalisha yani ambao ambao productive huo kwenye viwanda sasa, ndio maana hivi hivi maendeleo ni na hivi, lazima uendane na mazingira mazingira bora bora ya, ya ya hilo wanalifanya vizuri sasa, sisi ni kuwahamasisha private sector hivi Karibuni nchi za Afrika zimeingia makubaliano ya, ya kuhamasisha ya, biashara huru e, makubaliano ya biashara huru baina ya nchi moja na nyingine, ikiwa ni hatua ya kuondoa vikwazo vya kibiashara kati ya nchi moja na nyingine. Nyinyi sekta binafsi nchini Tanzania, mnaiona fursa hapo? Fursa iko kubwa sana, lakini lakini inakuja na ushindani, kwa sababu hata kama tunafungua soko kwamba sasa tuna ile soko huru la Afrika nzima, kwa mimi kuweza kuuza kitu Misri, lazima hicho kitu kio bora, kwa sababu ndio maana nchi zote tunapeleka watapeleka Algeria kwa kwa Kwa hiyo hiyo hiyo kitu kitu ambacho kinakubalika Misri kutoka Tanzania hata kama kimefuata vigezo vipi lazima kiwe bora. Mimi nadhani ni fursa ya sisi kuanza watapeleka Je, uzalishaji wetu wa bidhaa tunazingatia viwango vinavyotakiwa? Je, tukashindana kwenye soko kwa upande wa ubora wa wa wa au kiufundi hata kwa Je, kuma, Kwa kwa bei? Je, tunaweza? Hiyo mimi naona kwamba tuanze kujiandaa kujiandaa, kwa sababu bado litaanza litaanza mwaka siku 2022 tuna muda sasa hivi kujua kama kama kuingia kwenye hilo soko you have to be smart yani uwe competitive. Hakuna hakuna hakuna kutokuwa na upendeleo, hakuna kutokuwa na upendeleo kabisa. Kwa hiyo inaleta changamoto lakini pia ina fursa zake. Mashirikiano sasa kama haya, kati ya Medef, taasisi ya sekta binafsi kutoka Ufaransa, pamoja na sekta binafsi nchini Tanzania, yana umuhimu gani katika ukuzaji wa biashara huru barani Afrika? Mimi niseme kwamba yana ushirikiano, kwa sababu haya sisi sisi sisi kuweza kufanya biashara within Africa, tukianza kushirikiana na watu wa nje, sisi tunajenga uwezo. Hawa tunataka waje watujengee uwezo, tukiingia nao bia katika kutengeneza bidhaa hapa Tanzania, hizo bidhaa zao zitakuwa zinazalishwa Tanzania kwa kiwango bora, na ikizalishwa Tanzania, kwa sababu itakuwa imekidhi haja ya kuwa na ile rule of origin, kwamba hii kampuni iko Tanzania, kwa hiyo inaweza ikapata ile kota ya kuuza Africa, itakuwa ni kampuni ambayo imeshatujengea uwezo na bidhaa zake ni nzuri maana sisi tunaweza tukapata kuweza kuuza kirahisi. Kwa hiyo mashirikiano ya nchi ambazo ziko nje ya Afrika ni mazuri, kwa sababu yanatujengea sisi uwezo. Kuna baadhi ya mataifa yameonyesha uoga, kama nchi ya Rwanda hivi karibuni ilipiga marufuku uzaji wa mitumba inayotoka nje, pengine nchi za Afrika. Hatua hii ya kuruhusu biashara kutoka nje, pengine na yenyewe ikadidimiza biashara za ndani na soko la ndani pengine Hapana, sidhani kama naweza kufanya hivi, kwa sababu sisi tunachosema hivi, kwa sababu tuko kwenye dunia moja, na tunayo tunayo ni shirika la, la kufanya biashara Tanzania ambalo lina, lina taratibu zake zina sheria zake, hatuwezi kudidimiza sisi. Cha msingi mimi nasema hivi, cha msingi sisi kuweza ku, kuanza kuangalia namna ambavyo tunajenga uwezo wa kiuchumi wa nchi zetu kwa sababu swala la mitumba swala la mitumba ni swala la uwezo. Sisi tungekuwa na uwezo wa pesa tusingevaa mitumba. Nani anataka kuvaa mitumba? Lakini ni kwa sababu wa, wa, watu wetu wana uwezo mdogo, yani yani mdogo. Uchumi wetu uchumi zetu hizi ni ndogo. Tunapozungumzia kwenda uchumi wa kati ni kuongeza pato la mtu aweze kununua nguo mpya, aweze kununua gari mpya. Kwa hiyo hii ni, ni kama ni kama seko inazunguka, kwamba uwezo ni upi? Sasa mimi sina uwezo wa kununua nguo mpya kwa sababu mshahara wangu ni mdogo. Sasa nchi inafanyaje mimi nina mshahara mkubwa ili ndio hiyo tunazungumza uchumi wa kati. Mwisho kabisa, mashirikiano kama haya kati ya Tanzania na Ufaransa yanachagiza kwa kiasi gani e, nafasi ya serikali katika kuipa, kuipa fursa sekta binafsi katika ukuaji wa uchumi na unaishauri nini serikali katika eneo hili? Mimi nasema hivi, mtumsikilize mheshimiwa rais, anasema hivi: Hakuna nchi itakayopata maendeleo endelevu bila sekta binafsi imara kwa hiyo ma ma mashirikiano kama haya yanatukumbusha kwamba hao wetu waliokuja hapa ni sekta binafsi. Yanatukumbusha kwamba kumbe tukiilea sekta binafsi vizuri ndio ambayo itaongoza uchumi. Kwa hiyo niseme hivi kwamba hata sisi Tanzania, pre sekta binafsi yetu bado ni changa. Lakini kwa mashirikiano kama haya ambayo serikali na, na hata hata mheshimiwa rais amekuwa kivutia wa, wa, wa marais waje Tanzania na tuwe katika wanapokuja tu na, na forums ni kwa sababu anajua kwamba wakija hao wenzako wa kule watatupa watatufundisha kitu fulani sisi, ili na sisi tuanze kukua tuwe wakubwa kwamba serikali iendelee kuwa na juhudi ya kuiona sekta binafsi, ndio ndio kitu ambacho kinaweza kuifanya serikali hii au nchi hii ikaenda kwenye uchumi wa kati. Bila sekta binafsi uchumi wa kati wa mwaka 2025 unazungumza hakuna, na ndio maana hata kwenye, kwenye malengo ya, ya mpango wa maendeleo imezungumza kwamba inahitaji nchi ambayo iko competitive. Nchi yetu lazima iwe competitive ndio moja ya lengo la kufikia mwaka 2025 lakini, unapozungumza nchi kwa competitive, unamzungumza nani kwa competitive? Hasa unaizungumza sekta binafsi, ndio hiyo competitive, kwa sababu tunazungumzia tuzalishe hapa ndani na tuweze ku, kuzalisha ndani kukidhi soko la ndani, lakini pia tuzalishe, tuuze ile inayobaki, tupeleke nje, ndio maana competition. Ndio maana nasema hivi serikali iendelee ku kuwaleta wageni kama hawa kwa facilitate, alafu baadaye tutaangalia tuta tutapima sekta binafsi imebadilika vipi. Mpaka kufikia hapo, msikilizaji, ndio tunatia nanga makala ya gurudumu la uchumi kwa juma hili. Shukrani kwa mwenzangu Steven Mumbi ambaye alifanikisha mahojiano haya na Dr. Godfrey Simbeye mkurugenzi mtendaji wa sekta binafsi nchini Tanzania TPSF, ambao walikuwa na mkutano ama wamekutana na wafanyabiashara kutoka nchini Ufaransa wanaotoka katika sekta binafsi maarufu kama MEDEF ya kule nchini Ufaransa. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine ya juma lijalo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri. Nam, asante sana msikilizaji, kwa kutegea sikio matangazo yetu. Usikose kuungana nasi kwenye matangazo mengine yatakapotimia saa kumi na mbili kamili za jioni ya leo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, msimamizi wa matangazo, alikuwa ni Victor Abuso. Asubuhi njema. nam ndarahiye tuti akiwa ameshirikisha mutare gabi pamoja na dani kutani kutoka kule nchini rwanda ndivyo anavyotamatisha matangazo yetu kutoka hapa dar es salamu nchini tanzania usikose kuungana nasi katika matangazo yetu mengine ya saa kumi na mbili kamili za jioni ya leo leomano richard makundi na muda mfupi ujao takuunganisha na wenzetu wa paris ufaransa katika matangazo mengine ya idhaa ya radio france international kwa heri