Hii ni idhaa ya Kiswahili ya redio France International. Afrika mashariki ni saa mbili na nusu, Afrika kati ni saa moja na nusu. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka jini Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso, habari za asubuhi hapo ulipo. Asante sana kuungana nasi Leo ni siku ya Jumanne, tarehe 24 mwezi wa Aprili mwaka 2018. Tumekuandalia habari za dunia, habari za michezo, uchambuzi wa magazeti na makala. Kwanza ni habari kuu za dunia. Huu hapa ni muktasari wake. chama kikuu cha upinzani nchini DRC UDPS kufanya mkutano mkubwa wa hadhara leo jijini Kinshasa kwa mara ya kwanza toka mwaka 2016 wanajeshi wa kulinda amani kutoka Nepal wawatuhumiwa kuwabaka watoto Sudan Kusini na watu kumi wanapoteza maisha baada ya kugongwa na gari kwa makusudi jijini Toronto nchini Canada kutuandikia ujumbe mfupi kutumia simu yako ya mkononi anza na alama kujumlisha 2747 tuandikie pia kupitia ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Matangazo haya pia unayapata kupitia redio ya shirika na tovuti yetu ya RFI Kiswahili.com. Gavana wa jiji la Kinshasa nchini DRC Andre Kimbuta ameidhinisha mkutano wa chama cha upinzani cha UDPS kufanyika leo, Uh, baada ya kupigwa marufuku kwa mikutano kama hiyo tangu mwezi Septemba mwaka elfu mbili na kumi na sita. Mengi zaidi na mwandishi wetu Ali Bilal. Maandamano ya aina yoyote yalipigwa marufuku nchini humo tangu Septemba mwaka elfu mbili kumi na sita kufuatia ya machafuko yaliyotokea wakati wa maandamano ya kumpinga Rais Joseph Kabila na ambayo yaliongozwa na mzee Etienne Tshisekedi wa Murumba, kabla ya kufikwa na umauti. Watu zaidi ya kumi walipoteza maisha, hususan katika eneo la makao makuu ya chama cha IDPS jijini Kinshasa. Katika barua yake ya kukubali ombi la mkutano huo Andre Kimbuta, gavana wa jiji la Kinshasa, amesema ameidhinisha kufanyika kwa mkutano wa chama hicho hii leo Jumanne, Aprili 24 mwaka 2018 katika eneo la St. Therese huko Njili, kwa ajili ya kuadhimisha kumbukumbu ya kuanzishwa kwa mfumo wa vyama vingi. Hivyo amesema nakubali kufanyika kwa mkutano huo, na anawatolea wito wa kuheshimu sheria na kanuni ihusuyo maandamano ya hadhara nchini DRC. Mkutano huo utakuwa ni wa kwanza kabisa kufanyika chini ya uongozi wa Felix Chisekedi ambaye ni mgombea kiti cha urais. Kote kiti ya chama hicho cha UDPS mnamo Aprili 24 mwaka 1990. Rais wa zamani wa Zair ambayo kwa sasa ni Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo Joseph Mobutu Sese Seko Kukungwendo wa Zabanga alitangaza kukomeshwa kwa serikali ya chama kimoja Mouvement Populaire de la Revolution, MPR. sante blal tukusalia kule DRC, madaktari wamegoma wakidai serikali iboreshe mishahara yao. Na tiripotia kutoka mjini Bukavu, mwandishi wetu Mtema La Lashanse anatueleza mambo yalivyo katika jimbo la Kivu Kusini. Nilikuwa na randevu na dokteri hapa kwa hopitali, minakuya minafika paka hopitali, panaambia seme dokteri biko mgreve huyo ni Martin, mmoja kati ya wagonjwa niliyokutana nao kwenye hospitali ya Muhanzi ama kliniki universitaire, hapa mjini Bukavu. Mwito huu wa mgomo umefuatiliwa na madaktari wengi katika hospitali kadhaa za jimbo la Kivu Kusini, ili kuomba mshahara wao uboreshwe, anavyoeleza rais wa madaktari katika jimbo hili, Daktari Desire Bajampaka. Eh, tunaanzisha mgomo mara tena ni juu kufuatana na mambo ile tuliipatana na serikali ya Kongo tunafika tena leo mwaka ingine leo tuko mwezi wa ine, guvernement haijibia kwa ile mapasho tuliweza kumulomba, walikuwa na tulipa kuto ya 930 sasa leo to inakuwa ku elfu moja mia sita lakini, wanaendelea tu kutulipa sa vile zamani. Tunafanya service wanaita ya gestion ya emergency, lakini nyingine ya kusema no, tuchunge tuikale pale tuweze chunga aba, atakuwa ba ma consultation ile tutafanya. Wakaji wa Bukavu wanasema kuhofia ikiwa mgomo huu mpya wa madaktari utadumu kabisa, itakuwa na consequence nefaste surtout ku habitant benye batakuwa bako na ma probleme sanitaire, parce que abatapata wale wa metier ambao kabisa watawapatia soin ya kabisa mzuri. Waziri wa afya katika jimbo la Kivu Kusini, Vincent Chibamvunya, anaalika madaktari kuendelea na kazi yao, sababu suluhisho linatafutwa kwenye ngazi za kitaifa. Wanajua wao ni waganga, wanasaidia watu ngambo ya afya. Sasa wakifanya mgomo, ni vigumu zaidi kwa population yote. Ni mzuri vile gouvernement central ikamata hatua kuzungumza na sindika nasionale. Si lazima wafanye mgomo. ni tima de la chance. Bukavu, RFI Kiswahili. Kongamano la siku la la tano la magavana wanaongoza serikali za kaunti nchini Kenya linazinduliwa rasmi hivi leo na Rais Uhuru Kenyatta katika kaunti ya Kakamega. Miongoni mwa masuala muhimu yatakayojadiliwa katika kongamano hilo, ambalo pia litahudhuriwa na kuhutubiwa na kiongozi wa muungano wa upinzani Nasar Lodinga, ni hali ya afya, kilimo, makazi, biashara na miundombinu. Wakenya walipata katiba mpya mwaka elfu mbili na kumi iliyounda serikali za kaunti zinazoongozwa na magavana, uh, huku lengo kubwa likiwa ni kuwapa nafasi wananchi kufanya maamuzi ya maendeleo wanayoyataka katika maeneo wanayoishi. Wanajeshi wa kulinda amani kutoka Nepal wanakabiliwa na madai ya kuwabaka watoto nchini Sudan Kusini. Msemaji wa Umoja wa Mataifa Stephane Dujarric amesema tayari Umoja wa Mataifa ume tuma wataalamu wake kwenda kuchunguza madai hayo iwapo ni ya kweli. Haijaelezwa kwa undani zaidi idadi ya wanajeshi waliohusika katika visa hivyo kama inavyodaiwa. Hii sio mara ya kwanza kwa wanajeshi wa Umoja wa Mataifa nchini Sudani Kusini kushutumiwa kwa kuhusika katika madai ya kwabaka watoto na wanawake. RFI, Radio France Internationale. Afrika Mashariki ni saa mbili na dakika 36, Afrika Kati ni saa moja dakika 36. Rais wa Jamhuri ya Afrika Kati Faustin Ashange Deodera ametoa uh, wito kwa makundi ya wasi kuweka silaha chini katika juhudi za kuhimiza amani nchini humo. Uh, Deodera amewambia Umoja wa Mataifa kwamba amewaagiza maafisa wa usalama chini kwake kuja kwa na mbinu za kuwahimiza wafuasi kuacha vita na kurudisha kwenye jamii Wakati huu makundi yenye silaha yakiendelea ya kuwa tishio kwa usalama wa taifa hilo la Afrika ya kati. Hivi karibuni kuripotiwa makabiliano makali kati ya wanajeshi wa ulinda amani na makundi ya waasi jijini Bangui. Mahakama maalum zimeundwa nchini Zimbabwe ili kusikiliza na kuhukumu kesi kuhusu machafuko yatakayotokea baada ya uchaguzi uh, mkuu mwezi Julai. Uzinduzi huu umefanyika kuelekea uchaguzi huo. Uh, utakuwa ni uchaguzi wa kwanza bila rais wa zamani Robert Mugabe ambaye aliondolewa madarakani mwaka uliopita. RFI Radio France Internationale, jijini Kampala, nchini Uganda. ni saa 2 na dakika 37. Asante sana kwa kuendelea kuwa pamoja nasi asubuhi hii. mimi ni Victor Abuso. Watu kumi wamepoteza maisha baada ya mwanaume mmoja aliyekuwa akiendesha gari kugonga umati wa watu katika jiji la Toronto nchini Canada, tukio ambalo polisi imeliita shambulizi la makusudi. Kisa hicho kilitokea, kilitokea umbali wa kilomita 16 kutoka ukumbi wa mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje kutoka mataifa ya viwanda vya vi G7 maafisa wanasema tukio hali no hilo halihusiani na mkutino huo. Mkuu wa jeshi la wa polisi katika jiji hilo Mark Sanders amethibitisha idadi ya vifo na kusema shambulizo hilo lilikuwa la makusudi. Nam, sauti hiyo naona haipo, lakini hivyo ndivyo mambo alivyo kule nchini Canada. Wajumbe wa Umoja wa Ulaya na Umoja wa Mataifa wanakutana kwa siku mbili kutafuta mbinu ya kuwasaidia mamilioni ya watu ambao wameathiriwa na vita vinavyoendelea Mkutano huu unafanyika jini Brussels ambapo wafadhili na watu mbalimbali wanatarajiwa kutoa hadi na kuchangia fedha kusaidia Siria. Waandalizi wa mkutano huu wanasema kwamba wanatumai kwamba watapata dola za Marekani bilioni sita. Takriban watu kumi na tano wamefariki wa dunia baada ya moto kuzuka katika baa moja kusini mwa nchi ya China hivi leo na wengine watano kujeruhiwa wakati huu mamlaka ikimshikilia mshikio mmoja anayedaiwa ku, uh, kuzuia pikipiki piki, uh, lang, uh, katika lango la kutokea. Moto ulianza usiku katika jengo la ghorofa um, katika mji wa Yigde jimboni Gwandong na kufanikiwa kuzimwa uh, saa saba za usiku saa za kule China, na tumalizie kule Mexico, mtuhumiwa wa mauaji yaliyokuwa mwandishi wa habari Uh, nchini humo Javez Valdes aliyotekelezwa mwaka elfu mbili na kumi na saba anashikiliwa na polisi. Waziri wa maswala ya ndani wa nchi hiyo amethibitisha. uh, Valdes na alijishinda tuzo ya, ya, ya, ya kuripoti kuhusu tatizo sugu la dawa za kulevya nchini humo, aliuawa kwa risasi nje ya ofisi za gazeti la Reodos jimboni Sinaloa akiwa umri wa miaka hamsini. Michezo na Ali Bilal, nikushukuru sana Eman, nikushukuru sana bingwa Victor Buso. Kampuni ya biashara ya mchezo wa Sport Pesa imerejesha ufadhili wa ligi kuu ya soka nchini Kenya, KPL. Mkurugenzi mkuu wa, wa Sport Pesa Ronald Karauri amesema kampuni yake itatoa shilingi milioni 685 kufadhili soka nchini humo kwa muda wa miaka mitatu ijayo. Unakumbuka Abuso, mwaka mm, jana tu SportPesa ilitangaza kusitisha ufadhili kuifadhili ligi kuu ya soka kule nchini Kenya kwa sababu serikali iliwaambia kwamba walipe lazima walipe kodi. <laughs> <asilimia thelathini na tano. Sona laughs> ni kitu kizuri kwa klabu ya Gor Mahia FC Leopards na soka nchini Kenya. Kweli kabisa, maana soka bila pesa Ha, hakuna kinachoweza kuendelea wachezaji na mambo mengine kama hayo. Naam kweli. Na kule barani Ulaya mchezaji Zlatan Ibrahimovic mwenye umri wa miaka 36 hivi karibuni alikuwa amesema kwamba angependa kuorodheshwa katika orodha wachezaji ambao watacheza kombe la dunia, na akisema kwamba hakuna kombe la dunia bila yeye, lakini kocha <laughs> amesema alimaliza soka la kimataifa tangu mwaka elfu mbili na kumi na sita baada ya kutamatika kwa michuano ya Euro siku zote. So, eh, kazi ya kocha ni kuwaita wachezaji ambao unakuwa mweza kumsaidia kwa hivyo mchezaji huyu kidogo, <laughs> umri umerepa kidogo. Um, hey, na mchezaji Lionel Messi kwa sasa amempiku Cristiano Ronaldo kwa kuwa mchezaji wa kwanza duniani ambaye anapokea pesa nyingi wakati upande wa makocha Jose Mourinho ndi ambaye kocha ambaye anapokea kitita kikubwa, akifuatiwa na Marcelo Lippi ambaye yupo kule Uchina na Diego Simeone ambaye ni anakipiga ana, ana, ana klabu ya Atletico Madrid. Zinedine Zidane yupo kwenye nafasi ya nne, na Pep Guardiola nafasi ya tano. Hii leo tunatarajia kushuhudia mchuano wa UEFA Champions League ambapo Liverpool watakuwa uwanjani kumenyana na AS Roma. Unakumbuka kwamba Liverpool inamtegemea mchezaji wao kutoka kule nchini Misri, Mohamed Salah. Mohamed Salah ambaye alijiunga na Liverpool kutoka nchini kutoka kule Italia, katika klabu hii ya Roma. Kwa hiyo tuseme kwamba jioni hii anapambana na klabu yake ya zamani, tutaona mambo atakavyokuwa. Unajua ni mchezaji ambaye hivi karibuni amefunga mabao mengi na hivi karibuni, nafikiri jana jana, ameteuliwa kuwa mchezaji mm, bora na, na hapo kesho itakuwa ni zamu ya Real Madrid ambao watacheza na Bayern Munich. Tuangazie, wengi wanasema itakuwa ni kama fainali ya michuano hii, kweli kabisa. Moja kati ya timu hizi itakwenda fainali. Na Real Madrid na rekodi nzuri sana, nakumbuka imeshinda taji hili mara kumi na mbili. Kwa hivyo tutaona kesho. Uh, na Bayern Munich matakuwa ji kubwa, kwamba michuano hii inachezwa nyumbani na ugenini na ni muhimu sana kupata ushindi nyumbani ilimazito augenininam <laughs> na, nafikiri tuachie hapo kwa sasa. Nakushukuru sana mwenzangu Ali Bila, na sasa nawakaria uchambuzi wa magazeti na mwenzangu Martha Saranga. Asante Victor Buso, bila shaka hujambo msikilizaji. Naanza na gazeti la Daily Nation la nchini Kenya, laandika laandika kuhusu fikra za wakenya kuhusu magavana wa kaunti zao. Utafahamu kuwa leo Rais Kenyatta anazindua rasmi kongamano la magavana katika kaunti ya Kakamega nchini humo. Daily Monitor kutoka Uganda laandika, wakazi wa wilaya ya Abim wameliomba jeshi la polisi kuwachukulia hatua kali baadhi ya maafisa wake kwa madai ya kuwa na tabia ya kuwabaka watuhumiwa wa kike wawapo katika mahabusu za wilayani humo. Huko Rwanda, gazeti la The New Times lenye laandika makaburi manne ya halaiki yagunduliwa yakiwa na mabaki ya watu waliouawa katika mauaji ya halaiki mwaka 1994 dhidi ya Watusi. Ni miaka 24 sasa tangu kutokea kwa mauaji hayo, ndipo makaburi yanashuhudiwa katika kijiji cha Kabuga, wilaya ya Gasabo. Na unajua kule Rwanda mwezi huu wa Aprili huwa ni mwezi wa kukumbuka wale waliopoteza maisha. Ndio gazeti la Iwachu la Burundi laandika wapinzani waishiwe nje ya nchi ya Burundi watoa wa wito kwa raia kupiga kura ya hapana kwa kura ya maoni ya katiba inayotarajiwa hivi karibuni mwezi ujao. Uh, wananchi wataamua, tutaona. tutaona magazeti mengi nchini Ufaransa kama vile le Monde yameandika kuhusu ziara ya ra rais Emmanuel Macron nchini Marekani, lakini gazeti la le Figaro limeandika Macron anajihatarisha kwa kwenda kumwona Trump. Magazeti nchini Tanzania kwa ufupi tu. Gazeti Nipashe laandika treni ya umeme kuanza Novemba, ajira mamia za nukia ahadi Israel kisa JPM kumsifia mtoto wa mkulima. Aliyekuwa waziri mkuu Mizengo Pinda anafahamika kama mtoto wa mkulima. Gazeti Mtanzania, saa moja ya wasiojulikana nyumbani kwa mea wazingira nyumba yake ACT nao watu wa polisi wapekua kwa kamera kumuhami Zito. Haya, JPM washtukia mchezo ugawio la serikali, serikali kupiga kambi baa kupima ukimwi. Gazeti Mwananchi, Magufuli aikatalia PSPF mchana kweupe Dodoma, treni mwendo ya mwendokasi yatengewa shilingi trilioni moja nukta tano na maandamano ya waponza wengine wa ni na. hayo tu. Victor buso nam, asante. Asante mara nyingi unapo magazeti mengi ya Tanzania huwa anaandika JPM, bila shaka ni ufupisho wa wa rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania pombe Magufuli. Asante sana Martha nam. Martha yuko pamoja nasi tena hapa katika makala ya siha njema asubuhi ka hujambo wa msikilizaji wa RFI Kiswahili na kukaribisha katika makala ya siha njema. Ripoti mpya ya kituo cha kimataifa cha utafiti wa ugonjwa wa saratani duniani, IARC, inasema ugonjwa wa saratani umezigharimu nchi zenye uchumi wa kati kiasi cha dola za kimarekani bilioni 46, tangu mwaka 2012. Zipo aina tofauti za saratani na kila moja ina visababishi, dalili na njia za matibabu tofauti. Baadhi ya saratani ni rahisi kuzuiwa na kutibiwa, na nyingine ni hatari sana kwa maisha. Hata katika maeneo ambapo watu wanaishi katika umasikini, aina nyingi za saratani zinaweza na zinapaswa kutibiwa. Kukuendeshia makala haya mimi ni Martha Saranga. Msikilizaji, utamsikia Jema Baruani, mwenyeji wa Dar es Salaam Tanzania, ambaye aligundulika kuwa na saratani ya mitoki au matezi, kitaalamu Hodgkins limfoma. Alipokeaje majibu ya vipimo vyake kuwa na saratani ya mitoki? Haikuwa rahisi wala wepesi. Kwa sababu gani? Unapoambiwa na saratani, kwanza nilikuwa na miaka 31 bado mdogo, sasa hivi miaka 32 kwa mwaka jana, na mtoto mdogo mwaka jana, kwa miaka 4 thesis na mwaka mitano kama mwanadamu unawaza, kwa sababu akili inaokuja baada ya saratani, unachowaza ni kifo, tena kifo cha ghafla, cha maumivu, cha kudhalilika, kwa sababu tumeona kwamba saratani ni ugonjwa ambao ume zaume ume ume unatumia gharama nyingi sana familia, mnajikuta mmespend a lot mmeuza mpaka baadhi ya vitu unaona, no? Kwa mimi akili ilikuja kwenye negativity, lakini kwa uzuri pale kulikuwa na counseling na wakanielezea kwamba uzuri wa saratani ukifahamu mapema unapata tiba na unapona. Ni just state of your mind na kuwa positive. Gharama ya saratani, tiba sa za saratani ni ni kubwa, japokuwa upande wa serikali ni bure pale Ocean Road na mu mbili upande wa watoto ni bure, kutiba za saratani ni bure, lakini kwa, kwa, kwa kujiweka tuseme, kuprevent ama kuwa, kuwa sahihi zaidi ni kukata bima za afya. Ukiwa na bima, usikate kwamba eti umepata saratani ndo ukaenda kukata, kwa sababu nawao pia wana rules and regulations zao. Ukate ili hali kwa kujua kwamba unafanya medical check-up, yani uweze kujicheki na unapokuta kwamba una magonjwa kama saratani, kisukari, chronic disease ambayo inatumia gharama wewe, tayari bima yako no, ina kukava. Safari yako ya maisha baada ya kupata taarifa za ugonjwa huu ilikuwaje? Ba, baada ya kupata taarifa, baada ya kupata counseling, kwa hiyo nika accept, nikaanza ku ni kujikubali, kujikubali na hali niliyokuwa nayo kwamba hii ndio hali yangu, na pia kumomba Mwenyezi Mungu. Mungu kanichagua hivi kwa lazima na sababu katika hii dunia niache legacy. Kwa hiyo nikasema kwamba nifungue foundation yangu ya jema ambayo itaelezea ugonjwa wa Hodgkins kwa sababu ni very rare disease na unfortunately inawapata vijana kati ya miaka 25 mpaka moja na mimi nilikuwa katika kundi huu. Sasa kama vijana inawapata na wanakuja kugundulika uzeeni, kwa nini nisitoe awareness mapema? By the time mtu anafika hata uzee ameshai kabili. Na ni kansa ambayo inapona. Mimi hapa nazungumza jema, nimeshafanya pet scan India na nimepona saratani, ile haipo. Je, hukushawishika kutumia eh, tiba mbadala ama dawa za miti shamba na vitu vya namna hiyo kando na tiba hospitalini. Unapopata tiba za hospitali, wanakuja baadhi ya watu wengine pembeni kwa kukuelezea kwamba a -a, inabidi kuna dawa fulani, dawa fulani, unachanganya una dawa nyingi, unaenda kuwa figo, maini, huelewi sasa dawa ipi imekutibu mwisho wa siku ukao hata upone hata hiyo saratani. Kwa mimi sikutaka kwenda huko, nika mm. stick to veggies na diet nzuri, na daktari vile alivyonielekeza, na mpaka ni mboga nyingi mboga, mboga, mboga, mboga, lishe bora. bora kulala vizuri, kupumzika, kufanya awareness, kufanya fundraising, kwa kuuza peni handkerchief na kusaidia wengine ambao walikuwa hawajiwezi. Umejifunza nini ambacho jamii unataka ijifunze kutoka kwako? Ni kwanza kabisa nimejifunza naweza nikasema kwamba kutokana na hali halisi ya maisha, mtu anawaza kwamba hata akienda kupima, kwanza vipimo ni ghali, to be honest it is kind, ni ghali. Apime anakutwa na ugonjwa atajitibu vipi? Unaona, kwa tunarudi pale pale kwamba swala kwamba watu tuwe na tendency ya kuwa na bima za afya, kukubali katika hali yoyote inayokukuta ya kimaisha. wengi, wengi nimewasikia kwamba wewe, jema unafanyaje? mimi ningekuwa na cancer mimi ninakufa. Mimi na, na pia napenda kupendekeza jamii jitokeze, watu kama mimi magonjwa tofauti kama kisukari, yale magonjwa ambayo yanatisha katika jamii, endapo mtu atasimama kwa kushuhuda, jamani, hivi hivi hivi kadha, basi inaleta moyo mwingine kusema, ah, sasa kama jema akaweza, basi hata na mimi naweza. no. no. ile it itasaidia sasa jamii kukusanyika kwa pamoja na kwenda kupima na kujua afya zetu, lakini pia kuona kwamba kuugua si kufa, kuugua si kufa. Afya wanasema, zipo saratani kulingana na umri, zipo zinazopata watoto, vijana na wazee mara nyingi saratani ya aina fulani ulipata kundi fulani. Kadri mtu anavyoongezeka umri, ndivyo anavyokuwa na uwezekano wa kupata saratani ya aina yoyote. Lakini nini hasa kinachosababisha mtu kupata saratani? Bidominista Kombe ni daktari bingwa wa magonjwa ya saratani na tiba. Lifestyle ndo hasa inayotupelekea tunapata saratani, kwa sababu tunakula mavitu ambayo ni riski, tunakula vibaya, tunakula mavitu yani alimradi lifestyle ndio inatupelekea kwenye magonjwa sugu, ambayo saratani ni mojawapo ya magonjwa sugu. Magonjwa sugu ni pamoja na kisukari, ni pamoja na shinikizo la damu, ni pamoja na yote yote sugu sugu haya, na ndiyo yanayo claim maisha ya watu. Watu wanakufa na magonjwa sugu mojawapo. Lakini eh, kwa nini, uh, saratani inatoka wapi? Inatokana na hizo viashiria hatarishi ambazo ni pamoja na na lifestyle, kuna sehemu kiasi kama asilimia tano, wengine inarithiwa, zingine unakuta ziko kwenye jamii, e, kwenye ukoo vinasaba kuliko nyingine, na vingine ni mazoea mabaya kama kuvuta sigara, kunywa pombe. Kwa hiyo vitu vinavyopelekea saratani ni vingi tu, lakini kwa nini mtu apate saratani? huwezi kujibu hilo swala kwa sababu ni, unakuta ni wengi wanaovuta sigara, lakini ni wachache wanapata saratani. Na huwezi kusema saratani hii ime asilimia mia moja ameipata kwa ajili ya sigara. Mbona wengine wanavuta hawakupata? Kwa hiyo ndio vitu kama hivyo, ushauri ungekuwa ni jambo zuri sana kitaalamu. <laughs> yes. Mnashauri jamii ifanye nini sasa, kwa sababu hakuna chanzo kimoja? Yaani ni kwamba afadhali, ili neno kwanza, tuanze na heri kinga kuliko tiba. Kwa hiyo ni kwamba kinga yoyote inapatikana kwa njia ya kwenda mapema kabla hujaumwa, hujapata dalili zozote, unahakikisha mara moja kwa mwaka unajipeleka mwenyewe kwa ajili ya kupima afya. Na kingine sasa, kuepuka vile vitu vinavyoweza kupelekea uwezekano wa kupata saratani, kama hivyo vitu vya kula ambavyo vingine sio sawa, eh, kutokula vyakula ambavyo vina mchanganyo wake wa kutosha. Eh, vitamini, mboga mboga, nini, zenye madini, yani mtu abalansi maisha yake, mazoezi. Kwa nchi ambazo tunaona jamii kwa sehemu kubwa kipato ni kidogo, eh, jamii inashindwa kugharamia vipimo eh, kutibu, kutibu. Eh. Eh, nashauri nini? Oho, yani hapo uchumi wa mtu ndio ndio inakuambia kwamba umaskini unaweza kupelekea kifo, najua Mm. Kwa sababu unashindwa kunua dawa unashindwa kufanya hiki, unaacha kwa sababu haya, wen... ndio machangamoto ambayo hayana jinsi. Ni lazima ni lazima kufanya kile unachoweza, ni lazima kufanya kile unachoweza. Umaskini usiwe sababu ya wewe kuacha hata kujipapasa matiti eh? hata kula chakula bora vyakula e, bora ni hivi vyakula vya kawaida vyenye mboga mboga vyenye nini, yani unakula vitu vya kawaida, sio gari. Unakuwa msafi, mwili wako una hacha vitu ambavyo vinapelekea matatizo masigara mapombe. Mbona nashangaa kwamba hivyo vitu vya pombe na sigara hata maskini ndio anavinywa sana, kwa nini asiache na umaskini wake? Kwa hiyo kikubwa sana ni elimu, mtu afahamu kwa nini anapashwa kufanya hiki kitu eh? Kwa nini awe mwangalifu na afya yake, alale mapema, aamke mapema, afanye shughuli vizuri, eh, apumzike, yani kuepuka stressi ni kwamba kuna vitu chungu zima vya kufanya ambavyo havina haja ya umaskini wala kuongea habari za uchumi maake, kukinga labda sio kinga tu, kuzuia hayo maradhi, hata kuyadilei, kuya yani yachelewe badala ya kukupata ya sasa yakakupata kutokana na umri kama tulivyosema kigezo huko mbele. Ufahamu ni muhimu sana kwa kila mtu kwanza Shukrani kwa jema baruani wa Dar es Salaam, Tanzania, kwa kushiriki nami katika makala ya siha njema. Nabi Dominista Kombe, daktari bingwa wa magonjwa saratani na tiba, mwenyeji wa Dar es Salaam, Tanzania. Ulikuwa nami Matha Saranga hadi wakati ujao. Kwa heri. Asante sana, Matha Saranga, kwa kutuletea makala muro kabisa ya siha njema. Bila shaka usikose kusikiliza tena siku ya Alhamis hapa RFI Kiswahili. Nasibu Marobota ukiwa Tunduru Tanzania, unasema unapata vema sana. Unasikitika baada ya wale watu kumi kupoteza maisha kule nchini Kanada baada ya kugongwa na gari. Staff Sergeant ukiwa maeneo ya Dar es Salaam unasema wale askari iwapo wamehusika kwa baka watoto kule Sudani kusini wachukuliwa hatua na kushukuru sana kwa moni yako. Ni furaha iliyoje kwa pamoja nawe asubuhi hii, imekuwa ni furaha yetu sana. Fundi mitambo amekuwa ni Emmanuel Mbando, msimamizi wa matauzo haya Martha Saranga, mimi ni Victor Abuso, nakutakia asubuhi njema na siku njema popote pale ulipo. Kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam. Mm -mm. Mama chapeo mena. Watoto wanalia nyumbani, watoto wanateseka nyumbani, kila kukicha shida tumekumisiwe