Amani ya Mungu ya pamoja nayo popote pale ulipo. Asubuhi hii imetimia saa mbili na nusu majira ya Afrika Mashariki, wakati Afrika Kati ni saa moja na nusu. Hii ni RFI Kiswahili, tunasikika moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam, Tanzania. Ali Bilali. Karibu katika awamu ya pili ya matangazo kwa lugha ya Kiswahili ambapo miongoni mwa wale ambayo tumekuandalia ni pamoja na mwenyekiti mpya wa chama cha kihistoria nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Felix Sekedi aitolea wito serikali ya DRC kuachia uhuru wafungwa wa kisiasa waliopo jela. Wakati huu na kampeni ya kura ya maoni ya katiba mpya nchini Burundi imepangwa kuanza baadaye tarehe mosi hadi 14 mwezi Mei na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron na Donald Trump wamependekeza makubaliano mapya kuhusu mkataba wa kusitisha uh, kurutubisha madini ya uranium kule nchini Iran. Kuna hayo bila shaka na mengine mengi karibu. Kumbuka mpenzi msikilizaji, matangazo hayo unaweza kuyapata pia kupitia kwenye tovuti yetu ya www Mwenyekiti mpya wa chama cha kihistoria nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Felix Sekedi hapo jana amewahutubia wafuasi wake kwa mara ya kwanza kama kiongozi wa chama hicho, huku akiwataka kuwa wavumilivu na kutokata matumaini. Mkutano huo uliokutanisha maelfu ya wafuasi wa chama hicho waliojitokeza kwa wingi kumsikiliza kiongozi huyo ambaye ameamua kuonyesha kwamba yeye ndiye anayeweza kuongoza upinzani hadi kwenye ushindi wa uchaguzi mwishoni mwa mwaka huu. Felix Tshisekedi amepongeza uamuzi wa viongozi wa serikali kuruhusu mikusanyiko ya watu, huku akiwataka kupiga hatua zaidi, hususan katika kuwaacha uhuru viongozi wa upinzani walioko korokoroni. Tutaendelea taratibu, msikate tamaa. Hata hili linalofanyika leo ni matukio, maandamano tuliyofanya hili linafanyika. Msifikiri kwamba ni matakwa ya serikali, bali ni nguvu zetu tulizofanya katika kushinikiza serikali. Hili jambo sio zawadi, hii ni tukio la shinikizo la watu wa Kongo. Naomba serikali iendelee kufanya matendo mema, isiishie hapa. Esuki. Mbali na hayo, Felix Tshisekedi ameitaka serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuwaruhusu wanasiasa waliopo waliopo nje ya nchi kurejea nchini humo kwa ajili ya kuendelea na mchakato wa uraisi. Na wakati hii leo ulimwengu unaadhimisha siku kima ya kimataifa ya kupambana na maradhi ya malaria, jimbo la Kivu Kusini nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo maradhi haya malaria, ya malaria yanaonekana kugonga na la kushangaza ni kwamba baadhi ya wakazi hawatumii watumii vyandarua walivyopewa kwa zaidi ya mwaka mmoja sasa. Mitima de la chance ipoje hii? Hadi sasa ugonjwa wa malaria unazidi kuvuma hapa Kivu Kusini, anavyosikitika mnenaji wa idara ya afya jimboni Dr. Claude Bahizire. mwaka wa elfu mbili 17 tuliweza kupata watu wenye waliweza kupatikana na ugonjwa wa malaria karibu milioni moja ndani ya jimbo yetu ya Kivu ya Kusini, na kati yao kuliweza kuwata karibu mia tano makumi nane wenye waliweza kufariki. Licha ya hayo wakaaji wengi hawalale ndani ya neti za mbuu, ijapokuwa kumepita mwaka mmoja tangu wapewe neti hizo kwa bure toka wizara ya afya na wadau wake. Darius Bashige ni mkaaji wa Irambo. sizani kama ilitumikishiwa gisi ilikuwa natakiwa, kwa sababu kuko bamingi banalima mashamba wao, sote wanapanda kolengalenga, banakamata ile musikere wanazungurusha kusudi makuku zisifike kuharibu ile mimea. Kandokando ya ziwa Kivu nimemkuta mvuvi huyu akitumia mbu kwa kuvua ndaga mbichi. Nilipokea ka mustikeri wale babanzi aaza wa nyanganya nyavu zangu hapa kuziwa kifu nyo, nikona watoto hawatakufa na njaa, nikaanza tumikishe ile mustikeri kuvua samaki. na ugonjwa huu wa malaria hapa Kivu Kusini ni kutapanywa kwa dawa za feki au pia dawa zilizokwisha muda wa matumizi. Mnenaji wa idara ya afya Dr Claude Bahizire anatoa tahadhari kuusisha dawa zenye sio halali. Mwenye kufanya vile ni mwenye kutaka kuua watu, sio vizuri. Wakati unakamatika, ni kweli unaweza ukapata shida na serikali Namtuelekee kule nchini Rwanda, ambako serikali ya nchi hiyo imeipokonya leseni kituo cha redio ya dini ya kikristo kinachofahamika kama Amazing Grace Christian Radio. Hatua hii imekuja mwezi mmoja baada ya tume ya mawasiliano nchini humo RURA kusitisha redio hiyo kuendelea kwa matangazo yake kwa kipindi cha mwezi mmoja na kushindwa kutimiza masharti iliyopewa, ikiwa ni pamoja na kuomba radhi na kulipa faini ya dola 2320. Kituo hicho kilijipata katika hali hii baada ya kupeperusha kipindi kilichoelezea wanawake kama watu waovu. Mvua kubwa imeendelea kunyesha katika mataifa ya Afrika mashariki na kati. Nchini Rwanda, watu kumi na wanane wamepoteza maisha wiki hii baada ya kusombwa na maji. Mbali na maafa hayo, makazi ya watu yameharibika, hasa wale wanaoishi katika maeneo ya milima. Nchini Kenya hali imekuwa vivyo hivyo baada ya mvua kubwa inayoendelea kunyesha kusababisha madhara makubwa ikiwa ni pamoja na baadhi ya mitaa ya jiji kuu Nairobi kama Buruburu kujaa maji. Hali kama hiyo pia imeshuhudiwa kule nchini Burundi, katika jiji la Bujumbura maeneo ya Charama ambapo majumba kadhaa yameharibika kutokana na maji ya mvua. Kampeni ya kura ya maoni ya katiba mpya nchini Burundi imepangwa kuanza baadaye tarehe mosi hadi kumi na nne mwezi Mei. Tayari rais wa nchi hiyo Pierre Nkurunziza amesaini sheria inayoratibu shughuli za kampeni, hatua iliyopongezwa na wanasiasa nchini humo. Kutoka Bujumbura, mwanahabari wetu Juvenal Bigirimana na mengi zaidi upande wa chama Ipedezigamibanga, mwenyekiti wake Kasim Abdul anawaomba tu viongozi serikalini kuwachukulia wote sawa bila ubaguzi. Tumeipokea vizuri, kwa sababu sisi kama chama tayari tumejiandikisha kushiriki chaguzi wenyewe. Kuhusu eh, adhabu ambaye tumeona ziziko ndani ni kwetu ntualani za kawaida, na tunafurahia hiyo kwa sababu tunajua kama katika kampeni kama hizo kuna watu wana tabia ya kutoa matusi eh, kuliko kuzungumza eh, sera za chama chao. Ntachukua fursa hii kuita viongozi serikalini pasiwe ubaguzi, ili wote waweze kuwa huru katika kampeni zao. Naye Jacque Bigirimana, kiongozi wa chama FNL, anatoa wito kwa wanasiasa wengine kutekeleza sheria hiyo, haswa kwa kujiepusha matumizi ya mali za serikali kwenye kampeni. Inakatazwa tangu zamani, wakati mtu akiwa anafanya siasa, hapana kutumikisha vyombo vya serikali. Hapa sasa, na sisi wenyewe tutajitahidi, tutumie nguvu zetu, kama hatuna magari tutatumia miguru. Na tunatoa mwito kwa wale wote watakayefanya hiyo propaganda wasiende kinyume ya sheria, alafu waje kusema kama wamenyanyasa na wamekataza kufanya kampeni, wakati ni wenyewe wamejikataza. Je, raia wao wanaizungumziaje sheria hii? Hii sheria sio mbaya, lakini tatizo ni utekelezaji wake. Utaona inatumiwa kwa hawa na kwa adibu huku wengine wakiwa bila wasiwasi. Mimi naona kwa upande wangu, kwa wale wanasiasa ambao watakwenda kinyume na sheria ambayo wameweza kuipanga, itabidi wachukuliwe hatua Sababu ina maana kwamba hao ni wale ambao watakuwa wanahitaji kurudisha nchi nyuma. Tumeshashuhudia kampeni nyingi hapa nchini kwetu. Tunakumbuka mwaka 2005 mwaka 2010 mwaka 2015 na, tano, mbili na, kumi, mbili na, kumi na tano. Gari za serikali ndizo zilikuwa zikibeba raia kwenda katika kampeni, lakini hatukuwahi hata siku moja kusikia kama kuna adhabu yoyote ilichukuliwa kwa ajili ya wanaotumia mali za serikali katika kampeni hizo aja katika sheria hiyo ni pamoja na kutozwa faini ya hadi franka milioni nne kwa yule atakayekashfu chama kingine au kuendesha kampeni nje ya muda uliopangwa, na adhabu ya kifungo cha hadi miaka tatu na faini ya hadi franka milioni nane kwa yeyote atakayejaribu kutumia pesa kushawishi wapiga kura ama kuwakataza kwenda kupiga kura. Jivenal Bigirimana, Bojombora, RFI Kiswahili. Saa mbili na dakika arobaini majira ya afrika Mashariki. Ali Bilali bado ni ghali nawe kukujuza kinachoendelea ulimwenguni asubuhi hii. Rais wa Marekani Donald Trump na mwenzake wa Ufaransa Emmanuel Macron wanapendekeza makubaliano mapya kuhusu mkataba wa kusitisha, wa kusitisha urutubishwaji wa madini ya iranium kule nchini Iran baada ya mazungumzo kati ya viongozi hao wawili jijini Washington DC. Rais Macron amesema ni muhimu kuwepo kwa, mk kwa mkataba mpya ambao utaizuia Irani kutengeneza silaha za kemikali na kutathmini ushawishi, ushawishi wake katika eneo la Mashariki ya Kati. Na waziri mkuu nchini Ufaransa Edward Philip amekubali kukutana na viongozi wa shirika la usafiri wakati mgomo kwenye sekta hiyo ya usafiri hasa katika, katika usafiri wa anga ukiingia katika siku yake ya kumi hapo jana, Philip ameamua kuingilia kati mgomo huo baada ya wakilishi wa mashirika yanayotetea haki za wafanyakazi kukataa kuendelea na mazungumzo na waziri wa usafiri Elizabeth Borne yaliyotarajiwa kutamatika hii leo nam. Na sasa tunaelekea viwanjani, niko naye studio hapa. Uh, mwenzangu Victor Buso karibu. Asante sana mwenzangu Ali Blatwas, na mchuano wa soka ya nusu fainali ya UEFA mm -hmm. Bayern Munich kotamnyana na mabingwa mara kumi na mbili Real Madrid Uh, leo siku kuanzia saa tatu na dakika arobaini na tano saa za Afrika Mashariki, katika uwanja wa Allianz Arena. Hata hivyo, Bayern Munich huenda wakamkosa beki wake kutegemewa David Alaba, lakini kocha anatarajiwa kufanya maamuzi baadaye hivi leo. Kwa upande wa Real Madrid, kiungo wakati James Rodriguez anatarajiwa kuanza mechi ya leo baada ya kuonekana kuwa kiungo muhimu katika mechi za hivi karibuni. Hii itakuwa ni mara ya tatu kwa Bayern Munich na Real Madrid kukutana katika hatua hii toka mwaka 2011. Jana usiku Liverpool ilianza vema baada ya upata ushindi mkubwa mabao matano kwa mawili katika uwanja wake wa Anfield, na sasa nasubiri michuano wa maurudiano tarehe mbili mwezi ujao. Mohamed Salah na Roberto Firmino walifungia klabu yao mabao mawili. Mashabiki na wapenzi wa soka duniani wanaomboleza kifo cha Henri Michel, mchezaji wa zamani wa Ufaransa na kocha aliyehudumu katika mataifa nane, aa, duniani, sabini, Bilal, Ufaransa, mwaka, nane duniani. Alifariki akiwa na miaka sabini. Unakumbuka Bilal, aliwahi kucheza Ufaransa 58 kati ya mwaka 1984 na hadi mwaka hadi 1988, na na aliwahi kuwa kocha wa Ufaransa, Cameroon, Morocco, Ivory Coast, Morocco, falme za Kiarabu, Ekuatoria Guinea na hivi karibuni tu Kenya ni kushukuru sana bingwa Victor Abuso, asante. mm -hmm. Namna sasa tuangazie anayojiri magazetini na Martha Saranga, karibu. Asante Ali Bilal, naanza na The New Times la Rwanda. Laandika rais wa Tanzania John Pombe Magufuli awataka wanajumuia Afrika Mashariki kuimarisha umoja na kuwaletea maendeleo wanajumuia. Gazeti la Daily Monitor la Uganda laandika Uganda kupata kiasi cha mkopo wa bilioni 144 ili kukabiliana na unyanyasaji wa kingono. Lakini nchini Kenya magazeti mengi yanaendelea kuangazia kuhusu kongamano la magavana wa kaunti huko Kakamega, lakini pia athari za mvua kubwa zinazoendelea kunyesha nchini Kenya. Nchini Tanzania, gazeti la Mwananchi laandika dereva wa Karume Mama Fatma wazungumzia muungano. Utakumbuka kwamba hapo kesho Tanzania itakuwa ikiadhimisha miaka hamsini na minne ya muungano wa Tanganyika na no. Zanzibar. mm -hmm. Ni hayo tu, ni kushukuru sana Bi Matha Saranga, asante. mm. Na moja kwa moja kama inavyoashiria hivyo, upande wa pili kwamba tunaelekea kwenye makala yetu ya moja kwa moja ya mjadala wa wiki, makala ambayo hujadili mambo mbalimbali mbali. Lakini hii leo tunazungumzia kuhusu hatua ya ambapo jana ilikuwa ni kumbukumbu kumbu ya miaka 28 tangu kutangazwa Kuanza kwa mfumo wa vyama vingi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, zama hizo ikiitwa Zaire, na rais wa kipindi hicho Mobutu Sese Seko kukungwendo wa Zabanga. Na katika kuadhimisha hilo, serikali ya DRC iliruhusu kufanyika kwa maandamano na muhadhara wa chama kikuu cha upinzani na cha kihistoria cha UDPS, na ambapo mwenyekiti wa chama hicho Felix Tshisekedi alihutubia kwa mara ya kwanza kama mwenyekiti wa chama hicho mbele ya halaiki ya watu walishtokeza kumsikiliza. Katika kuangalia hili niko naye studio hapa moja kwa moja Abdul Karimu Atiki, karibu. Asante, asante, Bili Bilali. Naam, lakini pia nitakuwa naye e, Kazungu kutoka huko a, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo karibu. Na, karibu sana, bwana. Naam, tunazungumzia hapa kuhusiana na hatua hapo jana serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuruhusu mihadhara ya wazi kama ilivyoshuhudiwa kule jijini Kinshasa. Labda unazungumziaje hatua hiyo? Ah, asante sana. Inabidi e, kujua ya kwamba ah, e, sisi Wakongomani tunaweza kusema kama vile Lumumba alisema kwa miaka sitini ya kwamba uh, kupata uhuru wa Congo sio kama, uh, kama zawadi kutoka kwa Ubelgiji. Na sisi tunasema hii kuzungumzia ama meeting ama hii mambo ambayo Felix Tshisekedi alifanya jana, sio kama zawadi kutoka kwa bwana Rais Kabila, lakini hiyo ni ni kitu ambacho tulikipokea tangu miaka uh, uh, ama makumi tisa ama kutoka kwa Bwana Mobutu. Hivi hatuone hii kama vile zawadi toka kwa kwa government ya ya Rais Joseph Kabila, lakini sisi tunaona ya kwamba ni kuwa tulirudi nyuma karibu miaka makumi mbili na Uh, wakati watu wakikutanana wanawapiga tiagas watu wakikutanana wapolisi nakuja naleta vurugu. Tunashukuru sana uh, mambo yaliyopitika jana, lakini tunasema sio zawadi kutoka kwa government nam. Ni kushukuru sana bado, ningali nawe studio hapa. Abdulkarimu Atiki, nafikiri umemsikia kwa machache aliyozungumza Felix Sekedi hapo jana kuhusiana na hatua hii. Labda tuseme kwa mtazamo wako, unafikiri kuruhusiwa kuendelea kwa mihadhara hii kule jamhuri ya ni hatua ya kwanza kuelekea kukamilisha uh, uhuru wa demokrasia kule DRC? Ah, labda tu niseme ni tu kwamba nimefuatilia ni me, ni sana na nimeona hiyo hotuba ni ya Felix Tshisekedi na namna jinsi ambavyo anawaambia wakongomani kwamba yeye e, ni hiyo sio zawadi, hiyo ni, ni damu ya watu ilimwagika kwa ajili ya kutaka uhuru wa demokrasi. Lakini bado Kongo ina mgogoro, ina mgogoro mkubwa, na mimi nilitegemea Felix Tshisekedi katika hotuba yake hiyo ange, angelenga zaidi kuonyesha njia ya kwamba Kongo inatakiwa iende wapi na serikali inatakiwa ifanye nini zaidi, na, na wao wamejipanga vipi zaidi hasa katika kushirikiana kwa watu wa moja, kwa sababu eh, mgogoro wa Kongo tangu miaka ya sitini, tangu nchi ilipopata uhuru kwa eh, kutoka kwa Wabelgiji na waziri mkuu kama alivyosema hapa mwenzangu eh, eh, Patrice Lumumba. E, mgogoro ulianza pale na, na hata wageni walipata nafasi wa Belgiji ama CIA hadi kumwangamiza Patrice Lumumba, baada ya kuona katika mgogoro ule akawa anatafuta e, usaidizi kutoka kwa, kwa Soviet Union ambao ni wakomunisti ni Wakongo wenyewe ndio walimwangamiza. Ni, ni Kasavubu aliyekuwa rais ndio ambaye kwanza alikuwa hana madaraka ya kikatiba ya kumtoa waziri mkuu aliyechaguliwa kikatiba. Eh, na vile vile baadaye jeshi likaingilia kati, Kanali Joseph Desari Mabutu hawa ndio waliiangamiza na, na walishiriki wengi hata, hata baba yake Felix naye alikuwa katika mipango na alikuwa mshirika wa karibu wa Mabutu wakati, wakati eh, eh, eh, eh, Kimba na kuwa, anakuwa waziri mkuu na hii uh, ilikuwa hali ambayo mzee wake alisapoti pia na hata alisapoti elimination ya kuondolewa madarakani na kuuliwa kwa Patrice Lumumba. Kwa hiyo wabaya wa Kongo na siasa za wa Kongo ni wa kongomani wenyewe hawa uh, watu wa nchi wanaingia kwa sababu wa mshikamano wa wakongomani umekuwa ni dhaifu, na hili ni jambo ambalo linatakiwa eh, Felix Tshisekedi ambaye ndio anarithi viatu vya baba yake, kazi kubwa ambayo anaweza kuifanya, kwanza ni kuunganisha upinzani wawe kitu kimoja, na wawe kitu kimoja wa dhati wa kweli kabisa, hapo Kongo, tutaiona Kongo mpya. Nam, nikirejea kwako bwana Simon Kazungu, nikumbushe kwamba we ni mwanasiasa ukiwa kule Kivu kusini, na labda ukiangalia eh, siasa za Kongo zinavyoendelea unafikiri kwa nini upinzani umeshindwa kuungana na kuwa kitu kimoja? Ah, asante sana bwana, na bidi niweze kukosoa mambo fulani. Mimi ni mimi ni mwanabunge kutoka Kivu kaskazini. Ah, lakini pia nataka nikosoe mwenzangu akieleza kwamba bwana Lumumba alienda kwa Soviet Union hii yote ni mambo ya uongo, mambo ya Wamarekani. Unajua hata leo kwenye Kongo hii politics inaendelea, ukiwa mtu unasema mbalimbali, uh, mbali na mafikiri ya government ya kwetu, watakueleza wanasema, huko maimai kama huko ngambo ya kivu ya kaskazini. Ukiwa Kasai, watasema huko kama na msapu. Hii mambo yanaendelea leo. Tunajua tabu yenye tunaona ndani ya Kongo leo pia ni tabu ya ekonomi ekonomi ya Kongo, strategi ya Kongo, madini tunayo Kongo sababu najua hata tukisema mambo ambao Wanyarwanda wanasema FDLR Kongo, mara fulani wa Kongomani wanasema FDLR ni hii mbao tunayo timba ni dhahabu tunayo, ni coltan ama tin tunayo, alafu mambo ya kusema huyu aliko communist. Aa, watu wa upinzani wanashindwa kuungana pamoja. Mimi nawaza demokrasia sio kusema watu wako oblige, watu wa inabidi tu watu wote wakuwe pamoja. Demokrasia pia ni kama huyu anakuwa na mafikiri ya kwake na anaweza kuyaleta kwenye population na inamchagua. Hii ndiyo kitu cha lazima sana, mambo ya lazima leo ambayo tunayohitaji leo ni watu kuwa huru kuweza kuchagua. Tunaendelea no. kuweka mkazo sana na kusema hatutaingia kwenye uchaguzi na kusema tunatafuta usuluhisho kwenye Kongo, kama bwana Katumbi harudi, kama bwana Mbusa Nyamusi harudi, kama kila mwanasiasa yeyote ambaye anaweza kuiongoza Kongo kama harudi, hiyo hatutaiita demokrasia bwana. Inabidi government ya kabila na watu wa kwake waruhusu watu wote kuwa huru na kuweza kujiweka kwenye uchaguzi mm-hmm. Lakini sasa unavyosema kila mtu awe huru, lakini unafikiri kweli upinzani unawezaje kushinda uchaguzi bila kuungana? Hebu tueleze kwa, kwa muhtasari. Uh, bwana bwana bwana mwandishi, unajua hapa kwa Kongo sisi tunaishi ndani ya Kongo na tunajua mambo yanayopitika katika Kongo leo. Government ya kabila hata chama chake ni utawala tu wa ubavu, wanasukumasukuma watu. Lakini ukiona kwenye population, naona kama vile jana Kulikuwa shida kidogo ndani ya mji wa Butembo, lakini watu tu, kitu ya kwanza ni kuenda kwenye zile bendera za PPRD na kuanza kuziunguza. Nisema watu wanachoka bwana. Huyo yeyote ambayo ataweza kuja na kuweza kuleta plani nzuri ambayo inaweza kuonesha ya kwamba anaweza kuongoza vizuri, huyo atapata kura ya wakongomani na kila yeyote ambayo anaweza kuwa na mafikiri mbalimbali mbali. Unajua vyama uh, vya kisiasa havina filosofia moja hatutasema filosofia ya UDPS iko kama vile ile ya UNC ya Bwana Kamere. Ni filosofia mbalimbali. Ni kitu cha lazima sana kama wanaweza kukutanana, lakini mimi najua kila yeyote anaweza kushimama na kuenda kupiganisha government ya kabila ama kwa uchaguzi, ikiwa tu mtu yeyote ambaye ni mwanasiasa anajulikana kwenye Kongo ataweza kupiga chama cha kabila na grupe yake yote. Aha, nikirejea studio hapa. Abdul Karimu Atiki, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, serikali lipo madarakani ni muungano wa vyama ambao anaita majorite presidentielle. Vipo vyama vingi tu ambavyo vimeunga muungano na hadi kufikia kuongoza serikali. Na je, unafikiri upinzani unaweza kushinda mam, katika uchaguzi bila ku, kuwa kitu kimoja wakati tayari utawala wao wameungana huku upande wa pili unafikiri ni rahisi? Labda tuseme Bwana eh, Kazungu yeye ye, amejikita ame, ame zaidi kwamba Uh, anaona na, kwamba multipartism ama democracy uh, ama election ina, si lazima watu wawe united eh, ni yeye, muhimu kwake ni free fair election na rule of law. Mi nakubali hivyo eh, lakini Kongo iliwahi kuwa na free and fair election ambayo ilimfanya eh, eh, eh, marehemu Patrice Lumumba ashinde na eh, waziri mkuu, lakini waloharibu system hiyo, kwa sababu inaonekana kwamba wakoloni walifanya peaceful, eh, yani ubadilishaji wa serikali kwa amani, na tangu imefanyika hivyo haijafanyika tena Mime, imebaki ni historia. Eh, na, manake hata katika uh, wakati kanal Mabutu ma, ana, anaingia ana kama de facto leader, manake Kasavubu alikuwa amejitangazia power, lakini behind ilikuwa jeshi la Mabutu. Lakini jeshi la Mabutu linasemekana lilitumiwa na CIA. Hatuwezi kuikataa historia, hatuwezi kusema kwamba kwamba Patrice Lumumba uh, hakuomba, hakuomba msaada Urusi. Zipo records zipo nyaraka zinaonyesha kwamba aliomba msaada kutoka Urusi. Na nchi hii ya Kongo tangu wakati huo, sasa imekuwa ni, ni hata hii vita ya karibuni tu karibu nchi tisa za Kiafrika zimekuwepo mm hapo -hmm. Hata wakati ule wana mecenaris mas, wanaingia kule Katanga wame, wame, kina, eh, Shombe amejitenga, Kasai ka, wanasema kauli yao eh, Kivu wanasema kauli yao na, utu, na leo naona huko, eh, kas, huko mashariki watu, mm -hmm. wa Kongo ni lazima kwanza ili wapate kutengeneza Kongo moja, ni lazima rik, bila kujali makabila, sijui huyu Luba Lunda huyu sijui Manyema au wote, kwanza wawe kitu kimoja mm -hmm. haijalisha natoka mashariki Lubumbashi haija wao wanazungumza Kiswahili au hawajui Kikongo mani, hiyo ni kitu ambacho kinawagawa wa Kongo, na maadui wanapata nafasi ya kuingia. Kongo ni nchi kubwa. Katika Afrika chini ya jangwa la Sahara ni kubwa kuliko nchi yoyote, ina watu wengi, ina mtaji mkubwa, ina kila ina madini na kila kitu, ina utajiri wote. Lakini haina amani, lakini amani hiyo inakosekana, hata hiyo demokrasi inakosekana kwa sababu watu hawajakuwa united. Kwa sababu hata leo tunaambiwa kwamba Felix Tshisekedi sijui kaadiwa waziri mkuu. Kaadiwa waziri mkuu sijui huruma zimeendelea, yeye anakanusha. Lakini sasa vitu lazima viwe wazi, ana, ana, ana, ana plani gani, roadmap ya kuipeleka Kongo baada ya kuondoka bila ni ipi ndio kitu kikubwa, wakongomani tunataka wakifanye, na sisi Afrika Mashariki au maziwa makuu tutafaidika na utajiri wa wakongomani kwa biashara na kila kitu na kila kitu. Lakini sasa hivi eh, rasilimali za wakongomani wanafaidika Wabelgiji na watu wengine, kitu ambacho sio haki. Nam, ni kushukuru sana Abdul Karimu Atiki Bwana Simo, ukiwa huko Kivu Kusini. Nawe pia ni kushukuru kushiriki Kaskarini katika mjadala wetu wa leo. Ndio, asante. Umesema upo Kivu Kaskazini, Goma. Aha, Kivu Kaskazini, kaskazini. Nakushukuru sana na nakutakia asubuhi njema hapo. Hata mimi nashukuru sana, nashukuru RFI ama RFI. mm-hmm. Swahili. Naam. Shukrani pia, asante sana. Namshukuru Kazungu, ametueleza vizuri, tumejua mambo ya ndani ya Kongo. Uhum. na tutaendelea kushirikiana naye bila shaka yoyote. Naam, shukrani sana pia kwako msikilizaji ambaye ulikuwa nasi tangu mwanzoni mwa matangazo haya. Mimi ni Ali Bilali. Ali Bilali ni nikutakie asubuhi njema