Amani ya Mungu iwe pamoja nayo popote pale ulipo. Asubuhi hii imetimia saa moja na nusu jijini Bujumbura nchini Burundi, sawa na saa mbili na nusu majira ya Dodoma nchini Tanzania. Ali Bilali. Naam rafiki Kiswahili, tunakukaribisha katika matangazo haya ya awamu ya pili, ambayo kwanza kabisa tuanze kwa muhtasari wake Juhudi za kuwasaka walinda amani wawili wa Umoja wa Mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo waliotoweka mwishoni mwa juma zinaendelea, wakati huu haijulikani walipo. Na wananchi wa Burundi watapiga kura hapo kesho, kura ya marekebisho ya katiba, ambapo wengi wanaamini kwamba atampa nafasi rais wa nchi hiyo kuendelea kuhudumu hadi mwaka 2034. Na Korea Kaskazini imetishia hii leo kujiondoa kushiriki katika mkutano wa kihistoria unaotarajiwa kufanyika Juni 12 kati ya Kim Jong Un na Rais wa Marekani Donald Trump. Kuna hayo bila shaka mingi, na mengine mengi karibu. Na mkumbuka pia tutakuwa na mjadala wa wiki katika matangazo haya na kwanza kabisa tuanzie kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambako juhudi za kuwasaka walinda amani wawili wa Umoja wa Mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo zinaendelea wakati huu, hawajulikani walipo, baada ya msafara wao kushambuliwa kusini mashariki mwa nchi hiyo. Florence Marshal, msemaji wa walinda amani hao wa Umoja wa Mataifa MONUSCO, amesema msafara wao ulishambuliwa mwishoni mwa juma lililopita na kundi la Maimai katika jimbo la Tanganyika. Omar Kavota ni mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu mashariki mwa DRC anazungumzia tukio hilo. Niona hali ambayo inafanyika inafa, inafa, huko Tanganyika ni hiyo hiyo ambayo ina, ina, ina, ina, inafanana na inayopitika kivu ya kaskazini, kivu ya kusini na katika mikoa mingine ya mashariki. Sasa kwa koni kwa iwapo kulikuwa uh, nafanyika ma, ma, ma, matangilio ya kuweza kukabiliana na makundi kama ya waasi kizingatia uh, kuwa sio tu makundi ya waasi lakini kuna makundi ya jaidi Walinda amani hawa wawili waliotoweka ni raia wa Benin, na tangu shambulio hilo lifanyike hawajaonekana, huku MONISCO ikiendelea na jitihada za kuwasaka. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo Joseph Kabila Kabange amemteua mmoja kati ya watu wake wa karibu kuwa mwenyekiti wa mahakama ya katiba itakuwa na jukumu la kutatua migogoro inayotokana na uchaguzi mkuu wa rais wa Disemba 23 nchini humo Uchaguzi ambao hata hivyo rais huyo hawezi kuwania kulingana na sheria za nchi hiyo. Mwanasheria huyo Norbert Nkulu Kilombo anachaguliwa kuwa hakimu wa mahakama katiba, mahakama kuu zaidi ya nchi hiyo, pamoja na mahakimu Jean Ubulu Pungu na Francois Bokona Wipa, mbunge wa chama tawala cha PPRD. Nkulu amekuwa mshirika wa karibu wa rais Kabila na amekuwa akiteuliwa katika nafasi kadhaa muhimu katika nchi hiyo tangu mwaka elfu mbili na moja. Kwanza alikuwa mshauri wa ikulu wa maswala ya kisheria, waziri wa, waziri karibu na rais wa jamhuri, balozi wa DRC kwenye eneo la kimkakati la Rwanda. Na sasa tuelekee huko nchini Burundi, ambako wananchi wa, wa Burundi wanataraji kupiga kura ya maoni hapo kesho kuirekebisha katiba wengi wanaamini kuwa mabadiliko yatafanyika yatampa rais Pierre Ngurunziza kuendelea kuongoza hadi mwaka elfu mbili na thelathini na nne mengi zaidi ni katika taarifa hii ya Victor Abuso Katiba ya sasa iliyokubaliwa mwaka elfu mbili na tano ililenga kuleta amani katika taifa hilo la Afrika ya kati na kuweka usawa wa kikabila katika nyanja mbalimbali mbali za uongozi, ili kuepuka vita vya miaka tisini kati ya Wahutu na Watutsi. Miongoni mwa mabadiliko yanayopendekezwa ni kuwepo kwa mihula miwili kila mhula miaka saba kwa rais kuhudumu badala ya mihula miwili ya miaka mitano. Iwapo wananchi wa Burundi watafanya mabadiliko hayo hapo kesho, rais Ngurunzinza huenda akawania tena urais mwaka elfu mbili na ishirini. Pamoja na hilo, mabadiliko yanayopendekezwa ni pamoja na mamlaka makubwa kwa mikononi mwa rais lakini pia kuundwa kwa nafasi ya wa waziri mkuu huku wadhifa wa makamu mmoja wa rais ukiondolewa. Katiba ya sasa inataka mamlaka nchini humo kugawanywa kati ya rais na makamu wawili wa rais. Hata hivyo, kama ilivyo kwenye katiba ya sasa, asilimia sitini ya wabunge na viongozi wakuu wa serikali ni lazima wawe kutoka kabila la Kihutu huku asilimia 40 wakiwa ni Watutsi. Wanasiasa wa upinzani wengi wanaoishi nje ya nchi hiyo wanapinga mabadiliko haya na wamewaambia wananchi wa taifa hilo kupiga kura ya hapana kwa sababu yanavunja mkataba wa amani wa Arusha uliomaliza vita nchini humo. Kwa upande wa serikali, wito umekuwa ni kujitokeza kwa wingi na kupiga kura ya ndio hapo kesho kwa lengo la kuimarisha uongozi wa kisiasa katika taifa hilo la Burundi. Mwenyekiti wa chama cha upinzani nchini Tanzania, Chadema, Freeman Mbowe na viongozi wenzake wa nane hiyo jana walifikishwa tena mahakamani wakikabiliwa na tuhuma za kufanya maandamano kinyume cha sheria. Maandamano hayo yalifanyika mwezi Februari mwaka huu jijini Dar es Salaam na kusababisha kifo cha mwanafunzi mmoja mwenye umri wa miaka 22 baada ya kufyatuliwa risasi na polisi. Wizara ya majanga na wakimbizi nchini Rwanda Midimar, imeanza kusajili wakimbizi wa DRC wanaotaka kurudi kwao nchini DRC. Zoezi hilo limekuja baada ya wakimbizi hao kufanya maandamano yaliyosababisha vifo vya wakimbizi 11 mwezi Februari, wakiomba kurudishwa nchini kwao baada ya kudai kukabiliwa na njaa kali kambini bona vantir chuba hilo ipoje hii mkurugenzi anayohusika na maswala ya wakimbizi Jean Claude Rwahama ameeleza kile kinachofuata mara baada ya usajili huo Ijikurikiraho uh, nu ugutegura uburyo wa. Kinachofuata ni kujiandaa namna watakavyorudishwa, pamoja na mahitaji mbalimbali ya kujikimu ili waweze kurudi kwao kwa heshima, na hilo ni jambo jema kwa kila binadamu. Uh, ubere cyangwa uboneye kilima muntu. Kwa upande wa wakimbizi wanaohifadhiwa kambini Kiziba wamepokeaje uamuzi wa huo? Kwa tunaomba mutusemeyi, ili turudi kwetu, kwani tunaona serikali ya Rwanda haituhitaji hata kidogo. Dusa, tunataka kutoka mahali hapa, kwani hatuna amani kambini. Je, kwa nini serikali ya Rwanda imeadimia kuwapeleka kuwapereka kwawo na hali usalama mdogo mashariki mwa Kongo bado unashuhudiwa? Huyu hapa ni rwaha ma Jean Claude, mukurugenzi wa kitengo cha wakimbizi serikalini. Japokuwa ni haki yao kurudi kwao, tunawaeleza jinsi hali ya mambo ilivyo nchini mwao mjifata, kisha wajichukulie uamuzi. Cyubahiro, Kigali, RFI Kiswahili. Za Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kwa kauli moja limeidhinisha azimio ambalo linaongeza muda wa uwepo wa vikosi vyake vya kulinda amani katika mji wa Abyei, eneo lenye utajiri mkubwa wa mafuta lililopo kwenye mpaka baina ya Sudani na Sudani Kusini ambalo limekuwa likiwaniwa na pande hizo mbili. Wito umetolewa kwa nchi hizo kuondosha silaha katika eneo hilo. Azimio hilo lililopitishwa na wanachama wote 15 limesema hali ya sasa katika eneo la Abyei la mpaka kati ya mataifa hayo mawili inaendelea kuwa tishio kubwa kwa amani na usalama wa kimataifa. saa mbili na dakika 38 majira ya Afrika Mashariki. Naitwa Ali Bilali, bado ningali nawe kukujuza nini kinachojiri ulimwenguni asubuhi hii. Korea Kaskazini imetishia hii leo kujiondoa kushiriki katika mkutano wa kihistoria unaotarajiwa kufanyika Juni kumi na mbili kati ya Kim Jong Un na rais wa Marekani Donald Trump iwapo serikali ya Marekani itaendelea kuwalazimisha kuachana na mpango wa nyuklia bila hata hivyo kufanya hivyo. Kwa upande mwingine, mengi zaidi na Emmanuel Eliazari. Kwa mujibu wa naibu waziri wa mambo ya nje wa Korea Kaskazini Kim Kiengwen amesema anasikitishwa kuona tayari wamekubaliana jambo lakini Marekani inaendesha mazoezi ya kijeshi kwa sasa na Korea Kusini huku ikiendelea kuitaka Korea Kaskazini kuachana na mpango wake. Kufuatia hali hiyo, Korea Kaskazini imeahirisha mkutano wa ngazi za juu uliotarajiwa kufanyika Jumatano hii kati ya viongozi wa Korea Kaskazini na Korea Kusini. Katika mkutano wa awali uliofanyika kati ya viongozi wa Korea Kusini na Korea Kaskazini waliokubaliana kuachana na mipango yanayokwenda sambamba na kujiendeleza kijeshi, lakini siku chache baadaye Marekani inashiriki katika mazoezi ya kijeshi na mshirika wake Korea Kusini, jambo ambalo Korea Kaskazini inaona ni kinyume na makubaliano, wakati huu Marekani ikiendelea kuwalazimisha wao waachane na mpango wa kujiendeleza kijeshi. Marekani nayo inasema katika mazungumzo Korea Kaskazini ilionyesha kuelewa umuhimu wa mazoezi hayo ya kijeshi ambayo hufanyika sio tu Korea Kusini bali na washirika wake wote wa kijeshi. Kufuatia tishio hilo, Marekani inasema inaendelea na maandalizi ya mkutano wa viongozi hao na kwamba hawajapokea taarifa yoyote mabadiliko. Na mwanasiasa wa nchini Malaysia, Anwar Ibrahim, aliyekuwa akishikiliwa jela ameachiwa huru hii leo baada ya kupata msamaha kutoka kwa mfalme wa nchi hiyo. Anwar Ibrahim aonekana akitoka katika hospitali ambayo alifanyiwa upasuaji wa bega lake na kushuhudiwa na wafuasi wake pamoja na waandishi wa habari, ingawaji hakuzungumza chochote mbele ya umma huo. Na viongozi wa nchi za Ulaya wanakutana Jumatano hii huko Sofia kwa ajili ya kuafikiana kuwa na kauli moja kama jibu kwa Marekani baada ya uamuzi wa kusikitishwa wa kujiondoa kwenye mkataba wa nyuklia wa Iran pamoja na biashara za kimataifa. <mulia> na moja kwa moja tunashuka viwanjani hapa, niko na studio Uh, Ruben Lukumbuka, karibu. Asante sana Ali Bilal. Mchezo mmoja umepangwa kufanyika hii leo katika michuano ya kuwania klabu bingwa barani Afrika ambapo Etoile du Sahel ya Tunisia watashuka uwanjani kukabana koo na ZESCO United ya Zambia. Timu ya Yanga huko, uh, Tanzania na enyewe itashuka uwanjani uh, hivi leo kuchuana na Rayon Sport ya Rwanda katika mchuano wa taji la shirikisho barani Afrika. Na mechi nyingine ambazo zitapigwa hivi leo ni uh, Vita Club ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo itachuana na ASEC Mimosa, wakati Gormahia ya Kenya watakipiga na USM ya Algeria, Algeria. Joliba ya Mali watacheza na uh, Williamsville ya Cote Divoire ama Ivory Coast wakati Al Hilal Omdurman watakipiga na Al Masri. Kara Brazaville ya Congo Brazaville watashuka dimbani kupiga, kukipiga na Enyimba kwa haraka haraka, ili kupisha mjadala wa wiki Ali Bilal. Shirikisho la kimataifa la tenis limetupilia mbali mashtaka yaliyotolewa dhidi ya mchezaji wa kimataifa wa tenis ya raia wa Ufaransa Alize Cornet, ambaye hivi karibuni alikubali kufanyiwa vipimo vya afya baada ya kushukiwa kuwa alitumia dawa zilizopigwa marufuku za kusisimua misuli. Kamati ya kimataifa inayopambana na dawa za kulevya imesema inafanya kila jitihada kuhakikisha wachezaji eh, wa michezoni. Kushukuru sana asante sana Ali Bilal. mm -hmm. Naam, na sasa tuangazie yanayojiri magazetini hapa na Victor Robert Wille. Asante uh, sana Ali Bilali. Na basi nianze na gazeti la Le Potentiel la nchini DRC likiwa limeandika habari kuhusiana na rais Joseph Kabila awateua uh, mabalozi wapya, miongoni mwao wawili ni wapya kabisa, nao ni mabalozi wa Angola na nchini Italia. Hmm. Lakini gazeti la Iwacho la nchini Burundi limeandika habari kuhusu kufanyika kwa shughuli za mazishi ya watu zaidi ya ishirini waliouawa katika kijiji cha Ruhagarika mkoani Chibitoke na nchini Uganda gazeti la Daily Monitor lenyewe limeandika habari, serikali ya Uganda yapanga kufunga vituo vya kutunzia watoto yatima. Eh, lakini gazeti New Times la Rwanda, polisi nchini Rwanda waendesha wiki ya kuhamasisha wananchi, hususan katika maeneo ya vijiji kuachana na uhalifu, huku Daily Nation la Kenya likiandika eh, Umoja wa Mataifa waongeza muda wa operesheni ya kulinda amani nchini Somalia, eh, chini ya mwamvuli wa Umoja wa Afrika AMISOM. Na gazeti Le Figaro la Ufaransa lenyewe limebeba habari serikali ya Ufaransa yawakaribisha maimamu mia tatu wageni nchini humo katika kipindi e, cha funga ya mwezi mtukufu wa Ramadhani na magazeti ya Tanzania kwa haraka haraka hapa, nikianza na gazeti Habari Leo, katika ukurasa wa kwanza, JPM atoa maagizo matano mazito kuhusu mafuta ya kula. Na gazeti ma, la Mwananchi nalo pia lina habari kama hiyo kuhusu mafuta, lakini pia kuna habari nyingine eh, katika gazeti hili, wakulima kuondolewa mzigo wa ada na tozo 21 wakati gazeti Tanzania Daima pia likiandika habari kuhusiana na wabunge waweka kitanzini JPM na Tizeba, eh, lakini eh, lakini pia kuna habari nyingine, aliyewaita polisi washenzi na waonevu achiwa huru. Nam ni kushukuru sana Victor Rubatwile, shukran. Mm-hmm, nam ni kushukuru pia mpenzi msikilizaji, ni kukaribishe katika makala yetu ya leo ya mjadala wa wiki. Mjadala wa wiki hii leo tunatupia jicho kule nchini Burundi, ambako kesho wananchi wa taifa hilo wanaelekea kupiga kura ya maoni, kura ambayo itafanya marekebisho ya katiba ya Burundi iwapo itaidhinishwa na wananchi kwa asilimia zaidi ya hamsini. Uh, mabadiliko ambayo wengi wamekuwa na mtazamo kwamba atampa nafasi rais wa nchi hiyo Bwana Pierre Nkurunziza kuweza kusalia madarakani kwa miaka mingine zaidi na katika kuangazia hili, niko nao kwa njia ya simu. Kwanza kabisa ni Haji Kaburu, ambaye ni mchambuzi wetu wa kisiasa akiwa Dar es Salaam, Tanzania. habari za asubuhi Haji Kaburu. Ah, salama bwana. Habari za... ah, habari ni njema hapa studio, lakini pia niko naye kwa njia ya simu pia Halidi Hassan kutoka huko Kigali ambaye pia ni mchambuzi wa masuala ya siasa za ukanda wa maziwa makuu. Habari za hapo Kigali, ah, Halidi Hassan <laughs> bwana Halidi Hassan, habari za hapo Kigali? habari ni salama. Aha. Na nianzie ni, ni hapa Dar es Salaam na Haji Kaburu. Uh, kwanza kwa kwa ujumla, unazungumziaje mchakato mzima huu wa uchaguzi uh, wa kura ya maoni kuelekea hapo kesho? Uh, kwa kweli maoni si yangu tu, maoni wa wengi kwamba hii hali haikubaliki. Haikubaliki kutokana na kura yenyewe haikuwa imeitishwa kwa makubaliano ya watu wote ni kura inayoitishwa kwa makubaliano ya mtu mmoja ambayo leo tumekuwa tukizungumza na wachambuzi wetu, au wa wapinzani wa wa wa wote wa Burundi wanasema hawaitambui. Sasa ni kura ambayo kwa kweli ina utata mkubwa sana. Naam, ni kushukuru sana Haji Kaburu, baki hapo hapo, bado tungali nawe, nielekea huko Kigali kwa bwana Halidi Hassan. Labda kwa mtazamo wako wewe unafikiri uh, wadau wote wamekuwa wakisema kwamba haikubaliki, haikubaliki, lakini hakuna pendekezo lolote au jambo lolote ambalo linajitokeza badala ya hivi, iwe hivi, uh, mbali tu na kusalia mazungumzo, mazungumzo, yani mziki, hakuna mabadiliko. Uh, unafikiri nini ambacho kitakiwa kufanyika hapa? Ha, wa, wa, wa, wa, wa, wadau wanaposema wataka mazungumzo, hilo ni jambo ambalo linaeleweka li na ambalo liko dhahiri, kwani kile kinachotaka kubadilishwa hivi sasa Burundi kilitokana na mazungumzo, mazungumzo kati ya pande zilizokuwa hasimu hapo zamani na katika bandari ya Burundi. Pande zilizokuwa hasimu hapo zamani ni pande zipi? Ni makundi haya ya kikabila, wahutu kwa watutsi. Watutsi walikuwa wakiwakilishwa na serikali ya zamani wakati huo na wahutu wakiwakilishwa na wapiganaji wa wakati huo. Pande mbili zilikaa pamoja na wakajumuisha pia hizi asasi za kijamii, mashirika ya kina mama, mashirika ya vijana. Wote walichangia kuleta maoni na kutoa mitazamo tofauti, ili kutizama ni jinsi gani vita vitaweza kukoma, ni jinsi gani uhasama utakaweza kukoma na kuchagiza jitihada za upatanishi kati ya Warundi wenyewe kwa wenyewe, ndipo ukafikia haya mazungumzo ya amani, mazungu ya Arusha ya ambayo yalikamilika na ku kufikia Burundi kuwako kwenye hali ya amani na kuwapelekea wale waliokuwa waasi wakati ule kufikia kwenye utawala katika njia ambazo zilizokuwa laini, njia ambazo hawakuweza so kufikiria wakati huo. Sasa kile, kilichopo, kile, kile hapa, ilitakiwa sasa zile pande zote ziweze kukutana tena kuweza kukubaliana na kuridhiana jua kile kitakachoweza kubadilishwa, lakini ukitizama pande hizo hazikuwakilishwa silani, serikali ya Bujumbura lao inaongozwa na wahutu wa baada ya kuwakilisha maoni ya wahutu jumla. Kwa hiyo sehemu moja hapo hamna, na upande mwingine wala Watutsi hamna, hizi asasi za kijamii hamna, mashirika mengine hamna. Hii ndiyo hali ambayo imeleta ma matatizo na mbadala hakuna, ilikuwa kwenye mazungumzo na hivi sasa inavyoonekana, ndio mazungumzo tayari imekwisha zikwa hakuna jitihada zitazoweza kufufua kile ambacho tayari kimeshafikishwa makaburini. Naam, mm -hmm. Nikielekea kwako Bwana Haji Kaburu, ukiangalia hapa, mzozo wa Burundi umeanza leo ni kama miaka miwili Uh, tangu kuanza kwa mzozo wenyewe uh, lakini uh, jumuiya ya kimataifa imekuwa ikiangalia tu na kutoa wito wito wito. Hadi sasa tunaelekea kwenye mabadiliko ya katiba. Je, unafikiri huoni, uh, kwamba hili labda linaweza likachochea mzozo kuwa mkubwa zaidi ya tulivyoshuhudia? Ha, tumekuwa tumekisema mara kwa mara kwamba jumuiya za kimataifa kwa hakika ndio zimekuwa wachangiaji wakubwa wa hali kuwa baya katika nchi ya husika kwa mfano sakata la Burundi utakumbuka lina historia ndefu sana huko nyuma lakini ni mazungumzo ambayo yalifanywa na jumuiya za kimataifa kwa kupatisia utatarishi wa mwalimu Nyerere ndio ulisababisha hata yeye Pierre Nkurunziza akaja kwenye madaraka lakini sasa yeye hakubaliani na na, ma, na maoni ya, wa, ya wa, wa wa wa wa maoni ya, ya jumuiya za kimataifa hata wale ambao ni watu wa karibu yake hawakubaliani nao tumeona watu wengi ambao walikuwa ni washauri wake waliokuwa wa kisiasa wameachana naye kwa sababu ya ndio ufaidi. Lakini sasa jumuiya hizo hizo haziwezi kufanya, hazina nguvu zaidi ya kukemea, zaidi ya kusema afanye, hatakiwi kufanya hivyo. Kwa hiyo limefanya jambo hili kuwa halifai, halifai, halifai. Mm -hmm. Jumuia zimekaa pembeni, watu wanateseka, nchi uh -huh. zinaharibika zinaharibiwa na watawala wenye, wenye ucho madaraka kama vile huyo Jerry Nkurunziza na wenzie. Lakini sasa tutajaribu kuangalia ni nini kitafanywa na jumuia hizo. Hakuna. Leo uh -huh. ni jambo ambalo kwa kweli linatutia mashaka sana na hizi jumuia za kimataifa, lakini mwishowe utakuta tu wanaita wana, wana wanaanzisha jeshi la kwenda kulinda amani baada ya amani kuwa imetoweka. mm -hmm, eh, nikielekea kwako Bwana Halid Hassan. Uh, tangu kuanza kwa mzozo wenyewe kama alivyosema hapo awali, kwa miaka miwili sasa, leo uh, watu wamekuwa wakipiga kelele, mazungumzo, mazungumzo, kiasi kwamba inaonekana kwamba Nkurunziza hana mpinzani, labda huoni kwamba anatumia fursa hii ili kuweza kutekeleza azma yake kuelekea kutawala, uh, kama wanavyosema wengi, kwa miaka mingi zaidi. Sio kusema kwamba Nkurunziza hana mpinzani, badala yake alitumia kile kinachoitwa chombo cha dola. Unapokuwa na chombo cha dola mikononi mwako, wakati wote unaweza kufanya kile unachokitaka, walau itaonekana kwamba wewe bado huna busara Hili ndilo jambo ambalo ali, ali, aliloweza kutumia na wapinzani. Kila alichofanya yeye ni kuhakikisha kwamba wapinzani hawa ama wamewatishia usalama wao, ama wamewapeleka katika magereza ama amewamalizia maisha yao, na hawa wengi unaosikia wamepatikana maiti, wamegundulika maiti katika mitaro, katika mabwawa, katika sehemu mbalimbali, wengi ni kutoka ni kutoka upinzani. Sa, kwa hiyo hawa, kutokana na kwamba hawana zile nguvu za dola wanalazimika kuondoka nchini na kusalimisha kuku, maisha yao katika mataifa jirani, na hivi sasa wanakadiriwa kuwa ni, ni zaidi ya yaya ya, ya, nusu ya milioni. Sasa kwa hiyo hali inayoendelea ina ina hivi hivi sasa huko Burundi imemfanya Nkurunziza kuweza kukaidi sheria zote zile, imeweza kumfanya yeye aonyeshe kiburi chake na kuweza kutekeleza lile analoweza we we kutekeleza na wale ambao hawakubali kufuata yale anayofata ndani ya chama chake nao pia na anaoweka anaweka matatani. Na kwa hiyo ukitizama wapinzani wakuu leo hivi sasa wa Nkurunziza ni kutoka ndani ya hiki hiki chama cha CNDD-FDD ambacho Nkurunziza mwenyewe ndio kiongozi wake <tutu> Na sasa ukiangalia, bwana Halid Hassan, tulishuhudia miaka ya nyuma kama utawala ulikuwepo ulikubali kuelekea kwenye meza ya mazungumzo, ni kwa sababu ulikuwa umeonekana kuelemewa kwa njia moja ama nyingine. Lakini sasa hivi Nkurunziza hana ule, hailemewi sehemu yoyote, anafanya analotaka na na, na na na azungumze nani kwa badala, anachokitaka azungumze, sio sio kuelemewa. Kilichofanya kazi hapo wakati ule ilikuwa ni busara, busara kwanza pia kutazama na uzalendo, kile ambacho atakachokifanya, tizama na athari zake. Wakati huo Nkurunziza akiwa msituni, chama chake cha waasi, akiweza akikuweza kufanikiwa kuteka angalau mita moja mraba ya Burundi, ya hili ingefanya hata watawala kwe kuendeleza vita, lakini kutokana tu kwamba hali hii ya watawala wakati huo, busara iliwafanya wakubali kwenda kwenye mazungumzo. Hiyo ni moja, alafu pili Jumuiya ya kimataifa na hasa hizi nchi jirani, ukitizama nchi za ukanda huu wa maziwa makuu nchi za Afrika Mashariki waliwekea Burundi vikwazo wakati huo, Burundi ikajikuta kwenye mbinyo, hali ambayo iliifanya serikali kushindwa kupumua mm -hmm. Hali hii iliwafanya basi wakubali angalau kwenda kwenye mazungumzo ah, ukitizama mm -hmm. hizi nchi jirani zimetelekeza Warundi, zinawatizama hakuna uh -huh. kinachofanyika kama jitihada mbadala naam, ha haji kaburu ndo kesho, basi wananchi wa Burundi wanapiga kura, labda kwa mtazamo wako umekuwa ukifuatilia kwa ukaribu zaidi kinachoendelea Burundi, tutarajie nini baada ya tukio hilo la hapo kesho ya kupiga kura? Kwa kweli ni jambo ambalo halihitaji maelezo mengi, ni kwa kwamba tunahitaji kwamba hali ya Burundi itabadilika kutoka kesho na hali ya usalama itazidi zaidi kusorota. mm -hmm, kwa hiyo Sioni namna gani nchi hii inaweza ikapo, ika, ikapona kwenye kwenye machafuko ambayo yatasababishwa na kura ambayo yeye anaitwa, na kama alivyosema Khalid kwamba huyu bwana ni, ni mkaidi jeuri, na si kwamba apingwi ndani ya chama chake, anapingwa na watu wengi, lakini kwa sababu anatumia mkono wa chuma wa kandamiza wapinzani wa nje ya chama chake na vyama vingine mpaka ndani ya chama chake hakuna mtu ambaye anaweza kusema jambo. Kwa maana hiyo, sisi tutegemee tu kwamba hali hii ambayo hairidhiwi na wengi itaendelea kuleta hali ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya machafuko makubwa katika nchi ya Burundi, na tutarajie tu nchi zirani ziweke tayari maeneo ya kupokea wakimbizi zaidi. Ha, ha, Halid Hassan kwa sekunde thalathini tu, kwa mtazamo wako wewe unafikiri tutarajie nini baada ya kura hiyo ya maoni? Kwanza jambo moja, ukitizama katika hali kwanza kiuchumi, Burundi itaendelea kuumia sana kiuchumi. Nchi hiyo wafadhili tayari zimesema kwanza misaada yao, na katika hatua ambayo kutarajiwa, Usuwisi nayo imeiwekea Burundi mbinyu, mekatika hali ngumu. Halafu ukitizama pia tena a, upande wa serikali ya Burundi na upande wa waasi kila upande sasa umeanza kunoa makali yake. Kile ambacho kitatokea hivi sasa Burundi, sidhani kwamba Warundi wataendelea kutazama hali inaendelea kuwa mbaya na kuwa tete. Kile ambacho watu watatarajia hivi sasa ni makabiliano ya ana kwa ana kati ya serikali na wapinzani wake wa kijeshi. Naam, ni kushukuru sana Halidi Hasan na nikutakia asubuhi njema hapo Kigali nchini Rwanda, nami nakutakia kazi njema. Nam, nikushukuru pia bwana haji Kaburu, ukiwa dar es salaam Tanzania. Naam, ni washukuru pia, pia, wasikilizaji wetu ambao mmekuwa mkitusikiliza kutoka katika kila kona ya dunia. Naitwa Ali Milali ambayo nilikuwa nawe nikutakie pia asubuhi njema. nam ni msanii kutoka kule nchini Burundi anaitwa Big Fizo na kibao chake kipya kabisa hicho anakwambia ni wewe, na ndicho kinatufikisha kwenye tamati ya matangazo kwa lugha ya Kiswahili. Ali Bilali ambaye nilikuwa nawe katika matangazo haya chini ya usimamizi wa Victor Robert, wile fundi mitambo alikuwa ni injinia Emmanuel Eleazari, na punde tu ni kuwacha na wenzetu kutoka Paris, Ufaransa.