Imetimia saa mbili na nusu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa moja na nusu asubuhi huko Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Radio France International, tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ruben Lukumbuka. Chanjo dhidi ya Ebola kuanza kutolewa hii leo mjini Mbandaka, kaskazini magharibi mwa DRC. Matokeo ya kura ya maoni iliyofanyika nchini Burundi Alhamisi juma lililopita kutangazwa baadaye leo Jumatatu. Na Marekani na China za kubaliana kusitisha utekelezaji wa utozaji wa ushuru wa forodha kwenye bidhaa kadhaa. Habari kamili msikilizaji. Kumbuka, tunasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www.rfikiswahili.com na redio wa shirika. Na ukiwa na nafasi, ungana nami katika kunitumia arafa yako kwenye namba, anza na alama kujumlisha ma plus, kisha nenda 255764015747 nami nitausoma ujumbe wako hapo baadaye. Wafanyakazi wa afya nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hii leo wanaanza kampeni rasmi ya kutoa chanjo ya kudhibiti maambukizi ya virusi hatari vya ugonjwa wa Ebola, wakati huu shirika la afya duniani WHO likisema maambukizi ya DRC siyo hatari kidunia kwa sasa. Mwishoni mwa juma jumla ya dozi elfu nne zilisafirishwa hadi kwenye mji wa Mbandaka ambako juma ililopita mtu mmoja aliripotiwa kuwa na maambukizi ikiwa ni kesi ya kwanza kugunduliwa kwenye maeneo ya mjini. Na tangu kuthibitishwa kuibuka kwa ugonjwa huo, waziri wa afya nchini DRC d Dr. Dr. Oli Ilunga amethibitisha kuwasili kwa chanjo hizo na kuongeza kuwa kuna uwezekano mkubwa wa kuripotiwa maambukizi zaidi kwenye maeneo mengine, lakini akasisitiza kuwa ugonjwa huo umedhibitiwa kwa sasa. Tunatarajia kupata kesi zaidi katika wiki tatu zijazo na baada ya hapo, nadhani kesi zitapungua, kwa sababu tumechukua hatua zote muhimu kuudhibiti na kuwataka watu kutafuta wataalamu. Dr. Malikushameni ni mtaalamu wa maswala ya afya na mhadhiri katika chuo kikuu cha ja Ior. Hapa anazungumza nasi akiwa jijini Kinshasa kutoa mtazamo wake. Kweli eh, hapa Congo Jumatatu wataanja kupanda chanjo kule province ya Ecuador Bikoro na penginepo, juu ya kuchanja wafanyakazi wa ganga walionekana kuwa pembeni pembeni ya wagonjwa. Na wataanja hiyo kwa sababu leo na jana wameweza kupeperusha na kuleta hiyo madawa huko Mbandaka na Bikoro. Msikilizaji, mpaka sasa jumla ya watu ishirini na watano wamethibitishwa kupoteza maisha kaskazini magharibi mwa nchi ya DRC kwenye mji wa Bikoro, huku watu zaidi ya arobaini na watano wakiripotiwa kuwa na maambukizi ya virusi vya ugonjwa wa Ebola. Kule Sudan, serikali ya nchi hiyo imelalamikia utawala wa Cairo kufuatia kile Khartoum inasema Misri imeendelea kufanya udhalilishaji dhidi ya Wamisri walioko Sudan kupitia mfululizo wa mchezo unaorushwa kwenye televisheni unaozungumzia waasi wa Misri wanaoishi nchini Sudan, mchezo ambao pia unavuruga imani na uhusiano wa kidiplomasia baina ya nchi hizi mbili. Hasira ya serikali ya Khartum ni kubwa kiasi kwamba wizara ya mambo ya nje ya Sudan imemwita balozi wa Misri mjini humo kumkabidhi malalamiko yake makali, baada ya Kairo kurusha hewani mfululizo huo wa mchezo wa televisheni unaojulikana kwa jina la Abu Amr al Misr, una rushwa hewani he na televisheni ya On TV kutokea nchini Misri matokeo rasmi ya kura ya maoni iliyofanyika mwishoni mwa juma iliyopita nchini Burundi yanatarajiwa kutangazwa hivi leo na tume ya taifa ya uchaguzi Seni, wakati huu kura ya ndio ikionekana kupita a, kufungua njia kwa rais Pierre Nkurunziza kusalia madarakani kwa miaka mingine kumi na sita ijayo. Baada ya kutangazwa kwa matokeo hayo, mahakama ya katiba italazimika kuidhinisha matokeo hayo ambayo hata hivyo upinzani unaoongozwa ambua matokeo hayo. Serikali ya Burundi kwa upande wake imesisitiza kuwa kura hiyo ilifanyika kwa uwazi, uhuru na haki na kwamba madai ya upinzani wala ukosolewaji kutoka nje hayana msingi wowote. Kwa sasa, Gaston Sindimo ni makamu wa kwanza wa rais nchini Burundi. Huo ni uongo, sababu warundi wamepiga kura. Kilichofanyika tarehe 17 Mei 2018 hakijawewa kufanyika nchini Burundi, ambapo tumeona watu wakipiga kura kwa uhuru, huku watu wakichitokeza kwa wingi katika kura ya maoni. Ni jambo lisilo la kawaida, hakuna namna ya kutafuta kisingizio. Hivyo ni uchaguzi ambao haukuwa na vurugu. Ilitakiwa akusanye ushahidi, awasilishe katika mamlaka husika. Hali ni shwari nchini Burundi. Tumezoea tuhuma kama hizo. Nchi ya Burundi imefanya kura hii licha ya shinikizo na wito kutoka jumuiya ya kimataifa huku, huku kura hiyo ikifanyika bila ya uwepo wa waangalizi wa kimataifa RFI, Radio France Internationale. Asante sana msikilizaji wangu uliyeko Butembo huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Matangazo haya unayapata moja kwa moja kupitia Radio RTVH, lakini pia Radio Ruk FM. Nchi ya Nigeria na mataifa mengine ambayo yalitawaliwa na Uingereza yameanzisha kampeni ya kutaka kurejeshwa kwa mali ambazo ziliibiwa, ikiwemo mabilioni ya dola yanayohifadhiwa kwenye akaunti za nje. Mwandishi wetu Ali Bilal ana maelezo zaidi. Haya anajiri wakati huu ambapo nyakati fulani aliyekuwa waziri mkuu wa Uingereza David Cameron alidai bara la Afrika limekithiri kwa vitendo vya rushwa, lakini takwimu zinaonyesha kuwa nchi ya Uingereza ni kinara mkubwa wa kuwa na mali nyingi zilizoibiwa kutoka barani Afrika. Katika mkutano uliofanyika mwishoni mwa juma jijini Abuja nchini Nigeria na kuwakutanisha wakuu wa taasisi za kupambana na rushwa barani Afrika, walikubaliana kuanzisha mchakato utakaofanikisha kurejeshwa kwa mali hizo. Wakuu hao wametoa wito wa viongozi wa bara la Afrika kuunganisha nguvu kupambana na vitendo vya rushwa na kuongeza uwazi katika serikali zao ikiwa ni pamoja na kubaini na kuzirejesha mali zilizoibwa. Katibu mkuu wa jumuiya ya Madola Patricia Scotland amesema bara la Afrika linapoteza mabilioni ya dola za Marekani kila mwaka kutokana na rushwa, wizi na utakatishaji wa fedha. Watu wasiopungua kumi na wawili raia wa Mali wameuawa mwishoni mwa juma lililopita katika shambulio la soko mmoja lililoko maeneo ya Bulekesi eneo la kaskazini mwa Mali karibu na mpaka wa Burkina Faso. Maafisa wa jeshi la Mali wamethibitisha jana, siku ya Jumapili. Afisa mmoja wa jeshi la Congo Brazzaville, General Norbert Dabira, mwishoni mwa juma amehukumiwa kifungo cha miaka mitano jela kwa makosa ya kutishia usalama wa taifa. Wakili wa ua hukumu huku hii iliyotolewa huku kumradhi, haikuzingatia haki na kwamba hawana nia ya kukata rufaa kwa kuwa hawana imani na mfumo wa mahakama nchini Congo Brazzaville. Kesi hiyo na hata uamuzi huo sio wa kisheria kwa sababu umejikita zaidi kwa mtazamo wa mtu aliyekuja kutoa ushahidi na ambaye amesema uongo mara mbili haikuzingatia mtazamo wa Jenerali Dabira. Hivyo ilikuwa ni kesi ya kauli ya mtu mmoja dhidi ya upande mwingine. Ameamua kutokata rufaa. Sisi watetezi wake tulikuwa tunaunga mkono kukata rufaa, yeye ameamua, tunaheshimu uamuzi wa wake. Bila shaka uamuzi huo unatokana kwamba hana uaminifu na vyombo vya sheria ni sauti yake. Uh, Dabira uh, Zigila kumradhi, ambaye ni wakili wa afisa mmoja wa jeshi la Congo Brazaville, Generali Norbert Dabira. Maafisa wa usalama nchini Brazaville uh, Brazil kumradhi, wanasema wavuvi waliokuwa wakiendelea na juhudi shughuli zao katika bandari ya Atlantiki wamewaokoa wahamiaji wawili kutoka Afrika na Guiana, na ambao walipatikana baada ya kukwama baharini kwa muda wa siku 35. Radio France Internationale. Kiswahili kuungana na watu zaidi ya milioni mia moja oja wanaongea Kiswahili duniani. Radio France Internationale. Idhaa ya Kiswahili kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Kuanzia saa moja na nusu hadi saa mbili kamili na saa mbili na nusu hadi saa tatu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa habari za ulimwengu, makala na michezo, utazipata kuanzia saa kumi na mbili hadi saa moja jioni kwa, kwa saa za Afrika Mashariki. Radio France Internationale ni radio ya ulimwengu. Asante sana msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi kwa upande wa muda ni saa mbili na dakika thelathini na tisa kwa saa za Afrika Mashariki. Waziri wa fedha wa Marekani Steven Mnuchin, Mnuchin kumradhi, amethibitisha nchi yake kufikia makubaliano ya nchi ya China kuhusu kusitisha utekelezaji wa utozaji wa ushuru wa forodha kwenye bidhaa ambazo nchi hizo mbili zilikuwa zimetangaza. Mnuchin, ame akizungumza na kituo cha televisheni cha Marekani Fox News, amesema hawa wamefikia mwafaka kuhusu njia ambazo watatumia kumaliza tofauti zao za kibiashara ambazo zilitishia kuathiri uchumi wa dunia. Tumepiga hatua muhimu na tumekubaliana kuhusu mpango mkakati. Pia tumejadiliana maswala ya kimfumo ambayo yataleta uchumi mpya, ili tuwe na nafasi ya kushindana upande ule, na pia kuhusu swala la teknolojia, swala ambalo ni muhimu sana kwa rais. Miezi kadhaa nyuma, nchi ya Marekani ilitangaza kuongeza ushuru wa forodha kwenye bidhaa muhimu kutoka China, huku utawala wa Beijing na wenyewe ukijibu kwa kuongeza ushuru kwenye bidhaa za Marekani. Rais wa Venezuela Nicolas Maduro ametangazwa kuwa mshindi wa uchaguzi mkuu uliofanyika hapo jana, uchaguzi ambao mgombea wa upinzani aliyeshiriki amesema ulikuwa batili na kutaka kuitishwa kwa uchaguzi mkuu mpya. Wapiganaji wanaojiita Islamic State wameanza kuhamisha ngome yao ya mwisho kusini mwa Damascus hapo jana, mwangalizi wa idara ya haki za binadamu nchini Siria amethibitisha huku, akiongezea kuwa serikali ya Siria ilikuwa imelitishia kundi hilo kuzidisha mashambulizi dhidi ya kundi hilo. Mawaziri wa mambo ya nje kutoka nchi tajiri duniani za G20 wanakutana hii leo huko Buenos Aires kujadili juu ya mapambano dhidi ya ugaidi na mabadiliko ya tabia nchi, lakini pia maswala nyeti kama makubaliano ya nyuklia ya Iran, mapigano ya nchini Siria, pia machafuko yanayoshuhudiwa kwa sasa huko Palestina. RFI Kiswahili Michezo, naye Emmanuel Makundi. Makundi, comment ca va? Oui, je vais tres bien, merci. Karibu. Ah, asante sana, Ruben. Uh, zimebaki siku ishirini na nne kabla ya kuenda kule, uh, nchini Urusi kushuhudia fainali za Kombe la Dunia. Uh, tunaendelea kukuletea uchambuzi wa matukio mbalimbali ama vitu mbalimbali kule Urusi. Uh, miongoni mwa viwanja vitakavyotumika ni Ekaterinburg Arena. Uh, uwanja huu upo katika jiji la Ekaterinburg na una uwezo wa kubeba watazamaji, uh, elfu 35. Uwanja huu utaandaa mechi nne za tu makundi na umefanyiwa marekebisho makubwa kabla ya kuanza, uh, kwa fainali hizo. Misri na Uruguay zitacheza Juni 15, uh, Ufaransa na Peru pia uh, Juni uh, 15 zitatumia uwanja huo. Uwanja mwingine ni wa Luzhniki ambao unabeba watazamaji elfu themanini. Uwanja mwingine ni wa Nizhny uh, Novgorod no, ambao unabeba watazamaji elfu 45, na utaandaa mechi sita za hatua ya makundi na umejengwa katika Mto Oka na Volga. Watembelee yetu ya RFI Kiswahili kusoma kwa kina. Hapo jana mabingwa wa ligi ya kule Uhispania uh, La Liga uh, FC Barcelona walipata ushindi wa bao moja kwa bila dhidi ya Real Sociedad huku wakimwaga kipekee uh, kiungo wao matata Uh, Anders Iniesta ambaye ametangaza kuachana na klabu hiyo. Na kiungo Manchester United uh, Nemanja Matic anasema kwamba uh, klabu hiyo inahitaji uh, uh, kusajili wachezaji wenye uzoefu mkubwa ikiwa inataka kufanya vizuri uh, katika msimu ujao wa ligi kuu ya soka kule nchini Uingereza. Ikumbuke kwamba uh, ligi ya nchi hiyo imemalizika huku Manchester City ndio akiwa mabingwa wa ligi hiyo, na taarifa bado tunaendelea kuzifuatilia kwa karibu kabisa ni kuhusiana na miliki, na miliki wa klabu uh, mm -hmm. uh, uh, like diploma, ya Chelsea Abramovich, ambaye viza yake bado ina utata kule nchini Uingereza. Unafahamu kwamba masuala ya kidiplomasia kati ya Urusi uh, na Uingereza sio mazuri sana, kwa hivyo toka weekend mpaka leo hii bado Abramovich bilionea huyo hajapata uh, viza yake na Uh, Mo Farah amefanikiwa kushinda uh, medali uh, katika mbio za uh, Olympic za, za Uingereza kwa kushinda katika mbio za mita 1000 uh, na akishinda aki katika mbio za Manchester, kumradhi uh, mbio za mita 1000 wakati uh, Muingereza za uh, Zahre Hughes yeye alifanikiwa kumshinda Johan Black mshindi wa dunia wa mwaka 2011 katika mbio za mita 100 na makundi. Tuachie hapo, uh, kwa sasa, na jua utarejea tena kutuletea jua haki zako. Asante sana, asante nam, namwona Ali Bilal na magazeti lukuki. <laughs> est ce que tu va bien, bien. bien. oui, je vais bien. Je vais bien. Nam, nam bila shaka aa, sante sana Bilal, tupate uchambuzi wa magazeti kwa yale yaliyopewa nafasi kwenye magazeti Nianzie kule nchini Burundi gazeti la Iwacho lalo limechapisha habari kuhusu kura ya maoni yafanyika, lakini inadaiwa kuwepo na udanganyifu mm -hmm. Lakini gazeti la Sudan Tribune la kule nchini Sudan laandika kuhusu mkuu wa tume ya Umoja wa Mataifa nchini humo ati wasiwasi na vita vinavyoendelea katika mji wa Jebel Mara. Gazeti la Daily Nation la kule nchini yuga, nchini Kenya limeandika li habari kuhusu shirikizo ambalo limeendelea kwa ajili ya gavana wa jiji la Nairobi Sonko kuachana na uteuzi wa Miguna Miguna kuwa naibu wake. Lakini gazeti la Daily Monitor la kule Uganda leo imeandika habari kuhusu jeshi la Marekani kuandaa ku, kujenga ghala tano uh, za helikopta Marekani zilizoipa serikali ya Uganda katika harakati za vita kupambana na wapiganaji wa Al-Shabab al kule nchini Somalia, Somalia na gazeti, gazeti la New Times kule nchini Rwanda limechapisha habari kuhusu wabunge wanaomba uh, fedha za kutosha kwa ajili ya kuingilia majanga hususan mvua ambayo iliyojitokeza siku hizi za nyuma ambapo takriban nyumba zaidi ya elfu zinadaiwa kubomolewa na mvua zikilinganishwa na kiti cha, kitita cha uh, bilioni 24 faranga za Rwanda, za Rwanda, lakini pia gazeti hili hili la New Times limetisha habari kuhusu mbio za amani za marathon kule nchini Rwanda za zafana hmm. Wanyarwanda wa Kenya wa ng'ara katika mbio hizo <laughs> Gazeti la Le Monde kule nchini Ufaransa, ni magazeti mengi tu kule nchini Ufaransa yameandika habari kuhusu ushindi wa Maduro kule nchini Venezuela, Venezuela. Venezuela. Ushindi ambao hata hivyo gazeti la Le Monde linasema umepingwa na upande wa upinzani. Upande wa upinzani. Gazeti La Humanite la kule nchini Ufaransa leo limechapisha habari kuhusu zaidi ya mashirika hamsini yamejipanga kwa ajili ya kuandaa maandamano siku za hivi karibuni kupinga usawa na mshikamano miongoni mwa Wafaransa. Lakini gazeti la uh, kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Kolwezi eh, mwenye nyumba amua mke wa mpangaji wake kutokana na kumdai kodi. Na pengine Radio France Internationale msikilizaji, um, um, alikuwa Ali Bilal na yale aliyopewa nafasi kwenye magazeti, na sasa anakuja Emmanuel Makundi juu ya haki zako. Msikilizaji, maelfu ya raia wameendelea kupoteza maisha katika mzozo kati ya Israel na Palestina. Pia kumeshuhudiwa vitendo vingi vya ukiukwaji wa haki za binadamu vinavyotekelezwa na pande zinazohasimiana, utata mkubwa ukiwa ni nani anayo haki katika umiliki wa maeneo wanayogombea hasa mji wa Jerusalem na maeneo mengine ambayo ilivamiwa na Wapalestina na mengine yaliyovamiwa na Israel. Raia wa pande zote mbili watapataje haki zao? Nini wajibu wa jumuiya ya kimataifa katika kumaliza mzozo uliopo na kutenda haki kwa pande zote mbili? Wapalestina na wayahudi wana haki gani katika mzozo huu? Hili ndilo swala tunalolitazama hivi leo kwenye makala ya jua haki zako. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, karibu uandamane nami katika sehemu hii ya kwanza ya makala haya kuhusu haki ya wa Wapalestina na Israel katika maeneo wanayogombea kutusaidia kudadavua maswala ya msingi ya haki za binadamu na haki ya maeneo kati ya mzozo wa Palestina na Israel, kwenye laini ya simu tunaye wakili Martin Olo na Dr Francis Onditi, mtaalamu wa maswala ya diplomasia na utatuzi wa mizozo wote wakiwa Nairobi nchini Kenya. Wakili Martin Olo na Dr Francis Onditi, karibuni kwenye makala ya juu wa Haki Zako jumaa hili. Asante. Nimeshukuru. Pengine nianze na wakili. Umoja wa Mataifa umejaribu kwa muda mrefu kutatua mzozo wa Israel na Palestina, na ni karibu mzozo ambao umedumu kwa zaidi ya miaka mia moja hivi sasa. Ipi haki inayodaiwa na mamlaka ya Palestina katika mzozo huu? Hata hapa ni swala ambalo ni swala nyeti, kwa sababu swala hili ni kwamba, uh, Waisraeli wana haki gani na nchi yao inaanzia wapi hadi wapi, na Wapalestina wana haki gani na nchi yao ama sehemu ya nchi yao inaanzia wapi kwenda wapi? Eh, itakumbukwa kwamba mzozo wa hivi karibuni Umezu, u, u, umezuka kwa sababu ya uamuzi wa, wa, wa Marekani kuamua wa kutoa uh, embassy ama kutoa ubalozi wake kutoka uh, Tel Aviv kuenda pale Jerusalem, na pia kusema kwamba Jerusalem ipo kwenye, uh, kwenye eneo la Israeli, na huku wa Palestina wanasema a uh, uh, Jerusalem iko kwa eneo lao. Kwa hivyo utata huu unazuliwa u, umezuka kwa sababu ya uamuzi huo, na pia kwa sababu ya kutoelewana kwamba mji wa Jerusalem uko wapi. Wakili wengi bila shaka watakuwa wanajiuliza pengine haki ya Palestina iko wapi katika mzozo wa safari hii? Tunafahamu kwamba kuna makubaliano ya uwepo wa mataifa mawili yatakayo kuwepo kwa pamoja. Kwa kweli, hilo ndilo jambo la maana, mataifa haya mawili lazima yaweze kuishi kwa pamoja, tuwe na sehemu ya wapalestina na tuwe na sehemu ya Waisraeli. La muhimu hapa ni kwamba mpaka wa Palestina unaanzia wapi hadi wapi, na mpaka wa Israeli unaishia wapi? Hayo ndio mambo yanaleta tashwishi, kwa sababu ukiangazia mjinzi uh, w israeli wanapoendelea, wao wanaendelea kuwasukuma na kuwabana hawa Wapalestina katika sehemu ambayo wengi wanafikiria kwa upande wa Palestina kwamba isiyo kwao kwa sababu wao wanaeneza labda uh, uh, wanapanua mpaka wao, mpaka wao hadi mahali ambapo wapalestina wanafikiria kwamba wana haki pia. Dr Francis Onditi, ukiwa kama mtaalamu wa maswala ya diplomasia na utatuzi wa mizozo tunafahamu kwamba kuna mkataba wa mwaka uh, elfu moja mia tisa na sitini na saba ambao ulikuwa ni ulipitishwa katika azimio la baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuhusu uwepo wa mataifa uh, mawili, mpaka huu unawezaje kutoa haki kati ya Palestina na Israel? Ndiyo, tumekuwa na mikataba mingi hiyo ambayo ume, umetaja ni mojawapo tu ya mikataba ambayo imewekwa sahihi na Umoja wa Mataifa na pia na makundi mengine ya kimataifa, na pia washirika wengine, ili tukuwe na mataifa mawili katika eh, eneo hilo eh, kati la Palestini na Israeli lakini eh, pindi la hayo ama pindi tu hayo hiyo mikataba inavyowekwa ina, chini hayo mataifa mbili huenda eh, katika sehemu eh, kando kando ama haiendi katika sehemu moja, huwa wanaenda katika eh, eh, sehemu opposite. Kwa hivyo um, eh, kitu ambacho inafaa tuelewe ni kwamba mzozo ambao unaendelea katika eh, mataifa haya mawili ni mzozo ambao hauwezi ukazimwa kupitia mbinu ambazo tumekuwa tukiona, ni mzozo ambao tunaita value-based conflict, na ambao unasukuma sana na dini, unasukuma sana na utamaduni wa mataifa haya mawili, na pia unasukuma sana na ile ile kutaka kwamba taifa ita, itajisimamia. Kwa hivyo katika hali hiyo inakuwa ni vigumu sana, kwa sababu ukitazama no. taifa la Israeli eh, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa wakati mwingine sana huwa wa marafiki wake ni mataifa yenye nguvu duniani kama vile Amerika na mataifa mengine katika e, West Europe. Dokta, unaweza usiwe na jibu pengine la moja kwa moja A, pengine ni nani ana haki hapa katika uchukuaji wa maeneo. Israeli inachukua maeneo inadai iliyoko ya kwake, Palestina inaweka ngumu, inasema kwamba haya ni maeneo yetu. Pengine nani ana haki hapa? Mataifa haya mawili yote yako na haki. uh, uh, Israeli iko na haki yake na Palestina iko na haki yake, lakini shida ni kwamba E, Umoja wa Mataifa pamoja na mataifa mengine yenye interest katika sehemu hiyo hayaweza hajaweza kuweka mkataba wa kuonyesha kwamba hii ndiyo mahali ambapo sehemu ambayo Palestini nato inafika na hii mahali ambapo Israeli inaanzia. Kwa hivyo hatujakuwa na ile cartographic eh, ama cartography ambayo inaonyesha kwamba hii ni sehemu ya Israeli na hii ni sehemu ya Palestini. Kwa hivyo itakuwa ni vigumu sana mataifa haya ama wananchi wa mataifa haya mawili kujigamba kwamba hii ni sehemu yeyo. Unadhani kwa mkataba uliopo, kwa mpaka ambao unataka kutumiwa, kwamba suluhu ya mataifa mawili inaweza ikaleta haki kwa pande zote mbili zikaridhika, iwapo mataifa hayo mawili yatakubali ya kwamba ni lazima tukue na mataifa mbili. Lakini ni vigumu sana, kwa sababu mji wa Yerusalemu, ikiwa tutakuwa na mataifa mbili, itamaanisha ya kwamba E, mji wa Jerusalemu pia utakatwa katikati ama uta, itabidi waweze kuigawa, e, Palestini ichukue sehemu yake, na pia Israeli ichukue sehemu yake, lakini nchi ya Israeli haikubali hivyo. Kwa hivyo suluhu e, e, ambayo inaweza kuleta E, labda e, mzozo huu kukoma ni hiyo ya mataifa mbili, lakini mataifa makubwa duniani hayakubali hayo. Kwa hivyo ni vigumu sana, ni safari ambayo bado iko ndei. Na wakili Martin Olo, watu wengi watakuwa na anajiuliza uh, mamlaka ya Palestina inasema inayo haki katika mji wa Jerusalem, Israel inasema inayo haki katika mji wa Jerusalem. Suluhu ya mji wa Jerusalem iko wapi? Na haki ya nani anamiliki nini, inatazamwaje? Nafikiri jambo la muhimu hapa ni kusema kwamba Eh, mji hauwezi kuwa, uh, katika sehemu mbili. Mji unakuwa katika sehemu moja, kwa hivyo ni kuamua mpaka uko wapi, lakini nchi hizi mbili zinahitaji, zinataka mji huu na kutukule kutaka mji huu. Ni kama mama wa, wa, wa, wawili ama wazazi wawili kupigania mtoto, na wanataka mtoto akatwe katikati ili kwamba kila mtu awe na kipande. Nafikiri kwangu, huu ni uamuzi wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa muhimu sana, ni kusema kwamba mji huu uko katika sehemu ya Israeli, kwa mfano, na ikiwa ni hivyo basi, na Wapalestina wakubali. Lakini utaona kwamba hilo ndio jambo ambalo halipendeki ama halikubaliki. Kwa hivyo, Wapalestina wanasema mji uko kwao, Waisraeli wanasema uko kwa kwao, na kuna historia pia hapa. Ukiangalia historia ya Yerusalemu na ukiangalia historia ya Bibilia, bila shaka E, mji huu uko kwa upande wa Israeli, lakini pia ukiangalia makazi na ukiangalia jinsi Wapalestina walivyoendelea kuenea ku, ku, ku, katika sehemu hizo hasa baada ya vita na, na baada ya kutorosha baadhi ya wa, Wanaisraeli wa, wa, wa, wa, kuenda katika sehemu zingine basi utaona kwamba kuna historia hapa ya kivita na kuna historia hapa ya uhamizi ambayo lazima pia iwekwe katika uh, uh, fikira wakati unapoanza kuangazia swala la nchi hii. Uh, Dkt. Onditi, unadhani jumuia ya kimataifa inapaswa kuona aibu kwa kushindwa kumaliza mgogoro kati ya Palestina na Israel ili pande zote mbili zipate haki umoja wa Mataifa. Swali eh, ambayo inafaa tujiulize eh, makundi ni kwamba, ni kwamba ni nani yule ambaye ana, ana, ana nguvu sana katika umoja wa Mataifa ama katika i kile kikao cha usalama, na utajibu ni kwamba, ni kwamba ni, ni, ni mataifa kama vile Amerika na ni kwamba, swali lingine unaweza jiuliza ni kwamba Amerika iko upande gani katika mzozo huu eh, na utakubaliana na mimi ni, ni kwamba Um, hata kama wataweza kutoa suluhisho saa hizi ama ile tunaita UN resolution kwamba ni, hiyo ikwe ni nchi mbili ama tuweze kukubali eh, ya, tuweze kukubali ya kwamba ni nchi mbili hizo Palestini na Israeli, itakuwa ni vigumu sana kupata suluhu, kama suluhisho kama hilo kwa sababu mataifa yenye nguvu hayakubali hayo na na, na pia vile vilevile tuki, eh, wakati ambapo Amerika imetoa jukumu kwamba uh, eh, Israeli ama Jerusalem ni mji ambao ni ni ni Waisraeli kamili. Umeona vile mataifa wame, wamekuwa mataifa mengi ambao ni Waisraeli na Amerika, basi walienda ku, ku, walienda kushuhudia hiyo eh, kikao kwa hivyo ni, ni jambo ambalo sana linahusika na mataifa makubwa, na hayo mataifa makubwa ndiyo yanaweza kuleta suluhisho ili wananchi wa Palestini wasiendelee kuuawa. Msikilizaji, kwa kauli hiyo, ndiyo tunafika tamati ya sehemu ya kwanza ya makala ya Jua Haki Zako kwa jumaa hili ambapo tulikuwa tukiangazia mzozo kati ya Israel na Palestina na namna ya kupata haki kwa raia wa pande zote mbili. Hadi juma lijalo, usikose kuungana nami. Naitwa Emanuel Richard Makundi, kwa heri nam. Asante sana msikilizaji kwa muda wako. Mimi naitwa Ruben Lukumbuka, kwa heri kutoka Dar es Salaam. Iyo, huyo anaitwa Christian Bella kutoka Tanzania, namna hiyo katika wimbo wake, si ulisema. Naitwa Ruben Lukumbuka, msikilizaji hivi punde utajiunga na wenzetu kule Paris. Kwa heri kutoka Dar es Salaam na Tanzania.