Imetimia saa mbili na nusu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa moja na nusu asubuhi huko Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ruben Lukumbuka. Nchi za Rwanda na Ufaransa za kubaliana kuendelea kushirikiana katika kutatua changamoto ambazo zinalikabili bara la Afrika. Serikali ya Bujumbura nchini Burundi yaendelea na maandalizi ya mkutano wa Komesa licha ya nchi hiyo kukataliwa kuandaa mkutano huo. Korea Kaskazini yamwita makamu wa rais wa Marekani Mike Pence kuwa mjinga na asiye na maarifa. Habari kamili, msikilizaji. Kumbuka matangazo haya pia yanasikika kupitia tovuti yetu kwa anwani ya www rfi kiswahili com na redio wa shirika. Rais wa Rwanda Paul Kagame na mwenyeji wake uh, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron wamekubaliana uh, nchi zao kuendelea kushirikiana katika kutatua changamoto ambazo zinalikabili bara la Afrika. Miongoni mwa maswala ambayo viongozi hayo wamekubaliana kushirikiana ni pamoja na masuala ya usalama, biashara na teknolojia, huku Rais Kagame akiita Ufaransa kuendelea kushirikiana na Umoja wa Afrika kuondoa vikwazo vilivyopo sasa. The problems on the continent of Africa, matatizo katika bara la Afrika ni mengi lakini tumezungumzia yale ya muhimu, na ninayofuraha kukuunga mkono katika maoni yako kuhusu DRC, Sahel na jamhuri ya Afrika ya Kati, na kwamba kuna haja na ulazima wa kufanya kazi kwa pamoja na ushirikiano ulio wa kweli. Katika hatua nyingine, Rais Kagame amekanusha nchi yake kujitoa kwenye jumuiya ya nchi zinazozungumza lugha ya kifaransa maarufu kama Francofoni, huku mwenyeji wake Rais Emmanuel Macron akitangaza kuunga mkono uteuzi wa waziri wa mambo ya nje wa Rwanda Louis Mshikiwabo kuwa katibu mkuu wa jumuiya hiyo. Kesi inayomkabili aliyekuwa mwenyekiti wa tume ya kitaifa ya haki za binadamu pia waziri wakati mmoja katika serikali ya Congo Brazzaville, Jean-Martin Mbemba, imeanza kusikilizwa mbele ya mahakama kuu jijini Brazzaville akiwa hayupo. Mbemba anakabiliwa na kosa la kuhatarisha usalama wa taifa. Na kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, vuguvugu la upinzani linalofahamika kama Ensemble, linaloongozwa na mwanasiasa wa upinzani nchini humo Moise Katumbi Chapwe, limelaani uh, kushambuliwa kwa kiongozi wake katika mji wa Bukavu Jean-Claude Kibala, uh, ambaye ameshambuliwa na watu wenye silaha kutoka Bukavu. Mwandishi wetu Mitima de la Chance ametutumia ripoti ifuatayo. Tukio hili limejiri siku moja tu kabla ya kuanzishwa rasmi kwa kazi za upinzani wa Ensemble hapa Kivu Kusini. Jean Claude Kibala anashuhudia kilichompata. Mbele tufike kula chapel, mtu mmoja nakia anakimbia nyuma, akatosha bunduki revolver ndani ya nguo yake, akamtia dereva ku, kukichwa, wakakuja wakakia kuf, kufunga njia mbele, akakwia ngambo yangu akanitia revolver kumgongo, akaniambia Chofa mbele ingia ndani ya gari, na aakamata kumkaba. Nikamwambia, o, kijana, unaona kama au nijue utabeba, njoo maiti yangu ndani ya gari. Hapana, mimi ningali napumua. Jean Claude Kibala anasema kuwa ameweka tayari mashtaka kwenye kituo cha polisi, ila kamisa wa polisi ameambia media kuwa hajaona shtaka lolote lile. Hali ya kunyanyasa wapinzani na kusambazwa kwa maandamano ya shirika la raia inazidi kuonekana hapa Kivu Kusini, anavyoshuhudia Christopher Bisimwa memba wa chama cha upinzani ARC, mpaka saa hizi hatuyaona ile volonte ya pouvoir ya kuwacha watu waandamane bila vurugu. Upande wake mwenyekiti wa chama cha upinzani UDPS Jose Emina anahakikisha kwamba mashambulizi hayo hayatawarudisha nyuma. Anajua kama hiyo imefanyika kwa makusudi, lakini sisi tuko determine ili tupate uchaguzi. Jumatatu iliyopita baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lilialika serikali ya Kongo ya kidemokrasia maandamano ya upinzani, wakati huu ambapo nchi inatazamia uchaguzi. Mitima de la Chance, Bukavu, RFI Kiswahili. Licha ya nchi ya Burundi kupata pigo la kisiasa na kidiplomasia kwa kukataliwa kuandaa mkutano wa nchi za Jumuiya ya Soko la Pamoja COMESA kutokana na hali ya kisiasa inayoendelea nchini humo, serikali ya Bujumbura yenyewe bado inaendelea na maandalizi ya mkutano huo. Mwanahabari wetu Emmanuel Richard Makundi ana maelezo zaidi. Maandalizi ya serikali ya Burundi yanafanyika licha ya siku chache zilizopita katibu mkuu wa jumuiya ya komesa kuiharifu serikali kuahirishwa kwa mara nyingine kwa mkutano huo uliokuwa umepangwa kufanyika mwezi ujao. Licha ya komesa kutoeleza sababu rasmi za kuahirisha kufanya mkutano huo, wadadisi wa maswala ya kikanda wanaona uamuzi huo umetokana na hali tete ya kiusalama nchini Burundi pamoja na kuratata ya maoni iliyofanyika mwishoni mwa juma kwa mujibu wa vyanzo vilivyozungumza na idhaa yetu, vimedai kuwa serikali ya Bujumbura haijapokea barua yoyote kutoka COMESA kuhusu kuahirishwa kwa mkutano huo, hatua inayoufanya utawala uendelee na usajili wa wageni na kuimarisha usalama jijini Bujumbura. Mpaka sasa kuna taarifa kuwa ni nchi mbili pekee, yaani Seychelles na Zambia, kati ya nchi wanachama 18 ndizo ambazo zilikuwa zimethibitisha viongozi wake kuhudhuria mkutano huo. Mazungumzo ya ya kusaka amani ya kudumu katika taifa la Sudan kusini yalikuwa yanafanyika jijini addis ababa ethiopia chini ya upatanishi wa jumuia ya nchi wanachama wa muungano wa maendeleo ya afrika mashariki na pembe ya afrika igad yamemalizika hapo jana siku ya jumatano bila kufikiwa mwafaka wowote mwandishi wa rf aliyekwa addis ababa amesema mawaziri wa mambo ya nje wa nchi wanachama wa igad Watakutana siku ya Jumanne wiki ijayo kuamua nini kifanyike baada ya Rais wa Sudan Kusini Salva Kiir na kiongozi wa waasi Riek Machar kushindwa kuelewana RF. Radio France International. Kwa upande wa muda ni saa mbili na dakika thelathini na sita kwa saa za Afrika Mashariki, huku Afrika ya Kati ni saa moja na dakika thelathini na sita. Haya ni matangazo ya asubuhi yanayokujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya RFI. Bloga na mwandishi wa habari Wael Abbas raia wa Misri amekamatwa na vyombo vya usalama hapo jana wakati akiwa nyumbani kwake jijini Cairo na kupelekwa kusikojulikana, wakili wake amethibitisha. Abbas anayefahamika sana kwa kutetea maslahi ya raia na kukemea vitendo vya kikatili vinavyotekelezwa na polisi nchini humo, kabla ya kukamatwa kwake aliandika kwenye mtandao wa kijamii wa Facebook kuwa atakamatwa muda wowote. Alain Gresh ni mkurugenzi wa mtandao wa Orients Kile tunachoweza kusema ni kwamba Ismail ni mwandishi wa habari, mtafiti ambaye amefanya kazi katika matukio mengi, hususan kuhusu Sinai. Kama mjuavyo, ni eneo la vita ambalo ni vigumu kwa waandishi wa habari kufika, lakini yeye, kupitia mawasiliano yake, alifaulu kuchapisha utafiti mwingi kutoka eneo hilo. Amealikwa mara kadhaa nje ya nchi, hata sisi Orient 21 tuliwahi kumwalika katika kongamano jijini Paris. Alikamatwa wakati wa ziara yake nchini Misri ambako alikwenda kumuona mama yake mgonjwa. Alikamatwa Novemba 29 mwaka 2015. Sasa mahakama ya kijeshi inamhukumu mwandishi huyo mtafiti kinyume cha sheria. Ni sauti yake Alain Gresh, mkurugenzi wa mtandao wa Orient 21. Katibu mkuu aliyeteuliwa na nchi tano za eneo la Sahel, maarufu kama G5 Sahel, Mamadu Sidiku, ameliomba baraza la usalama kuimarisha mamlaka ya kikosi cha wanajeshi kutoka nchi hizo tano katika kupambana na wanajihadi, ombi ambalo limekataliwa mara moja na Marekani, ambayo imesema haiko tayari kukiunga mkono kikosi hicho. Kwa mara ya kwanza katika historia, Radio France Internationale uh -huh. inaeneza taarifa uh -huh. kote duniani lugha ya Kiswahili -huh. zikipaswa anga kutoka da, da, da. Da, da, da. Dar es Salaam, Tanzania kila siku saa moja na nusu mpaka saa mbili na saa mbili na nusu mpaka saa tatu asubuhi na kisha saa kumi na mbili jioni mpaka saa moja kwa habari za siku nzima. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza Radio France Internationale Kiswahili. Ni saa moja na, na dakika thelathini na tisa huko Uh, kipese mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Wakati ni saa mbili na dakika thelathini na tisa Juba, Sudan Kusini. Hii ni RFI Kiswahili na mimi ni Ruben Lukumbuka. Nchi ya Korea Kaskazini imemjia juu makamu wa rais wa Marekani Mike Pence ikimwita kiongozi huyo mjinga na asiye na maarifa Wakati huu utawala wa Pyongyang ukitishia kujitoa kwenye mazungumzo kati ya nchi hizo mbili. Hata hivyo, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo ametupilia mbali uwezekano wa kutofanyika kwa mazungumzo hayo akisema mwenye usemi wa mwisho ni Kim Jong-un. Ameonyesha nia ya dhati kabisa kuwa anafahamu ukuaji wa uchumi kwa raia na maendeleo ya wananchi wake kunategemea mabadiliko anayotaka kuyafanya. Tunalenga kushirikiana na washirika wetu kupata mwafaka wa pamoja wa kusitisha mpango wa nyuklia wa Iran na matumizi ya silaha zote za hatari. Matamshi haya ya Korea Kaskazini yanakuja siku chache tu tangu rais Trump asema Uh, kuwa kuna uwezekano mkutano um, wake na Kim Jong Un usifanyike katika tarehe iliyopangwa nchini Singapore. Rais wa Italia Sergio Mattarella amekutana na Giuseppe Conte kwa mashauriano kuangalia iwapo profesa huyo wa sheria aliyetajwa na kundi lisilopendelea muungano wa Ulaya la Five Stars, uh, nyota tano na ligi uh, kuwa mgombea wao kama ataweza kuchukua wadhifa wa waziri mkuu na kujaribu kuunda serikali. Tukiwa bado nchini Italia, watu wawili wamepoteza maisha na wengine kadhaa kujeruhiwa katika ajali ya treni usiku wa Jumatano kwa mkia leo Alhamis kaskazini mwa Italia, eneo lisilo mbali na jiji la Turin. Vyombo vya habari nchini Italia vimeripoti asubuhi hii. Na kiongozi wa zamani wa Malaysia Najib Razak uh, amewasili katika shirika linalo pambana na rushwa Alhamisi hii kuulizwa kwa mara ya pili iwapo walijihusisha kwelikweli na kashfa ya rushwa ya dola bilioni kadhaa baada ya kupoteza uchaguzi wake. Kiswahili michezo kama nyingine tena na Emmanuel Makundi, karibu Emmanuel. Na asante, Ruben Lukumbuka, uh, kamati ama shirikisho linalosimamia mchezo wa mpira NFL lakini ni kama rugby lakini kule Marekani inaitwa American eh, football. American uh, football. Eh, kwa hivyo <laughs> imetangaza right, rasmi kwamba wamekubaliana Uh, kuwapa adhabu wachezaji ama timu kupigwa faini uh, ambayo wachezaji wake watapiga magoti wakati wimbo wa taifa wa Marekani utakapowimbwa. Utakumbuka kwamba hivi karibuni baadhi afrika, ya wachezaji wenye asili kutoka barani Afrika wamekuwa na tabia ya kupiga magoti badala ya kusimama wakati wimbo wa taifa ukiwa unapigwa, mm -hmm. uh, katika kupinga maneno ya kibaguzi na matamshi ya kichochezi yanayotolewa na rais wa Marekani, Donald Trump. Naam. Na, na, na, na bingu ama mchezaji mashuhuri kule nchini Afrika Kusini, ambaye ni fundi wa kupiga mipira katika mchezo wa kriketi De Villiers, ametangaza kustaafu mara baada ya kumaliza miaka takriban kumi na nne ya kutumikia timu yake ya taifa pamoja na kucheza mchezo wa kriketi. Alikuwa aliwahi kuwa kocha wa Real Madrid, baadaye Bayern Munich na kule Ujerumani, na Chelsea ya Uingereza, Carlo Ancelotti ametia kandarasi kuitumikia klabu yake mpya ya Napoli, akisema kwamba analenga kumaliza ukame wa miaka 28 hi 8 wa klabu ya Napoli kutoa taji la ligi kuu ya soka kule Italia, Serie A. Anaziba nafasi manachukua mikoba ya Maurizio Sarri ambaye anatimka katika klabu hiyo. Na moja pekee zimesalia, Ruben Lukumbuka, kabla ya fainali za Kombe la Dunia kule nchini Urusi, na nchi ya Lithuania imeanza kutangaza na kuchukua hatua za kwenye mipaka kudhibiti mashabiki ambao watakuwa na tarajia kwenda kushuhudia fainali hizo kule nchini Urusi. Nikushukuru sana Emmanuel Makundi, kwa habari hizo za michezo. Asante. Nam sasa namuona Ali Bilal avec un sourire yani na kicheko mdomoni. <laughs> Karibu sana Ali Bilal, tupate yale aliyopewa nafasi kwenye eh, magazeti. Na nikushukuru sana Ruben Lukumbuka, nianzie kule nchini Kenya na gazeti la Daily Nation. Lao limechapisha habari kuhusu uh, Sonko akanusha taarifa kwamba amekuwa akifanya mikutano uh, kutokea nyumbani kwake mikutano kuhusiana na kwa sababu Sonko ni gavana, gavana wa jiji la Nairobi, Nairobi. Asema kwamba amekuwa akifanya mikutano na baraza la mawaziri ikifanyika nyumbani kwake. Amekanusha taarifa hiyo ambayo ilizagaa kwenye mitandao ya kijamii. Na magazeti kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kama Forum des As na L'Avenir yamechapisha habari kuhusiana na mkutano Uh, Felix Sekedi na Moise Katumbi wakutana kule jijini Washington, Washington Marekani. Marekani. Na gazeti la Sudan Tribune la kule nchini Sudan leo limechapisha habari kuhusu awamu ya pili ya mazungumzo kati ya wanaozozana kule nchini Sudan Kusini ya malizika bila hata hivyo kupatikana kwa makubaliano yote. Gazeti la Le Monde la kule nchini Ufaransa leo limechapisha habari kuhusiana na Giuseppe Conte ambaye alikuwa hajulikani lakini ghafla tu ametokea na kuwa kuongoza serikali kwa waziri mkuu kule nchini Italia. Italia. Na gazeti la Iwachu la kule nchini Burundi limechapisha habari licha ya Komesa ku taarifa kwamba imeahirisha mkutano wake na kupeleka badala ya kufanyika nchini Burundi, imetangaza kwamba utafanyika Lusaka na kurefusha muda, lakini serikali ya Bujumbura bado inaendelea na maandalizi kama kawaida. Na gazeti la The New Times la kule nchini Rwanda leo limechapisha habari na picha hapa ikimuonesha Rais Emmanuel Macron pamoja na Rais Paul Kagame wa Rwanda uh, wakiwa waki pamoja na gazeti limeandika kwamba Rais Kagame na Macron wajadili masuala ya Afrika na Ufaransa. Nalo gazeti la Daily Monitor la kule nchini Uganda lelo limechapisha ile habari ya kwamba uh, Rwanda e, imekuwa mfadhili miongoni mwa wafadhili wa klabu ya Arsenal ya kule nchini Uingereza. Magazeti ya Tanzania kama Mwananchi kwenye ukurasa wa kwanza Mzee Makamba azungumzia ripoti ya ukaguzi mali za CCM, lakini pia Dr Ndungulile ataja mimba za watoto elfu 18 Tabora. Gazeti la Tanzania Daima kwenye ukurasa wake wa kwanza, waziri Mpango amkata maini Makonda, amtaka pambani na makontena yake. E, Sugu aanza na GPM bungeni. Ni gazeti la Tanzania Daima, lakini gazeti la Nipashe nimalizie nalo hapa. E, Sugu afichua mwana CCM aliyemtembelea gerezani, nyumba ya waziri yauzwa kwa mnada, lakini pia trafik yatangaza operesheni nyakuwa nyakuwa madereva. Nam, asante sana Ali Bilal kwa uchambuzi wako wa magazeti. Shukran. ni saa mbili na dakika arobaini na saba kwa sasa, nami nampisha Emmanuel Makundi anakujia na makala gurudumu la uchumi. Msikilizaji wa RFI Kiswahili moja ya changamoto kubwa inayolikabili bara la Afrika kwa sasa ni namna bara hilo linavyofanya makusanyo ya kodi na kudhibiti makampuni ya kimataifa ambayo yamekuwa yakitumia udhaifu wa sera na sheria katika nchi husika kutorosha fedha na mitaji kwenda kwenye mataifa mengine ambayo hayatozi kodi kabisa ama yanatoza kodi kidogo. Hili ndilo suala ambalo tunakwenda kulijadili hivi leo kwenye makala ya gurudumu la uchumi kuangazia changamoto na nini bara la Afrika linapaswa kufanya ili kudhibiti wizi huu unaofanyika. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, karibu msikilizaji. Kutusaidia kufanya uchanganuzi wa mada yetu ya leo kwenye laini ya simu tunaungana na Zito Kabwe, yeye ni mbunge nchini Tanzania, na pia Mbilinyi Apronius, yeye ni mkurugenzi mtendaji wa taasisi ya The Tax Compass ya jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Zito Kabwe pamoja na Mbilinyi Apronius, karibuni sana kwenye makala ya Gurudumu la Uchumi jumaa hili. Asante sana nam, pengine nianze na Zito Kabwe. Unadhani ni kwa nini bara la Afrika mpaka leo hii bado tunazungumzia ni namna gani ya kurejesha pesa ambazo zimeibiwa, kwa namna nyingine tunaweza tukasema hivyo. Ni muhimu kwanza kuelewa tatizo lenyewe eh, kwa sababu mifumo, mfumo wa kidunia namna ambavyo umejengwa, mfumo wa uchumi wa dunia ulijengwa katika mazingira ya kuziwezesha, eh, kuyawezesha makampuni ya kimataifa kuweza kusafirisha mitaji kutoka e, mpaka mmoja wa nchi kwenda mpaka mwingine. Na katika mazingira kama hayo, sheria za kodi ambazo zimetungwa na nchi mbalimbali mbali, zinakuwa na vivutio tofauti tofauti vya kikodi na hivyo kuwezesha makampuni makubwa kuweza kuchagua ni eneo gani, ni nchi gani ambavyo wakienda watawezesha faida zao kuwa kubwa zaidi. Pengine Mbilinyi, Apronas uh, mzito anazungumzia kuhusu swala la pengine kutengenezwa mfumo wa pamoja uh, wa kodi, kwa upande wako unatazamaje hili hilo? Katika nchi zinazoendelea nazo tulijikuta tumeingia kwenye huo mfumo wa kibepari wa dunia huu ni mfumo wa kibepari wa dunia nzima wa kuvutia mitaji kuja kwenye nchi zako. Kwa hiyo tunajua, tunashindana hapa. Kwa hiyo kila nchi inatengeneza mfumo wa kuvutia hiyo mitaji ije. Sasa bahati mbaya sana, tumejikuta nchi zinazoendelea ndio zinazoumia zaidi lakini niseme hili ni tatizo la dunia nzima, sio tatizo la nchi zinazoendelea tu kama Tanzania. Tatizo la tax evasion, la ukwepaji wa kodi au uhamishaji wa mitaji ni tatizo la dunia nzima, ila nchi zinazoendelea ndio zimeumia zaidi kama Tanzania azitokabwe kuvutia uwekezaji kwa kutoza ama kwa kuweka mazingira ya kodi ambazo sio za juu sana, unadhani ni njia sahihi kwa bara la Afrika? Inategemea, ina ina swala hapa ni kwamba je, nchi kuna kitu kinaitwa the race to the bottom, kwamba nchi zinashindana kuweka viwango vidogo vya kodi na vivutio vingine ili kuwafanya wawekezaji waweze kuja. Nadhani jambo ambalo bara la Afrika linapaswa kufanya ni kuhakikisha ya kwamba kuna kuwa na mfumo wa kodi wa kimataifa ambao unawezesha kule ambapo shughuli za uchumi zinafanyika ndiyo kodi iweze kulipwa. Kwa hiyo suala zima hapa sio je nchi za Kiafrika kushusha kodi na kuvutia uwekezaji ni jawabu au ni jambo jema? Hapana, suala ni kwamba ni namna gani nchi za Kiafrika zinaungana kupaza sauti kwa pamoja ili kufanya makubwa katika mfumo wa kodi wa kidunia. Mbilinyi, tumeshuhudia hivi karibuni mataifa mengi ya bara la Afrika yakianza kuchukua hatua ya kuyadhibiti makampuni makubwa ambayo yanayowekeza katika bara hili, ya kuwa pengine na akaunti ndani ya nchi husika kuliko kuwa na akaunti nje ya nchi husika. Unadhani hili linaweza likasaidia ama kupunguza utoroshaji wa mitaji? eh, asante, hili swala, lakini bado kutakuwa na changamoto kwa sababu bado udhibiti umekuwa dhaifu. Haya makampuni nikwambie, yana mbinu nyingi, mbinu nyingi za kujaribu kupunguza eh, ile wanaita ile, yaani ule mzigo wa wa, wa, wa wa kodi. Ukiziba kushoto, wao watatafuta mlango wa kulia. Sasa ndiyo hapa, ndio maana mheshimiwa uh, Zito anasema inabidi tuwe na mfumo ambao unahitaji, unaweza ukajaribu kuangalia hali halisi ya sera zote Zitokabwe siku hizi dunia imekuwa kama kijiji kimoja, kwa maana ya kwamba biashara ya kwenye mtandao imeshamiri. Wapo wanaoona pia biashara ya kwenye mitandao ni mbinu ambayo inatumiwa na baadhi ya makampuni ama baadhi ya watu kufanya udanganyifu ambao unashuhudiwa hivi sasa. Kwa bara la Afrika, tumeshuhudia tumeshuhudia makampuni makubwa kama Amazon kama Google yakipata kashikashi kutoka nchi za magharibi hasa Uingereza na nchi za jumuiya ya, uda, ya Ulaya kuhusiana na biashara zao na mifumo yao ya kodi. Ni dhahiri kwamba teknolojia inapoongezeka na mbinu pia zinaboreka zaidi. Kwa hiyo ni muhimu kwa nchi kama zetu kujifunza kila teknolojia inapokuwa imeboreka na kuweza kukabiliana ni na Mbilinyi, tunashuhudia mataifa yenye nguvu duniani, yako baadhi ambayo hata kashfa ya Panama ya hivi karibuni, yako baadhi ambayo yalikuwa naunga mkono, yako ambayo hayaungi mkono hatua ambazo zinatarajia kuchukuliwa na baadhi ya mataifa, ama zimeanza kuchukuliwa na baadhi ya mataifa. Unadhani ni mataifa udhibiti, uh, sababu, haya, swala, kwa nini mataifa yanagawanyika hasa katika suala la udhibiti wa kodi? Sababu hili swala kuna wale wanao faidika, wale wanaofaidika na wale wanaoumia. Kwa mfano vile visiwa ambavyo ni nchi ndogo sana ambazo makampuni haya yamekuwa yakiweka ofisi kule na kuweka kama mifumo ya kodi ambayo inavutia kwamba labda kodi ni zuliuuli, ambako pengine ndio makampuni haya yamekuwa yakiweka maofisi kule halafu na, na kodi kule ni ndogo, kwa hiyo changamoto kubwa ni kwamba hapo ni kwamba hizi nchi ni kwamba ziwe na umoja ziwe na, na, na, na, na, na, na, na msimamo na sera zinazo, zinazokubalika. Sababu kubwa ni kwamba eh, tunatofautiana jinsi tunavyofaidika kwenye, kwenye, kwenye mfumo huo wa kodi. Naam, bara la Afrika, wataalamu wanasema na ripoti ya moja mataifa ya masuala ya uchumi na kodi inasema kwamba bara la Afrika linapoteza karibu bilioni mia moja kwa mwaka kutokana na utoroshaji wa, wa mitaji zito kabo nadhani kwa hatua ambazo zimeanza kuchukuliwa bara la Afrika la kutaka kudai pesa ambazo zimetoroshwa kurejeshwa katika mataifa yao watafanikiwa. Kufanikiwa kutakuwepo, lakini kidogo. Tumeona Congo eh, ilihangaika na fedha ambazo Mobutu alizificha. Nigeria ilihangaika na fedha ambazo Abacha aliyekuwa wakiwa rais wao alizificha kama dola bilioni tano hivi na Kongo ilikuwa takriban dola bilioni tatu hivi, lakini mafanikio yamekuwa ni kidogo kwa sababu Afrika tunaenda kuhangaika na tukio moja au mawili. Jambo ambalo linapaswa kufanywa ni bara la Afrika kusimamia mabadiliko ya mfumo wa kodi wa kidunia na hapa inapaswa nchi zote za Afrika kupitia eh, Umoja wa Afrika, the African Union pale Addis Ababa. Mawaziri wa fedha wa nchi za Kiafrika, mawaziri wa uchumi wakae, wahakikishe ya kwamba Afrika inakuwa na itifaki moja, protokoli moja inayosimamia masuala mazima ya kodi za kimataifa na no, ili kushawishi dunia. Mbilinyi, kwa kumalizia tu, tunashuhudia bara la Afrika, maanake tunazungumzia pia sio tu kutoroshwa nje ya bara la Afrika, lakini hata ufanyaji wa biashara, namna nchi za Afrika zinazofanya biashara zenyewe kwa wenyewe. Kuna swala pia la utoro, la utoroshaji wa mitaji, na hivi karibuni bara la Afrika nchi nyingi zimetia saini ule mkataba wa biashara huria wanaweza wakadhibiti vipi ili hata nchi zitakaporidhia zote mkataba huu wa biashara huria yasiwepo yasi, yasi, yasi haya maswala ya utoroshaji wa mitaji na fedha? Uh, changamoto ya utoroshaji wa pesa ni kubwa, na kama tunavyosema hapa, swala ni kubwa, ni kwamba lazima kukaa pamoja na kuziangalia sera zilizokuwepo na sheria zilizokuwepo, eh, zihakikishe kwamba hayo matatizo yanadhibitiwa, kwa sababu tatizo kubwa ni kama anavyosema mheshimiwa Zito kwamba tumekuwa tukiangalia matokeo lakini, eh, matokeo machache tu ambayo yamekuwa pengine yamekitukia na tunajaribu kudhibiti hayo, lakini swala kubwa ni kudhibiti mifumo ambayo inapelekea matatizo na zile sheria za kodi ambazo zitapelekea hizi nchi ziweze kupata pesa zaidi na kuzuia pesa kutoka nje ya nchi. <laughs> Hiyo ndio imekuwa changamoto na inahitaji nchi za Afrika zikae pamoja na kuamua kwamba nini tunataka kufanya na sio kuangalia tu matukio. Msikilizaji, na mpaka kufikia hapo ndiyo natia nanga ya makala haya ya Gurudumu la Uchumi kwa juma hili. Shukrani kwa Zito Kabwe, mbunge wa upinzani nchini Tanzania kupitia chama cha ACT Wazalendo, pamoja na Mbilinyi Apronius, yeye ni mkurugenzi mtendaji wa taasisi ya The Tax Campus ya jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Hadi juma lijalo, naitwa Emmanuel Richard Makundi. Kwa heri. Nam, asante. Emmanuel, Musa Zuberi Kabumai wa Chanika, Dar es Salaam wanasema ni jambo njema kwa kweli, na pongezi uh, kwa Rwanda na Ufaransa kuchukua uamuzi wa kuzitatua changamoto za bara la Afrika. Uh, pia msikilizaji huyo anaitwa Jaberi Masatu anasema Bujumbura mue na hakika ya hakikisheni mnarejesha amani na utulivu kwenye nchi yenu kabla ya kukubaliwa kuandaa mkutano wa Komesa. Msikilizaji, muda umeturuhusu kwa, na hayo katika matangazo yetu ya asubuhi hapa RF Kiswahili. Kwa niaba ya fundi wa mitambo Emmanuel Mbando, msimamizi matangazo Emmanuel Richard Makundi, nimshukuru pia Ali Bilal ametujuza aliyopewa nafasi kwenye magazeti. Mimi naitwa Ruben Lukumbuka, asante sana kwa muda wako. Nikuache na kibao Beautiful naye Akon huko Marekani.