Imetimia saa mbili na nusu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa moja na nusu asubuhi huku Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ruben Lukumbuka. Watu tisa wauawa katika mapigano kati ya Maimai na FRDC jimboni Kivu Kusini Mashariki mwa DRC. Mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa kwa nchi ya Burundi atoa wito wa kurejelewa kwa mazungumzo ya amani nchini Burundi. Na Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron aonyesha kuridhika kwake kufuatia mazungumzo yake na Rais wa Urusi Vladimir Putin. Habari kamili msikilizaji, kumbuka matangazo haya pia yanasikika kupitia tovuti kwa anwani ya www.rfikiswahili.com na redio wa shirika. Wapiganaji wanaodhaniwa kuwa ni kutoka kundi la Maimai Mai wameshambulia mgodi wa dhahabu wa Banro kwenye eneo la Namoya jimboni Manyema karibu na Kivu Kusini. Watu tisa wameripotiwa kupoteza maisha. Mwanahabari wetu Mitima De La Chance ametutumia ripoti ifuatayo kutoka mjini Bukavu, mashariki mwa DRC. Ni hali ya milio ya risasi, gurunedi na mabomu kama na hii iliyosikika tangu mapema asubuhi huko na moya katika jimbo la Manyema, wakati wa shambulizi hilo lililoendeshwa na kundi la maimai ya kutumba na malaika dhidi ya ngome za jeshi la FRDC na kiwanda cha kampuni ya uchimbaji dhahabu Banro Mining. Wakaaji walibaki katika nyumba zao, anavyoeleza mkaaji huyu wa Namoya. Maimai hao wameteka eneo la Namoya muda wa masaa mawili na majira ya saa saba jeshi la FRDC likaja kukomboa. Duru za kujitegemea zinasema kwamba huenda jeshi la FRDC limepoteza askari tano, mkiwemo afisa mmoja na maimai wawili kuuliwa, habari ambayo hadi sasa jeshi la FRDC bado Shirika la Bandoli linasema kulaani mashambulizi yanayoendelea dhidi ya kampuni yake huko na moya toka makundi hayo ya maimai mai, ambayo mwezi Machi iliyopita yamemteka mfanyakazi wake mmoja raia wa Ufaransa. Mitima De La Chance, Bukavu, RFI Kiswahili. Asante sana Mitima. Tukiwa bado jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo huko, mchungaji mmoja wa kanisa Katoliki amewekwa kwenye uangalizi maalum baada ya kupata maambukizi ya virusi hatari vya ugonjwa wa Ebola kwenye mji wa Mbandaka nchini DRC. Kwa mujibu wa maofisa wa afya, wanasema mchungaji huyo alipata maambukizi baada ya kumwombea mgonjwa aliyekuwa na virusi hivyo ya Ebola. Tukiwa nalojiri wakati huu, kampeni ya utoaji chanjo ikiendelea, Dr Tourin Al Hassan, mtaalam wa magonjwa mlipuko kutoka Guini, anasema ni lazima jamii ielimishwe na kuhamasishwa kuhusu hatari ya virusi hivi na umuhimu wa kupatiwa matibabu. Uhamasishaji wa jamii ni sehemu muhimu ya shughuli yetu sisi, kwa sababu tunakwenda kwa jamii, tunafanya kazi nayo. Walengwa wakuu ni wao, wao ndio watausitisha mkondo wa uambukizaji. Ni muhimu kuliko vyovyote vile. Mpaka sasa kunaripotiwa kuwa watu zaidi ya 30 wameshapoteza maisha kutokana na virusi hatari vya ugonjwa wa uh, Ebola, huku shirika la afya duniani WHO likionya kuhusu uwezekano wa kuenea kwa maambukizi zaidi. Msichana aliyehukumiwa kifo kufuatia kosa la kumuua mumewe uh, kule Sudan, akisema kuwa alikuwa kimbaka, hatimaye amekata rufaa hapo jana, siku ya Alhamis. Wakili wake amesema. Mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa kwa nchi ya Burundi ametoa wito kwa kurejelewa kwa mazungumzo ya amani kati ya serikali na upinzani siku chache baada ya kufanyika kwa kura ya maoni kuhusu marekebisho ya katiba nchini humo. Katika hatua nyingine, kiongozi wa upinzani nchini Burundi Agathon Rwasa naye amewasilisha rasmi pingamizi lake katika mahakama ya kikatiba. Mwandishi wetu Emmanuel Richard Makundi ana maelezo zaidi. Michel Kafando ameliambia baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuwa majadiliano yanatarajiwa kufanyika katika siku chache zijazo ili kufufua mazungumzo kati ya serikali na upinzani chini ya usimamizi wa wakuu wa nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki. Nchi za Marekani na Ufaransa pia zimetoa wito wa kufanyika kwa mazungumzo, lakini Urusi ikaonya dhidi ya kuingilia maswala ya ndani ya Burundi, huko China yenyewe ikisema hali imekuwa tulivu Burundi. Kafando amesema anatarajia kuona serikali ya Bujumbura na upinzani wanafufua upya mazungumzo ya amani kupata suluhu ya kisiasa ili kutatua changamoto za kiuchumi na kijamii zinazoendelea kulikabili taifa hilo tangu kuzuka kwa vurugu mwaka elfu mbili kumi na tano. Katika hatua nyingine, chama cha upinzani nchini Burundi ya Mizero ya Barundi kinachoongozwa na Agaton Rwasa kimewasilisha rasmi katika mahakama ya katiba nchini humo pingamizi la kupinga matokeo ya kura ya maoni iliyofanyika mwishoni mwa juma lililopita na upande wa ndio kushinda Radio France Internationale. Ni saa mbili na dakika thelathini na tano kwa saa za Afrika Mashariki. Wakati ni saa moja na dakika thelathini na tano Afrika ya Kati. Asante sana msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Watu kumi na wawili wameuawa katika mapigano kwenye eneo linalokaliwa na Waislamu wengi jijini Bangui nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati baada ya bomu kulipuka, imesema taarifa ya shirika la Msalaba Mwekundu nchini humo. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani kuhusu machafuko haya yanayojiri nchini jamhuri ya Afrika ya Kati? Francis Wambete ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Makerere cha jijini Kampala, Uganda. ingine limewashinda ni kuondoa uhasama kwamba pande zinazopigana zije pamoja. Sijui jeshi la kimataifa la Umoja wa Mataifa linafanya kazi gani, kwa sababu kazi yake kubwa itakuwa ni kusimamia mapigano hayo kwa kutumia nguvu, kwa sababu ilikuwa takana zitumie nguvu ya kuweza ku, ku, kupiga waasi au wale ambao wanaleta fujo na kuwa wanaingia kiholela, na hii ndio itasimamisha hali hiyo huku huko. Wasipofanya hivyo, hali haitawahi kubadilika, kwa sababu wahakama wanazidi tena, ni wahakama wa kidini ambao wanakibi kupanuka kila kupicha. Ulinzi tayari umeimarishwa kwenye mji huo na miji mingine ambako kumeripotiwa kutokea makabiliano ya makundi hasimu yenye silaha. Ripoti ya shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Amnesty International imesema kuwa wanajeshi wa serikali ya Nigeria pamoja na wanamgambo wenye silaha waliwabaka mamia ya wanawake wakiwadanganya kwa kuwapa mikate na wengine biskuti maeneo ya kaskazini mashariki mwa Nigeria. Shirika hilo limelishutumu jeshi la Nigeria kwa kujihusisha na vitendo hivyo wakati wa operesheni za kupambana na kundi la wanajihadi la Boko Haram. Radio France Internationale. Yaliyojiri, yali. Yaliyojiri, wiki, wiki hii kila Jumamosi usikose kusikiliza yaliyojiri wiki hii hapa. Unaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi yanayokujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya RFI ukiwa huko Kalemie jimboni Tanganyika. Matangazo haya unayapata kupitia uh, mawimbi ya RFGEL Kalemi ni huko jamhuri ya kidemokrasi ya Congo. Hii ni RFI Kiswahili na mimi ni Ruben Lukumbuka. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amesifu kile alichokisema ni mazungumzo ya moja kwa moja na ya wazi baada ya kukutana na rais wa Urusi Vladimir Putin, ambapo walizungumzia kuhusu hali ya Siria, Ukraine pamoja na mkataba wa nyuklia wa Iran. Rais Macron amesema licha ya kuwa nchi hizo zinatofautiana katika maswala kadhaa muhimu, lakini kasisitiza umuhimu wa kuzungumza kutatua changamoto za dunia kuhusu uhusiano wa nchi hizi mbili, hali iliyopo kwa sasa inalazimu nchi zetu hizi mbili, wanachama wa kudumu wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, zikiwa na historia yenye nguvu, yenye sera ya kimataifa ambayo imekuwa imara na huru, ikiwa ni kuhusu masuala ya Ukraine, mashariki ya kati, kuhusu mzozo wa Iran na hali ya Siria, ikiwa pia kutokana na ushirikiano wa kimkakati, nafikiri inafaa tufanye kazi ili kuwa na mipango ya pamoja. Kwangu mimi, ndiyo lengo la mashauriano haya ambayo nayaona kuwa muhimu sana. Sauti yake Emmanuel Macron, rais wa Ufaransa. Korea Kaskazini inasema kuwa bado iko tayari kuzungumza na Marekani hata baada ya rais Donald Trump kutangaza kuahirisha mkutano baina ya nchi hizo mbili, uamuzi ambao umezusha sintofahamu zaidi kwenye rasi ya Korea. Mosco imetupilia mbali ripoti iliyotolewa na wachunguzi wa kimataifa ambao walisema kombora lililodungua ndege ya shirika la ndege la Malaysia yenye nambari za usajili MH17 takriban miaka minne iliyopita lilitoka katika kambi ya kijeshi iliyoko Urusi. Serikali ya Brazil na vyama vya wamiliki wa malori yanayojihusisha na usafirishaji wa bidhaa Uh, wamefikia makubaliano ya kukomesha mgomo wa siku kumi na tano ya taifa hapo jana Alhamis. Na habari nyingine kutoka huko nchini uh, huko barani Ulaya ni kuwa uh, tayari uh, sheria mpya kuhusu kumiliki taarifa tayari inaanza hivi leo kule barani Ulaya. rafiki Kiswahili michezo, naye Emmanuel Makundi. Karibu Emmanuel, tuendelee na habari za michezo na asante. Gumzo kwenye mitandao ya kijamii na hivi sasa duniani kote ni kuhusu fainali ya kesho ya michuano ya Champions League maligi ya mabingwa kule barani Ulaya ambapo Liverpool watakuwa uh, wakipepetana na Real Madrid ili kupata mshindi ambaye atatwaa taji uh, kwa msimu wa mwaka 2017 2018. Uh, wengi wanasubiri kuona je, ni nani atakuwa kinara katika timu mojawapo hapa. Je, ni Mohamed Salah wa Liverpool ama Cristiano Ronaldo, Ronaldo, uh, wa Real Madrid. Mchezo huu utapigwa majira saa 3 na dakika 45 kwa saa za hapa Afrika Mashariki Lakini katika wanawake, fainali nyingine ilichezwa hapo jana. Uh, katika mchezo ambao ulikuwa na kukata na mundu kati ya timu ya uh, Lyon ambayo uh, na, na timu ya Wolfsburg ya kule Ujerumani, ambapo uh, Lyon waliibuka na ushindi wa mabao uh, manne uh, kwa moja na kocha wa Tottenham Hotspurs uh, Mauricio uh, pochetino ametia kandarasi ya mkataba mpya wa miaka mitano kuifundisha klabu ya Tottenham. Mkataba ambao sasa utamshuhudia kocha huyo akisalia katika klabu hiyo hadi mwaka wa elfu mbili na ishirini na tatu. Uh, pochetino anamaliza mjadala uliokuwepo kuhusu hatima yake katika klabu ya Tottenham Hotspurs kuelekea mashindano ya tenis ya French Open ambayo inaanza mwishoni, uh, mwa juma uh, bingwa mara tatu michuano hiyo kwa upande wa wanawake Serena Williams anatarajia uh, ku pambana ama na Maria Sharapova katika hatua ya kumi na sita bora mara baada ya draw iliyotolewa hapo jana ya michezo ya French Open. Mchezaji um, nambari moja kwa, kwa ubora duniani kwa upande wa wanaume Rafael Nadal yeye ame anatarajia kuwania taji lake la kumi na moja la Roland Garros atacheza na mchezaji nambari 54 na kwa ubora duniani Alexandra Doglopov katika mchezo ambao pia unasubiriwa kuona je, na Dalat huenda akatoa taji lake la 11 katika kuelekea mashindano ya mbio za langalanga siku ya Jumapili. Uh, mashindano ya Monaco Grand Prix yameendelea na madereva wa kampuni ya Red Bull wamefanya vizuri hapo jana katika majaribio ya pili ambapo Daniel Ricciardo alivunja rekodi akifuatiwa na a, mwenzake Max Verstappen na mchezaji kinda kabisa katika mashindano ya mbio za, za langa langa. Na mwandaji wa filamu kule Marekani na tajiri wa Hollywood Harvey Weinstein, muda mfupi kutoka sasa, anatarajia mwenyewe kujisalimisha polisi, akikabiliwa na tuhuma za kufanya udhalilishaji dhidi ya wanawake kitendo alichokifanya karibia miezi nane iliyopita toka sakata uh, ilianze kumkumba. mm -hmm. Asante sana Emmanuel Makundi kwa habari hizo za michezo asante. Karibu Ali Bilal, kuona na magazeti lukuki, bila shaka tupate uchambuzi wa magazeti. Karibu nami, nikushukuru sana Uh, bingwa Ruben Lukumbuka nianzie kule nchini Burundi na gazeti la Iwacu. Gazeti hili limeipa nafasi taarifa kuhusu mjumbe wa Umoja wa Mataifa Michel Kafando uh, kutoa wito wa kuanzishwa kwa mazungumzo ya kusaka suluhu ya mzozo wa kisiasa kule nchini Burundi. Burundi. Lakini mbali na taarifa hii gazeti hili limeandika habari kuhusu Amizero ya Barundi yani, muungano wa matumaini muungano wa vyama vya kisiasa ambao unaoitwa matumaini ya Warundi ama ya am varunditayumewasilisha tanu uh, kesi mahakamani kupinga matokeo ya uchaguzi wa wa kura maoni uh, juma hili kule nchini Burundi. Nikielekea kule nchini Rwanda, gazeti la The New Times lalo imeapisha habari na picha hapa kimonyesha rais wa Rwanda Paul Kagame na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron pamoja na asilimia kubwa ni vijana hapo, wakipicha pamoja hapo, wakiandika kuhusiana na Rwanda kupiga hatua katika maendeleo ya teknolojia aa, na sasa wanaelekea katika masoko kule nchini Ufaransa. Mm -hmm. Aha, na nikielekea kule e, nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo magazeti mengi tu yameandika habari kuhusu hamasa ambayo inaendelea juu ya kupambana na maradhi ya Ebola, ya Ebola mm. Kama unavyojua mm. Gazeti la Lavinira likiandika kwamba swala la uhamasishaji sio swala la serikali mm. Ni swala la jukumu la kila mtu. Ni kweli kabisa. Na, na kule eh, nchini Tanzania magazeti mengi tu yameandika habari kuhusiana na, kama gazeti la Tanzania Daima, kibano cha Nape cha mliza waziri Tizeba Ndugai Aishu aishukia wizara ya fedha kwamba inapenda kulambwa lambwa. Ni gazeti la Tanzania Daima hilo, na pia limeandika watano waliopata msamaha wa GPM wa uwawa na wananchi. Nalo gazeti la Nipashe uh, ajira mpya za toka uh, waziri ya mwaga machozi, kisa kubanwa mkutanoni, Ndugai watetea waendesha bodaboda lakini pia jinsi jambazi lenye AK 47 lilivyouawa na wananchi. Gazeti la Uhuru, serikali yaitengea siglas gorge bilioni mia saba wakandarasi kuanza ujenzi wa awali Julai. Nyumba sabini da zaunganishiwa gesi asilia. Majaliwa aagiza majiji yafungwe kamera za CCTV. Naam, asante sana Ali Bilal kwa uchambuzi huo wa magazeti, lakini bado niko nawe uh, na unatujia na makala muziki Ijumaa. <muchos> Makala ni muziki. Juma Ali Bilali ndio jina langu. Karibu kwa mara nyingine tena katika makala haya ambapo leo nakuletea mwanamuziki kutoka nchini Ufaransa ambaye jina lake halisi ni Charlotte Ben Daud. Jina lake la kuzaliwa ni Charlotte Gonin maarufu Vita, ambaye amezaliwa Machi 14 mwaka 1983 huko Milhous. Amezaliwa na baba mfaransa na mama mfaransa mwenye asili ya Italia. Vitaa amekulia katika jimbo la Bojole katika kijiji cha Lusene na baadaye katika kijiji cha Cheviney magharibi mwa mji wa Lyon. Alipoanza kukua, uhusiano wake na mama yake ulianza kuwa mbaya, akaamua kuondoka nyumbani kwao akiwa na umri wa miaka 17, baada tu ya kupata shahada ya bacalaurea katika kitivo cha biashara kimataifa kwa kipindi kifupi alifanya kazi katika duka moja la nguo mjini Lyon kabla ya kuondoka baadaye na kwenda kuishi jijini Paris. Kwa jina lake la kisanii Charlotte ni e jina la kati la mama yake na bibi yake Vita, ambalo maana yake maisha kwa Kiitaliana, ama life kwa Kiingereza, au la vie kwa Kifaransa. Vita alianza kuimba akiwa na umri mdogo wa miaka 11 wakati akiwa na miaka 15 ndipo alijaribu kuimba akiwa jukwaani. Alikutana na Akos ambaye baadaye alikuwa mtunzi wake, ambaye alifanikisha kuingia katika studio kubwa kitaalamu ya kweli. Vita alirekodi mifano mingi ya nyimbo. Mwaka 2001, Dadu alimwalika kuimba katika kiitikio cha wimbo wake Pazapa. Wimbo huu ndio uliomfanya ajulikane zaidi kwa jina la Vita. Bandit line music ambaye alikuwa studio siku hiyo akavutiwa na wakakubaliana, akawa meneja wake. Kipindi hicho alipambana kutafuta pesa za kulipia kodi ya nyumba. Baadaye akakutana na Diams kupitia producer DJ Cost Diams, ambaye ni mwanamuziki wa hip hop ambaye alistaafu muziki baada ya kusilimu kuwa Mwislamu. Alirekodi featuring ya pili katika album Dadu huitwao Sur la route uliotengenezwa na Acoste, ambapo baadaye akarekodi nyimbo na wasanii kama vile Mito aliyomshirikisha Mafia K1, Free Boulder aliyowashirikisha Rof na Jasmine Lopez, Pere Deme aliyomshirikisha Nesbill, pamoja na kibao Nedi Jame aliyomshirikisha Sink. Alianza kuzoea jukwaa akiwa na msanii Diams kupitia ngoma yao walioshirikiana iliyokuja kwa jina la Confession Nocturne, wimbo ambao ulisababisha vita kufahamika mbele ya mashabiki. Haya, sikiliza kibao Confession Nocturne na vita ambayo yupo na Diams. aliyorekodi mwaka 2007. Albamu hiyo ilichukua nafasi ya kwanza sokoni muda tu baada ya kuingia sokoni nchini Ufaransa ikiuzikana kwa kopi 60385 zilizouzikana wiki ya kwanza tu. Albamu yake ya kwanza iliuzikana kwa kopi jumla laki tisa na elfu arobaini. Katika mwaka 2008 Vita alitoa DVD yake ya kwanza iliyojulikana kwa jina la Mon Univers ambayo ilieleza mafanikio ya albamu yake ya kwanza A Fleur de Toi inayoonyesha anavyorikodi nyimbo studio, picha mbalimbali, matangazo, maisha yake ya kila siku hadi concert aliyofanya eneo la La Cigale. Albamu yake ya pili aliitoa mwaka 2009 iliyokuja kwa jina la Celle que je vois, na ambapo mwaka 2013 akatoa albamu yake ya tatu iliyokuja kwa jina la e cmintnat. Mwaka elfu mbili kumi na tano akatoa albamu yake ya nne iliyokuja kwa jina la La Mem, na mwaka elfu mbili kumi na saba alitoa albamu yake ya tano iliyokuja kwa jina la J for me. na katika maisha yake binafsi, Julai 24 mwaka 2011 alijifungua mtoto wake wa kwanza wa kiume Liham, na ambapo alitunga wimbo unaoitwa jina hilo L -I -H -A M. Baba wa mtoto anaitwa Hicham. Oktoba 25 mwaka 2014 alitangaza kujifungua mtoto wa pili ambaye ni wa kiume pia mwenye jina la Adam na ambapo track yake emenema inayotoa heshima kwa mwanamuziki mkongwe Charles Aznavour ilitoka siku hiyo hiyo, alipomzaa mtoto wake huyo wa pili Adam. nam namna hiyo ndivyo anavyoondoka Ali Bilal. Msikilizaji huyo anaitwa Stephen Mutatiro Kiangwe, ukiwa Juba, Sudan Kusini, unasema RFI Kiswahili, someni pia jumbe zetu wasikilizaji wenu hapa Sudan Kusini. Asante sana Stephen, bila shaka tutaendelea kuzisoma na huyu hapa anasema, mimi naitwa Delfin nikiwa hapa Ruchuru kiwanja, tunapata matangazo ya RFI Kiswahili kupitia radio RCV FM hapa kiwanja, tano juu ya tano. Asanteni sana kwa habari zenu moto moto, na mimi nasema Delfin, asante sana. Nimalizie nawe Salum Nambeta toka Tanzania unasema naionya serika, na onya serikali ya Burundi kuhakikisha mazungumzo ya amani yanafanyika Kongo. amani itapatikana lini? iragi Baganda kutoka Minembwe, uh, ni huko DRC. Msikilizaji, ni hayo tu ndo tumekuwa nayo katika matangazo yetu ya asubuhi hapa RFI Kiswahili. Msimamizi wa matangazo haya amekuwa ni Emmanuel Richard Makundi. Mimi naitwa Ruben Lukumbuka. Nimshukuru pia fundi wa mitambo Emmanuel Mbando, naye Ali Bilala ametujuza yaliyopewa nafasi kwenye magazeti. Asante sana msikilizaji kwa muda wako. Nikutakie Ijumaa karimu. na mwanamuziki kutoka Rwanda Ibra akimshirikisha Pacento, ndio inatamatisha awamu yetu ya pili ya matangazo hapa ya RFI Kiswahili. Mimi naitwa Ruben Lukumbuka, msimamizi mm, wa matangazo, Emmanuel Makundi. Asante sana msikilizaji, nikutakie siku njema na kwa heri kutoka Dar es Salaam.