Ni saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa moja na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salam nchini Tanzania. Matha Saranga. Wanajeshi watano wa DRC wauawa na wengine 13 kujeruhiwa katika makabiliano na wanamgambo wa ADF. Rais wa Rwanda Paul Kagame awasili nchini Ethiopia kwa ziara ya kikazi Kolombia kujiunga rasmi na jumuiya ya kujihamia nchi za magharibi NATO na kuwa taifa la kwanza kutoka Latini Amerika kushirikiana na muungano huo. Karibu katika nguo ya pili ya matangazo yetu ya asubuhi leo, Jumamosi Mei 26 mwaka 2018. Wanajeshi watano wa DRC wameuawa na wengine kumi na tatu kujeruhiwa katika makabiliano na wanamgambo kutoka Uganda waliopiga kambi mashariki mwa DRC, chanzo cha kijeshi kimeeleza. Operesheni ya kijeshi mjini Beni, jimboni Kivu Kaskazini, ililenga kundi la waasi wa ADF, wanamgambo wa Kiislamu kutoka nchini Uganda waliokuwa wakimpinga Rais Yoweri wa Museveni na kufanya shughuli zao nchini DRC. Msemaji wa jeshi jimboni humo, Kapteni Mark Hazukai, ameeleza kuwa kwa bahati mbaya, wanajeshi watano wamepoteza maisha na wengine kumi na watatu kujeruhiwa. Takriban watu hamsini wamepoteza maisha nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo baada ya boti kuzama mtoni kaskazini magharibi mwa nchi hiyo. Gavana wa jimbo la Shwapam, Richard Mboyo Iluka, amethibitisha kuwa watu hamsini ndio wamepoteza maisha kwenye ajali hiyo, na kuongeza kuwa idadi hiyo inaweza kuongezeka. Tayari uchunguzi unafanyika kubaini chanzo cha ajali hiyo, ingawa wakazi wa eneo hilo wameeleza kuwa boti hiyo ilikuwa ikisafiri na idadi kubwa ya abiria na mizigo kutoka Mbandaka, jimboni Equatorio. Rais wa Rwanda Paul Kagame amewasili jana nchini Ethiopia na kupokelewa na mwenyeji wake, waziri mkuu wa nchi hiyo, Dr Abi Ahmed. Ziara ya kikazi ya Rais Kagame inaanza kwa kufanya mazungumzo na kiongozi wa Ethiopia na baadaye kuzuru kiwanda cha Hawasa ambacho kimevutia makampuni 18 ya kimataifa kwa mujibu wa Benki ya Dunia. Kiwanda hicho cha kwanza cha aina yake nchini Ethiopia kinataraji kuzalisha ajira elfu sitini na mapato ya usafirishaji kiasi cha dola za Marekani bilioni moja. Kiongozi wa jamii zungumzao Kiingereza nchini Cameroon amehukumiwa adhabu ya kifungo cha miaka 15 jela kwa kuongoza harakati za jimbo hilo kudai haki zake katika taifa hilo lenye wazungumzaji wengi wa lugha ya Kifaransa. Mahakama ya kijeshi mjini Yunde ilimpata Mancho BBC na hatia ya ugaidi na uasi dhidi ya taifa hilo. Kulingana na ripoti ya AFP, BBC alikuwa miongoni mwa wanaharakati kadhaa waliotiwa nguvuni Januari iliyopita baada ya kuzuka kwa maandamano ya kupinga serikali katika majimbo mawili yanayozungumza lugha ya, ya Kiingereza. Radio France Internationale, Kiswahili, Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina: kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Upate ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Ni saa mbili na dakika thelathini na tatu kwa saa za Afrika Mashariki. Unaendelea kutegea sikio RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salamu nchini Tanzania. Kolombia itajiunga rasmi na jumuia ya kujihami ya nchi za magharibi NATO juma lijalo na kuwa taifa la kwanza kutoka Latin Amerika kushirikiana na muungano huo, rais Juan Manuel Santos ameeleza jana Ijumaa. Santos ambaye alishinda tuzo ya amani ya Nobel mwaka 2016 kufuatia jitihada zake kumaliza mzozo uliohusisha waasi wa zamani FARC alisema hatua hiyo itaimarisha taswira ya Kolombia ulimwenguni. Hatua hiyo itakamilishwa juma lijalo huko mjini Brussels, alieleza raisi Santos. Siku moja baada ya kutangaza ghafla kujiondoa katika mazungumzo adhimu kati yake na Korea Kaskazini, rais wa Marekani Donald Trump amesema mkutano huo unaweza kufanyika kama ilivyokuwa imeafikiwa awali. Mkutano huo utakawakutanisha viongozi wa Korea Kaskazini na taifa la Marekani unatazamiwa kusababisha kumalizika kabisa kwa mpango wa nyuklia wa Korea Kaskazini. Trump aliandika katika ukurasa wake wa Twitter, mazungumzo yanaendelea kati ya Marekani na Korea Kaskazini kuhusu mkutano wao. Radio France Internationale Unaendelea kutegea sikio RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Ni saa 2 na dakika 35 kwa saa za Afrika Mashariki. Namkaribisha Ruben Lukumbuka kuwa nawe katika makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri juma hili. Hujambo msikilizaji na karibu kwa mara nyingine tena na kuungana nami katika makala mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii na miongoni mwa habari zilizopewa uzito katika matangazo yetu ya juma hili ni pamoja na ziara ya Rais wa Rwanda Paul Kagame jijini Paris nchini Ufaransa. Chanjo dhidi ya ugonjwa wa Ebola kuanza kutolewa kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, maeneo ya Mbandaka kaskazini magharibi mwa DRC. Na huko huko DRC, mabango yenye picha ya Rais Joseph Kabila yenye maandishi Kabila mgombea wa kiti cha urais Desemba 23 yazua mvutano kati ya wanasiasa nchini humo, wakati kimataifa Rais wa Marekani Donald Trump alisema kuna uwezekano mkutano wake na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong-un usifanyike nchini Singapore. Hayo, msikilizaji, ni miongoni tu mwa mengi utayoyasikia. Naitwa Ruben Lukumbuka nami nakusihi jumuika nami katika makala haya hadi tamati yake. Tuanzie kule Paris nchini Ufaransa. Rais wa Rwanda Paul Kagame na mwenyeji wake rais wa Ufaransa Emmanuel Macron juma hili walikubaliana nchi zao kuendelea kushirikiana katika kutatua changamoto ambazo zinalikabili bara la Afrika. Miongoni mwa maswala ambayo viongozi hawa walikubaliana kushirikiana ni pamoja na maswala ya usalama kibiashara na teknolojia huku rais Paul Kagame wa Rwanda akiitaka Ufaransa kuendelea kushirikiana na Umoja wa Afrika au kuondoa vikwazo vilivyopo sasa. The problems on the continent of Africa, matatizo katika bara la Afrika ni mengi lakini tumezungumzia yale ya muhimu, na ninayo furaha kukuunga mkono katika maoni yako kuhusu DRC, Sahel na jamhuri ya Afrika ya kati, na kwamba kuna haja na ulazima wa kufanya kazi kwa pamoja na ushirikiano ulio wa kweli. Katika hatua nyingine, Rais Kagame alikanusha nchi yake kujitoa kwenye jumuiya ya nchi zinazozungumza lugha ya Kifaransa maarufu kama Francofoni, huku mwenyeji wake Rais Emmanuel Macron akitangaza kuunga mkono uteuzi wa waziri wa mambo ya nje wa Rwanda Louise Mushikiwabo kuwa katibu mkuu wa jumuiya hiyo. Si kama de kuna mgombea kutoka barani Afrika katika nafasi ya si katibu mkuu wa jumuiya nchi zinazozungumza Kifaransa Frankofoni itakuwa na uzito, na iwapo mgombea huyo ni mwanamke itakuwa na uzito zaidi. Kwa hiyo nafikiri kwamba waziri wa mambo ya nje wa Rwanda Louise Mushikiwabo anao uwezo wa kuhudumu katika chuo hicho. Anazungumza Kifaransa kwa ustadi katika nchi ambayo rais anazungumza Kiingereza, lakini nusu ya wananchi na zaidi wanazungumza Kifaransa kama nilivyosikia. Msikilizaji, ziara ya Kagame nchini Ufaransa kwa jumaa hili imekuja wakati huu nchi hizo mbili zikiendelea kuweka kando tofauti zao kuhusu tuhuma za Kigali kuwa Ufaransa ilishiriki katika kuchochea mauaji ya kimbari ya mwaka wa 1994. Profesa Mwesiga Baregu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, na hapa anatoa mtazamo wake. Kagame ana uwezo mkubwa kisiasa na ana ushawishi vile vile mkubwa kwa hiyo mi nadhani ameona ujio wa Macron e, labda unajenga mazingira mapya ambayo mwisho wake labda anaamini kwamba unaweza kurejesha uhusiano wa Rwanda na, na Ufaransa katika mazingira mapya na mazingira ambayo labda yasiyokuwa ya kiuhasama. Mtazamo wake Profesa Mwesiga Baregu, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa jijini Dar es salam nchini Tanzania. Zoezi la kutoa chanjo dhidi ya ugonjwa hatari wa Ebola lilianzishwa mapema juma hili huko kaskazini magharibi mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo kwenye jimbo la Equateur mjini Mbandaka, Bikoro na Iboko baada ya kushuhudia kuibuka upya kwa ugonjwa hatari wa Ebola kwenye maeneo hayo. Hata hivyo, madaktari walishuhudia kukabiliwa na changamoto ya baada ya watu kushindwa kujitokeza kwa wingi, huku kukiwa na imani za kishirikina, wengi wa wananchi wakisema hakuna Ebola kwenye maeneo hayo. Ejene Kabambi ni afisa habari wa shirika la afya duniani WHO akiwa Kinshasa. bachanjo inaendelea mzuri kule ku province ya Equateur. Uh, ni kweli watu wanakataa kupata chanjo ya Ebola, wanakimbilia bapasta vengine wanakimbia, lakini WHO pamoja na wa bapartnas wengine tumaenza sensitization waonyesha hatari ya kukataa vaksini. Wengine wanazani ni ushirikina tu, hakuna Ebola. Hayo yalijiri wakati mchungaji mmoja wa kanisa Katoliki juma hili yaliwekwa kwenye uangalizi maalum baada ya kupata maambukizi ya virusi vya Ebola kwenye mji wa Mbandaka nchini humo. Kwa mujibu wa maofisa wa afya wa wanasema, mchungaji huyo alipata maambukizi baada ya kumwombea mgonjwa aliyekuwa na virusi hivi vya Ebola, tukio linalojiri wakati huu kampeni ya utozaji chanjo ikiendelea nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Kwa juma hili, mabango yenye picha ya rais Joseph Kabila yakiwa na maandishi kuwa Kabila ni mgombea wa kiti cha urais katika uchaguzi wa Desemba 23 yalizua hali ya hasira miongoni mwa wanasiasa wa upinzani na mashirika ya kiraia nchini humo. Mabango hayo ambayo yalibuniwa na wafuasi wa chama tawala cha PPRD yameonekana katika maeneo ya umma kama vile soko la Lalu katika wilaya ya Binza Delvaux, magharibi mwa jiji kuu la Kinshasa. Wadadisi wa mambo wao wanaona kuwa mpango huo ulioanzishwa na chama hicho ni mkakati unaohatarisha mchakato wa uchaguzi kwenye nchi hiyo. na Francois Masumbuko Rubota, wewe ni mwanasiasa unayeunga mkono upande wa serikali ya rais Joseph Kabila ukiwa Kinshasa, una mtazamo gani kuhusu hali hii inayojitokeza wakati huu eh? naweza kusema hivi, tunakuwa katika demokrasia na demokrasia ina sheria zake. Kila watu wanajipanga namna wanavyofikiri na namna katiba inavyosema, na katiba yetu haikataze mtu ambayo yoyote kutokuweza kuleta Uh, maseni yake katika uh, mwenendo wa nchi na katika mambo ya siasa inavyoendeta. Hapo hapo mheshimiwa, katiba yenyewe ya DRC inasema Rais Joseph Kabila sasa amemaliza muda wake, muhula wake na ni wapili, na hivi sasa kwa mujibu wa katiba hiyo hawezi tena kugombea muhula mwingine wa tatu. Unajua, kwa leo kuna matokeo mingi ya waliosoma sheria au kwa kifaransa wanaosoma droit wanaanza kusema mengi sana kuhusu katiba yetu, na kuanza kugusia vipengele vimoja vimoja, na mojawapo kipengele sabini na moja na wengine wanagusia namna gani rais Joseph Kabila aliweza kujitokeza kwa uchaguzi wa mwaka elfu mbili na sita na mwaka wa elfu mbili na kumi na moja alafu hiyo inaleta changamoto kwa leo, na hiyo yote itakwiwa kuomba kuu konstitusioneli yetu iweze kuamua. Hamuoni uh, kwamba hii ni kinyume na makubaliano ya hivi karibuni yaliyosainiwa chini ya baraza la maaskofu wa kanisa Katoliki Senko miaka miwili iliyopita? Wakati rais Joseph Kabila aliweza kujitokeza mwaka Kumi na moja na mwaka elfu mbili na sita alikuwa akijitokeza kama binafsi, hakuna chama kilichomuleta mu, kuwa kandidet. Alafu leo vyama vinaanza kusema mgombea huru. Sasa leo wanaanza kusema kwa kuwa alikuwa mgombea huru, sasa inahitajika au mgombea wa chama, na ile katiba haikatazi. Alafu ninaporudilia kwa ulizo umesema kuhusu ile mkataba wa Saint Sylvestre, ile mkataba haiko juu ya katiba, hapana, katiba ndio iko juu na ile mkataba haikuweza kufuta katiba. Mm -hmm. E, kwamba mahakama ya katiba ndio ina mamlaka ya kutafsiri katiba. Asante sana Francois Rubota Masumbuko, nikumbushe kuwa wewe ni mbunge wa bunge la taifa, mwanasiasa mnaunga mkono upande wa Rais Joseph Kabila, ma majorite presidentielle. Asante sana Ndiyo, Juvenal Munubo Mubi ni mbunge wa upinzani kutoka chama cha upinzani cha UNC kinachoongozwa naye Vital Kamerhe, akiwa Kinshasa. Hata na sisi vile vile tumeona ya kwamba wao wameanza kampeni mbele ya wakati, ni washiwashi washi. Eh, wameshikwa na washiwashi mno, kwani ni watu ambao wanapata faida kupitia uongozi wa rais Kabila. Haiko raia wote wa Kongomani, kumekuwa watu wachache vile ambao walipata faida eh, kupitia chama ya urais ama kupitia urais wa bwana Kabila, na ndio maana wiko tayari kumuunga mkono ijapokuwa wafikie kiwango ya kutokuheshimu katiba ya serikali pia vipekee, wiko tayari kumuunga mkono hata kumwongoza vibaya. Ni sherti upinzani wa Kongo na pia civil society ya mashirika la raia tujiunge pamoja tufanye pression kusudi bwana Kabila asijitokeze tena kuwa kandideti hivi. Ni sherti ajinene na anene na akubali kweli kutekeleza katiba ya serikali. Pia uh, international community ama Umoja wa Mataifa nayo iendelee kutunga mkono na waseme wa neno moja, ama mem langage itakuwa ya lazima sana. Naam, asante sana. Huo ni mtazamo wake Juvenal Munubo Mubi, mwanasiasa pia mbunge wa chama cha upinzani cha UNC kinachoongozwa naye Vital Kamerhe, akiwa jijini Kinshasa. Asante sana, asante bwana Ruben. Na msikilizaji, kama ndio kwanza umejiunga nasi, kumbuka unasikiliza makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa Kiswahili ya Radio France Internationale. Uko nami Ruben Lukumbuka Ben Saleim. Juma hili tume ya uchaguzi nchini Burundi seni ilitangaza matokeo ya kura ya maoni iliyofanyika juma lililopita ambayo iliwataka raia wa Burundi kuonyesha msimamo wao kuhusu kufanyika marekebisho ya katiba ya nchi hiyo. Mwandishi wetu wa Bujumbura, Juvenal Bigirimana, alitutumia taarifa ifuatayo. Katika mahojiano na wanahabari hii leo mjini Bujumbura, katibu mkuu wa chama tawala CNDD FDD, Varist Ndayishimiye, amesema chama chake kinakaribisha na kufurahia matokeo yaliyotangazwa na tume ya uchaguzi juu ya kura ya maoni ya marekebisho ya katiba. Chama CNDD FDD kinatangaza kuridhishwa kwake na jinsi ushindani ulivyoendeshwa kati ya watetezi wa kura ya ndio na ile ya hapana na kuyakaribisha matokeo. Ushindi wa kura ya ndio sio wa chama hiki wala kile, bali ni ushindi wa raia wote wa Burundi kwa jumla. Kauli ni tofauti kabisa upande wa upinzani. Agaton Roasa, kiongozi wa muungano wa upinzani maarufu matumaini ya Warundi, baada ya kueleza dosari zilizoikumba kura hiyo ya maoni, anaomba uchaguzi urudiwe. Wakati wa kampeni watu wamepigwa na hata wengine wakauawa, wakitokea kwenye mikutano yetu, na wakati wa uchaguzi wenyewe wengine wamekamatwa usiku, na ambapo wangekuwa ni mashahidi kwenye vituo vya kupigia kura na sehemu nyingine kuwasurutisha watu kuchagua kinyume na ridhaa yao, na mambo mengine mengi, hivyo tuliomba haya matokeo yabatilishwe, uchaguzi urudiwe. Matokeo hayo ya kura ya maoni mara tu baada ya kutangazwa na tume uchaguzi ya uchaguzi yamepelekwa moja kwa moja kwenye korti ya katiba, na hii inazo siku tisa kwa mujibu wa sheria kusahihisha matokeo yenyewe ama kuyafutilia mbali. Hii ni wakati kura ya ndio kwa mujibu wa matokeo hayo ilipata ushindi wa asilimia sabini na tatu nukta ishirini na sita. Hata hivyo upinzani wa Sena Red? ulitupilia mbali matokeo hayo. Abdul Nzeimana ni mmoja wa wanasiasa wa upinzani wanaoishi nje ya taifa hilo la Burundi, na hapa anazungumza nasi akiwa jijini Brussels, Ubelgiji, nasema kuwa kura hii ya maoni ambayo imefanyika kule Burundi imefanyika kwenye mazingira ya nguvu mazingira ya mkazo, kama vile tulivyoshuhudia miaka iliyopita, zama zile za kina Rais Bagaza, walikuwa wanafanya kura kama hizo kama mchezo wa kuigiza, na watu walikuwa wanalazimishwa kwenda kuchagua kile ambacho viongozi wanachokitaka. Na hiyo hali ndio imetokea kule nchini Burundi, na kuna watu wameishazikwa leo, na kuna watu wako wanaikimbia nchi kwa kuwa tu walihusika na chaguzi za kuipigia kura. Uh, hapana, yani kama, It, it, matokeo ya huyu uchaguzi ambao sisi hatukuukubali hatukubaliani nao, kwa kuwa uko kinyume na katiba ya nchi. Katika hatua nyingine, serikali ya Burundi iliwataka wanasiasa wa upinzani nchini humo kutumia njia za kisheria kuwasilisha malalamiko yao ya kupinga matokeo hayo ya kura ya maoni yaliyotangazwa juma hili ambapo wananchi waliunga mkono kufanyika kwa marekebisho ya katiba ambayo huenda yakashuhudia Rais Pierre Nkurunziza akisalia madarakani hadi mwaka wa elfu mbili na thelathini na nne. Gervais Abayeho ni balozi wa Burundi nchini Tanzania. Hapa ametoa mtazamo wake. Chenye nachoweza kusema hapa ni kwamba tume ya uchaguzi una kitengo ambacho kinahusika na mambo ya malalamiko ya department, ambayo inahusika na, na haya mambo ambayo watu wanaleta kusema kwamba hawakubaliana na hiki ama kile. Kwa hivyo akipeleka malalamiko yake pale, bila shaka haki yake itatendeka, atapata jibu sahihi mtazamo wake. Gervais Abayehu ni balozi wa Burundi nchini Tanzania. Juma hili serikali ya Sudan Kusini na waasi walikutana jijini Addis Ababa nchini Ethiopia, katika mazungumzo ambayo yaliongozwa na viongozi wa dini na wawakilishi kutoka mataifa ya Afrika Mashariki IGAD kujaribu kupata mwafaka wa mgogoro na ulikumba taifa hilo. Ripoti ya IGAD inasema mazungumzo hayo yalitamatika bila ya kuwepo mwafaka wowote jijini Adis Ababa, Ethiopia. Francis Wambete ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Makerere cha jijini Kampala nchini Uganda, na hapa anatoa maoni yake kuhusu mazungumzo hayo. Ni wazi kwamba hawajakuwa na mazungumzo ambayo yamefikia kwenye kiini cha tatizo lenyewe la Sudani ya Kusini, kwa sababu tatizo la Sudani ya Kusini ni uongozi. Pande mbili hazikubaliani kiuongozi, kati ya Salva Kiir na Machar. Ni mtazamo wake Francis Wambete, mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Makerere cha jijini Kampala nchini Uganda. <mulia> Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron Jumaili alisifu kile alichosema ni mazungumzo ya moja kwa moja na ya wazi baada ya kukutana na rais wa Urusi Vladimir Putin, ambapo walizungumzia kuhusu hali ya Siria, Ukraine pamoja na mkataba wa nyuklia wa Iran. Mazungumzo kati ya viongozi hawa wawili yalifanyika nje kidogo ya mji wa St Petersburg nchini Urusi, ambapo pia kwa pamoja wameeleza kuguswa na hatua ya rais wa Marekani Donald Trump kufuta mkutano wake na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un. Rais Macron alisema licha ya kuwa nchi hizo zinatofautiana katika maswala kadhaa muhimu lakini yeye akasisitiza umuhimu wa kuzungumza kutatua changamoto za dunia. Kuhusu uhusiano wa nchi hizi mbili, hali iliyopo kwa sasa inalazimu nchi zetu hizi mbili, wanachama wa kudumu wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, zikiwa na historia yenye nguvu, yenye sera ya kimataifa ambayo imekuwa imara na huru, ikiwa ni kuhusu masuala ya Ukraine, mashariki ya kati, kuhusu mzozo wa Iran na hali ya Siria, ikiwa pia kutokana na ushirikiano wa kimkakati, nafikiri inafaa tufanye kazi ili kuwa na mipango ya pamoja. Kwangu mimi, ndio lengo la mashauriano haya ambayo nayaona kuwa muhimu sana. Juma hili nchi ya Korea Kaskazini ilisema haiko tayari kuzungumza na Marekani hata baada ya Rais Donald Trump kutangaza kuahirisha mkutano baina ya nchi hizo mbili, uamuzi ambao ulizusha sintofahamu zaidi kwenye rasi ya Korea. Msikilizaji, hatua ya Rais Trump kufuta uwezekano huo wa kufanyika mazungumzo kati yake na Kim Jong-un, kiongozi wa Korea Kaskazini. Rais Trump amesema ameahirisha mkutano wake na Kim Jong-un kutokana na kile alichosema ni matamshi na nia ovu ya Korea Kaskazini, akiionya nchi hiyo dhidi ya kufanya kitendo chochote cha kuhatarisha usalama wa dunia na washirika wake. Naamini hili ni pigo kwa korea kaskazini indeed, na hakika ni pigo kwa dunia. Natumaini mambo mazuri yataendelea kutokea place, kwa kuzingatia mustakabali wa korea kaskazini, lakini ikiwa sivyo, tuko tayari kuliko vile tumewahi kuwa. Wadadisi wa mambo wana mtazamo gani? Hamdun Marcel ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na hapa anazungumza nasi akiwa jijini Mwanza ni nchini Tanzania. Inaionyesha rangi halisi ya Donald Trump walivyo wa kiongozi huyu mkuu wa Marekani e, na inaonyesha ile sura kwamba si mtu wa kuaminika katika mapatano na katika majadiliano na katika ahadi yoyote. Kwa hiyo anaameivisha ana, ana Marekani aibu ya hatari, japokuwa ana lengo la kuifanya Marekani kuwa taifa lenye nguvu kubwa zaidi, pengine kidiplomasia kama lilivyokuwa mapema. Na wasikilizaji wetu wana mtazamo gani kuhusu kinachoendelea kati ya Marekani na Korea Kaskazini? kwenye line simu hapa, naungana na msikilizaji huyu na mki vyake ukiwa Tunduru nchini Tanzania. Una mtazamo gani kuhusu hali hii inayoendelea kati ya Marekani na Korea Kaskazini? Mtazamo wangu bwana au mabwana, kila mtu anajifanya mbabe, kwa hiyo yani swala lao ni, ni gumu kwa sababu huyu huyu rais wa Korea yeye hataki, anataka awe anaona taifa lake ni kubwa kama Marekani, yani linafanana na, na Marekani. Na bwana Trump, na yeye ni mtu ambaye hataki masikilizano. Kwa hiyo hawa watu, labda zingekuwa tu vile, labda kama zamani enzi za kina Ban Ki-moon kwa sababu zamani, miaka ya nyuma, katibu mkuu alikuwa ana nguvu. Kwa hiyo swala hili na maana kila mtu anajiamulia, ambayo hii mwisho wake utakuwa mbaya sana kwa kweli. Unaona nini kinaweza kutokea, inaenda nani wanaweza wakatulikua waka, waka, lia madudo yao manyuklia, kwa sababu kila mtu anataka yeye aonekane mbabe, kwa sababu rais wa Korea Kaskazini roho yake inafanana kabisa na Hitler. mara tukutane mara huyo anaongea hivi mara hivi, hatima yake wala haieleweki vizuri hapo. Asante sana, huyo ni msikilizaji wetu uh, kivyake akiwa Tunduru nchini Tanzania. Asante sana kwa mtazamo wako eh. Asante. Jumuiya ya Kimataifa imekosoa vikali uamuzi wa, wa Rais Trump ikisema hakikuwa kitendo cha kiweledi katika kushughulikia mizozo ya dunia <mucho> na msikilizaji, kufika hapo sina la ziada. Ulikuwa nami Ruben Kakule Lukumbuka, Ben Saleim. Hadi wakati mwingine na kwa mara nyingine panapo majaliwa ni kutakie kila la heri, kwa herini. Shukran Ruben Lukumbuka kwa makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri. Msikilizaji, kabla ya kuhitimisha, ni kukumbushe tuliyoyapa uzito katika nguo hii ya pili Wanajeshi wa tano wa DRC wa uawa na wengine 13 kujeruhiwa katika makabiliano na wanamgambo wa ADF. Rais wa Rwanda Paul Kagame awasili nchini Ethiopia kwa ziara ya kikazi. Colombia kujiunga rasmi na jumuiya kujihami ya nchi za magharibi NATO na kuwa taifa la kwanza kutoka Latin America kushirikiana na muungano huo. Shukrani kwako kwa msikilizaji kwa kutegea sikio matangazo haya. Mimi ni Martha Saranga na kutakia Jumamosi njema. Afrika mashariki mimi ni Martha Saranga na kutakia Jumamosi njema.